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Neno la Awali

Sifa zote njema zinamstahiki Allah(s.w), Bwana Mlezi wa walimwengu

wote. Rehema na amani zimuendee Mtume Muhammad(s.a.w) na ahli

zake, swahaba zake na wale wote wanaofuata mwenendo wake na

kuliendea kwa hima lengo la kuletwa kwake la kuutawalisha Uislamu katika

jamii.

Tunamshukuru Allah(s.w) kwa kutuwezesha kutoa toleo la pili la

kitabu hiki cha Tatu cha “Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za
Sekondari”.  hiki ni kitabu cha kiada cha somo la Elimu ya Dini ya kiislamu

kwa kidato cha Tatu . Kama ilivyokuwa katika toleo la kwanza, mada za

somo hili zimegawanywa katika fani tano na kila fani imefanywa sura ya

kitabu hiki kama ifuatavyo:

(i) Tawhiid

(ii) Fiqh

(iii) Qur’an

(iv) Sunnah na Hadith

(v)Tarekh(Historia)

Pamoja na kufanyiwa uhariri, toleo hili limeboreshwa zaidi kwa

kuingizwa matin ya aya zilizorejewa katika kufafanua mada mbali mbali.

Pia kila sura ya kitabu hiki imeambatanishwa na mazoezi ya kutosha

yanayo mchochea mwanafunzi kusoma kwa mazingatio.

Nitumaini letu  kuwa wanafunzi na waalimu wa somo hili watafaidika

vyema na watajitahidi kwa kadiri ya uwezo wao kuingiza ujuzi uliopatikana

kutokana na kitabu hiki katika maisha yao ya kila siku ya kibinafsi na

kijamii. Uislamu unakemea vikali tabia ya kujua mambo kinadharia bila ya

kuyaingiza katika utendaji.

“Enyi mliamini! Mbona mnasema msiyoyatenda? Ni chukizo kubwa

mbele ya Allah kusema msiyoyatenda”(61:2-3)
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Tunatoa wito kwa wasomaji wote wa kitabu hiki kutoa maoni na

mapendekezo yatakayo pelekea kuboresha somo hili na kuwawezesha

wanafunzi kufikia lengo kuu kama lilivyo ainishwa katika muhtasari. Maoni

na mapendekezo chanya yatazingatiwa katika chapisho linalofuata.

Wabillah Tawfiiq
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Sura ya Kwanza

TAWHIID

Utangulizi

Katika Sura hii somo la Tawhiid litajikita katika kuchambua mada mbili

zifuatazo:

l Kumuamini Mwenyezi Mungu(s.w).

l Dini Stahiki kwa Mwanaadamu

Kumuamini mwenyezi mungu

Suala la Imani juu Mwenyezi Mungu(s.w) limewagawanya watu katika

makundi makubwa mawili, kundi la Waumini wanaokiri kuwepo Mwenyezi

Mungu(s.w) na kumtii ipasavyo na kundi la Makafiri wanaokanusha kuwepo

Mwenyezi Mungu(s.w). Mgawanyiko huu wa watu umebainishwa katika aya

ifuatayo:

“Yeye ndiye aliyekuumbeni (nyote). Na kuna wengine wenu Makafiri

na wengine wenu Waumini. Na Mwenyezi Mungu anayaona (yote)

mnayoyafanya” (64:2).

Ulazima wa kuwepo Mungu Muumba umo katika silka ya mwanaadamu

(natural instincts). Yaani katika umbile la mwanaadamu kumepandikizwa

hisia za kumjua Mwenyezi Mungu(s.w). Hisia hizi za kimaumbile huitwa

Fitra.

Silika ya kumjua Mungu.

Kama zilivyo silka za kimaumbile (instinctive feelings) kuwa mtu

hasubiri kuambiwa awapende wazazi au wanawe ndivyo inavyojitokeza

Sura  ya kwanza - Tawhiid
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katika suala la kumtafuta na kumuhitaji Mungu Muumba. Utafiti unaonesha

kuwa Mungu Muumba amepewa majina mazuri na jamii mbalimbali. Jamii

ya Wazulu nchini Afrika ya Kusini kwa mfano, Mungu Muumba humwita

“uMvelinqangi” Ukimuuliza Mzulu yeyote nini maana ya jina hilo,

atakwambia:

“Hawu Umnimzani Uyena Umoya, Oingowele akazali yena, futhi

akazalwanga, futhi akatho lutho olu fana naye”.

Tafsiri:

“Huyo ni Mungu Mtukufu, hakuzaa wala hakuzaliwa, na zaidi ya     

hivyo hafanani na yeyote au chochote”.

Linganisha ufafanuzi huu wa Kizulu juu ya Mungu Muumba na sura ya

112 ya Qur’an (Suratul-Ikhlas), ni kana kwamba tafsiri ya neno kwa neno

kwa lugha hiyo. 

“Sema: Yeye ni Mwenyezi Mungu Mmoja(tu). Mwenyezi Mungu(tu)

ndiye anayestahiki kukusudiwa (na viumbe Vyake vyote kwa

kumuabudu na kumuomba na kumtegemea) Hakuzaa wala

hakuzaliwa. Wala hana anayefanana Naye hata mmoja”.

Mwanachuoni mmoja wa Kiislamu alipata kumuuliza mzee mmoja wa

Kizulu kwa nini Wazulu hawakuunda “mfanegisos” yaani miungu ya

sanamu. Mzee huyo akajibu watawezaje kuvifanya vitu mungu wakati

“tunajua” kuwa hana mfano, hafanani na mtu, nyani, tembo, nyoka wala

kitu chochote kile tunachokidhania. Yeye ni Mtakatifu.

Hata hivyo, fitra pekee haikuweza kuwasaidia Wazulu kuepukana na

kumshirikisha “uMvelinqangi”. Majina mengine ya Mungu Muumba kwa

watu wa Afrika ya Kusini ni “Tixo”, “Modimo” na “UNkulunkulu” (mkubwa

kuliko wote).

Kwa upande wa Wahindi jina maalum la Mungu Muumba ni

“Pramatma”, hata hivyo licha ya kumtambua Mungu Muumba kwa jina

hilo, Wahindi ni katika jamii zinazomshirikisha Mwenyezi Mungu na vitu
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mbalimbali. Mbali ya “Pramatma” Wahindi pia humuita Mungu Muumba

kwa jina la “OM” lenye maana ya mlezi na mlinzi. Kwa Waingereza Mungu

Muumba hiutwa God kwa kuanza na herufi kubwa ya mwanzo (G). Kwa

Wajerumani Mungu Muumba hitwa “Gott”. Wasweden na Wanorway

“Gudd”. Mungu kwa Walowezi wa Kiholanzi Afrika ya Kusini huitwa “Got”.

Wareno humuita Mungu Muumba kwa jina la “Deus”. Waitaliano – “Dio”.

Wafaransa Diew. Wahispania “Dios”.  Wascotch na wa Irish – “Dia”.

Waswahili – Mwenyezi Mungu, Waarabu – Allah,nakadhalika. 

Katika kitabu chake, mwandishi Vidyarthi, ameorodhesha jumla ya

majina 155 ya Mungu Muumba katika lugha mbalimbali. Kati ya lugha hizo,

lugha arobaini zimetumia neno “mbingu” kwa maana ya Mungu Muumba.

Katika majina hayo 155 aliyopewa Mungu lipo jina la “Atnatu” lenye maana

ya “asiyehitaji” “asiyeenda haja”. Maana hii linashabihiana na aya ya 14

ya surat Al Anam “Mwenyezi Mungu hulisha lakini yeye halishwi.

Kinachokula lazima kiwe na mfumo wa kwenda haja. Jina “Atnatu”

linamuweka mbali Muumba na udhaifu huo wa kula na kunywa.

Ahadi ya utii kwa Mungu Muumba kabla ya maisha

ya duniani.

Kwa mujibu wa Qur’an historia ya mwanaadamu huanzia kwenye

ulimwengu wa kiroho, mahali hisia za kimaumbile (Fitrah) zilipopandikizwa.

Maisha ya mwanaadamu yalianza katika ulimwengu wa kiroho ambapo

roho zote zilikusanywa kisha zikachukua ahadi mbele ya Mungu Muumba

ya kumuabudu yeye tu katika maisha ya ulimwengu huu wa kivitu (Material

World). Katika Qur’an tunakumbushwa ahadi hii kama ifuatavyo:  
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“Na kumbuka Mola wako alipowaleta katika wanaadamu kutoka

miongoni mwao kizazi chao, na akawashuhudisha juu ya nafsi zao

(akawaambia): “Je, Mimi si Mola wenu? Wakasema: “Ndiye;

tunashuhudia (kuwa wewe ndiye Mola wetu)”. “(Akawaambia Mwenyezi

Mungu): “Msije mkasema siku ya Kiyama kuwa sisitulikuwa

tumeghafilika na hayo (hatuyajui). Au mkasema, Baba zetu ndio

walioshirikisha zamani, nasi tulikuwa kizazi nyuma yao, basi

utatuangamiza kwa sababu ya yale waliyoyafanya waovu?” (7:172-173).

Ahadi hii ya kiroho ndio chemchem ya kimaumbile (Fitrah)

inayomsukuma mwanaadamu kumtafuta na kumjua Mungu Muumba

katika awamu hii ya maisha yake, akiwa katika umbile la kiwiliwili

tukijuacho. Kwa hiyo suala la kumjua Mungu Muumba kwa mwanaadamu

lipo katika maumbile (innate) yake.

Uthibitisho kuwa Mwanaadamu ni kiumbe wa kiroho.

Tumeshaona kuwa licha ya umbile la kinyama alilonalo hivi sasa, kiasili

mwanaadamu ni kumbe wa kiroho, kwa ajili hiyo ametofautiana katika

mambo kadhaa na wanyama. Tofauti mojawapo ni ile ya utambuzi.

Wanyama wamepewa utambuzi (consciousness) kwa kiwango fulani wa

mazingira yaliyowazunguka lakini mwanaadamu si tu mtambuzi wa

mazingira yake bali pia ni mtambuzi wa nafsi yake (self-consciousness), vile

vile amejaaliwa tunu ya akili na uwezo wa kufikiri (intellect) sambamba na

hisia zilizoandamana na mahitaji kadhaa ya kihisia, neema ambayo

hakupewa tembo, simba, sokwe, chatu, tai, papa wala yoyote katika

ulimwengu wa hayawani.

Mbali ya mahitaji ya msingi kwa mwili wake kama ilivyo kwa wanyama,

mwanaadamu kutokana na hisia za kiroho pia huhitaji atoshelezwe kihisia

ili kuyafanya maisha yake yawe yenye maana hapa ulimwenguni.

Mwanaadamu kutokana na umbile lake hupendelea utu, udugu, uungwana,

ustaarabu, upendo, wema, ukweli, uadilifu na kadhalika, kwa upande mmoja.

Aidha, umbile lake humfanya awe na furaha, hasira, chuki, wivu, husda na

kadhalika, kwa upande mwingine. Yote haya yameambatana na roho yake.

Kwa mifano hiyo itoshe kusema kwamba kustawi au kuporomoka kwa mtu

au jamii yoyote ile hutokana na namna roho inavyotoshelezwa. 
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Vile vile mwanaadamu ni kiumbe wa kiroho kwa sababu zipo nyakati pasi

na hiyari hulazimika kuishi maisha hayo (spiritual life). Kwa mfano anapolala,

ingawa mwili mara nyingi hutulizana au kujigeuza geuza mahali ulipo, kiroho

mtu huyo huyo hufanya matendo kadhaa ndotoni. Huruka, hukimbia,

hupigana, husafiri, hufurahi, huchukia na mengineyo kadri ndoto

itakavyomuelekeza. Hata hivyo mwili huo huwa hauko hadhiri na yale

yanayoendelea katika ulimwengu huu wa kawaida. Ndio maana mara nyingi

imesikika wezi kuvunja na kuiba mali majumbani wenyewe wakiwa

wamelala. 

Si hivyo tu katika kujibu swali mimi ni nani, pia hulazimika kukiri kuwa

mwanaadamu ni kiumbe wa kiroho. Mtu huweza kujiuliza mimi ni nani, hasa

pale anapojaribu kueleza hisia fulani; kwa mfano kuelezea kuathirika

sehemu fulani ya mwili wake, mathalani, mguu wake unamuuma au kichwa

chake kinamuuma na kadhalika, je yeye ni nani? Na hata pale anapofikwa

na umauti bado yeye si ule mwili uliokufa pale katika ujumla wake, kwa

sababu maiti yake haitaitwa yule ni fulani bali marehemu au hayati fulani

(mwili wa hayati au marehemu fulani), swali linabakia, je, yeye ni nani?

Mifano hiyo na mingine mingi inasisitiza hoja ya uasili wa mwanaadamu

kuwa yu katika umbile la kiroho na kwamba maisha yake yalianza kwenye

ulimwengu wa kiroho kisha roho hiyo kuunganishwa na mwili kuweza

kuyakabili maisha ya ulimwengu huu wa kimaada, mahali ambapo mtu

hukumbana na mtihani wa hiyari (Free will) ya ama amtii Muumba wake awe

muumini au amkane awe kafiri. Kuhusiana na asili ya roho, Mwenyezi

Mungu anatufahamisha:

“Na kumbuka Mola wako alipowaambia malaika, “Hakika Mimi

nitamuumba mtu kwa udongo unaotoa sauti, wenye kutokana na

matope meusi yaliyovunda”.“Basi nitakapomkamilisha na kumpulizia

roho inayotokana na Mimi, muangukieni kwa kumtii”. (15:28-29).
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Upungufu wa Fitrah

Mwanaadamu amepandikizwa hisia(fitrah) za kumtafuta na kumjua

Muumba sambamba na kuelekeza utii na unyenyekevu kwake. Historia

inaonesha kwamba katika zama zote binaadamu amedhihirisha hisia za

utii na unyenyekevu (submissiveness) kwa ama Mungu Muumba au kubuni

miungu bandia. Kwa hiyo fitra pekee haitoshi kumuongoza mwanaadamu

kwenye njia sahihi ya kumuelekea Mungu Muumba wa kweli. Ni kama mtu

kuwa na kurunzi (tochi) usiku wa giza nene mahali asipo pajua. Bila shaka

pamoja na umuhimu wa kuwa na kurunzi gizani huhitajika pia mwenyeji

wa mahali hapo au ramani ya kumuongoza. Hivi ndivyo ilivyo Fitra kwa

mwanaadamu, ni chemchem ya kumjua Mungu Muumba lakini yenyewe

tu bila ya mwongozo sahihi huweza kuvutwa kuilekea miungu mingine

minghairi ya Mwenyezi Mungu. Ndio maana Mwenyezi Mungu baada ya

kuwaleta ardhini Adam na Hawa akawapa mwongozo wa kuwaelekeza

namna ya kumuabudu ipasavyo katika maisha yao ya kila siku:

“Tukasema shukeni humo nyote; na kama ukikufikieni uongozi

utokao kwangu, basi watakaofuata uongozi wangu huo haitakuwa

khofu juu yao wala hawatahuzunika”. (2:38).

Baada ya Adam na Hawa kueneza kizazi chao, zama zilizofuatia,

walipelekwa Mitume kwa kaumu baada ya kaumu, kuwaongoza

wanaadamu kumuelekea Muumba wa kweli.

Kuwepo kwa Mwenyezi Mungu 

Suala la kuwepo Mungu Muumba limeelezwa kwa hoja nyingi na za

staili tofauti. Kwa ujumla hoja hizo zimegawanyika katika makundi matatu:

Kundi la kwanza ni zile hoja zilizoegemea uchunguzi wa maumbile na

dalili elfu na moja zilizotuzunguka, kama vile ulimwengu ulivyo, na

majaaliwa yake ambayo huwa chemchem ya kugundua kuwa kuwepo kwa

dizaini, busara, lengo na mpango wenye mfungamano ulio katika mtandao
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mmoja wenye kutegemeana chini ya umakini wa ajabu, kwahitajia ulazima

wa kuwepo Muumbaji mweledi aliyempangaji hodari wa maumbile. Hoja

za kundi hili huyaangalia yale maumbile yenye kufikiwa na milango ya

fahamu tu. Kwa hakika hoja hizo mara nyingi hutumika kuamsha udadisi

asilia alionao mwanaadamu juu ya Muumba na maumbile.

Kundi la pili ni zile hoja za makafiri zitolewazo kuonesha kutohitajika

Muumba (Naudhubillah), yaani kwa kuwa ulimwengu umekuwa na silka

ya kujiendesha wenyewe na kwa kuwa mwanaadamu amejikuta kuwa na

akili ya utambuzi binafsi na mazingira yake sambamba na uwezo wa

kuyatumia kwa manufaa yake, basi kushughulika kuangalia “uwezekano”

wa kuwepo au kutokuwepo Muumba hakuna umuhimu wowote kwake!.

Kundi la tatu ni hoja ambazo mara nyingi hujengwa na wanafalsafa

au wale wote walio na uwezo mkubwa wa kufikiri na kudadisi mambo

mbalimbali kwa kina kirefu, hata hivyo mara nyingi udadisi huo hukwazwa

na ukomo wa uwezo wa mwanaadamu wa kuelewa mambo ya kiroho

ambayo mara nyingi huwafanya waishie kutoa mahitimisho ya jumla au

kujikanganya kabisa.

Kwa mnasaba wa maudhui ya kitabu hiki, tutajadili hoja za kundi la

kwanza na la pili kwa kuanza na madai ya wapinzani (makafiri) dhidi ya

kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na kisha hoja za waumini juu ya ulazima

wa kuwepo Mwenyezi Mungu.

Hoja za Makafiri dhidi ya kuwepo Mwenyezi

Mungu(s.w):

Makafiri wanadai kuwa suala la imani juu ya Mungu Muumba

(Mwenyezi Mungu(s.w)) ni suala la kibubusa (la kufuata mkumbo pasina

hoja yoyote). 

Sababu za msingi zilizowapelekea makafiri wa kale na wa leo kudai

kuwa hapana Mola Muumba ni hizi zifuatazo:

(i) Mwenyezi Mungu hayupo kwa sababu haonekani wala hadirikiki 

kwa milango ya fahamu.
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(ii)Mwenyezi Mungu amefanywa kuwepo na mwanaadamu 

kutokana na fikra finyu na uduni wa maendeleo ya sayansi na 

teknolojia.

(iii)Hapana Muumba bali vitu vyote vimetokana na maada iliyopitiwa  

na mabadiliko ya kidogo kidogo.
(iv)Kama Muumba yupo ni ipi nasaba yake au alitokeaje.

(i) mwenyezi mungu(s.a.w)hayupo kwa sababu  
haonekani au hadirikiki kwa milango ya fahamu.

Dai kuwa: Mwenyezi Mungu hayupo kwa sababu haonekani au hadiriki

kwa milango ya fahamu ni dai lililotolewa na makafiri wa zama zote. Kwa

mfano katika zama za Nabii Musa(a.s), Mayahud walidai kuwa hawawezi

kumuamini, mpaka wamuone Mwenyezi Mungu uso kwa macho.

“Na (kumbukeni enyi Mayahudi) mliposema: “Ewe Musa!

Hatutakuamini mpaka tumuone Mwenyezi Mungu waziwazi….” (2:55).

Wakati wa Mtume Muhammad(s.a.w) Makafiri walidai kutaka wamuone

Mwenyezi Mungu kama inavyobainika katika aya zifuatazo:

“Na walisema (makafiri wa Kiquraish kumuambia Muhammad

(s.a.w))”. Hatuwezi kukuamini mpaka utububujishie chemchem

katika ardhi (hii ya Makkah) au…....utuletee Mwenyezi Mungu (na

malaika uso kwa uso. (17:90-92).

Makafiri wa zama hizi, kama akina Comforth, wanadai kuwa: 

“Fikra juu ya Mungu Muumba kwa ujumla haina ushahidi wowote

unaotokana na milango ya fahamu…”.
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udhaifu wa dai hii:

Milango ya fahamu ina udhaifu na mipaka finyu kiasi kwamba si lazima

ujuzi unaopata kupitia milango ya fahamu, kila mara uwe wa kweli. Kwa

mfano, mtu anapokuwa mbali na kitu anachokitazama, huonekana kidogo

kuliko umbile lake halisi na kila kinapozidi kuwa mbali hupungua umbile

lake machoni na hatimaye kutoweka kabisa.

Tukiendelea na mfano wa mlango huu wa kuona, utaona kuwa kitu

tunachokiangalia kikiwa kidogo sana hatuwezi kukiona. Kwa mfano

vijidudu (virusi) mabli mbali vinavyotusumbua katika miili yetu, hatuvioni

kwa macho ya kawaida ila mpaka tutumie darubini (microscope).

Hali kadhalika milango ya fahamu wakati mwingine hudanganya, yaani

huleta picha isiyolingana na hali halisi. Ili kuthibitisha hili hebu turejee

mifano miwili ifuatayo:

Mfano wa kwanza: Ni ule wa muiko wa mwanga (Reflection of light)

Muiko wa mwanga hufanya vitu vilivyo majini vionekane vikubwa kuliko

umbile lake halisi na vionekane kuwa karibu zaidi kuliko kina halisi.

Mfano wa Pili: Ni ule wa mazigazi (mirage). Wakati wa jua kali katika

barabara iliyonyooka, kwa mbali panaonekana kama kuna bwawa la maji,

lakini ukikaribia pale huyakuti maji.

Udhaifu huu haupatikani kwenye mlango wa kuona tu bali ukichunguza

utaona kila mlango wa fahamu una udhaifu. Kwa mfano masikio yetu yana

mipaka. Hayawezi kunasa mawimbi yote ya sauti yaliyomo angani mpaka

tuwe na nyenzo za kunasia sauti hizo kama vile Radio, T.V. na kadhalika.

Baadhi ya wanyama, hasa wanyama pori, wanauwezo zaidi wa kusikia

sauti zetu kutoka mbali kuliko sisi.

Pua zetu zinauwezo mdogo sana wa kutambua harufu ya kila kitu.

Mbwa anatuzidi sana katika kutambua harufu.

Kutokana na udhaifu huu wa milango ya fahamu, si busara kudai kuwa

Mwenyezi Mungu(s.w) hayupo kwa kuwa sisi hatuna uwezo wa kumdiriki

kwa milango mitano ya fahamu kwa sababu kuna vitu chungu nzima
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tusivyoweza kuviona, kuvisikia, kuvinusa, kuvionja au kuvigusa na bado

tunakiri kuwepo kwavyo kwa ushahidi mbalimbali. Ni vema tufahamu kuwa

milango ya fahamu, sio njia pekee ya kufahamia mambo. Wakati mwingine

tunafahamu mambo mbalimbali kwa kutumia mantiq, uzoefu na majaribio.

Je, tutakataa kuwa dunia si Mviringo na haizunguki kwa kuwa hatuioni na

hatuhisi mzunguko wake? Je, tutakataa kuwepo kwa hewa ya aina ya

“Oxygen” kwa kuwa hatuwezi kuiona, kuinusa, kuionja, kuigusa au

kuisikia?

(ii) mwenyezi mungu(s.w) amefanywa kuwepo na mwanaadamu  
kutokana na uduni wa maendeleo ya sayansi na teknoloji

Hili ni dai la makafiri wa karne hizi za maendeleo ya sayansi na

teknolojia. Kwa mfano, Friedrich Engels, anaeleza chanzo cha kuwepo

Mungu Muumba (God) kama ifuatavyo: 

“… primitive men created gods. At first believing in beings who

were stronger than men, but still existing in material from, they

gradually came to believe in gods who existed in the form of souls

superior to ours. And this is how, after having created a multitude

of gods, each with defined function… They arrived at the conception

of a single God”.

Tafsiri:

“… Wanaadamu katika ujima waliumba miungu. Mwanzo Miungu

waliwakilisha viumbe halisi vyenye uwezo mkubwa zaidi kuliko ule

wa wanaadamu. Siku zilivyosogea wanaadamu walielekeza imani

yao kwenye miungu ya kiroho wakiwa na roho bora kuliko zetu.

Hivyo wanaadamu baada ya kuumba miungu wengi kila mmoja na

kazi yake .......hatimaye walifikia kwenye dhana ya Mungu mmoja”.

Kwa hiyo, kwa mtazamo wa makafiri hawa, kuwepo kwa Mungu

Muumba (Mwenyezi Mungu(s.w)) ni suala la dhana tu lililotokana na

kushindwa kwa mwanaadamu kutatua matatizo yake mbali mbali

yanayomkabili katika mazingira yake. Alipokwama kabisa na akawa hana

la kufanya ilibidi ajiliwaze kwa kubuni miungu chungu nzima. Kila alivyozidi

kuendelea ndivyo miungu walivyopungua katika fikra yake mpaka kufikia

hatua ya kubakiwa na mungu mmoja tu.
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udhaifu wa dai hili:

Tunajifunza kutokana na historia halisi ya mwanaadamu kuwa hakuna

wakati mwanadamu alipokuwa katika ujima kiasi cha kushindwa kuyakabili

mazingira yake. Tunafahamishwa katika Qur an kuwa mara tu baada mtu

wa kwanza kuumbwa, alipewa elimu inayostahiki juu ya mazingira yake.

“Na (Mwenyezi Mungu(s.w)) akamfundisha majina ya vitu vyote (2:31).

Aidha, Adamu(a.s.) tangia mwanzo kabisa wa maisha yake hapa duniani

aliahidiwa na Mola wake kuwa ataletewa mwongozo utakaomuwezesha yeye

na kizazi chake kuishi hapa duniani kwa furaha na amani kama Quran

inavyobainisha:

“Tukasema, shukeni humo nyote; na kama ukikufikieni uwongozi

utokao kwangu, basi watakaofuata uwongozi wangu huo haitakuwa

khofu juu yao wala hawatahuzunika ”. (2:38).

Mpaka hivi leo tunao mwongozo wa Mwenyezi Mungu(s.w) yaani Qur’an.

Mwanadamu akiufuata vilivyo atatatua matatizo yake yote yanayomkabili

katika mazingira yake na kumuwezesha kuishi kwa furaha na amani. Ni

hakika kuwa hivi leo, pamoja na maendeleo makubwa ya sayansi na

teknolojia, mwanadamu anakabiliwa na matatizo chungu nzima ya kijamii,

kiuchumi na kisiasa. Utatuzi pekee wa matatizo haya na kikomboleo pekee

cha mwanadamu ni kufuata mwongozo wa Mwenyezi Mungu(s.w), Qur-an.

(iii) Hapana muumba bali vitu vyote vimetokana na 

maada iliyopitiwa na mabadiliko ya kidogo kidogo. 

Makafiri katika kuonesha kuwa hakuna Mungu Muumba wa mbingu na

ardhi na vyote vilivyomo, wametoa nadharia kuwa chanzo cha maumbile

yote ni maada (matter) ambayo haina mwanzo wala mwisho wake.

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                   Sura ya kwanza - Tawhiid



12

Kafiri mmoja katika kitabu chake anadai:

“Kwa hiyo kwa makafiri (materialists) si roho (spirit au Mungu)

aliyeumba ulimwengu na maada (matter) bali ni maada iliyoumba

roho (Mungu). 

Kwa ufafanuzi zaida makafiri hawa wa kileo hudai kuwa Mungu

Muumba ni zao la fikra za mwanadamu ambazo zimetokana na mabadiliko

ya maada katika ubongo wa mtu, hivyo kwa maelezo yao, ni maada

iliyoanza kuwepo ndipo ikazaa katika ubongo fikra ya kuwepo Mwenyezi

Mungu(s.w). Kwa hiyo,kutokana na nadharia hii si Mwenyezi Mungu

aliyemuumba mwanadamu bali ni mwanadamu aliyemuumba Mungu kwa

fikra zake. Kwa msingi huu, makafiri hawa wa kileo, huwaita wale wote

wanaoamini kuwepo kwa Mwenyezi Mungu(s.w) kuwa ni wadhanifu

(Idealists).

Aidha makafiri hawa wanadai kuwa viumbe vyote vilivyomo mbinguni

na ardhini vimekuwepo kutokana na maada ambayo imepitiwa na

mabadiliko ya kidogo kidogo (evolution). Mbunifu wa nadharia hii ni

Charles Darwin katika karne ya 19 A.D.

Kwa mfano, kutokana na nadharia ya Darwin, makafiri wa kileo wanadai

mwanadamu ni zao la maada iliyobadilika kidogo kidogo ikawa chembe

hai moja (unicellular creature) kisha ikawa pweza (octopus), kisha chura,

mjusi, sokwe (jamii ya manyani) na ndipo akatokea mtu kamili.

udhaifu wa nadharia ya Darwin.

Nadharia ya Darwin haina ushahidi wowote wa kisayansi bali imetokana

na dhana tu kama Darwin mwenyewe anavyojieleza:

“But I believe natural selection, not because I can prove in any

single case, that it has changed one species in to another, but

because it groups and explains well (as it seems to me) a host of

facts in classification, embryology, morphology, rudimentary

organs, geological succession and distribution…. ”
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Tafsiri:

“Lakini ninaamini mabadiliko asilia, sio kwamba naweza kuthibitisha

angalau jamii moja kuwa imebadilika kutoka jinsi moja hadi nyingine,

ila kwa sababu yanagawanya na kueleza vizuri (kutokana na uoni

wangu) ukweli wa mambo mengi juu ya uainishaji (wa mimea,

wanyama n.k) ukuaji wa viini (mbegu) vya uzazi (embryology)

mabadiliko katika maumbile (morphology), mabadiliko katika viumbe

chipukizi, mabadiliko ya udongo na mawe na usambazaji wake…”

Kutokana na maelezo haya, Darwin alibuni nadharia ya ‘Evolution’ ili

ajitosheleze kibubusa, juu ya maelezo ya mambo mbalimbali ya

kimaumbile. Mpaka hivi leo nadharia hii haijathibitishwa kama mwana

sayansi mmoja anavyotufahamisha:

“The validity of Darwin`s theory has not yet been proven”.

Tafsiri:

“Kusibu kwa nadhaira ya Darwin hakujathibitishwa bado”. 

Kwa mantiki hii, kukana kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) kwa kutumia

nadharia hii si jambo la kisayansi, bali jambo la kidhanifu na kibubusa.

(iv) Kama muumba yupo, ni ipi nasaba yake au ametokana    

na nini ?

Makafiri wakati wa Mtume(s.a.w) walitafuta kisingizio cha kutoamini

kuwepo kwa Mwenyezi Mungu kwa kuwa hawakujua nasaba yake, au asili

yake. Kama tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Abdullah bin Mas’ud ameeleza kuwa Maquraishi walimuuliza

Mtume(s.a.w), “Tuambie nasaba ya Mola wako (Insib laana Rabbaka),

kisha iliteremshwa (Sura tul-Ikhlas) kujibu swali hili (Tabarani).

Anas(r.a) ameeleza kuwa Wayahudi kutoka Khaibar walikuja kwa

Mtume(s.a.w) na kusema, “Ee Abdul-Qasim, Allah amewaumba

Malaika kutokana na nuru, Adam kutokana na matope yaliyovunda,

Iblis kutokana na miale ya moto, mbingu kutokana na moshi na

dunia kutokana na mapovu ya maji. Sasa tuambie juu ya Mola wako
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(ametokana na nini)” Mtume(s.a.w) hakutoa jibu lolote juu ya swali

hili. Kisha Jibril(a.s) alikuja na kusema, “Ee Muhammad, sema

kuwaambia, yeye ni Mwenyezi Mungu aliye mmoja tu”. Amir bin

al-Tufail alimuuliza Mtume(s.a.w) “Ee Muhammad, unatuitia

wapi?” Mtume(s.a.w) akajibu, “Kwa Mwenyezi Mungu”. ‘Amir

akasema: “Basi tufahamishe ametengenezwa na nini, na dhahabu,

fedha au chuma?”

Ibn ‘Abbas amesimulia kuwa ujumbe wa Wakristo kutoka Najran

ulioandamana na Maaskofu saba ulimtembelea Mtume(s.a.w) na

ukamuuliza, “Ee Muhammad, tufahamishe Mola wako amefanana

na nini na ameumbwa kutokana na nini”. Mtume(s.a.w) aliwajibu,

“Mola wangu hakutengenezwa (hakuumbwa) kutokana na

chochote. Yeye ni mpweke na ametukuka juu ya kila kitu”.

Jibu la maswali haya amelitoa Mwenyezi Mungu(s.w) katika Suratul-

Ikhlas:

“Sema (Ee Muhammad uwaambie). ‘Yeye ni Mwenyezi Mungu aliye

mmoja tu. Mwenyezi Mungu (tu) ndiye anayestahiki kukusudiwa (na

viumbe vyake vyote kwa kumuabudu, kumuomba na kumtegemea).

Hakuzaa wala hakuzaliwa (wala hakuumbwa na yeyote). Wala hana

anayefanana naye hata mmoja (112:1-4).

udhaifu wa dai hili

Si hoja kukataa kuwepo kwa Muumba wa mbingu na ardhi na vyote

vilivyomo kwa sababu tu hajulikani muumba wake au asili yake. Kwa

kutumia mantiki Muumba wa vitu vyote ndiye asili ya vitu vyote hivyo yeye

mwenyewe ni asili yaani hana mwanzo na ni lazima vile vile awe hana

mwisho. Kwa mantiki hii atakuwa hana aliyemuumba kwa sababu

hakuhitajia kipatishaji kimpatishe na ni Mtakatifu mwenye uwezo juu ya

kila kitu.
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Kuwepo mwenyezi mungu(s.w) muumba.

Mazingira yaliyotuzunguka yanadhihirisha kuwa kila kitu cha

ulimwengu huu chenye uhai na kisicho na uhai lazima kiwe

kimeumbwa. Pengine swali la msingi litabaki kuwa ni nani huyo

Muumba mweledi wa huu ulimwengu?

Ushahidi wa kimaumbile unaudhihirisha ulimwengu kuwa si zao

la ulimwengu wenyewe. Kwa mfano mfumo wa jua(solar system)

usingeweza kujitengeneza na kujiweka wenyewe vile ulivyo.

Wanaadamu, mmea, vijidudu vidogo visivyoonekana, nakadhalika,

havina uwezo wa kujiumba vyenyewe. Kwa hiyo tunalazimika

kufikia hitimisho kwamba hakuna katika viumbe tunavyoviuona au

tusivyoviona ambacho awali kilikuwa na uwezo wa kujiumba

chenyewe. Wala haliingii akilini dai la kuwa viumbe hivi vimetokea

kwa bahati nasibu, bali lazima awepo Muumba asiyeshabihiani na

chochote katika vile alivyoviumba. Lazima Muumba huyo asiwe

mwenye kudirikiwa na milango dhaifu ya fahamu ya yule

aliyemuumba, uwezo wake uwe mkuu isivyokadirika, lakini wakati

huo huo kuwepo kwake na sifa zake zidhihirike katika kila kiumbe

ambacho milango ya fahamu ya mwanaadamu yaweza kukidiriki.

Kosa la msingi walifanyalo wale wamkanao Muumba

linashabihiana na lile la wale wanaokiri kuwepo kwake lakini kwa

mtazamo potofu.

Watu hawa hawakani kuwepo muumbwaji wa maumbile lakini

wana imani isiyo sahihi juu ya Muumba wa maumbile hayo. Watu

wengi wanaitakidi kuwa Mwenyezi Mungu yuko juu mbinguni.

Wanamtazama Mwenyezi Mungu kana kwamba yuko juu ya Mbingu

akiutazama ulimwengu kutokea huko na mara moja moja au nyakati

fulani fulani ndiyo hujitokeza kuingilia mambo ya kiulimwengu.

Wengine huitakidi Mwenyezi Mungu baada ya kuumba

ulimwengu alimaliza shughuli zake na tangu wakati huo akawa

hana shughuli nao. Amewaumba watu akawaachia wajiendeshee

mambo yao wenyewe.
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Watu wengine wanaojiita waumini wa Mwenyezi Mungu wameshindwa

kuyafahamu sawa sawa mafundisho ya Qur’an ambayo yanamueleza

Mwenyezi Mungu kuwa yuko kila mahali. Wanadhani Mwenyezi Mungu

kukizunguka kila kitu inafanana na hewa au mawimbi ya radio. Dhana hiyo

si sahihi kwa sababu inamdunisha Mwenyezi Mungu na kumuweka sawa

na viumbe vyake. Hivyo sivyo alivyo Mwenyezi Mungu(s.w). Hakika

Mwenyezi Mungu hafanani na chochote bali yeye ni Muumba na Mwenye

uweza juu ya kila kitu. 

Hoja zinazothibitisha kuwepo mwenyezi mungu(s.w).

Ili kuwatoa wale wote wenye wasi wasi juu ya kuwepo Mwenyezi

Mungu(s.w) hatuna budi kufanya yafuatayo:

(i) Kuonesha kwa uwazi udhaifu wa madai wanayoyatoa wale 

wanaokana kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) kama ilivyoelezwa 

katika mada iliyotangulia. 

(ii)Kuonesha kwa uwazi kwa mtazamo wa Kiislamu kuwa kuamini 

kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) sio suala la kibubusa (la kufuata 

mkumbo).

(iii)Kuonesha dalili za wazi wazi zinazothibitisha kuwepo Mwenyezi 

Mungu(s.w).

Kuamini mwenyezi mungu(s.w) si suala la kufuata

mkumbo.

Makafiri wanadai kuwa kuamini kuwepo Mwenyezi Mungu (s.w) ni suala

la kibubusa. Yaani suala la kufuata mkumbo pasipo kutumia akili na

kufanya udadisi (utafiti) wa kina. Kwa mtazamo wa Uislamu dai hili si la

kweli kwa sababu zifuatazo:

Kwanza: Tunajifunza kuwa sababu kubwa ya kwanza ya kuletwa

Mitume wa Mwenyezi Mungu(s.w) ni ili kuwafahamisha watu kwa dalili

zilizowazi, ili wasiwe na chembe ya shaka juu ya kuwepo Mwenyezi

Mungu(s.w) kama tunavyosoma katika Qur’an:
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“(Hao ni) Mitume waliotoa khabari njema (kwa watu wema),

wakawaonya (watu wabaya), ili watu wasiwe na hoja juu ya

Mwenyezi Mungu baada ya (Kuletwa hawa) Mitume. Na Mwenyezi

Mungu ni mwenye nguvu na mwenye Hikima”. (4:165).

Kazi kubwa ya Mitume wote wa Mwenyezi Mungu(s.w) ilikuwa ni hii ya

kuwafahamisha watu kwa uwazi juu ya kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) na

umuhimu wa kusimamisha na kufuata sheria yake katika kila kipengele

cha maisha.

Pili: Mitume wa Mwenyezi Mungu(s.w) pamoja na kuwafahamisha watu

kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w), hawakuwataka watu wawafuate au

wawakubalie tu hivi hivi bila ya udadisi, bali walijitambulisha kwao kwa

kuonesha dalili mbali mbali kama zile za miujiza waliyopewa.

Tatu: Tunajifunza katika Qur’an kuwa sababu kubwa ya msingi ya

mwanaadamu kutunukiwa akili na milango ya fahamu ni kumuwezesha

mwanaadamu kumtambua Mola wake na kumuabudu inavyostahiki. Aidha

katika aya mbali mbali za Qur’an, Mwenyezi Mungu(s.w) anamuhimiza

mwanaadamu kutumia akili yake na milango yake ya fahamu, ili

kuyakinisha kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w), utakatifu wake na uwezo

wake juu ya kila kitu kwa kuzingatia ishara mbalimbali. Kwa mfano, hebu

turejee aya zituatazo:

“Katika kuumbwa mbingu na ardhi na mfuatano wa usiku na

mchana, ziko hoja (za kuonyesha kuwepo Mwenyezi Mungu

mmoja), kwa wenye akili” (3:190).
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“Na katika Ishara Zake (za kuonyesha ihsani zake juu yenu) ni

kuwa Amekuumbieni wake zenu katika jinsi yenu ili mpate utulivu

kwao, naye Amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Bila shaka

katika haya zimo Ishara kwa watu wanaofikiri” (30:21).

“Na katika Ishara Zake (za kuonyesha hikima yake) ni kulala kwenu

usiku na (kuamka) mchana, na kujitafutia kwenu fadhila Yake. Hakika

katika hayo zimo Ishara kwa watu wanaosikia” (30:23).

Aya hizi zinamsisitiza mwanaadamu atumie vipawa vyake vya akili na

ufahamu, ili aweze kuyakinisha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu(s.w) na sifa zake.

Nne: wale ambao hawatumii akili zao na milango yao ya fahamu kwa

kazi hii ya kumyakinisha Mwenyezi Mungu(s.w) na sifa zake Tukufu,

wanakemewa katika Qur’an kama ifuatavyo:

“Na bila shaka wameumbiwa Moto wa Jahannam wengi katika majini na

watu kwa sababu akili wanazo hawafahamu kwazo, na macho wanayo lakini

hawaoni kwayo na masikio wanayo hawasikii kwayo hawa ni kama

wanyama bali wao ni wapotofu zaidi. Hao ndio walioghafilika” (7:179).

“Hakika vinayama viovu mbele ya Mwenyezi Mungu ni hawa

wanaojipa uziwi, wanaojipa ububu, ambao hawayatii akilini

(wanayoambiwa)” (8:22).
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“Na ishara ngapi katika mbingu na ardhi wanazozipitia na hali ya

kuwa wanazipuuza” (12:105).

Tano: elimu katika Qur’an imesisitizwa na imekuwa ndio faradhi ya

kwanza, kwa lengo la kumuwezesha mwanaadamu kumjua Mola wake

vilivyo na kuweza kuwa Khalifa wake hapa Ulimwenguni. Kila mtu

atakapozama katika kujielimisha ndivyo itakavyomuwia rahisi zaidi

kumtambua Mola wake vilivyo na kujua wajibu wake kama Khalifa wa

Mwenyezi Mungu(s.w) hapa ulimwenguni na namna ya kuutekeleza. Ni

kwa msingi huu tunafahamishwa katika Qur’an: 

“Kwa hakika wanaomuogopa Mwenyezi Mungu miongoni mwa

waja wake ni wale wataalamu…” (35:28).

Sita: wanashutumiwa wale wanaokanusha kuwepo kwa Mwenyezi

Mungu(s.w) pasina kutoa ushahidi wa kitaaluma kama tunavyojifunza

katika aya zifuatazo:

“Na katika watu wako wanaojadiliana juu ya Mwenyezi Mungu bila

ilimu wala uwongozi wala kitabu chenye nuru” (22:8).
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“Je! Huoni ya kwamba Mwenyezi Mungu amekutiishieni vilivyomo

mbinguni na ardhini na akakukamilishieni neema zake zilizo dhahiri

na za siri? Na wako watu wanaobishana katika (mambo ya)

Mwenyezi Mungu(s.w) pasipo ilimu wala uongofu wala kitabu

chenye nuru” (31:20).

Saba: Maana ya neno “Imani” ni sababu nyingine. “Imani” ni neno la

Kiarabu lenye maana ya “Kuwa na yakini moyoni pasina chembe ya

shaka”. Ili kuwa na imani juu ya jambo lolote lile, hapana budi kuwa na

ujuzi wa kutosha juu ya jambo hilo. Hivyo, ni dhahiri, mtu hawezi kuwa

muumini wa kweli wa Mwenyezi Mungu(s.w) kwa kufuata mkumbo tu. 

Hizi sababu saba zilizobainishwa hapa zatosha kuonesha kuwa katika

Uislamu suala la kumuamini Mwenyezi Mungu si suala la kibubusa

(kufuata mkumbo tu) bali, ni suala la kitaaluma linalohitaji kufanyiwa utafiti

na udadisi wa kina juu ya dalili mbalimbali zilizotapakaa mbinguni na

ardhini.

Dalili zinazothibitisha kuwepo kwa mwenyezi

mungu(s.w).

Hoja za kuonyesha kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) na utakatifu wake

zimedhihirishwa kwa uwazi katika Qur’an katika maeneo yafuatayo:

(i)  Umbile la mbingu na ardhi na vyote vilivyomo. (Ayat fil-afaaq).

(ii)  Nafsi ya mwanaadamu (Ayat fil-anfus).

(iii) Historia ya mwanaadamu (Ayat fii ayamillah).

(iv) Maisha ya Mitume (Ayat fii Anbiyaa).

(v)  Mafundisho ya Mitume (Ayat taalim Anbiyaa).

Umbile la Mbingu na Ardhi na vyote vilivyomo

(Ayat fil-afaaq)
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“Na ishara ngapi katika mbingu na ardhi wanazozipitia, na hali ya

kuwa wanazipuuza” (12:105).

“Na katika ardhi zimo (alama namna kwa namna za kuonyesha

kuwepo Allah(s.w) kwa wenye yakini” (51:20).

Umbile la mbingu na ardhi pamoja na vyote vilivyomo vikiwa ni pamoja

na udongo na mawe, milima, mabonde, maji, mimea, wanyama na

wadudu, jua, mwezi, nyota na sayari mbali mbali katika anga, ni hoja

kubwa ya kuthibitisha kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) na utukufu wake kwa

mwanaadamu mwenye kutumia akili yake vizuri. Mwenyezi Mungu(s.w)

ametufunulia ishara nyingi katika umbile la mbingu na ardhi na katika

viumbe vyake vilivyomo humo na anatuelekeza katika aya nyingi za Qur’an

tuzitafakari ishara hizo ili tuweze kuyakinisha kuwepo kwake. Kila mtu

anavyobobea katika taaluma zinazohusiana na maumbile ya mbingu na

ardhi kamavile “Geograph, Geology, Astrornomy, Botany, Zoology,

nakadhalika, ndivyo anavyozidi katika kumuamini Mwenyezi Mungu(s.w)

na hili linathibitishwa katika Qur’an:

“…Kwa hakika wanamuogopa Allah miongoni mwa waja wake ni

wale wataalamu…” (35:28).

Hebu tutafakari juu ya aya chache zifuatazo:

(a) Umbile la Mbingu na Ardhi:

“Je! Hawakuona wale waliokufuru ya kwamba mbingu na ardhi

vilikuwa vimeambatana kisha tukaviumbua (tukavipambanua). Na

tukafanya kwa maji kila kitu kilicho hai. Basi jee hawaamini?” (21:30).
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Sema: Oh! Mnamkanusha yule (Mwenyezi Mungu) aliyeumba ardhi

katika siku mbili (tu), na mnampa washirika? Ndiye Mola wa

walimwengu wote” (41:9).

“Na akaweka humo milima juu yake (ya uso wake), na akabarikia

humo na akakadiria humo chakula chake (cha kuwatosha

watakaokaa humo. Ameyafanya haya) katika siku nne, (mida mine).

Haya ni sawa kabisa kwa hao wanaouliza (Mambo wakataka

kuyajua)” (41:10).

Kisha akazielekea mbingu na zilikuwa moshi, basi akaziambia

(mbingu) na ardhi: “Njooni, mkipenda msipende”. (Vyote viwili

vikasema: “Tumekuja, hali ya kuwa wenye utiifu”(41:11).

Basi akazifanya mbingu saba katika siku mbili, na kila uwingu

akaufunuliwa kazi yake. Na tumeupamba uwingu wa karibu yenu

huu kwa mataa na kuulinda. Hiki ndicho kipimo cha Mwenye nguvu,

Mwenye kujua” (41:12).
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Pia rejea aya zifuatazo: (32:4-5; 70:4; 79:30).

Wanasayansi wa kileo, wamefahamu kuwa dunia na sayari zote, jua,

mwezi, nyota na vinginevyo vilivyo katika anga, vimeumbuliwa kutokana na

kitu kimoja (single mass) ambacho baada ya kupitiwa na mgandamizo na

joto kali sana kilibadilika kuwa moshi. Moshi huu ulisambaa na ulipopoa

palitokea maumbile mbali mbali yaliyotapakaa katika anga (universe) ikiwa

ni pamoja na dunia. Mabadiliko haya yalichukua muda mrefu sana. Na

katika Qur’an tumefahamishwa kuwa yalitokea katika “mida sita” – “sittat

Ayyam”.

Wataalamu wa sayansi wa kileo, pia wamebaini kuwa kila chembe

chembe hai (living cell) inatokana na maji. Huu ndio ukweli unaothibitishwa

na Qur’an kuwa baada yaAllah(s.w) kuumba mbingu na ardhi aliviumba

viumbe vyote vilivyo hai kutokana na maji (Qur’an (21:30)).

(b) Jua, Mwezi na Nyota

Elimu ya anga (astronomy) hutufahamisha kwamba mamilioni ya nyota

ndani ya malaki ya “galaxies” zinazopamba ulimwengu wetu huzunguka duara

(orbits) tofauti katika hali ya utulivu mkubwa. “Galaxies” zote, nyota, sayari na

miezi vyote hujizungusha kwa pamoja huku kila moja ikifuata njia na mfumo

wake tofauti. Kuwepo kwa mfumo huu uliopangika katika namna ya ajabu

hakuwezi kutokea kwa bahati nasibu. Mwenyezi Mungu(s.w) ndiye Muumba

wa maumbile yote yanayoelea angani kila moja katika njia yake ikiwa ni pamoja

na jua, mwezi na nyota kama inavyobainishwa katika aya zifuatazo:

“Ndiye anayepambazua mwangaza asubuhi; na ameufanya usiku

kuwa mapumziko, na jua na mwwezi kwenda kwa hisabu. Huu ndio

mpimo (mtengenezo) wa Mwenye nguvu (na) ajuaye” (6:96).
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“Hakika Mola wenu ni Mwenyezi Mungu aliyezimba mbingu na

ardhi kwa siku sita. Kisha akatawala juu ya Arshi yake. Huufunika

usiku kwa mchana, ufuatiao upesi upesi, (na huufunika mchana kwa

usiku ufuatio upesi upesi). Na ameliumba jua na mwezi na nyota.

(Na vyote) vimetiishwa kwa amri Yake. Fahamuni, Kuumba na amri

zote ni zake (Mwenyezi Mungu). Ametukuka kabisa Mwenyezi

Mungu, Mola wa walimwengu wote” (7:54).

Pia rejea aya zifuatazo: 6:12; 10:5; 13:2; 14:33; 21:33; 22:18; 25:61;

29:61; 35:13; 26:38; 40; 39:5; 41:37; 55:57; 71:16.

Aya hizi kwa muhtasari zinatufahamisha na kutukumbusha kuwa

Mwenyezi Mungu(s.w) ndiye Muumba wa ulimwengu ambao jua, mwezi

na nyota ni baadhi ya vilivyomo. Ndiye aliyeviwekea sheria madhubuti ili

vikidhi haja au vitekeleze lengo la kuumbwa. Lengo la kuumbwa kwa vitu

vyote vilivyomo mbinguni na ardhini si lingine ila kumtumikia (kumnufaisha)

mwanaadamu (Qur’an 2:29). Kuhusu utumishi wa jua na mwezi kwa

mwanaadamu unabainishwa katika aya zifuatazo: 
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“Yeye (Mwenyezi Mungu) ndiye aliyelifanya jua kuwa mwanga, na

mwezi kuwa nuru, na akaupimia vituo (huo mwezi) ili mjue idadi

ya miaka na hisabu (nyinginezo). Mwenyezi Mungu hakuviumba

hivyo ila kwa haki. Anapambanua Aya (Zake) kwa watu wanaotaka

kujua” (10:5). 

“Na Akakutiishieni jua na mwezi, maisha yao (yanafanya

yaliyoamrishwa, ya kuchomoza na kuchwa na mengineyo kwa ajili

ya manufaa yenu). Na Akakutiishieni usiku na mchana” (14:33).   

(c) Usiku, Mchana, Mwanga na Giza:

Usiku na mchana na mwanga na giza ni baadhi ya ishara kubwa ya

kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) kama anavyotukumbusha katika aya

ifuatayo:

“Na tumefanya usiku na mchana kuwa ishara mbili (za uweza

wetu) kisha tumeifuta ishara ya Usiku na tukaifanya ishara ya

mchana ni yenye mwangaza ili mtafute fadhila itokayo kwa Mola

wenu, na mpate kujua idadi ya miaka na hisabu (nyingine). Na kila

kitu tumekieleza wazi wazi” (17:12).

Baada ya Mwenyezi Mungu(s.w) kutufahamisha kwa ufasaha juu ya

hali halisi ya maumbile ya usiku na mchana na mwanga na giza anatutaka

tutafakari kwa kina kwa kujibu maswali yafuatayo kama changa moto

kwetu.
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Sema: “Niambieni, kama Mwenyezi Mungu akiufanya usiku

ukukalieni moja kwa moja mpaka siku ya Kiama, ni Mungu gani

asiyekuwa Mwenyezi Mungu atakayekuleteeni Mwanga? Basi Je,

hamsikii? Sema kama Mwenyezi Mungu akiufanya Mchana

kukukalieni moja kwa moja mpaka siku ya kiyama ni Mungu gani

asiyekuwa Mwenyezi Mungu atakayekuleteeni usiku mnaopumua

humo, Basi je, hamuoni”? (28:71-72).

(d) Mito, Maziwa, Bahari na Vyombo Vipitavyo Baharini: 

Mwenyezi Mungu(s.w) anatufahamisha kuwa ni yeye aliyeumba mito,

maziwa na bahari ambapo meli hupita kwa manufaa ya mwanaadamu.

Rejea Qur’an, 2:264; 10:22; 14:32; 16:14; 17:66; 22:65; 35:12 

Pia huonyesha uwezo wake wa maji ya chumvi na yasiyo na chumvi

(ya baridi) kutochanganyika kama anavyotukumbusha katika aya

zifuatazo:

“Yeye (Allah) ndiye anayeziunganisha bahari mbili; hii ni tamu

inayoondosha kiu, na hii ni yenye chumvi kali na akaweka kinga

kati yao na kizuizi kizuiacho” (25:53).
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“Amezikutanisha bahari mbili (ya maji ya chumvi na maji ya tamu)

Baina yao kuna kizuizi, haziingiliani. Basi ipi katika neema za Mola

wenu mnayoikanusha”(55:19-21).

(e) Milima:

Milima ni ishara nyingine inayomtambulisha mwanaadamu juu ya

kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) na uwezo wake juu ya kila kitu. Mwenyezi

Mungu(s.w) amiumba milima ili kuifanya ardhi iwe madhubuti

isiyumbeyumbe kama tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

“Na tukaweka katika ardhi milima (yenye kuthubuti barabara katika

ardhi) ili isiwayumbishe, na tukaweka humo mabarabara, wazi wazi

ili wapate kuongoza njia” (21:31).

Wanajiolojia wa kileo wameweza kuona milima inavyothubutisha ardhi

isiyumbeyumbe wamegundua kuwa kila mlima una mzizi wenye kina sawa

na urefu wake. Angalia mchoro:-
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Mlima na Mzizi wake

Pia tunatanabahishwa juu ya kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) na uwezo

wake kwa kuzingatia milima katika aya ziufatazo:

13:3, 15:9, 16:15, 27:61, 31:10, 35:27, 50:7, 77:27, 78:7, 88:19.

(f) Upepo, Mawingu, Mvua, Radi na Ngurumo:

Mwenyezi Mungu(s.w) anatutaka tutafakari juu ya kuwepo kwake na

uweza wake kwa kutumia dalili zilizoelezwa kwetu kama vile upepo,

mawingu, mvua, radi na ngurumo. Hebu turejee kwa kina aya zifuatazo:

Mlima

Mzizi

Mlima

Mzizi
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“Yeye ndiye anayekuendesheni katika bara na bahari. Hata

mnapokuwa katika majahazi na yanakwenda nao kwa upepo mzuri

na wakafurahi nao; mara upepo mkali unayajia na mawimbi

yanawajia kutoka kila upande, na wanaaza kufikiri ya kwamba

wametingwa. (Hapo ndipo) wanapomuomba (Mwenyezi Mungu kwa

kumtakasia utii, (wakisema): Ukituokoa katika haya, bila shaka

tutakuwa miongoni mwa wanaoshukuru” (10:22).

“Ameteremsha maji kutoka mawinguni. Na mabonde yakapitisha

maji kwa kadiri yake. Na mafuriko ya maji yakachukua mapovu

yaliyo juu ya maji. Na katika vile wanavyoyeyusha katika moto kwa

kutaka mapambo au vyombo (kama dhahabu au fedha, huja) povu

vile vile. Hivi ndivyo Mwenyezi Mungu anavyotoa mfano wa haki
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na batili. Basi lile povu lina pitia kama takataka tu basi; lakini vile

vinavyowafaa watu vinakaa katika ardhi. Hivi ndivyo mwenyezi

mugu anavyopiga mfano” (13:17).

“Au (mfano wao pia) ni kama mvua kubwa itokayo mawinguni

ndani yake mkawa mna viza na radi na umeme; wakawa wakitia

vidole vyao masikioni mwao kwa ajili ya mingurumo kwa kuogopa

kufa; (na kufanya hivyo hakusaidii kitu). Na Mwenyezi Mungu

anawajua vyema hao makafiri. Unakaribia umeme huo kunyakua

macho yao; kila unapowaangamizia huenda ndani yake na

unapowafanyia giza husimama. Na Mwenyezi Mungu angependa

angaliondoa kusikia kwao na kuona kwao. Hakika Mwenyezi

Mungu ni Mwenye uweza juu ya kila kitu” (2:19-20).
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Pia rejea aya zifuatazo: 2:164, 25:48.

(g) Maji:

Kuhusu maji Mwenyezi Mungu(s.w) anatutanabahisha kama ifuatavyo:

Je!Mnayaona maji ambayo mnayanywa?Je! Mumeyateremsha

nyinyi mawinguni au Sisi ndio tunaoyateremsha?

Tungalitaka Tungaliyafanya ya chumvi, (makali).Basi mbona

hamshukuru? (56:68-70).

Sema: “Mwaonaje, kama maji yenu yakiwa yamezama,

(yamedidimia chini), basi nani atakuleteeni maji (safi)

yatiririkayo”? (67:30).

(h) Riziki, Mimea na Matunda:

Mwenyezi Mungu(s.w) ndiye mtoaji wa Riziki na anatutanabahisha juu

ya hili:

“Au ni nani ambaye atakupeni riziki kama akizuia riziki zake?...” (67:21).
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“Na hakuna mnyama (yaani kiumbe chochote) katika ardhi ila riziki

yake iko juu ya Allah. Na anajua makao yake ya milele na mahali

pake pa kupita tu…” (11:6).

“Na wanyama wangapi hawawezi kujimilikia riziki zao; Mwenyezi

Mungu Huwaruzuku wao na nyinyi pia; naye ndiye Asikiaye,

Ajuaye” (29:60).

Mwenyezi Mungu(s.w) ndiye anayeotesha mimea na kuinawirisha.

Rejea Qur’an 6:95, 6:99, 13:4.

(i) Wanyama wafugwao:

Mwenyezi Mungu(s.w) anatutanabahisha juu ya kuwepo kwake na

utakatifu wake kwa kututaka tuzingatie manufaa tuyapatayo kutoka kwa

wanyama wafugwao miongoni mwa ngamia, ng’ombe, mbuzi, kondoo,

punda na farasi. Hebu turejee aya zifuatazo:

“Na (pia) amewaumba wanyama. Katika hao mnapata (Vifaa

vitiavyo) joto na manufaa (mengine); na wengine mnawala.

Na mnaona raha mnapowarudisha jioni na mnapowapeleka

malishoni asubuhi. Na (wanyama hao pia) hubeba mizigo yenu

kupeleka katika miji msiyoweza kuifika isipokuwa kwa mashaka na
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taabu. Hakika Mola wenu ni Mpole sana (na) Mwenye rehema

nyingi” (16:5-7).

(k) Ndege:

Kuruka kwa ndege angani ni ishara ya kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w)

kama tunavyotanabahishwa katika aya ifuatayo:

Je! Hawaoni ndege wanavyotumikishwa (utumwa wa Mwenyezi

Mungu) katika anga la mbingu? Hakuna awazuiaye (angani

wasianguke) isipokuwa (Mwenyewe) Mwenyezi Mungu. Bila shaka

katika hayo yamo mazingatio kwa watu wanaoamini” (16:79).

Baada ya kuzingatia dalili zote hizi tunazoziona wazi wazi katika

maumbile ya mbingu na ardhi na vyote vilivyomo, kwa kila mwenye akili

timamu atahitimisha kuwa maumbile haya hayakujitokea yenyewe tu kwa

bahati bali yameumbwa na Mjuzi mwenye uwezo usio mipaka na

ameumba kila kitu kwa lengo maalum. Kwa mtazamo wa Qur’an, wenye

akili ni wale tu wanaomuamini Mwenyezi Mungu(s.w) baada ya kuzingatia

umbile la mbingu na ardhi na vyote vilivyomo na kisha wakamuabudu

ipasavyo katika kila kipengele cha maisha yao, kama tunavyojifunza katika

aya zifuatazo:
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“Katika kuumbwa mbingu na ardhi na mfuatano wa usiku na

mchana, ziko hoja (za kuonesha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu)

kwa wenye akili” “Ambao humkumbuka Mwenyezi Mungu wakiwa

wima na wakikaa na wakilala. Na hufikiri umbo la mbingu na ardhi

(‘Wakasema): “Mola wetu! Hukuviumba hivi bure. Utukufu ni wako.

Basi tuepushe na adhabu ya Moto” (3:190-191).

Nafsi ya mwanaadamu (Ayat fii an-fus).

Pamoja na uthibitisho wa kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) tunaoupata

kwa kuchunguza na kutafakari umbile la mbingu na ardhi na vyote

vilivyomo, mwanaadamu mwenyewe ni hoja tosha ya kuthibitisha kuwepo

kwa Mwenyezi Mungu(s.w) na uwezo wake juu ya kila kitu. Qur‘an

inatukumbusha: 

“Na katika ardhi zipo (alama namna kwa namna za kuonyesha

kuwepo kwa Mwenyezi Mungu(s.w) kwa wenye yakini. Na katika

Nafsi zenu (pia zimo alama hizo) Je! Hamuoni?” (51:20-21).

Katika nafsi ya mwanadamu kuna mengi yanayothibitisha kuwepo kwa

Mwenyezi Mungu(s.w) ikiwa ni pamoja na:

(a) Watu kutofautiana na wanyama

Dalili ya kwanza inayodhihirisha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu(s.w)

kutokana na nafsi ya mwanaadamu ni kutofautiana wanaadamu na

wanyama kimaumbile na kimalengo. Lengo la kuumbwa watu ni kuwa

Makhalifa wa Mwenyezi Mungu(s.w) wenye kuutawala ulimwengu (Qur’an

2:30). Ambapo lengo la kuumbwa wanyama na viumbe vyingine vyote ni

kuwatumikia na kuwanufaisha wanaadamu (Qur’an 2:29). Ili kutekeleza

lengo hilo tunafahamishwa katika Qur’an kuwa mtu ameumbwa katika

umbo lililo bora kabisa kuliko viumbe vingine:

“Bila shaka tumemuumba mtu katika umbo lililo bora kabisa” (95:4).
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Pamoja na kuumbwa katika umbo lililo bora kabisa, amepuliziwa roho

isiyotokana na vitu bali kutokana na nafsi ya Mwenyezi Mungu kama

tunavyojifunza katika Qur’an:

“Na (kumbuka) Mola wako alipowaambia Malaika, Hakika Mimi

nitamuumba mtu kwa udongo mkavu unaotoa sauti, wenye kutokana

na matope meusi yaliyovunda”.“Basi nitakapomkamilisha na

kumpulizia roho inayotokana na Mimi, basi mumuangukie kwa

kumtii” (15:28-29).

Hivyo mtu ni kiumbe wa kiroho ambaye ametunukiwa vipawa

vinavyomtofautisha na wanyama. Vipawa hivi ni pamoja na utambuzi

binafsi (Self consciousness), uwezo wa kujielimisha na kuelimika, uhuru

wa kuamua na kutenda alipendalo na akili yenye kumuwezesha kufikiri na

kutafakari. Hizi ndio sifa zinazomfanya mtu awe tofauti na mnyama. Ni kwa

msingi huu Mwenyezi Mungu(s.w) anatutanahabisha:

“Na Mwenyezi Mungu amekutoeni matumboni mwa mama zenu,

hali ya kuwa hamjui chochote, na amekujaalieni masikio na macho

na nyoyo ili mpate kushukuru” (16:78).

(b) Chanzo na mwisho wa uhai wa mwanaadamu

Ishara nyingine katika nafsi ya mwanaadamu inayothibitisha kuwepo

kwa Mwenyezi Mungu(s.w) ni chanzo cha uhai wake. Ni vipi na wakati gani

maisha ya mtu yalianza na ni wakati gani yataisha? Ni nani anayejua kwa

uhakika ni siku gani na saa gani atakufa? Ni nani anayejua ni ipi itakuwa

sababu ya kifo chake? Ni nani anayedhibiti maisha yetu? Ni sisi

tunaoyadhibiti maisha yetu? Mwenyezi Mungu(s.w) anatutanabahisha

katika aya ifuatayo:

35
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“Vipi mnamkanusha Mwenyezi Mungu na hali mlikuwa wafu,

akakuhuisheni kisha atakufisheni; kisha atakuhuisheni (tena) kisha

kwake mtarejeshwa” (2:28).

Mwenyezi Mungu(s.w) anatutaka tumuamini kwa sababu yeye ndiye

aliyetuumba (aliyeanzisha maisha yetu). Wale wanaomkanusha anawapa

changamoto ifuatayo:

“Je! Mnaibeza Hadith hii? (Mnayapuuza yaliyo katika Kitabu hiki)?

Na mnafanya kuikadhibisha ndiyo (shukurani ya) pato lenu

(Alilokuruzukuni)? Basi mbona (roho) ifikapo koni. Na nyinyi wakati

ule mnatazama. Nasi tunakaribiana naye zaidi (huyo anayetoka

roho) kuliko nyinyi hamuoni. Kama nyinyi hamumo katika mamlaka

(Yangu). Kwa nini hamuirudishi (hiyo roho), ikiwa mnasema kweli

(kuwa hamumo katika mamlaka yangu)” (56:81-87).

Kutokana na kutokuwa na mamlaka juu ya maisha yetu tunayoyapenda

sana, ni dalili tosha kuwa yupo Muumba anayeanzisha na kudhibiti maisha

yetu yote.
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(c) Asili au chanzo cha Mwanaadamu

Asili ya mwanaadamu ni vumbi (udongo) kama Qur’an

inavyotukumbusha:

“Na katika ishara zake (za kuonyesha uweza wake) ni huku

kukumbeni kwa udongo, kisha mmekuwa watu mnaoenea (kila

mahali)” (30:20).

Wataalamu wa sayansi wanaotuthibitishia kuwa mwili wa mwanaadamu

ni mchanganyiko wa maji na madini ya aina ya chokaa, madini joto,

sodium, zinc, madini ya aina ya mkaa (carbon), nakadhalika. Vitu hivi

vilivyo vifu na vyenye thamani ndogo sana ya kifedha baada ya

kukusanywa pamoja na kupuliziwa roho na Muumba vimetoa mtu mwenye

vipawa vya hali ya juu vya hisia, uoni na fikra na mwenye uhuru kamili wa

kuamua, kupanga na kufanya atakalo. Je, akili inakubali kuwa kiumbe huyu

ametokea tu kwa bahati nasibu (by chance) pasina Muumba mwenye ujuzi

na uwezo usio na mipaka na mwenye hikima? Wale wote wenye mashaka

na Mwenyezi Mungu Muumba na Siku ya Mwisho wanatanabahishwa

katika aya zifuatazo:
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Enyi watu! Kama mumo katika shaka juu ya ufufuo; (mnaona)

haimkiniki kufufuliwa), basi (tazameni namna

tulivyokuumbeni): Kwa hakika tulikuumbeni kwa udongo. (Mzee

wenu Nabii Adam), kisha (tukawa tunakuumbeni nyinyi) kwa

manii, (mbegu ya uhai), kisha (yanageuka) kuwa kipande cha

damu, kisha huwa kipande cha nyama kinachoumbika,

(kinachofanyika sura) na kisichoumbika; ili Tukubainishieni

(Kudra yetu). Nasi tunakikalisha matumboni tunachokitaka

mpaka muda uliowekwa, kisha tunakutoeni kwa hali ya utoto.

Kisha (tunakuleeni) ili mfikie baleghe yenu. Na kuna wanaokufa

(kabla ya kufikia hali hii). Na katika nyinyi wako

wanaorudishwa katika umri dhalili; asijue chochote baada ya

kule kujua kwake, na unaiona ardhi imetulia kimya lakini

tunapoyateremsha maji juu yake inataharaki na kukuwa na

kuotesha kila namna ya mimea mizuri” (22:5).

Je! Anafikiri binaadamu kuwa ataachwa bure, (asipewe amri za Mwenyezi

Mungu wala makatazo yake)? Je! Hakuwa tone la manii lililotonwa? Kisha

akawa kidonge cha damu, kisha akamuumba na akamsawazisha

(mwanaadamu kamili)? Kisha akamfanya namna mbili, mwanamume na

mwanamke. Je! Hakuwa huyo ni Muweza wa kuhuisha wafu? (75:36-40).
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“Kisha tukalifanya tone hilo kuwa pande la damu, na tukalifanya pande

la damu hilo kuwa pande la nyama, kisha tukalifanya pande la nyama

hilo kuwa mifupa, na mifupa tukaivika nyama, kisha tukamfanya

kiumbe kingine. Basi ametukuka Mwenyezi Mungu Mbora wa

waumbaji” (23:14).

Aya hizi zinatufahamisha ni ipi asili ya mwanaadamu. Aidha

zinatufahamisha makuzi ya mwanaadamu hatua kwa hatua kuanzia pale

mbegu mbili za uzazi (ya kike na ya kiume) zinapochanganyika mpaka pale

anapozaliwa. Hatua hizi zilizoelezwa katika Qur’an wanaziona wanasayansi

wa kileo. Ni nani anayemuanzisha mtoto, ni nani anayemlea, anayemkuza na

kumuendeleza hatua kwa hatua mpaka kufikia uzee? Hakuna mtu mwenye

habari na kukua kwake. Kila mtu anajikuta amefikia umri huo alionao. Je,

hakuna mmiliki wa makuzi ya mwanaadamu? Hakuna mwanaadamu mwenye

akili timamu anyependa kufa. Je, kuna anayeweza kuzuia kifo kisimfike?

(d) Kuumba wanaume na wanawake na kupandikizwa 

mapenzi  baina ya mume na mke

“Na katika ishara zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu katika

jinsi yenu ili mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi na

huruma baina yenu. Bila shaka katika haya ziko alama kwa watu

wanaofikiri” (30:21).
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Kama mwanaadamu hana Muumba Mweledi mwenye hekima

aliyemuumba kwa lengo, kwa nini watoto huzaliwa mchanganyiko wa

wanaume na wanawake? Kama watu na viumbe vinigne vimetokea kwa

bahati nasibu, kwa nini kwa bahati nasibu hiyo hiyo isitokee wakazaliwa

wanawake watupu au wanaume watupu? Jambo lingine la kutafakari ni

kwamba asili ya wanawake na wanaume ni moja lakini wanatofautiana sana

kimaubile, kihisia na kisaikolojia. Pamoja na tofauti hizi jambo la kustaajabisha

ni kwamba pana mahusiano makubwa kati ya mume na mke kiasi kwamba

kila mmoja ni nusu ya mwingine. Mahitaji ya kimwili na kisaikolojia ya kila

mmoja yanawiana kwa ukamilifu na mahitaji ya kimwili na kisaikilojia ya

mwingine. Yamepandikizwa mapenzi na huruma baina yao. Je, hakuna

Muumba mweledi aliyeupanga utaratibu huu ili kuwawezesha wanaadamu

kuanzisha na kuendeleza familia?

(e) Tofauti ya lugha, rangi, kabila na taifa

“Na katika ishara zake (za kuonesha uweza wake) ni kuumbwa mbingu

na ardhi na kuhitilafiana lugha zenu na rangi zenu. Kwa yakini katika

haya zimo ishara kwa wenye ujuzi” (30:22).

Aya hii inatutaka tutafakari juu ya kutofautiana lugha na rangi miongoni

mwa wanaadamu. Pamoja na kwamba wanadamu hawana tofauti (yoyote

ya msingi katika viungo vinavyotumika kutoa sauti, ulimi, mdomo, koromeo,

nakadhalika, wanazungumza lugha tofauti kulingana na mahali na wakati. Ni

nani anayemfundisha mtoto lugha? Kawaida watoto wa umri wa miaka miwili

hatuwapeleki shuleni kwa kuwa hawajaweza kuelewa jambo, lakini wakati

huo huo tunashuhudia kuwa watoto ulimwengu mzima wanajifunza lugha za

mama zao hata kabla ya umri wa miaka miwili. Kwa vyovyote kuna mwalimu

mweledi, mwenye uwezo na hekima anayewafunza lugha watoto wachanga.

Alama nyingine ni rangi. Wanaadamu wote asili yao ni moja, na wote

wana uwiano sawa wa madini yaliyotumika kuunda miili yao; lakini bado

wanatofautiana sana rangi zao.

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                  Sura ya kwanza - Tawhiid



41

Pia alama nyingine ya kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) ni tofauti ya

makabila na mataifa. Kwa nini watu waliotokana na Baba mmoja (Adam)

na Mama mmoja (Hawwa), watofautiane lugha, rangi, kabila na taifa. Kwa

nini wasiwe na lugha moja, rangi moja, kabila moja na taifa moja?

Mwenyezi Mungu(s.w) anatutanabahisha katika aya ifuatayo:

Enyi watu! Kwa hakika tumekuumbeni (nyote) kwa (yule)

mwanamume (mmoja; Adam) na (yule yule) mwanamke (mmoja

Hawwa). Na tumekufanyeni mataifa na makabila (mbalimbali) ili

mjuane (tu basi; siyo mkejeliane). Hakika ahishimiwaye sana

miongoni mwenu mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule amchaye

Mungu zaidi katika nyinyi. Kwa yakini Mwenyezi Mungu ni Mjuzi,

Mwenye habari (za mambo yote)” (49:13).

(f) Umbo na Sura

Mwanaadamu, pamoja na ujanja wake wote hana chochote alicho

changia katika kufuma umbo alilonalo pamoja na sura yake. Bali amejikuta

tu yuko katika umbile hilo na sura hiyo na anajipenda. Tunatanabahishwa

katika aya zifuatazo:

“Ewe mwanaadamu! Nini kikudanganyacho na Mola wako Mtukufu

(hata ukamuasi)? Aliyekuumba na akakutengeneza kisha

akakulinganisha sawa sawa, katika sura yeyote aliyoipenda

amekutengeneza” (82:6-8).
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“Bila shaka tumemuumba mwanaadamu kwa umbo lililo bora   

kabisa” (95:4).

“Na hakika umbo lenu na katika viumbe alivyovitawanya zimo

alama kwa watu wenye akili” (45:4).

(g) Upatikanaji na mgawanyo wa riziki miongoni mwa 

wanaadamu

Namna mwanaadamu anavyopata riziki na mgawanyo wa riziki ni

jambo lingine linalojitokeza kwa mwanaadamu kama hoja moja wapo ya

kuthibitisha kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) pamoja na sifa zake. Mtoto

anapozaliwa anakuta kila kitu anachohitaji kwa maisha yake kiko tayari.

Muda mfupi baada ya kuzaliwa tu maziwa ya mama yake huanza kutoka

na mama hujawa mapenzi ya kumlisha na kumlea. Mtoto wa binaadamu

ukimlinganisha na mtoto wa mnyama, huwategemea wazazi wake kwa

muda mrefu mpaka kufikia hatua ya kujitafutia chakula na kujilisha. Je, ni

busara kufikiri kuwa utaratibu huu umejiweka wenyewe na hakuna

mpangaji wake aliye Mjuzi mwenye hekima?

Jambo jingine la kuzingatia ni chakula cha mwanaadamu ukilinganisha

na chakula cha wanyama. Chakula cha mwanaadamu, japo ni aina ile ile

inayotumiwa na wanyama, kamavile nafaka, majani, matunda, nyama, na

kadhalika, kinahitaji matayarisho maalum kamavile kuosha, kumenya,

kusaga, kupika na kupakuwa ndio kifae kuliwa na mwanaadamu na

kutarajiwa kumpa siha nzuri. Je, hili halionyeshi kuwepo kwa Muumba

Muweza Aliyemuumba mwanaadamu kwa lengo maalum lililotofauti na lile

la wanyama? Kuhusu chakula cha mwanaadamu Mwenyezi Mungu(s.w)

anatutanabahisha katika aya ifuatayo:
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“Hebu mwanaadamu atazame chakula chake. Hakika sisi

tumemimina maji kwa nguvu (zetu kutoka mawinguni). Tena

tukaipasua pasua ardhi. Kisha tukaotesha humo (vyakula vilivyo)

chembe chembe na mizabibu na mboga, na mizaituni na mitende,

na mabustani (mashamba) yenye miti iliyosongamana bara bara,

na matunda na malisho. Kwa ajili ya kukustarehesheni nyinyi na

wanyama wenu” (80:24-32).

Hebu pia tuangalie mgawanyo wa riziki miongoni mwa wanaadamu.

Tunaona kwa macho yetu kutofautiana kwa watu katika mgawanyo wa

riziki. Wengine hupata riziki kubwa sana, wenigne ndogo sana na wengine

wastani. Kwa maana nyingine katika maisha ya mwanaadamu tunaona

kuna matajiri, masikini na watu wa kati. Je, hali hii imetokea kutokana na

matashi ya mwanaadamu? Kweli tunafahamu kuwa utaratibu wa kawaida

wa kujipatia riziki ni kufanya kazi, lakini ni wangapi wanaofanya kazi kwa

juhudi na maarifa yao yote lakini wamebakia katika hali ya umasikini? Nani

katika wanaadamu asiyependelea kuwa bilionea? Bila shaka mgawanyo

na riziki ni hoja ya kuthibitisha kuwepo kwa Mmiliki wa kila kitu na mgawaji

wa riziki mwenye hekima ambaye amemkadiria kila mwanaadamu riziki

inayomtosha kiasi cha kumfikisha kwenye lengo lake la maisha. Riziki ya

mtu haitazidi kwa jitihada zake wala haitapungua kwa uzembe wake. Bali

kufanya jitihada na kufuata utaratibu wa Mwenyezi Mungu katika kutafuta

riziki, huifanya ipatikane kwa wepesi na amani. Kufanya uzembe na

kwenda kinyume na utaratibu wa Mwenyezi Mungu huifanya riziki hiyo

ipatikane kwa ugumu na mashaka. Vile vile vitu vyote vinavyohitajika sana
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kwa maisha ya mwanaadamu kama vile hewa na maji hupatikana kwa

wingi na kwa wepesi. Vile vinavyohitajika kwa uchache kama vile Almasi,

lulu, na kadhalika, hupatikana kwa taabu na kwa nadra sana.

(h) Kutofautiana kwa vipaji na mgawanyo wake

Jambo jingine muhimu la kuzingatia ni mgawanyo wa vipaji vya

mwanaadamu. Vipaji hivyo kati ya mwanaadamu vimetofautiana sana.

Makafiri wanaambatanisha tofauti hizi na mazingira, lakini hili si kweli kwa

sababu katika hali ya kawaida tunaona watu wa mazingira ya aina moja

wakiwa wanatofautiana mno katika vipaji vyao katika utendaji wa kazi zao

mbali mbali. Pia tunaona kuwa vipaji vinavyohitajika sana kwa maisha ya

mwanaadamu hupatikana kwa watu wengi, takribani wote na vile

visivyohitajika kwa wingi wamegawiwa wachache. Kwa nini kila mtu asiwe

mwalimu, daktari, mhandisi, mchumi, mwanafalsafa, na kadhalika? Bila

shaka kwa mwenye kufikiri ataona kuwa ni lazima pawe na aliyevigawanya

vipawa hivi kwa wanaadamu kwa hekima na kwa lengo la kuwafanya

wanaadamu wawe ni wenye kutegemeana na kuhitajiana ili waweze kuishi

kijamii.

(i) Ufanyaji kazi wa viungo vya ndani na nje ya mwili wa 

mwanaadamu.

Mwili wa mwanaadamu ni mashine ya ajabu ambayo mwanaadamu

pamoja na kiwango cha maendeleo ya sayansi na teknolojia aliyofikia hana

uwezo wa kutengeneza mashine mfano wa mwili wa mwanaadamu. Mwili

huo unafanya kazi wenyewe ndani kwa ndani pasina msaada wowote

kutoka nje. Kama vile kumengenywa kwa chakula tumboni, kuizungusha

damu mwilini, ufanyaji kazi wa mapafu, figo na kadhalika. Bila shaka

ukizingatia ufanyaji kazi wa mwili wa mwanaadamu utakiri kuwepo

Mwenyezi Mungu(s.w) aliyemuumba mwanaadamu na kuutiisha mwili

wake kwa sharia zake za kimaumbile. Kama tunavyokumbushwa katika

anya ifuatayo:
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“Basi uelekeze uso wako katika dini iliyo sawa sawa, ndio umbile

Mwenyezi Mungu Alilowaumbia watu. Hakuna mabadiliko katika

maumbile ya viumbe vya Mwenyezi Mungu. Hiyo ndiyo dini ya haki,

lakini watu wengi hawajui” (30:30).

(j) Vazi la Mwanaadamu

Vazi la mwanaadamu nalo pia ni alama ya kuwepo Mwenyezi

Mungu(s.w). Pamoja na kuwa vazi linamkinga mwanaadamu na baridi, jua

na madhara menigne kama magamba, ngozi ngumu, manyoya na

kadhalika, vinavyowakinga wanyama, vazi la mwanaadamu lina kazi

nyingine ya kusitiri uchi. Jambo hili la kusitiri uchi hatulioni kwa wanyama.

Kwa nini? Je, maarifa yakuwa na nguo kwa ajili ya kusitiri uchi ni jambo

alilolibuni mwanaadamu mwenyewe? Bila shaka ukitafakari juu ya vazi la

mwanaadamu utayakinisha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu(s.w)

aliyemuumba kwa lengo tofauti na lile la wanyama. Tunafahamishwa juu

ya vazi letu katika aya ifuatayo:

“Enyi Wanaadamu! Hakika tumekuteremshieni nguo zifichazo tupu

zenu na nguo za pambo; na nguo za ucha-Mungu ndizo bora. Hayo ni

katika ishara za Mwenyezi Mungu(s.w) ili wapate kukumbuka” (7:26).
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(k) Usingizi 

“Na katika Ishara Zake (za kuonyesha kuwepo kwake na hekima

yake ni kulala kwenu usiku na (kuamka) mchana, na kutafuta kwenu

fadhila Yake. Hakika katika hayo zimo Ishara kwa watu

wanaosikia” (30:23).

Pamoja na kwamba tunaweza kupata usingizi mchana, usingizi hasa

umewekwa ili kuupumzisha mwili baada ya shughuli za mchana za

kutafuta fadhila ya Mwenyezi Mungu(s.w). Usingizi hupumzisha mwili na

akili. Mwanaadamu japo analala kila siku hajui chanzo cha usingizi.

Usingizi ukija mtu hulala bila ya hiari na ukiisha mtu huamka bila ya kutaka.

Mtu anapokuwa usingizini hafahamu chochote kinachoendelea. Je,

yamkini kudhania kuwa usingizi unakuja na kutoweka wenyewe tu pasina

mjuzi mwenye hekima anayeuleta na kuuondoa kwa lengo maalum? 

(l) Mwanaadamu kumkumbuka Mwenyezi Mungu(s.w) wakati wa 

matatizo.

Jambo lingine ambalo ni hoja kubwa ya kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w)

ni ile hali ya mwanaadamu kumkumbuka au kumtegemea Mwenyezi

Mungu(s.w) kwa msaada, wakati anapozingirwa barabara na matatizo.

Hata makafiri na washirikina katika hali hiyo hukiri kuwepo kwa Mungu

Mmoja tu kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“Sema: Ni nani anayekuokoeni katika viza vya bara na baharini?

Mnamuomba kwa unyenyekevu na kwa sauti ndogo (mkasema);

Kama akituokoa katika (baa) hii, bila shaka tutakuwa miongoni

mwa wanaoshukuru” (6:63).
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Hata Firaun aliyetakabari kweli kweli na aliyejitangazia kuwa Yeye ni

Mungu Mkubwa zaidi ya Mwenyezi Mungu(s.w). alikiri kuwepo kwa

Mwenyezi Mungu(s.w) wakati alipozongwa na uchungu wa kuzama. Kama

tunavyojifunza katika Qur’an:

“Na tukawapitisha wana wa Israil katika bahari, na Firauni na

Majeshi yake wakawafuata kwa dhulma na ujeuri. Hata

kulipomfikia Firaun kuzama alisema: Naamini ya kwamba hakuna

aabudiwaye kwa haki ila yule wanayemuamini wana wa Israil na

Mimi ni miongoni mwa wanaotii” (10:90).

Vipengele vyote hivi hutudhihirishia kwa uwazi kuwa nafsi ya

mwanaadamu ni hoja kubwa ya kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w).

Historia ya mwanaadamu(ayat fii ayamillah)

Historia ya mwanaadamu ukiichunguza tangu mwanzo wake mpaka

hivi leo utaikuta kuwa ni hoja nyingine kubwa ya kuthibitisha kuwepo kwa

Mwenyezi Mungu(s.w). Mara kwa mara Qur’an inatutanabahisha kwa

kuturejesha kwenye historia yetu kama ifuatavyo:
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Je! Haikuwabainikia tu kama karne ngapi tuliziangamiza kabla

yao? Na hawa (makafiri wa sasa) wanatembea tembea katika

maskani yao, (hawaoni alama za kuangamizwa kwao)? Bila shaka

katika hayo zimo Ishara kwa wenye akili” (20:128).

Miji mingapi tuliiangamiza iliyokuwa ikidhulumu, ikaanguka juu

ya mapaa yake; na visima (vingapi) vilivyoachwa, na majumba

(yaliyokuwa) madhubuti?” Je! Hawatembei katika ardhi ili wapate

nyoyo (akili) za kufahamu, na masikio ya kusikilia? Kwa hakika

macho hayapofuki (yakadhuru katika dini), lakini nyoyo ambazo

zimo vifuani ndizo zinazopofuka” (22:45-46).

Je, hawatembei katika nchi na kuona jinsi ulivyokuwa mwisho wa

wale waliokuwa kabla yao? Nao walikuwa wenye nguvu zaidi kuliko
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wao, na wakilima ardhi na kuistawisha zaidi kuliko wao

walivyostawisha, na Mitume wao waliwajia kwa dalili wazi wazi,

basi hakuwa Mwenyezi Mungu ni Mwenye kuwadhulumu, lakini

walikuwa wenyewe wakijidhulumu nafsi zao” (30:9).

Tukirejea historia ya mwanaadamu ya kale na ya hivi karibuni tunakuta

jamii mbalimbali zilizokuwa na nguvu kubwa kuliko jamii nyingine zote za

wakati ule zilifutwa na kusahaulika kabisa na nguvu kubwa iliyokuwa juu

ya uwezo wao. Kwa mfano katika Qur’an tunakumbushwa historia ya

kaumu ya Ad, Thamud na Firaun ambao wlaiendelea sana katika teknolojia

ya ujenzi:

“Je! Huoni jinsi Mola wako Alivyowafanya Ad (Iram)? Iram

waliokuwa na majumba marefu marefu; Ambao hawakuumbwa

mfano wao katika miji. Na Thamud walichonga majabali

(wakayafanya majumba) katika uwanja (wao); Na Firaun mwenye

majumba kama vigingi (Pyramids), ambao walifanya maovu katika

miji, kisha walizidisha humo maovu, kwa hiyo Mola wako aliwapiga

mjeledi mmoja tu wa adhabu” (89:6-13).

Pia katika Qur’an tunatanabahishwa juu ya kuwepo Mwenyezi

Mungu(s.w) na uwezo wake uliokiuka kila nguvu itokanayo na viumbe, kwa

kukumbushwa habari za jeshi la ndovu, tukio la kihistoria lililotokea

mwakawa 570 A.D. Katika mwaka huo Abraha, Gavana wa Yemen chini
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ya Himaya ya Uhabeshi, aliazimia kwenda kuivunja Ka’aba, nyumba tukufu

ya Mwenyezi Mungu(s.w) iliyoko Makkah. Abraha aliandaa jeshi kubwa

sana lililoandamana na tembo ili kwenda kutekeleza azima yake. Watu wa

Makkah hawakuwa na uwezo wa kukabiliana na jeshi la Abrah hivyo

walimuomba Mwenyezi Mungu(s.w) ailinde mwenyewe nyumba yake na

alifanya hivyo kama tunavyojifunza katika suratul-Fyl.

“Je! Huoni Mola wako alivyowafanya watu wenye ndovu? Je,

hakujaalia vitimbi vyao kuharibika? Na akawapeleka ndege

makundi kwa makundi. Wakawapiga kwa mawe ya udongo wa

kuchoma. Akawafanya kama majani yaliyotafunwa” (105:1-5).

Tukio hili linatuthibitishia kuwa mwenye Ka’aba ni Mwenyezi

Mungu(s.w) mwenye nguvu zisizokiukwa na yeyote na mwenye kumiliki

majeshi yote ya mbinguni na ardhini ya siri na ya dhahiri.

Si matukio ya kale tu yanayotuthibitishia kuwepo kwa Mwenyezi

Mungu(s.w) na uweza wake juu ya kila kitu, bali kila siku tunayo matukio

ya kuzingatia kutokana na historia yetu. Hebu tutafakari juu ya kufutika

viongozi na Wafalme wa sehemu mbali mbali za ulimwenguni

walioaminiwa na watu wao mpaka wengine wakafanywa miungu? Yuko

wapi Hitler na yuko wapi Mussolini waliotingisha ulimwengu na

kusababisha vita vya dunia nzima? Yuko wapi Mao Tse Tung aliyeabudiwa

na Wachina, yuko wapi Hiro Hitto wa Japan aliyefanywa Mungu na

Wajapan; yuko wapi Kim-ll-Sung yuko wapi Julius K. Nyerere aliyefanywa

baba wa Taifa la Tanzania; na wako wapi wafalme mbali mbali ambao

majeshi ya nchi zao na majeshi ya marafiki zao yalikuwa tayari kuwalinda
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na kuwatumikia milele? Ni nguvu gani iliyowafuta katika ulimwengu? Bila

shaka Mwenyezi Mungu(s.w) ndiye aliyewatoa roho zao na huku majeshi

yao yakiwatazama kama tunavyokumbushwa katika Qur’an:

Je! Mnaibeza Hadith hii? (Mnayapuuza yaliyo katika Kitabu hiki?)

Na mnafanya kuikadhibisha ndiyo(chukurani ya) pato lenu

(alilokuruzukuni)? Basi mbona (roho) ifikapo kooni na nyinyi

wakati ule mnatazama. Nasi Tunakaribiana naye zaidi (huyo

anayefariki dunia) kuliko nyinyi, wala nyinyi hamuoni”.Kama

Nyinyi hamumo katika mamlaka (yangu).Kwa nini hamuirudishi

(hiyo roho), ikiwa mnasema kweli(kuwa hamumo katika mamlaka

yangu)” (56:81-87).

Au ni lipi hilo jeshi lenu liwezalo kukunusuruni pasipo (Mwenyezi

Mungu) Mwingi wa rehema? Hawako makafiri ila katika

kudanganyika” (67:20).
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maisha ya mitume(ayat fii ambiyaa) 

Ukizingatia maisha ya Mitume waliobainishwa kwetu na hasa wale

ambao habari zao zimeelezwa kwa urefu katika Qur’an kama vile Nuhu

(a.s),Ibrahim(a.s), Yusufu(a.s), Musa(a.s), Issa(a.s) na Muhammad(s.a.w)

utakiri kuwa yupo mwenye uwezo na nguvu juu ya kila kitu aliyewatuma ili

wafikishe ujumbe wake kwa watu kwa nadharia na matendo, ambaye

walimtii kwa unyenyekevu na kumtegemea yeye pakee. Hapa hatuwezi

kueleza historia ya kila Mtume bali tumechagua kuelezea matukio muhimu

ambayo takribani yamedhihirika katika maisha ya Mitume wote.

Tunayoyapata katika maisha ya Mitume ambayo hututhibitishia kuwepo

Mwenyezi Mungu(s.w) ni pamoja na:

(a) Kuwepo kwao na kujieleza kwa watu wao kuwa ni Mitume

wa Mwenyezi Mungu(s.w).

Ni uhakika wa historia kuwa hapo kale alikuwepo Ibrahim, Yusufu,

Musa, Isa na Muhammad(s.a.w). Majina haya na ya Mitume wengine

hayaachwi kutajwa mara kwa mara katika vitabu vya historia. Mitume hawa

walijieleza wazi wazi kwa watu wao kuwa ni Mitume wa Mwenyezi Mungu

kama tunavyojifunza katika Qur’an:

“Tulimtuma Nuhu kwa watu wake naye akasema: “Enyi watu

wangu! Muabuduni Mwenyezi Mungu. Nyinyi hamna Mungu ila

yeye. Hakika mimi ninakukhofieni adhabu ya siku iliyo kuu”.Wakuu

wa watu wake wakasema: “Sisi tunakuona uko katika upotofu

uliodhahiri”.Aksema (Nuhu): “Enyi kaumu yangu mimi simo katika

upotofu lakini mimi ni Mtume nitokaye kwa Mola wa walimwengu

wote” (7:59-61).
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Na kwa Adi (tulimpeleka) ndugu yao. Hudi akasema: “Enyi kaumu

yangu! Muabuduni Mwenyezi Mungu; nyinyi hamna Mungu ila

yeye. Basi hamuogopi?”Wakasema wakuu waliokufuru katika

kaumu yake; “Sisi tunakuona umo katika upumbavu na tunakuona

u miongoni mwa waoango”.Akasema: “Enyi kaumu yangu! Mimi

sina upumbavu. Lakini mimi ni Mtume niliyetoka kwa Mola wa

walimwengu”. (7:65-67).

Pamoja na Mitume kujieleza kuwa wanatoka kwa Mwenyezi

Mungu(s.w). mwenyewe Mwenyezi Mungu(s.w) anatufahamisha kuwa

ametuma Mitume:

“Na bila shaka tulimpeleka Mtume katika kila Umma ya kwamba,

Muabuduni Mwenyezi Mungu na Mwepukeni Twaaghuut…” (16:36).

Bila shaka sisi tumekutuma (Tumekuleta) kwa haki ili ubashiri na

uonye. Na hakuna taifa lolote ila alipita humo Muonyaji (Mtume

kuwaonya)” (35:24).
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“Na kwa yakini tuliwatuma Mitume kabla yako. Wengine katika hao

tumekusimulia (majina yao na habari zao), na wenigne

hatukukusimulia; na haikuwa kwa Mtume yoyote kuletaMuujiza

wowote ila kwa idhini ya Mwenyezi Mungu. Na itakapokuja hukumu

ya Mwenyezi Mungu kutahukumiwa kwa haki; na wafanyao mambo

ya batili watapata hasara wakati huo” (40:78).

Hivyo kuwepo kwa Mitume kunathibitisha kuwepo kwa Mwenyezi

Mungu(s.w) kwa namna mbili, kwanza, kama Mwenyezi Mungu(s.w)

asingelikuwepo asingelileta Mitume kwa wanaadamu. Pili Mitume wote

waliotokea katika nyakati mbali mbali za historia wasingelitoa dai moja

kuwa wao ni Mitume wa Mwenyezi Mungu(s.w).

(b) Mwenendo wao mwema kutoathiriwa na jamii

Mitume wote takriban walizaliwa na kulelewa katika jamii za kijahili

ambazo zilitopea katika kumshirikisha Mwenyezi Mungu(s.w) na miungu

chungu nzima. Lakini jambo la ajabu na kushangaza ni kwamba, Mitume

wote tangu utotoni waliepukana na tabia za kujahili na walijiepusha mbali

na kumshirikisha Mwenyezi Mungu(s.w). Walikuwa na mwenendo wa kiutu

(wa Kiislamu) uliowavutia watu wote wa jamii zao na walikuwa ni nyota

katika jamii. Kwa mfano Nabii Ibrahim(a.s) alizaliwa na kuhani mkuu. Yaani

baba yake Nabii Ibrahim alikuwa ni kiongozi au msimamizi mkuu wa ibada

ya masanamu. Lakini Nabii Ibrahim kamwe hakuvutiwa na ibada hiyo ya

masanamu bali akiwa angali kijana mdogo aliona kuwa ni kinyume kabisa

na akili ya mwanaadamu kuwaabudu miungu wengine kinyume na

kumuabudu Mwenyezi Mungu.

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                  Sura ya kwanza - Tawhiid



55

Pia Nabii Musa(a.s) alilelewa katika nyumba ya Firaun aliyetakabari na

kujiita Mungu, lakini kamwe malezi hayo ya kifalme hayakumuathiri Nabii

Musa(a.s) bali aliinukia kuwa na mwenendo mwema wa kumpwekesha

Mwenyezi Mungu(s.w).

Mfano mwingine ni ule wa Mtume Muhammad(s.a.w) ambaye alizaliwa

katika jamii ya Makuraysh iliyobobea katika ujahili na iliyozama katika

ushirikina kiasi kwamba kila kitu kwao kiliweza kufanywa Mungu na

kuabudiwa. Katika wakati huo masanamu ya watu, ndege na wanyama

yaliuzwa sokoni kama miungu wa kuabudiwa na hata tende zilifinyangwa

na kuabudiwa. Lakini, tunavyojifunza katika historia, Mtume(s.a.w) tangu

utotoni mwake hakuathiriwa kamwe na ibada za masanamu na mwenendo

wa kijahili. Bali tunajifunza kuwa aliinukia katika kumtambua na

kumpwekesha Mwenyezi Mungu(s.w) na aliwazidi watu wote kwa tabia

njema kiasi kwamba watu wake walimtegemea sana kwa ushauri na

kuwatunzia amana zao na walimwita “mwaminifu”, “mkweli”, na majina

mengine kama haya yaliyodhihirisha tabia yake njema katikati ya jamii ya

kijahili. Ni kitu gani kilichowafanya Mitume kuwa tofauti na watu wa jamii

zao? Je, hakuna aliyewatayarisha na kuwalea katika mwenendo huo ili

wawe viigizo vyema katika jamii zao? Bila shaka Mwenyezi Mungu(s.w)

ndiye aliyewaleta Mitume ili wafikishe ujumbe wake na wawe viigizo vyema

katika kuutekeleza kama inavyobainishwa katika Qur’an:

“Kwa hakika Tuliwapeleka Mitume wetu kwa dalili waziwazi na

Tukaviteremsha Vitabu na uadilifu pamoja nao, ili watu wasimamie

uadilifu…” (57:25).

(c) Dalili (miujiza) ya kuthibitisha Utume wao.

Mitume wameletwa pamoja na alama mbali mbali za kuwathibitisha

Utume wao kwa watu.

“Kwa hakika Tuliwapeleka Mitume wetu kwa dalili wazi wazi…” (57:25).
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Kila Mtume alipewa dalili za kuwathibitishia watu wake kuwa yeye ni

Mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Alama za Utume wa Nabii Musa (a.s) ni

fimbo yake kugeuka kuwa nyoka wa kweli na mkono wake kutoa mwanga

mkali kama tunavyojifunza katika Qur’an:

Na tupa fimbo yako. Basi alipoiona ikicheza cheza kama nyoka

aligeuka kwenda zake wala hatazami nyuma, (akaambiwa) “Ewe

Musa! Njoo mbele na usiogope, kwa yakini wewe ni miongoni mwa

waliosalimika.Ingiza mkono wake kwenye mfuko wako utatoka mweupe

pasipo ubaya, na jiambatishie mkono wako ukihisi khofu! Basi hizi

zitakuwa dalili mbili zitokazo kwa Mola wako kwa ajili ya Firauni na

wakuu (wa uma) wake; bila shaka hao ni watu maasi” (28:31-32).

Dalili za Utume wa Nabii Isa(a.s) zilikuwa ni; kuwafufua watu,

kuwaponyesha vipofu na wenye mabaranga, kulifanya sanamu la ndege

kuwa ndege wa kweli kama inavyobainishwa katika aya zifuatazo:
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(Kumbukeni) Mwenyezi Mungu atakaposema: Ewe Isa mwanawa

Maryamu! Kumbuka neema yangu juu yako, na juu ya mama yako

nilipokusaidia kwa roho takatifu ukazungumza na watu katika utoto

(wako) na katika utuuzima (wako). Na (kumbuka) nilivyokufundisha

kuandika na (nikakupa) hikima,Taurati na Injili na ulipotengeneza kwa

udongo sura za ndege, kwa idhini yangu, kisha ukapuliza zikawa ndege

kwa idhini yangu na ulipowaponesha vipofu na wenye mabalanga kwa

idhini yangu, na ulipowatoa (baadhi ya) wafu kwa idhini yangu, na

nilipokuzuilia wana wa Israili (wasikudhuru) ulipowafikia kwa hoja

zilizo wazi; wale waliokufuru miongoni mwao wakasema. “Haya si

chochote ila ni udanganyifu dhaihiri” (5:110).

Dalili kuu  aliyopewa Mtume Muhammad(s.a.w) ya kuthibitisha kuwa

yeye ni Mtume wa Mwenyezi Mungu(s.w) ambayo ni yenye kubakia mpaka

mwisho wa Ulimwengu ni Qur’an. Qur’an tofauti na vitabu vingine vya

Mwenyezi Mungu(s.w) imehifadhiwa na uharibifu wa aina yoyote. Itabakia

kama ilivyoshuka kwa Mtume(s.a.w) mpaka siku ya mwisho kwa ahadi ya

Mwenyezi Mungu(s.w).

“Hakika sisi ndio tuliyoteremsha mawaidha haya (Qur’an), na

hakika sisi ndio tutakaoyalinda” (15:9).

Je, Huoni kuwa Qur’an kubakia katika asili yake ni uthibitisho tosha wa

kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w). Pia kushindwa kwa wanaadamu wote wa

tangu Qur’an iliposhuka, karne 15 zilizopita mpaka hivi leo kutoa angalau

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                   Sura ya kwanza - Tawhiid



58

Sura moja mithili ya Sura za Qur’an, pamoja na ujuzi mkubwa walioanao,

ni ushahidi mwingine uliodhahiri wa kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w)

aliyeishusha Qur’an kwa Mtume Wake. Pia Qur’an inatukumbusha:

“Hawaizingatii nini, hii Qur’an? Na kama ingelitoka kwa

asiyekuwa Mwenyezi Mungu bila shaka wangalikuta ndani yake

khitilafu nyingi” (4:82).

(d) Kuhimili mateso na kujitoa muhanga kwa ajili ya   

Allah(s.w).

Jambo lingine linalopatikana katika historia ya Mitume ni uvumilivu

waliokuwa nao dhidi ya mateso mbali mbali waliyofanyiwa na watu wao

na bado wakaendelea kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu bila ya

kukata tamaa. Tukirejea katika Qur’an tunapata mifano mbali mbali ya

mateso waliyofanyiwa Mitume na wafuasi wao. Kwa mfano tunajifunza

katika Qur’an kuwa ilikuwa ni tabia ya Wayahudi (kizazi cha Israil)

kuwauwa Mitume pasina haki.

“Wale (Mayahudi) wanaozikataa Aya za Mwenyezi Mungu, na

wakawaua Manabii pasina Haki, na wakaua watu wanaoamrisha

kusimamisha haki, wapashe habari ya adhabu kali” (3:21).
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“Mwenyezi Mungu amekwisha sikia kauli ya wale (Mayahudi)

waliosema: “Mwenyezi Mungu ni fakiri na sisi ni matajiri”.

Tumeyaandika haya waliyoyasema na (tumeandika) kuua kwao

Manabii bila ya haki, na tutawaambia (siku ya Kiyama), “Onjeni

adhabu ya kuungua”. (3:181).

Na Nabii Yahya(a.s) (Yohana mbatizaji) ni miongoni mwa Mitume wa

Mwenyezi Mungu waliochinjwa na Mayahudi, kwa sababu tu eti

walisimama kidete kufikisha neno la Mwenyezi Mungu kwa watu wake ili

wasimamishe haki katika jamii kwa kufanya mema na kuacha maovu. Pia

Mayahudu walikula njama za kuumua Nabii Isa(a.s), lakini Mwenyezi

Mungu(s.w) alimuokoa na kumnyanyua kwake kama tunavyojifunza katika

Qur’an:

Na kwa (ajili ya) kusema kwao: “Sisi tumemuua Mashihi Isa,

mwana wa Maryam Mtume wa Mungu”, hali hawakumwua wala

hawakumsulubu, bali walibabaishiwa (mtu mwingine wakamdhani
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Nabii Isa). Na kwa hakika wale waliokhitalifiana katika (hakika)

hiyo (ya kumwua Nabii Isa) wamo katika shaka nalo (jambo hilo la

kusema kauawa). Wao (kabisa) hawana yakini juu ya (jambo) hili

(la kuwa kweli wamemwua Nabii Isa, isipokuwa wanafuata dhana

tu. Na kwa yakini hawakumwua. Bali Mwenyezi Mungu alinyanyua

kwake, na Mwenyezi Mungu ni Mwenye nguvu na Mwenye hikima”

(4:157-158).

Naye Nabii Ibrahim alitupwa motoni na jamaa zake, Mwenyezi

Mungu(s.w) aliuamrisha moto kuwa baridi na salama kwake:

Tukasema: “Ewe Moto! Kuwa baridi na salama juu ya Ibrahim” (21:69).

Mitume pia walitiwa gerezani na kizuizini (kutengwa na jamii) kama

ilivyokuwa kwa Nabii Yusufu(a.s) na Nabii Muhammad(s.a.w). Baadhi ya

Mitume na wafuasi wao walifukuzwa nchini mwao na kuhamia ugenini

kama ilivyokuwa kwa Mtume(s.a.w) na Muhajirina.

“(Basi) wapewe (mali hayo) mafakiri wa Kimuhajiri ambao

walifukuzwa katika nyumba zao na mali zao; (wakakhiari kuwacha

hayo) kwa ajili ya (kutafuta) fadhila za Mwenyezi Mungu na radhi

(yake) na kuinusuru (Dini ya) Mwenyezi Mungu na Mtume wake.

Basi hao ndio Waislamu wa kweli” (59:8).

Mitume pia walinyanyaswa kwa matusi na kejeli. Kwa mfano Mtume

Muhammad(s.a.w) aliitwa mwendawazimu, mchawi, mtunga mashairi,

abtar (mkiwa) na matusi mengineyo.
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Pamoja na kufanyiwa madhila yote hayo, bado Mitume walisimama

kidete kuufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu(s.w) kwa watu wao na wala

hawakukata tamaa. Ni nguvu gani iliyowapa Mitume ustahamilivu kiasi

hicho? Je, kuna malipo yoyote ya kidunia waliyoyapata ndiyo yakawafanya

kuwa wastahamilivu kiasi hicho? Je, Mitume hawakuwa na tegemeo la

kulipwa na mwenye uwezo juu ya kila kitu anayestahiki kutegemewa na

kuogopwa kuliko yoyote yule? Bila shaka uvumilivu na subira ya hali ya

juu waliyokuwa nayo Mitume, ni alama kuwa yuko mwenye nguvu na

uwezo juu ya kila kitu waliyekuwa wakimtegemea na kutaraji ujira mkubwa

kutoka kwake.

(e) Ujasiri na ushindi wao Mitume mbele ya viongozi wa jamii

za kishirikina.

Mitume hawakumchelea yeyote katika kuwafikishia watu ujumbe

waliotumwa nao.

Hawakufikisha ujumbe wao kwa watu wa kawaida tu bali waliwaendea

hata Wafalme na watawala wa jamii waliokuwa wapinzani wakubwa wa

ujumbe wa Mwenyezi Mungu(s.w) na ufalme Wake. Mitume waliwaelekea

wakuu hao wa jamii pamoja na takaburi zao na vitisho vingi walivyovitoa

dhidi yao. Kwa mfano Nabii Ibrahim, hakumchelea baba yake katika

kumfikishia ujumbe wa kumpwekesha Mwenyezi Mungu(s.w) kama

tunavyojifunza katika aya zifuatazo:
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(Wakumbushe) alipomwambia baba yake: “Ewe baba yangu! Kwa

nini unaabudu visivyosikia na visivyoona na visivyo kufaa

chochote?” “Ewe baba yangu! Kwa yakini imenijia ilimu isiyokujia.

Basi nifuate nitakuongoza njia iliyo sawa”.“Ewe baba yangu!

Usimuabudu Shetani, hakika Shetani ni mwenye kumuasi (Mwenyezi

Mungu) Mwingi wa Rehma”.“Ewe baba yangu! Hakika naogopa

kukupata adhabu inayotoka kwa Mwingi wa Rehma (ukifanya

hivyo) utakuwa mwenziwe Shetani”.Akasema (Yule baba yake), “Je!

Unaichukia miungu yangu, ewe Ibrahim? Kama huachi (haya

unayoyasema) lazima nitakupiga mawe. Na niondokelee mbali, kwa

muda mchache (huu)”. (19:42-46).

Nabii Ibrahim hakuishia kuufikisha ujumbe kwa baba yake tu, bali aliufikisha

pia kwa vitendo kwa jamii nzima kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                  Sura ya kwanza - Tawhiid



63

“Na Wallah (kwa haki ya Mungu) nitayafanyia mabaya masanamu

yenu haya baada ya kunipa mgongo mkenda zenu”.Basi akayavunja

(masanamu yote yale) vipade vipande isipokuwa lile kubwa lao

(aliliacha), ili wao (hao makafiri) walirudie.Wakasema; “Nani

aliyeifanya hivi miungu yetu? Hakika huyo yu miongoni mwa

madhalimu (wakubwa)”.Wakasema: “Tullimsikia kijana mmoja

akiwataja anayeitwa Ibrahim”.Wakasema: “Basi mleteni mbele ya

macho ya watu, wamshuhudie (kwa ubaya wake huo)”.Wakasema:

“Je! Wewe umeifanya hivi miungu yetu, Ee Ibrahim?”Akasema:

“Siyo, bali amefanya (hayo) huyu mkubwa wao, basi (muulizeni na)

waulizeni (pia hao waliovunjwa) kamawanaweza kunena!.Basi

wakajirudi nafsi zao, (wakafikiri udhalilifu wa waungu hao walio

nao, wasioweza kujipigania) na wakasema: “Hakika nyinyi

mlikuwa madhalimu (wa nafsi zenu kwenda kuwaabudu wasiokuwa

na maana)”.Kisha wakainamisha vichwa vyao, (wakarejea ujingani

ukafirini, wakasema): “Hakika umekwishajua ya kwamba

hawasemi (kwa nini unatucheza shere?)Akasema: “Je, mnaabudu

badala ya Mwenyezi Mungu (miungu) isiokufaeni chochote

(mnapowaabudu) wala kukudhuruni (chochote mnapoacha

kuwaabudu)?Kefule (udhalilifu) yenu na ya hivyo mnavyoviabudu

kinyume na Mwenyezi Mungu. Je! hamfikiri? (21:57-67).

(f) Ushindi wa Mitume dhidi ya maadui wa Mwenyezi 

Mungu(s.w).

Jambo lingine tunalojifunza katika historia ya Mitume ambalo ni

miongoni mwa dalili kubwa za kuonesha kuwepo kwa Mwenyezi

Mungu(s.w) ni ushindi waliokuwa wakiupata Mitume na wafuasi wao

wachache dhidi ya maadui zao. Mara zote waliokuwa wapinzani wakubwa

wa ujumbe wa Mwenyezi Mungu(s.w) walikuwa ni watawala walioshikilia
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dola na matajiri waliokuwa na wafuasi wengi na nguvu kubwa. Kwa upande

mwingine, katika jamii zote, walioamini Mitume walikuwa wachache na

wengi wao walikuwa wanyonge wa jamii. Pamoja na hivyo Mitume na

waumini wachache na wanyonge waliwashinda maadui zao waliokuwa na

nguvu kwa kiasi kikubwa. Hebu turejee mifano michache ifuatayo:

Nabii Nuhu(a.s) aliwalingania watu wa jamii yake kwa miaka elfu moja

kasoro hamsini(950). Lakini watu wake pamoja na kutishia kumuua,

walimtaka awaletee kutoka kwa Mola wake hiyo adhabu aliyokuwa

akiwatahadharisha kwayo, ikiwa anasema kweli kuwa yeye ametumwa na

Mwenyezi Mungu(s.w). Mwishowe adhabu kweli ililetwa na wakawa ni

wenye kugharikishwa kama tunavyojifunza katika Qur’an:

“Basi kwa ajili ya makosa yao waligharikishwa wakaingizwa

motoni wala hawakuwapata wa kuwanusuru mbele ya Mwenyezi

Mungu(s.w)” (71:25).

Nabii Hud(a.s) alitumwa kwa watu wa Ad kuwafikishia ujumbe wa

Mwenyezi Mungu(s.w). Lakini wengi wao wakiongozwa na watawala na

matajiri walitakabari na kuwa dhidi yake na wafuasi wachache walioamini

pamoja naye. Kisha Mwenyezi Mungu(s.w) alimnusuru Mtume wake na

walioamini pamoja naye kutokana na madhalimu kama tunavyojifunza

katika Qur’an:

“Basi tukamuokoa yeye na waliokuwa pamoja naye kwa rehema

zetu, na tukakata mizizi ya wale waliozikadhibisha Aya zetu na

(ambao) hawakuwa wenye kuamini! (7:72).
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Nabii Musa(a.s) na wana Israil waliokolewa kutokana na makucha ya

dhalimu Firaun na majeshi yake kama tunavyojifunza katika Qur’an:

Basi (watu wa firaun na mwenyewe nafsi yake Firaun) wakawafuata

(Nabii Musa na watu wake) lilipotoka jua.Na yalipoonana majeshi

mawili (haya, watu wa Nabii Musa wanakimbia, na Firaun na watu

wake wanawafuatia). Watu wa Musa walisema: “Hakika

tutakamatwa”.(Musa) akasema: “La, kwa yakini Mola wangu Yu

pamoja nami, bila shaka ataniongoza (tuokoke sote)”.Mara

tulimpelekea Wahyi Musa (tukamwambia): “Piga bahari kwa fimbo

yako”. Basi ikatengana, na kila sehemu ikawa kama jabali kubwa.

Na tukawaleta hapo wale watu wengine (nao ni Firauni na watu

wake).Na tukamuokoa Musa na wale waliokuwa pamoja naye wote.

Kisha tukawagharikisha hao wengine. Hakika katika hayo mna

mazingatio; lakini wengi katika wao si wenye kuamini.Na kwa yakini

Mola wako ndiye Mwenye nguvu, Mwenye rehema” (26:60-68).

Mfano wa mwisho ni ule unaopatikana katika historia ya Mtume

Muhammad(s.a.w) na wafuasi wake. Vita vya kwanza vikubwa

alivyopigana Mtume(s.a.w) na wafuasi wake dhidi ya maadui wa Mwenyezi

Mungu ni vita vya Badr. Katika vita hivi jeshi la makafiri wa Kiquraish
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lililojizatiti barabara lilikuwa na wapiganaji 1,000 ambapo jeshi la Waislamu

lisilojiandaa vizuri kivita lilikuwa na wapiganaji 300 tu hivi. Pamoja na

udogo na uduni wa jeshi, Waislamu walipata ushindi mkubwa kwa msaada

kutoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w) kama tunavyojifunza katika Qur’an: 

(Kumbukeni) mlipokuwa mkiomba msaada kwa Mola wenu, naye

akakujibuni kuwa: “Kwa yakini Mimi nitakusaidieni kwa malaika

elfu moja watakaofuatana mfululizo (wanaongezeka tu”).Na

Mwenyezi Mungu hakufanya haya ila iwe bishara (habari ya

furaha) na ili nyoyo zenu zitue kwayo. Na hakuna msaada (wa

kufaa) ila utokao kwa Mwenyezi Mungu. Hakika Mwneyezi Mungu

ni Mwenye nguvu (na) Mwenye hikima” (8:9-10).

Ushindi wa Mitume na wauasi wao haukupatikana ila kwa msaada

kutoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w).

(g) Mitume kutohitajia malipo kutoka kwa watu wao

Mitume, tofauti na viongozi wengine waliojitokeza katika jamii

mbalimbali, hawakuifanya kazi yao ya kuwaongoza watu katika njia ya

Mwenyezi Mungu(s.w) kwa kutarajia maslahi yoyote, si ya hali wala ya

mali, kutoka kwa watu wao. Walifanya kazi hiyo kama watumishi wa

Mwenyezi Mungu(s.w) na ni yeye pekee waliyemtegemea awalipe kwa

kazi hiyo. Daima walikuwa wakiwakumbusha watu wao jambo hili kama

tunavyorejea katika Qur’an:
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“Wala sikutakini juu yake ujira, ujira wangu hauko ila kwa

(Mwenyezi Mungu) Mola wa walimwengu wote” (26:127).

Mitume wasingelikuwa wajumbe wa Mwenyezi Mungu(s.w) wenye

uhakika wa kupata ujira mkubwa kwake kwa kazi yao, kitu gani

kingeliwazuia wasitake malipo kutoka kwa watu wao, kama viongozi wa

kawaida wa jamii za wanaadamu wanayvotaka malipo kutoka kwa watu

wao?                                            

Mafundisho ya Mitume(Ayat taalim Anbiyaa) 

Mafundisho ya Mitume ni eneo lingine linalodhihirisha wazi wazi

kuwepo kwa Mwenyezi Mungu(s.w). Katika eneo hili yanayojitokeza kama

dalili ya kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w), ni pamoja na:

(a) Umoja wa ujumbe wa Mitume.

(b) Mafundisho yao kutoathiriwa na mazingira.

(c) Upeo wa elimu waliyokuwa nayo Mitume.

Umoja wa Ujumbe wa Mitume 

Kitu kinachodhihirisha kuwa Mitume ambao baadhi yao uliwmengu

mzima unashuhudia historia yao, kama vile historia ya Nabii Ibrahim(a.s),

Musa(a.s), Isa(a.s) na Muhammad(s.a.w), kuwa ni wajumbe kutoka kwa

Mwenyezi Mungu(s.w) mwenye Ujuzi na Hekima, ni kule kufanana kwa

ujumbe wao. Kama dhana ya kutokuwepo Mwenyezi Mungu(s.w)

ingekuwa kweli, ingelikuwa muhali kwa Mitume waliotokea sehemu tofauti

na nyakati tofauti, kutoa ujumbe unaofanana. Turejee katika Qur’an mifano

michache ya mafundisho ya msingi waliyotoa Mitume kwa watu wao:

(i) Nuhu(a.s)

Tulimpeleka Nuhu kwa watu wake, naye akasema: “Enyi watu wangu!

Muabuduni Mwenyezi Mungu. Nyinyi hamna Mungu ila Yeye. Hakika

mimi ninakukhofieni adhabu ya siku (hiyo) iliyo kuu” (7:59).

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                   Sura ya kwanza - Tawhiid



68

(ii) Hud(a.s)

Na kwa Adi (tulimpeleka) ndugu yao, Hudi Akasema: “Enyi kaumu

yangu! Muabuduni Mwenyezi Mungu; nyinyi hamna Mungu ila

yeye. Basi hamuogopi?” (7:65).

(iii) Salih(a.s)

Na kwa Thamud (tulimpeleka) ndugu yao, Saleh. Akasema: “Enyi

watu wangu! Muabuduni Mwenyezi Mungu, Nyinyi hamna Mola ila

Yeye. ......” (7:73).

(iv) Shu’ayb(a.s)

Na kwa watu wa Madyan (tulimpeleka) ndugu yao, Shuayb,

akasema: “Enyi kaumu yangu! Muabuduni Mwenyezi Mungu,

hamna Mungu mwingine isipokuwa Yeye. Zimekwisha kukufikieni

hoja dhahiri kutoka kwa Mola wenu…” (7:85).

(v)Isa(a.s)
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“Na hakika Mwenyezi Mungu ni Mola wangu na Mola wenu. Basi

Muabuduni. Hii ni njia iliyonyooka” (19:36).

(vi) Muhammad(s.a.w)

Sema (Ewe Nabii Muhammad): “Enyi watu! Hakika mimi ni Mtume

wa Mwenyezi Mungu kwenu nyinyi nyote; (Mungu) ambaye anao

ufalme wa mbingu na ardhi, hapana aabudiwaye (kwa haki) ila

yeye; yeye ndiye ahuishaye na ndiye afishaye. Basi Muaminini

Mwenyezi Mungu na Mtume wake, aliye Nabii Ummy, (asiyejua

kusoma wala kuandika) ambaye humuamini Mwenyezi Mungu na

Mtume wake. Na mfuateni yeye ili mpate kuongoka” (7:158).

(vii) Mitume wote kwa ujumla
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Na bila shaka tulimpeleka Mtume katika kila uma ya kwamba,

“Muabuduni Mwenyezi Mungu na Mwepukeni Twaghut (muovu)”.

Basi wako miongoni mwao ambao Mwenyezi Mungu amewaongoa,

na wako miongoni mwao ambao upotofu (upotevu) umethubutu juu

yao. Basi tembeeni katika ardhi na mwangalie ulikuwaje mwisho

wa wale waliokadhibisha. (16:36).

Kutokana na mifano hii tunajifunza kuwa Mitume wote kwa ujumla

walifanya yafuatayo: 

(i)  Wamewafahamisha watu juu ya kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) na 

upweke wake kwa kuwaonyesha dalili zilizo wazi.

(ii) Waliwafundisha wanaadamu kuwa lengo la kuumbwa kwao ni 

kumuabudu Mwenyezi Mungu(s.w) na kisha wakawafundisha 

namna ya kumuabudu Mwenyezi Mungu katika kila kipengele cha

maisha.

(iii) Waliwakhofisha watu juu ya adhabu kali watakayopata katika 

maisha ya akhera wale watakaokataa kuamini Mwenyezi Mungu   

na kumuabudu inavyostahiki baada ya kufikiwa na dalili zilizo wazi.

(iv)Waliwabashiria watu malipo makubwa ya kudumu ya huko peponi 

watakayolipwa wale wenye kumuamini Mwenyezi Mungu(s.w) na 

kumuabudu inavyostahiki.

mafundisho yao kutoathiriwa na mazingira

Takriban Mitume wote wametokea katika jamii zilizozama katika ujahili

lakini kamwe ujumbe wao haukuathiriwa na mazingira ya kijahili au elimu

ya kijahili iliyotapakaa katika jamii hizo. Mitume hawakukubaliana na

matakwa ya jamii katika kufikisha ujumbe wao. Kwa mfano, Mtume

Muhammad (s.a.w) alikataa kata kata mapendekezo ya makafiri wa

Kiquraish walipomtaka aabudu masanamu ndipo na wao wamuamini na

kumuabudu Mwenyezi Mungu(s.w) kama tunavyojifunza katika Qur’an:
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Sema: “Enyi makafiri, Siabudu mnachoabudu. Wala nyinyi

hamuabudu ninayemuabudu. Wala sitaabudu mnachoabudu. Wala

nyinyi hamtaabudu ninayemuabudu. Nyinyi mna Dini yenu nami

nina Dini yangu” (109:1-6). 

Kwa ujumla Mitume wote hawakuchanganya haki na batili wala

hawakuingiza utamaduni wa kijahili katika Dini ya Mwenyezi Mungu.

Kamwe Mitume hawakubadilisha haki hata kama jamii nzima ilisimama

dhidi yao.

upeo wa elimu waliyokuwa nayo mitume

Mitume walikuwa na upeo wa fikra na hekima kuliko mtu yeyote katika

jamii zao na waliweza kutatua matatizo ya jamii yaliyoshindikana. Pamoja

na upeo mkubwa wa elimu waliokuwa nao, Mitume hawakupitia vyuo au

taasisi zozote za taaluma. Kwa kuchukua mifano michache tu hebu

tuangalie elimu waliyokuwa nayo Nabii Daud(a.s), Suleyman(a.s) na

Muhammad(s.a.w).

Nabii Daud(a.s)
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“Na hakika tulimpa Daud fadhila kubwa kutoka kwetu

(Tuliiamrisha milima, tukaiambia:) “Enyi milima Rejezeni sauti

pamoja naye (katika kuitikia dua). Na (nyinyi) ndege (pia). Na

tukamlainishia chuma, (Tukamwambia): “Tengeneza (nguo za

chuma) pana na upime vizuri katika kuunganisha; na fanyeni

vitendo vizuri, bila shaka nayaona yote mnayoyatenda” (34:10-11).

Kutokana na aya hizi tunajifunza kuwa Nabii Daud alipewa elimu ya

kuzungumza na milima na ndege. Pia alipewa elimu ya kutengeneza vifaa

mbalimbali vya chuma ikiwa ni pamoja na silaha na nguo za chuma za

kivita.

Sulayman(a.s)

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                  Sura ya kwanza - Tawhiid



73

Na bila shaka tuliwapa Daud na Suleyman ilimu (kubwa kabisa na

wakamshukuru Mwenyezi Mungu) wakasema: “Sifa zote njema ni

za Mwenyezi Mungu (Tunamshukuru Mwenyezi Mungu)

aliyetufadhilisha kuliko wengi katika waja wake waliomuamini”.

Na Suleyman alimrithi Daud na akasema: “Enyi watu!

Tumefundishwa (hata kutambua) usemi wa ndege na tumepewa kila

kitu; hakika hii ni fadhila iliyo dhahiri”. Na alikusanyiwa Suleyman

majeshi yake katika majini na watu na ndege, nayo yakapangwa

makundi makundi (katika kwenda kwake). Hata walipofika katika

bonde la wadudu chungu, alisema mdudu chungu (kuwaambia

wenziwe): “Enyi wadudu chungu! Ingieni majumbani mwenu,

asikupondeni Sulayman na majeshi yake, hali ya kuwa hawakuhisini

(hawana habari)”.Basi akatabasamu akilichekea neno lake na

akasema: “Ee Mola wangu! Nipe nguvu nishukuru neema yako

uliyonineemesha mimi na wazazi wangu, na nipate kufanya vitendo

vizuri uvipendavyo, na uniingize kwa rehema yako katika waja

wema” (27:15-19).

Na kwa Sulayman (Tukautiisha) upepo (uliokwenda) safari yake ya

asubuhi (mwendo wa) mwezi mmoja, na safari yake ya jioni

(mwendo wa mwezi mmoja. Na tukamyeyushia chemchem ya shaba.

Na katika majini (kulikuwa na) waliofanya kazi mbele yake kwa
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idhini ya Mola wake. Na kila anayejitenga na amri Yetu miongoni

mwao Tunamuonjesha adhabu ya Moto uwakao” (34:12).

Katika aya hizi tunajifunza kuwa Nabii Sulayman(a.s) alipewa elimu na

uwezo wa kuwatawala majini, watu na ndege. Pia alipewa elimu ya kujua

lugha za ndege, majini na hata za wadudu; aliweza kuutumia upepo kwa

safari za anga na kutengeneza vyombo mbalimbali kutokana na shaba.

Muhammad(s.a.w)

Mtume Muhammad(s.a.w) ambaye hakuwa mwenye kujua kusoma

wala kuandika, alishushiwa Qur’an ambayo mafundisho yake yanahusu

fani zote za taaluma zinazohitajika kwa maisha yote ya mwanaadamu ya

binafsi na ya jamii. Hapana suala lolote la msingi linalohusiana na fani

yoyote ya maisha ya mwanaadamu ambalo halijatolewa habari zake katika

Qur’an. Mara nyingi Qur’an yenyewe imesisitiza jambo hili:

“Naapa kwa kitabu (hiki) kinachobainisha (kila linalohitajiwa).

Bila shaka tumekifanya (kitabu hiki) kiwe kisomo (kilichoteremka)

kwa Kiarabu ili mfahamu” (43:2-3).

Qur’an ambayo imefikishwa kwetu kupitia kwa Mtume(s.a.w) aliyekuwa

hajui kusoma wala kuandika mafundisho yake ya kitaaluma yaliyotolewa

zaidi ya karne 15 zilizopita yameutoa ulimwengu katika giza la ujinga na

ujahili na kuuelekeza katika nuru kila yalipofuatwa vilivyo. Hata hivyo,

mpaka katika karne hii ya maendeleo ya sayansi na teknolojia, mengi ya

mafundisho yake ya kitaaluma hayajagunduliwa na kuingizwa katika

matumizi ya kumnufaisha mwanaadamu. Ni hivi karibuni tu (1983)

mtaalam mmoja wa Ufaransa, captain Jeques Constean, aligundua

kutokana na utafiti wake, uliomchukua takriban miaka ishirini(20), kuwa

maji ya bahari mbili hayachanganyiki, ukweli ambao ulishathibitishwa na

Qur’an zaidi ya karne 15 zilizopita kama tunavyojifunza katika aya

zifuatazo:
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Naye (Mwenyezi Mungu) Ndiye anayeziunganisha bahari mbili’ hii

nitamu, inayooondosha kiu, na hii ni chumvi, kali; na akaweka

kinga kati yao na kizuizi kizuiacho (zisiharibiane ila pale kiasi cha

kukutana tu)” (25:53).

Mtaalamu huyu alipoonyeshwa aya hizi na kuzisoma kwa makini alikiri:

“Nashuhudia kuwa Qur’an ni kitabu cha Mwenyezi Mungu(s.w).

Sayansi yetu ya leo inathibitisha tu yale yaliyoelezwa na Qur’an

karne 14 zilizopita”.

Bila shaka upeo wa elimu waliokuwa nao Mitume ni ushahidi kuwa wao

walikuwa Mitume wa Mwenyezi Mungu(s.w) aliye mjuzi wa kila kitu.

Sifa za mwenyezi mungu(s.w).

Kuthibitisha kuwepo kwa Mungu Muumba baada ya kutafakari ishara

mbalimbali zinazodhihirisha kuwepo kwake, ni hatua ya mwanzo katika

kuiendea imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu(s.w). Hatua ya pili ni

kuzifahamu sifa (Attributes) za Mwenyezi Mungu(s.w). Iwapo mtu

atamuamini Mwenyezi Mungu(s.w) bila ya kuzifahamu sifa zake, kamwe

hatakuwa muumini wa kweli, kwa sababu katika utendaji wake wa kila siku

itabidi awatafute miungu wengine atakaowadhania wana sifa zinazohitajika

kukidhi mahitaji yake muhimu ya maisha. Ni pale tu mja atakapozifahamu

sifa za Mwenyezi Mungu(s.w) kwa kina ndipo atakapoweza kumtegemea

Mwenyezi Mungu(s.w) peke yake katika kila hali na kila kipengele cha

maisha yake ya kila siku. Rejea sifa za Mwenyezi Mungu kitabu cha

pili(2)Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari.
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Maana ya kumuamini Mwenyezi Mungu(s.w).

Hatua ya tatu na ya mwisho ya kuiendea imani ya kweli juu ya Mwenyezi

Mungu(s.w) ni hatua ya utendaji. Mtu anaweza kudai kuwa anamuamini

Mwenyezi Mungu(s.w), pamoja na sifa zake, na bado matendo yake yakawa

kinyume na madai hayo. Imani ya kutamka tu bila ya kuthibitishwa na matendo

ya kila siku si imani ya kweli kutokana na mafundisho ya Qur’an na Sunnah.

Katika Qur’an Mwenyezi Mungu(s.w) anatufahamisha: 

“Na katika watu wako (wanafiki) wasemao: Tumemuamini Mwenyezi

Mungu na Siku ya Mwisho na hali ya kuwa wao si wenye kuamini.

Wanataka kumdanganya Mwenyezi Mungu na wale walioamini lakini

hawadanyanyi ila nafsi zao, na hawatambui” (2:8-9). 

Hivyo, kutokana na aya hizi tunaona wazi kuwa imani ya kudai tu pasina

kuishi kulingana na Mwongozo wa Mwenyezi Mungu(s.w) si imani ya kweli bali

ni udanganyifu na unafiki. Pia Mtume(s.a.w) anatufahamisha juu ya imani ya

namna hii katika Hadith ifuatayo:

“Imani ya kweli si kwa kutamani kwa moyo tu, lakini imani ya kweli ni

ile iliyothibiti moyoni na ikasadikishwa na vitendo vyema…”

Kumuamini Mwenyezi Mungu(s.w) ni kumpwekesha Mwenyezi Mungu(s.w)

katika utendaji wetu wa kila siku katika kila kipengele cha maisha yetu.

Kumpwekesha Mwenyezi Mungu katika utendaji wetu ni kufanya kila jambo

kwa kufuata barabara mwongozo wake tukiwa na yakini kuwa hapana

mwongozo wowote unaostahiki kufuatwa kinyume na mwongozo wake. Kwa

ufafanuzi zaidi maana ya kumuamini Mwenyezi Mungu(s.w) ni kufanya

mojawapo katika mawili yafuatayo: 

(i) Kusimamisha Tawhiid (Umoja na upweke wa Mwenyezi Mungu).

(ii) Kujiepusha na Shirk za aina zote.
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Kusimamisha Tawhiid (Umoja na upweke

wa Mwenyezi Mungu).

Kilugha Tawhiid ni umoja au upweke wa Mwenyezi Mungu (s.a.w).

Kimatumizi (Kiistilahi) Tawhiid ni fikra, mtazamo au uelekeo wa kimapinduzi

unaolenga kumkomboa mwanaadamu kutokana na aina zote za utumwa uwe

utumwa wa nafsi yake au wa wanaadamu wenzie ili abakie kuwa mtumwa wa

Mwenyezi Mungu Muumba pekee. Kutokana na sifa za Mwenyezi Mungu(s.w).

tulizozipitia, tunaweza kuuangalia umoja na upweke wa Mwenyezi Mungu(s.w)

katika sifa tatu zifuatazo: 

(a) Tawhiid Al-Uluuhiyya –Upweke wa Mwenyezi Mungu(s.w)

katika Uungu wake

Kumpwekesha Mwenyezi Mungu(s.w) katika uungu Wake ni kutokuwa na

Mungu mwingine yeyote wa kumuelekea kwa ibada au maombi isipokuwa

Mwenyezi Mungu(s.w) peke yake. Muumini wa kweli katika kukabili maisha

yake ya kila siku anatakiwa awe na yakini na msimamo thabiti juu ya Umoja

na Upweke wa Mwenyezi Mungu(s.w) katika Uungu wake. Aya zifuatazo

zinatufundisha hilo:

“Na Mungu wenu ni Mungu Mmoja tu, hakuna anayestahiki kuabudiwa

ila Yeye, Ambaye ni Mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu” (2:163).

Kwa yakini haya ndiyo maelezo ya kweli (haki). Na hakuna

anayestahiki kuabudiwa ila Mwenyezi Mungu(s.w) na kwa hakika

Mwenyezi Mungu Ndiye Mwenye nguvu na Mwenye Hekima” (3:62).
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Sema: “Yeye ni Mwenyezi Mungu Aliye mmoja tu. Mwenyezi Mungu

ndiye anayestahiki kukusudiwa (na viumbe vyake vyote kwa

kumuabudu, kumuomba na kumtegemea). Hakuzaa wala Hakuzaliwa.

Wala hana anayefanana Naye hata Mmoja” (112:1-4).

Aya hizi zote zinatuhakikishia kuwa Mwenyezi Mungu(s.w) ni Mungu

Mmoja tu, Asiyefanana na chochote na Ndiye pekee anayestahiki

kuabudiwa, kuombwa na kutegemewa. 

(b) Tawhiid Al-Asmaa Wassifaat–Upweke wa Mweneyzi 

Mungu(s.w) katika Majina na Sifa Zake

Kumpwekesha Mwenyezi Mungu(s.w) katika Sifa Zake ni kutomsifu

Mwenyezi Mungu(s.w) kwa sifa zisizo zake kama zilivyobainishwa katika

Qur’an na kutomsifu yeyote au kiumbe chochote kwa sifa anazostahiki

kusifiwa kwazo Mwenyezi Mungu(s.w). Tumeshaona sifa za Mwenyezi

Mungu(s.w) kama zilivyobainishwa katika Qur’an na Hadith. Katika hizo

kuna nyingine ambazo hapana kiumbe yeyote anayeweza kuwa na hata

chembe ya sifa hizo. Kwa mfano hapana kiumbe yeyote mwenye sifa ya

kuumba, kufisha, kutokuwa na mwanzo wala mwisho (umilele), kujua

yaliyofichikana katika nyoyo za watu, na nyingine nyingi kama hizi. Kuna

baadhi ya sifa za Mwenyezi Mungu ambazo viumbe wanaweza kusifika

kwazo lakini katika kiwango cha chini kabisa. Kwa mfano binaadamu

huona, husikia, huhurumia na husamehe nakadhalika, lakini sifa hizi ni

katika kiwango cha chini mno. Ieleweke  wazi kuwa uoni, usikivu, huruma

na usamehevu wa mwanaadamu siyo sawa na ule wa Mwenyezi

Mungu(s.w) kwa sababu mbili kubwa. Kwanza, sifa hizo anazosifika kwazo

mwanaadamu zina mipaka finyu mno wakati sifa zote anazosifika kwazo

Mwenyezi Mungu(s.w) hazina ukomo. Kwa mfano uoni na usikivu wa

Mwenyezi Mungu hauna kikomo. Yeye anaona na kusikia kila kitu na

hakuna chochote kilichomo mbinguni na ardhini kinachofichikana Kwake.

Muumini wa kweli baada ya kuzijua fika sifa za Mwenyezi Mungu(s.w)

hamtukuzi au kumsifu yeyote pamoja au kinyume na Mwenyezi

Mungu(s.w). Daima humtegemea na kumtarajia Mwenyezi Mungu(s.w)

katika kila hali ya maisha yake na humtukuza na kumsifu Yeye Pekee

kama vifanyavyo viumbe vingine vyote vilivyomo mbinguni na ardhini.

Rejea tena sifa za Mwenyezi Mungu(s.w) zilizoorodheshwa katika Qur’an

(57:1-6) na (59:22-24).
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Muumini wa kweli akizingatia sifa za Mwenyezi Mungu kama

zilivyojitokeza katika aya hizi, atayakinisha kuwa ni Mwenyezi Mungu

pekee anayestahiki kusifiwa na kutukuzwa katika kiwango cha hali ya juu

kabisa.

(c) Tawhiid Rubbuubiyya-Upweke wa Mwenyezi Mungu(s.w) katika 

Ubwana, Utawala na Mamlaka yake.

“Rabb” ni neno la Kiarabu lenye maana pana Ar-Rabb ni sifa ya

Mwenyezi Mungu(s.w) inayoonesha utawala na Ulezi wake juu ya viumbe.

Katika Suratul-Faatiha, Mweneyzi Mungu(s.w) Ameitwa “Rabbil-‘aalamiina”

Bwana au Mfalme wa walimwengu ambaye ni Mlezi, Mlinzi, Mhifadhi,

Mstawishaji na Muendelezaji wa kila kitu alichokiumba kilichomo mbinguni

na ardhini. Ndiye Mwangalizi au Mlezi pekee wa kila kiumbe katika kila

hatua ya maisha yake na Ndiye mwenye haki pekee ya kukitawala kila

kiumbe kwa sharia yake. Kwa hiyo kumpwekesha Mwenyezi Mungu(s.w)

katika Ulezi na Utawala wake ni kutofuata utaratibu mwingine wowote wa

maisha unaokwenda kinyume na utaratibu aliouweka. Muumini wa kweli

ni lazima afungamane na sharia na utaratibu aliouweka Mwenyezi

Mungu(s.w) katika kuendesha maisha yake ya kila siku. Muumini wa kweli

hatarajiwi kufuata sharia yoyote ile inayokwenda kinyume na sharia ya

Mwenyezi Mungu(s.w) na wala hatarajiwi kuhukumu kinyume na sharia

Aliyoiweka Mwenyezi Mungu(s.w). Pia Muumini wa kweli hastahiki kumtii

yeyote kinyume na kumtii Mwenyezi Mungu(s.w). Utii wake kwa yeyote

hauna budi kuwa katika mipaka ya aya ifuatayo:

“Enyi mlioamini! Mtiini Mwenyezi Mungu na Mtiini Mtume na
wenye mamlaka juu yenu, walio katika nyinyi (Waumini wenzenu).
Na kama mkihitalifiana juu ya jambo lolote basi lirudisheni kwa
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake, ikiwa mnamuamini Mwenyezi
Mungu na Siku ya Mwisho. Hiyo ndio kheri, nayo ina matokeo bora
kabisa” (4:59). 
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Aya hii inatufahamisha wazi kuwa wanaostahiki kutiiwa moja kwa moja

bila ya masharti ni Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume Wake. Wengine wote,

waumini wawatii kwa masharti yafuatayo:

Kwanza: Wawe ni miongoni mwa waumini ambao wanamwamini

Mwenyezi Mungu(s.w) pamoja na Ufalme wake juu ya kila kitu, na ambao

wanatambua fika kuwa wako katika ufalme wa Mwenyezi Mungu na kuwa

maongozi yao yote ni kwa ajili ya kusimamisha Ufalme wa Mwenyezi

Mungu(s.w) hapa Ulimwenguni.

Pili: Pamoja na waumini kulazimika kuwatii wale wenye mamlaka juu

yao au viongozi wenye sifa hii, utii wao utakuwa pale tu

watakapowaongoza kulingana na sheria ya Mwenyezi Mungu(s.w).

Ikitokea wakawaongoza kinyume na sharia ya Mwenyezi Mungu, iwe kwa

kukosea au kwa kudhamiria Waumini watalazimika kutowatii kwa hoja

watakazozitoa kutokana na Qur’an na Sunnah. Viongozi hawa wakiwa ni

watumwa halisi wa Mwenyezi Mungu(s.w). wataafikiana na Qur’an na

Sunnah. Lakini iwapo watang’ang’ania batili na kuipa haki mgongo itabidi

Waumini wa kweli wasiwatii hao wenye mamlaka juu yao, kwa namna

yoyote iwayo. Kwa mfano, kuwatii wazazi wawili ni jambo lililosisitizwa

sana katika Qur’an, lakini pindi wazazi watakapotuamrisha kumuasi

Mwenyezi Mungu(s.w), tumeamrishwa tusiwatii kama inavyobainika katika

aya ifuatayo:
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“Na tumemuusia mwanaadamu (kuwafanyia ihsani) wazazi wake

mama yake ameichukua mimba kwa udhaifu juu ya udhaifu, na

(kumnyonyesha na kuja) kumwachisha kunyonya katika miaka

miwili ya kwamba unishukuru Mimi na wazazi wako; marejeo yenu

ni Kwangu.“Na (wazazi wako) wakikushurutisha kunishirikisha na

(yale) ambayo huna ilimu nayo, usiwatii; lakini kaa nao kwa wema

hapa dunaini (maadamu ni wazee wako, ila usiwafuate tu mwendo

wao mbaya); shika njia ya wale wanaoelekea kwangu, kisha

marejeo yenu ni Kwangu, hapo nitakuambieni mliyokuwa

mkiyatenda” (31:14-15).

Mwenyezi Mungu(s.w) amewakataza Waumini wa kweli kuwatii au

kuwafanya marafiki wale wote wanaokanusha Upweke wa Ufalme na

Utawala wake kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“Basi usiwatii makafiri, na ushindane nao kwa hii (Qur’an)

mshindano mkubwa” (25:52).

“Enyi Mlioamini! Mkiwatii baadhi ya wale waliopewa kitabu,

watakurudisheni kuwa makafiri baada ya Uislamu wenu” (3:100).

“Enyi Mlioamini! Ikiwa mtawatii waliokufuru watakurudisheni

nyuma (kwenye ukafiri) na mtakuwa wenye kuhasirika” (3:149).
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“Enyi Mlioamini! Msiwafanye marafiki wale walioifanyia mzaha

na mchezo Dini yenu miongoni mwa makafiri. Na mcheni Mwenyezi

Mungu kama nyinyi ni wenye kuamini” (5:57).

Msisitizo wa aya hizi ni kwamba waumini wa kweli hawana budi

kumpwekesha Mwenyezi Mungu(s.w) katika utii wa Amri Zake. Waumini

wasiwe na yeyote wa kumtii kinyume na amri za Mwenyezi Mungu(s.w)

na wasihukumu shauri lolote kinyume na hukumu yake. Kama Mtume (s.w)

anavyosisitiza:

“Hapana kumtii kiumbe katika kumuasi Muumba”.

Kujiepusha na Shirk za aina zote.

Shirki ni kinyume cha Tawhiid. Kumshirikisha Mwenyezi Mungu(s.w) ni

kujaalia kinadharia au kiutendaji kuwa kuna miungu wengine

wanaoshirikiana na Mwenyezi Mungu(s.w) katika kuongoza na kuendesha

ulimwengu. Kuna ushirikina wa uwazi na ule wa uficho. Ushirikina wa

uwazi ni ule wa kuunda au kubuni miungu miongoni mwa viumbe na

kuwapachika majina mbali mbali na kuwafanya washirika wa Mwenyezi

Mungu(s.w). Katika ushirikina huu wa wazi, mshirikina hutangaza rasmi

kuwa ana mungu au miungu walio washirika wa Mwenyezi Mungu(s.w) na

huwaheshimu, huwanyenyekea, huwategemea na huwaelekea kwa

maombi na kuwapa mihanga, dhabihu, n.k.

Ushirikina wa uficho ni ule ambao, mwanaadamu pamoja na kwamba

kinadharia anadai kuwa anamwamini Mwenyezi Mungu(s.w) au pamoja

na kwamba kinadharia hajatangaza rasmi kuwa fulani au hiki na kile ni

mungu wangu lakini anawatii wengine kinyume au pamoja na Mwenyezi

Mungu(s.w). anawapa wengine mamlaka na sifa za Mwenyezi Mungu(s.w)

na anafuata hukumu au anahukumu mambo yake kinyume na hukumu
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alizoziweka Mwenyezi Mungu(s.w). Mwanaadamu huyu katika utendaji

hana tofauti na yule aliyetangaza kuwa na miungu rasmi. Wote ni

Washirikina wanaoendesha maisha yao ya kila siku kwa kufuata matakwa

yao au ya wengine kinyume na matakwa ya Mwenyezi Mungu(s.w).

Aina za Shirk

Kutokana na maelezo yaliyotangulia kuna aina nne kuu za Shirk:

(a) Shirk katika Dhati ya Mwenyezi Mungu – (Shirk fy Dhaat).

(b) Shirk katika Sifa za Mwenyezi Mungu – (Shirk fy Siffaat).

(c) Shirk katika Mamlaka ya Mwenyezi Mungu – (Shirk fy Ikhtiyar).

(d) Shirk katika Hukumu za Mwenyezi Mungu – (Shirk fy Ah-kam).

(a) Shirk katika dhati ya mwenyezi mungu(s.w)

Kumshirikisha Mwenyezi Mungu(s.w) katika Dhati Yake, ni kuchukua

viumbe na kuvinasibisha na uungu na kuvipa majina rasmi kama washirika

wa Mwenyezi Mungu(s.w) na kuvielekea kwa unyenyekevu kwa ibada

maalum kama vile kuchinja, kusujudu, kwa maombi na kutaraji msaada

kutoka kwao. Washirikina hawa huwaheshimu na kuwaogopa miungu

hawa waliowabuni kuliko wanavyomheshimu na kumuogopa Mwenyezi

Mungu(s.w) pamoja na kikuri kuwepo kwake.

Miungu waliobuniwa na kushirikishwa na Mwenyezi Mungu(s.w) katika

historia ya mwanaadamu ni wengi sana. Hawa ni pamoja na masanamu

yaliyochongwa; viumbe asili kama miti, mawe, milima, mito, jua, nyota na

kadhalika. Viumbe wasioonekana kama vile majini na malaika.

Wanaadamu nao wameshirikishwa na Mwenyezi Mungu ikiwa ni pamoja

na wale waliopewa utoto wa Mungu, walionasibishwa na Mwenyezi Mungu

katika umbo la binaadamu (God incarnation), wafalme, Mitume na watu

wema. Miungu hawa wamebuniwa tu na hapana ushahidi wowote hata wa

kiakili unaothibitisha ushirika wao na Mwenyezi Mungu(s.w) au angalau

unaoonesha haja au ulazima wa ushirika wao na Mwenyezi Mungu(s.w).

Kinyume chake, Mwenyezi Mungu(s.w) katika Qur’an amewakanusha

miungu hawa na amebainisha udhaifu wa miungu hao na udhaifu wa wale

wanaoafuata. Hebu turejee aya chache zifuatazo:
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“(Mwenyezi Mungu) Ambaye ni Wake (peke yake) Ufalme wa

mbingu na ardhi, wala hakuzaa mtoto wala hana mshirika katika

ufalme wake, na Ameumba kila kitu na akakikadiria kipimo (chake).

Na badala ya Mwenyezi Mungu(s.w) (Washirikina) wameshika

miungu ambao hawawapi chochote ila wao ndio walioumbwa; wala

hawawezi kujiondoshea dhara wala hawawezi kujinufaisha; wala

hawamiliki mauti, wala uhai wala kufufua” (25:2-3).

“Enyi watu! Unapigwa mfano basi usikilizeni; hakika wale mnaowaomba

badala ya Mwenyezi Mungu(s.w) hawawezi kuumba hata inzi,

wajapokusanyika kwa jambo hili. Na kama inzi akiwanyang’anya kitu

hawawezi kukipokonya kwake. Amedhoofika kweli kweli huyo mtaka na

mtakiwa” (22:73).
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“Mfano wa wale waliofanya waungu, aisyekuwa Mwenyezi Mungu, ni kama

mfano wa buibui ajitandiaye nyumba (yake ili imhifadhi, nayo haimhifadhi

na lolote); na bila shaka nyumba iliyodhaifu kuliko zote ni nyumba ya buibui

laiti wangalijua” (29:41).

Shirk katika dhati ya Mwenyezi Mungu(s.w) ni shirk inayoonekana kwa wazi.

Waumini wa Mwenyezi Mungu(s.w) walio wengi hujitahidi kujiepusha na ushirikina

wa namna hii na kila atakaeonekana wazi huitwa mshirikina. Kinyume na aina hii

ya shirk, aina nyingine za shirk zilizobakia, ni za uficho kwa kiasi ambacho ni rahisi

kutumbukia hata wale wanaodai kuwa ni waumini wa kweli wa Mwenyezi

Mungu(s.w). Ikumbukwe kuwa mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) wote

wanahesabiwa washirikina na katika Siku ya Malipo, marejeo yao ni mamoja. Hivyo

ni vizuri kuzifahamu vyema aina zote za Shirk na kujiepusha mbali nazo, ili imani

yetu juu ya Mwenyezi Mungu(s.w) iwe ya kweli na idhihiri katika kila kipengele cha

maisha yetu yote.

(b) Shirk katika sifa za mwenyezi mungu(s.w)

Kumshirikisha Mwenyezi Mungu(s.w) katika Sifa zake ni kukinasibisha

kiumbe chochote na sifa anazostahiki kusifiwa kwazo Mwenyezi Mungu(s.w)

pekee; au kukisifu kiumbe chochote kama anavyostahiki kusifiwa Mwenyezi

Mungu(s.w). Kukisifu au kukitukuza kiumbe katika kiwango anachostahiki

kutukuzwa au kusifiwa kwacho Mwenyezi Mungu(s.w) ni kukifanya hicho

kiumbe Mungu pamoja na Mwenyezi Mungu(s.w).

Katika maisha ya kila siku, baadhi ya watu wanawafanya wengine

washirika wa Mwenyezi Mungu(s.w) bila ya kujitambua kwa kuwatukuza na

kuwasifu katika kiwango kisichostahiki. Hata baadhi ya wale wanaodai kuwa

wanamuamini Mungu Mmoja Mpweke, wameangukia katika Shirk hii. Mara

nyingi aina hii ya Shirk inajitokeza katika kumuomba Mwenyezi Mungu na
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kutarajia msaada, baraka na msamaha kutoka kwake. Kwa mfano, baadhi

ya watu wanaodai kuwa ni Waumini wa Mwenyezi Mungu(s.w) kwa

makusudi au kwa kutoelewa vizuri mafundisho ya vitabu vya Mwenyezi

Mungu na Sunnah za Mitume wake wanawatukuza na kuwasifu Mitume wao

kwa kiasi kikubwa mno kwa kiasi kwamba wamewanasibisha na Mwenyezi

Mungu(s.w). Nabii Issa (a.s) amesifiwa kiasi cha kufanywa mwana wa

Mwenyezi Mungu(s.w). Hali kadhalika watu wazuri na wachamungu na

viongozi wazuri wa Dini ya Mwenyezi Mungu wametukuzwa kwa kiasi

ambacho waumini wengi wanadiriki kuomba baraka na msaada wa kukidhi

haja zao kutoka kwao moja kwa moja au kutoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w)

kupitia kwao. Mfano ni dua zinazoombwa kwa baraka za Mtume, Adbul-

Qadir, Uwesu, Sheikh fulani au sharifu fulani kwa sababu ya kuwapachika

sifa zilizokiuka mipaka aliyoiweka Mwenyezi Mungu(s.w). Mtume(s.a.w)

ametuhadhahrisha juu ya jambo hili la kumsifu kupita kiasi katika Hadith

ifuatayo:

“Imepokelewa kutoka kwa Umar (r.a) kuwa amesema: Mtume(s.a.w)

amesema: Msizidishe kwenye kunisifu kama walivyozidisha

Manasara (Wakristo) katika kumsifu mwana wa Maryam: Mimi ni

mja wa Mwenyezi Mungu tu kwa hiyo niiteni: “Mja wa Mwenyezi

Mungu na Mtume wake” (Bukhar).

Pia Waislamu wanakatazwa kujisifu na kujitukuza au kuwasifu na

kuwatukuza wengine kiasi cha kukiuka mipaka aliyoweka Mwenyezi

Mungu(s.w): 

“….........Yeye ndiye anaye kujueni sana tangu Alipokuumbeni katika

ardhi na mlipokuwa mimba matumboni mwa mama zenu. Basi

msizitakase (msizisifu) nafsi zenu; Yeye (Mwenyezi Mungu) anamjua

sana alyetakasika” (53:32).

Pamoja na makatazo haya ya Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake,

leo hii Waislamu walio wengi wamezamakatika kumsifu Mtume

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                  Sura ya kwanza - Tawhiid



87

Muhammad(s.a.w). Wajibu wetu kwa Mtume(s.a.w) sio kumsifu kwa

maneno bali ni kumtii kwa kufuata yale yote aliyotuamrisha na kuacha yale

yote aliyotukataza na kuigiza mwenendo na tabia yake.

Hali kadhalika watu wema na wacha Mungu waliotutangulia

hatutanufaika chochote na ucha Mungu wao, iwapo tutabakia kuwasifu tu

kwa sifa nzito nzito, bali tutanufaika tu endapo tutajitahidi kuwa wacha

Mungu kama wao.

Hakuna kabila ya uwalii. Katika Qur’an tunafahamishwa:

Sikilizeni! Vipenzi vya Mwenyezi Mungu (Mawalii wa Mwenyezi

Mungu) hawatakuwa na khofu (siku ya Kiyama) Wala

hawatahuzunika. Nao ni wale walioamini na kutekeleza kwa

unyenyekevu amri zake na kuacha kwa moyo mkunjufu makatazo

yake. Wao wana mema katika maisha ya dunia na katika Akhera.

Hakuna mabadiliko katika maneno ya Mwenyezi Mungu. Huku

ndiko kufuzu kukubwa” (10:62-64).

Waumini wa kweli wanatarajiwa wawe ni wenye kumtegemea Mwenyezi Mungu

pekee kwa kila jambo wanalohitajia na kumuomba moja kwa moja msaada Wake,

Baraka zake, Rehema Zake na Msamaha Wake. Mwenyezi Mungu(s.w)

anatuamrisha tumuombe moja kwa moja badala ya kupitishia maombi yetu kwa

wengine kama vile Mtume, Sharifu, Walii, Sheikh, n.k., kwani Yeye ndiye Pekee

Mwenye sifa na Uwezo wa kupokea maombi ya waja wake na kuyajibu

inavyostahiki. Hao wote ambao watu hupitishia dua zao kwao hawana uwezo

wowote wa kuwasaidia na wala hawana uwezo wa kujisaidia wao wenyewe.

Kuhusu maombi Qur’an inatuongoza ifuatavyo:
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Na Mola wenu anasema: “Niombeni Nitakujibuni…” (40:60).

“Na waja wangu wanapokuuliza juu ya uhakika Wangu (waambie

kuwa) Mimi niko karibu nao. Naitikia maombi ya mwombaji

anaponiomba. Basi Waniamini, ili wapate kuongoka” (2:180).

Sema: Muombeni (Mwenyezi Mungu) kwa jina la Allah au Muombeni

(kwa jina la) Rahmaan; kwa jina lolote mnalomwita (kwalo katika haya

litafaa) kwani ana majina mazuri mazuri…” (17:110).

Huu ndio utaratibu wa kuomba dua ulioepukana na Shirk. Waumini wa

kweli wamuombe Mwenyezi Mungu moja kwa moja kwa kutumia majina

yake na kisha wanatakiwa wamuitikie Mwenyezi Mungu kwa kumtii na

kumtumikia inavyostahiki katika kuendesha maisha yao ya kila siku. Pia

kila wakati Muumini wa kweli anatakiwa amkumbuke Mwenyezi Mungu

kwa kumtukuza kwa sifa zake. Aidha muumini wa kweli anatakiwa

ajiepushe na kuwasifu sana waja wa Mwenyezi Mungu(s.w) kwani

kuwasifu sana huzaa Shirk.

(c) Shirk katika mamlaka ya mwenyezi mungu(s.w)

Kumshirikisha Mwenyezi Mungu(s.w) katika mamlaka au utawala wake

ni kumkabidhi kiumbe yeyote mamlaka ya Mwenyezi Mungu katika

uendeshaji wa shughuli za maisha ya kila siku. Ni Mwenyezi Mungu(s.w)

pekee mwenye mamlaka kamili juu ya kila kiumbe. Yeye ndiye Muumbaji,
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Mlezi, Mlinzi, Mlishaji, Mnawirishaji, Mwendelezaji na Mwongozaji wa kila

kiumbe mbinguni na ardhini. Yeye ni Rabbil-‘aalamiina. Kwa hiyo ni yeye

pekee Mwenye kustahiki kumuwekea mwanadamu kanuni na sheria za

kufuata katika kuendea kila kipengele cha maisha yake ya kila siku. Yeyote

yule atakayechukua au atakayepewa Mamlaka ya kumtungia

mwanaadamu kanuni na sheria za kufuata kaitka kuendesha maisha yake

ya kila siku kinyume na kanuni na sheria za Mwenyezi Mungu(s.w)

atakuwa amechukua au amepewa Mamlaka yanayomstahiki Mwenyezi

Mungu(s.w) pekee. Pia kuhalalisha alichokiharamisha Mwenyezi Mungu

au kuharamisha alichokihalalisha ni kuchukua nafasi ya Mwenyezi

Mungu(s.w) katika mamlaka yake.

Kwa maana nyingine kumtii yeyote kinyume na Mwenyezi Mungu(s.w)

ni kumfanya huyo unayemtii kuwa Mungu badala ya Mwenyezi Mungu(s.w)

kama Qur’an inavyobainisha:

“Wamewafanya Wanavyuoni wao na watawa wao kuwa ni miungu

badala ya Mwenyezi Mungu. Na Masihi mwana wa Maryam (pia

wanamfanya Mungu) hali hawakuamrishwa isipokuwa kumuabudu

Mungu mmoja tu, hakuna anayestahiki kuabudiwa ila Yeye

Ametakasika na yale wanayomshirikisha nayo” (9:31).

Mtume(s.a.w) katika kuifafanua aya hii baada ya mmoja wa

Maswahaba wake, Adi bin Hatim aliyekuwa Ahalal-kitaabi kabla ya

kusilimu, kukataa kuwa wao hawakuwafanya Maskofu (Viongozi) na

watawa wao miungu badala ya Mwenyezi Mungu, aliwafahamisha

Waislamu kuwa Mayahudi na Wakristo walikuwa wakiwatii viongozi wao

kinyume na maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu(s.w). Je, na sisi

Waislamu leo hii hatuwafanyi baadhi ya Wakuu wetu na viongozi wetu

miungu badala ya Mwenyezi Mungu kwa kuwatii na kuwafuata kinyume

na mwongozo wa Mwenyezi Mungu(s.w)?
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Waumini wa kweli daima wanatakiwa kwa ushirikiano madhubuti wajitahidi

kusimamisha Ufalme wa Mwenyezi Mungu(s.w) ambapo hapana sharia au

mfumo wa maisha utakaofuatwa katika kuendesha maisha ya kila siku katika

kila kipengele kinyume na ule unaoridhiwa na Mwenyezi Mungu(s.w). Uislamu

wa mtu haukamiliki mpaka awe anafuata kwa ukamilifu sharia na utaratibu

aliouweka Mwenyezi Mungu(s.w) katika kuendea kila kipengele cha maisha

yake ya kibinafsi na ya kijamii. Wito wa Mwenyezi Mungu kwa Waumini juu ya

jambo hili uko wazi katika Qur’an:

Enyi Mlioamini! “Ingieni katika hukumu zote za Uislamu wala msifuate

nyayo za Shetani, kwa hakika yeye kwenu ni adui dhahiri” (2:208).

Hapa tunasisitizwa kuwa tumtii Mwenyezi Mungu(s.w) katika kila

kipengele cha maisha yetu, tusimtii na kumnyenyekea katika Swala,

Swaumu, Zakat, Hija na  ibada nyingine maalumu kama hizo tu na tukawa

tunawatii wengine kinyume na Amri zake katika maisha yetu ya kijamii. Bali

tunaamrishwa, ikiwa tu waumini wa Mwenyezi Mungu(s.w) wa kweli, tumtii

katika kila kipengele cha maisha yetu yote ya kibinafsi na kijamii.

(d) Shirk katika hukumu za mwenyezi mungu(s.w)

Kumshirikisha Mwenyezi Mungu(s.w) katika hukumu Zake ni kuchukua

nafasi ya Mwenyezi Mungu(s.w) na kutoa hukumu kinyume na hukumu

Zake alizozibainisha katika Vitabu vyake vitukufu. Tumeona kuwa Mwenye

kustahiki kuwatungia wanaadamu sharia ya kufuata katika uendeshaji wa

maisha yao ya kila siku ni Mwenyezi Mungu(s.w) Pekee.

Hali kadhalika ni Mwenyezi Mungu(s.w) pekee mwenye haki ya kutoa

hukumu dhidi ya yeyote atakayekwenda kinyume na sharia yake hiyo.

Hukumu za Mwenyezi Mungu(s.w) kwa waasi wa sharia yake

zimegawanyika katika sehemu mbili. Kuna maasi ambayo hukumu yake

itaahirishwa mpaka siku ya Malipo na kuna baadhi ya maasi, hasa yale

yanyoathiri sana jamii, yamewekewa hukumu ya adhabu hapa hapa

ulimwenguni. Kwa mfano katika Qur’an na Hadith pamehukumiwa adhabu

kwa makosa yafuatayo:
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(i) Mwizi akatwe mkono

“Na mwizi mwanamume na mwizi mwanamke, ikateni mikono yao, malipo

ya yale waliyoyachuma. Ndiyo adhabu itokayo kwa Mwenyezi Mungu. Na

Mwenyezi Mungu ni Mwenye nguvu na mwenye Hikima” (5:38).

(ii) Wazinifu wapigwe viboko mia moja kila mmoja

“Mzinifu mwanamke na mzinifu mwanamume, mpigeni kila mmoja

katika wao mijeledi (fimbo) mia. Wala isiwashikeni kwa ajili yao

huruma katika (kupitisha) hukumu hii ya Mwenyezi Mungu, ikiwa

nyinyi mnamuamini Mwenyezi Mungu na Siku ya Mwisho. Na

lishuhudie adhabu hiyo kundi la Waislamu” (24:2).

(iii) Adhabu ya mlevi ni kupigwa fimbo (mijeledi) arobaini    

(40) kama tunavyofahamishwa katika Hadith. 

Imesimuliwa na Anas bin Malik(r.a): “Mtume(s.a.w) alimpiga mlevi

kwa matawi ya majani ya mtende na kwa viatu. Na Abu bakr

alimuadhibu (mlevi) kwa fimbo arobaini” (Bukhari).

Waumini wa kweli ni lazima wahukumu kulingana na hukumu alizozibainisha

Mwenyezi Mungu(s.w) na Mitume wake na wala wasifuate hukumu zilizowekwa

na wapinzani wa hukumu za Mwenyezi Mungu. Hawi Muumini wa kweli yeyote

yule anayehukumu au anayeridhika na hukumu kinyume na hukumu aliyoibainisha

Mwenyezi Mungu(s.w) na Mitume wake kama Qur’an inavyobainisha:
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“Haiwi kwa mwanamume aliyeamini wala kwa mwanamke

aliyeamini, Mwenyezi Mungu na Mtume wake wanapokata shauri,

wawe na hiari katika shauri lao. Na Mwenye Kumuasi Mwenyezi

Mungu na Mtume wake, hakika amepotea upotovu ulio wazi

(kabisa)” (33:36).

Pia katika Qur’an tunafahamishwa kuwa wanaohukumu mambo yao

kinyume na vitabu vya Mwenyezi Mungu vilivyoteremshwa kwao, si

waumini bali ni makafiri, madhalimu na mafaasiqi (maasi). Hebu turejee

kwa makini aya zifuatazo:

“Hakika Tuliteremsha Taurati yenye uongozi na nuru; ambayo kwayo

Manabii waliojisalimisha (kwa Mwenyezi Mungu(s.w))

waliwahukumu Mayahudi; Watawa na maulamaa pia (walihukumu

kwa hiyo Taurati) kwa sababu walitakiwa kuhifadhi kitabu (hicho)

cha Mwenyezi Mungu nao walikuwa mashahidi juu yake. Basi (nyinyi

Waislamu) msiwaogope watu bali Niogopeni. Wala msibadilishe Aya
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zangu kwa thamani ndogo. Na wasio hukumu kwa yale

aliyoteremsha Mwenyezi Mungu, basi hao ndio Makafiri” (5:44)

“Na humo (katika Taurati) tuliwaandikia ya kwamba mtu (huuawa)

kwa mtu, na jicho kwa jicho pua kwa pua na sikio kwa sikio na jino

kwa jino, na itakuwa kulipiza kisasi katika kutiana majeraha. Lakini

atakayesamehe itakuwa kafara kwake. Na wasiohukumu kwa yale

aliyoteremsha Mwenyezi Mungu, basi hao ndio madhalimu” (5:45).

“Watu wa Injli wahukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi

Mungu ndani yake. Na wasiohukumu kwa yale aliyoteremsha

Mwenyezi Mungu; basi hao ndio Maasi (Mafasiki)” (5:47).

Wasiohukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi Mungu ni Makafiri

kwa sababu wamepinga au wamekanusha ukweli uliodhahiri. Ni kweli

kwamba Mwenyezi Mungu(s.w) Ndiye aliyetuumba na kutuwekea sharia

ya kufuata katika maisha yetu ya kila siku. Hivyo yeye Pekee Ndiye

Mwenye Haki ya kutuhukumu endapo tutakwenda kinyume na sharia hiyo.

Kwa hiyo kuhukumu kinyume na Amri na sharia zake ni upinzani au ukafiri

wa wazi. 
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Wasiohukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi Mungu(s.w) ni

madhalimu kwa sababu hukumu hizo haziwezi kutoa haki. Ni hukumu za

Mwenyezi Mungu(s.w) tu pekee ndizo zinazotoa haki. Sharia yoyote

iliyotungwa na mwanaadamu haikosi kasoro kwa sababu hata

mwanaadamu ajione ana ujuzi kiasi gani juu ya maisha ya jamii, ujuzi wake

ni mdogo sana na hautoshi kabisa kumuwezesha kujua fika vipengele

vyote vinavyohusu maisha ya binaadamu. Pamoja na hivyo, mwanaadamu

anao ubinafsi ambao hata ajitahidi kiasi gani atauingiza katika utunzi wa

sharia na utoaji wa hukumu. Ni kwa msingi huu Mwenyezi Mungu(s.w)

anatutanabahisha kwa maswali yafuatayo: 

“Je Wao wanataka hukumu za kijahili za kutungwa na watu tu wasio

na ujuzi uliofunuliwa kwao kutoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w)? Na

nani aliyemwema zaidi katika hukumu kuliko Mwenyezi Mungu?

(Yanafahamika haya) kwa watu wenye yakini” (5:50).

Wasiohukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi Mungu(s.w) ni maasi

(mafaasiqi) kwa sababu kwa kutomtii na kumuogopa Mwenyezi

Mungu(s.w) watahalalisha maovu yote na kuyafanya kwa shangwe,

maadamu kwa upofu wao wanayaona yana maslahi nao. Hivi leo kufanya

maovu ni rahisi zaidi kuliko kufanya mema. Maovu mbali mbali

yanayofanyika hivi leo dunaini kote yanastawishwa na Serikali za

kitwaaghut (serikali zizofuata kanuni na sheria za Mwenyezi Mungu).

Kina cha uovu wa shirk

Kina cha uovu wa Shirk kinabainika katika aya zifuatazo:

“Hakika Mwenyezi Mungu hasamehi (dhambi ya) kushirikishwa na

kitu na husamehe yasiyokuwa haya kwa amtakaye. Na
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anayemshirikisha Mwenyezi Mungu bila shaka amebuni dhambi

kubwa” (4:48).

“Hakika Mwenyezi Mungu hasamehe (dhambi ya) kushirikishwa na

kitu, na husamehe yasiyokuwa haya kwa amtakaye. Na

anayemshirikisha Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye amepotea

upotofu ulio mbali” (4:116).

Na kwa yakini yamefunuliwa kwako na kwa wale waliokuwa kabla

yako; “Kama ukimshirikisha (Mwenyezi Mungu) bila shaka amali

zako zitaruka patupu, na lazima utakuwa miongoni mwa wenye

hasara” (39:65).

Katika aya hizi tunafahamishwa kuwa Shirk ni dhambi kubwa kuliko

zote, na dhambi hii hufuta mema yote aliyoyatenda mja kabla ya

kushirikisha. Ikitokea mja akafa kabla ya kutubia kosa hili kwa Mwenyezi

Mungu, hatasamehewa na bila shaka atakuwa ni mkazi wa motoni milele.

Kwa nini Mwenyezi Mungu(s.w) ameikemea shirk kwa ukali kiasi hiki?

Jibu tunalipata katika Qur’an:

Na, Luqman alipomwambia mwanawe; na hali ya kuwa anampa

nasaha. Ewe Mwanangu! Usimshirikishe Mwenyezi Mungu, maana

Shirk ni dhuluma kubwa” (31:13).
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Jibu linalotolewa katika aya hii ni kuwa shirk ni Dhulma Kubwa. Nani

anayedhulumiwa? Bila shaka si Mwenyezi Mungu(s.w) anayedhulumiwa

kwa sababu yeye ameepukana na udhaifu wa kuathiriwa na kiumbe yeyote

yule awaye. Yeye ni Al-Qahaaru – Mteza Nguvu, hivyo ni dhahiri kuwa kwa

sababu shirk inamtoa mwanaadamu katika utaratibu wa maisha aliouweka

Mwenyezi Mungu(s.w) unaosimamia Haki na kumpeleka kwenye utaratibu

wa maisha uliobuniwa na mwanaadamu kutokana na msukumo wa

matamanio ya nafsi yake ambao huwapa haki zaidi na kuwalinda wale

wenye uwezo na hadhi katika jamii na kuwadhulumu wanyonge haki zao.

Tunatanabahishwa:

“Sema: Je! Yuko katika hao mnaomshirikisha Mwenyezi Mungu

aongozaye katika haki? Sema Mwenyezi Mungu ndiye aongozae

katika haki. Sema aongozaye katika haki siye anayestahiki zaidi

kufuatwa au (anastahiki) yule asiyeongoka isipokuwa aongozwe?

Basi mumekuwaje? Mnahukumuje? Na wengi wao hawafuati ila

dhana tu. Na dhana haifai mbele ya haki hata kidogo. Hakika

Mwenyezi Mungu anajua yote wanayoyatenda” (10:35-36).

Dhulma iliyotapakaa ulimwenguni kote ambayo ndiyo chanzo cha

matatizo yote ya mwanaadamu hapa ulimwenguni chanzo chake ni

kumshirikisha Mwenyezi Mungu(s.w) katika dhati yake, sifa zake, Mamlaka

yake na Hukumu zake.
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Taathira(faida) ya kumuamini Mwenyezi Mungu

katika maisha ya Jamii

Hapana kitu chochote hapa ulimwenguni chenye thamani kwa

mwanaadamu kuliko Radhi ya Mwenyezi Mungu ambayo hupatikana pale

mja atakapompwekesha Mwenyezi Mungu(s.w) katika utendaji wake wa

kila siku katika kila kipengele cha maisha yake. Muumini wa kweli mwenye

kumpwekesha Mwenyezi Mungu(s.w) inavyostahiki, daima huwa na furaha

na faraja moyoni mwake na huwa na tabia nzuri yenye kuleta furaha na

amani katika jamii. Kwa ujumla, kuna manufaa makubwa yanayopatikana

katika jamii pale Mwenyezi Mungu(s.w) anapopwekesha inavyostahiki.

Yafuatayo ni baadhi ya matunda yapatikanayo kwa kumpwekesha

Mwenyezi Mungu(s.w) katika maisha ya kila siku:

(i) Ukombozi wa mwanaadamu kutokana na Utumwa wa

aina zote

Kwa kufuata utaratibu wa maisha aliouweka Mwenyezi Mungu(s.w)

mwanaadamu hukomboka na aina zote za utumwa – utumwa wa kutenzwa

nguvu na utumwa wa fikra – na kupata uhuru wa kweli. Kilele cha uhuru

hupatikana pale mwanaadamu anapo ondoa utii wake kwa yeyote na

kuubakisha utii wake kwa Mwenyezi Mungu(s.w) Pekee. Nabii Yusufu(a.s)

aliwatanabahisha wafungwa wenzake.

“Enyi wafungwa wenzangu wawili! Je! Waungu wengi

wanaofarikiana ndio bora au Mwenyezi Mungu aliye mmoja tu

mwenye nguvu (juu ya kila kitu)? (12:39).

Mwenye kumpwekesha Mwenyezi Mungu(s.w) huwa na msimamo

thabiti na hayumbishwi na yeyote kwa sababu ana yakini kuwa nguvu na

uwezo wote upo mikononi mwa Mwenyezi Mungu(s.w) na hapana yeyote

mwingine awezaye kumdhuru au kumnusuru, kumdhalilisha au

kumfadhilisha, kumhuisha au kumfisha kinyume na Matakwa ya Mwenyezi

Mungu(s.w).
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Kwa mtazamo wa Uislamu, hatuangalii utumwa kwa maana ile tu ya

kutezwa nguvu na kulazimishwa kuwatumikia wanaadamu bila ya hiari bali

utumwa mkubwa zaidi ni ule wa kuwatii na kuwanyenyekea wanaadamu

kwa hiari kinyume na maamrisho ya Mwenyezi Mungu(s.w) kwa matarajio

tu ya kupata maslahi au usalama kutoka kwao. Maovu yote ulimwenguni

hutokana na wanaadamu kufanywa au kujifanya watumwa wa wengine

badala ya kuwa watumwa wa Mwenyezi Mungu(s.w) peke yake.

(ii)  Humfanya mwanaadamu awe muadilifu katika 

utendjai wa maisha ya kila siku.

Mja anayemwamini Mwenyezi Mungu(s.w) kwa dhati hujitahidi kutenda

mema na kuacha maovu bila ya usimamizi wa askari yeyote. Anayakini

kuwa Mwenyezi Mungu(s.w) anajua kila kitu kilicho dhahiri na

kilichofichikana. Na kwamba Mwenyezi Mungu(s.w) yuko karibu sana naye

kuliko yeye mwenyewe alivyo karibu na mshipa wake mkuu wa damu wa

shingoni(Jagular vein) kama tunavyofahamishwa katika Qur’an:

“Na bila shaka tumemuumba mtu; nasi tunajua yanayopita katika

nafsi yake; nasi tukaribu naye zaidi kuliko mshipa wa shingo

(yake)” (50:16).

Hivyo ana uhakika kwamba hata kama atafanya ovu lolote katika kona

iliyofichikana katika giza totoro la usiku wa manane, Mwenyezi Mungu(s.w)

atamuona. Sio hivyo tu bali ana hakika kuwa Mwenyezi Mungu(s.w) anajua

hata fikra na dhamira zake ambazo hajazidhihirisha kwa yeyote. Kwa hiyo

ana yakini kuwa anaweza kujificha kwa walimwengu wasiweze kabisa

kumuona akitenda ovu au wasiweze kabisa kung’amua ovu alilolitenda

lakini ni muhali kujificha kwa Mwenyezi Mungu(s.w). Mja atakavyozidi kuwa

na ithibati na uyakini wa imani hii ndivyo atakavyojizatiti katika kufuata

utaratibu wa maisha alioweka Mwenyezi Mungu(s.w). Atatenda kwa moyo

mkunjufu na kwa ufanisi yale yote aliyoamrishwa na Mwenyezi Mungu(s.w)

kuyatenda na atajiepusha na maovu yote aliyokatazwa na Mwenyezi
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Mungu kwa moyo mkunjufu vile vile. Kwa msingi huu muumini wa

Mwenyezi Mungu(s.w) huwa mwema kwa viumbe na huwa muadilifu katika

utendaji wake wote kwa matarajio ya kupata radhi ya Mwenyezi

Mungu(s.w) na kuepukana na ghadhabu Zake. 

(iii) Humfanya mwanaadamu awe Mpole na mwenye Huruma

Mwenye kuamini Mwenyezi Mungu(s.w) kwa yakini huwa mpole na

mwenye kuwahurumia wanaadamu wenziwe. Kwa upande mwingine

heupukana na majivuno na kibri hata kama anayo fursa na uwezo mkubwa

kuliko wengine kwa sababu ana yakini kuwa mali, nguvu, elimu, madaraka,

vipawa vinginevyo alivyonavyo ametunukiwa na Mwenyezi Mungu(s.w)

kama amana na mtihani kwake. Iwapo atavitumia kama Mwenyezi

Mungu(s.w) alivyomuagiza, atafaulu na kustahiki pepo na kama atavitumia

kinyume na maagizo ya Mwenyezi Mungu(s.w) atafeli na kustahiki adhabu

ya moto wa Jahannam. Aidha Qur’an inatukumbusha juu ya jambo hili:

“… Na amewanyanyua baadhi yenu juu ya wengine daraja kubwa

kubwa ili akufanyieni mtihani kwa hayo aliyokupeni. Hakika Mola

wako ni mwepesi wa kuadhibu na hakika yeye ni mwingi wa

kusamehe, mwingi wa kurehemu” (6:165).

(iv)Humfanya mja awe na subira

Muumini anayeishi kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu(s.w) kwa kila

kitu, kila hatua na katika kila kipengele cha maisha yake huwa na uwezo

mkubwa wa kuvumilia kila gumu litakalomfika kwa sababu ana hakika

kuwa kila limfikalo nje ya uwezo wake au uwezo wa mwanaadamu ni katika

Qadar ya Mwenyezi Mungu(s.w) na hapana yeyote wa kuliondoa gumu

hilo ila Mwenyezi Mungu(s.w) mwenyewe.

Pia muumini wa Mwenyezi Mungu(s.w) anafahamu fika kuwa akisubiri

na kutulizana atakuwa amefaulu mtihani na kustahiki radhi za Mwenyezi

Mungu(s.w) na malipo mema kwa hapa duniani na huko Akhera. Vile vile
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anafahamu fika kuwa akiacha kusubiri kwa gumu lililomfika nje ya uwezo

wake au uwezo wa kibinaadamu na badala yake akawa mwenye

kutapatapa na kulalama atatumbukia kwenye kumkufuru Mwenyezi

Mungu(s.w) na kufeli mtihani.

Hivyo, muumini wa kweli wa Mwenyezi Mungu(s.w) huwa imara katika

kukabiliana na ugumu wowote ule utakaomfika na kukabiliana nao kwa

juhudi na maarifa pasina kukata tama na kuwa na mategemeo makubwa

ya msaada wa Mwenyezi Mungu(s.w).

(v) Humfanya mja awe jasiri katika kusimamisha haki 

katika jamii

Muumini wa kweli ni shujaa wa kupambana na madhalimu katika jamii kwa

sababu ana yakini kuwa hapana yeyote anayeshikilia uhai wake ila Mwenyezi

Mungu(s.w) pekee. Ana uhakika kuwa hapana yeyote awezaye kumdhuru au

kumnusuru kinyume na ridhaa ya Mwenyezi Mungu(s.w). Hivyo itakapotokea

kupambana na maadui wa haki, Muumini atapigana kwa ujasiri bila ya kumkhofu

au kumchelea yeyote. Rejea Qur’an (9:51-52):

Sema: “Halitatusibu ila alilotuandikia Mwenyezi Mungu. Yeye ni

Mola wetu.” Basi waislamu na wamtegemee Mwenyezi Mungu tu.

Sema: “Nyinyi hamtutazamii sisi ila (kupata) moja katika mema

mawili(ima kushinda tukapata ngawira au kuuawa tukapata pepo).

Na sisi tunakutazamieni kuwa Mwenyezi Mungu akufikishieni

adhabu itokayo kwake au (inayopatikana) kwa mikono yetu. Basi

ngojeni, nasi tunangoja pamoja nanyi.”(9:51-52).
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Aidha Waumini huwa Mashujaa katika kupigania haki kwa kuwa

wameamrishwa na Mwenyezi Mungu(s.w) kufanya hivyo na amewaahidi

ujira mkubwa kama tunavyojifunza katika Qur’an.

“Basi nawapigane katika njia ya Mwenyezi Mungu wale wanaouza

maisha (yao) ya dunia kwa (kununua) ya Akhera. Na anayepigana

katika njia ya mweneyzi mungu kisha akauawa au akashinda,

tutampa ujira mkuu” (4:74).

“Mwenyezi Mungu amenunua kwa Waislamu nafsi zao na mali zao

(watoe nafsi zao na mali zao katika kupigania Dini) ili nayeye

awape Pepo. Wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu; wanaua

na wanauawa. Hii ndiyo ahadi aliyojilazimisha (Mwenyezi Mungu)

katika Taurati na Injili na Qur’an. Na ni nani atekelezaye zaidi

ahadi yake kuliko Mwenyezi Mungu? Basi furahini kwa biashara

yenu mliyofanya naye (Mwenyezi Mungu). Na huko ndiko kufuzu

kukubwa” (9:111).
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(vi) Humfanya mja awe mwenye kukinai

Mwenye kumuamini Mwenyezi Mungu(s.w) na kufuata mwongozo

wake kwa ukamilifu huwa na moyo wa kukinai na kutosheka kwa kila

alichonacho hata kiwe kidogo namna gani na huepukana na husuda na

tamaa kwa sababu ana yakini kuwa kila alicho nacho mwanaadamu

kimetoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w) kwa makadirio maalum na hapana

yeyote asiyekuwa Mwenyezi Mungu(s.w) awezaye kumuongezea au

kumpunguzia yeyote chochote katika fadhila za Mwenyezi Mungu

alizomkadiria. Kwa msingi huu, muumini wa Mwenyezi Mungu(s.w) daima

hatasononeka kwa neema ndogo aliyonayo au kwa neema kubwa

aliyoneemeshwa mwingine.

Hali kadhalika, Muumini wa Mwenyezi Mungu(s.w) hapapatiki katika

kuchuma kwa kuchupa mipaka ili apate utajiri wa haraka kwa sababu

anafahamu fika kuwa si jitihada zake tu zinazomfanya apate bali atapata

kama alivyomkadiria Mwenyezi Mungu(s.w) bila ya chembe ya nyongeza

au pungufu. Muumini huyu ana hakika kuwa jitihada zake katika kuchuma

zitakuwa tu ni kutekeleza wajibu wake kwa kufuata barabara utaratibu

aliouweka Mwenyezi Mungu(s.w) na matunda ya jitihada zake yako

mikononi mwa Mwenyezi Mungu(s.w).

(vii) Huwawezesha Wanaadam kusimamisha haki na kuleta 

usawa katika jamii.

Dini ya Mwenyezi Mungu(s.w) ndio pekee inayosimamisha haki na

kuleta usawa wa kweli kati ya wanaadamu kwa sababu watu wote wako

chini ya Sharia ya Mwenyezi Mungu. Hakuna mwenye mamlaka ya

kumtungia mwingine sharia na kumng’ang’aniza azifuate na hakuna aliye

juu ya sharia. Katika jamii inayofuata Dini ya Mwenyezi Mungu watu wote

wako huru katika kuitetea na kuisimamisha haki na kila mmoja anayo haki

ya kumkosoa kiongozi au yeyote yule endapo atakwenda kinyume na haki

aliyoibainisha Mwenyezi Mungu(s.w). Jukumu la Kiongozi katika Uislamu

ni kusimamia kwa uadilifu na kwa ukamilifu haki za Mwenyezi Mungu(s.w);

haki za watu binafsi, haki za jamii na haki za viumbe wengine kwa ujumla.

Iwapo viongozi wataacha kusimamia haki wanaoongozwa hawana budi

kuwa macho na kuwachagua viongozi wengine watakaoweza kusimamia

kwa uadilifu usimamishaji wa haki. Mtume(s.a.w) amebainisha katika
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mafundisho yake kwamba Jihadi iliyo bora kabisa ni kusema kweli na

kusisitiza haki mbele ya mtawala dhalimu.

Kwa hiyo Tawhiid pamoja na kupiga vita unyonyaji wa aina zote na

uvivu, inapandikiza kwa waumini moyo wa usawa, udugu, ushirikiano na

ujasiri wa kudumu katika vita dhidi ya unyonyaji na aina zote za dhuluma.

Muumini wa Mwenyezi Mungu ambaye ameisalimisha nafsi yake yote kwa

Mwenyezi Mungu(s.w). ataridhiaje kutii amri za wengine kinyume na

Mwenyezi Mungu(s.w)? Kuwatii wengine kinyume na Mwenyezi

Mungu(s.w) ni shirk na ndio chanzo cha dhuluma ulimwenguni. 

Njia pekee ya kusimamisha haki na usawa kwa watu wote katika jamii

ni kutii na kufuata vilivyo sheria ya Mwenyezi Mungu(s.w). Katika Qur’an

imebainishwa wazi kuwa wasiohukumu kwa Kitabu cha (sheria ya)

Mwenyezi Mungu(s.w) ni madhalimu.

“…Na wasiohukumu kwa yale aliyoyateremsha Mwenyezi

Mungu(s.w). basi hao ndio madhalimu” (5:45).

(viii)Humuwezesha mja kuwa na mtazamo mpana na 

sahihi juu ya maisha. 

Muumini wa Mwenyezi Mungu(s.w) siku zote huwa na uoni mpana

katika fikra zake. Hii ni kwa sababu anafuata elimu ya yakini kutoka kwa

Mwenyezi Mungu(s.w) ambaye ni mjuzi wa kila kitu na mwenye habari ya

mambo yote ya hapa ulimwenguni na yahuko akhera. Waumini hupokea

taarifa za hakika juu ya maisha yao yote kutoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w)

kupitia kwa Mitume wake na Vitabu vyake. Kwa mfano Qur’an, kitabu cha

mwisho kushushwa kwa wanaadamu ambacho kimebakia katika usahihi

wake tangu kishushwe kwa ahadi yake mwenyewe Mwenyezi Mungu(s.w).

Qur’an (15:9), haijaacha chochote kinachohitajika katika kumwongoza

mwanaadamu katika kila kipengele cha maisha yake ya binafsi na ya jamii

kwa ujumla. Hivyo muumini mwenye kuisoma Qur’an kwa mazingatio,

huwa na uwezo wa kuyaangalia mambo kwa upeo mpana.
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zoezi  1:1  

1. Nukuu  aya  au tafsiri ya aya inayotaja makundi mawili ya watu 

katika suala la kumuamini Mwenyezi Mungu.

2. Nini maana ya fitra ?

3. Kwa kurejea Qur’an(7:172 – 173) eleza kwa ufupi jinsi mwanadamu 

alivyochukua ahadi ya utii kwa Mola wake.

4. Kwa mifano, thibitisha kuwa mwanadamu ni kiumbe wa kiroho.

5. Toa sababu kwa nini fitra pekee haiwezi kumuongoza Mwanadamu 

katika njia iliyonyooka.

6. (a) Taja makundi matatu ya watu  juu ya hoja za kuwepo kwa  Allah(s.w).

(b) Eleza makundi uliyoyataja katika kipengele (a) hapo juu.

7. Eleza hoja za msingi zilizowapelekea makafiri wa kale na wale wa leo kudai 

kuwa hapana mola muumba ukibainisha udhaifu wa kila hoja.

8. Onesha kuwa suala la kumuamini Allah(s.w) si suala la kibubusa 

au kufuata mkumbo?

9. Kwa kurejea Qur’an orodhesha maeneo matano(5) 

yanayodhihirisha dalili za kuwepo Allah(s.w).

10. “Katika kuumbwa mbingu na ardhi na mfuatao wa usiku na mchana 

ziko alama(hoja) za kuonyesha kuwepo kwa Allah(s.w) kwa 

wenye akili(3:190)

Ainisha alama kumi(10) zilizo katika Maumbile ya mbingu na ardhi 

zinazothibitisha kuwepo Allah(s.w).

11. Fafanua dalili kumi(10) katika nafsi ya mwanadamu zinazothibitisha 

kuwepo kwa Allah(s.w).

12. Ukichunguza historia ya maisha ya mwanaadamu tangu mwanzo 

wake mpaka hivi leo, utagundua kuwa zipo hoja mbalimbali za 

kuwepo Allah(s.w). Kwa kurejea Suratul Fyl(105:1-5) Thibitisha 

kuwepo kwa Allah(s.w).

13. Taja mambo saba (7) katika maisha ya Mitume yanayothibitisha 

kuwepo kwa Allah(s.w). 
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14. Eleza dalili tatu(3) zinazothibitisha kuwepo kwa Allah(s.w) katika 

mafundisho ya Mitume.

15. Ukirejea katika Qur’an utaona kuwa mitume wote wa 

Allah(s.w)walifundisha Mambo makuu manne. Yataje mambo hayo.

16. Katika Qur’an na Hadithi sahihi za Mtume(s.a.w) zimetajwa sifa 

mbalimbali za Allah(s.w). Ni lipi lengo hasa la kutajwa sifa za 

Allah(s.w)?

17. Nini maana ya Tawhiid.

18. Fafanua aina tatu za Tawhiid.

19. Nini Maana ya Shirki.

20. Eleza kwa ufupi jinsi Allah(s.w) anavyoshirikishwa katika

(a) Dhati yake 

(b) Sifa zake 

(c) Mamlaka yake 

(d) Hukumu zake.

21. Katika Qur’an Allah(s.w) amekemea kwa ukali shirki,na unafiki, ni 

kwanini ?

22. Eleza athari ya kumuamini Allah(s.w) katika maisha ya kila siku.

Kuamini Malaika wa Mwenyezi Mungu

Malaika ni viumbe wa Mwenyezi Mungu walioumbwa kutokana na nuru.

Ni viumbe wa kiroho wasio na matashi ya kimwili.

Lengo la kuumbwa malaika ni kumuabudu Mwenyezi Mungu(s.w) kama

ilivyo lengo la kuumbwa binaadamu na majini.

“Sikuwaumba majini na watu ila wapate kuniabudu” (51:56).

Tofauti iliyopo ni kwamba, malaika hawana hiari katika kumuabudu

Mwenyezi Mungu(s.w) ambapo binaadamu na majini wana uhuru wa
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kumuabudu Mwenyezi Mungu wakipenda au kumuasi wakipenda pia. Yote

mawili ya kutii au kuasi yamefanywa mepesi kwao.

Hatujui malaika waliumbwa lini lakini Qur’an inatuashiria kuwa

waliumbwa kabla ya binaadamu. Kwani tunafahamishwa katika Qur’an

kuwa kabla ya kuumbwa kwa binaadamu, Mwenyezi Mungu(s.w) aliwaarifu

Malaika kuwa ataweka Khalifa katika ardhi:

“Na pindi Bwana Wako Alipowaambia Malaika: Mimi nitajaalia

Khalifa katika ardhi. Wakamwambia; utaweka humo watakaofanya

uharibifu humo na kumwaga damu hali sisi twakututukuza kwa sifa

zako na kukutaja kwa Utakatifu Wako? Akasema: Hakika Mimi

najua msiyoyajua” (2:30).

Je, Malaika ni bora kuliko Binaadamu?

Habari hizi chache juu ya Malaika zinatupelekea kuwaona malaika

kuwa ni viumbe walotakasika na uchafu na madhambi. Je, hii ina maana

kuwa wao ni viumbe bora kuliko binaadamu? Kwa hakika si lazima iwe

hivyo, kwani ubora wa mwanaadamu unategemea tabia na mwenendo

wake. Akiwa na tabia na mwenendo unaolingana na mafundisho ya vitabu

vya Mwenyezi Mungu na Sunnah za Mitume wake na kufanya jitihada za

makusudi za kusimamisha Ukhalifa katika ardhi atakuwa bora kuliko

Malaika. Akiwa na tabia na mwendo ulio kinyume na huo, atakuwa duni

kuliko vyote vilivyo duni.

Ni kweli kuwa malaika wametakasika na kila aina ya uchafu na dhambi,

lakini hii si kwa juhudi zao, bali wameumbwa hivyo. Hawana hiari ya ama

kumuasi au kumtii Mola wao. Malaika hawana matamanio ya kimwili wala
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mtihani au majaribu yoyote. Hivyo humtii Mwenyezi Mungu(s.w) watake

wasitake. Kinyume chake, binaadamu ameumbwa na matamanio ya

kimwili na yumo katika mtihani katika kila nukta ya maisha yake na anayo

hiari ya kumtii au kumuasi Mola wake, kama tunavyofahamishwa katika

aya zifuatazo:

“Kwa hakika tumemuumba mtu kutokana na mbegu ya uhai

iliyochanganyika (ya mwanamume na mwanamke), ili tumfanyie

mtihani (kwa Amri zetu na makatazo yetu); kwa hiyo tukamfanya ni

mwenye kusikia (na) mwenye kuona. Hakika Sisi tumemuongoa

(tumembainishia) njia (zote mbili, ya kheri na ya shari). Basi

(mwenyewe tena) atakuwa mwenye shukurani au awe mwenye

kukufuru, (kukanusha)” (76:2-3).

Hivyo, kutokana na mafunzo ya aya hizi, binaadamu anayo nafasi ya

kipekee, na pindi binaadamu akiyashinda matamanio yake na kuvizuia

vishawishi vya nafsi yake na kujisalimisha kikamilifu kwa Mola wake

binaadamu huyo atakuwa bora kuliko Malaika. Aya za Qur’an zifuatazo

zinatuonesha cheo na utukufu wa binaadamu:
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“Akamfunza Adamu majina ya vitu vyote; kisha akavidhihirisha mbele ya

Malaika; akawaambia: Utukufu ni Wako! Hatuna ujuzi ila uliotufundisha.

Hakika Wewe ndiye mjuzi, mwenye Hekima. Akasema (Mwenyezi

Mungu): Ewe Adamu watajie majina yake. Alipowatajia majina yake

Akawaambia: Je, Sikuwaambieni kwamba Mimi najua yaliyofichikana

katika mbingu na ardhi, na najua mnayoyadhihirisha na mliyokuwa

mnaficha. Na pindi tulipowaambia malaika: “Msujudieni Adamu

wakamsujudia wote isipokuwa Iblis, akakataa, akatakabari na akawa

katika makafiri” (2:31-34).

Utukufu wa binaadamu unadhihirika pale malaika walipoamrishwa

wamsujudie Adamu kama ishara ya kukiri na kutambua kwao ubora wa

binaadamu. Hivyo binaadamu anapotimiza wajibu wake kikamilifu kama

Khalifa wa Mwenyezi Mungu(s.w) hapa duniani, hapana shaka yoyote

kuwa anakuwa na daraja ya juu kuliko ile ya Malaika.

Kwanini hatuwaoni Malaika?

Pengine mtu aweza akauliza kuwa kama tumezungukwa na malaika

mbele na nyuma, kulia na kushoto, kwanini basi hatuwaoni? Jibu ni

kwamba, mwanadamu yupo kwenye mtihani. Mtihani wenyewe ni kufanya

mema kwa kutaraji malipo ya Allah(SW) na kuacha maovu kwa kuogopa

adhabu zake.
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Ametukuka yule ambaye Mkononi mwake umo ufalme(wote); naye

ni mwenye uweza juu ya kila kitu. Ambaye ameumba mauti na uhai

ili kukujaribuni; ni nani miongoni mwenu mwenye vitendo vizuri

zaidi. Naye ni Mwenye nguvu na Mwenye msamaha(67:1-2)

Malaika ndio wasimamizi wa mtihani huu, na wamefanywa

wasionekane machoni petu ili kila mtu atumie uhuru wake wa ama

kumuogopa Allah(s.w) kwa kutenda mema au kumkufuru Allah(SW) kwa

kumuasi. Lau malaika wangelionekana, watu wengi wangelitenda mema

kinafiki(ria) badala ya kufanya kwa ikhilaswi.

Mfano wake, ingekuwa kama vile watu wenye dhamira za kufanya

uhalifu wanavyojidai watu wema pale wanapokuwepo askari waliovalia

rasmi. Utendaji kazi wa malaika ni kama mashushushu au askari kanzu.

Mtu muovu anapanga na kutenda maovu akidhani yupo peke yake, kumbe

malaika wapo wanaandika. Na ndiyo maana muovu atakapoona kila jambo

lake limerikodiwa, atashangaa siku ya kiama kuwa alijulikanaje?

Na madaftari yatawekwa mbele yao. Utawaona wabaya

wanayaogopa kwasababu ya yale yaliyomo; na watasema: “Ole

wetu! Namna gani madaftari  haya! Haliachi dogo wala kubwa ila

yamelidhibiti. Na watakuta yote yale waliyoyafanya yamehudhuria

hapo; na Mola wako hamdhulumu yeyote(18:49)

Siku mtu atakapowaona malaika

Kuna siku na muda maalumu ambapo kila mtu binafsi ataanza kuwaona

malaika katika umbile lao halisi. 
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(a) Siku ya kukata roho

Hii ni siku na saa ambayo dakika chache baada ya hapo mtu hukata

roho na kuiaga dunia. Kwa watu wema, watakuja malaika wa kuwaliwaza:

......Hao huwateremkia Malaika “msigope wala msihuzunike, na

furahini kwa pepo mliyokuwa mkiahidiwa. Sisi ni vipenzi vyenu

katika maisha ya dunia na {huku} katika Akhera......”.(41:30-32)

Watu wanaotenda maovu watapata mshituko mkubwa na kujawa na

huzuni kubwa mno pale watakapowaona Malaika. Watasikitika sana kwa

jinsi walivyokuwa wakijidanganya nafsi zao, wakatenda maovu kwa

kudhania kuwa hakuna Malaika wanaorekodi matendo yao waliyokuwa

wakiyafanya hadharani na mafichoni. Watafadhaika na kusema:

....Mola wangu! Nirudishe(duniani). Ili nifanye mema sasa badala

ya yale niliyoyaacha. (Malaika watamwambia): “Hapana! Hakika

hili ni neno tu analosema yeye(mtu muovu)....(23:99-100)

(b) Siku ya Kiyama

Kuanzia pale mtu anapowaona malaika hakutakuwa tena na kizuizi cha

kutowaona kama ilivyokuwa hapa duniani. Kuonekana Malaika siku ya

kiama itakuwa ni ishara mbaya kwa watu waovu kuwa umeshafika wakati

wa wao kuhukumiwa na Allah(SW) na kuanza kutumikia adhabu za

kudumu katika Moto wa Jahannam. Qur,an inatufahamisha kuwa:
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Siku watakayowaona Malaika haitakuwa furaha siku hiyo kwa

wenye makosa; na watasema: “(Mungu) atuepushie mbali adhabu

hii iliyotukabili(lakini haitawafaa kitu dua hiyo)(25:22)

(c) Motoni na Peponi

Malaika watahudhuria katika uwanja wa hukumu siku ya Kiyama. Kila

mtu atawaona wamejipanga safu wakisubiri amri ya Mwenyezi Mungu.

Siku ambayo zitasimama Roho na Malaika safu safu; hatasema siku

hiyo ila yule ambaye(Allah) Mwingi wa rehema amempa  idhini, na

atasema yaliyo sawa(78:38)

Wakipewa amri na Allah(s.w) malaika watawakamata waovu na

kuwachungachunga kuelekea motoni kuadhibiwa.

Na waliokufuru watapelekwa katika Jahannam makundi makundi

mpaka watakapoifikia; itafunguliwa milango yake; walinzi

wake(malaika) watawaambia: Je! hawakukujieni Mitume miongoni
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mwenu wakikusomeeni aya za Mola wenu na kukuonyeni juu ya

makutano  ya siku yenu hii...........(39: 71)

Watu wema watasindikizwa na malaika mpaka kwenye pepo tukufu, na

malaika wa huko watawakaribisha.

Na walinzi wake(malaika) watawaambia: Amani juu yenu, furahini,

na ingieni humu mkae milele(39:73)

Kazi za Malaika

Qur’an na Hadith zimetufahamisha kuwa malaika wamegawanyika

katika makundi mbali mbali kulingana na kazi mabli mbali walizopewa.

Wengine katika Qur’an na Hadith wametajwa kwa majina na kazi zao

maalum. Miongoni mwa kazi za malaika kama ilivyodhihirishwa kwetu

katika Qur’an:

(i) Kuleta Wahyi (ujumbe) kwa wanaadamu kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu(s.w).

Tumeona kuwa Malaika Jibril ambaye ndiye Mkuu wa malaika, ndiye

Mjumbe Mkuu aliyekuwa akiwaletea Mitume wote wahyi. Rejea Qur’an:

“Kwa hakika hii (Qur’an) ni kauli (aliyokuja nayo) Mjumbe

Mtukufu (Jibril), mwenye nguvu, mwenye cheo na heshima kwa

Mwenyezi Mungu” (81:19-20).

Pia tunafahamishwa kuwa Malaika wengine ambao majina yao

hayakutajwa walipeleka ujumbe kwa watu.
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“Huwateremsha Malaika na wahyi kwa Amri Yake (Mwenyezi

Mungu) juu ya anaowataka katika waja wake kwamba waonyeni

kuwa hakuna wa kuabudiwa isipokuwa Mimi, basi Niogopeni” (16:2).

Vile vile rejea kisa cha wajumbe waliomfikia Nabii Ibrahim (Qur’an

11:69-73)

(ii) Kumchunga na kumlinda kila mtu na kunukuu amali 

zake njema na mbaya.

Tunafahamishwa katika Qur’an kuwa kila mtu amewekewa malaika

wawili ambao ni waandishi hodari kweli kweli ambao hawapitwi na hata

chembe ya jambo jema au ovu alilolifanya mtu bila ya kuliandika. Malaika

hawa wawili, mmoja hukaa kuliani kwa mtu kunukuu amali njema na

mwingine kushotoni kunukuu amali mbaya kama inavyobainika katika aya

zifuatazo:

“Na hakika juu yenu kuna wenye kuwatunza, watukufu wenye kuandika.

Wanayajua yote manyoyatenda (na wanadhibiti)” (82:1-12).

“Wanapopokea wapokeaji wawili, anayekaa kuliani na (anayekaa)

kushotoni, (Malaika). Hatoi kauli yoyote isipokuwa karibu naye

yupo mgojeaji tayari (kuandika)” (50:17-18).
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Pamoja na kudhibiti kwa maandishi kila amali ya mtu, pia kila mtu ana

malaika wengine wanaomchunga walioko mbele yake na nyuma yake

kama tunavyofahamishwa katika Qur’an:

“Ana (kila mtu) kundi (la Malaika) mbele yake na nyuma yake;

wanamlinda na kudhibiti anayoyafanya kwa amri ya Mwenyezi

Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu habadili yaliyoko kwa watu

mpaka wabadili wao yaliyomo katika nafsi zao. Na Mwenyezi

Mungu Anapowatakia watu adhabu hakuna cha kuzuia wala

hawana mlinzi yoyote badala yake Mwenyezi Mungu” (13:11).

(iii) Kuwaombea Waumini Maghfira 

Kuhusu uombezi wa Malaika tunafahamishwa katika Qur’an:

“Wale wanaokichukua Kiti cha Enzi (cha Mwenyezi Mungu) na

wale wanaokizunguka, wanamtukuza Mola wao na kumsifu na

wanamuamini na wanawaombea samahani walioamini,

(wanasema): Mola wetu! (Umekienea kila kitu) Basi wasamehe

waliotubu na wakaifuata njia yako na waepushe na adhabu ya

Jahannamu” (40:7).
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“Zinakaribia mbingu kupasuka juu yao (kwa kumuogopa Mola). Na

Malaika wanamtukuza Mola wao na kumshukuru na kuwaombea

msamaha walio katika ardhi. Hakika Mwenyezi Mungu ni Mwingi

wa msamaha (na) Mwenye Huruma” (42:5).

Malaika pia wana uhusiano maalum na watu wema. Tunafahamishwa

katika Hadith kuwa kuna makundi ya malaika ambayo kazi yao ni

kuzunguka katika mikusanyiko ya watu ambapo anasifiwa na kutukuzwa

Mwenyezi Mungu(s.w) na ambapo Qur’an inasomwa. Abu Hurairah na Abu

Sayd ali-Khudri wote wamesimulia kuwa Mtume(s.a.w) amesema:

“Hapana kundi la watu lililokaa kwa ajili ya kumkumbuka

Mwenyezi Mungu(s.w) ila linazungukwa na Malaika na rehema na

utulivu huwa juu yao na Mwenyezi Mungu huwataja kwa wale walio

karibu Naye ‘ (Muslim – Kitabu Dhikri).

Na Qur’an yenyewe inatufahamisha:

“Simamisha Swala jua linapopinduka mpaka giza la usiku na

Qur’an ya Alfajiri. Hakika (kusoma) Qur’an katika alfajiri

hunahudhuriwa (na Malaika)” (17:78).
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(iv) Kuwasaidia Waislamu katika vita vya kupambana na 

maadui wa Uislamu.

Majeshi ya Mwenyezi Mungu ni mengi. Miongoni mwa viumbe vyake

anavyovitumia kama jeshi ni Malaika. Kama tunavyojifunza katika aya

ifuatayo:

(Kumbukeni) Mola wako alipowafunulia Malaika (Akawaambia):

“Hakika mimi ni pamoja nayi, basi watieni nguvu wale walioamini;

nitatia woga katika nyoyo za makafiri. Basi wapigeni juu ya shingo

(zao) na kateni kila ncha za vidole vyao” (8:12).

Katika vita vya Hunaini,Allah(s.w) alishusha Malaika kuwasaidia

waumini.
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“Bila shaka Mwenyezi Mungu amekunusuruni katika mapigano

mengi, na siku ya Huneyni (pia); ambapo wingi wenu

ulikupandisheni kichwa, lakini haukukufaeni chochote, na ardhi

ikawa dhiki juu yenu; ingawa ilikuwa yenye wasaa, kisha mkageuka

mkarudi nyuma (mnakimbia).“Kisha Mwenyezi Mungu

akateremsha utulivu Wake juu ya Mtume Wake na juu ya

walioamini. Na Akateremsha majeshi (ya Malaika) ambayo

hamkuyaona, na akawaahdibu wale waliokufuru; na hayo ndiyo

malipo ya makafiri” (9:25-26). 

(v) Kuwaangamiza watu waovu walipindukia mipaka.

Tunafahamishwa katika Qur’an kuwa baadhi ya watu waovu

waliopindukia mipaka ya Mwenyezi Mungu ambao walionywa kwa muda

mrefu wasionyeke, walihilikishwa na Malaika maalum waliotumwa na

Mwenyezi Mungu(s.w) kufanya kazi hiyo.

Kwa mfano watu waovu wa kaumu Lut(a.s) walihilikishwa na Malaika

waliotumwa na Mwenyezi Mungu(s.w) kupitia kwa Nabii Ibrahim(a.s):
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(Wale wajumbe) wakasema: “Ewe Lut! Sisi ni wajumbe wa Mola

wako (Malaika). Hawatakufikia (kwa baya lolote). Na ondoka pamoja

na watu wako katika sehemu ya pingapinga la usiku. Wala yoyote

miongoni mwenu asitazame nyuma (atakaposikia vishindo vya

kuangamizwa hao wabaya asije akarukwa na akili kwa kuona adhabu

kali hiyo). Isipokuwa mke wako (mwanamke mbaya huyo

hatakufuata). Naye utampata msiba utakaowapata hao. Hakika miadi

yao ni asubuhi. Je! Asubuhi si karibu tu? Basi ilipofika amri yetu,

tuliifanya (ardhi hiyo iwe juu chini) Juu yake kuwa chini yake, na

tukawateremshia mvua ya changarawe za udongo mgumu.

(Changarawe) zilizotiwa alama kwa Mola wako (kila moja kuwa ya

mtu fulani). Na (adhabu) hii haiko mbali na madhalimu” (11:81-83).

(vi) Kutoa roho za Viumbe.

Malaika wengine wamepewa kazi maalum ya kutoa Roho za

wanaadamu kama tunavyofahamishwa katika Qur’an:

Sema: “Atakufisheni Malaika wa mauti aliyewakilishwa kwenu,

kisha mtarejeshwa kwa Mola wenu” (32:11).

Malaika Mkuu katika utoaji wa Roho za viumbe ni Israil.

(vii) Kuhoji Roho za wafu kaburini na kustarehesha Roho nzuri na

kuziadhibisha Roho mbaya mpaka Siku ya Kiyama.

Katika Hadith tunafahamishwa kuwa Malaika wawili watakaohoji

kaburini ni Munkari na Nakir. Kuhusu kuhojiwa kaburini na Malaika hawa

tunafahamishwa katika Hadith ifuatayo:

Abu Hurairah amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema:

Baada ya maiti kuzikwa Malaika wawili, mmoja mweusi na mwingine

wa rangi ya kibluu humjia. Mmoja wao anaitwa Munkar na mwingine

Nakir watauliza: Unasemaje juu ya huyu mtu? Kama (maiti huyo)

alikuwa Muumini atajibu: Ni mja wa Mwenyezi Mungu na ni Mtume

wake. Ninashuhudia kuwa hapana Mola ila Mwenyezi Mungu na

kwamba Muhammad ni Mtume Wake na Mjumbe Wake. Watasema:
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“Tulijua kuwa utajibu hivyo”. Baadaye (baada ya swali) Kaburi lake

litafanywa pana kiasi cha dhiraa sabini kwa kila upande na kisha

patakuwa na mwanga na ataambiwa lala kama usingizi wa Bwana Arusi

ambao hakuna awezaye kumuamsha isipokuwa wapenzi wake katika

familia mpaka Mwenyezi Mungu(s.w) atakapomuinua kutoka kwenye

hicho kitanda chake. Kama (Maiti huyo) alikuwa mnafiki, atajibu:

Nimesikia watu wakisema neno kama hili ninalosema: Sijui.

(Malaika) watasema: Tulijua kuwa utasema hivyo. Kisha ardhi

itaambiwa: Mbane. Kisha itambana mpaka mbavu za kulia na

kushoto zipishane. Hatapumzika na adhabu ya hapo mpaka

Mwenyezi Mungu(s.w) atakapomuinua kwenye kitanda chake

hicho” (Tirmidh).

(viii) Kupuliza Parapanda Siku ya Kiyama.

Katika Qur’an na Hadith tunafahamishwa kuwa patakuwa na mipulizo

miwili ya parapanda. Mpulizo wa kwanza utakuwa wa kufisha kila kitu

katika mbingu na ardhi. Baada ya muda mrefu kupita litapulizwa

parapanda la pili la kufufua viumbe vyote alivyovipanga Mwenyezi Mungu

kufufuka na kuendelea na maisha ya Akhera. Malaika atakayefanya kazi

hii ni Israfil.

“Na litapigwa baragumu watoke roho watu waliomo mbinguni na

waliomo ardhini ila yule amtakaye Mwenyezi Mungu. Tena

litapigwa mara nyingine, hapo watafufuka (wote); wawe

wanatazama (lipi litatokea)” (39:68).
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(ix) Kuwaliwaza na kuwakaribisha watu wema katika neema 

za Mwenyezi Mungu(s.w) za peponi.

Tunafahamishwa katika Qur’an:

“Wale waliosema: “Mola wetu ni Mwenyezi Mungu”. Kisha

wakawa na msimamo, hao huwateremkia malaika (wakati wa

kutoka roho wakaambiwa): “Msiogope wala msihuzunike, na

furahini kwa pepo mliyokuwa mmeahidiwa”. “Sisi ni vipenzi vyenu 

katika maisha ya dunia na (huku) katika Akhera, na humo mtapata

vitu vinavyopendwa na nafsi zenu, na humo, mtapata

mtakavyovitaka”. Ni Karamu itokayo kwa (Mwenyezi Mungu)

Mwingi wa kusamehe (na) Mwingi wa Kurehemu” (41:30-32).

“Na waliomcha Mola wao watapelekwa peponi makundi makundi;

mpaka watakapofikia (wataingia tu na wataikuta) milango yake

imekwishafunguliwa; na walinzi wake watawaambia: “Amani juu

yenu, furahini, ingieni humu mkae milele” (39:73).
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(x) Kuwasimanga na kuwaadhibu watu waovu motoni.

Tunajifunza katika Qur’an:

“Siku watakayowaona Malaika haitakuwa furaha siku hiyo kwa

wenye makosa, (inakuwa ndio siku ya kutolewa roho zao): Na

watasema (siku hiyo); “Mungu atuepushie mbali adhabu hii

iliyotukabili”. (Lakini haitafaa kitu dua hiyo)”. (25:22).

“Karibuni hivi nitamtia katika Moto (unaowaka kweli kweli). Na ni nini

kitakachokujulisha Moto huo? Haubakishi wala hausazi, unababua

ngozi mara moja. Juu yake wako (walinzi) kumi na tisa” (74:26-30).

Tunavyofahamishwa katika Qur’an na Hadith kuwa mlinzi Mkuu wa

Moto wa Jahannam ni Malaika Malik.

“Nao watapiga kelele (kumwambia yule Malaika na

anayewaadhibu) waseme: “Ee Malik! Na atufishe Mola wako!”

(Malik) aseme: “Bila shaka mtakaa humu humu” (43:77).

(xi) Kumtukuza na kumsifu Mwenyezi Mungu(s.w).

Kwa ujumla kila Malaika amepangiwa kazi au shughuli maalum ikiwa

ndio namna yake ya kumuabudu Mwenyezi Mungu(s.w). Pamoja na

Malaika tuliowataja, idadi kubwa ya Malaika hubakia katika kufanya ibada

mahsusi za kumtukuza na kumsifu Mwenyezi Mungu(s.w) katika kila pumzi
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ya maisha yao yote bila ya kuchoka au kutakabari hata chembe. Qur’an

inatufahamisha:

“Wale wanaokichukua Kiti cha Enzi (cha Mwenyezi Mungu) na

wale wanaokizunguka, wanamtukuza Mola wao na kumsifu na

wanamuamini na wanawaombea samahani walioamini,

(wanasema): “Mola wetu! Umekienea kila kitu kwa rehema na

ilimu. Basi wasamehe waliotubu na wakaifuata njia yako na

waepushe na adhabu ya Jahannamu” (40:7).

Hizi tulizozitaja ni baadhi tu ya kazi za Malaika kama tulivyofahamishwa

katika Qur’an na Hadith ili ziweze kututanabahisha na kuyakinisha imani

zetu juu ya Mwenyezi Mungu(s.w) na Siku ya Mwisho.

Maana ya kuamini Malaika katika maisha ya kila siku

Kuamini Malaika ni Imani ambayo pindi ikithibiti vema moyoni huleta

taathira kubwa sana katika maisha ya kila siku na hivyo hubadili kabisa

tabia na mwenendo wa Muumini.

Kwanza: Imani ya kweli juu ya Malaika humuepusha Muumini na

kumshirikisha Mwenyezi Mungu na viumbe vyake, hasa vile

visivyoonekana. Watu wengi wamemshirikisha Mwenyezi Mungu(s.w) na

Malaika na Majini ambao ni miongoni mwa viumbe visivyoonekana kwa

sababu ya kutokuwa na yakini juu ya viumbe hawa. Makuraysh walikuwa

wakiamini kuwa Malaika ni watoto wa kike wa Mwenyezi Mungu(s.w) na

ili-hali wao walikuwa wakichukia kuzaa watoto wa kike na kwa chuki yao

walikuwa wakiwazika wangali hai:
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“Waulize (Makuraysh): Oh! Mola wako ndio ana watoto wa kike

na wao wawe wenye watoto wa kiume? Je! Tumewaumba Malaika

kuwa wanawake, nao wakashuhudia? Tahadharini! Kwa uzushi wao

wanasema: Mwenyezi Mungu amezaa na hakika wao bila shaka ni

waongo. Oh! Amechagua watoto wa kike kuliko wa kiume?

Mmekuaje, mnahukumu namna gani” (37:149-154).

Oh! Amejichagulia watoto wanawake katika vile alivyo viumba na

kukuchagulieni nyinyi watoto wanaume? Na anapobashiriwa mmoja

wao kwa yale aliyompigia mfano Mwingi wa Rehma, uso wake huwa

mweusi na kuhuzunika sana. Oh! Aliyelelewa katika mapambo, naye

katika mabishano hawezi kusema bayana (ndio mnampa Mwenyezi
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Mungu)! Na wanawafanya malaika ambao ni waja wa Mwingi wa

Rehma kuwa wanawake. Je! Wameshuhudia kuumbwa kwao?

Ushahidi wao utaandikwa na wataulizwa?” (43:16-19).

Kutokana na mafundisho ya Qur’an Malaika si watoto wa Mwenyezi

Mungu na wala hawana ushirika wowote naye bali ni viumbe watiifu kwa

Mwenyezi Mungu(s.w):

“Na makafiri wanasema: Mwingi wa Rehma amejifanyia mtoto!

Ametakasika (na Hayo) bali (hao Malaika) ni waja (wa Mwenyezi

Mungu) waliotukuzwa. Hawamtangulii kwa neno (lake analosema):

Hao wanafanya Amri zake (zote)” (21:26-27).

Mafundisho haya ya Qur’an juu ya Malaika yatosha kumuepusha

Mumini na kumshirikisha Mwenyezi Mungu na Malaika wake. Malaika

hawana uwezo wowote ila ule waliopewa na Mwenyezi Mungu na

hawaendi na hawana uwezo wa kwenda kinyume na utaratibu aliouweka

Mwenyezi Mungu(s.w).

Pili: Muislamu anaamini kuwa Malaika ni viumbe watukufu ambao

wametakasika na dhambi na kila aina ya uchafu. Lakini binaadamu

amepewa daraja ya juu zaidi pindi atakapotimiza wajibu wake kama Khalifa

wa Mwenyezi Mungu hapa ardhini. Imani hii humpelekea muumini

kujitahidi upeo wa uwezo wake kusimamisha Ukhalifa (Uislamu) katika

jamii.

Tatu: Muislamu anaamini kuwa kila wakati na kila alipo yu pamoja na

Malaika watukufu. Imani hii peke yake inatosha kumfanya mtu abadili tabia

yake. Hii ni kwa sababu binaadamu ameumbwa na haya, kwa hiyo

huhuzunika kufanya mambo maovu mbele ya watu, na hasa mbele ya

watu anaowaheshimu. Kwa mfano iwapo mtu ameongozana na mkwewe

ndani ya basi halafu watu wengine wakaanza kutukanana matusi machafu,

mtu na mkwewe watahuzunika japo sio wao wanaotoa hiyo lugha chafu.

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                  Sura ya kwanza - Tawhiid



125

Vipi itakuwa huzuni ya mtu huyo akiyakinisha kuwa neno baya alilosema

limeshuhudiwa na kuandikwa na Malaika watakatifu walio pamoja naye?

Hivyo mtu mwenye imani hii kila akikumbuka kuwa yupo na hao malaika

wema atajiepusha na vitendo viovu na daima atazingatia maagizo ya

Mtume(s.a.w) aliposema: “Mnao Malaika ambao huwa nanyi wakati wote

isipokuwa faraghani (msalani). Hivyo muwe wakarimu kwa malaika hao”.

Ukarimu kwa Malaika ni kufanya amali njema kwani Malaika hufurahi

mwanaadamu anapofanya mema.

Nne: Muislamu anaamini kuwa malaika hao sio tu kuwa wapo naye daima

bali wanahudhirisha mbele ya Mwenyezi Mungu kila anachokite nda, Imani hii

ikithibiti moyoni humfanya Muislamu ajitahidi kufanya mambo mema na ajitahidi

kuepuka maovu. Kwa mfano anajua kuwa akiiba japo senti moja ya mtu au ya

umma Malaika humuona na kuia ndika hiyo amali mbovukatika  kitabu chake

ambayo itahifadhiwa humo mpaka siku ya Hukumu akisome yeye mwenyewe

jambo ambalo litamhuzunisha sana kama tunavyofahamishwa katika Qur’an: 

“Na kila mwanaadamu tunamfugia (jaza ya) vitendo vyake shingoni

mwake; na tutamtolea Siku ya Kiyama daftari atakayoikuta

imekunjuliwa (aambiwe); “Soma daftari yako. Nafsi yako yatosha

leo kukuhisabu” (17:13-14).

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                   Sura ya kwanza - Tawhiid



126

“Na madaftari yatawekwa (mbele yao). Utaona wabaya

wanavyoogopa kwa sababu ya yale yaliyomo (madaftarini) na

watasema: Ole wetu, (Ee kuangamia kwetu leo). Namna gani

madaftari haya! Hayaachi dogo wala kubwa ila yamelidhibiti!”

watakuta yote yale waliyoyafanya yamehudhuria hapo; na Mola

wako hamdhulumu yeyote” (18:49).

Haya ni baadhi tu ya matokeo ya kuamini malaika wa Mwenyezi

Mungu. Hivyo, maisha ya kila siku ya mtu mwenye imani hii lazima

yatakuwa tofauti na ya mtu ambaye haamini kuwa Malaika wapo. Kwa

hiyo, ni muhimu sana kwa Muislamu kujipeleleza imani yake juu ya

Malaika. Atilie shaka ukweli wa imani yake iwapo ataona kuwa tabia yake

katika maisha ya kila siku haina tofauti yoyote na mtu asiyeamini Malaika.

Iwapo mimi ninayeamini na mwenzangu asiyeamini sote hatuswali, hatutoi

Zaka, hatufungi, sote tuwezi, waongo, watesi, wazinifu, sote tu wenye

lugha chafu, tuwalaghai, sote si waaminifu, nakadhalika; nini sasa maana

ya kuamini kwangu? Je, imani yangu ni ya kweli? Inakuwaje nasita kwenda

haja ndogo kando ya bara bara hadi niangalie huku na huko ili kuhakikisha

kuwa hakuna mtu anyeniona lakini nisiwe na khofu yoyote kufanya zinaa

ikiwa kweli naamini kuwa Malaika wananiona na wanalidhibiti ovu hilo

katika daftari langu?

Kwa hiyo imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu(s.w) na Malaika wake

ni lazima taathira yake ionekane katika utendaji wa Muumini katika maisha

yake ya kila siku. Muumini wa kweli daima atakuwa katika jitihada za

kushikamana na uadilifu katika kuendesha kila kipengele cha maisha yake

ya kila siku.

zoezi  1.2

1. Malaika ni ____________________________________________

2. Nilipi lengo la kuumbwa malaika____________________________

3. Mwanadamu atakuwa bora zaidi kuliko malaika  endapo_________

4. Orodhesha kazi 10 za Malaika wa Allah(s.w).

5. Eleza hoja nne juu ya athari ya kuamini Malaika wa Allah(s.w)  

katika maisha ya kila siku.
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6. Toa tofauti nne(4) zilizopo kati ya Malaika na binaadamu.

7. Orodhesha sifa sita(6) za Malaika wa Allah(s.w).

8. Eeleza kwa ufupi kwanini mwanadamu hawaoni malaika.

9. Kwa kurejea Qur’an taja siku ambazo mwanadamu atawaona 

malaika.

10. Ni ipi athari ya kuamini malaika katika maisha ya kila siku ?

Kuamini Vitabu vya Mwenyezi Mungu(s.w).

Kuamini vitabu vya Mwenyezi Mungu(s.w) ni nguzo ya tatu ya imani ya

Kiislamu kama ilivyobainika kaitka Hadith na katika aya ifuatayo:

“Mtume ameamini yaliyoteremshwa kwake kutoka kwa Mola wake,

na Waislamu pia wameamini hayo. Wote wamemuamini Mwenyezi

Mungu(s.w) na Malaika wake, na Vitabu vyake na Mitume yake,

Hatutofautishi baina ya yeyote katika Mitume yake. Na husema:

“Tumesikia na tumetii. Tunakuomba msamaha Mola wetu! Na

marejeo ni Kwako” (2:285).

Pia katika aya ifuatayo msisitizo wa kuamini Vitabu vya Mwenyezi

Mungu(s.w) kama msingi mmojawapo wa Imani ya Kiislamu unaonekana:

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                   Sura ya kwanza - Tawhiid



128

Semeni (ninyi Waislamu): “Tumemwamini Mwenyezi Mungu na

yale tuliyoteremshiwa na yale yaliyoteremshwa kwa Ibrahim na

Ismail na Is’haq na Yakub na kizazi (chake Yakub) na waliyopewa

Musa na Isa na pia waliyopewa Manabii (wengine) kutoka kwa

Mola wao; hatutofautishi baina ya yoyote katika hao, nasi ni

Waislamu (wanyenyekevu kwa Mwenyezi Mungu)” (2:136).

Aya hii inasisitiza kuwa Imani yetu juu ya Mwenyezi Mungu

haitakamilika mpaka tuwaamini Mitume wote wa Mwenyezi Mungu(s.w)

na yale waliyotuletea kutoka kwake. Vitabu vya Mwenyezi Mungu(s.w) ni

miongoni mwa yale yaliyoshushiwa Mitume kutoka kwa Mwenyezi

Mungu(s.w) kwa njia ya Wahyi.

Tofauti ya Qur’an na Vitabu vingine vya Mwenyezi Mungu

Vitabu vya Mwenyezi Mungu(s.w) ni vingi sana lakini tunavyovifahamu

ni vile tu vilivyotajwa katika Qur’an, yaani Suhfi mbili zilizo shushwa kwa

Nabii Ibrahim na Musa (a.s); Taurat iliyshushwa kwa Nabii Musa (a.s);

Zaburi iliyoshushwa kwa Nabii Daud (a.s); Injili iliyoshushwa kwa Nabii Isa

(a.s) na Qur’an iliyoshushwa kwa Nabii Muhammad (s.a.w). Qur’an ni

kitabu cha mwisho cha Mwenyezi Mungu(s.w) na imetofautiana na vitabu

vingine vya Mwenyezi Mungu kama ifuatavyo:

(i) Neno la Asili

Pamoja na Qur’an kufasiriwa kwenye lugha mbali mbali, bado imebakia

katika lugha yake ya asili, Kiarabu fasaha, bila ya kufanyiwa mabadiliko
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yoyote. Hata wapinzani wa Qur’an wanakiri ukweli huu mmoja wao akiwa

ni Sir William Muir aliyesema:

There is probably in the world no other Book which has remained

twelve centuries (now fifteen) with so pure a text”

Tafsiri:

Si dhani kuwa katika ulinwengu kuna kitabu kingine kilichobakia

katika asili yake karne kumi na mbili (hivi sasa karne 15) kama

kilivyo kitabu hiki (Qur’an).

Kinyume chake, vitabu vingine vyote vya Mwenyezi Mungu, hata vile

vilivyotajwa ndani ya Qur’an havipatikani kabisa katika lugha za Mitume

walioshushiwa vitabu hivyo. Vitabu vyote vinavyodaiwa hivi sasa kuwa ni

vitabu vya Mwenyezi Mungu kama vile Injili, Zaburi na Taurati (Torah) viko

katika tafsiri tu za lugha mbali mbali

.

(ii) Lugha za Vitabu vya Mwenyezi Mungu

Tunafahamu kuwa kila Mtume aliletewa ujumbe kutoka kwa Mwenyezi

Mungu(s.w) katika lugha yake.

“Na hatukumpeleka Mtume yoyote isipokuwa kwa lugha ya watu

wake ili apate kuwabainishia…” (14:4).

Ni dhaihiri kuwa vitabu walivyoshushiwa Mitume vilikuwa katika lugha

zao za asili ili katika kuufikisha ujumbe huo kwa watu pasiwe na matatizo

ya mawasiliano. Sasa utakuta lugha zilizotumika katika vitabu

vilivyotangulia zimeshatoweka zamani za kale kwa kiasi ambacho hata

kama vitabu hivyo vingalikuwepo leo hapana hata mmoja kati ya

walimwengu angaliweza kujua ni ujumbe gani uliomo ndani yake. Hivyo

kutojulikana kwa ujumbe wa vitabu hivyo pamoja na kuwepo kwake

visingeliweza kuwa mwongozo kwa mwanaadamu.

Lugha ya Qur’an,kiarabu fasaha ni lugha inayokuwa kila uchao. Si

lugha ya waarabu tu bali ni lugha inayomlazimu kila muumni wa Qur’an.

Lugha ya kiarabu inapaswa kuwa lugha ya kwanza ulimwenguni
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(iii) Hifadhi ya Vitabu vya Mwenyezi Mungu

Si tu kuwa Qur’an imebakia katika lugha yake ya asili (Kiarabu fasaha),

bali pia imebakia vile vile kama ilivyoshushwa kwa Mtume(s.a.w) bila ya

kubadilishwa hata herufi moja. Qur’an haijaingizwa na haitaingizwa mkono

wa mtu kutokana na ahadi ya ulinzi aliyoitoa Mwenyezi Mungu(s.w) ndani

ya Qur’an yenyewe.

“Hakika sisi ndio tulioteremsha mawaidha haya (hii Qur’an) na

hakika sisi ndio tutakao yalinda” (15:9).

“Haitakifikia batili mbele yake wala nyuma yake; kimeteremshwa

na Mwenye Hekima ahimidiwaye” (41:42).

Kutokana na ahadi hii historia inatuthibitishia kuwa, si tu kwamba

hatuvipati katika lugha za asili, bali hata hizo tafsiri za vitabu hivyo hazitoi

ujumbe wa asili. Bali utakuta tafsiri ya awali imebadilishwa kwa

kuongezwa, kupunguza, kufichwa au kuondolewa kabisa. Matokeo yake

tunakuta kuna tofauti kubwa sana kati ya Waumini wanaodai kufuata kitabu

kimoja.

Marekebisho ya Biblia ya mara kwa mara yamethibitisha wazi kuwa

mengi ya maandiko ya Biblia ni ya uzushi. Ndio maana kila wakati Biblia

inaonekana ina makosa na kurekebishwa mara kwa mara. 

(iv) Historia ya kushushwa Vitabu vya Mwenyezi Mungu.

Pamoja na Taurat, Zabur na Injili kutajwa ndani ya Qur’an kuwa

vilishushwa kwa Musa(a.s), Daud(a.s) na Isa(a.s), hapana ushahidi

wowote wa historia unaothibitisha ni namna gani na wakati gani wahyi wa

vitabu hivyo ulipokelewa na kuhifadhiwa katika maandishi na kuweka

katika mfumo wa vitabu. Tarekh ya kushuka Qur’an inajulikana na inaenda
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sanjari na tarekh ya maisha ya Mtume(s.a.w), pale alipoanza kushushiwa

wahay wa kwanza wa Qur’an (96:1-5) katika mwaka 610 A.D mpaka pale

aliposhushiwa wahay wa mwisho wa Qur’an (5:3), 9 Dhul-Hijja, 10 A.H,

sawa na mwaka wa 632 A.D katika uwanja wa Arafa.

(v) Utimilifu wa vitabu vya Mwenyezi Mungu

Kabla ya Qur’an vitabu vya Allah(s.w) vilishushwa kwa mataifa

mbalimbali. Kwa mfano Taurati, zabur na Injili vilishushwa kwa mitume

wa Bani Israil kuwaongoza katika njia iliyonyooka. Qur’an imeshushwa

kwa Mtume Muhammad(s.a.w) aliye Mtume wa mataifa yote ulimwenguni

ili iwaongoze walimwengu wote katika njia iliyonyooka.

Pia kwa kuwa hatakuja mtume mwingine baaday Mtume

Muhammad(s.a.w), Qur’an inatimiliza ujumbe wa Allah(s.a.w) kwa

walimwengu kama tunavyo jifunza katika aya ya mwisho kumshukia

Mtume(s.a.w)alipokuwa katika Hija ya kuaga katika uwanja wa Arafa,

9Dhulhijjah,10 A.H:

“..............leo waliokufuru wamekata tamaa katika Dini yenu basi

msiwaogope,bali niogopeni mimi. Leo nimekukamilishieni Dini

yenu, na kukutimizieni neema yangu, na Nimekupendeleeni Uislamu

kuwa Dini yenu..........(5:3).

Lengo la kushushwa Vitabu vya Mwenyezi Mungu(s.w).

Imebainishwa wazi wazi katika Qur’an kuwa vitabu vya Mwenyezi

Mungu(s.w) vimeshushwa kupitia kwa Mitume wake ili viwaongoze

wanaadamu katika njia iliyonyooka. Njia iliyonyooka ni ile inayomuwezesha

mwanaadamu kumuabudu Mwenyezi Mungu(s.w) katika kila kipengele cha

maisha yake ya kibinafsi na kijamii kwa kipindi chote cha uhai wake hapa

ulimwenguni. Ahadi ya Mwenyezi Mungu(s.w) ya kumletea mwanaadamu

mwongozo wa maisha utakaomuwezesha kufuata njia iliyonyooka ilitolewa

mara tu Baba yetu Adam(a.s) ambaye pia ni Mtume wakwanza,
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kushushwa hapa ardhini akiwa na Mama yetu Hawwa. Ahadi hii inabainika

kaitka aya zifuatazo:

Tukasema: “Shukeni humo nyote; na kama ukikufikieni uwongozi

utokao kwangu, basi watakaofuata uwongozi wangu huo haitakuwa

khofu juu yao wala hawatahuzunika”. “Lakini wenye kukufuru na

kuyakadhibisha maneno yetu, hao ndio watakaokuwa watu wa

Motoni, humo watakaa milele” (2:38-39).

Ahadi hii ameitekeleza Mwenyezi Mungu(s.w) kwa kuwaleta Mitume na

kuwashushia vitabu vyenye uongozi na nuru. Kwa mfano lengo la

kushushwa Taurat, Injili na Qur’an limebainishwa katika aya zifuatazo:

“Hakika tuliteremsha Taurat yenye uongozi na nuru…” (5:44).

“Na tukawafuatishia (Mitume hao) Isa bin Maryam kuyahakikisha

yaliyokuwa kabla yake katika Taurat, na tukampa Injili iliyomo

ndani yake Uwongozi na nuru…” (5:46).

“Ni mwezi wa Ramadhani amabo imeteremshwa katika (mwezi) huo
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hii Qur’an ili iwe uongozi kwa watu na hoja zilizo wazi wazi za

uongozi na upambanuzi…” (2:285).

Haja ya mwongozo kutoka kwa Mwenyezi

Mungu(s.w)

Mwanaadamu pamoja na ujuzi na utundu alionao hana uwezo pasina

msaada wa Muumba wake kupata majibu sahihi ya maswali ya msingi ya

maisha yake ya hapa duniani na huko akhera. Pasina na msaada wa

Mwenyezi Mungu(s.w) mwanaadamu hana uwezo wa kujua kwa uhakika

ni lipi lengo halisi la maisha yake hapa ulimwenguni na ni vipi atalifikia. Pia

hana uwezo wa kujua kwa uhakika ni vipi yatakuwa maisha yake baada

ya kufa. Mwanaadamu hana uwezo wa kujiongoza mwenyewe kwenye njia

sahihi ya maisha itakayomuwezesha kuishi kwa salama na amani hapa

ulimwenguni na kupata makazi ya salama huko akhera kwa sababu

nyenzo za msingi anazotumia kujipatia elimu zina udhaifu mkubwa kwa

kawaida mwanaadamu huelimika kwa kutumia:

(a) Milango ya fahamu

(b) Akili na fikra

(c) Uchunguzi na majaribio (sayansi) na Historia

Nyenzo zote hizi zina udhaifu kama ifuatavyo:

(a) Milango ya fahamu

Kuhusu milango ya fahamu tumeshaona udhaifu wake kuwa ina mipaka

finyu na wakati mwingine hutoa taarifa zisizo za kweli. Rejea udhaifu wa

Hoja za makafiri katika kumkana Mwenyezi Mungu(s.w) kwa sababu

haonekani.

(b) Akili na fikra

Kutumia akili na kufikiri (reasoning) ni jambo muhimu sana kwa

mwanaadamu. Lakini je, akili ya mwanaadamu au fikra zake zinaweza

kutegemewa katika kutoa mwongozo wa maisha? Wanaadamu

hutofautiana sana katika kufikiri na huathiriwa sana na mazingira, wakati

na matashi. Bila ya kusahau ukomo wa uelewa au uoni wa mambo alio

nao mwanaadamu. Ni nani mwenye fikra sahihi za kutoa mwongozo sahihi
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wa maisha ya mwanaadamu hapa ulimwenguni zisizo athiriwa na

mazingira yake, wakati, matashi yake au ukomo huo?

Ukweli ni kwamba, uamuzi unaotokana na fikra ya mwanaadamu

hutegemea mazingira yake ambayo yako katika upeo wa milango ya

fahamu ambayo tayari ina udhaifu mkubwa. Kama taarifa iliyopatikana

kutokana na milango ya fahamu itakuwa na kasoro, pia uamuzi

utakaotegemea taarifa hiyo nao utakuwa na kasoro. Halikadhlaika, pale

ambapo milango ya fahamu haina uwezo wa kupata taarifa yoyote, pia

uamuzi utokanao na akili ya mwanaadamu hautakuwa ni wa uhakika bali

utakuwa ni wa kubuni tu. Ni katika msingi huu Mwenyezi Mungu(s.w)

hututanabahisha katika Qur’an:

“Na kama ukiwatii wengi katika (hawa) waliomo ulimwenguni

watakupoteza na njia ya Mwenyezi Mungu. Hawafuati ila dhana tu

na hawakuwa ila ni wenye kuzua (tu basi)” (6:116).

“Na wengi wao hawafuati ila dhana tu (sio ujuzi na maarifa). Na

dhana haifai mbele ya haki hata kidogo. Hakika Mwenyezi Mungu

anajua yote wanayoyatenda” (10:36).

Pia rejea Qur’an (10:66).

Pia akili na fikra za mwanaadamu huathiriwa sana na matashi ya nafsi

yake. Juu ya udhaifu huu Mwenyezi Mungu(s.w) anatutanabahisha katika

aya zifuatazo:
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“Je, umemuona yule aliyefanya matamanio, (kila anachokipenda),

kuwa Mungu wake? Basi je, utaweza kuwa mlinzi wake

(ukamhifadhi na hayo, na hali ya kuwa hataki?)” (25:43).

“….Na nani aliyepotea zaidi kuliko yule anayefuata matamanio

yake pasi na uongofu kutoka kwa Mwenyezi Mungu…..” (28:50).

Hivyo kutokana na udhaifu wote huu, ni dhahiri kuwa akili na fikra ya

mwanaadamu pasina kupata mwongozo kutoka kwa Mwenyezi

Mungu(s.w). hana uwezo wa kutoa mwongozo sahihi wa maisha

utakaomuwezesha kufikia lengo la maisha yake hapa duniani na huko

akhera.

(c) Sayansi 

Sayansi ni ujuzi unaotokana na uchunguzi (observations) na majaribio

(experiments). Umuhimu wa sayansi, thamani yake na matumizi yake

katika maisha ya kila siku ya mwanaadamu unafahamika na uko wazi.

Lakini je, sayansi inaweza kutumika kama zana ya kutolea mwongozo

sahihi wa maisha ya mwanaadamu utakaomuwezesha kufuata njia

iliyonyooka? Sayansi haiwezi kuwa nyenzo ya kutegemea kuundia

mwongozo sahihi wa maisha kwa sababu kubwa nne zifuatazo:

Kwanza, tumeshaona kuwa sayansi hutegemea uchunguzi na

majaribio. Majaribio yote ya kisayansi huanzia kwenye kitu ama chenye

kuonekana, kusikika, kuhisika, au kuonjeka kwa namna yoyote ile. Kwa

maana nyingine sayansi hutegemea milango mitano ya fahamu ya

mwanaadamu ambayo tumeshaiona kuwa ina udhaifu mkubwa.

Pili, sayansi huyafasiri mambo kwa kutumia kanuni za kisayansi

(Scientific laws) ambapo kanuni hizo kwanza huanza kama dhana

(hypothesis) halafu dhana hizo zikaongezeka daraja zikawa Nadharia

(theory) na baadae ndio hufikia daraja ya kuwa ni kanuni za kisayansi

(law). Hata baada ya kufikia hiyo daraja ya kuwa ni kauni (laws) bado kuna

uwezekano wa mabadiliko kama inavyodhihirika katika mifano miwili

ifuatayo:
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(1)  Wanasayansi wa miaka ya nyuma walitoa fikra juu ya mkondo wa 

umeme (current) kuwa ni mwendo wa chembe chembe chanya 

(positive particles) kutoka kwenye nguvu hasi (negative potential) 

kuendea nguvu chanya (positive potential). Lakini ikajagundulika 

baadaye kuwa ‘current’ ni mwendo wa ‘electrons’ kutoka 

‘negative potential’ kuendea ‘positive potential’.

(2) Wanyama wote wanaonyonyesha watoto wao wanawekwa katika 

kundi moja la wanyama liitwalo ‘Mammalia’ (‘mammalia’ maana 

yake ni mnyama anyonyeshaye). Katika utafiti wao wanasayansi

wa miaka ya nyuma waliona kuwa pamoja na sifa nyingine hawa 

mamalia hawatagi mayai. Hivyo ikafahamika kuwa wanyama 

watagao mayai hawanyonyeshi na wasiotaga hunyonyesha    

watoto wao. Lakini baada ya uchunguzi wa muda mrefu  

ikajagundulika kuwa yupo mnyama aitwaye ‘monotreme’ambaye 

hupatikana huko Australia, yeye hutaga mayai na pia 

hunyonyesha.

Ni kutokana na ukweli huu kwamba hakuna kanuni yoyote ya kisayansi

iliyokamilika ndiyo maana mwanasayansi mashuhuri Peter Ritchie Calder

katika makala yake ‘Man and the cosmos’ amesema:

Lakini hakuna “Kanuni” yoyote ya kisayansi inayoweza

kuthibitishwa kwa ukamilifu, moja ya sababu ni kwamba

haiwezekani kuchunguza mambo yote yanayohusiana na jambo

fulani. “Kanuni” yoyote katika Sayansi ni ya muda, ni dhana na

haina hakika; daima yaweza kurekebishwa kulingana na ushahidi

mpya. Hivyo hakuna utafiti wa kisayansi uliokamilika.

Itadhihirika hapa kuwa sayansi japo ina manufaa yake katika maisha

ya binaadamu, haiwezi kutoa mwongozo wa maisha usiohitajia

marekebisho tena. 

Nne, hata kama sayansi ingeliweza kutupatia maelezo sahihi na ya

kudumu, bado isingelifaa kuwa nyenzo ya kuweka mwongozo sahihi wa

maisha kwa sababu sayansi kwa asili yake inashughulikia vipengele fulani
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fulani tu vinavyoweza kufanyiwa utafiti (physical phenomena). Kwa mfano

sayansi haiwezi kuyafanyia utafiti masuala ya kiroho. Sayansi haiwezi

kutoa majibu sahihi ya maswali ya msingi kama; “Ni lipi lengo la maisha

ya mwanaadamu hapa ulimwenguni? Ni ipi hatima ya maisha yake? Ni lipi

lengo la maumbile yaliyomzunguka mwanaadamu? Je, kuna maisha

mengine baada ya kufa?” Je, kuna Pepo na Moto katika maisha yajayo?

Hivyo, sayansi inaweza kutusaidia katika kutanzua baadhi tu ya

matatizo yetu ya kimaada (material) kama vile uvumbuzi wa usafiri wa

ndege, meli, magari; mawasiliano ya simu, internet, radio na television;

ujenzi wa majumba, madaraja na kadhalika. Lakini sayansi haina uwezo

kabisa wa kukidhi mahitajio ya kiroho kama vile hisia, dhamira na maadili.

Binaadamu kwa kuwa ameumbwa kwa mchanganyiko wa mwili na roho,

hana budi kupata mahitajio yote muhimu ya kimwili na kiroho. Hivyo

pamoja na sayansi ni lazima pawe na mwongozo wa maisha kutoka kwa

Muumba utakaomuwezesha mwanaadamu kukidhi mahitajio muhimu ya

kiroho.

(d) Historia

Uzoefu unaopatikana kutokana na historia, pamoja na manufaa yake
mengi, hauwezi kuwa nyenzo ya kutuwekea mwongozo sahihi wa maisha
bila ya msaada kutoka kwa Muumba aliye mjuzi wa habari za nyakati zote
za historia ya mwanaadamu.

Pia imedhihirika kuwa mwanaadamu anaathiriwa sana na ujuzi na

uzoefu wa awali kiasi cha kumfanya ashindwe kuamini na kufuata ukweli

ulio wazi uliomjia baadaye, kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“Na wanapoambiwa, “fuateni aliyoteremsha Mwenyezi Mungu”

husema: “Bali tutafuata yale yale tuliyowakuta nayo baba zetu”. 

Je, hata kama baba zao walikuwa hawafahamu chochote wala

hawakuongoka (watafuata tu)? (2:170).
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Na wanapoambiwa, “Njooeni katika hukumu alizoziteremsha Mwenyezi

Mungu na (anazozisema) Mtume”, husema: “Yanatutosha yale

tuliyowakuta nayo baba zetu” Je, hata kama baba zao walikuwa hawajui

kitu wala hawakuongoka (watawafuata tu)? (5:104).

Kutokana na udhaifu huu wanaadamu hata wakishirikiana vipi, hawana

uwezo wa kutunga mwongozo sahihi wa maisha utakaowawezesha kufikia

lengo la maisha yao, pasina kupata msaada wa Mwenyezi Mungu(s.w).

Kila wanaadamu walipojipachika uwezo wa kutoa mwongozo wa maisha,

hawakuweza, waliishia kwenye kubuni na kuzua tu kiasi kwamba

waliwapotosha watu badala ya kuwaongoza. Ndipo Mwenyezi Mungu(s.w)

akatutahadharisha: 

“Na kama ukiwatii wengi katika (hawa) waliomo ulimwenguni

watakupoteza na njia ya Mwenyezi Mungu. Hawafuati ila dhana tu,

na hawakuwa ila ni wenye kuzua (tu basi)” (6:116).

Hivyo ili wanaadamu waweze kuishi kwa furaha na amani hapa

ulimwenguni na kupata mashukio mema katika makazi ya milele ya

akhera, hawana budi kufuata kwa makini mwongozo wa maisha

uliofunuliwa kwao kutoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w) kupitia kwa Mitume

wake na vitabu vyake. Kwani Mwenyezi Mungu huwaongoza waja wake

kwenye njia iliyonyooka, njia ya uadilifu, yenye kuleta furaha na amani kwa

kila mtu binafsi na kwa jamii nzima kwa ujumla. Anatuthibitishia hili katika

Qur’an:
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“Mwenyezi Mungu ni Walii (Msimamizi) wa wale walioamini. Huwatoa

katika giza na kuwaingiza katika nuru. Lakini wale waliokufuru walinzi wao

ni matwaaghuti. Huwatoa katika nuru na kuwaingiza katika giza. Hao ndio

watu wa motoni na humo watakaa milele” (2:257).

Kama inavyodhihirika katika aya hii, wale watakaowafanya

matwaaghuti kuwa viongozi wao, wakafuata sera zao wataishi maisha ya

vurugu na hofu hapa ulimwenguni na huko akhera makazi yao yatakuwa

motoni.

Maana ya kuamini Vitabu vya Mwenyezi Mungu(s.w)

katika maisha ya kila siku.

Imani ya kweli katika Uislamu haiishi moyoni tu bali ni lazima

idhihirishwe katika matendo ya kila siku. Hali kadhalika Waumini wa kweli

wa vitabu vya Mwenyezi Mungu ni wale wanaoendesha kila kipengele cha

maisha yao ya kibinafsi na kijamii kwa kufuata barabara mwongozo wa

Mwenyezi Mungu(s.w) uliopo katika vitabu vyake. Kwa mfano maana halisi

ya kuiamini Taurati, Zaburi, Injili na Qur’an ni kuishi kwa mujibu wa

maelekezo ya vitabu hivyo. Lakini hivi leo, hakuna Muumini yoyote wa

vitabu vya Mwenyezi Mungu(s.w) awezaye kuendesha maisha yake yote

katika misingi anayoiridhia Mwenyezi Mungu(s.w) ila Qur’an kwa sababu

mbili za msingi zifuatazo:

Kwanza: Vitabu hivyo vimeingiliwa na matashi ya mwanaadamu kwa

kiasi ambacho sehemu kubwa ya ujumbe wa Mwenyezi Mungu(s.w)

imepotea na sehemu kubwa imepotoshwa. Kwa hiyo vitabu hivyo

vilivyopotoshwa badala ya kumwongoza muumini kwenye njia sahihi ya

maisha, humpotosha.
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Pili: Vitabu vilivyoitangulia Qur’an hata kama kila kimojawapo

kingelihifadhiwa na kubakia katika neno lake la asili, bado visingeliweza

kukidhi haja zote za maisha ya mwanaadamu katika wakati huu. Kwani,

vitabu hivyo vilikusudiwa kuwaongoza watu maalum wa wakati maalum

wa historia.

Ni Qur’an pekee inayoweza kumwongoza mwanaadamu kwa usahihi

katika kuendea kila kipengele cha maisha yake ya kila siku kwa sababu

mblii za msingi zifuatazo:

Kwanza: Qur’an yote ni maneno ya Mwenyezi Mungu(s.w). hivyo

ukiifuata Qur’an unafuata kigezo au mwongozo wenye uhakika. Qur’an

imeahidiwa kuhifadhiwa na Allah(s.w) – Qur’an (15:9), hivyo iko sahihi

kama ilivyoshushwa.

Pili: Ujumbe wa Qur’an umeelekezwa kwa walimwengu wote wa

nyakati zote za historia ya mwanaadamu iliyobakia. Qur’an imebainisha

kila kitu kinachohitajiwa na mwanaadamu katika kuendea maisha yake ya

kila siku ya kibinafsi na ya kijamii kwa ufanisi. Hivyo, ni vyema katika

kipengele hiki tuangalie kwa undani zaidi “Maana ya kuamini Qur’an katika

maisha yetu ya kila siku”.

Jambo la kwanza, katika kuiamini Qur’an ni kuwa na yakini pasina tone

la shaka kuwa Qur’an yote kama ilivyo ni maneno ya Mwenyezi

Mungu(s.w) na ndivyo ilivyosisitizwa mwanzoni mwa Kitabu chenyewe:

“Hiki ni Kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uwongozi kwa

wamchao Mwenyezi Mungu” (2:2).

Jambo la pili linalofuatia, katika kuiamini Qur’an ni kuitekeleza katika

maisha ya kila siku. Kwa maana nyingine, muumini wa kweli wa Qur’an

hana budi kuendesha maisha yake ya kila siku katika kila kipengele kama

alivyoelekezwa na Qur’an. Tabia na mwenendo wa muumini wa kweli

hauna budi kuwa ule ulioelekezwa katika Qur’an. Swahaba mmoja

alipomuuliza Mama wa Waumini. Aysha (r.a) juu ya tabia ya Mtume

Muhammad(s.a.w), alimjibu: “Tabia yake ni Qur’an”. (An-Nasai). Kwa

maana nyingine Mtume(s.a.w) alikuwa anaishi kama mja wa Mwenyezi
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Mungu(s.w). Ili muumini aweze kujipamba na tabia ya Qur’an na kuacha

makatazo yake yote hana budi kuifanya Qur’an kuwa ndio kigezo cha

maisha yake yote. Mtu anayedai kuwa anaiamini Qur’an lakini hafuati

maamrisho yake yote ila baadhi yake tu na haachi makatazo yake yote

yaliyobainishwa katika Qur’an ila yale yasiyomuathiri kisiasa, kiuchumi,

kiutamaduni nakadhalika, na hayuko tayari kuifanya Qur’an hakimu wa

maisha yake, si muumini wa kweli kwa ushahidi wa Qur’an yenyewe:

“…Na wasio hukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi Mungu,

basi hao ndio makafiri” (5:44).

“…Na wasio hukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi Mungu,

basi hao ndio madhalimu” (5:46).

“…Na wasiohukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi Mungu,

basi hao ndio Maasi (makafiri)” (5:47).

Aya hizi chache zatosha kutupa sura ya imani juu ya Qur’an

isiyoambatanishwa na utii wa maelekezo yake yote.

Ili mja awe muumini wa kweli wa Qur’an hana budi kutekeleza haya

yafuatavyo:

(i) Kuufahamu vyema Ujumbe wa Qur’an na kuiheshimu 

inavyostahiki.

Tunachosisitiza katika kipengele hiki ni kuwa kwa kuwa tumeamini

kuwa Qur’an ni kitabu cha Mwenyezi Mungu kisicho shaka, ni lazima

tujizatiti katika kujifunza Qur’an. Tujue kuisoma vizuri kiasi cha

kutuwezesha kupata kwa ufasaha ujumbe uliomo ndani yake. Tutafanikiwa

kuupata ujumbe fasaha kutoka katika Qur’an iwapo tutajitahidi kujifunza

lugha ya Kiarabu. Hata hivyo kama muumini hakupata fursa ya kujua

Kiarabu hana budi kujitahidi kujifunza kusoma Qur’an kama ilivyo na kujua

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                   Sura ya kwanza - Tawhiid



142

tafsiri yake katika lugha anayoielewa. Kwani japo tafsiri haiwezi kuwakilisha

ujumbe wote kwa ukamilifu kama unavyowakilishwa na lugha ya asili,

inasaidia sana kupata sehemu kubwa ya ujumbe. Mwenyezi Mungu

anatuamrisha: 

“….Na soma Qur’an vilivyo” (73:4).

Pia tunatakiwa tuiheshimu Qur’an ipasavyo kama inavyosisitizwa:

“Na isomwapo Qur’an isikilizeni na nyamazeni ili mpate

kurehemewa” (7:204).

(ii) Kulifahamu vyema lengo la Qur’an na kuiendea Qur’an 

kwa lengo lake tu.

Lengo la Qur’an liko bayana katika Qur’an yenyewe:

“Alif Laam Raa: (Hiki ni) Kitabu Tulichokiteremsha kwako ili

uwatoe watu katika giza uwapeleke katika nuru, kwa idhini ya Mola

wao, kuwafikisha katika njia, ya yule mwenye kushinda mwenye

kusifiwa na Mwenyezi Mungu(s.w)” (14:1).

Hapa tunafahamishwa kuwa lengo la Qur’an ni kuwaongoza watu

katika njia ya Mwenyezi Mungu – njia sahihi ya maisha na njia iliyonyooka.

Baada ya kulifahamu lengo la Qur’an kila muumini wa kweli wa Qur’an

hana budi kuifanya Qur’an kuwa ndio mwongozo pekee wa kukiendea kila

kipengele cha maisha yake ya kibinafsi na kijamii.
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zoezi 1.3

1. Nukuu aya au tafsiri ya aya inayoeleza juu ya Mitume  

kuteremshiwa vitabu.

2. Orodhesha vitabu vya Allah(s.w) vilivyotajwa katika Qur’an.

3. Bainisha tofauti iliyopo katika Qur’an na vitabu vingine vya 

Allah(s.w).

4. Ni lipi lengo la kushushwa vitabu vya Allah(s.w).

5. Kwanini Mwanadamu hawezi kujiundia muongozo wa maisha  

utakao mpelekea kufuata njia iliyonyooka?

6. Nini maana ya kuamini vitabu vya Mwenyezi Mungu katika maisha 

ya kila siku?
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Dini STaHiKi Kwa mwanaaDamu

Kutokana na umbile lake, mwanaadamu daima hutamani kuishi maisha

ya furaha na amani yenye maana na yenye kufikia lengo. Kwa hiyo,

kinadharia mwanaadamu angelipenda kufuata Dini (njia ya maisha)

itakayomuhakikishia kufikia lengo la kuumbwa kwake kwa furaha na

amani.

Swali muhimu kwa mwanaadamu ni kubaini Dini ipi kati ya Dini nne –

Uislamu, Ukafiri, Ushirikina na Utawa – atakayoichagua na kuifuata ili

aweze kuishi hapa duniani kwa furaha na amani.

Sifa za Dini sahihi anayoihitaji mwanaadamu

Dini sahihi itakayomuwezesha mwanaadamu kuishi kwa furaha na

amani katika maisha ya hapa duniani na huko akhera hainabudi kuwa na

sifa zifuatazo:

(a) Dini sahihi ni lazima ieleze ukweli juu ya maumbile

Dini sahihi ni lazima itoe taarifa za ukweli juu ya mwanaadamu na

maumbile yote yaliyomzunguka. Imfahamishe mwanaadamu juu ya

Muumba wake na vyote vilivyomzunguka, imfahamishe lengo lake la

maisha na lengo la kuwepo viumbe vyote vilivyomzunguka vilivyo hai na

visivyo hai. Pia imfahamishe ni ipi nafasi yake au hadhi yake hapa

ulimwenguni na ni vipi ataweza kufikia lengo lake la maisha na kubakia

katika hadhi yake. Pia imfahamishe kwa usahihi ni ipi hatima yake baada

ya maisha ya hapa duniani.

(b) Kanuni na sharia zinazofuatwa na Dini sahihi ni lazima  

ziende sanjari na kanuni na sheria zinazofuatwa na 

maumbile yote.

Dini sahihi ni lazima imuundie mwanaadamu mwenendo wa maisha

unaolingana na mwenendo unaofuatwa na maumbile yote ikiwa ni pamoja

na mwili wake ili kwenda sambamba na maumbile yaliyo mzunguka na

kuepukana na migongano ya aina yoyote.
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(c) Dini sahihi ni lazima iwe na uwezo wa kutosheleza 

mahitaji yote ya mwanaadamu ya kimwili na kiroho (hisia).

Dini sahihi pamoja na kumuelekeza mwanaadamu namna bora ya

kuunawirisha mwili wake na kuuweka katika siha nzuri, haina budi pia

kumuelekeza namna ya kutosheleza hisia zake. Kwa kawaida

mwanaadamu katika maisha yake anakuwa katika hali na hisia tofauti

tofauti. Wakati mwingine mwanaadamu huwa katika furaha kubwa, kupata

ushindi mkubwa katika jambo fulani, huwa katika madaraka makubwa,

huwa tajiri, nakadhalika. Dini sahihi ni lazima imuelekeze mwanaadamu

namna ya kuishi kulingana na lengo atakapokuwa katika hali kama hizi

kwa manufaa ya wanaadamu wote.

Pia ni kawaida kuwa wakati mwingine mwanaadamu huwa katika hali

ya huzuni, kusononeka, uchungu, majonzi, matatizo, wasiwasi, n.k. Dini

sahihi ni lazima imuelekeze mwanaadamu kwa usahihi namna

atakavyokabiliana na hali kama hizo na kubakia katika lengo lake.

(d) Dini sahihi hainabudi kuwa njia ya maisha iliyokamilika.

Dini sahihi ni lazima umuwekeze mwanaadamu utaratibu wa maisha

utakomuwezesha kukiendea kwa ufanisi kila kipengele cha maisha yake

ya kibinafsi na kijamii katika nyanja zote za kiafya, kiuchumi, kisiasa,

kiutamaduni, kisheria na kielimu nakadhalika.

(e) Dini sahihi hainabudi kuwa na taasisi (Ibada) maalum za 

kumbakisha mwanaadamu katika lengo lake na hadhi yake.

Mwanaadamu anatokana na muungano wa mwili na roho. Mwili una

sifa za kinyama na roho ina sifa za kiutu. Roho ikitawala mwili

mwanaadamu huwa na mwenendo wa kiutu unaozaa mapenzi, huruma,

ustawi, furaha na amani katika jamii. Matashi ya kimwili yakiutawala utu,

mwanaadamu huwa na mwenendo wa kinyama, mbaya zaidi kuliko ule wa

wanyama, unaozaa chuki, udhalimu, majivuno, kiburi, vurugu na kuharibika

kwa jamii. Kawaida mwanaadamu huchukia kufanyiwa matendo ya

kinyama na hupenda kufanyiwa matendo ya kiutu. Kwa hiyo, Dini sahihi

inayostahiki kuwa chaguo la mwanaadamu ni lazima iweke utaratibu wa

uhakika wa kuinua utu wa mwanaadamu na kumbakisha katika lengo lake

na hadhi yake hapa duniani.
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(f) Dini sahihi hainabudi kuwa Dini ya walimwengu wote wa 

nyakati zote.

Binaadamu asili yao ni moja, lengo la maisha yao ni moja na wote

wanahitaji kushi kwa furaha na amani. Hivyo dini sahihi hainabudi kuwa

dini inayowahusu wanaadamu wote wa ulimwengu mzima kuanzia wa

mwanzo mpaka wa mwisho. dini hiyo hainabudi kutokuwa na mipaka ya

jiografia, siasa au wakati. Pia dini sahihi haitakuwa kwa jina la mtu, au la

mahali au la kihistoria.

(g) Dini sahihi hainabudi kumhakikishia mwanaadamu

kupata haki zake zote.

Dini sahihi inayowastahiki walimwengu wote wa nyakati zote hainabudi

kuhakikisha kuwa kila mmoja anapata haki zake zote za kibinafsi na kijamii

bila ya upendeleo au ubaguzi wa aina yoyote. Dini, kabila, taifa, rangi,

nasaba au hadhi havitazingatiwa na Dini sahihi katika kumpatia kila mtu

haki yake anayostahiki. Dini sahihi haina budi kuwa na utaratibu wa

kusimamia na kuchunga haki ya kila mtu na kuwahukumu na kuwaadhibu

wakosa kwa usawa ili kuiweka jamii kwenye furaha na amani ya kweli

katika maisha. Dini sahihi hainabudi kuwa na sharia ambazo zinamgusa

kila mtu kwa usawa.

Kwa nini mwanaadamu hawezi kuunda Dini sahihi

Ukizingatia kwa kina sifa za dini sahihi inayostahiki kuwa chaguo la

mwanaadamu, utaona kuwa dini hiyo haiwezi kuwa mojawapo kati ya zile

dini alizoziunda mwanaadamu yaani ukafiri, ushirikina na utawa. Swali

la msingi linalotukabili ni “Kwa nini mwanaadamu hawezi kuunda dini

yenye sifa hizo?” swali hili limeshajibiwa katika kurasa za nyuma pale

tulipojibu swali, “Kwa nini mwanaadamu anahitajia mwongozo kutoka kwa

Mwenyezi Mungu(s.w)? Kwa muhtasari mwanaadamu hawezi kuunda dini

sahihi kwa sababu zifuatazo:

(a) Mwanaadamu anaathiriwa na matashi yake.

Mwabaadamu pamoja na kutunukiwa vipawa vya akili na utambuzi wa hali

ya juu, bado fikra zake na uamuzi wake unaathiriwa sana na matashi ya nafsi
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yake. Akipenda kitu hupitisha uamuzi wa upendeleo pasina haki. Na akichukia

kitu hupitisha uamuzi wa uonevu. Hivyo kutokana na udhaifu huu akichukua

jukumu la kuunda dini ataweka utaratibu utakaompendelea yeye na wale walio

karibu naye na kuwakandamiza wale wasio na uhusiano wa karibu naye.

(b) Nyenzo anazozitumia Mwanaadamu katika kujipatia elimu 

ni dhaifu

Kipawa kingine alichotunukiwa mwanaadamu kinachomuwezesha kuwa

mtawala wa ulimwengu na vilivyomo ni elimu. Lakini elimu aliyonayo ni finyu

sana kiasi kwamba haimuwezeshi kuunda njia ya maisha itakayokuwa na sifa

zilizotajwa. Elimu aliyonayo ni finyu kwa sababu ya ufinyu wa nyenzo

anazozitumia katika kujipatia elimu. Nyenzo anazozitumia ni akili na milango

ya fahamu, uchunguzi na majaribio ya kisayansi na uzoefu unatokana na

historia. Kutokana na ufinyu na udhaifu wa nyenzo anazozitumia katika

kujielimisha, mwanaadamu hawezi kufahamu mambo ya msingi wa maisha

yake mpaka afahamishwe na Muumba wake. Kama nyenzo hizi anazozitumia

mwanaadamu katika kujielimisha hazijaweza kumfahamisha uhakika wa roho

yake, ni wazi kuwa, mwanadamu wa karne zote hana uwezo wa kuunda njia

ya maisha. Qur’an inatutanahahisha juu ya ufinyu wa elimu tuliyonayo kama

ifuatavyo:

“Na wanakuuliza habari ya roho; Sema, Roho ni jambo lililohusika na

Mola wangu. Nanyi hamkupewa katika elimu ila kidogo kabisa” (17:85).

Kutokana na sababu hizi za msingi, mwanaadamu kamwe hana uwezo wa

kuunda dini sahihi itakayomuwezesha kuishi kwa furaha na amani katika maisha

ya dunia na akhera. Njia yoyote ya maisha itakayoundwa na mwanaadamu

itakuwa ni yenye kumpotosha na kumuangamiza kwani itakuwa imejengwa

katika misingi ya dhana na uzushi tu kama Allah(s.w) anavyotutanabaisha:  
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“Na ukiwatii wengi katika (hawa waliomo ulimwenguni

watakupoteza na njia ya Mwenyezi Mungu). Hawafuati ila dhana

tu, na hawakuwa ila weney kuzua (tu basi)” (6:116).

Mwenye kustahiki kumuundia mwanaadamu njia sahihi ya maisha yake

ni Muumba wake, Mwenye ujuzi na Hekima, aliyemuumba yeye na vyote

vilivyomzunguka kwa lengo maalum.

Kwanini Uislamu ni Dini Sahihi Pekee

Uislamu ndio dini sahihi pekee inayostahiki kuwa chaguo la kila mtu

mwneye akili timamu kwa sababu zifuatazo:

Kwanza: Uislamu ni Dini ya Mwenyezi Mungu(s.w) aliyemuumba

mwanaadamu kwa lengo maalum. Ni Muumba pekee anayejua mahitaji

halisi ya mwanaadamu na ni yeye pekee anayejua njia sahihi ya

kumfikisha mwanaadamu kwenye lengo lake la maisha. Mwenyezi Mungu

anasisitiza:

“Ni juu yetu (kubainisha) njia (sahihi)” (92:12).

“Hakika Dini mbele ya Mwenyezi Mungu ni Uislamu” (3:19).

Pili: Uislamu ndio Dini pekee inayotosheleza kwa ukamilifu vipengele

vyote vya sifa za Dini sahihi kama ifuatavyo:

(a) Uislamu unaeleza ukweli juu ya Muumba na nafasi ya 

mwanaadamu hapa Ulimwenguni.

Uislamu unatufahamisha kuwa ulimwengu huu pamoja na vyote

vilivyomo umeumbwa na Mwenyezi Mungu(s.w). kwa lengo maalum.

Katika Qur’an tunafahamishwa kuwa lengo la kuumbwa mwanaadamu ni

kumuabudu Mwenyezi Mungu(s.w). Rejea Qur’an (51:56). Pia

tunafahamishwa kuwa lengo la kuumbwa viumbe vyote vya mbinguni na

ardhini ni kwa ajili ya kumtumikia mwanaadamu. (Rejea Qur’an, (2:29),
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Aidha tunafahamishwa katika Qur’an kuwa mwanaadamu hapa

ulimwenguni ana Hadhi ya Ukhalifa wa Mwenyezi Mungu. Kuwa Khalifa

wa Mwenyezi Mungu(s.w) ni kusimamisha ufalme wa Mwenyezi Mungu

kwa kufuata mwongozo wake na kutarajia radhi Zake. Pia Uislamu

unatufahamisha kuwa mwanaadamu atakuwa na maisha ya akhera

ambapo atalipwa kutokana na matendo yake hapa duniani. Wale

waliofuata dini ya Mwenyezi Mungu(s.w) na kuishi kulingana na lengo la

kuumbwa kwao watakuwa na maisha ya furaha na amani huko peponi. Na

wale waliofuata dini walizounda wanaadamu wakashindwa kufikia lengo

la maisha yao, watapewa adhabu kali huko motoni.

(b)Kanuni na Sharia za Uislamu zinakwenda sambamba na 

kanuni na Sharia za maumbile yote.

Kufuata Uislamu ni kutii kwa unyenyekevu sheria na taratibu

alizoziweka Mwenyezi Mungu katika kuendesha maisha ya kila siku ya

kibinafsi na kijamii. Pia kutokana na Sayansi tunafahamu kuwa ili maumbile

yote yabakie katika hali yake ya kawaida, ikiwa ni pamoja na miili yetu,

wanyama, mimema na viumbe vingine vilivyo hai na visivyo hai

vimedhibitiwa na kanuni na sheria za maumbile za kibaiolojia, kifizikia na

kikemia. Aliyeziweka sheria hizi ni Mwenyezi Mungu Muumba. Hivyo

mwanaadamu atakapokuwa mtii wa kanuni na sheria za Mwenyezi Mungu

atakuwa ameamua kwenda sambamba na maumbile yote.

Tunafahamishwa katika Qur’an kuwa viumbe vyote, isipokuwa

binaadamu vinafuata Uislamu bila ya hiari:

“Je, wanataka dini isiyokuwa na Mwenyezi Mungu (Dini ya

Kiislamu) na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye

kipende kisipende? Na kwake watarejeshwa wote” (3:83).

Katika aya nyingine Mwenyezi Mungu(s.w) anatufahamisha kwamba
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Uislamu ndio njia ya maisha pekee inayokwenda sambamba na umbile la

binaadamu, umbile la mbingu na ardhi na viumbe vyote vilivyomo:

“Basi uelekeze uso wako katika Dini iliyo sawasawa. Ndilo umbile

Mwenyezi Mungu alilowaumbia watu. Hakuna mabadiliko katika

maumbile ya viumbe vya Mwenyezi Mungu. Hiyo ndio Dini iliyo ya haki,

lakini watu wengi hawajui” (30:30).

(c) Uislamu ni Dini inayotosheleza mahitaji yote ya 

binaadamu ya kimwili na kihisia.

Uislamu unamuhimiza mwanaadamu kukinawirisha kiwiliwili chake na

kukiweka katika siha nzuri kwa kula na kunywa vilivyo vizuri, kufanya mazoezi ya

viungo, kujikinga na maradhi na kujitibu, kujinadhifisha nguo na mwili.

Sambamba na kuurutubisha mwili, Uislamu unamuelekeza mtu ni vipi afanye

anapokuwa katika hali na hisia tofauti tofauti, ambazo bila mwongozo zinaweza

kumhilikisha. Kwa upande mmoja Uislamu unamuelekeza mwanaadamu

anapokuwa katika hali ya furaha kama kuwa katika utajiri mkubwa, katika

madaraka makubwa n.k, asitakabari bali amshukuru aliyemtunukia neema hizo

kwa kuzitumia kwa faida ya watu wote katika jamii.

Kwa upande mwingine Uislamu unamuelekeza mwanaadamu anapokuwa

katika hali ya majonzi, huzuni, matatizo, na katika hali nyingine kama hizo, afanye

subira na kumtegemea Mwenyezi Mungu kama tunavyokumbushwa katika aya

zifuatazo:
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“Na tutakutieni katika msukosuko wa hofu na njaa na upungufu wa

mali na watu na matunda. Na wapasehe habari njema wanaosubiri.

Ambao uwafikapo msiba husema, Hakika sisi ni wa Mwenyezi

Mungu na kwake yeye tutarejea”.“Hao juu yao zitakuwa baraka

zitokazo kwa Mola wao na rehema, na ndio wenye kuongoka”

(2:155-157).

(d) Uislamu ni njia kamili ya maisha.

Uislamu ni dini pekee inayojihusisha na fani zote za maisha. Uislamu

haugawi maisha ya dini na dunia bali umemuelekeza mwanaadamu

namna bora ya kukiendea kila kipengele cha maisha yake ya kibinafsi,

kifamilia, kiuchumi, kisiasa, na maisha yote ya kijamii kwa ujumla na

kumuwekea mipaka itakayombakisha katika lengo lake la maisha. Kwa

maana nyingine Uislamu hauhitaji kuazima lolote kutoka kwenye dini

nyingine linalohusiana na uendeshaji wa maisha ya kila siku katika kila

fani.

(e) Uislamu umeweka Ibada maalum kwa lengo la kumjenga 

mwanaadamu kimaadili

Pamoja na Mwenyezi Mungu(s.w) kumpa mwanaadamu mwongozo

unaomuwezesha kukiendea kila kipengele chake cha maisha kwa usahihi

kulingana na lengo, amemuamrisha kutekeleza Ibada maalum kwa lengo

la kumjenga kimaadili na kumbakisha katika hadhi yake ya Ukhalifa. Ibada

hizi ni pamoja na nguzo tano za Uislamu ambazo ni: Kutosha Shahada

Mbili, Kusimamisha Swala, kutoa Zakat, Kufunga Ramadhani na Kuhiji

Makkah kwa wenye uwezo. Kutokana na umuhimu wake, ibada hizi za

faradhi zimeambatanishwa na ibada za Sunnah ili kuzikamilisha ibada za

faradhi pale penye upungufu. Mwanaadamu kamwe hawezi kuwa na

maadili yanayostahiki bila ya kutekeleza nguzo hizi kwa ukamilifu wake.
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(f) Uislamu ni Dini ya Walimwengu wote wa nyakati zote

Uislamu ni dini ya kujitiisha na kujinyenyekesha kwa Mwenyezi

Mungu(s.w). Kila mwenye kumuamini Mwenyezi Mungu na kujitiisha kwake

kwa kufuata barabara mwongozo wake katika kukiendea kila kipengele

cha maisha huwa ni Muislamu bila ya kujali ukoo wake, taifa lake, hadhi

yake au wakati wa historia. Uislamu ni Dini iliyofundishwa na Mitume wote

kuanzia kwa Adam (s.w) kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“Amekupeni sharia ya dini ile ile aliyomuusia Nuhu na tuliyokufunuliwa

wewe na tuliyowausia Ibrahim na Musa na Isa, kwamba simamisheni

dini wala msifarikiane kwayo, ni ngumu kwa wenye kushirikisha (dini

hii) unayowaitia. Mwenyezi Mungu humchagua kwake amtakaye na

humuongoza kwake aelekeaye” (42:13).
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“Na ipiganieni dini ya Mwenyezi Mungu kama inavyostahiki

(kupiganiwa). Yeye amekuchagueni (muwe umma ulio bora). Wala

hakuweka juu yenu mambo mazito katika dini. (Nayo dini hii) ni

Mila ya baba yenu Ibrahim. Yeye (Mwenyezi Mungu) alikuiteni

Waislamu tangu huko mwanzo (katika vitabu vya zamani) na katika

(Qur’an) hii pia (mumeitwa kwa jina hilo) ili awe Mtume shahidi

juu yenu na nyinyi muwe shahidi juu ya watu (waliotangulia). Basi

simamisheni swala na toeni zaka na shikamaneni pamoja kwa ajili

ya Mwenyezi Mungu. Yeye ndiye Mola wenu. Mola mwema alioje

na msaidizi mwema alioje” (22:78).

(g) Uislamu ni Dini ya kusimamisha Haki na Usawa

Miongoni mwa mambo makubwa yanayovuruga amani ulimwenguni ni

kuwepo kwa dhulma katika jamii. Na dhulma haiondoki mpaka Haki

isimamishwe. Dini zote zilizoundwa na wanaadamu ziko pale kustawisha

dhulma katika jamii – matajiri na wenye hadhi huwakandamiza raia maskini

na wanyonge. Uislamu ndio Dini pekee inayoweza kumkomboa

mwanaadamu kutokana na dhulma za aina zote. Usimamishaji wa haki

umekuwa miongoni mwa masharti makubwa manne ya kusimama Uislamu

kama tunavyojifunza katika Suratul-Asr:

“Naapa kwa zama (Asr), kuwa binaadamu yuko katika hasara.

Isipokuwa wale walioamini na wakafanya vitendo vizuri na

wakausiana (kusimamisha) haki na wakausiana (kushikamana) na

subira” (103:1-3).

Aya hizi kwa ufupi zinatufahamisha kuwa Uislamu utasimama kwa mtu

binafsi na kwa jamii kwa ujumla iwapo mambo manne yatatekelezwa yote

kwa pamoja na kwa ukamilifu; mambo hayo ni:

(i)   Kuamini inavyostahiki.

(ii)  Kufanya vitendo vizuri.

(iii) Kuusiana kusimamisha Haki.

(iv) Kuusiana kusimamisha subira.
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“Yeye (Mwenyezi Mungu) ndiye aliyemleta Mtume wake kwa

uongofu na Dini ya Haki ili aijaalie kushinda Dini zote ijapokuwa

watachukia washirikina” (9:33 na 61:9).

Tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa Uislamu ni Dini ya Haki kwa

maana ya kuwa ni Dini ya Mwenyezi Mungu mwenye haki pekee ya

kumuundia mwanaadamu Dini. Pia tunajifunza kuwa Uislamu ndio Dini

pekee inayoweza kusimamisha haki katika jamii. Katika aya nyingine

Mwenyezi Mungu anafahamisha kama ifuatavyo:

“Na kwa (ajili ya kuleta) haki (ulimwenguni ndio). Tumeteremsha

(Qur’an), na kwa haki imeteremka. Na hatukululeta ila uwe mtoaji

wa khabari njema na muonyaji” (17:105).    

zoezi 1.4

1. Eleza maana ya Dini kwa 

(a) Mtazamo wa Makafiri.

(b) Mtazamo wa Uislamu.

2. Bainisha sifa za Dini sahihi ambayo anastahiki kuifuata 

mwanadamu.

3. Ni kwanini mwanadamu hawezi kuunda dini sahihi?

4.     “Hakika Dini mbele ya Mwenyezi Mungu ni Uislamu(3:19) 

Eleza sababu zinazoifanya Dini ya Uislamu kuwa ndio Dini sahihi 

ya kufatuatwa na watu wote.
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Sura ya Pili

FIQH

Utangulizi
Somo la Fiqh katika kitabu hiki linazingatia mada zifuatazo:

l Maana ya Shahada

l Falsafa ya kusimamisha Swala

l Falsafa ya Utoaji wa Zakat na Sadaqat

l Falsafa ya Funga

l Falsafa ya Hija na ‘Umrah’

l Haki na Uadilifu katika Uislamu 

Maana ya Shahada

Kutoa shahada ni kusema:

Nashuhudia kuwa Hapana Mola ila Mwenyezi Mungu na

Nashuhudia kuwa Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu:

Shahada mbili ndiyo nguzo ya kwanza ya Uislamu na ndiyo kiingilio cha

Uislamu.

Maana ya shahada ya kwanza

Mtu anapotoa shahada mbele ya Umma wa Waislamu wakati anasilimu au

Muislamu anapotoa shahada katika adhana au katika swala anakariri moyoni

mwake na kushuhudiwa na kila Mwenye kumsikia ikiwa ni pamoja na Mwenyezi

Mungu(s.w) na Malaika wake, kuwa hapana yeyote katika viumbe atakayemtii,

atakayemuomba, atakayemtegemea, na atakayemuogopa kinyume na Mwenyezi

Mungu. Kwa maana nyingine, maana ya “Nashuhudia kuwa hapana mola ila

Mwenyezi Mungu” ni kuahidi kumpwekesha Mwenyezi Mungu katika maisha ya kila

siku katika dhati yake, sifa zake, ubwana (utawala) wake na katika hukumu zake.

Yaani katika shahada ya kwanza Muislamu atakuwa ameshahidia kikweli iwapo

atamwamini Mwenyezi Mungu(s.w) ipasavyo kisha akaishi kwa kufuata mwongozo
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wake katika kila kipengele cha maisha yake ya kila siku. Waislamu waliomshuhudia

Mwenyezi Mungu kikweli, na wakaendelea kuishi maisha ya shahada, malipo yao

yanaelezwa katika aya zifuatazo:

“Wale waliosema: “Mola wetu ni Mwenyezi Mungu” kisha

wakabakia hivyo katika matendo yao, hao huwateremkia Malaika

(wakati wa kutoka roho wakiwaambia): “Msiogope wala

msihuzunike na furahini kwa Pepo mliyokuwa mkiahidiwa. Sisi ni

vipenzi vyenu katika maisha ya dunia na katika Akhera, na humo

mtapata vitu vinavyopendwa na nafsi zenu na humo mtapata

mtakavyoandaliwa” (41:30-31).

Kinyume chake, wale waliotoa shahada katika midomo yao mbele ya

Waislamu kuwa “Hapana Mola ila Mwenyezi Mungu” lakini katika matendo

yao ya kila siku wakawa wanafuata mwenendo wa Makafiri na Washirikina

watakuwa wametoa shahada ya uwongo na watakuwa katika kundi la

wanafiki kama Mwenyezi Mungu anavyotufahamisha katika Qur’an:

“Na katika watu, wako (wanafiki) wasemao: Tumemuamini Mwenyezi

Mungu na siku ya Mwisho” na hali ya kuwa wao si wenye kuamini.

Wanataka kumdanganya Mwenyezi Mungu na wale walioamini, lakini

hawadanganyi ila nafsi zao, nao hawatambui”(2:8).
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Maana ya Shahada ya pili

Shahada ya Muislamu haikamiliki mpaka aongeze “Na ninashudia kuwa

Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu”. Tunalazimika kumshuhudia Mtume

Muhammad(s.a.w) kwa sababu ndiye mwalimu aliyeteuliwa na Mwenyezi

Mungu(s.w) kuja kutufundisha juu ya kuwepo kwake na Utukufu wake na namna

ya kumuabudu ipasavyo. Naye Mtume Muhammad(s.a.w) alifunzwa na Mwenyezi

Mungu kwa njia ya Wahyi.

Maana ya kumshuhudia Mtume Muhammad(s.a.w) ni kwamba Muislamu

anaahidi kuwa katika maisha yake yote atafuata Sunnah ya Mtume(s.a.w). Yaani

atayafanya yale yote aliyoyaagiza na kuyaacha yale yote aliyoyakataza, atamwigiza

tabia yake na atakuwa mrithi wake katika kuifundisha na kuipigania Dini ya

Mwenyezi Mungu na kuifanya iwe juu ya mifumo mingine yote ya maisha japo

watachukia makafiri na washirikina.

Pia kumshuhudia Mtume Muhammad(s.a.w) ni pamoja na kuyakinisha kuwa

Yeye ni Mtume wa mwisho na hapana Mtume yeyote atakayekuja baada yake. 

Muhammad si baba wa yoyote katika wanaume wenu,bali yeye ni Mtume

wa Mungu na mwisho wa Mitume, na Mwenyezi Mungu ni Mjuzi wa kila

kitu (33:40).

Pia Mtume(s.a.w) amesema:

“Palikuwa na Mitume waliowaongoza Bani Israil katika njia sahihi.

Kila Mtume alipokufa alifuatiwa na Mtume mwingine. Lakini

hapana Mtume atakayekuja baada yangu. Kazi hii (ya kuufundisha

Uislamu na kuusimamisha) inaweza kufanywa na Makhalifa

(Viongozi wa Uislamu) (Bukhari).

Kwa hiyo maana ya “Nashuhudia kuwa hapana Mola ila Mwenyezi Mungu na

Nashuhudia kuwa Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu” katika maisha ya

kila siku ni kwamba Muislamu anaahidi na kutekeleza ahadi yake hiyo katika maisha

yake yote kwa kufuata barabara mwongozo wa Qur’an na Sunnah kwa kila lake

analolifanya kibinafsi na kijamii.
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FalSaFa ya KuSiMaMiSha Swala

Katika mada hii tutaainisha na kuchambua vipengele vifuatavyo:

- Maana ya Kusimamisha Swala

- Umuhimu wa kusimamisha swala

- Lengo la kusimamisha swala na namna ya kulifikia

- Faida ya kusimamisha swala tano katika jamii

- Kwanini lengo la swala halifikiwi na wengi waswalio?

Maana ya kusimamisha Swala

Kusimamisha swala ni kuswali kwa kutekeleza kwa ukamilifu sharti zote

za swala, nguzo zote za swala, kuwa na khushui (unyenyekevu) wakati

wakutekeleza masharti ya swala na wakati wa kuswali kuanzia mwanzo

wa swala mpaka mwisho wa swala na kudumu na swala mpaka mwisho

wa uhai.

Umuhimu wa kusimamisha Swala katika Uislamu

Kusimamisha swala kumesisitizwa sana katika Uislamu kwa sababu

zifuatazo:

(i) Kusimamisha Swala ni amri ya Mwenyezi Mungu(s.w).

Amri ya kusimamisha Swala imesisitizwa katika aya mbali mbali za

Qur’an. Rejea baadhi ya aya zifuatazo:

“Soma uliyofunuliwa katika kitabu hiki na Usimamishe Swala…” (29:45).

“…Basi simamisha Swala, kwa hakika Swala kwa Waumini ni

faradhi iliyowekewa nyakati makhususi” (4:103).

“Waambie Waja wangu walioamini Wasimamishe Swala…” (14:31).
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(ii) Kusimamisha Swala ni Nguzo ya Uislamu.

Kusimamisha swala ni nguzo ya pili ya Uislamu baada ya Shahada

kama tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

Ibn ‘Umar (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

amesema, “Uislamu umejengwa juu ya nguzo tano, Kushuhudia

kuwa hapana Mola ila Mwenyezi Mungu na Kushuhudia kuwa

Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, Kusimamisha Swala,

kutoa Zakat, kufunga Ramadhani na Kuhiji nyumba Takatifu (Al-

Kaaba) kwa Mwenye uwezo” (Bukhari na Muslim).

(iii) Kusimamisha Swala ndiyo Nguzo kubwa ya Dini

Mtume(s.a.w) amesema, “Swala ndio nguzo kubwa ya Dini, mwenye

kusimamisha Swala amesimamisha Dini na Mwenye kuacha swala

amevunja Dini”.

(iv) Kusimamisha swala ndiyo kitambulisho cha Muislamu

Amesimulia Jabir (r.a) kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema,

“Tofauti kati ya mja na kafiri ni kuacha Swala”. (Muslim).

Biraidah (r.a) ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) amesema, “tofauti

iliyopo kati yetu na wao ni mwenye kuacha swala. Mwenye kuacha

swala si Muumini (ni kafiri”) (Ahmad, Abu Daud, AN-Nasai,

Tirmidh, Ibn Majah).

(v) Kusimamisha Swala ni Njia ya kumfanya Muislamu afuzu.

Katika Qur’an tunafahamishwa:

“Hakika wamefuzu Waumini ambao katika Swala zao huwa ni

Wanyenyekevu...…Na ambao Swala zao wanazihifadhi” (23:1-2. 9).
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“Hakika amefuzu anayejitakasa, akakumbuka jina la Mola wake na

akaswali” (87:14-15).

“…Na wabashirie (kufuzu) wanyenyekevu, ambao anapotajwa Mwenyezi

Mungu nyoyo zao hutetemeka, na wanavumilia juu ya yale yanayowasibu

na wanasimamisha Swala, na katika vile tulivyowapa wanatoa” (22:34-35).

(vi) Swala ndiyo awali ya kwanza kuhesabiwa siku ya Hesabu

Abu Huraira(r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

amesema, “Amali ya kwanza atakayoulizwa mja siku ya Kiyama

(siku ya Hukumu) ni Swala. Swala zake zikiwa zimekamilika

atafuzu. Swala zake zikiwa pungufu atafeli na kuhasirika. Kama

swala zake za faradhi zitakuwa zimepungua, Mwenyezi Mungu

Mtukufu wa daraja atasema, ‘Angalia kwa mja wangu kama ana

swala za ziada (Swala za Sunnah) ili zichukuliwe kujazia sehemu

iliyopungua katika Swala za faradhi. Kisha ndio vitendo vyake

vingine vitaangaliwa kwa namna hiyo hiyo”. (Tirmidh, Abu Daud,

An-Nasai, Ibn Majah na Ahmad).

(vii) Swala ni ufunguo wa Peponi

Katika Hadith aliyosimulia Jabir bin Abdillah(r.a) Mtume(s.a.w)

amesema:

“Ufunguo wa Peponi ni Swala na ufunguo wa Swala ni twahara”. (Muslim).
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(viii) Kutosimamisha Swala ni miongoni mwa sababu kubwa 

zitakazowapelekea watu kuingia Motoni.

Tunafahamishwa katika Qur’an kuwa katika siku ya Kiyama watu

wa Motoni wataulizwa:

“Ni kipi kilichokupelekeni Motoni? Waseme, ‘Hatukuwa miongoni

mwa waliokuwa wakiswali. Wala hatukuwa tunawalisha masikini,

na tulikuwa tukizama pamoja na waliozama katika kumuasi

Mwenyezi Mungu. Na tulikuwa tukikadhibisha siku ya hukumu.

Mpaka mauti yakatujia: (74:42-47).

Pia Qur’an inatufahamisha:

“Hiyo siku patakuwa na mateso makali na wataitwa kusujudu

lakini hawataweza. Macho yao yatainama chini, unyonge

umewafunika. Na hakika walikuwa wakiitwa kusujudu walipokuwa

salama (hapa duniani na wakakataa)” (68:42-43).

Katika Suratul-Ma’un tunafahamishwa:
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“Basi adhabu kali itawathibitikia wanaoswali ambao wanapuuza

Swala zao” (107:4-5).

Kupuuza Swala kunakokusudiwa hapa ni kutosimamisha Swala. Yaani

kuswali bila ya kutekeleza kwa ukamilifu masharti yote ya Swala, nguzo

zote za Swala na kutokuwa na unyenyekevu katika Swala. Hivyo

tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa adhabu kali haitawathibitikia tu wale

wasioswali bali hata wale wanaoswali bila ya kusimamisha swala ikiwa

ni pamoja na kuiswali swala ya faradhi nje ya wakati wake, pasina udhuru

wa kisheria. Udhuru wa kisheria wa kuswali swala ya faradhi nje ya wakati

wake ni kusahau na kupitiwa na usingizi. Muislamu anatakiwa aiswali

swala iliyompita mara tu atakapokumbuka au mara tu atakapoamka.

Mtume(s.a.w) katika kusisitiza umuhimu wa kusimamisha swala

anatufahamisha:

Abdullah Ibn ‘Amr ibn al-Aas ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) siku

moja alieleza juu ya Swala na akasema, “Yule anayechunga swala

zake na kuzisimamisha zitakuwa mwanga (nuru) au shahidi au

uombezi kwake katika siku ya (Kiyama). Yule asiyechunga swala

zake na kuzisimamisha hazitakuwa mwanga au shahidi au uombezi

kwake na siku ya kiyama atakuwa pamoja na (viongozi wa uovu)

Qaruni, Fira’un,Hamana na Ubayy ibn Khalaf” (Ahmad, at-

Tabarani na Ibn Hibban).

Lengo la kusimamisha swala na namna ya kulifikia

Lengo la swala limeelezwa vema na aya ifuatayo:

“Soma uliyoletewa Wahyi katika kitabu (Qur’an) na Simamisha Swala.

Bila shaka swala humzuiliya (huyo mwenye kuswali na) mambo

machafu na maovu, na kwa yakini kumbuko la Mwenyezi Mungu

(lililomo ndani yaswala) ni jambo kubwa kabisa (la kumzuiliya mtu na

mabaya). Na Mwenyezi Mungu anajua mnayoyatenda” (29:45).
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Katika aya hii lengo la swala limebainishwa wazi kuwa ni kumtakasa

Muislamu na mambo machafu na maovu. Swala humtakasaje mja mwenye

kuisimamisha? Swali hili linajibiwa na aya kuwa “Swala ni Kumbuko (Dhikri)

Kubwa kwa Mwenyezi Mungu”. Ni kweli kuwa ukizingatia kwa makini

utekelezaji wa sharti na nguzo za swala na hasa ukiambatana na kuhushui

(mazingatio ya Mwenyezi Mungu). Utaona kuwa swala inayouwezo wa

kumwepusha mja na machafu na maovu. Hebu tuone kwa muhtasari ni vipi

swala humtakasa mja wakati anatekeleza sharti na nguzo za swala. 

namna swala inavyomtakasa mja katika kutekeleza

sharti za swala

Sharti za swala ni (a) Twahara (b) Sitara (c) Kuchunga wakati na (d)

Kuelekea Qibla.

(a) Twahara

Muislamu anayejiandaa kwenda kuswali huhakikisha kuwa mwili wake, nguo

zake na mahali atakaposwalia pameepukana na najisi (uchafu wa kisheria).

Hathubutu kusimama mbele ya Mola wake na najisi hata ikiwa haionekani kwa mtu

yeyote yule. Pia Muislamu hathubutu kusimama mbele ya Mola wake katika swala

akiwa na Janaba au Hedhi au Nifasi hata kama hapana yeyote anayemtambua

kuwa yuko katika hali hiyo. Itabidi akoge josho la wajibu ndio asimame katika swala

mbele ya  Mola wake.

Hali kadhalika, Muislamu hathubutu kuswali bila ya kutia udhu kwa kufuata

sharti na nguzo zake. Ambapo angeliweza kunawa tu bila ya kuzingatia sharti

na nguzo za udhu na watu wakamuona kuwa ametia udhu, lakini kwa

kumuogopa Mola wake hatubutu kufanya hivyo. Hivyo ukiizingatia “twahara”

kwa ajili ya Swala, pamoja na kuwa inatufanya tuwe na miili na nguo safi,

inatufanya tutakasike nafsi zetu na mambo machafu na maovu. Kama

Muislamu asivyothubutu kusimama mbele ya Mola wake katika swala bila ya

udhu au na najisi hata kama imefichikana mbele ya watu wote, ndivyo

asivyothubutu kutenda ovu lolote hata kama hamna mtu yeyote anayemuona.

Ni dhahiri kuwa Muislamu anayejitwaharisha ipasavyo kwa ajili ya swala

atakuwa ni mwenye mwenendo safi uliotakasika (twahara) na mambo maovu

na machafu. Ni kwa msingi huu Mwenyezi Mungu anatufahamisha:
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“…Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaotubu na huwapenda

wanaojitakasa” (2:222).

(b) Sitara

Muislamu anayeswali kwa kumuogopa Mwenyezi Mungu hathubutu

kuswali bila ya kujisitiri vizuri. Ambapo sitara ya mwanamume hupatikana kwa

kujifunika sehemu yote iliyo kati ya kitovu na magoti, sitara ya mwanamke

hupatikana kwa kujifunika mwili mzima isipokuwa usoni na viganja vya mikono

pamoja na kushusha shungi (mtandio) mpaka kifuani – Rejea Qur’an, (24:31).

Ukizingatia kuwa amri ya kujisitiri kwa mipaka aliyoainisha Mwenyezi

Mungu(s.w) haihusu wakati tu wa swala, Muislamu anayesimamisha swala

hatathubutu kukaa au kutembea nje ya sitara mbele ya watu wasio

maharimu wake (jamaa zake wa karibu wasioweza kuoana kisheria).

Muislamu anayeswali kwa kumuogopa Mwenyezi Mungu na kutarajia radhi

yake hatathubutu kutojisitiri ipasavyo nje ya swala kwa sababu Mwenyezi

Mungu aliyemtii na kumheshimu katika swala ndiye huyo huyo

aliyemuamrisha kujisitiri na maovu ikiwa ni pamoja na kuchunga mipaka

ya sitara. Kama Muislamu anaona haya kusimama uchi mbele ya

Mwenyezi Mungu katika swala, kwa nini asione haya kumuasi Mwenyezi

Mungu na kuchupa mipaka yake katika maisha yake ya kila siku?

(c) Kuchunga wakati

Amri ya Swala tano imeambatanishwa na wakati:

“….Kwa hakika Swala kwa Waumini ni faradhi iliyowekewa nyakati

makhususi” (4:103).

Ili kuifanya amri hii itekelezeke kwa wepesi, Waislamu wanasisitizwa

kuswali katika wakati wa mwanzo wa swala na Waislamu wanaume

wakaamrihswa kuswali swala za faradhi kwa jamaa misikitini au pale

walipokusanyika pamoja. Pia Mwenyezi Mungu amewawekea Waislamu

wito wa adhana unaotolewa kila swala ya faradhi inapoingia.

Ukiizingatia adhana utaona kuwa pamoja na kutuita kwenye swala na

kwenye kheri, inawakumbusha Waislamu juu ya ukubwa na utukufu wa
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Mwenyezi Mungu(s.w) na ahadi yao waliyoitoa katika shahada mbili. Kwa

maana nyingine adhana inawakumbusha Waislamu kumtii Mwenyezi

Mungu na kufuata Sunnah ya Mtume(s.a.w) katika kuendesha maisha yao.

Pia kuchunga wakati wa swala kunawafanya Waislamu wachunge

wakati na kupanga ratiba ya mambo yao kwa kumzingatia Mwenyezi

Mungu.

(d) Kuelekea Qibla

Katika hali ya kawaida Swala haisihi bila ya kuelekea Qibla (Ka’aba). Hata

Muislamu akiwa porini peke yake atajitahidi kukitafuta Qibla ndio aanze

kuswali na hatathubutu kuelekea popote kwa sababu Mwenyezi Mungu(s.w)

anayesimama mbele yake katika swala ndiye aliyemuamrisha kuelekea

Qibla. Rejea Qur’an (2:149-150). Kama Muislamu anayesimamisha swala

asivyothubutu kupuuza amri ya kuelekea Qibla ndivyo asivyoweza kuthubutu

kuvunja amir yoyote ya Mwenyezi Mungu katika kuendesha maisha yake ya

kila siku. Waislamu wote ulimwenguni kuelekea Qibla cha Al-Ka’abah ni

ushahidi tosha kuwa waislamu ni ummah mmoja unaopaswa kusimamisha

Uislamu utawale ulimwengu wote kwa uadilifu.

namna Swala inavyomtakasa Mja katika kutekeleza

nguzo na Sunnah za Swala.

Katika kutekeleza nguzo na sunnah za swala kuanzia mwanzo wa

takbira ya kuhirimia swala mpaka kutoa salaam mwisho wa swala, kuna

kumdhukuru (kumkumbuka) Mwenyezi Mungu kwa wingi iwapo Muislamu

ataswali kwa khushui (unyenyekevu). Katika kutekeleza swala Muislamu

anafanya yafuatayo:

(a) Anamsifu na kumtukuza Mwenyezi Mungu kwa kuleta 

takbir,tahmid tasbihi na maamkizi.(tahiyyatu)

(b) Anasoma Qur’an.

(c) Anatoa ahadi ya kumtii Mwenyezi Mungu ipasavyo.

(d) Anaomba dua.

(e) Anatekeleza vitendo vya Swala.

Hebu tuangalie kwa muhtasari ni vipi kila tendo katika hayo linachangia

katika kumuandaa mja kuepukana na mambo machafu na maovu.
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(a) Kumsifu na kumtukuza Mwenyezi Mungu

Swala huanza kwa Takbir, yaani kwa kusema “Allaahu-Akbar”

“Mwenyezi Mungu ni mkubwa kabisa’. Maneno haya hurudiwa mara nyingi

katika swala. Ukiacha kwenye itidali na kutoa salaam kila kitendo cha

swala hufanywa kwa takbira. Mwenye kuswali akitamka maneno haya kwa

mazingatio, si rahisi baada ya swala awe na miungu wengine wa kuwatii

na kuwatumikia kinyume na Mwenyezi Mungu.

Katika rukuu tunamtukuza Mwenyezi Mungu kwa kusema; “Subhaana

Rabbiyal-‘adhim” yaani “Utukufu ni wako Ee Bwana mlezi wangu”.

Tunapoenda kwenye Itidali tunasema, “Sami’allahu liman Hamidah” yaani

“Mwenyezi Mungu anamsikia kila mwenye kumsifu (kumhimidi)”. Katika

sijda tunasema, “Subhaana Rabbi yal-a’alaa” yaani “Utukufu ni wako Ee

Mola uliyetukuka”. Iwapo Muislamu ataswali kwa unyenyekevu akawa

anayazingatia yale anayosema katika swala hawezi tena baada ya swala

akawa anawatukuza wengine na kuwasifu kinyume na Mwenyezi

Mungu(s.w). Matarajio ni kwamba Muislamu mwenye kusimamisha Swala

ataendelea kumsifu na kumtukuza Mola wake katika kila kipengele cha

maisha yake ya kila siku.

(b) Kusoma Qur’an

Kuna kusoma Suratul-Faatiha katika kila rakaa ya swala. Tukiizingatia

Suratul-Faatiha vilivyo, ambayo aya zake nne za mwanzo zina msifu na

kumtukuza Mwenyezi Mungu(s.w), aya yake ya tano inawapa waja wa

Mwenyezi Mungu fursa ya kutoa ahadi ya kumuabudu na kumtegemea

Mola wao pekee na katika aya zake mbili za mwisho huwapa waja fursa

ya kuomba dua ya kuongozwa katika njia iliyonyooka, njia ya wale

walioneemeshwa na Mwenyezi Mungu na isiwe ya wale aliowaghadhibikia

wala ya wale walipotea kabisa. Katika Suratun-Nisaa aya ya 69,

walioneemeshwa wamebainishwa kuwa ni Mitume wa Mwenyezi Mungu,

wale waliowasadikisha, Mashahidi walitoa maisha yao muhanga kwa ajili

ya kusimamisha Dini ya Mwenyezi Mungu na Watu wema wanaoendesha

maisha yao yote kwa mujibu wa mwongozo wa Mwenyezi Mungu.

Walioghadhibikiwa na Mwenyezi Mungu ni Mayahudi na wale wote

wanaofuata mwenendo wa Kiyahudi na waliopotea njia kabisa ni

Manaswara na wale wote wanaofuata mwenendo wa Kinaswara.

Muislamu anayeisoma Suratul-Faatiha kwa mazingatio katika kila rakaa
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ya swala zake za faradhi na sunnah anatarajiwa katika kuendesha maisha

yake ya kila siku atajipamba na mwenendo mwema wa wale

walioneemeshwa na kujiepusha na mwenendo muovu wa wale

walioghadhibikiwa na wale waliopotea.

Baada ya Suratul-Faatiha katika rakaa mbili za mwanzo za kila swala

kuna kusoma sura au aya za Qur’an nzima:

“Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake; ni uwongozi kwa

wamchao Mwenyezi Mungu” (2:2).

Qur’an ni mawaidha kutoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w) na

huwaongoza wacha Mungu katika njia iliyonyooka. Katika Qur’an kuna

maamrisho na makatazo; kuna sheria na hukumu; kunabainishwa halali

na haramu; njia nzuri ya kuifuata na njia mbaya ya kuiepuka,

kunabashiriwa malipo mazuri ya peponi kwa watendao mema kwa ajili ya

Mwenyezi Mungu na kunatolewa makamio ya adhabu kali ya Motoni kwa

wenye kumuasi Mwenyezi Mungu(s.w). Hivyo, Muislamu atakaposoma au

atakaposikiliza kwa mazingatio wakati ikisomwa Qur’an katika swala,

atakuwa ni mwenye kuwaidhika na kuwa mcha-Mungu  katika maisha yake

ya kila siku.

(c) Kutoa ahadi ya kujisalimisha kwa Mwenyezi Mungu 

ipasavyo

Mara tu baada ya kuhirimia swala kwa Takbira, tunaleta dua ya

kufungulia swala moja wapo ikiwa ni hii ifuatayo:

“Nimeuelekeza uso wangu kwa yule aliyeumba mbingu na ardhi,

Nimeacha Dini za upotovu, Mimi si miongoni mwa Washirikina.

Hakika Swala yangu na Ibada zangu (zote) na uhai wangu na kufa

kwangu vyote ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Bwana Mlezi (Rabb)

wa Walimwengu wote. Hana mshirika. Na haya ndiyo

niliyoamrishwa, na mimi ni miongoni mwa waliojisalimisha

kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu”.
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Ukizingatia kwa makini utaona kuwa hii si dua hasa bali ni ahadi ya utii mja

anayotoa mbele ya Mola wake kuwa ataishi Kiislamu katika maisha yake yote

kwa kufuata maamrisho yote ya Mwenyezi Mungu na kuacha makatazo yake

yote na kwamba atampwekesha Mwenyezi Mungu ipasavyo na kufanya kila

jambo kwa ajili ya kutafuta radhi Yake.

Ahadi kama hii pia tunaitoa katika Suratul-Faatiha pale tunaposema:

“Iyyakana‘abudu wa Iyyaakanasta’iinu” yaani “Ni Wewe tu tunayekuabudu na

ni Wewe tu tunayekuomba msaada”. Hapa mja anatoa ahadi mbele ya Mola

wake kuwa hapana yeyote atakaye mtii na kumtaka msaada kinyume na

ridhaa ya Mwenyezi Mungu(s.w). 

Ni matarajio kuwa Muislamu mwenye kuswali kwa mazingatio, hatathubutu

kuvunja ahadi hii katika maisha yake yote.

(d) Kuomba dua

Katika swala tunapata fursa ya kuleta maombi mbali mbali mbele ya

Mwenyezi Mungu(s.w). Kwa mfano katika Suratul-Faatiha tunaomba,

“Tuongoze katika njia iliyonyooka. Njia ya wale uliowaneemesha, sio ya wale

walioghadhibikiwa wala ya wale waliopotea”. (1:6-7). Katika kikao kati ya sijda

mbili tunaomba, “Ee Mwenyezi Mungu, Nisamehe, na Unirehemu na unipe

afya na uniruzuku”. Katika kikao cha Tahiyyatu baada ya kutoa maamkizi kwa

Mwenyezi Mungu(s.w) tunamuombea Rehema na amani Mtume wa Mwenyezi

Mungu pamoja na Waislamu wote wamfuatao ipasavyo. Pia kabla ya kutoa

salaam ni Sunnah kuleta dua na moja wapo ni kuomba:

“Ee Mola wangu, hakika mimi nimedhulumu nafsi yangu dhulma

kubwa wala hakuna anayesamehe dhambi isipokuwa Wewe. Basi

nisamehe na unirehemu, Hakika wewe ni Mrehemevu na msamehevu”.

Matarajio ni kwamba, Muislamu anayeomba dua hizi kwa unyenyekevu

katika swala, hawezi tena baada ya swala kwenda kinyume na maombi yake.

Bila shaka atajitahidi kufuata njia iliyonyooka na atajitahidi kufanya matendo

yatakayompelekea kupata Rehema na Msamaha kutoka kwa Mwenyezi

Mungu.
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(e) Kutekeleza vitendo vya Swala

Katika Swala pamoja na kumdhukuru Mwenyezi Mungu kwa kuleta

takbira, tasbihi na dua mbali mbali kuna matendo kadhaa yanayotendwa

ili kukamilisha Swala. Matendo haya ni pamoja na kusimama wima,

kurukuu, kuitidali, kusujudu na kukaa. Matendo haya yanauingiza mwili

mzima na fikra za mja katika zoezi la kumkumbuka na kumtii Mwenyezi

Mungu. Kila kiungo cha mwili ikiwa ni pamoja na macho, masikio, mdomo,

kichwa, miguu, mgongo na makalio na viungo vingine vyote vilivyobakia

kuhusika katika zoezi hili la kumtii Mwenyezi Mungu. Muislamu anaposwali

kwa mazingatio na kutuliza viungo vyake inavyostahiki, humuwezesha

kumkumbuka Mwenyezi Mungu katika kila kipengele cha maisha yake.

Hatarajiwi Muislamu aliyeuelekeza uso wake mbele ya Mwenyezi Mungu

na kuvitiisha viungo vyake vyote katika swala, kumuasi Mwenyezi Mungu

kwa viungo hivi nje ya swala. Bali anatarajiwa awe miongoni mwa waja wa

Mwenyezi Mungu:

“Ambao humkumbuka Mwenyezi Mungu wakiwa wima na wakikaa

na wakilala. Na hufikiri umbo la mbingu na ardhi (na husema) Mola

wetu! Hukuviumba hivi bure. Utukufu ni wako. Basi tuepushe na
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adhabu ya moto”. Mola wetu! Wale ambao utawaingiza motoni,

basi itakuwa umewadhalilisha na hawatakuwapo wasaidizi kwa

ajili ya madhalimu. Mola wetu! Tumesikia mwitaji anayeita

kwendea Uislamu kwamba, “Mwaminini Mola wenu! Tukaamini.

Mola wetu tusamehe madhambi yetu na utufishe pamoja na watu

wema” (3:191-193).

Kutokana na maelezo haya swala ikisimamishwa vilivyo kwa kutekeleza

kwa ukamilifu masharti na nguzo zake zote pamoja na kuswali kwa utulivu

na mazingatio, ni hakika kuwa humuwezesha mja kuepukana na mambo

machafu na maovu.

Faida ya Kusimamisha Swala Tano katika Jamii

Swala tano zikisimamishwa vilivyo jamii ya Waislamu hunufaika kwa

kupata faida zifuatazo:  

(a) Usafi na unadhifu wa mwili

(b) Utakaso wa nafsi

(c) Swala za jamaa huimarisha udugu, umoja upendo,na 

mshikamano.

(d) Swala za jamaa huwafunza Waislamu uongozi bora.

(a) Usafi na unadhifu wa mwili

Kusimamisha swala tano humfanya Muislamu awe msafi wa mwii na

nguo kwani Mtu hawezi kuswali mpaka ahakikishe kuwa hana hata

chembe ya najisi (uchafu) mwilini na nguoni mwake. Aking’amua chembe

ya najisi hata kama hapana yoyote anayeweza kuiona, ataiondosha najisi

ile ndio aende kuswali.

Muislamu hawezi kuswali mpaka atie udhu kwa kunawa uso, mikono

mpaka vifundoni, kupaka maji kichwani na kunawa miguu mpaka vifundoni

– (Rejea Qur’an 5:6). Kabla hajaanza kutia udhu ni lazima ahakikishe kuwa

viungo vya udhu havina uchafu wowote (Rejea sharti za udhu).

Ni Sunnah kupiga mswaki kabla ya kuanza kutia udhu. Hivyo Muislamu

akifuata Sunnah hii ya Mtume(s.a.w), kila mara atakuwa na kinywa safi.

Pia Muislamu analazimika kukoga mwili mzima kabla ya kuikabili swala

iwapo ana “Janaba” au “Nifasi” au “Hedhi”. Hata kama Muislamu
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hawajibiki na josho la wajibu, analazimika kukoga mwili mzima pamoja na

kichwa angalau mara moja kwa wiki hasa siku ya Ijumaa kama

tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Amir bin Sulaim amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) amesema:

“Kukoga siku ya Ijumaa ni wajibu kwa kila mtu aliyefikia baleghe

na hanabudi apige mswaki na atumie manukato kama ana uwezo”

(Bukhari).

Abu Hurairah amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) kasema, “Ni wajibu

kwa kila Muislamu kukoga angalau mara moja kwa juma (wiki)

aoshe kichwa chake au mwili wake mzima” (Bukhari na Muslim).

Hadith hizi zinasisitiza usafi wa mwili mzima.

Pamoja na kwamba nguo zilizotakasika na najisi na zinazositiri uchi

zinafaa kuswalia, bado Waislamu wanahimizwa wavae nguo nzuri na kwa

unadhifu wakati wa kwenda kuswali kama tunavyojifunza katika aya

ifuatayo:

“Enyi wanaadamu chukueni mapambo yenu wakati mkienda

msikitini (kwa swala) kuleni (vizuri) na kunyweni (vizuri). Lakini

msifanye israfu. Hakika yeye (Mwenyezi Mungu) hawapendi

wafanyao Israfu” (7:31).

Aya hii pamoja na nyingine, inawahimiza watu wajipambe vizuri wakati

wa kwenda kuswali ila tu wasichupe mipaka ya Mwenyezi Mungu.

Ukizingatia maelezo haya utaona kuwa kusimamisha swala

kunawafanya Waislamu kuwa wasafi na nadhifu.

(b) Utakaso wa nafsi

Swala haishii tu kwenye kumfanya Muislamu awe msafi wa mwili na

nadhifu, bali swala ikisimamishwa vilivyo kwa kutekeleza kwa ukamilifu sharti
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na nguzo za swala na kuswali kwa unyenyekevu humfanya Muislamu awe ni

mwenye kutakasika nafsi yake kwa kumtii Mwenyezi Mungu ipasavyo katika

maisha yake yote. Tumeshaona namna swala inavyomuwezesha mja

kutakasika na mambo machafu na maovu.

(c) Swala za jamaa huimarisha udugu, umoja, upendo na

mshikamano

Waislamu wote ni ndugu kama inavyosisitizwa katika aya ifuatayo:

“Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya

ndugu zenu, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mrehemewe” (49:10).

Udugu wa Waislamu unarutubishwa na swala za jamaa. Waislamu kutoka

familia mbalimbali hukutana pamoja msikitini kwa ajili ya swala za jamaa.

Kukutana pamoja huwawezesha kujuana hali zao na kushikamana pamoja

katika shida na raha. Miongoni mwa sharti za kuhudhuria swala za jamaa ni

kutokuwa kero kwa wengine kwa namna yoyote ile. Kwa msingi huu

Mtume(s.a.w) amewahimiza Waislamu kupiga mswaki kila wakati wa swala,

kuvaa nguo safi na kujipaka manukato ili watu washikamane pamoja katika

swala bila ya kuoneana kinyaa. Vinginevyo Mtume(s.a.w) amewakataza

Waislamu waliokula vyakula vyenye harufu kali kama vile vitunguu  swaumu

vibichi wasije msikitini kwa swala ya jamaa:

“Ibn ‘Umar (r.a) amesimulia kuwa katika vita vya Khaibar

Mtume(s.a.w) alisema, “Yeyote aliyekula mmea huu (vitunguu swaumu)

asiingie msikitini mwetu” (Bukhari).

Mtume(s.a.w) hakuharamisha vitunguu saumu vibichi, bali amewakataza

Waislamu kuvila wakati wakuhudhuria swala za jamaa msikitini ili wasije

wakakerehesha ndugu zao wakati wa kuswali au wakati wakiwa pamoja.

Karaha hupunguza mapenzi na mshikamano baina ya watu.

Sharti la swala ya jamaa ni Waislamu kusimama kwenye mistari iliyonyooka
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na kushikana bega kwa bega bila ya kujali tofauti zote walizonazo za rangi,

ukabila, utaifa, utajiri au hadhi yao katika jamii. Sharti hili linadhihirisha kwa

vitendo kuwa Waislamu wote ni sawa mbele ya Mwenyezi Mungu na kwamba

ubaguzi wa aina yoyote hautambuliwi katika Uislamu. Aliye bora katika Uislamu

ni yule aliyepea katika uchaji Mungu kama inavyobainika katika aya ifuatayo:

Enyi Watu! Kwa hakika tumekuumbeni (nyote) kwa (yule)

mwanamume (mmoja – Adam) na (yule yule) mwanamke (mmoja –

Hawwa). Na tumekufanyeni mataifa na makabila (mbali mbali) ili

mjuane (tu basi). Hakika aheshimiwaye sana miongoni mwenu

mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule amchaye Mwenyezi Mungu zaidi

katika nyinyi. Kwa yakini Mwenyezi Mungu ni mjuzi, mwenye

habari (za mambo yote)” (49:13).

Pia mikutano ya swala za jamaa na hasa swala ya Ijumaa huwawezesha

Waislamu kuusiana mema na kukatazana mabaya, kukumbushana juu ya

jukumu lao la kusimamisha Uislamu katika jamii na kuwapa fursa ya kuweka

mikakati ya kuiendeleza Dini yao.

(d) Swala za jamaa huwafunza Waislamu uongozi bora

Swala ya jamaa huongozwa na kiongozi mmoja anayeitwa Imamu.

Uchaguzi wa Imamu wa msikiti unafanywa na Waislamu wanaoswali katika

msikiti huo. Muislamu atachaguliwa kuwa Imamu iwapo atakuwa na sifa

zifuatazo:

- Anaweza kuisoma Qur’an vizuri na anaielewa

- Anafahamu vizuri Hadith na kuzielewa

- Ana tabia njema na siha nzuri

- Ana umri mkubwa

- Mwenye madaraka katika jamii.

173

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu Sura ya Pili - Fiqh



Kama itatokea kwenye msikiti mmoja kuna watu wengi wenye sifa hizi,

itabidi ipigwe kura. Hairuhusiwi Muislamu kujipachika Uimamu bila ya

kuchaguliwa na watu kama tunavyojifunza katika Hadith:

“Ibn ‘Umar amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) amesema kuwa kuna

watu watatu ambao swala zao hazitakubaliwa, yule anayeswalisha

watu kwa nguvu, anayekuja kwenye swala nyuma (kuja kwenye

swala baada ya wakati kupita, pia kuswali mwenyewe nyuma ya

mstari) na yule anayemfanya mwanamke huru kuwa mtumwa” (Abu

Daud, Ibn Majah).

Baada ya Imamu kuchaguliwa ni lazima atiiwe kwa kufuatwa vilivyo

kama inavyosisitizwa katika Hadith zifuatazo:

Anas (r.a) amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) siku moja aliowaongoza
katika swala. Alipomaliza swala yake alitugeukia na kusema, “Enyi
watu! Mimi ni Imamu wenu. Kwa hiyo msinitangulie katika kurukuu
wala katika kusujudu, wala katika kusimama, wala katika kutoa
salaamu. Ninakuoneni kwa nyuma yangu na mbele yangu” (Muslim).

Anas (r.a) amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) alipanda farasi

akaanguka na kuumia upande wake wa kulia. Aliswali swala moja

wapo akiwa amekaa, nasi pia tuliswali tukiwa tumekaa nyuma yake.

Alipomaliza kuswali alisema, “Imamu amechaguliwa ili afuatwe.

Akiswali akiwa amesimama nanyi swalini mkiwa mmesimama,

anaporukuu nanyi mrukuu, anapoinuka nanyi inukeni, na

anaposema, “Samia llaahu limanhamidah”, semeni ‘Rabbanaa

lakal-hamdu”. (Bukhari na Muslim).

Imamu anapokosea husahihishwa na wale wanaomfuata kwa kusema

“Subhaana llaahu” yaani “Aliyetakaska ni Mwenyezi Mungu peke yake”.

Imamu anapokumbushwa, hujirekebisha na kuiongoza swala kama

kawaida.

Kwa ujumla swala za jamaa zinatufunza namna ya kuwachagua

viongozi wetu kwa kuzingatia sifa zinazostahiki, zinatufunza umihimu wa

kuwatii viongozi tuliowachagua na pia zinatufunza namna bora ya

kuwakosoa viongozi wetu. Pia swala za jamaa zinatufunza kuwa viongozi

174

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                Sura ya Pili - Fiqh



ni binaadamu ambao hawana ukamilifu wa kutokosea, hivyo

wanapokosolewa wejirekebishe kwa moyo mkunjufu na kuendelea

kuwaongoza Waislamu katika njia anayoiridhia Mwenyezi Mungu na

Mtume wake. Tunajifunza pia kuwa katika Uislamu kiongozi hapaswi

kutiiwa pale anapokosea na kwenda kinyume na Qur’an na Sunnah kama

inavyoelezwa katika Hadith ifuatayo:

“Ali (r.a) ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) amesema: “Hapana utii

kwenye uovu. Hakika utii ni kwa mambo mazuri tu” (Bukhari na

Muslim).

Kwa nini lengo la kusimamisha swala halifikiwi na

wengi waswalio.

Ukifanya utafiti wa haraka haraka utagundua kuwa wengi miongoni

mwa Waislamu wanaoswali swala tano tena kwa jamaa misikitini hawafikii

lengo la swala na hawapati matunda ya swala yanayotarajiwa. Wakiwa

ndani ya swala wanajisitiri na wanakwenda uchi wakiwa nje ya swala.

Wakiwa ndani ya swala wanamtii Mwenyezi Mungu na wakiwa nje katika

harakati za maisha wanawatii wengine au nafsi zao kinyume na Mwenyezi

Mungu(s.w). Kwa maana nyingine, wengi miongoni mwa Waislamu

wanaoswali, bado hawajiepushi na mambo  machafu na maovu katika

kuendesha maisha yao ya kila siku. Pamoja na Waislamu kukutana mara

tano kila siku kwa swala za jamaa, bado hawana mshikamano,upendo na

udugu unaotarajiwa. Kutokana na hali hii hatuna budi kutafiti ni kwa nini

swala zetu hazitufikishi kwenye lengo lililokusudiwa. Mwenyezi Mungu

anaposema, “Hakika swala humuepusha (mwenye kuswali) na mambo

machafu na maovu” ni lazima iwe hivyo iwapo swala imesimamishwa

vilivyo. Kwa nini sasa wengi tunaoswali hatufikii lengo hili? Miongoni mwa

sababu ni kwamba wengi wanaoswali:

(a) Hawajui lengo la Swala

Kutojua lengo la swala au kuipa swala lengo lingine lisilolile

alilolibainisha Mwenyezi Mungu(s.w) ni sababu tosha ya kumfanya

mwenye kuswali asifikie lengo la swala. Lengo la swala kama

lilivyobainishwa katika Qur’an ni:
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“…Hakika swala humzuiliya (mtu) na mambo machafu na maovu…” (29:45).

Yaani swala imekusudiwa imuwezeshe mja awe na mwenendo mwema

anaoridhia Mwenyezi Mungu na imuwezeshe kuepukana na mwenendo

mchafu unaomghadhibisha Mwenyezi Mungu.

Miongoni mwa Waislamu wanalifanya lengo la swala na ibada nyingine

kama Zakat, Swaum, n.k ni kupata thawabu. Ni kweli kabisa kuwa

Mwenyezi Mungu ameahidi kuwalipa ujira mwema (thawabu) wale

watakaofanya matendo mema kwa ajili yake. Nyenzo za kutuwezesha

kutenda mema alizozichagua Mwenyezi Mungu ni hizi ibada za

kusimamisha swala, kutoa zakat na sadaqat, n.k. Hivyo, thawabu

atakazolipwa mja kwa kutekeleza ibada hizi sio lengo bali ni matunda

yanayopatikana baada ya lengo kufikiwa. Kwa mfano, kama swala

hazikumuwezesha mja kuepukana na mambo machafu na maovu, ni wazi

kuwa hakupata “thawabu” kutokana na swala zake.

Kuna baadhi ya Waislamu wanaodhania kuwa lengo la swala ni kufuta

“dhambi” zitokanazo na maovu anayotenda. Hivyo Waislamu wenye itikadi

hii huchanganya haki na batili au mema na maovu katika kuendesha

maisha yao ya kila siku, huku wakitarajia kuwa salama mbele ya Mwenyezi

Mungu(s.w).

Kufutiwa “dhambi” sio lengo la kusimamisha Swala bali ni matunda

yapatikanayo pale lengo halisi la swala linapofikiwa. Mja aliyefikia lengo

la swala hujiepusha na mambo machafu na maovu, hivyo hustahiki kupata

msamaha na rehema kutoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w).

Hatari ya kuchukulia kuwa lengo la swala ni kupata thawabu na

kufutiwa dhambi ni kwamba mtu anaweza kujiridhisha kuwa maadamu

anaswali atalipwa thawabu na kufutiwa dhambi zake bila ya kujiepusha na

mambo maovu na machafu. Hivyo utamkuta mtu anamuabudu Mwenyezi

Mungu katika swala na kumuasi Mwenyezi Mungu katika maisha yake yote

mengine huku akitarajia kupata Pepo. Ni wazi kuwa atakuwa

amejidanganya kwani Mwenyezi Mungu(s.w) anabainisha wazi kuwa:
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“…Na watakaomuasi Mwenyezi Mungu na Mtume wake, basi bila   

shaka watapata moto wa jahannam wakae humo milele” (72:23).

Hatuna budi kuwa na yakini kuwa hatutapata thawabu na kufutiwa

dhambi kutokana naswala zetu iwapo swala zetu hazijaweza kutakasa na

mambo machafu na maovu.

(b) Hawahifadhi Swala

Swala haimfikishi mja kwenye lengo lililokusudiwa na kutoa matunda

yanayotarajiwa mpaka ihifadhiwe. Mwenyezi Mungu ametufahamisha

kuwa:

“Wamefuzu Waumini,..... na ambao swala zao huzihifadhi” (23:1,9).

Kuhifadhi swala ni kutekeleza kwa ukamilifu sharti na nguzo zote za

swala.

Ukichunguza kidogo utaona kuwa wengi miongoni mwa Waislamu

wanaoswali hawatekelezi vilivyo sharti na nguzo za swala kwa kutojua au

kwa kupuuza. Mbele ya Mwenyezi Mungu ni kosa kubwa kupuuza swala

au kufanya ibada kwa ujinga. Mwenyezi Mungu anakemea jambo hili katika

aya zifuatazo:

“Basi adhabu kali itawathubutikia wanaoswali, ambao wanapuuza

swala zao, ambao hufanya riyaa (hufanya amali zao ili watu

wawaone tu)” (107:4-6).

Hivyo, ili Muislamu afikie lengo la swala lililokusudiwa na kupata

matunda ya swala yanayotarajiwa, hanabudi kuwa na elimu ya kutosha

juu ya swala na kutekeleza vilivyo sharti na nguzo za swala.
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(c) Hawaswali kwa Unyenyekevu

Unyenyekevu (khushui) ndio roho ya swala. Swala iliyoswaliwa pasina

unyenyekevu huwa si swala bali ni maiti ya swala. Ni wazi kwamba swala

maiti haiwezi kumfikisha mja kwenye lengo lililokusudiwa.

Unyenyekevu katika swala hupatikana kwa kuwa na utulivu wa mwili

na fikra, na kuwa na mazingatio juu ya Mwenyezi Mungu(s.w). Kumzingatia

na kumkumbuka Mwenyezi Mungu ndani ya swala ndio nguvu

inayompelekea mwenye kuswali afikie lengo la swala kama Qur’an

inavyotufahamisha:

“.…Kwa yakini kumbuko la Mwenyezi Mungu (lililomo ndani ya

swala ni jambo kubwa la kumzuia mja na mambo machafu na

maovu)....” (29:45).

Hivyo, swala inayomfikisha mja kwenye lengo lililokusudiwa ni ile tu

iliyoswaliwa kwa unyenyekevu. Tunafahamishwa wazi katika Qur’an:

“Hakika wamefuzu waumini ambao huwa wanyenyekevu katika

swala zao… Hao ndio warithi ambao watarithi Firdaus (Pepo)

wakae humo milele” (23:1-2, 10-11).

Ukifanya utafiti kidogo utaona kuwa wengi tunaoswali hatuswali kwa

unyenyekevu. Ni mara ngapi tunaswali na huku fikra zetu zinajishughulisha

na mambo mengine nje ya swala. Miongoni mwa sababu zinazowafanya

wengi wa Waislamu wanaoswali wakose mazingatio ni kutojua tafsiri na

maana ya yale wayasemayo katika swala. Ili swala zetu zifikie lengo

lililokusudiwa hatuna budi kufahamu tafsiri ya Qur’an, dhikiri, tasbih,
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maamkizi, dua na yale yote tu yasemayo ndani ya swala na kisha

tuyazingatie.

(d) Kutosimamisha swala za jamaa ipasavyo

Miongoni mwa Waislamu wanaoswali hupuuza swala za jamaa na

kuridhika kuswali peke yao majumbani mwao, hivyo kukosa faida

inayotokana na mikutano ya Waislamu.

Pia Waislamu katika misikiti mingi hawachungi sharti ya swala ya jamaa

kama vile kunyoosha mistari na kushikamana bega kwa bega na vidole

kwa vidole. Katika misikiti mingi Waislamu hawajali kunyoosha mistari yao

na huacha mianya katikati kiasi cha kumruhusu shetani kuwachezea na

hatimaye kukosa rehma za Mwenyezi Mungu. Wakati Mtume(s.a.w)

akiswalisha waumini alikuwa anawahimiza: 

“Nyoosheni mistari yenu,kwa sababu kuonyoosha mistari ni sehemu

ya kusimamisha swala.”(Bukhari na Muslim)

(e) Kutodumu katika swala.

Kuna baadhi ya waislamu waswalio kwa misimu kama vile

Ramadhani(mwezi) kwa Ramadhani, Ijumaa kwa Ijumaa, Idd kwa Idd au

kuswali unapojisikia. Kuswali kwa msimu ni katika kupuuza swala kutokako

mpelekea mtu kustahiki kupata adhabu kali. Waumini wamefaradhishwa

kudumu na swala tano za faradhi kwa nyakati zake(ila kwa dharura

zilizoruhusiwa) kwa umri wao wote kuanzia miaka saba mpaka mwisho wa

maisha yao(Rejea Qur’an (19:31),(70:22 - 23).

Zoezi 2.1

1. Basi adhabu kali itawadhibitikia wanaoswali ambao wana 

puuza swala zao (107:4-5).

Nini maana ya kupuuza swala?

2. Tofautisha baina ya kusimamisha swala na kuswali.

3. Orodhesha mambo saba(7) yanayo onesha umuhimu wa

kusimamisha swala kwa mujibu wa Qur’an na Sunnah.
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4. Bainisha nyudhuru za kutoswali swala ya faradh kwa wakati wake.

5. Nukuu aya au tafsiri yake inayobainisha lengo la swala.  Kwa mujibu

wa aya hiyo ni jambo gani kubwa ndani ya swala linalopelekea 

lengo kufikiwa.

6. Tumia nukta moja kwa kila sharti za swala kuonesha jinsi swala 

inavyo muuandaa mja kufikia lengo la swala.

7. Kwa kutumia nukta moja kwa kila ngozo au sunnah ya swala 

eleza jinsi swala inavyo muandaa mja kufikia lengo la swala.

8. Eleza faida mbili za kuswali swala tano kwa jamaa.  

9. Kwa nini wengi waswalio hawafikii lengo la swala ?     

10. Andika tafsiri ya shahada ya kwanza na shahada ya pili                          

11. Taja jina la watu waliotoa shahada ya uongo.

12. Nini kinachomtofautisha mtu aliyetoa shahada ya kweli na yule 

aliyetoa shahada ya uwongo?
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FalSaFa ya utoaji wa ZaKat na Sadaqat

Katika mada hii tutachambua vipengele vifuatavyo:

- Umuhimu wa Utoaji wa Zakat na Sadaqat katika Uislamu

- Lengo la zakat na linavyofikiwa

- Ukusanyaji na Ugawaji Zakat kijamii

- Kwanini lengo la Zakat na Sadaqat halifikiwi?

Umuhimu wa Zakat na Sadaqat

Utoaji wa vile Mwenyezi Mungu(s.w) alivyoturuzuku, ikiwa ni pamoja

na utoaji Zakat na Sadaqat ni jambo la msingi lililosisitizwa sana katika

Qur’an na Sunnah. Aidha umuhimu wa kutoa zakat na sadaqat

unadhihirika kama ifuatavyo:

(a) Zakat ni Nguzo ya Tatu ya Uislamu

Katika Hadith mahsuhuri iliyosimuliwa na Ibn Umar (r.a) na kukusanywa

na Imamu Bukhar na Muslim, tunajifunza kuwa amri ya kutoa Zakat

huchukua nafasi ya tatu katika nguzo tano za Uislamu baada ya Shahada

na Kusimamisha swala.

(b) Kutoa vile Mwenyezi Mungu alivyoturuzuku ni amri ya 

Mwenyezi Mungu

Si zakat tu iliyoamrishwa kwa Waislamu, bali chochote kile Mwenyezi

Mungu alichoturuzuku ikiwa ni pamoja na nguvu zetu, mali zetu, elimu

yetu, n.k. tukitumie na kukitoa kwa wengine kwa ajili ya Mwenyezi Mungu

kama aya zifuatazo zinavyosisitiza:

“Waambie waja wangu walioamini wasimamishe swala, na watoe

katika vile tulivyowaruzuku kwa siri na kwa dhahiri, kabla haijafika

siku isiyokuwa na kujikomboa wala urafiki” (14:31).
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“Enyi Mlioamini! Toeni katika vile tulivyokupeni kabla haijafika

siku ambayo hapatakuwa na kujikomboa wala urafiki wala uombezi.

Na waliokufuru ndio waliojidhulumu (kweli kweli)” (2:254).

(c) Utoaji wa Zakat ndio kitambulisho cha Uislamu wa mtu

Kuacha kutoa Zakat makusudi ni alama ya kuritadi kama tunavyojifunza

katika Hadith:

Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: “Nimeamrishwa nipigane

na watu wote mpaka washuhudie kuwa hapana Mola ila Mweneyzi

Mungu na kwamba Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, na

wasimamishe swala na watoe Zakat” (Bukhar na Muslim).

Pia tunafahamishwa katika Qur’an kuwa ndugu zetu hasa katika Dini

ni wale ambao baada ya kutoashahada husimamisha Swala na kutoa

Zakat kama tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

“Kama wakitubu na kusimamisha swala, na wakatoa zakat, basi ni

ndugu zenu katika Dini…” (9:11).

Kutokana na ushahidi huu wa Qur’an na Hadith, Abubakar (r.a), Khalifa

wa kwanza wa Mtume(s.a.w), aliamua kuingia vitani dhidi ya watu wa

makabila ya waislamu yaliyokataa kutoa Zakat. Aliapa Abubakar(r.a),

“Wallah nitapigana na wale wanaotenganisha Swala na Zakat. Waislamu

walisita kupigana na Waislamu wenzao, lakini baada ya Abu Bakr(r.a)

kuwakumbusha aya na Hadith hiyo, Waislamu walikubaliana kuwa wale si

ndugu zao katika dini na walipigana nao. 
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(d) Utoaji kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ni utambulisho 

wa Ucha-Mungu wa mtu na ni bishara ya kufuzu

Miongoni mwa sifa za wacha-Mungu ni pamoja na utoaji wa zakat na

sadaqat na kuwapa wale wanaostahiki kama tunavyojifunza katika Qur’an:

“Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongozi kwa

wamchao Mwenyezi Mungu ambao huyaamini yasiyoonekana na

husimamisha swala na kutoa katika yale tuliyowapa” (2:2-3).

Aidha katika aya kadhaa za Qur’an tunajifunza kuwa utoaji wa zakat

na sadaqat ni miongoni mwa bishara za kufuzu kwa mja hapa duniani na

huko akhera. Hebu turejee aya zifuatazo:

“Hakika wamefuzu Waumini, ambao katika swala zao huwa

wanyenyekevu, na ambao hujiepusha na mambo ya upuuzi, na

ambao nguzo ya zakat wanaitekeleza…” (23:1-4).

“Ambao, anapotajwa Mwenyezi Mungu, nyoyo zao hutetemeka, na

wanaovumilia juu ya yale yanayowasibu na wanasimamisha Swala

na katika vile tulivyowapa wanatoa” (22:35).
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“Wale wanaotoa mali zao katika njia ya Mwenyezi Mungu, kisha

hawafuatishii waliyoyatoa masumbulizi wala udhia, wao wana ujira

wao kwa Mola wao, wala haitakuwa khofu juu yao wala

hawatahuzunika” (2:262).

(e) Kutotoa Zakat na Sadaqat humhilikisha mtu duniani na akhera

Kutotoa Zakat na Sadaqat kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ni miongoni

mwa sababu zitakazowapelekea watu kustahiki adhabu kali mbele ya

Mwenyezi Mungu kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“…....Na wale wakusanyao dhahabu na fedha hali hawazitoi katika

njia ya Mwenyezi Mungu, wape habari ya adhabu iumizayo. Siku

(mali yao) yatakapotiwa moto katika Moto wa Jahannam, na kwa

hayo vikachomwa vipaji vya nyuso zao na mbavu zao na migongo

yao (na huku wakiambiwa): Haya ndiyo (yale mali)

mliyojilimbikizia nafsi zenu, basi onjeni yale mliyokuwa

mkikusanya” (9:34-35).
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“Na afanyae ubakhili, asiwe na haja na viumbe wenzake, na

akakadhibisha mambo mema, tutamsahilishia njia ya kwenda

motoni” (92:8-10).

Naye Mtume(s.a.w) amekemea ubakhili katika Hadith zifuatazo:

‘Abu Hurairah(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

amesema: Yule ambaye Mwenyezi Mungu amempa mali lakini haitoi

zakat, mali yake itageuzwa kuwa nyoka mkubwa (mwenye sumu

kali). Atamviringa shingoni mwake katika siku ya Hisabu na

kumuuma. Nyoka huyo atasema, “Mimi ni mali yako, mimi ni hazina

yako iliyohifadhiwa”

.

Kisha (Mtume) alisoma (Aya ifuatayo); 

“Wala msiwaone wale ambao wamefanya ubakhili katika yale

aliyowapa Mwenyezi Mungu katika fadhila zake kuwa ni bora kwao

(kufanya ubakhili huo). La, ni vibaya kwkao. Watafungwa kongwa.

(madude ya kunasa shingoni) na yale walioyafanyia ubakhili siku

ya Kiyama. Na urithi wa mbingu na ardhi ni wa Mwenyezi Mungu.

Na Mwenyezi Mungu ana habari za mnayoyafanya” (3:180).
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Tunajifunza katika Hadith nyingine kuwa:

“Abu Hurairah (r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

amesema, “Kwa jina la Bwana wa Ka’aba, wako katika hasara

kubwa”. Maswahaba wakauliza, “Ni nani hao (Ee Mtume wa

Mwenyezi Mungu)? Mtume(s.a.w) akasema, “Ninaapa kwa yule

ambaye ameshikilia uhai wangu mkononi mwake kuwa yeyote

atakayekuja na akaacha ngamia, ng’ombe, kondoo au mbuzi bila

ya kuwatolea zakat, wanyama hao watahudhurishwa siku ya

Kiyama wakiwa wanene kuliko walivyo hapa duniani. Kisha

wanyama hawa watakuwa wanampiga kwa pembe zao na

kumkanyaga kanyaga, kwa kwato zao mpaka watu wamalizike

kuhesabiwa, yaani kwa muda wa miaka 50,000” (Bukhari, Muslim

na Ahmad).

Lengo la Zakat na linavyofikiwa

Lengo la Zakat linawiana na neno “Zakat” lenye maana ya kutakasa au

utakaso. Mali itolewayo Zakat inakusudiwa iwe kitakaso kama

inavyobainishwa katika Qur’an:

“Chukua sadaqat katika mali zao uwatakase kwa ajili ya hizo na

kuwataja kwa vizuri  (mbele Yangu) na uwaombee dua…” (9:103).

Pia imepokelewa kwa Ibn Abbas kuwa Mtume(s.a.w) amesema:

“Mwenyezi Mungu(s.w) hakuamrisha Zakat kwa sababu nyingine

ila ni kuitakasa mali iliyotolewa”.

Zakat huitakasa:

(i)   Mali ya mtoaji

(ii)  Nafsi ya Mtoaji

(iii) Nafsi ya mpokeaji

(iv) Jamii ya waislamu
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(i) Zakat inavyotakasa mali ya mtoaji

Zakat ni sehemu ndogo ya mali (1/40 au 2.5%) inayotolewa kutokana

na mali anayomiliki Muislamu na kuwapa wanaohitajia miongoni mwa

fukara, maskini, wasafiri waloharibikiwa na wengineo kama ilivyobainishwa

katika Suratul-Tawba aya ya 60. Sehemu hii ya mali inayotolewa zakat ni

haki ya wale wanaostahiki kupewa zakat iliyopitishiwa mikononi mwa huyu

mwenye mali kama amana tu kama inavyobainika katika Qur’an:

“Na katika mali zao ilikuwepo haki ya kupewa maskini aombaye na

ajizuiaye kuomba” (51:19).

Mali iliyotolewa Zakat inatakasika kwa sababu:

Kwanza, huepukana na haki za wale wote wanaostahiki kupewa Zakat,

hivyo mali huwa halali na safi. Ambapo kama mali haitatolewa Zakat

itakuwa imechanganyika na haki za watu.

Pili, Muislamu mwenye kutoa Zakat na Sadaqat anafahamu vyema

kuwa kutoa huko hakutasihi iwapo chumo lake limepatikana katika njia za

haramu. Hivyo Muislamu mwenye tabia ya kutoa zakat na sadaqat

atajitahidi kufuata njia za halali katika kuchuma kwake na kujipatia mali

iliyo halali.

(ii) Zakat na Sadaqat inavyotakasa nafsi ya mtoaji

“Kutoa ni moyo si utajiri”. Msemo huu ni wa msingi sana. Maana hasa

ya msemo huu ni kwamba si utajri utakaomfanya mtu atoe mali yake kwa

ajili ya Mwenyezi Mungu bali ni moyo wake utakaomlazimisha kutoa. Utoaji

wa mali na kuwapa wengine kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu

si jambo la dharura bali ni jambo la kudhamiria na kutenda kutokana na

msukumo wa nafsi yenye imani ya yakini.

Muislamu anapotoa mali yake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kuwapa

wanaostahiki kwa upande mmoja, Mwenyezi Mungu huitakasa nafsi yake

na uchoyo, ubakhili, upupiaji mali, kuabudu mali, majivuno, kiburi, dhulma

na maovu mengineyo yatokanayo na umilikaji mali. Kwa upande mwingine,

mwenye kutoa mali yake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu
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huivika nafsi yake na pambo la huruma, ukarimu, upendo, na uchungaji

haki za wengine.

Pia utoaji wa Zakat na Zadaqat huwa ni sababu ya mja kufutiwa dhambi

zake na kustahiki pepo ya Mwenyezi Mungu kama tunavyojifunza katika

aya zifuatazo:

Enyi mlioamini! Je! Nikujulisheni biashara itakayokuokoeni na

adhabu iumizayo? (Basi biashara yenyewe ni hii): Muamini

Mwenyezi Mungu na Mtume wake, na piganieni Dini ya Mwenyezi

Mungu kwa mali zenu na nafsi zenu, haya ni bora kwenu; ikiwa

mnajua (kuwa ni bora, basi fanyeni). (Mkifanya haya)

Atakusameheni dhambi zenu na atakuingizeni katika Mabustani

yapitayo mito mbele yake na (atakupeni) maskani mazuri mazuri

katika Bustani za milele: huku ndiko kufuzu kukubwa” (61:10-12).

Katika Surat-Tawba, tunafahamishwa kuwa wale Waislamu

waliozembea kuandamana na Mtume wa Mwenyezi Mungu katika msafara

wa Tabuku kwa ajili ya kushughulishwa na mali, baada ya kutubia kwa

Mola wao walitoa sadaqat ili kutakasa nafsi zao kama tunavyojifunza katika

aya ya (9:102-103):
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Na (wako) wengine wamekiri dhambi zao (wametubia kwa

Mwenyezi Mungu wakapokelewa). Wamechanganya vitendo vizuri

na vingine vibaya, Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kusamehe na

mwingi wa kurehemu. Chukua sadaqat katika mali zao (Ee

Muhammad) uwatakase kwazo na kuwataja kwa vizuri (mbele

yangu) na uwaombee dua…” (9:102-103).

(iii) Zakat inavyotakasa nafsi ya mpokeaji

Kama mali ilivyo mtihani kwa tajiri ndivyo ilivyo mtihani kwa maskini au

mwenye dhiki. Kwa tajiri mali ni mtihani kwa sababu anao uhuru wa

kuichuma na kuitumia apendavyo. Ikumbukwe kuwa mali ni amana tu

kwake kutoka kwa Mola wake. Kwa maskini kukosa mali ni mtihani kwake

kwa sababu anaweza kumdhania Mwenyezi Mungu(s.w) vibaya kuwa ni

muonevu na mwenye kupendelea kati ya waja wake; wengine akawafanya

matajiri na wengine akawafanya maskini. Pamoja na dhana hii mbaya juu

ya Mwenyezi Mungu(s.w) maskini na mwenye dhiki huweza kujenga

nyoyoni mwao tabia ya unyonge, udhalili, husuda, uadui, uhasama na tabia

nyingine mbaya zinazosababishwa na ukosefu wa mali.

Utoaji wa Zakat na Sadaqat kwa wanaostahiki umewajibishwa kwa

Waislamu wenye kumiliki mali ili pamoja na kuwatakasa wao wenyewe,

iwatakase wapokeaji kutokana na husuda, chuki, uhasama, unyonge, na

kadhalika, na badala yake kuvisha nyoyoni mwao upendo, udugu,

shukrani, uchangamfu, ushirikiano na maadili mengineyo yanayotokana

na kukirimiwa mali kwa jina la Mwenyezi Mungu(s.w).
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Pia mwenye kupokea zakat au sadaqat daima atakumbuka kuwa

Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kuruzuku na kuwaruzuku waja wake bila

hesabu.

(iv) Zakat na Sadaqat inavyotakasa jamii ya waislamu

Tumeshaona jinsi Zakat na Sadaqat zinavyotakasa nafsi za watoaji na

wapokeaji ambao wote wako katika jamii moja. Fikiria jamii ambayo kwa

upande mmoja matajiri wake hutoa haki za maskini na wale wote

wanaostahiki kupewa Zakat na Sadaqat huku wakiwahurumia na

kuwakumbatia ndugu zao hao na kwa upande mwingine hao wanaoipokea

Zakat na Sadaqat, wanaipokea kwa moyo wa uchangamfu na upendo

wakijua kuwa wamepokea tunu hiyo kutoka kwa Mola wao kupitia kwa

ndugu zao waadilifu. Unafikiri jamii hii itakuwa na watu wenye mahusiano

ya namna gani? bila shaka jamii hii itakuwa ni jamii yenye kuishi kwa

upendo wa udugu na yenye kudumisha amani. Kila mmoja katika jamii

atakuwa anapata mahitajio yake muhimu ya maisha. Jamii ya namna hii

ni lazima iwe na maendeleo ya vitu na utu kwa sababu zifuatazo:

Kwanza; kila mmoja atakuwa na uwezo wa kimwili na wakisaikolojia

wa kufanya kazi kwa juhudi zake zote. Inafahamika kuwa katika Uislamu

uvivu na uzembe ni haramu. Hivyo kila aliyekuwa na dhiki ya muda mfupi

baada ya kupewa Zakat na Sadaqat, atapata nguvu na uwezo wa

kujikwamua katika dhiki yake hiyo, na baada ya muda mfupi naye

atazalisha mali ya kutosha kutoa Zakat na Sadaqat. Hali hii huiwezesha

jamii kufikia wakati ambao watu wasiojiweza katika jamii huwa wachache

sana na sehemu kubwa ya zakat hupelekwa kwenye miradi ya maendeleo

ya jamii kama vile ujenzi na uendeshaji wa shule na vyuo, hospitali,

barabara, n.k.

Pili; uhusiano mzuri kati ya matajiri na wenye dhiki katika jamii

unaojengwa kwa njia ya kusaidiana kwa zakat na sadaqat, huwafanya

Waislamu washikamane na kushirikiana ipasavyo katika kuusimamisha

Uislamu na kuuhami jambo ambalo huwapelekea kupata radhi za

Mwenyezi Mungu, baraka zake na upendo wake kama tunavyojifunza

katika Qur’an:

190

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                Sura ya Pili - Fiqh



“Kwa yakini Mwenyezi Mungu anawapenda wale wanaopigana

katika njia yake, safusafu, (mkono mmoja); kama kwamba wao ni

jengo lililokamatana barabara” (61:4).

Tatu; uchumi wa halali ni miongoni mwa sharti za utoaji Zakat na

Sadaqat. Hivyo katika jamii ambayo utoaji wa Zakat na Sadaqat

umedumishwa, lazima pawe na uadilifu katika uchumi ambapo kila mtu

hupata haki zake na kufaidika ipasavyo. Njia zote za uchumi haramu

zikiepukwa katika jamii ni wazi kuwa udhalimu, wizi, ujambazi, kamari, riba,

hongo na rushwa hutoweka na kumuhamasisha kila mtu kuchuma kwa

juhudi zake zote. Matokeo yake ni jamii kuendelea na kudumisha amani.

Ukusanayaji na ugawaji wa Zakat kijamii

Mafanikio ya Zakat katika kuinua hadhi na uchumi wa jamii

hayatapatikana iwapo utoaji na ugawaji wa zakat utaendelea kubakia kuwa

shughuli ya mtu binafsi. Tunafahamu vyema kuwa uchumi wa jamii

haujengwi na mtu biafsi bali unajengwa kwa ushirikiano na kila

mwanajamii. Hivyo,Zakat ikiwa sehemu kubwa na muhimu ya uchumi wa

jamii ya Kiislamu, haina budi kukusanywa na kugawanywa na jamii. Kama

Mtume(s.a.w) anavyosisitiza:

“Nimeamrishwa nichukuwe zakat kutoka kwa matajiri miongoni

mwenu na niigawanye kwa maskini (wanyonge) miongoni mwenu”.

Katika utekelezaji wa amri hii Mtume Muhammad(s.a.w) pia kama Rais

au Mkuu wa dola ya Kiislamu aliwateua watu (Maamil) wa kwenda katika

kila nyumba ya tajiri na kukusanya zakat inayostahiki kulingana na mali ya

tajiri na kukusanya mali hiyo pamoja katika Hazina ya Kiislamu (Baitul-

Maal) na kisha kuigawanya kwa kila mwenye kuhitajia na anayestahiki

kupokea zake. Kwa ujumla ukusanyaji na ugawaji wa Zakat wakati wa

Mtume ulikuwa ni kazi ya Serikali na wenye kuishughulikia zakat katika
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ukusanyaji na ugawanyaji wake walikuwa wakilipwa kutokana na fungu

maalum la zakat. Rejea tena Qur’an:

“Sadaqat (zake) hupewa watu hawa: Mafakiri, na maskini na

wanaozitumikia na wanaotiwa nguvu nyoyo zao juu ya Uislamu na

katika kuwapa uungwana watumwa na katika kuwasaidia weney

deni na katika (kutengeneza) mambo aliyoamrisha Mwenyezi

Mungu na katika (kupewa) wasafiri (walioharibikiwa). Ni faradhi

inayotoka kwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni Mjuzi (na)

Mwenye hikima” (9:60). 

Kutokana na aya hii utaona kuwa fungu la tatu la Zakat hutumika kama

mshahara kwa maamil wanaozitumikia katika kuzikusanya na

kuzigawanya. Hii yote inathibitisha kuwa amri ya Zakat ni lazima itekelezwe

kijamii chini ya usimamizi wa Dola au Jamii ya Waislamu. Hivi ndivyo

Mtume(s.a.w) alivyoitekeleza na vivyo hivyo Makhalifa wake waongofu.

Mafanikio yote yaliyopatikana katika kusimamisha na kuimarisha Dola ya

Kiislamu yalipatikana kutokana na utaratibu mzuri alioufuata Mtume(s.a.w)

na Makhalifa wake waongofu katika kuinua uchumi wa jamii kwa Zakat na

Sadaqat na njia nyinginezo.

Kwa nini lengo la Zakat na Sadaqat halijafikiwa katika

jamii yetu?

Tumejifunza kuwa jamii yenye kudumisha nguzo ya Zakat na kutilia

mkazo suala la kutoa mali na huduma kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ni jamii

yenye kuendelea kiuchumi na yenye kuishi kwa furaha na amani ya kweli

ya kibinafsi na kijamii. Jamii ya Mtume(s.a.w) na ile ya makhalifa waongofu

ni mfano wa wazi ulio mbele yetu. Jamii yetu hivi leo, pamoja na mahimizo

ya utoaji wa Zakat na Sadaqat katika majukwaa mbali mbali bado
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hatuyapati matunda ya Zakat katika jamii. Miongoni mwa sababu

zinazowafanya Waislamu wasipate matunda yanayotarajiwa kutokana na

utoaji wa Zakat na Sadaqat ni:

(i) Wengi miongoni mwa waislamu hawatakelezi nguzo ya Zakat

Wengi miongoni mwa Waislamu wenye uwezo wa kutoa zakat

hawaitekelezi nguzo ya Zakat na hawajihimizi kutoa misaada midogo na

mikubwa kwa wale wanaohitajia. Miongoni mwao huswali, hufunga na

wengine wameshahiji. Wanaona ibada hizo zitatosha kuwafikisha kwenye

kupata radhi ya Mwenyezi Mungu.

Kutotoa Zakat na Sadaqat  kwa wale wenye uwezo miongoni mwa

Waislamu, kumeipelekea jamii ya Waislamu kuwa duni na dhalili mbele ya

makafiri na Washirikina.

(ii) Wengi watoa Zakat na Sadaqat hawatekelezi masharti ya utoaji

Miongoni mwa matajiri wachache wanaojitahidi kutekeleza nguzo ya

Zakat na utoaji mali kwa ajili ya kuwasaidia wanaohitajia, hawazingatii

masharti ya utoaji. Baadhi ya matajiri hutoa mali zao kwa ria na hufuatilia

kwa masimbulizi. Utoaji wa namna hii umefutiwa baraka na hauwezi

kumnufaisha mwenye kutoa wala jamii. Ubaya wa kutoa mali au msaada

wowote kwa ria na kwa masimbulizi umedhihirishwa wazi katika aya

ifuatayo:

Enyi Mlioamini! “Msiharibu Sadaqat zenu kwa masimbulizi na

udhia; kama yule anayetoa mali yake kwa kuwaonesha watu, wala
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hamwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho. Basi hali yake

ni kama hali ya jabali ambalo juu yake pana udongo, kisha ikalifikia

(jabali hili) mvua kubwa likasukuma udongo wote (huo) na

ikaliacha tupu. Basi hawatakuwa na uwezo (wa kupata) chochote

katika walivyovichuma; na Mwenyezi Mungu hawaongozi watu

makafiri” (2:264).

Kuna miongoni mwa Waislamu matajiri wanaotoa zakat bila ya

kuzingatia wale wanaostahiki (Rejea Qur’an, 9:60). Badala yake huenda

na kapu la fedha msikitini na kumgawia kila mtu atakaye kuwa tayari

kupokea. Ugawaji huu wa Zakat hupelekea kupewa wasiostahiki na

kuwakosesha wanaostahiki na kuwabakisha katika dhiki yao. Utoaji wa

namna hii huibakisha jamii ya Waislamu katika dhiki na katika uadui na

uhasama. Kuna baadhi ya Waislamu pamoja na kutoa Zakat na Sadaqat,

hawazingatii mipaka ya halali na haramu katika uchumi wao. Wengine

huchuma kwa njia za haramu ambazo haziinufaishi jamii bali huiingiza jamii

katika matatizo ya rushwa, riba, kamari, wizi, ujambazi na udhalimu wa

kila namna.

(iii) Zakat haikusanywi na Kugawanywa Kijamii

Tumejifunza kuwa utoaji na ugawaji wa Zakat, ili unufaishe jamii hauna

budi kusimamiwa na jamii. Lazima jamii ya Kiislamu iwe na watu maalum

wanaopita kwa kila Muislamu mwenye uwezo wa kutoa Zakat, na kuipokea

Zakat yake kisha kuikabidhi kwa mtunza Baitil-mali (Hazina). Kisha

wanaostahiki kupewa Zakat hukabidhiwa haki zao na wagawaji maalumu.

Sehemu kubwa ya jamii ya Waislamu hivi leo, haifuati utaratibu huu wa

ukusanyaji na ugawaji wa Zakat na Sadaqat bali kila mwenye kutoa Zakat

huigawa mwenyewe kwa wale wanaostahiki walio machoni mwake.

Kuacha zakat mikononi mwa watoaji binafsi, kuna hasara kubwa zifuatazo:

Kwanza; hapawi na mhimizo wa makusudi juu ya utoaji wa Zakat, kiasi

kwamba wenye kustahiki kutoa Zakat hujisahau na hatimaye kuacha kutoa

Zakat kabisa.

Pili; kwa kutokuwa na utaratibu wa ugawaji, sehemu kubwa ya Zakat

hupewa wasiostahiki na wale wanaostahiki kubaki na dhiki yao.
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Zoezi 2.2

1.  Nini maana ya Zakat?

2.  Eleza umuhimu wa utoaji wa Zakat na Sadaqat katika Uislamu.

3.  Nukuu aya ya Qur’an au tafsiri yake inayo bainisha lengo la Zakat

na Sadaqat.

4. Eleza kwa ufupi jinsi lengo la Zakat linavyoweza kufikiwa.

5.  Toa sababu kwa nini ukusanyaji na ugawaji wa Zakat ni jambo la 

kijamii?

6. Kwa kurejea aya katika Qur’an orodhesha makundi ya watu 

wanaostahiki kupewa Zakat.

7. Wengi wanaotoa Zakat na Sadaqat hawajafikia lengo la Zakat. 

Kwanini?
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FalSaFa ya Funga

Funga ya Ramadhani ni miongoni mwa nguzo za Uislamu na ni faradhi

kwa Waislamu kama invyobainika katika aya ifuatayo:

Enyi Mlioamini! “Mmeamrishwa kufunga (saumu) kama

walivyofaradhishwa waliokuwa kabla yenu ili mpate kumcha

Mungu” (2:183).

Kama ilivyo katika nguzo nyingine za Uislamu, mtu atakapoivunja kwa

makusudi nguzo hii hatabakia kuwa Muislamu japo atajiita Muislamu na

watu wakaendelea kumuita hivyo. Katika Hadith iliyopokelewa na Ibn

Abbas, Mtume(s.a.w) amesema: 

“Kuna viungo vitatu vinavyo muunganisha Muislamu na  dini ya

Uislamu, yeyote yule atakayevunja kiungo kimoja katika hivi

atakuwa amekana Uislamu na kuuawa kwake ni halali. Viungo hivi

ni: Kushuhudia kuwa Hapana Mola ila Mwenyezi Mungu,

Kusimamisha Swala Tano na Kufunga mwezi wa Ramadhani”.

Katika Hadith nyingine Abu Hurairah(r.a) amesimulia kuwa

Mtume(s.a.w) amesema:

“Yeyote yule atakayeacha kwa makusudi kufunga siku moja ya

mwenzi wa Ramadhani, hawezi kuifidia siku hiyo hata akifunga kila

siku katika umri wake wote (uliobakia)” (Abu Daud).

Lengo la Funga

Lengo la funga limebainishwa katika Qur’an pale ilipotolewa amri ya

kufunga:
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“Enyi mlioamini! Mmeamrishwa kufunga kama walivyoamrishwa   

waliokuwa kabla yetu ili mpata kumcha Mungu” (2:183).

Hapa tunabainishiwa kuwa lengo la kufunga ni kuwafanya Waumini

kuwa wacha-Mungu. Neno “taqwa” ambalo linafasiriwa kuwa ni “Uchaji

Mungu” lina maana pana zaidi. “taqwa” ni hali ya kuhofu ghadhabu za

Mwenyezi Mungu(s.w) ambayo humfanya mja ajiepushe mbali na yale yote

yanayomghadhibisha Mwenyezi Mungu(s.w) na ayaendee mbio kwa

unyenyekevu na kwa jitihada kubwa yale yote aliyoamrisha Mwenyezi

Mungu(s.w). Maana ya “taqwa” inabainishwa vyema na Hadith ifuatayo:

Siku moja Umar(r.a) alimuuliza Ubbay bin Ka’b(r.a) amueleweshe

maana hasa ya Taqwa. Ubbay(r.a) alijibu: “Amiril Muuminin,

umewahi kupita njia ya kichaka chenye miba?” ‘Umr(r.a) akajibu:

“Naam, nimepita mara nyingi”. Kisha Ubbay(r.a) akamuuliza ni

hadhari gani uliyoichukua wakati ukipita huko? “Nilishikilia na

kukusanya pamoja nguo zangu na kutembea kwa uangalifu katika

kupita njia hiyo”, alisema Umar(r.a), ili sehemu yoyote ya nguo

zangu isije shikwa na miba hiyo”. Kutokana jibu hili, Ubbay(r.a)

alisema: “Hii hasa ndio maana ya “taqwa”.

Kutokana na mfano huu mtu mwenye “Taqwa” au “Muttaq” ni yule mwenye

shauku na jitihada kubwa ya kuepukana na kila aina ya mwiba (uovu) katika

kila hatua na kila kipengele cha maisha yake yote na wakati huo huo huwa na

shauku na jitihada kubwa ya kuyakimbilia mema katika kila hatua ya maisha

yake ili kupata radhi za Mwenyezi Mungu(s.w).

“Muttaq” ni mtu mwenye cheo na hadhi kubwa sana mbele ya Mwenyezi

Mungu(s.w) kama tunavyofahamishwa katika Qur’an:
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“Enyi watu kwa hakika tumekuumbieni(nyote) kwa (yule)

mwanamume(mmoja;Adamu) na yule yule mwanamke(mmoja;Hawwa)

na Tumekufanyie mataifa na makabila (mbalimbali) ili mjuane(tu basi;

siyo mkejeliane. Hakika aheshimiwaye sana miongni mwenu mbele ya

Mwenyezi Mungu ni yule aliye Muttaq (amchaye Mwenyezi Mungu

zaidi) katika nyinyi. Kwa yakini Mwenyezi Mungu ni Mjuzi Mwenye

khabari ya mambo yote” (49:13).

Hiki ni cheo kikubwa sana ambacho hakina mfano wake katika vyeo vya

hapa ulimwenguni. Cheo hiki hakipatikani kwa kuomba kura au kwa hongo,

bali kinapatikana kwa kujizatiti kujiepusha na makatazo yote ya Mwenyezi

Mungu(s.w) na kujitahidi kutenda wema na kutekeleza maamrisho yote ya

Mwenyezi Mungu(s.w) kwa matarajio ya kupata Radhi ya Mwenyezi

Mungu(s.w).

Lengo la Funga linavyofikiwa

Tumedhihirishiwa katika Qur’an kuwa lengo la kufaradhishwa kufunga ni

kuwafanya Waumini wawe wacha-Mungu (Muttaq). Yaani kuwawezesha

waumini kutekeleza maamrisho yote ya Mwenyezi Mungu(s.w) kama

inavyostahiki kwa matarajio ya kupata radhi Zake (s.w) na kuwawezesha

waumini kuepukana kwa unyenyekevu na kwa moyo mkunjufu na yale yote

yanayomghadhibisha Mwenyezi Mungu(s.w) kwa kuhofia ghadhabu Zake

(s.w). Sasa ni vipi funga ya Ramadhani na funga nyingine za Sunnah

humfikisha mja kwenye lengo hili? Funga humtayarisha Muumini kufikia lengo

lililo kusudiwa kama ifuatavyo:

(i) Funga humzidishia mja Imani na Uadilifu

Funga ni ibada iliyofichikana. Ni siri ya aliyefunga na Mwenyezi

Mungu(s.w) tu. Ibada nyingine kama Kusimamisha Swala, kutoa Zakat na
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Sadaqat na Kuhiji, hufahamika kwa wengine mtu anapozitekeleza. Lakini

ibada ya Funga si rahisi kuonekana utekelezaji wake kwa wengine. Mtu

anaweza akala, akanywa au akafanya kwa siri kitendo chochote

kinachofunguza na bado akadai kuwa amefunga. Pamoja na hivyo,

Muislamu huamua kufunga kwa kujizuia na vyote vinavyofunguza

ambavyo ana uwezo wa kuvitumia kwa siri bila ya kuonekana kwa mtu

yeyote. Labda tujiulize: Ni nguvu gani inayomfanya mtu ajizuie na kula na

kunywa tangu alifajri mpaka magharibi wakati anao uwezo wa kula na

kunywa bila hata ya kuonekana na mtu yeyote? Tukijua kuwa huyu

mfungaji hakufanya hivyo ili kupunguza uzito au hayuko katika mgomo wa

kula, bila shaka atakuwa amefunga kwa ajili ya kutekeleza amri ya

Mwenyezi Mungu(s.w) na kutaraji kupata radhi Yake na kupata malipo

makubwa aliyomuahidi. Ni siri hii iliyopo katika funga inayoifanya ibada hii

iahidiwe malipo makubwa kuliko ibada nyingi kama tunavyofahamishwa

katika Hadith ifuatayo:

Abu Hurairah (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema:

“Kila amali njema anayoifanya mwanaadamu atalipwa mara kumi mpaka

mara mia saba”. Kisha Mwenyezi Mungu(s.w) amesema: “Ila kwa funga

kwa sababu funga ni kwa ajili yangu na ni Mimi mwenyewe ndiye

nitakayelipa. Anajizuia kutosheleza matashi yake ya kimwili na kuacha

chakula chake kwa ajili Yangu…” (Bukhari na Muslim).

Ni dhahiri kwamba mja atakapotekeleza amri hii ya kufunga ya

Ramadhani kwa unyenyekevu kwa kutaraji kupata Radhi ya Mwenyezi

Mungu(s.w) na kuepukana na ghadhabu zake, itamzidishia mja imani juu

ya Mwenyezi Mungu(s.w) na malipo ya Akhera. Kwa maana nyingine

kufunga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu(s.w) humzoesha mja kuwa muadilifu

katika utekelezaji wake wa kila siku.

(ii) Funga Humzidishia mja nidhamu na utii kwa Mwenyezi Mungu(s.w)

Ukiichunguza funga ilivyo, utadhihirikiwa kuwa; haikuamrishwa ili kuwa

mateso kwa waja wa Mwenyezi Mungu(s.w), bali imekusudiwa iwe ni zoezi

maalum la kuwafanya waja wawe wacha-Mungu kwa kutii kwa

unyenyekevu maamrisho yote ya Mwenyezi Mungu(s.w) na kuacha kwa

unyenyekevu vile vile, makatazo au makemeo yote ya Mwenyezi

Mungu(s.w).
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Kwanza, zoezi hili linahdihirika pale mja anapoharamishiwa katika

mchana wa Ramadhani kuanzia Alfajir mpaka Magharibi kula, kunywa na

vinginevyo alivyohalalishiwa kuvitumia katika maisha yake yote. Kwani

tumeagizwa katika Qur’an:

“Enyi watu! Kuleni vilivyo katika ardhi halali na vizuri, wala

msifuate nyayo za Shetani (Mkaja mkala visivyo halali). Bila shaka

yeye kwenu ni adui dhahiri” (2:168).

“Enyi mlioamini! kuleni vizuri tulivyokuruzukuni, na Mumshukuru

Mwenyezi Mungu, ikiwa munamwabudu Yeye peke yake” (2:172).

Tunajifunza kuwa katika aya hizi Mwenyezi Mungu(s.w) ametubainishia

vilivyo halali kwetu kuvila na ametupa ruhusa ya kuvitumia maridhawa

alimuradi tusivile kwa fujo au tusifanye israfu (ubadhirifu). Lakini katika mwezi

wa Ramadhani vitu hivi ameviharamisha mchana kutwa kuanzia alfajiri

mpaka magharibi ili kuukuza na kuudumisha utii wetu kwake. Ni kwamba mja

atakayemtii Mwenyezi Mungu(s.w) akafunga kwa kujizuia na vilivyokuwa

halali siku zote na vinavyoendelea kuwa halali baada ya magharibi kuingia

na kabla ya alfajir, kwa vyovyote vile baada ya Ramadhani, haitakuwa rahisi

kwake kula vilivyoharamishwa kwake siku zote.

Pili, zoezi hili la utii kwa Mwenyezi Mungu(s.w) pia linapatikana katika

kujizuilia kusema na kutenda maovu wakati mtu amefunga. Kama

tunayorejea katika Hadith:

Abu Hurairah (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w)

amesema: “Asiyeacha kusema uwongo na vitendo viovu, Mwenyezi

Mungu(s.w) si muhitaji wa kuona anaacha chakula chake na kinywaji

(Mwenyezi Mungu(s.w) hana haja na funga yake”) (Bukhari). 
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Hivyo, mja anapofunga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu(s.w), pamoja na

kujizuilia kula na kunywa vilivyo halali kwake, anajitahidi mwisho wa

jitihada zake kujizuilia kusema na kufanya mambo maovu na machafu kwa

kuchelea kukosa malipo ya funga yake na kuambulia kiu na njaa. Kwa

hiyo, funga pamoja na kukuza utii wa mja katika kujiepusha na chumo la

haramu au riziki haramu, humzoesha pia mja kujiepusha na mambo yote

maovu na machafu.

Tatu, pia katika funga tunapata zoezi la kumtii Mwenyezi Mungu(s.w)

kwa kule kutekeleza kwa ukamilifu masharti na nguzo za funga. Hatufungi

Ramadhani mpaka uonekane mwezi au mwezi wa Shaabani utimie siku

30, na hatufungui Ramadhani mpaka mwezi wa Shawwal uandame au

Ramadhani ikamilishe siku 30. Tunajizuilia kula, kunywa, kujamii na

kufanya vyote vinavyofunguza kwa wakati maalum, kuanzia alifajir mpaka

magharibi. Ili kuona kuwa kufunga si mateso bali ni mazoezi tu ya kukuza

utii wetu kwa Mwenyezi Mungu(s.w), ni vyema turejee msisitizo wa

Mtume(s.a.w) juu ya kula daku na kuichelewesha na juu ya kufuturu

mapema mara tu linapotua jua: 

Abu Hurairah (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

(s.a.w) amesema: Mwenyezi Mungu(s.w) amesema: “Walio bora

miongoni mwa waja wangu ni wale wanaoharakisha kufuturu”

(Tirmidh).

Anas (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu(s.a.w)

amesema: “Kula daku kabla ya Alfajiri kwa sababu daku ina

baraka” (Bukhari na Muslim).

Pia tunafahamishwa kuwa Mtume(s.a.w) aliwazoesha masahaba

kuchelewesha daku kama tunavyojifunza katika Hadith:

Amesimulia Aisha(r.a): Bilal alikuwa akitoa adhana usiku, kwa hiyo

Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w) akasema; “Endeleeni kula

mpaka Ibn Um Makhtuum aadhini, kwani haadhini mpaka alfajir

iwe imeshaingia” (Bukhari).

Anas (r.a) amesimulia: Zaidi bin Thabit (r.a) amesema: “Tulikula

daku pamoja na Mtume(s.a.w) kisha akasimama kwa swala.
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“Nikauliza: (Nikitambo gani kati ya (kumaliza kula) daku na

adhana (ya alfajir)?” Alijibu: Kitambo cha kutosha kusoma aya 50

za Qur’an” (Bukhari).

Bila shaka katika Hadith hizi tumepata msisitizo wa kuwahisha futari,

na daku kuichelewesha. Hekima yake ni kufupisha muda wa kufunga na

hivyo kuibakisha miili yetu na nishati. Tunalolipata hapa kwenye kuwahi

kufuturu na kuichelewesha daku ni zoezi kubwa la utii kwa Mwenyezi

Mungu(s.w). Hebu mfikirie mja huyu anayeitekeleza Sunnah hii ya

Mtume(s.a.w) ya kuwahi kufuturu mara tu baada ya kuchwa jua. Bila shaka

mja huyu ataacha shughuli zake na mapema kidogo na kujitayarisha kwa

swala ya magharibi, akiwa na tende au maji karibu yake ili mara tu jua

linapotua afuturu pale pale. Je, huoni hali hii hukuza nidhamu ya mja na

utii wake kwa Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake kama kengele ya

kuingia darasani inavyokuza nidhamu na utii wa wanafunzi kwa mwalimu

wao wa somo au kama utii wa mwanafunzi unaopatikana kwa kuiogopa

adhabu ya mwalimu wake wa darasa au somo? Nidhamu na utii kwa

mwenye kufunga hupatikana kwa kumuogopa Mwenyezi Mungu(s.w).

Hali kadhalika kula daku na kuichelewesha nako hukuza nidhamu na

utii wa mfungaji kwa Mwenyezi Mungu(s.w). Hebu mfikirie mtu

anayekatisha usingizi wake usiku wa manane au karibu na alifajiri ili ale

daku jambo ambalo si la kawaida kabisa katika miezi mingine. Mfikirie vile

vile yule anayekula daku katika saa za mwisho mwisho kabisa huku akiwa

na saa mkononi akikazana kula chakula chake haraka haraka kabla ya

Muadhini wa alfajiri. Bila shaka utaona kuwa kitendo hiki  cha kuamka kula

daku na kuichelewesha, kikifanywa kwa ajili ya kufuata Sunnah ya

Mtume(s.a.w), na hata kama mtu atakunywa angalau maji tu au kipande

kimoja cha tende, kitakuza nidhamu na utii wa mfungaji kwa Mwenyezi

Mungu(s.w) na Mtume wake(s.a.w).

Nne; pia katika funga ya Ramadhani kuna Sunnah nyingi

zilizoambatanishwa, ili kukuza ucha-Mungu wa mfungaji. Sunnah hizi ni

kusimama usiku kwa swala ya Usiku (Tarawehe), kuzidisha kusoma

Qur’an, kukaa Itiqaf katika kumi la mwisho na kutafuta usiku wa Lailatul-

Qadr kwa kuzidisha ibada za usiku. Amali zote hizi zikifanywa kwa ajili ya

kupata Radhi ya Mwenyezi Mungu(s.w) humpelekea mja katika ucha-

Mungu. Ni matarajio ya kila mwenye kufunga Ramadhani kwa ajili ya
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Mwenyezi Mungu(s.w) na akajitahidi kutekeleza kwa ukamilifu masharti

yote, nguzo za funga pamoja na kutekeleza Sunnah zilizoambatanishwa

na funga ya Ramadhani, kuwa atakuwa na nidhamu na utii wa hali ya juu

kwa Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake (s.a.w) katika kutekeleza

maamrisho na hukumu zote za Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake

katika kuendesha maisha yake ya kila siku.

(iii) Funga humzoesha mja kudhibiti matashi ya kimwili

Funga pia inatupa zoezi la kuumiliki unyama wetu. Tumekwishaona

kuwa japo mwanaadamu ana mwili kama wanyama na ana matashi ya

kinyama kama vile kula, kunywa, kujamii, kupumzika, kulala na kadhalika,

si mnyama bali ni mtu ambaye umbile lake ni mchanganyiko wa mwili

ambao asili yake ni udongo na Roho ambayo hutokana na Mwenyezi

Mungu(s.w). Ambapo mwili humng’ang’ania mwanaadamu kurudi chini

katika ardhi ili kujipatia maslahi ya kinyama yatokayo ardhini, roho

humnyanyua mwanaadamu juu ili kukidhi mahitaji ya kiutu au mahitaji ya

kimaadili yapatikanayo kutoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w). Ilivyo ni

kwamba, iwapo matashi ya kimwili yatamtawala mwanaadamu basi

mwanaadamu hapa ulimwenguni ataishi kama mnyama au hali iliyoduni

zaidi kuliko ile ya mnyama. Kwa upande mwingine iwapo maadili ya kiroho

(ya Kiislamu) ndiyo yatakayomtawala mwanaadamu, basi mwanaadamu,

ataishi kama Khalifa wa Mwenyezi Mungu(s.w) hapa ulimwengu na hadhi

yake mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) hapa itakuwa ya juu kuliko ile ya

Malaika. Ni vyema vile vile tufahamu kuwa mwanaadamu ana uhuru kamili

wa kuamua ama kujishusha hadhi yake kuwa chini kuliko walio chini au

kupandisha hadhi yake kuwa juu kuliko ile ya Malaika. Mwanaadamu

atakapoamua kuyafanya matashi ya unyama wake kuwa ndio Mungu wake

na kuyaabudu na kuyanyenyekea basi hadhi yake hapa duniani itakuwa

chini kuliko ile ya wanyama. Rejea Qur’an, Sura ya Al-Furqaan aya ya 43:

“Je, umemuona yule aliyefanya matamanio yake kuwa Mungu wake?

Basi Je, utaweza kuwa mlinzi wake, au je, unafikiri ya kwamba wengi
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katika wao wanasikia au wanafahamu? Hawakuwa hao ila ni kama

wanyama, bali wao wamepotea zaidi njia” (25:43-44).

Mtu anapofunga huyakandamiza matashi ya unyamawake kama vile

kula, kunywa, kujamii, na kadhalika, kwa ajili tu ya kumtii Mwenyezi

Mungu(s.w). Kitendo cha mja kuamua kwa hiari yake kuacha kula, na huku

ana njaa, kuacha kutumia vitu mbali mbali na huku anavihitajia,

huudunisha unayma wake na kuuweka chini ya utawala wa maadili ya

kiroho (ya Kiislamu) yanayotoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w). Ni vyema

tukumbuke kuwa katika sheria ya kawaida ya maumbile, mwili unapokuwa

dhaifu ndivyo matashi na matamanio ya kimwili (kinyama) yanavyopungua

au kuwa dhaifu. Kwa mfano mtu mwenye matamanio makubwa ya kujamii

ameshauriwa afunge:

Abdullah bin Mas’ud(r.a) ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) amesema,

“Enyi kongamano la vijana! Na aoe yule aliye na uwezo miongoni

mwenu, hakika kuoa kunainamisha macho (ya matamanio) na

kunahifadhi tupu. Na asiyeweza kuoa na afunge, hakika funga

hukata matamanio” (Bukhari na Muslim).

Allah(s.w) ndiye aliyetuumba na matashi ya kimwili tuliyo nayo. Hivyo

ni yeye pekee anayefahamu ni namna gani tuyadhibiti matashi yetu ili

pamoja na kuyatosheleza tubakie na utu wetu. Basi ametuwekea kufunga

iwe miongoni mwa njia za kidhibiti matashi yetu.

(iv) Funga humzoesha mja kuwahurumia wanaadamu wenzake

Funga pia inatoa mafunzo ya huruma. Kwa fukara au maskini kushinda

njaa na kula mara moja kwa siku si jambo la ajabu sana. Lakini kwa tajiri

ambaye anavyo vyakula vingi na vizuri vilivyo mzunguka na ambaye ana

wasaa wa kuvila, kushinda njaa na kiu ni jambo zito kwake. Hivyo tajiri

anayefunga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, atapata wasaa wa kuona hali

ya njaa wanayokuwa nayo mafakiri, maskini, mayatima, wasafiri

walioharibikiwa, n.k. kwa sababu ya kukosa uwezo wa kujipatia chakula.

Mafunzo haya aliyoyapata katika funga yatampa msukumo wa

kuwahurumia wanaadamu wenzake waliokumbwa na njaa na kuwalisha

chakula kwa kutaraji malipo kutoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w) tu.
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Vile vile kuzidisha kutoa sadaqat katika mwezi wa Ramadhani na

kuwafuturisha waliofunga ni miongoni mwa Sunnah zilizokokotezwa. Kama

tunavyojifunza katika Hadith iliyosimuliwa na Ibn Abbas, Mtume(s.a.w)

alikuwa mpole na karimu sana katika mwezi wa Ramadhani kuliko kawaida

yake katika miezi mingine. Hapakuwa na muombaji yeyote aliyekuja kwake

na akarudi mikono mitupu kutoka mlangoni kwake. Pia Ibn Abbas (r.a)

ameeleza kuwa mwezi wa Ramadhani ulipoingia alikuwa akiwaacha huru

watumwa (mateka wa vita) na alikuwa akitoa sadaqat kwa kila muombaji.

(Baihaqi). Na ukarimu ni tabia ya Mitume wote na wacha-Mungu. Kwa

mfano tunafahamishwa kuwa ukarimu mkubwa wa Nabii Suleiman

uliifanya Ikulu yake ifikiwe na maelfu ya wageni mara kwa mara miongoni

mwa viongozi, watu wa kawaida, matajiri, mafukara na maskini wa jamii

yake. Hakuondoka mgeni kwa Suleiman ila alikirimiwa chakula. 

Pia rejea Ukarimu wa Nabii Ibrahim(s.a) kwa wageni wake:

“Na wajumbe Wetu (Malaika kwa sura za kibinaadamu)

walimwendea Ibrahim kwa bishara (khabari njema kuwa atazaa na

kujukuu na mengine na) wakasema: “Salam (alaykum – amani juu

yenu). Akasema (Ibrahim): “Juu yenu pia iwe amani.” Na hakukaa

(Ibrahim) ila mara alileta ndama (aliyechomwa juu ya mawe ya

moto)” (11:69).

Kwa hiyo mojawapo ya matunda anayotarajiwa kuyavuna mfungaji

ndani ya mwezi wa Ramadhani ni moyo wa takrima. Mfungaji tajiri au

mwenye wasaa akijitahidi kutekeleza Sunnah hizi, katika mwezi mzima wa

Ramadhani, atapata zoezi la kumuwezesha kuwahurumia watu wengine

na kuwalisha maskini kwa kadiri ya uwezo wake katika miezi kumi na moja

ya mwaka inayofuatia Ramadhani.

Hali kadhalika utoaji wa Zakattul-Fitri hutupa zoezi hilo hilo la

kuwahurumia wengine, kwamba Muislamu akipata kiasi cha chakula

kinachomtosha kwa siku moja pamoja na wale walio chini ya uanglaizi

wake, anawajibika kutoa ziada iliyobakia kwa jirani yake ambaye hana
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kabisa. Zoezi hili ni muhimu sana kwani hatutakuwa waumini endapo

tutashiba na ilihali majirai zetu wanalala njaa. Ibn Abbas(r.a) amesimulia:

Nimemsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema: “Si Muumini yule

ambaye anashiba na ili hali jirani yake pembeni analala njaa” (Baihaqi).

Hata kufunga kwenyewe bila ya kuambatanisha na utoaji wa sadaqat

na zakattul-fitri kunamlainisha tajiri na kuwa mpole kwa wengine na kuwa

mnyenyekevu kwa Mola Karim. Ilivyo ni kwamba katika kawaida ya maisha

mtu mnyonge na dhaifu daima hujidhalilisha mbele ya matajiri na wenye

uwezo. Kwa upande mwingine matajiri na wenye uwezo hutakabari na

kujiona bora zaidi kuliko wanyonge. Tajiri na mwenye uwezo anapofunga

njaa na kiu humfanya awe mnyonge na dhaifu, na hujiona yeye si bora

chochote, bali aliye mbora kuliko wote ni Mwenyezi Mungu(s.w) pekee.

Kwa hiyo, tajiri mwenye madaraka na hadhi katika jamii, atakapofunga kwa

ajili ya Mwenyezi Mungu(s.w), atapata zoezi la kumzuia na takaburi juu ya

wanyonge na atapata zoezi la kuwahurumia wanyonge. Funga

huwakumbusha matajiri, wenye madaraka na wenye nguvu mawaidha ya

aya ifuatayo:

“Enyi watu! Kwa hakika tumekuumbeni (nyote) kwa (yule)

mwanamume (mmoja Adam) na (yule yule) mwanamke (mmoja

Hawwa). Na tumekufanyeni mataifa na makabila (mbali mbali) ili

mjuane (tu basi). Hakika aheshimiwaye sana miongoni mwenu

mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule aliye mcha-Mungu zaidi katika

nyinyi. Kwa yakini Mwenyezi Mungu ni Mjuzi Mwenye habari za

mambo yote” (49:13).
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(v) Funga humpatia mfungaji siha

Mtume(s.a.w) amesema:

“Fungeni mtakuwa na afya” (Tabarani).

Imethibitika katika utafiti wa Madaktari kuwa funga ni tiba ya baadhi ya

maradhi na ni kinga ya baadhi ya maradhi.

Kwanza; mwili wa mwanaadamu unahitaji mapumziko baada ya

kufanya kazi kwa muda mrefu. Baada ya mapumziko, mtu hupata nguvu

mpya wakati anaporejea kazini na utendaji wake wa kazi unakuwa na

ufanisi zaidi. Hali kadhalika matumbo yetu yanahitaji mapumziko kidogo

kwa mwaka kwa muda tunaofunga, ili yaweze kuifanya kazi yake kwa

ufanisi zaidi na kuupatia mwili afya inayostahiki.

Madaktari wakati mwingine huwashauri wagonjwa wa baadhi ya

magonjwa ya kudumu kufunga kwa kujizuilia kula na kunywa kwa muda

kama sehemu ya matibabu.

Pili; imegunduliwa katika utafiti kuwa tumboni kuna aina fulani ya dawa

ambazo hutokea kutokana na njaa na kiu, ambazo huua vijidudu vya

magonjwa ya aina mbali mbali. Takwimu zinaonesha kuwa magonjwa

mengi yanayotokana na usagaji wa chakula hayapatikani kwa wingi kwa

watu wenye kawaida ya kufunga mwezi mmoja kila mwaka.

Tatu; binaadamu anapokula chakula mwili hutumia kiasi tu cha chakula

kinachohitajika kwa wakati ule. Ziada yoyote ya chakula hubadilishwa

kutoka hali yake ya kawaida na kuwa katika hali ambayo kitafaa kutunzwa

na kuwekwa akiba kwa matumizi ya baadaye. Hali hii ya mwili ya kuweka

akiba huendelea siku hadi siku. Lakini mwili wa binaaamu unakikomo cha

uwezo wa kutunza chakula hiki cha akiba. Kama miaka kwa miaka akiba

zitazidi kurundikana tu bila kutumiwa, akiba ya zamani kuharibika na kuwa

sumu kwa mwili.

Mfungaji wa Ramadhani hawezi kudhuriwa na akiba hizi za chakula mwilini

mwake, kwani akiba zote zilizotunzwa mwilini kwa miezi kumi na moja

hutumika katika mwezi mmoja wa Ramadhani. Hii ni kwa sababu katika masaa

12 hadi 14 ya kufunga, ambapo mfungaji hali wala kunywa, mahitaji ya mwili
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ya chakula hutoshelezwa na ile akiba. Tukumbuke kuwa aliyetuumba ni

Mwenyezi Mungu(s.w) na ndiye aliyetuamrisha kufunga mwezi mmoja kwa

mwaka katika masaa hayo ya kufunga. Hivyo kiasi hicho hicho cha  funga

katika mwaka kinatosha kusafisha akiba ya chakula ya mwaka ambayo

ikiendelea kubakia itadhuru miili yetu kwa njia moja au nyingine.

Umuhimu wa siha hauna budi kuzingatiwa ipasavyo. Ni kwamba

kipando cha kuifikisha Roho kwenye lengo lake ni mwili. Mwili ukiwa hauna

afya nzuri, basi roho yenyewe haitaweza kumfikisha mwanaadamu

kwenye lengo lake la kuwa Khalifa wa Mwenyezi Mungu(s.w) hapa

ulimwenguni. Hivyo mwili wenye afya nzuri unahitajika sana kwa

mwanaadamu ili aweze kuusimamisha Ufalme wa Mwenyezi Mungu(s.w)

hapa ulimwenguni. Ni katika msingi huu Mtume(s.a.w) amesema:

“Waumini wote ni bora mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w), lakini aliye bora

zaidi miongoni mwenu ni yule mwenye siha nzuri”.

(vi) Funga huwakumbusha waislamu kuwa ni ummah mmoja

Kusimamisha swala za jamaa, kutoa Zakat na kuhiji hutupa mafunzo

makubwa ya kutukumbusha umoja, usawa na ndugu wetu. Lakini funga

ya Ramadhani inatoa mafunzo haya kwa upana na undani zaidi kwa jamii

yote ya Waislamu ulimwenguni kote. Ambapo swala ya jamaa

imewajibishwa kwa Waislamu wanaume tu, Zakat kwa matajiri tu na Hajj

kwa matajiri na wenye uwezo wa kufunga safari tu, swaumu

imefaradhishwa kwa Waislamu wote ulimwenguni. Vijana (waliobaleghe)

kwa wazee, waume kwa wake na matajiri kwa maskini. Kwa hiyo ibada ya

funga huwakumbusha Waislamu ulimwenguni kote kuwa wao ni umma

mmoja na ndugu moja bila ya kujali tofauti zao za rangi, lugha, taifa, umri,

hadhi, kipato, na kadhalika. Wote ni watumwa wa Mwenyezi Mungu(s.w)

na wote hujizuilia kula, kunywa na kujamii kwa ajili yaAllah(s.w).

Umma wa Waislamu katika mwezi wa Ramadhani huzidisha kufanya

wema na kuamrisha wengine kufanya hivyo; pia hujitahidi kuacha maovu

na kukataza maovu, hujitahidi kusaidiana na kuhurumiana na kuufanya

ulimwengu kuwa na furaha na amani zaidi. Mwenendo huu wa Waislamu

wa kuamrisha mema na kukataza maovu, kuhurumiana na kupendana

ndio mwenendo wanaotakiwa wawe nao Waislamu ili waweze kuwa

Makhalifa wa Mwenyezi Mungu(s.w) hapa ulimwenguni.
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Tathmini ya Funga zetu

Lengo la funga kama lilivyorejewa katika Qur’an, (2:183) ni kutufanya

tuwe wacha-Mungu na namna funga inavyotufikisha katika kilele hiki

imebainishwa. Lakini swali la kujiuliza: Ni kweli tunafunga? Je, watu wengi

hawaanzi kufunga kwa “vunja jungu” ambapo baadhi ya Waislamu

wanaotarajia kufunga Ramadhani  humuasi Mola wao tani yao siku ya

mwezi 29 au 30 Shaabani? Je, baada ya kufuturu baadhi ya Waislamu

hawajiingizi kwenye laghwi – kucheza karata, bao, mabishano,

mazungumzo ya upuuzi, na kadhalika – mpaka utakapoingia wakati wa

daku? Je, siku ya Idil-fitri baadhi ya Waislamu hawajiingizi katika kumuasi

Mwenyezi Mungu(s.w) katika kiwango cha hali ya juu kwa kujihusisha na

ulevi, uzinzi, kamari na ngoma za kila aina? Ni wazi kuwa Waislamu

wanaofanya matendo haya mara tu baada ya kufuturu au mara tu baada

ya kumaliza mwezi wa Ramadhani hawakupata matunda yatokanayo na

swaumu na hawakufikia lengo lililo kusudiwa. Labda tujiulize tena:

Inatokeaje kwa Muislamu aliyefunga kwa nia safi, akose matunda

yatokanayo na funga na ashindwe kufikia lengo la funga linalotazamiwa?

Hii inatokea kwa sababu Waislamu wengi wafungao:

(i) Hawajui lengo la funga

(ii) Hawajui maana halisi ya ibada na nafasi yake katika maisha ya kila siku

(iii)Hawafuati masharti na miiko ya funga

(i) Lengo la funga halijulikani kwa wengi

Lengo la kufunga kama ilivyobainishwa katika Qur’an ni kutufikisha katika

ucha-Mungu katika maisha yetu yote. Uchaji-Mungu hupatikana kwa kufuata

kwa unyenyekevu maamrisho yote ya Mwenyezi Mungu(s.w) na kuacha kwa

unyenyekevu vile vile makatazo yote ya Mwenyezi Mungu(s.w) kwa kutarajia

kupata Radhi Yake na kuepukana na ghadhabu Zake.

Wengi wa wafungaji hawafahamu lengo la funga. Wengi wanadhania

wakishinda na njaa na kiu ndio watakuwa wamemaliza kufunga kana

kwamba Mwenyezi Mungu(s.w) ametoa amri hii ya kufunga ili afurahie

kuona waja wake wanavyohangaika kwa njaa na kiu! Mwenyezi

Mungu(s.w) ameepukana na udhaifu huo. Yeye Mwenyezi Mungu(s.w)

hahitaji lolote kutoka kwa waja wake bali ni waja wanaohitajia msaada

kutoka kwake kama tunavyojifunza katika Qur’an:
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“Sikuwaumba majini na watu ila wapate kuniabudu. Sitaki kwao

riziki wala sitaki wanilishe. Kwa yakini Mwenyezi Mungu Ndiye

Mtoaji wa riziki, Mwenye nguvu Madhubuti” (51:56-58).

Kwa hiyo Waumini wa kweli wanaofunga hawana budi kufahamu

vyema kuwa swaumu si kujiingiza kwenye mateso au si mgomo wa kula

na kunywa ili kumfurahisha Mwenyezi Mungu(s.w) bali ni neema ya

Mwenyezi Mungu(s.w) aliyotuletea ili ituwezeshe kuishi maisha ya utu

yatakayotuletea furaha na amani hapa ulimwenguni. Wafungaji wengine

wamelielewa lengo la funga kuwa ni kuwapatia Thawabu tu, kiasi kwamba

anaposhinda na njaa na kiu huridhika kuwa ameshapata thawabu bila ya

kujali kuwa swaumu imemfikisha au haijamfikisha kwenye uchaji Mungu

katika maisha yake ya kila siku. Hatuna budi kukumbuka kuwa thawabu

au “Ujira wa Matendo Mema” kutoka kwa Mwenyezi Mungu, ni siri ya

Mwenyezi Mungu(s.w). Hatuna namna yoyote ya kujua kuwa kitendo

tulicho kifanya kimetupatia thawabu au la. Tunaloweza kuhakikisha ni

matunda tunayotarajiwa kuyapata kutokana na amali njema tulizo

amrishwa kuzitenda. Kwa mfano tutakuwa na tumaini kuwa tumepata

thawabu kutokana na funga zetu endapo, funga zetu zitatufikisha kwenye

lengo la kumcha Mwenyezi Mungu(s.w) katika kila kipengele cha maisha

yetu ya kila siku. Lakini kama baada ya kufuturu usiku tutajihusisha tena

na kumuasi Mwenyezi Mungu au kama baada ya funga ya Ramadhani

tutaendelea kufuata mwenendo wa maisha kinyume na ule anaoridhia

Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake (s.a.w), tujue kuwa hatukupata

chochote kutokana na funga zetu bali tumeambulia njaa na kiu.

(ii) Lengo halisi la maisha na uhusiano wa funga na 

lengo hilo havifahamiki kwa wengi

Kutofahamika kwa maana halisi ya ibada kwa Waislamu wengi

imekuwa ni kikwazo kikubwa cha kuzifanya ibada zetu kama vile
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kusimamisha Swala, Zakat, Swaumu na Hija, zisitufikishe kwenye lengo

lililokusudiwa.

‘Ibada’ ni neno la Kiarabu ambalo hutokana na neno ‘Abd’ lenye maana ya

mtumwa. Kwa hiyo, katika mtazamo wa Uislamu kufanya ibada ni kumtumikia

Mwenyezi Mungu(s.w) ni kumtii kwa unyenyekevu wa hali ya juu.

Kutofahamika vyema maana halisi ya ibada kumechangia sehemu

kubwa ya kutofahamika lengo halisi la maisha ya mwanaadamu hapa

ulimwenguni. Kama tunavyorejea katika Qur’an:

“Sikuwaumba majini na watu ila wapate Kuniabudu” (51:56).

KumuabuduAllah(s.w) kama lengo la maisha ni kumtiiAllah(s.w) kwa

unyenyekevu katika kukiendea kila kipengele cha maisha yake ya kibinafsi

na ya kujamii. 

Lakini mwanaadamu ameumbwa na matashi ya kimwili na amepewa

uhuru wa kuamua ama kukidhi matashi yake kwa kumtii na kumnyenyekea

Mwenyezi Mungu(s.w) au kukidhi matashi yake kwa kumuasi Mwenyezi

Mungu(s.w) kwa kuruka mipaka aliyomuwekea. Matashi haya na uhuru

huu aliopewa mwanaadamu, humfanya mwanaadamu awe katika mtihani

mkubwa katika maisha yake ya hapa ulimwenguni. Ama ayasalimishe

matashi yake kwa Mwenyezi Mungu(s.w) kwa kumtii kwa unyenyekevu

katika kufuata maamrisho yake na kuacha makatazo yake, afaulu mtihani

au ayafanye matashi yake Mungu kwa kuyatii na kuyanyenyekea kinyume

na kumtii na kumnyenyekea Mwenyezi Mungu(s.w) afeli mtihani.

(iii) Miiko ya funga haifuatwi vilivyo

Kila mfungaji hana budu kufahamu vyema masharti na nguzo za

swaumu. Ibada yoyote haikamiliki mpaka itekelezwe kwa kufuata masharti

na nguzo zote za ibada hiyo na pawe na kumkumbuka Mwenyezi Mungu

katika kipindi chote cha kuitekeleza. Wengi wa wafungaji hawatekelezi

vilivyo miiko ya funga na kwa hiyo funga zao zimeshindwa kuwapatia

matunda yanayotarajiwa. Hatuna budi kufahamu kuwa Miiko ya Kufunga

haiishii kwenye kujizuilia kula, kunywa na kujamii tu bali ni pamoja na

211

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu Sura ya Pili - Fiqh



kujizuilia na maovu yote aliyoyakemea Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume

wake. 

Abu Hurairah (r.a) amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) amesema: “Yule

ambaye hataacha lugha mbaya na matendo maovu, Mwenyezi

Mungu(s.w) hana haja ya kuona kule kuacha kwake chakula na kinywaji

chake (Mwenyezi Mungu(s.w) hakubali funga yake)” (Bukhari).

Ni wangapi wanaofunga huku wanasengenya wengine, huku

wanasema uwongo, huku wanafitinisha na kugombanisha watu na huku

futari yao na daku imepatikana kwa njia za haramu? Ni wangapi

wanaofunga ambao hufanya maovu mengine mbali na haya? Ni wazi

kwamba funga zao haziwapatii faida yoyote mbali na kushinda njaa na kiu.

Zoezi 2:3

1.Nukuu aya iliyotaja lengo la funga ?

2.Nini maana ya uchaji mungu (taq-wa)?

3.Eleza jinsi funga inavyomfikisha mja kwenye ucha-mungu 

4.Kwa nini waislamu wengi wanaofunga hawafikii lengo la funga?
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FalSaFa ya hijjah na ‘uMrah

Umuhimu wa Hijja katika Uislamu

Hijja ni nguzo ya tano ya Uislamu na ni amri ya Allah(s.w) kama

tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

“…Na Mwenyezi Mungu amewajibishia watu wafanye Hijja katika

Nyumba hiyo (Al-Ka’aba) kwa yule awezaye. Na atakayekanusha

(asiende na hali ya kuwa anauwezo) basi Mwenyezi Mungu si

muhitaji anayewahitajia walimwengu” (3:97).

Pia katika Hadith iliyosimuliwa na Abu Hurairah, Mtume(s.a.w) alitoa

khutuba akasema:

Enyi watu! Hijja imeamrishwa kwenu, basi Hijini. Mtu mmoja

akauliza: Ee Mtume wa Mwenyezi Mungu! Ni kila mwaka?

Mtume(s.a.w) alinyamaza mpaka yule mtu akarudia kuuliza swali

hilo mara tatu. Kisha Mtume akasema: Kama ningalisema Ndio,

ingalikuwa faradhi kuhiji kila mwaka na pangelikuwa hakuna

hiari…” (Muslim).

Hijja imefaradhishwa kwa Waislamu wenye uwezo wa kusafiri na

kugharimia safari na masurufu, mara moja katika maisha yao. Mwenye

uwezo wa kuhiji, akaacha makusudi kuhiji si Muislamu japo ataendelea

kujiita Muislamu na watu wataendelea kumuita hivyo kwani Mwenyezi

Mungu(s.w) anasema:

“…...Na atakayekanusha (asiende na hali anauwezo) basi

Mwenyezi Mungu si muhitaji, kuwahitajia walimwengu” (3:97).

Maneno haya ya Mwenyezi Mungu(s.w) ni makemeo makubwa sana

kwa wanaopuuzia Ibada hii.Allah(s.w) hana haja ya Uislamu wao na
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matendo yao mema waliyoyafanya yataruka patupu kwani Mwenyezi

Mungu(s.w) hana haja nayo. Katika kuonesha ubaya wa kukanusha amri

hii ya Hija, Mtume(s.a.w) anasema katika Hadith iliyosimuliwa na Ali (r.a)

kuwa:

“…Na yeyote atakayekuwa na uwezo wa kuhiji katika Nyumba ya

Mwenyezi Mungu, lakini asifanye hivyo akifa atakuwa hana tofauti

na Myahudi au Mkristo na hiyo ni kwa sababu Mwenyezi

Mungu(s.w) amesema:

“…Na Mwenyezi Mungu amewaamrisha watu wafanye Hija katika Nyumba

hiyo, yule awezaye kufunga safari kwenda huko…” (3:97). (Tirmidh).

Hijjah na ‘Umra ni ibada za hali ya juu zenye kuahidiwa malipo

makubwa mbele ya Allah(s.w) kama tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Abu Hurairah(r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

amesema: “Atakayefunga safari ya Hija kwa ajili ya Mwenyezi

Mungu bila kuongea maneno maovu na kufanya vitendo viovu,

atarudi (akiwa huru na dhambi) kama siku ile aliyozaliwa na mama

yake” (Bukhari na Muslim).

Abu Hurairah (r.a) amesimulia tena kuwa Mtume wa Mwenyezi

Mungu kasema: “Umra hii na ‘Umra inayofuatia na Haji

iliyokamilika (Haj-mabruur) haina malipo mengine isipokuwa

Pepo” (Bukhari na Muslim).

Pia Mtume(s.a.w) kasema:

“Mtu akifa katika Hija siku ya Kiyama atafufuliwa na Ihram

akiitikia “Labbayka” (Bukhari na Muslim).

Hijjah imefaradhishwa kwa Waislamu na imeahidiwa malipo makubwa

kiasi hiki kwa sababu ya umuhimu wake katika kuwapa Waislamu mafunzo

na mazoezi ya hali ya juu ya kuipigania Dini ya Mwenyezi Mungu bega

kwa bega na kuisimamisha kuwa juu ya Dini nyingine zote.
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Lengo la Hijjah

Lengo la ujumla la kuamrishwa kusimamisha nguzo tano za Uislamu -

shahada, Kusimamisha Swala, Kutoa Zakat, kufunga Ramadhani na Kuhiji

ni kumuandaa mja aweze kuishi kulingana na lengo la kuumbwa kwake

ambalo ni kumtiiAllah(s.w) kwa unyenyekevu katika kukiendea kila

kipengele cha maisha yake ya kibinafsi na ya kijamii.

Ibada ya Hijjah ni kilele au ni Chuo Kikuu cha kukamilisha maandalizi

ya kumfikisha Muumini katika lengo la kumuabudu Mwenyezi Mungu(s.w)

katika kila kipengele cha maisha na kumuwezesha Muumini kuisimamisha

Dini ya Mwenyezi Mungu(s.w) kuwa juu ya Dini zote.

Katika Hijja yanapatikana kwa muhtasari mafunzo tuyapatayo katika

kusimamisha swala, kutoa zakat na kufunga Ramadhani. Haji ataendelea

kusimamisha swala tano katika kipindi chote cha safari ya Hijjah na

anasisitizwa kuzidisha swala za Sunnah katika msikiti mtukufu. 

Na (kumbuka) tulipomkalisha Ibrahim mahali penye ile nyumba

(takatifu na tukamwambia): “Usinishirikishe na chochote na

isafishe nyumba yangu kwa ajili ya waizungukao na wanaokaa hapo

na wanaorukuu na kusujudu” (22:26).

Pia Haji hukamilisha ibada ya Tawaf kwa kuswali rakaa mbili katika

Maqamu Ibrahim:

“…Na mahali alipokuwa akisimama Ibrahim pafanyeni pawe pa

kuswalia…” (2:125).

Hijja humzoesha mtu kutumia mali yake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu,

funzo tunalilipata katika kutoa zakat na sadaqat.
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Haji anapofunga safari kwa ajili ya Hija, huwa tayari kutengana na

familia yake, ndugu, jamaa na rafiki zake kwa kipindi chote cha safari na

huwa tayari kukabiliana na misukosuko na magumu yote ya safari na huwa

tayari kufuata barabara masharti ya Ihram na masharti yote ya Hijjah kwa

ujumla kwa ajili tu ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu(s.w), funzo

linalopatikana katika funga ya Ramadhani na kukaa Itiqaf.

Pamoja na mafunzo haya, ibada ya Hijjah imebeba mafunzo ya ziada

yanayomtayarisha Muislamu na kumzoesha kujenga udugu wa kweli

unaoambatana na umoja na usawa wa kweli. Pia Hija inamzoesha

Muislamu kuwa tayari kujitoa muhanga kwa mali yake na nafsi yake kwa

ajili ya kusimamisha Dini ya Mwenyezi Mungu(s.w). Kwa muhtasari, lengo

la ibada ya Hija ni kumuandaa mja kuwa Khalifa wa Mwenyezi Mungu(s.w)

hapa ulimwenguni.

Matendo ya hijjah yanavyomuandaa Muislamu kuwa

Khalifa wa Mwenyezi Mungu hapa ulimwenguni

Katika sehemu hii tutaangalia falsafa ya kila kitendo cha ibada ya Hijjah

kuanzia maandalizi ya safari mpaka mwisho wa safari na kuonesha namna

ya kila kitendo cha Hijja kinavyomuandaa mja kuwa mcha-Mungu

aliyetayari kuipigania Dini ya Mwenyezi Mungu(s.w) kwa mali na nafsi

yake.

(i) Maandalizi ya Safari ya Hija

Maandalizi ya Hijjah hayaanzii kwenye miezi ya Hijjah, bali huanzia

mbali katika umri wa mtu. Tunafahamu kuwa utekelezaji wa Ibada ya Hijjah

unahitaji kuwa na uwezo wa kifedha (kimali). Hivyo Muislamu wa kweli

katika kuchuma na kutumia mali yake, hana budu kuzingatia suala la

nguzo ya Zakat na Nguzo ya Hijjah. Muislamu atakapoweka mbele yake

wazo la kutoa Zakat na Kuhiji, daima atachunga mipaka ya Mwenyezi

Mungu(s.w) katika kuchuma kwake, kwani anafahamu wazi kuwa mali

iliyochumwa kwa njia za haramu haifai kutolea zakat au kuhijia. Hebu

tuzingatie Hadith ifuatayo:

Ibn ‘Umar amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) amesema: Swala haikubaliwi

bila ya Twahara, wala Sadaqat haikubaliwi kama inatolewa kutokana

na mali iliyochumwa kwa njia za haramu. (Muslim).

216

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                Sura ya Pili - Fiqh



Hali kadhalika, kutokana na Hadith hii, Hijjah haitasihi endapo mtu

atahiji kwa kutumia mali iliyopatikana kwa njia za haramu. Hivyo, fikra ya

kuhiji, humzoesha muumini kuchunga mipaka ya Mwenyezi Mungu katika

uchumi.

Pia fikra ya Hijjah humzoesha muumini kutumia mali yake kwenye

mambo muhimu tu ili kumuwezesha kuweka akiba kwa ajili ya Hijjah. Yaani

fikra ya kutekeleza nguzo hii, humuepusha na ubadhirifu au utumiaji bila

ya haja na bila ya ratiba.

Mtu anayekusudia kuhiji azidishe kutenda wema. Ajizatiti katika

kusimamisha swala tano, kutoa zakat, kufunga Ramadhani, kuwahurumia

wanyonge kwa kuwapa misaada wanayohitajia na kusuhubiana vizuri na

watu wote kwa ujumla. Amuombe msamaha kila aliyemkosea na

amsamehe kila aliyemkosea. Pia mwenye kunuia hija anatakiwa ajitahidi

kujiepusha na maovu na azidishe kuomba msamaha kwa Mwenyezi

Mungu(s.w) kwa yote aliyokosea kwa kujua au kutojua na yaliyo wazi au

yaliyofichikana. Katika Qur’an Mwenyezi Mungu(s.w) anaagiza kuwa

wanaokusudia kuhiji:

“…Na anayekusudia kufanya Hija katika miezi hiyo, basi asiseme

maneno machafu, wala asifanye vitendo vichafu wala asibishane

katika hiyo Hija. Na kheri yoyote mnayoifanya Mwenyezi Mungu

anajua…” (2:197).

Utaona mtu mwenye fikra ya kutekeleza ibada ya Hijjah daima atakuwa

mwangalifu katika mwenendo wake wa kilasiku. Atajitahidi kutekeleza

maamrisho yote ya Mwenyezi Mungu(s.w) na kujiepusa na makatazo yake

yote atajitahidi kuwatendea wema wanaadamu wenzake na kila mara

atakuwa mwenye kujiandaa kuitikia mwito wa Mola wake (Labbayka),

kama vile mtu anayejiandaa kukutana na Mola wake kwa kifo, muda mfupi

ujao.
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(ii) Safari ya Hijja

Mtu aliyeisafisha nia yake kwa ajili ya Hijjah na kwa ajili tu ya kutaraji

Radhi za Mola wake, hupata zoezi kubwa kutokana na safari ya Hija la

kumfanya awe tayari kujitoa muhanga kwa mali yake, nafsi yake na

wapenzi wake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu(s.w).

Tujuavyo, gharama ya safari ya Hijjah, ikiwa ni pamoja na usafiri,

matumizi ya chakula, malazi, mnyama wa kuchinja, nakadhalika ni kubwa

sana. Kwa mfano mwaka huu (2012) gharama za Hijjah kwa Tanzania kwa

wastani ni Tsh milioni 6. Kwa tajiri kiasi hiki cha fedha kitaonekana si

kikubwa sana, lakini ukizingatia kuwa hatarajii kupata malipo yoyote ya

kidunia kutokana na fedha hiyo ila Radhi za Mwenyezi Mungu(s.w) bado

hali ya kujitoa muhanga inapatikana. Kwa mtu wa kawaida ambaye

amepata gharama ya safari ya hijja kwa kudunduliza kidogo kidogo kwa

umri wake wote wa uchumi, Tshs 6milion ni kiasi kikubwa sana kwake

ambacho humpa zoezi kubwa sana la kuwa tayari kutoa mali yake wakati

wowote na kiasi chochote kwa ajili ya kuihuisha na kuisimamisha Dini ya

Mwenyezi Mungu(s.w). 

Mtu anapoaga kwenda Hija anakuwa tayari kwa moyo mkunjufu

kuwaacha ahali zake, jamaa zake, rafiki zake na wapenzi wake wote ili

akaitikie wito wa Mwenyezi Mungu(s.w). Kitendo hicho cha Haji kuwa tayari

kuachana na wapenzi wake, kwa ajili ya safari ya Hijjah, humpa zoezi

kubwa la kuwa tayari kumpenda Mwenyezi Mungu na Mtume wake kuliko

chochote kingine. Hili ni zoezi muhimu sana kwa Muislamu kwani mtu

hawezi kufuzu mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) mpaka kwanza aweze

kumpenda Mwenyezi Mungu(s.w), Mtume Wake na kupigania Dini Yake

kuliko anavyoipenda nafsi yake na yoyote yule aliyempenzi kwake na

kuliko anavyokipenda chochote kile chenye thamani kwake. Hebu

tuzingatie usia wa Mwenyezi Mungu(s.w) ufuatao:
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Enyi mlioamini! Msiwafanye baba zenu na ndugu zenu kuwa vipenzi

vyenu ikiwa wanastahabu (wanapenda) ukafiri kuliko Uislamu. Na

katika nyinyi atakayewafanya hao kuwa ndio vipenzi vyake, basi

hao ndio madhalimu (wa nafsi zao). Sema: Kama baba zenu na

wana wenu na ndugu zenu na wake zenu na mali mlizochuma na

biashara mnazoogopa kuharibikiwa, na majumba mnayoyapenda;

(ikiwa vitu hivi) ni vipenzi zaidi kwenu kuliko Mwenyezi Mungu na

Mtume wake na kupigania Dini yake, basi ngojeni mpaka Mwenyezi

Mungu alete amri yake; na Mwenyezi Mungu hawaongozi watu

maasi” (9:23-24).

Kwa wastani safari ya Hijjah ni ngumu sana kwa watu wa kawaida (wasio

kuwa wakuu wa dola wanaopata mapokezi ya serikali ya Kifalme). Ugumu

wa safari ya Hijjah unapatikana katika safari yenyewe, mabadiliko ya hali ya

hewa, mkusanyiko wa watu wengi sana (milioni nne na zaidi) kwa wakati

mmoja katika sehemu ndogo takatifu, msongamano katika kutekeleza

baadhi ya nguzo za Hijjah kama vile kutufu, kusai na kulenga vijiwe katika

minara mitatu. Ukimuuliza mtu yeyote wa kawaida aliyewahi kuhiji

atakuhadithia zaidi juu ya uzito wa safari ya Hijjah. Ugumu huu wa safari ya

Hija humpa Muislamu mazoezi ya kuitoa nafsi yake muhanga kwa kuwa

tayari kukabiliana na magumu yote, hata ikibidi kufa kwa ajili ya kutekeleza

amri ya Mwenyezi Mungu(s.w). Kwa maana nyingine safari ya Hija inatupa

funzo la kuwa tayari kupigania Dini ya Mwenyezi Mungu(s.w) kwa mali na

nafsi zetu. Mtume(s.a.w) ameilinganisha safari ya Hija na Jihad:
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Aysha(r.a) amehadithia: “Niliuliza: “Ee Mtume wa Mwenyezi Mungu!

Kuna jihadi kwa wanawake?” “Ndio” alijibu Mtume, ‘Kwao kuna

jihadi isiyo ya kupigana’ – Hijjah na ‘Umrah’ (Ibn Majah).

Katika Hadith nyingine iliyosimuliwa pia na Aysha(r.a) Mtume(s.a.w)

amesema:

“Jihad bora kwa (wanawake) ni Hajj Mabruur (Hijjah yenye

kukubaliwa)” (Bukhari).

Pia tunajifunza kutokana na Sunnah ya Mtume(s.a.w) kuwa Haji

anayekufa katika vazi la Ihram, huzikwa na Ihram yake kama shahidi

anavyozikwa na vazi lake la vita: 

Ibn Abbas (r.a) ameeleza kuwa mtu mmoja akiwa katika vazi la Ihram

(katika hali ya Ihram) alianguka juu ya ngamia, akavunjika shingo na

akafa. Mtume(s.a.w) alipofahamishwa habari hii aliamuru: “Muosheni

kwa maji yaliyochanganywa na karafuu maiti (leaves of the lot tree) na

mumkafini kwa vipande viwili vya Ihram na msimfunike kichwa chake

kwani Mwenyezi Mungu(s.w) atamfufua siku ya Kiyama akileta Talbiya

(akiitika Labbayka…)”.

Na katika Hadith nyingine, Hijjah na Jihad vimelinganishwa kama ifuatavyo:

Amesimulia Abuu Hurairah (r.a) kuwa Mtume(s.a.w) aliulizwa: Ni

kitendo gani kilicho bora kuliko vyote? Akajibu: “Kumuamini

Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake”. Akauliza tena: Ni amali

gani inayofuatia kwa nzuri? Akasema: “Kufanya Jihad katika njia

ya Mwenyezi Mungu(s.w)”. Akauliza tena: Ni amali gani

inayofuatia hii? Alijibu: “Kufanya Hija yenye kukubaliwa (Hajj

Mabruur)” (Bukhari).

Hadith zote hizi zinatupa fundisho kuwa safari ya Hija inatoa mafunzo

ya Jihad kwa Waumini.

(iii) Ihram

Ihram ni hali anayokuwa nayo mwenye kuhiji au kufanya Umra ambapo

analazimika kuchunga miiko kadhaa.

220

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                Sura ya Pili - Fiqh



Vazi la Ihram kwa wanaume ni zoezi kubwa sana la kuwakumbusha

waumini kwa vitendo juu ya usawa wa binaadamu. Katika vazi hili

humtafautishi tajiri na maskini, mfalme na raia, afisa na mtumishi, mweusi

na mweupe na kadhalika. Wanaume wote huvalia vazi la aina moja ambalo

ni shuka isiyoshonwa (isiyopindwa) ya kufunga kiunoni na nyingine ya

kuteremsha lubega, kuacha wazi kichwa na kuvalia makubazi (malapa) au

viatu vya wazi (sandles) bila ya soksi. Wakati wote Mahujaji wanapokuwa

katika vazi hili wanathibitisha kwa matendo ujumbe wa Mwenyezi

Mungu(s.w) ufuatao:

Enyi watu! Kwa hakika tumekuumbeni (nyote) kwa (yule)

mwanamume (mmoja, Adam) na yule mwanamke (mmoja Hawwa).

Na tumekufanyeni mataifa na makabila (mbali mbali) ili mjuane (tu

basi, sio kubaguana). Hakika aheshimiwaye sana miongoni mwenu

mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule amchaye Mwenyezi Mungu zaidi

katika nyinyi. Kwa yakini Mwenyezi Mungu ni Mjuzi, Mwenye

habari (za mambo yote)” (49:13).

Katika kuchunga masharti mbali mbali anapokuwa katika hali ya Ihram,

Haji hupata mazoezi ya hali ya juu ya utii kwa Mwenyezi Mungu(s.w).

Tumejifunza kuwa Haji anapokuwa katika hali ya Ihram, hukatazwa

kufanya matendo ya kawaida mno kama vile kuchana nywele/ndevu,

kukata kucha, n.k. Je, mtu aliyejizatiti katika kuchunga masharti haya

madogo madogo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu(s.w) kwa muda wote

anapokuwa katika “Ihram”, itakuwa vigumu kwake kujiepusha na makatazo

yote ya Mwenyezi Mungu(s.w) katika kuendesha maisha yake ya kila siku

baada ya Hija? Isitoshe Haji, aweza kuvunja mojawapo ya masharti haya

bila ya yoyote kumbaini lakini bado hafanyi hivyo. Ikitokea kwa bahati

mbaya kavunja sharti mojawapo, bila ya kushitakiwa na mtu yoyote yeye

mwenyewe hujihukumu na kujiadhibu kwa kutoafidia (faini) kwa kuchinja

mnyama na kumtoa sadaqat au kufunga siku kumi. Je, huoni kuwa

kuchunga masharti ya “Ihram” pia humzoesha Haji kuwa muadilifu na
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mcha-Mungu mwenye kuchunga mipaka ya Mwenyezi Mungu(s.w) pasi

na usimamizi wowote katika kuendesha maisha yake ya kila siku?

Kwa hiyo, tunajifunza kuwa ambapo vazi la “Ihram” linampa Haji

mazoezi ya kudumisha usawa kati ya wanaadamu na kukata mizizi wa

ubaguzi wa aina zote na majivuno, uchungaji wa masharti ya “Ihram”

unampa Haji zoezi la kumtii Mwenyezi Mungu(s.w) kwa uadilifu katika

kuacha makatazo yake na kufuata maamrisho yake katika kuendesha

maisha yake ya kila siku.

(iv) Talbiya

“Talbiya” ni kuitikia wito wa Mwenyezi Mungu(s.w) kwa maneno

yafuatayo:

“Labbayka Allahumma labbayka. Labbaykalaashariika laka labbayka.

Innal-hamda wanni-imata laka wal-mulk; laashariika laka”.

“Naitika wito wako Ee Mwenyezi Mungu, Naitika. Naitika, Ewe usiye na

Mshirika, Naitika. Hakika sifa zote njema na neema zote ni Zako na Ufalme

ni wako, Ewe Usiye na mshirika” (Bukhari na Muslim).

Kutekeleza nguzo ya Hija ni kuitika wito wa Mwenyezi Mungu(s.w)

ambaye alimuamrisha Nabii Ibrahim(a.s), mwanzilishi wa Ibada ya Hija,

kuwaita watu wote ulimwenguni waje kuhiji Makka katika nyumba takatifu

ya  Al-Ka’aba. Mwito huu umedhihirishwa katika aya ifuatayo:

“Na (Tukamwambia Ibrahim), utangaze kwa watu habari za Hija,

watakujia (wengine) kwa miguu na (wengine) juu ya kila mnyama

aliyekonda, wakija kutoka katika kila njia ya mbali” (22:27). 
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Talbiya, inampa Haji zoezi la kumuitika Mwenyezi Mungu(s.w) katika

maamrisho yake yote. Je, mtu anayejitoa muhanga kwa kumuitikia

Mwenyezi Mungu(s.w) kwa kufunga safari nzito ya Hija, atashindwa baada

ya kurejea nyumbani, kumuitikia Mwenyezi Mungu(s.w) katika miito

mingine iliyo miepesi zaidi kama vile mwito wa kusimamisha swala tnao,

kutoa zakat, kufunga Ramadhani na miito ya kiutekelezaji katika maisha

ya kila siku.

Talbiya ambayo makundi kwa makundi ya Waislamu huitamka pamoja

wakiwa na vazi la sare (Ihram) wakati wakiwa katika msafara wa

kutekeleza Ibada ya Hija, huwahamasisha Waislamu na kuwakumbusha

kuwa wao ni askari wa Mwenyezi Mungu(s.w) ambao ni tishio la maadui

wa Mwenyezi Mungu ulimwenguni kote kutokana na umoja na

mshikamano wao uliojengwa katika misingi thabiti ya kumuamini na

kumwitikia Mwenyezi Mungu(s.w) pekee. Historia inatuthibitishia jinsi

Waislamu walivyokuwa tishio kwa washirikina wakati Waislamu

walipofunga safari ya Umra, mwaka wa 6 A.H. na kuzuiliwa kuingia Makka

na Makuraysh waliojizatiti kwa vita. Bila silaha, Waislamu kwa umoja wao

na uthabiti wao katika kumuitikia Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake,

walichukuwa ahadi mbele ya Mtume(s.a.w) kupambana na washirikina wa

Makka kama tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

“Hakika Mwenyezi Mungu amekuwa Radhi na Waislamu

walipofungamana nawe chini ya mti; na anajua yaliyomo nyoyoni

mwao. Basi akateremsha utulivu juu yao, na akawapa kushinda kwa

zama za karibu” (48:18).

Washirikina wa Makka, pamoja na silaha zao, waliogopa kupigana na

Waislamu ambao hawakuwa na silaha na badala yake wakawekeana

mkataba wa amani – mkataba wa Hudaybiyyah. Miaka miwili baada ya

Hudaybiyyah, mwaka wa 8 Hijiria, Waislamu elfu kumi waliiteke Makka kwa
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Tahlili na Takbir bila ya kutumia silaha. Umoja wa jeshi hili la Waislamu,

uliodumishwa na kalima ya “Laailaaha ilallaahu Allaahu Akbar” ulikuwa ni

tishio kwa washirikina wa Makka ambao walijifungia ndani kwa khofu na

kuwawezesha Waislamu kuikomboa Makka na Ka’aba kwa amani bila ya vita.

(v) Tawaf

Haji anapoingia Makka huendelea na Talbiya mpaka atakapofika

kwenye Jiwe Jeusi na kulibusu au kuliashiria tayari kuanza tawaf. Tawaf

ni ibada ya kuizunguka Ka’aba mara saba. Kila mzunguko huanza kwenye

jiwe jeusi kwa kulibusu, au kuligusa kwa mkono au kuliashiria. Jiwe Jeusi

ndio jiwe la msingi la nyumba takatifu ya Al-Ka’aba. 

Kuna mafunzo mengi yanayopatikana katika tawaf. Kwanza, kule

kuishuhudia Ka’aba na mazingira yake, hasa sehemu ile iitwayo “Maqamu

Ibrahim”, mahali aliposimama Ibrahim(a.s) wakati wa kuinua kuta za

Ka’aba, humpelekea Haji kuwa na yakini zaidi juu ya kuwepo Mwenyezi

Mungu(s.w). Kwa maana nyingine Muislamu aliyeitikia wito wa Hija kwa

ajili ya Mwenyezi Mungu(s.w), kuwemo katika mazingira ya Ka’aba

huzikurubisha fikra zake kwa Mwenyezi Mungu(s.w) kuliko anapokuwa

katika sehemu nyingine yoyote katika ardhi. Mwenyezi Mungu(s.w)

anabainisha hili katika Qur’an:

“Kwa yakini Nyumba ya kwanza iliyowekwa kwa ajili ya watu

(kufanya ibada) ni ile iliyoko Makka, yenye baraka na uwongozi

kwa ajili ya walimwengu wote. Humo mna ishara zilizo wazi (za

kuonyesha utukufu wake na ukongwe wake. Miongoni mwa hizi ni)

mahali alipokuwa akisimama Ibrahim, na anayekuwa katika sehemu

hiyo huwa katika amani…” (3:96-97).

Pili, kitendo cha kutufu, endpao kitafanywa kwa kumzingatia Mwenyezi

Mungu(s.w) kwa undani kama mazingira yenyewe yanavyoruhusu, humpa

Haji zoezi kubwa la kumdhukuru na kumtukuza Mwenyezi Mungu(s.w)
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katika kiwango cha juu kabisa kama kile cha Malaika. Tunafahamishwa

katika Hadith kuwa Ka’aba ni nakala halisi ya Baitil-Ma’amuur, nyumba

tukufu ya Mwenyezi Mungu(s.w) iliyopo kwenye Mbingu ya saba ambayo

daima kuna makundi ya Malaika yanayomdhukuru Mwenyezi Mungu(s.w)

mpaka siku ya Kiyama. Hivyo Mahujaji wakitufu kwa kumzingatia

Mwenyezi Mungu(s.w) na wakasimama kwa swala katika Maqamu Ibrahim

baada ya Tawaf, hufanya kitendo kile kile wanachokifanya Malaka katika

mbingu ya saba.

Tatu, kitendo cha kubusu Jiwe Jeusi kila mutawaf anapoanza

mzunguko, ni kitendo cha kuchukua ahadi upya kwa Mwenyezi

Mungu(s.w) kuwa atamuabudu ipasavyo na hatamshirikisha na yeyote au

chochote katika maisha yake yote. Kuhusu ahadi hii, imebainishwa katika

Hadith iliyosimuliwa na Ibn Abbas kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

amesema: “Jiwe Jeusi ni mkono wa kuume wa Mwenyezi Mungu hapa

ardhini, kwa mkono huo anapeana mkono na wajawake, kama ambavyo

mtu anavyopeana mkono na ndugu yake”.

Nne, Ibada ya Tawaf ambayo Waislamu kutoka sehemu mbali mbali za

dunia, wenye rangi na lugha tofauti huifanya kwa pamoja bega kwa bega,

wanaume na wanawake, matajiri na maskini, wafalme na raia, weusi na

weupe, wenye nguvu na dhaifu, bila ya ubaguzi wa aina yoyote, inatoa

zoezi kubwa la kuwawezesha Waislamu kudumisha udugu na umoja wao

na usawa wa binaadamu.

Funzo hili la udugu, umoja na usawa linalopatikana katika ibada ya

Tawaf, linadhihiri katika matendo mengine ya Hija ambapo Waislamu

huyafanya kwa pamoja kama vile tendo la Sa’i, Kusimama Arafa na

kulenga vijiwe kwenye Minara mitatu. Tunajifunza kutokana na matendo

haya ya Hija kuwa, udugu, umoja na usawa halisi na wa kweli kati ya

wanaadamu haupatikani mahali popote au kwa njia yoyote ila chini ya

bendera ya “Laailaaha illaallaahu Muhammadar-Rasuulullah” kwa

kumuabudu Mwenyezi Mungu(s.w) ipasavyo kwa pamoja na kushirikiana

bega kwa bega kuusimamisha ufalme wake hapa ulimwenguni.

(vi) Sa’i

Sa’i ni ibada ya kutembea mara sababu kati ya vilima viwili – Safa na

Marwa, vilivyo karibu na Ka’aba ambapo kuna kukimbia matiti kwa

wanaume katika sehemu ya bondeni. 
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Kitendo hiki cha Sa’i kina mafunzo mengi. Kwanza, kinawawezesha

Waislamu, Kumtii Mwenyezi Mungu(s.w) kwa kuwa tayari kutekeleza kila

wanalo amrishwa.

Pili, kukimbia matiti (jogging) kunawapa Waislamu wanaume mazoezi

na kuwakumbusha kuwa kupigana kwa uhodari na ushujaa kwa ajili ya

Mwenyezi Mungu(s.w) kumelazimishwa juu yao, kama kulivyolazimishwa

juu yao kusimamisha swala, kutoa zakat, kufunga Ramadhani na kuhiji.

Rejea Qur’an:

“Mmelazimishwa kupigana vita (kwa ajili ya Dini ya Mwenyezi

Mungu). Nalo ni jambo zito kwenu. Lakini huenda mkachukia kitu,

nacho ni kheri kwenu. Na huenda mkapenda kitu nacho ni shari

kwenu. Na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua (Lakini) nyinyi

hamjui” (2:216).

Tatu, ibada ya Sa’i inawazoesha Waislamu kuwa tayari kuchakarika

kwa ajili ya Mwenyezi Mungu(s.w). Ili tulipate funzo hili vizuri, ni vyema

tujikumbushe historia ya Nabii Ibrahim(a.s), mwanzilishi wa Hija. Nabii

Ibrahim(a.s) kama historia yake inayvosimuliwa katika Qur’an alipewa na

Mola wake amri nyingi na nzito, ambazo kutokana na utiifu wake wa hali

ya juu kwa Mola wake, alizitekeleza zote kwa moyo mkunjufu. Miongoni

mwa amri hizi ni ile ya kumwacha mkewe Hajarah na mtoto wake mchanga

(Ismail), ambaye alikuwa ni mtoto pekee aliyekuwa naye, katika bonde

kavu la Makka lisilokaliwa na mkazi yeyote na bila ya kuwaachia chochote,

isipokuwa ulinzi wa Mwenyezi Mungu(s.w). Tukio hili la Nabii Ibrahim(a.s)

kuwaacha ahli zake Makka pasi na msaada wowote linadhihirika katika

dua yake:
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“Mola wetu! Hakika mimi nimewaweka (nimewakalisha) baadhi ya

kizazi changu (mwanangu Ismail na mama yake Hajarah) katika

bonde (hili la Makka) lisilokuwa na mimea yoyote; katika nyumba

yako takatifu (Al-Ka’aba). Mola wetu! Wajaalie wasimamishe

swala. Na ujaalie nyoyo za watu zielekee kwao zielekee kwao

(wapende kuja kukaa hapa ili pawe mji) na uwaruzuku matunda ili

wapate kukushukuru” (14:37).

Bibi Hajar aliyakinisha kuwa Nabii Ibrahim(a.s) hakuwaacha pale kwa

kuwatupa tu bali katika kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu(s.w). Alibakia

pale na mtoto wake kwa ridhaa au kwa kauli ya Muumini: “Nimesikia na

Nimetii”. Baada ya Nabii Ibrahim(a.s) kutoweka, Bibi Hajara na mtoto wake,

pamoja na upweke waliokuwa nao, walishikwa na kiu kali lakini hapakuwa

na dalili yoyote ya kupata maji katika eneo lile. Alimwacha mtoto wake karibu

na Ka’aba na akakimbilia kwenye kilima cha Safa kuwa pengine atapata

mpita njia (msafiri) amsaidie maji kwa ajili ya mtoto wake na yeye

mwenyewe. Alipoona pale Safa hakufanikiwa alikimbilia kilima cha pili cha

Marwa, ambapo pia hakufanikiwa kumuona mtu yoyote. Aliendelea kukimbia

huku na huko kati ya vilima hivi viwili mara saba bila ya mafaniko yoyote.

Katika kilele cha mahangaiko na mwisho wa jitihada za kibinaadamu

Mwenyezi Mungu(s.w) alijaalia chem-chem ya maji kutokea pale alipolazwa

mtoto Ismail. Chem-chem hii pamoja na kukidhi haja ya Bibi Hajara na mtoto

wake, iliwavutia watu kufanya makazi katika sehemu ile na ikawa ndio jibu

la Dua aliyoiomba Nabii Ibrahim(a.s) wakati alipowaacha pale. (Rejea

Qur’an, 14:37). Chem-chem hiyo ambayo inajulikana kwa jina la Zam-zam,

haijakauka tangia wakati huo na mpaka hivi sasa.
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Haji, endapo ataiweka mbele yake historia hii wakati wa kusa’i, atapata

zoezi kubwa litakalomuwezesha kuwa tayari kujitoa muhanga kwa nafsi

yake na kwa nafsi ya wapenzi wake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu(s.w).

Funzo analolipata Haji, wakati wa kunywa maji ya zam-zam, endapo

atakumbuka historia ya chanzo chake, ni kwamba Mwenyezi Mungu(s.w)

hawatupi waja wake wema wala hakusudii kuwatesa kwa kuwapa

maamrisho mengi na magumu, bali anawapa mazoezi

yatakayowawezesha kuwa wacha-Mungu na kubakia katika hadhi yao ya

Ukhalifa wa Mwenyezi Mungu(s.w) hapa ulimwenguni.

(vii) Kupiga kambi Mina, Mwezi 8 Dhul-Hijja

Mwezi 8 Dhul-Hajj, siku ya Tarwiya, Mahujaji wanapiga kambi Mina,

ambapo wanashinda na kulala humo. Kitendo hiki huwazoesha Waislamu

kuwa aksari wa Mwenyezi Mungu(s.w) ambao daima watakuwa tayari

kuacha majumba yao na starehe za mjini na kutoka kupigania Dini ya

Mwenyezi Mungu(s.w).

Kuzidisha kuleta talbiya humo kambini, kunatukumbusha kuwa

mwanajeshi wa Kiislamu tofauti na wanajeshi wengine, anapokuwa vitani

hafanyi ufisadi bali hubakia katika kumkumbuka Mwenyezi Mungu(s.w) na

kuchunga mipaka Yake ipasavyo.

(viii) Kusimama Arafa, Mwezi 9 Dhul-Hijja

Hajj wote wanalazimika kukusanyika pamoja katika uwanja wa Arafa

siku ya mwezi 9 Dhul Hijja wakiwa wamevalia ihram. Shughuli kubwa

zinazofanywa katika uwanja huu, pamoja na kumdhukuru Mwenyezi

Mungu kwa wingi, ni kusikiliza khutuba inayotolewa na kiongozi wa Hija

wakati wa Adhuhuri na kuomba dua na maghfira baada ya swala ya

Adhuhuri (ambayo huchanganywa na Asr) mpaka kutua kwa jua.

Zoezi hili la kusimama Arafa linawakumbusha Waislamu mkutano mkuu

wa siku ya Kiyama ambapo atakayeonekana bora na mheshimiwa mbele

ya Mwenyezi Mungu(s.w) ni yule amchaye Allah(s.w) ipasavyo na

akasimamisha au kujitahidi kusimamisha ufalme wa Mwenyezi Mungu(s.w)

hapa ulimwenguni. Kwa maana nyingine siku hiyo, tofauti kati ya

wanaadamu katika misingi ya taifa, lugha, rangi, hali na hadhi, haitakuwa

na maana yoyote. Khutuba inayotolewa na Kiongozi wa Hija, ni katika

kuwakumbusha Waislamu mkutano wa Siku ya Malipo ambamo
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walimwengu wote wa mwanzo na wa mwisho watahudhurishwa mbele ya

Mola wao wakiongozwa na Mitume wao ili wakalipwe kulingana na

walivyowajibika kwa Mola wao hapa ulimwenguni.

(ix) Kupiga kambi Muzdalifa

Kitendo cha kulala Muzdalifa na kuamka asubuhi kuelekea Mina

kwenye mnara mkubwa na vijiwe saba mkononi, kinafanana sana na zoezi

la aksari wapiganaji waliojiandaa usiku kuwashambulia maadui asubuhi

na mapema. Kwa hiyo Haji anapokuwa Muzdalifa na hasa wakati wa

kuokota vijiwe kwa ajili ya kazi ya kesho yake hana budi kukumbuka kuwa

yeye ni askari wa Mwenyezi Mungu(s.w) anayetakiwa daima awe tayari

kupambana na maadui wa Dini Yake.

Kitendo cha kuomba dua au Kumuomba Mwenyezi Mungu(s.w) na

kumtukuza kwa utukufu wake katika Masha-arul-Haram, kinamkumbusha

kila mpiganaji katika jeshi la Mwenyezi Mungu(s.w) kuwa ushindi katika

vita vya kupigania Dini ya Mwenyezi Mungu haupatikani kwa kutegemea

ubora wa silaha na uhodari wa wapiganaji tu, bali ni lazima pawe na

kumtegemea Mwenyezi Mungu(s.w) na kumtii ipasavyo.

(x) Kutupa mawe Mina

Ibada ya kulenga vijiwe Mina kwenye Minara mitatu ambayo

inamuwakilisha shetani, hufanyika mwezi 10 Dhul Hajj na siku tatu za

Tashriq zinazofuatia. 

Zoezi hili la kulenga vijiwe, humkumbusha Muislamu wajibu wake wa

kupambana na maadui wote wa Mwenyezi Mungu(s.w) watakaosimama

kumzuilia kusimamisha Dini ya Mwenyezi Mungu(s.w) katika maisha ya

kila siku. Aidha, zoezi hili ni kumbukumbu ya kitendo alichokifanya Nabii

Ibrahim(a.s) alipokuwa akimfukuza Shetani aliyekuwa akimfuata na

kumlaghai ili amuasi Mola wake katika kutekeleza amri ya kumchinja

mwanawe Ismail(a.s).

Waislamu hatuna budi kufahamu kuwa Dini ya Mwenyezi Mungu(s.w)

ina maadui wengi wanaotumia mbinu mbali mbali za kuihujumu na

kuifanya isiwemo au iwe chini ya Dini zao. Ni jukumu la Waislamu

kuwafahamu maadui wa Dini yao, kufahamu mbinu na silaha wanazotumia
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maadui hao katika kuuhujumu Uislamu na kuwa tayari kupambana nao

kwa mali na nafsi.

(xi) Kuchinja Mnyama

Zoezi la kuchinja mnyama siku ya mwezi 10 Dhul-Hijja ni zoezi la utii

kwa Mwenyezi Mungu(s.w) kama inavyobainishwa katika aya ifuatayo: 

“Nyama zao (wanyama hao wanachinjwa) hazimfikii Mwenyezi

Mungu (wala damu zao), lakini unamfikia Mwenyezi Mungu utii

wenu (kwake). Namna hivi tumewatiisha kwenu, ili mumtukuze

Mwenyezi Mungu kwa sababu ya huku kukuongozeni. Na wape

habari njema wafanyao mema” (22:37).

Zoezi hili la kuchinja linamkumbusha Haji kuwa Muislamu anatakiwa

awe tayari kuua au kuuawa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu(s.w). Ili tupate

funzo la uhakika linalopatikana katika kitendo cha kuchinja (Iddil-Adh-ha)

kwa mahujaji na Waislamu wote kote duniani, hatuna budi kuikumbuka

historia ya Nabii Ibrahim(a.s) alipotii amri ya Mwenyezi Mungu(s.w) ya

kumchinja mwanawe pekee na kipenzi chake.

Baada ya Nabii Ibrahim(a.s) kufaulu mtihani wa kuacha ahli zake katika

bonde kavu la Makka, Mola wake alimpa mtihani wa mwisho na mgumu

kuliko yote wa kumchinja mwanawe Ismail(a.s) baada ya kukua na kuwa

tunda pekee la moyo wake analolitegemea. Amri hii ilimjia kwa njia ya

ndoto kama tunavyojifunza katika Qur’an:
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Basi (Ismail) alipofikia (makamu ya) kwenda na kurudi pamoja

naye, alimwambia: “Ee mwanangu! Hakika nimeona katika ndoto

ya kwamba ninakunchinja. (Na ndoto ya Mitume ni wahyi). Basi

fikiri, waonaje?” Akasema: “Ee baba yangu! Fanya

unavyoamrishwa utanikuta Insha-Allah miongoni mwa

wanaosubiri” (37:102).

Wote wawili, Ibrahim(a.s) na mtoto wake Ismail(a.s) walitii amri hii kwa

unyenyekevu na kwa moyo mjunjufu. Lakini, kwa kuwa hili lilikuwa ni jaribio

tu kwao, Mwenyezi Mungu(s.w) alikikataza kisu kumchinja mja wake na

badala yake akamlaza kondoo mahali pa Ismail akawa kikomboleo chake.

Kisha baada ya hapo Mwenyezi Mungu(s.w) akamfanya Ibrahim(a.s) kuwa

kiongozi wa wacha-Mungu ulimwenguni kote na mila yake kuifanya mila

ya walimwengu wote.

Kutokana na kisa hiki, tunajifunza kuwa Muislamu wa kweli anatakiwa

amfanye Mwenyezi Mungu mpenzi wa moyo wake kuliko kipenzi kingine

chochote kile. Mafanikio haya kwa Nabii Ibrahim(a.s) na mwanawe

yanadhihirishwa katika aya zifuatazo:
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“Basi wote wawili walipojisalimisha (kwa Mwenyezi Mungu), na

akamlaza kifudi fudi (amchinje), pale pale tulimuita: “Ewe Ibrahim,

umesadikisha ndoto!” Kwa yakini hivi ndivyo tunavyowalipa watendao

mema. Bila shaka (jambo) hili ni jaribio lililodhahiri. Basi

tukamkomboa kwa mnyama wa kuchinjwa mtukufu. Na tukamwachia

(sifa nzuri) kwa watu wote waliokuja baadaye. Amani kwa Ibrahim.

Hivi ndivyo tuwalipavyo watenda wema. Bila shaka yeye alikuwa

miongoni mwa waja wetu walioamini (kweli kweli)’ (37:103-111).

Endapo Muislamu ataitekeleza ibada hii ya kuchinja mnyama, huku

kumbukumbu ya kisa hiki cha Nabii Ibrahim cha kumchinja mwanawe

anayo, bila shaka zoezi hili litamuandaa kuwa tayari kujitoa muhanga nafsi

yake na nafsi ya kila kipenzi chake kwa ajili ya kusimamisha Dini ya

Mwenyezi Mungu hapa ulimwenguni.

(xii) Kupiga kambi Mina mwezi 11-13 Dhul Hijja

Siku tatu za Tashriq ndio kilele cha ibada ya Hijjah ambapo, askari wa

Mwenyezi Mungu(s.w) hupumzika kambini kwao baada ya mazoezi makali

ya kijeshi waliyoyaanza tangu mwezi 8 Dhul-Hijja, ambayo kama

watakuwa wameyafanya kwa mazingatio makubwa yatawawezesha kuwa

wapiganaji hodari wa Mwenyezi Mungu katika kuisimamisha Dini yake na

ufalme wake hapa ulimwenguni. Pamoja na mapumziko haya, askari hawa

wa Mwenyezi Mungu(s.w) hawawi kama askari wa majeshi ya kilimwengu

ambayo katika sherehe zao hujizamisha katika ufasiqi kama vile ulevi,

uzinifu, uporaji wa mali za raia, n.k., bali wao wanaendelea kumkumbuka

na kumtukuza Mwenyezi Mungu(s.w) kwa Takbira, swala, dua na stighfari

na kila baada ya jua kupinduka hujitokeza kwa mazoezi ya shabaha katika

kuilenga kwa vijiwe ile minara mitatu ambayo imesimamishwa pale

kuwakilisha maadui wote wa Dini ya Mwenyezi Mungu(s.w).

Pia katika siku hizi za tashrik, ndio fursa ya Mahujaj kuangalia pamoja

mustakabali wao wa kuongoza na kusimamisha uadilifu ulimwenguni.
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(xiii) Kuaga Ka’aba

Baada ya siku tatu (siku za tashriq) za sherehe za kufunga ibada ya

Hijjah Mahujaj hujiandaa kurejea makwao. Baada ya kuwa tayari

kuondoka, huenda kwenye Ka’aba na kufanya Tawafu ya kuaga.

Katika kufanya zoezi hili la tawaf ya kuaga, Haji akiwa anazingatia

mafunzo aliyoyapata katika zoezi zima la ibada ya Hijjah, ambayo

yamelengwa kuwaandaa Waislamu kuwa Makhalifa wa Mwenyezi

Mungu(s.w) hapa ulimwenguni kwa kusimamisha ufalme wa Mwenyezi

Mungu(s.w) hapa ardhini na kuporomosha falme nyingine zote kwa silaha

ya udugu na umoja na kujitoa muhanga kwa mali na nafsi, ataaga kwa

kutoa ahadi tena kwa Mwenyezi Mungu(s.w) kuwa kuanzia pale

atayaingiza mafunzo aliyoyapata katika matendo na atahakikisha kuwa

hafi isipokuwa ametekeleza wajibu wake wa kupigania Dini ya Mwenyezi

Mungu kwa nafsi na mali. Si katika kumaliza ibada ya Hijjah tu, bali

Muislamu anatakiwa awe katika hali ya kuaga kila anapomaliza ibada

maalum kwa kutoa ahadi kwa Mwenyezi Mungu(s.w) kuwa atayaingiza

mafunzo aliyoyapata katika ibada hiyo katika matendo kwa kutumia juhudi

zake zote na kwa ushirikiano wa kidugu na Waislamu wenzake. Kila

Muislamu anapomaliza swala ya faradhi, anapokamilisha ibada ya zakat

na ibada ya funga, anatakiwa atoe ahadi hii ya kuaga kwa Mwenyezi

Mungu(s.w) kwani hana uhakika kuwa ataweza kufikia ibada nyingine

kama hiyo kabla hajarejea kwa Mola wake. Ni katika mtazamo huu

Mwenyezi Mungu(s.w) anatutanabahisha:

“Enyi mlioamini! Mcheni Mwenyezi Mungu kama ipasavyo kumcha;

wala msife isipokuwa mmekwisha kuwa Waislamu kamili” (3:102).

Yanayopelekea lengo la Hijja kutofikiwa

Tumeona namna ibada ya Hija inavyowatayarisha na kuwazoesha

Waislamu kuwa Makhalifa wa Mwenyezi Mungu(s.w) hapa ulimwenguni.

Kwa maana nyingine inatarajiwa kuwa Waislamu wakiitekeleza ibada ya

Hija vilivyo kila mwaka, wataweza kuwa Makhalifa katika ulimwengu na
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kuitawalisha Dini ya Mwenyezi Mungu(s.w) juu ya mifumo yote ya maisha

iliyopo japo makafiri na washirikina watachukia. Mwenyezi Mungu(s.w)

anaahidi katika aya mbali mbali za Qur’an kuwa Waislamu wakiamua

kusimamisha Dini Yake hapa ulimwenguni atawawezesha kuisimamisha.

Hebu turejee aya chache zifuatazo:

Mwenyezi Mungu amewaahidi wale walioamini miongoni mwenu

na kufanya vitendo vizuri, kuwa atawafanya makhalifa katika aridhi

kama alivyowafanya makhalifa wale waliokuwako kabla yao, na

kwa yakini atawasimamishia Dini yao aliyowapendelea, na

atawabadilishia amani baada ya khofu yao. Wale watakao kufuru

baada ya hayo, basi hao ndio wavunjao amri zetu” (24:55).
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“Wanataka kuzima nuru ya Mwenyezi Mungu (Uislamu) kwa

vinywa  vyao, Na Mwenyezi Mungu atakamilisha Nuru yake

ijapokuwa makafiri watachikia.Yeye ndiye aliyemtuma Mtume wake

kwa uongofu na kwa Dini ya Haki ili kuifanya ishinde Dini zote,

ijapokuwa watachukia washirikina” (61:8-9). 

Lakini pamoja na ahadi hii na pamoja Waislamu kumiminika Makka kwa

mamilioni kila mwaka kwa ibada ya Hijjah, hatuoni Uislamu kusimama

katika ulimwengu. Miongoni mwa sababu zinazofanya Hija zetu

zisitufikishe kwenye lengo lililokusudiwa ni hizi zifuatazo:

(i) Kuhiji kwa chumo la haramu

Wengi wanahiji kwa fedha waliyoichuma kwa njia za haramu. Ilivyo ni

kwamba ibada yoyote itakayofanywa kutokana na chumo haramu

haipokelewi mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w). Hili amelidhihirisha

Mtume(s.a.w) kwa uwazi:

Ibn Umar amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) amesema: “Swala

haikubaliwi bila ya Twahara wala Sadaqat haikubaliwi kama

imetokana na mali iliyochumwa kwa njia za haramu” (Muslim).

Mtume(s.a.w) amesema: “Kama mtu atanunu nguo kwa dirham 10,

na ikawa dirham moja katika hizo 10 imepatikana kwa njia ya

haramu haitakubaliwa swala yake yoyote ile pindi atakapokuwa

anaswali na nguo hiyo”.

Hadith hizi zatosha kutuhakikishia kuwa iwapo chumo letu linapatikana

kwa njia za haramu, tusahau kabisa kuvuna matunda ya ibada ya Hijjah

yanayotarajiwa. Je, uchumi wetu haukujengwa katika msingi wa riba? Je

miongoni mwetu hatupokei rushwa na kuwa tayari kufisidi haki za wengine

au kuhujumu uchumi wa umma? Je, wengi wetu sio waajiriwa katika miradi

ya kuzalisha riba kama vile mabenki na mashirika ya bima? Ni vipi sasa

tunatarajia kupata matunda ya ibada zetu na ili hali kipato chetu

kimetokana na njia hizi haramu? Bila shaka chumo haramu latosha kuwa

sababu kubwa inayoifanya ibada ya Hijjah inayotekelezwa kila mwaka na

mamilioni ya Waislamu isiweze kuwafikisha Waislamu katika kuutawala

ulimwengu kama Makhalifa wa Mwenyezi Mungu(s.w) na kuifanya Dini

yake kuwa juu ya mifumo yote ya maisha pamoja na mbinu na juhudi za
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makafiri na washirikina dhidi ya Uislamu na kulingania Uislamu kwa jamii

yote kwa ujumla. 

Hivyo, ili Waislamu tuweze kupata matunda ya Ibada hii kuu ya Hijjah

pamoja na ibada nyingine zote, hatuna budi kuusafisha uchumi wa jamii.

Lakini tukumbuke kuwa kuusafisha uchumi wa jamii si lelemama, bali

inahitajia kuifuma jamii upya kwa kuwaelimisha Waislamu kwa hoja zilizo

wazi juu ya mtazamo halisi wa jamii ya Kiislamu.

(ii) Kutochunga miiko ya Hija

Hijjah kama ibada nyingine ina miiko yake ambayo kama haitachungwa

vilivyo, mafunzo yanayokusudiwa yapatikane kutokana na Hijjah

hayatapatikana. Masharti ya Hijjah yametolewa kwa muhtasari na aya

ifuatayo:

“…Na anayekusudia kufanya Hijjah katika miezi hiyo, basi asiseme

maneno machafu wala asifanye vitendo vichafu, wala asibishane

katika hiyo Hija…” (2:197).

Tunalojifunza katika aya hii ni kwamba mtu anayekusudia kuhiji ni

lazima ajitahidi kuwa mcha-Mungu ambaye hujiepusha kwa moyo

mkunjufu na yale yote aliyoyakataza Mwenyezi Mungu(s.w), ambaye

hujitahidi kwa jitihada zake zote kufuata inavyostahiki na kwa unyenyekevu

maamrisho yote ya Mwenyezi Mungu(s.w), ambaye anajitahidi kwa jitihada

zake zote kuwafanyia wema wanaadamu wenzake na ambaye ametubia

kwa Mola wake kwa makosa yake na anawaomba msamaha wanaadamu

wenzake aliowakosea. Pia tunafahamishwa katika aya hii kuwa, Haji

anatakiwa abakie kaitka hali hii ya ucha-Mungu katika safari yote ya Hijjah

ikiwa ni pamoja na kuchunga kwa ukamlifu miiko ya Ihram.
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Wengi wetu wanaohiji hawachungi miiko ya Hijjah. Tabia za wengi

wanaokwenda kuhiji haina tofauti kabisa na tabia za makafiri na

washirikina. Ni mara ngapi tunawaona watu wanaojiita Waislamu

nawanaokusudia kuhiji lakini hawasimamishi swala, hawatoi zakat na

hawawahurumii Waislamu wenzao hata wale waliokaribu nao na walio

majirani zao? Je, hatujaona Waislamu wanaojiandaa kuhiji na huku

wanadhulumu haki za watu, wanashirikiana na makafiri na washirikina

katika kuupiga vita Uislamu, wanagombanisha na kuwafitinisha watu na

hata Waislamu wenzao na wanashiriki katika maovu mbali mbali ikiwa ni

pamoja na uchumi haramu. Kama tunashuhudia kuwa huu ndio mwenendo

wa wengi wanaohiji na kurudi na majina ya Al-Hajj, vipi tunaitarajia Hijjah

iwawezesge watu hawa kuwa Makhalifa wa Mwenyezi Mungu(s.w) hapa

ulimwenguni?

Ili Hijjah zetu zituzalie matunda yanayotarajiwa, hatuna budi kuchunga

miiko ya Hijjah kwa kujipamba na mwenendo wa Kiislamu tangu katika

maandalizi ya ibada ya Hijjah mpaka mwisho wake.

(iii) Kutotekeleza Nguzo za Hija vilivyo

Ibada ya Hijjah kama ibada nyingine imejengwa na nguzo zinazoipa

sura yake halisi. Endapo nguzo moja katika nguzo za Hijjah haitatekelezwa

vilivyo, ima kwa kukusudia au kwa kutojua, ibada ya Hijjah haitasihi.

Kutosihi au kutokubaliwa ibada ya Hija mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) ni

sababu tosha ya kuifanya ibada ya Hija isiweze kumtayarisha mja kuwa

Khalifa wa Mwenyezi Mungu(s.w) hapa ulimwenguni.

Ukweli ni kwamba, wengi wanaokwenda kuhiji kila mwaka hawajui

masharti na nguzo za ibada ya hija kwa kiasi kwamba wanaitekeleza ibada

hiyo visivyo na wanavunja miiko ya Ihram bila ya kujitambua. Wengi wa

wanaohiji hutosheka tu na kupata tikiti ya usafiri na gharama nyingine za

safari. Kujielimisha juu ya namna ya utekelezaji wa ibada ya Hijjah haimo

kabisa katika ratiba ya matayarisho ya safari ya Hijjah. Je, kama wengi

wetu tunaitekeleza ibada ya Hijjah ovyo ovyo kwa kutokuwa na ujuzi

unaostahiki juu ya ibada hiyo, tunatarajiaje kupata matunda ya Hijjah sawa

na wale walioitekeleza vilivyo? Si kwa ibada ya Hijjah tu, bali ibada yoyote

itakayofanywa kwa ujinga haitampatia mfanyaji matunda yaliyokusudiwa.

Hivyo, ili Waislamu wapate matunda ya Hija zao, hawana budi kujitahidi
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kujielimisha juu ya ibada ya Hijjah kama wanavyojitahidi kutafuta gharama

za  safari ya Hijjah.

(iv) Kutojulikana kwa lengo la Hija

Kwa muhtasari tumeona kuwa lengo la Hijjah ni kuwatayarisha na

kuwazoesha Waislamu kuwa Makhalifa wa Allah(s.w) hapa ulimwenguni

wanaopigania Dini  ya Mwenyezi Mungu(s.w) bega kwa bega mpaka iwe

juu ya dini zote japo watachukia makafiri na washirikina.

Je, ni wangapi wanaohiji wakiwa na lengo hili akilini mwao? Ukweli ni

kwamba wengi wanaohiji hawana habari hata juu ya lengo la ujumla la

maisha yao hapa ulimwenguni. Lengo la kuumbwa mwanaadamu

limebainishwa katika Qur’an:

“Sikuwaumba majini na waut ila wapate kuniabudu’ (51:56).

Je, katika wanaohiji ni wangapi wanaoelewa maana ya aya hii? Ni

wangapi katika Waislamu wanaofahamu maana halisi ya “Ibada”? Ni wangapi

kati ya Waislamu wanaofahamu kuwa maisha yote ya mja yamekusudiwa

yawe Ibada? Uhakika ni kwamba Waislamu walio wengi hawana mtazamo

sahihi juu ya ibada au juu ya maana ya aya hii kwa kiasi kwamba ibada

wanaiambatanisha na vitendo vichache anavyovifanya mja kwa ajili ya

Mwenyezi Mungu(s.w) kama vile kuswali, kufunga, kutoa zakat na kuhiji.

Pia hivi vitendo vichache ambavyo ndio pekee wanavyoviita ibada

hawaoni kuwa vimekusudiwa kuwafikisha Waislamu popote mbali na

kuwapatia thawabu na kuwafutia madhambi yao. Kwa mtazamo huu wa

ibada, wengi wanaohiji hawatarajii kupata mafunzo yoyote kutokana na

matendo mbali mbali ya Hija mbali na kupata thawabu na kufutiwa

madhambi. Ukiwauliza: “Ni kipimo gani wanachokitumia ili wawe na

matumaini kuwa dhambi zimefutwa na thawabu zimeingia?” Watakuwa

hawana jibu wala hoja. Kwa mtazamo huu wa Ibada, matendo ya Hijjah

hugeuka kuwa mazoezi ya usumbufu yasiyo na maana yoyote kwa Hajj

na yasiyo na uhusiano wowote na maisha yake ya kila siku ya binafsi na

jamii. Je, vipi unatarajia lengo la Hijjah lifikiwe iwapo wengi wanaohiji

wanaitazama Hijjah kwa mtazamo huu potofu.
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Hivyo, ili Waislamu wapate matunda yanayostahiki kutokana na hizi

ibada maalum kusimamisha swala, kutoa zakat, kufunga Ramadhani na

kuhiji hawana budi kufahamu vema lengo linalotarajiwa lifikiwe kwa

kutekeleza kila ibada. Vile vile hawana budi kufahamu vema namna hizi

ibada maalum zinavyomfikisha mja katika lengo kuu la maisha la

kumuabudu Mwenyezi Mungu(s.w) katika kila kipengele cha maisha yake

ya kibinafsi na kijamii.

Zoezi 2.4

1.  Eleza kwa ufupi umuhimu wa Hijja.

2. Ni lipi lengo la Hijja.

3. Jadili mafunzo yatokanayo na utekelezaji wa matendo ya Hijja.

4. Orodhesha sababu zinazopelekea lengo la Ibada ya Hijja kutofikiwa 

na wengi wanaokwenda Hijja.
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haKi na uadiliFu KatiKa uiSlaMu

Kwa hakika Haki ni jambo la awali na muhimu sana katika maisha ya

mwanaadamu. Ndiyo maana mahali popote iliposimama haki maisha ya

mwanaadamu yamekuwa ya amani, furaha, ustawi na maendeleo. Na pale

ilipokosekana haki, mwanaadamu ameshuhudia vurugu, ukandamizaji,

mapambano na umwagaji damu (mauaji).

Maana ya Haki

Haki ni jambo ambalo mtu anastahiki au kitu anachostahiki kuwa nacho.

Pia haki kwa mtazamo wa Uislamu ina maana ya uendeshaji wa jambo

kulingana na sheria au kanuni zilizowekwa na Mungu Muumba.

Kwa mtazamo wa Uislamu kusimamisha haki ni wajibu ambao

ukiachwa kutekelezwa vilivyo humuhasirisha mwanaadamu hapa duniani

na huko akhera. Tunajifunza hili katika Suratul-‘Asr:

“Naapa kwa zama; kuwa binaadamu yuko katika hasara; Isipokuwa

wale walioamini na wakafanya vitendo vizuri, na wakausiana

(kufuata) haki na wakausiana kushikana na subira” (103:1-3).

Kwa mujibu wa sura hii tunajifunza kuwa ili mwanaadamu aweze

kufaulu katika maisha ya hapa duniani na huko akhera hanabudi kutenda

mema kwa kufuata mwongozo wa Qur’an na Sunnah kisha kufanya

jitihada za makusudi za kusimamisha haki katika jamii na kudumu katika

hali hiyo.

Maana ya Uadilifu

Uadilifu ni hali ya kusimamia haki bila ya kupendelea upande wowote.

Lengo kuu la kushushwa Mitume wa Allah(s.w) ni kusimamisha uadilifu

(Insafu) katika jamii. Yaani lengo la kuletwa Mitume ni kusimamia kila mtu

apate haki yake anayostahiki katika jamii.
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“Kwa hakika Tuliwapeleka Mitume Wetu kwa dalili waziwazi na

Tukateremsha Vitabu na mizani ili watu wasimamie Uadilifu. Na

Tukateremsha chuma chenye nguvu nyingi na manufaa kwa watu;

ili Mwenyezi Mungu ajulishe anayemnusuru na Mitume Yake, na

hali ya kuwa hawamuoni Mwenyezi Mungu. Kwa yakini Mwenyezi

Mungu ni Mwenye nguvu, Mwenye kushinda” (57:25).

Kwa mujibu wa aya hii wajibu mkubwa kwa waumini wa Mwenyezi

Mungu na Mitume Wake, ni kusimamia uadilifu katika jamii. Pia kwa mujibu

wa aya hii Waislamu wanawajibika kupambana na wale wote

wanaosimama kidete kufisidi haki za watu.

Misingi ya haki

Tamaa ya wanaadamu kuweza kuendesha maisha ya amani, utulivu,

ustawi na maendeleo, yaweza kufikiwa iwapo watafuata misingi sahihi ya

haki. Misingi hiyo ni lazima iwe ile iliyowekwa na Muumba. Misingi hiyo

Uislamu unaitaja kuwa ni:

(a) Tawhiid

(b) Utume (risala), na

(c) Imani juu ya Siku ya mwisho

(a) Tawhiid

Wanadamu wote ni viumbe wa Mungu Mmoja aisye na mshirika.

Mwenye mamlaka juu ya viumbe vyote. Hivyo, ni Yeye pekee mwenye

uwezo wa kujua zuri na baya, uovu na jema, kujua ya sasa na yajayo na
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ameepukana na upungufu walionao viumbe. Kwa hiyo msingi mkuu wa

kupatikana Haki ni kumpwekesha Yeye Mwenyezi Mungu (Tawhiid) katika

kila hatua ya maisha. Kumpwekesha Mwenyezi Mungu maana yake ni

kuishi kwa kufuata maamrisho yake na kuacha makatazo yake katika

kuendesha maisha ya kila siku ya kibinafsi na kijamii. Kinyume cha Tawhiid

ni shirk. Shirk ndio chimbuko kubwa la Dhulma.

“Na (wakumbushe) Luqmani alipomwambia mwanawe, na hali ya

kuwa anampa nasaha: Ewe mwanangu! Usimshirikishe Mwenyezi

Mungu, maana shirk ndio dhulma kubwa” (31:13).

(b) Utume (Risala)

Kumpwekesha Mwenyezi Mungu hakuna budi kwenda sambamba na

mwongozo wake kupitia kwa mitume wake na Vitabu vyake. Allah(s.w)

amemuahidi binaadamu kumletea mwongozo tangu mwanzo wa maisha

yake hapa ulimwenguni:

“Tukasema: “Shukeni humo nyote; na kama ukikufikieni uwongozi

utokao kwangu, basi watakaofuata uwongozi wangu huo haitakuwa

khofu juu yao wala hawatahuzunika” (2:38). 

Inafahamika kwamba wanaadamu wa mwanzo kuishi hapa duniani ni

Adamu na mkewe Hawwa. Akiwa baba na muasisi wa kizazi cha

mwanadamu, Adamu alipewa utume na Mwenyezi Mungu akiongoze kizazi

chake kuyaendea maisha yanayozingatia haki na uadilifu. Mitume

waliendelea kushushwa muda baada ya muda mpaka kufikia kwa mtume

wa mwisho, Muhammad(s.a.w) ambaye alitimiliza mwongozo wa

Allah(s.w) kwa wanaadamu:
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“…..Leo Nimekukamilishieni dini Yenu, na kutimiza neema Yangu,

na Nimekupendeleeni uislamu uwe dini yenu….” (5:3). 

(c) Imani juu ya Siku ya mwisho

Ujumbe wa Mitume (risala) ambao unasisitiza kupwekeshwa Mwenyezi

Mungu, umeandamana na taarifa ya hisabu ya matendo ya mja

itakayotolewa siku ya mwisho ambapo kila tendo la mja litahudhurishwa

kwa ajili ya kuhukumiwa kwa haki na Muumba.

Kila mwanadamu tumemfungia (jaza ya) vitendo vyake shingoni

mwake; na tutamtolea siku ya Kiyama daftari (iliyoandikwa ndani

yake kila alilolifanya) atakayoikuta imekunjuliwa

(aambiwe)”.“Soma daftari yako. Nafsi yako inakutosha leo

kukuhisabu”.“Anayeongoka basi anaongoka kwa maslahi ya nafsi

yake mwenyewe, na anayepotea, basi anapotea kwa khasara (ya

nafsi) yake mwenyewe. Wala hatabeba mbebaji mzigo wa mtu

mwingine. Na sisi si wenye kuwaadhibisha (watu) mpaka

tuwapelekee Mtume (awafahamishe yaliyo ya haki basi wakiyakataa

ndipo wanapoangamizwa)”  (17:13-15).
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Kwa namna maumbile ya mwanadamu yalivyo, kuwepo siku ya mwisho
ni motisha ambayo humsukuma mja kutenda mema kwa kuchelea hisabu
mbaya ya matendo yake itakayotolewa na Muumba wake ambaye ni mjuzi
na mdhibiti wa kila tendo liwe siri au la dhahiri.

Hivyo ili mwanadamu aweze kutenda haki hanabudi kuzingatia ujumbe

wa Mitume ambao msisitizo wake ni kumpwekesha Mwenyezi Mungu

katika maisha haya na kuwa kila tendo linadhibitiwa kwa ajili ya hisabu

siku ya Hukumu. 

Mgawanyo wa haki katika Uislamu

Kwa kuzingatia maana na misingi ya Haki ilivyooneshwa Uislamu

umezigawanya haki katika maeneo yafuatayo:

1. Haki za Mwenyezi Mungu(s.w)

2. Haki ya mtu binafsi

3. Haki za familia

4. Haki za Binadamu kwa ujumla (Basic Human Rights)

5. Haki za Raia katika Dola ya Kiislamu

6. Haki za maadui katika vita (mateka wa vita).

(1) haki za Mwenyezi Mungu(s.w)

Uislamu umezigawa haki za Mwenyezi Mungu(s.w) katika pea mbili:

(a) Haki ya Uungu

(b) Haki ya kuabudiwa

(a) Haki ya Uungu

Kwa mujibu wa Qur’an mungu ni chochote kile ambacho mja huweza

kuelekeza utii na unyenyekevu wake au kutaraji maongozi ya maisha ya

kila siku kutokana na hicho:
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“Je, umeona yule aliyeyafanya matamanio yake (yale anayoyakataa

yeye), kuwa ndiye Mungu wake: Mwenyezi Mungu akamuacha

apotee pamoja na kuwa ana ujuzi; na akapiga muhuri juu ya

masikio yake na moyo wake; na kumtia kitanga machoni pake; basi

nani atamuongoza baada ya Mwenyezi Mungu? Basi je,

hamkumbuki? (45:23).

Je, umemuona yule aliyefanya matamanio yake, (kile

anachokipenda), kuwa Mungu wake? Basi je, utaweza kuwa mlinzi

wake (ukamhifadhi na hayo, na hali ya kuwa hataki?)” (25:43).

“Wamefanya wanavyuoni wao na watawa wao kuwa ni Miungu

badala ya Mwenyezi Mungu, na (wamemfanya) Masihi mwana wa

Maryamu (pia Mungu) hali hawakuamrishwa isipokuwa

kumuabudu Mungu mmoja, hakuna anayestahiki kuabudiwa ila

yeye. Ametakasika nay ale wanayomshirikisha nayo” (9:31).

Kutokana na aya hizo mungu wa mtu aweza kuwa ama nafsi ya mja

mwenyewe kwa maana ya akili yake, matashi au matamanio yake, au

Viumbe wenziwe kwa maana ya kuwatii na kuwafuata kinyume na

maelekezo ya Mungu Muumba.

Hata hivyo, sifa ya Uungu pia huambatana na uwezo wa uumbaji

ambao kwa kadri maumbile yalivyo, haiyumkini awe naye anatokana nayo.

Haki ya Uungu katika ukamilifu wake inabaki kuwa ya yule mwenye

uwezo wa kila kitu aliyetukuka kwa kila hali. Uwezo ambao haupatikani

245

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu Sura ya Pili - Fiqh



kwa kiumbe yoyote yule awaye. Kwa hiyo haki ya utii, kuogopwa, kufuatwa

na kunyenyekewa na wanaadamu wote katika maisha ya kila siku,

hainabudi kuelekezwa kwa Mwenyezi Mungu peke yake, kwa sababu yeye

ndiye Muumba na Mmiliki wa vyote. Utii kwa viumbe, uwe kwa wazazi,

viongozi wa kazi au wakuu wa nchi, unaruhusiwa tu pale unapodumu

katika mipaka ya sheria ya Allah(s.w), kinyume cha hivyo hapana utii kwa

kiumbe katika kumuasi Muumba. Ni kwa msingi huu sharti la awali kwa

yeyote anayeukubali Uislamu, hulazimika kukana haki ya Uungu kwa

miungu wengine wote kinyume na Mwenyezi Mungu.

“Nakiri kwamba hakuna mungu apasae kuabudiwa kwa haki

isipokuwa Mwenyezi Mungu (Allah)”

Tamko hili ni sehemu ya nguzo ya kwanza katika nguzo

zinazosimamisha Uislamu. Kwa hiyo katika Uislamu haki ya awali kabisa

anayostahiki Mwenyezi Mungu ni mwanaadamu kukiri Uungu na uumbaji

wake. Kwa mujibu wa Qur’an kumpa haki hiyo yeyote asiyekuwa

Mwenyezi Mungu ni shirki na shirki ni katika dhulma kubwa.

“Na (wakumbushe), Luqman alipomwambia mwanawe; na hali

yakuwa anampa nasiha. Ewe mwanangu! Usimshirikishe Mwenyezi

Mungu, maana shirki ndiyo dhulma kubwa” (31:13).

Kwa kuwa Allah(s.w) si muhitaji kuwahitajia viumbe, hadhulumiki yeye

bali dhuluma hii inawaangukia binaadmau. Kiini cha dhuluma zote ni shirk.   

(b) Haki ya kuabudiwa

Kwa kuwa Mwenyezi Mungu ndiye muumba, mlezi, mkuzaji,

mnawirishaji na Mola wa viumbe vyote, ni dhahiri kuwa yeye ndiye mwenye

kustahiki kuabudiwa. Kwa muktadha huo, ibada katika Uislamu

huelekezwa kwa Mwenyezi Mungu(s.w). Na kwa hakika lengo la kuumbwa

binaadamu ni hili la kumuabudu Muumba wake ili iwe shukurani kwake

kwa kuumbwa na huruzukiwa kiasi hicho:
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Enyi watu! Mwabuduni Mola wetu Ambaye amekuumbeni nyinyi

na wale wa kabla yenu; ili mpate kuokoka”.(Mwenyezi mungu)

ambaye amekufanyieni hii ardhi kuwa kama busati (mliotandikiwa

mstarehe) na mbingu kuwa kama paa, na akateremsha maji kutoka

mawinguni; na kwa hayo Akatoa matunda yawe riziki zenu. Basi

msimfanyizie Mwenyezi Mungu washirika, na hali nyinyi mnajua

(kuwa hana mshirika)” (2:21-22).

“Sikuwaumba majini na watu ila wapate kuniabudu” (51:56).

Maneno machache yaliyo katika aya hii yanatoa ujumbe mzito kuwa

haki ya utunzi wa taratibu, sheria, hukumu na kuwaongoza wanaadamu

katika kila eneo la maisha yao ni ya Mwenyezi Mungu peke yake. Taratibu,

sheria, hukumu na maongozi yoyote yale kinyume na yale yaliyoelekezwa

na Mwenyezi Mungu(s.w) ni batili, Qur’an inatufahamisha kama ifuatavyo:

“.......Na wale wasiohukumu kwa yale aliyoyateremsha Mwenyezi

Mungu basi hao ndio makafiri” (5:44).

Tunajifunza katika aya hii kuwa kuendesha maisha ya kila siku yawe

ya kibinafsi au kijamii kwa kufuata sheria, taratibu au kanuni kinyume na
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zile zilizowekwa na Mwenyezi Mungu(s.w) ni upinzani dhidi yake, ni kuitoa

haki ya mamlaka au utawala kwa asiyestahiki. Mwenye haki hiyo ni

Mwenyezi Mungu(s.w). Hivyo ibada katika maana yake halisi ni haki ya

Mwenyezi Mungu peke yake.

“Na sisi tulimpeleka (tulimtuma) Nuhu kwa watu wake,

(akawaambia), Mimi kwenu ni muonyaji anayebainisha (kila kitu)”.

“Ya kwamba msimuabudu yeyote isipokuwa Mwenyezi Mungu tu;

hakika mimi ninakuhofieni adhabu ya siku (kubwa hiyo)

inayoumiza” (11:25-26).

“Na (wakumbushe) Ibrahim alipowaambia watu wake, “Muabuduni

Mwenyezi Mungu na Mcheni; hayo ni heri kwenu; ikiwa mnajua (jambo

jueni hili).“Hakika nyinyi mnayaabudu masanamu mkaacha (ibada ya)

Mwenyezi Mungu, na mnatengeneza uwongo; bila shaka wale
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mnaoabudu mkamuacha Mwenyezi Mungu, wao hawakumilikiini riziki,

takeni riziki kwa Mwenyezi Mungu, na muabuduni na mshukuruni.

Kwake mtarudishwa, (siku ya Kiyama)” (29:16-17).

Kwa ujumla ujumbe wa kwanza wa Mitume wote ni kuwataka watu wao

wampwekeshe Allah(s.w) na kumuabudu Yeye pekee.

(2) haki ya mtu binafsi 

Haki za awali anazostahiki kuzipata mtu binafsi ni yale mahitaji yake

ya msingi. Mahitaji hayo ni chakula, elimu, malezi, makazi, mavazi,

heshima na usalama wa mali na maisha yake.

Kwa upande mwingine mwanaadamu hanabudi kuutendea haki mwili

wake. Kuutendea haki mwili ni pamoja na kutunza na kuboresha afya yake

pamoja na kutumia vyema neema na vipaji alivyojaaliwa na Muumba wake.

Kutumia vyema neema ni kule kuzingatia maamrisho na makatazo

aliyoyaweka Muumba kwa jitihada ya hali ya juu. Hii ina maana kuwa wale

waliojaaliwa neema ya ufahamu mkubwa wa mambo kwa mfano hawana

budi kuutumia ufahamu huo kwa ajili ya manufaa yao na jamii kwa ujumla.

Wale waliojaaliwa neema ya ufasaha wautumie ufasaha huo kuielekeza

jamii katika kusimamisha haki. Wale waliojaaliwa nguvu na ustadi watumie

vipaji hivyo kusimamisha haki na uadilifu katika jamii na kadhalika. Pamoja

na haki hizo vile vile tunafahamishwa katika aya ifuatayo kuwa:

“Na bilashaka tumewaumbia moto wa Jahannam wengi katika

majini na wanaadamu (kwa sababu hii). Nyoyo (akili) wanazo,

lakini hawafahamu kwazo (Hawataki kufahamu kwazo), na macho
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wanayo, lakini hawaoni kwayo. Na masikio wanayo lakini hawaoni

kwayo. Hao ni kama wanyama; bali wao ni wapotofu (wapotevu)

zaidi. Hao ndio walioghafilika” (7:179).

“Na Mwenyezi Mungu amekutoeni matumboni mwa mama zenu,

hali ya kuwa hamjui chochote, na amekujaalieni masikio na macho

na nyoyo ili mpate kushukuru” (16:78).

Katika aya hizi yametajwa macho, masikio, na nyoyo. Kwa mujibu wa

Qur’an, viunngo hivi vitakuwa mashahidi wa matendo yetu mbele ya

Allah(s.w):

“Wala usifuate (ukipita ukiyasema au kuyafanya) usiyo na ilimu

(ujuzi) nayo. Hakika masikio na macho na moyo; hivyo vyote

vitaulizwa” (17:36).

“Hata watakapoujia (huo Moto), hapo ndipo masikio yao, na

macho yao na ngozi zao (viungo vyao vyengine) zitakapotoa

ushahidi juu yao kwa yale waliyokuwa wakiyatenda” (41:20).
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Haki ya macho

Muislamu hana budi kuyaepusha macho yake na kutazama

vilivyoharamishwa na Allah(s.w). Kwa upande mwingine anawajibika

kuyaangalia kwa jicho pevu yale yaliyo halali kutazamwa. Kuhusu

kuyahifadhi macho Qur’an inatufahamisha kama ifuatavyo:

“Waambie Waislamu wanaume wainamishe macho yao (wasitazame

yaliyokatazwa), na wazilinde tupu zao, hili ni takaso kwao; bila

shaka Mwenyezi Mungu anazo habari za (yote) wanayoyafanya. Na

waambie Waislamu wanawake wainamishe macho yao, na

wazilinde tupu zao, wala wasidhirishe viungo vyao ......... Na tubieni

nyote kwa Mwenyezi Mungu, enyi Waislamu ili mpate

kufauu.(24:30-31).

“Wala usivikodolee macho yako tulivyowastarehesha baadhi ya

watu miongoni mwao (hao wabaya), Hivyo ni mapambano ya

maisha ya dunia tu, ili Tuwafanyie mtihani kwavyo. Na riziki ya

Mola wako (Akupayo ya halali) ni bora mno na iendeleayo”

(20:131).
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Aidha Mtume(s.a.w) anatuhadharisha kama ifuatavyo:

“Tizamo lililoharamishwa ni kama mshale wenye sumu uliorushwa

na shetani”.

Haki ya masikio

Kuyapa haki masikio ni pamoja na kutokusikiliza aliyoyaharamisha

Allah(s.w) kwani kitendo hicho ni katika dhambi kubwa kama

anavyotufahamisha Mtume(s.a.w) katika Hadith ifuatavyo:

“Maneno machafu, msemaji na msikilizaji wa maneno hayo wote

wanaingia kwenye dhambi”.

Aidha ni wajibu mja kuitumia ipasavyo neema ya mlango huu wa

fahamu kwa kuhakikisha anazingatia yale yote yaliyo na manufaa kwake

na jamii kwa ujumla. Kuhusu kutoitumia vyema neema hii, Mwenyezi

Mungu (s.a.w) anatuasa:

“Hakika vinyama viovu mbele ya Mwenyezi Mungu ni hawa

wanaojipa uziwi (wa kutosikia haki), wanaojipa ububu (wasiikiri

hiyo haki) ambao hayatii akilini (wanayoambiwa)” (8:22).
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“Na wako miongoni mwao wanaokusikiliza, na (kama kwamba)

tumezitia pazia nyoyo zao wasije kuyafahamu (hayo

wanayoyasikia), na (kama kwamba) pana uziwi masikioni mwao;

na wakiziona kila hoja hawaziamini. Hawa wanapokujia kukujadili,

wale waliokufuru husema: “Hizi (unazozisoma) si chochote ila ni

Hadith tu za watu wa kale” (6:25).

Haki ya midomo na ulimi

Kula na kunywa, na kuzungumza (kauli) ni miongoni mwa neema

alizotunukiwa mja na Muumba kupitia midomo na ulimi. Kwa neema hiyo

mja hana budi kumshukuru Muumba kama aya ifuatayo inavyoelekeza:

“Kuleni katika vile alivyokupeni Mwenyezi Mungu, vilivyo halali

na vizuri. Na shukuruni neema za Mwenyezi Mungu, ikiwa kweli

mnamuabudu Yeye” (16:114).

Vile vile mja (nafsi) anawajibika kuzitumia neema hizo (kinywa na ulimi)

kwa kutoa kauli njema na kulingnaia kheri.

“Wala msiseme, kwa sababu ya uwongo usemao ndimi zenu, hii ni

halali na hii ni haramu”, msije mkamzulia uwongo Mwenyezi

Mungu. Hakika wale wamzuliao uwongo Mwenyezi Mungu

hawatafaulu” (16:116).
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“Na waambie waja wangu waseme (daima maneno) yaliyo mazuri;

maana Shetani huchochea (ugomvi) baina yao. Hakika Shetani kwa

mwanadamu ni adui alye dhahiri” (17:53).

“Na ni nani asemaye kauli bora zaidi kuliko aitaye (viumbe) kwa

Mwenyezi Mungu, na (mwenyewe) akafanya vitendo vizuri na

husema (kwa maneno yake na vitendo vyake): “Hakika mimi ni

miongoni mwa Waislamu, (kwa hivyo niko pamoja nao kwa kila

jambo)” (41:33).

“Na katika watu wako wanaokhitari maneno ya upuuzi ili

wawapoteze watu na njia ya Mwenyezi Mungu, pasipo wao kujua

lolote na wanaicheza shere hiyo njia ya Mwenyezi Mungu. Basi hao

watapata adhabu ifedheheshayo” (31:6).

Mikono na miguu

Haki za neema ya mikono ni pamoja na kutoshika, kutopokea, au

kuandika vile alivyoviharamisha Allah. Aidha Haki za neema ya miguu ni

kutoyaendea maovu, kutozuru maeneo yanakofanyika maovu na

kutosimama katika sehemu zinazozungumzwa au kutendwa mambo ya

kipuuzi. Kama tunavyofahamishwa katika Qur’an:
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“Na wale ambao hawashuhudii shahada za uwongo, na wanapopita

penye upuuzi, hupita kwa heshima (yao)” (25:72).

“Wala usiwatazame (usiwafanyie watu jeuri), kwa upande mmoja

wa uso, wala usende katika nchi kwa maringo; hakika Mwenyezi

Mungu Hampendi kila ajivunae, ajifakharishaye” (31:18). 

Kwa ujumla viungo vyote vya mwili vya ndani na nje pamoja na afya

na vipawa mbalimbali alivyotunukiwa mwanaadamu na Mola wake ni

amana aliyopewa ili aweze kumuabudu ipasavyo na kutawalisha dini yake

katika jamii. Mwanadamu atakapo amua kutumia amana hii katika kumuasi

Allah(s.w) na kusimamisha  utawala katika jamii unaopingana na utawala

wake(s.w) atakuwa amehini na kujidhulimu nafsi yake kama tunavyo

fahamishwa katika Qur’an.

“Kwa yakini(sisi)tulizidhirisha amana yetu kwa mbingu na ardhi

na milima (majabali) vikakataa kuichukua (amana hiyo) na

vikaogopa lakini mwanaadamu akaichukua; Bila shaka yeye ni

dhalimu mkubwa,mjinga sana. (33;72)
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(3) haki za Familia

Watu wakishaona huanza maisha ya kifamilia. Jamii yoyote lazima iwe

na kiongozi, hivyo kwa Ujuzi wake Mwenyezi Mungu akamchagua

mwanaume awe ndio kiongozi katika famiia. Kwa hiyo mambo yanayohusu

malezi, mavazi, chakula, elimu na kadhalika kwa wote mke na watoto ni

wajibu wa mwanamume. Wanawake ni waangalizi wa nyumba. Uongozi

aliopewa mwanamume katika familia hauna maana ya kumdunisha

mwanamke. Yafahamika kila taifa lina kiongozi mmoja tu na mtu kupewa

uongozi sio maana yake waliosalia ni duni. Wote wanabaki sawa, hili ndilo

la kuzingatia. Hali kadhalika wanawake kutawalia mambo ya ndani maana

yake si kuwazuia wasitoke nje, wasijielimishe, wasifanye kazi, wasimiliki

mali na kadhalika, wanaruhusiwa kufanya yote hayo chini ya misingi ya

Kiislamu. Vile vile si haki kwa wanaume kuwaamuru wanawake na

kuwatumikisha kipunda. Kwa hiyo, uhusiano wa mke na mume ni lazima

uwe wa ukweli, upendo, ushirikiano, uelewano, kuhifadhiana, kusameheana

na kuvumiliana. Yote haya yafanywe kwa kutafuta radhi ya Mwenyezi

Mungu. Kwa hiyo ndoa ya Kiislamu dhamira yake ni kusaidiana kifamilia

kusimamisha na kudumisha utawala wa Mwenyezi Mungu hapa dunaini,

kuanzia katika nafsi zao wenyewe, familia yao hadi umma mzima. Ili jamii

iishi kwa amani na utulivu wa kweli hainabudi kuanzia ngazi ya familia

ilenge katika kusimamisha na kudumisha utawala wa Mwenyezi Mungu

kijamii, kwa sababu dunia hii imeumbwa katika mtandao ambao watu

wanalazimika kuishi maisha ya nipe nikupe ambapo dosari ya mmoja

huweza kuathiri jamii nzima. Kinyume na dhamira hiyo, ndoa na maisha

yote ya familia hupoteza maana yake. Familia itakayodumu kufuata

maamrisho ya Mwenyezi Mungu imeahidiwa kukutanishwa Peponi.

“Na wale walioamini na wakafuatwa na wazee wao na watoto wao

katika imani. Tutawakutanisha nao hao jamaa zao, wala

hatutawapunja kitu katika (thawabu za) vitendo vyao; kila mtu

atalipwa kwa kile alichokichuma” (52:21).
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Kwa hiyo familia ya Kiislamu ni lazima iongozwe kwa Qur’an na

Sunnah. 

Katika kipengele cha haki za familia tutajikita kuangalia haki za kila

mwanafamilia kutoka kwa mwanafamilia mwingine yaani tutajikita

kuangalia wajibu wa kila mwanafamilia kwa mwanafamilia mwingine kama

ifuatavyo:

Wajibu wa Mume kwa Mkewe

Katika jamii za kikafiri, mwanamke alifanywa kama mtumishi au kama

mtumwa.  Katika baadhi ya jamii hizo, mwanamke aliangaliwa kama kifaa

kingine cha nyumbani.  Kwa upande mwingine, mwanamume katika jamii

hizi hakuwa na wajibu wowote kwa mkewe, bali mkewe ndiye tu

aliyelazimika kuwajibika kwa bwana wake.  Mpaka hivi leo, katika jamii

nyingi uhusiano wa mume na mke ni ule wa “Bwana” na “Mtumwa” wake.

Uhusiano wa mume na mke katika Uislamu ni ule wa mtu na mwenzie au

mtu na mpenzi wake.  Tumeshaona kuwa uhusiano huu wa mume na mke

ndio lengo kuu la ndoa.  Kama tunavyojifunza katika Qur-an:

“Na katika ishara zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu

katika jinsi yenu ili mpate utulivu kwao, naye amejaalia

mapenzi na huruma baina yenu…...........” (30:21).

Mapenzi na huruma baina ya Mke na Mume vitakuwepo tu endapo

kila mmoja atatekeleza wajibu wake kwa mwenziwe kwa kadiri ya uwezo

wake na kwa upendo na huruma. Mume anawajibika kwa mkewe:
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(i)Kumlisha, kumvisha na kumpatia makazi 

Mwanamume na amgharimie mkewe kwa kadri ya uwezo wake.

Mwenye wasaa agharamike kadri ya wasaa wake, na yule

ambaye amepungukiwa riziki yake, atoe katika kile

alichopewa na Mwenyezi Mungu; Mwenyezi Mungu

hamkalifishi mtu yeyote ila kwa kadri ya alichompa.

Atajaalia Mwenyezi Mungu baada ya dhiki faraja.  (65:7).

(ii)Kumtendea wema, kumhurumia na kumpenda

Na kaeni nao kwa wema; na kama mkiwachukia basi

(msiwawache) kwani huenda mkachukia kitu, na Mwenyezi

Mungu ametia kheri nyingi ndani yake.  (4:19).

Katika hadithi iliyosimuliwa na Aisha (r.a), Mtume(s.a.w) amesema:

Mbora miongoni mwenu ni yule aliye mbora katika

(kuwatendea wema) familia yake na ni mbora wenu katika

familia yangu… (Ibn Majah).

Pia Abu Hurairah(r.a) kasimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

amesema:
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Muislamu aliyekamilika kweli kweli miongoni mwenu katika imani

ni yule aliye mbora wao katika tabia, na wabora katika nyinyi ni

wale ambao ni wabora kwa wake zao.  (Tirmidhs, Abu Daud).

Katika Qur-an na Hadithi wanaume wamesisitizwa sana kuwafanyia

wema wake zao, na kuwaonyesha upendo na huruma.  Ili kuzidisha

mapenzi, inapendekezwa kwa mwanamume kuwa, pamoja na kumpatia

mkewe mahitaji muhimu, mara kwa mara amletee zawadi kila atakapopata

wasaa. Vile vile, mume ameshauriwa mara kwa mara apate muda wa

kucheza na kutoka na mkewe kwa matembezi.  Tunajifunza katika Hadithi

nyingi kuwa Mtume(s.a.w) alikuwa akicheza na wakeze na kufanya

maskhara nao.

(iii)Kujizuia na kumchukia mkewe

Chuki ni kinyume cha upendo. Kumchukia mke ni doa kubwa katika

nyumba, hivyo mwanamume anatakiwa ajitahidi kujiepusha na kumchukia

mkewe, kwa kuyabeza maudhi madogo madogo yasiyo ya msingi kama

Mtume(s.a.w) anavyotushauri katika Hadithi ifuatayo:

Abu Hurairah(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi

Mungu amesema: “Mwanamume aliyeamini asimchukie

mwanamke aliyeamini. Kama anachukia kipengele kimoja

cha tabia yake, atafurahishwa na kipengele kingine kizuri

katika tabia yake.  (Muslim).

Hadithi hii inasisitiza kuvumiliana kwa kuyaangalia mazuri ya mtu na

kuyafumbia macho mabaya yake.  Kwani ni muhali mwanaadamu kukosa

mabaya, angalau kidogo.  Hakuna binaadamu aliyekamilika

(iv)Kujizuia kumpiga au kuwa mkali sana kwake:

Mwanamume haruhusiwi kumpiga mkewe kwa makosa madogo

madogo.  Haruhusiwi kumpiga fimbo au kofi la usoni bali anaruhusiwa

kumpiga kwa nguo au mti wa mswaki kiasi cha kumpa onyo.  Kabla ya

kufikia hatua hii ya kuwapa onyo la kipigo hiki hafifu, tumeambiwa katika

Qur-an tuwaonye kwa mawaidha na tuwahame katika vitanda mpaka

watakapojirekebisha (4:34).  Mtume(s.a.w) ametushauri katika Hadithi
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mbali mbali kuwa, tuwe na subira na ustahamilivu juu ya wake zetu, kama

tunavyojifunza katika Hadithi ifuatayo:

Ilyas bin Abdullah (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi

Mungu amesema:“Msiwapige vijakazi vya Mwenyezi Mungu

(wanawake).  Kisha Umar(r.a) alikuja kwa Mtume wa

Mwenyezi Mungu akasema:  Wanawake wanawakalia

(hawawajali) waume zao sasa.  Kwa hivyo (Mtume)

aliwaruhusu wawapige.  Kesho yake (baada ya ruhusa hii)

wanawake wengi wakawa wanaranda randa katika mazingira

ya nyumba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu wakilalamika

dhidi ya waume zao.  Mtume wa Mwenyezi Mungu akasema:

“Wanawake wamerandaranda nyumbani kwa Muhammad

wakilalamika dhidi ya waume zao.  Wanaume hao sio bora

miongoni mwenu.”  (Abu Dawud, Ibn Majah).

Hadithi hii inatuweka wazi kuwa, japo kupiga kunaruhusiwa, lakini

kisiwe kipigo kikubwa cha kuumiza.  Hata hicho kipigo hafifu si jambo

linalopendeza mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake.

Mtume(s.a.w) ambaye ni kiigizo chetu, hatuoni popote alipothubutu

kumnyoshea mkono, yeyote katika wake zake, japo baadhi yao walikuwa

wakorofi.  Tunajifunza kuwa kutokana na ukorofi wa wakeze, aliwahi

kuwahama kwa kipindi cha mwezi mmoja.  Ili tuweze kuishi vizuri na wake

zetu, hatuna budi kuwavumilia na kuwachukulia kuwa ndilo umbile lao,

kama Mtume(s.a.w) anavyotushauri katika Hadithi zifuatazo:

Abu Hurairah (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah

amesema:  Kuweni wema kwa wanawake, kwani wameumbwa

kutokana na sehemu ya juu ya ubavu, na sehemu iliyopinda

kuliko zote katika ubavu ni sehemu ya juu.  Kwa hiyo kama

utataka kuinyoosha utaivunja, na kama utaiacha hivyo hivyo

itaendelea kupinda. Kwa hiyo wawaidhini wanawake

(waonyeni) kwa kadri iwezekanavyo.  (Bukhari na Muslim).

Abu Hurairah(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

amesema:  “Hakika mwanamke ameumbwa kutokana na ubavu
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ambao kamwe hautakunyookea unavyotaka (kupinda ndio umbile

lake).  Kama unamfurahia mkeo, utamfurahia pamoja na kupinda

kwake, kama utataka kunyoosha, utamvunja, na kuvunjika kwake

ni talaka.  (Muslim).

Hadithi hizi zinatuthibitishia kuwa, hapana mtu atakayedumu na

mkewe, kama hapatakuwa na kuvumiliana.  Mwanamume asimtegemee

mkewe kuwa na msimamo kama ule wake, ajue kuwa kila mmoja,

kulingana na nafasi yake ana umbile tofauti.  Hivyo ni lazima wanaume

wawe wavumilivu sana kwa wake zao ili papatikane amani, upendo na

furaha katika familia.

(v)Kutunza Siri za Unyumba:

Ni jambo baya sana mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) mtu kutoa siri

za nyumbani kupeleka nje hasa zile zinazohusu unyumba.  Utoaji wa siri

za unyumba unaondoa uaminifu kati ya mke na mume, unaondoa upendo

kati yao, na unatoa mwanya kwa maadui kuwaingilia na kuvunja nyumba

yao.

(vi)Kuwa Muadilifu:

Mwanamume akiwa na mke zaidi ya mmoja, awe muadilifu na

kuwagawia haki zao pasina upendeleo wowote.  Ikitokea kuwa kuna kitu

ambacho hakiwezekani kugawanyika itabidi wake zake wote waamue kwa

pamoja kuwa nani kati yao apate kitu hicho kwa niaba ya wengine la sivyo

itapigwa kura, na kitu hicho kitakuwa ni cha yule atakayeangukiwa na kura.

Mtume(s.a.w) ambaye ni kiigizo chetu, alikuwa muadilifu mno na mwenye

kugawa haki sawa kwa wake zake kama tunavyojifunza katika Hadithi

ifuatayo:

Aysha(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

alikuwa akigawanya ngono kwa wake zake kwa usawa.

Alikuwa akisema:“Ee Mwenyezi Mungu huu ndio mgawanyo

wangu kulingana na uwezo wangu.  Hivyo usinipatilize kwa

kile ulicho na mamlaka nacho, ambacho mimi sina.  (Tirmidh,

Ahmed, Nisai).
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Mtu kupendelea baadhi ya wakeze katika kuwapa haki zao, ni jambo

baya mno, ambalo linaweza likawa ndio sababu ya mtu kuingia motoni

kama tunavyojifunza katika Hadithi ifuatayo:

Abu Hurairah(r.a) ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) amesema:

Mtu mwenye wake wawili akawa anampendelea mmoja kati

yao, atakuwa siku ya  Kiyama na upande mmoja

unaoning’inia chini.  (Tirmidh, Abu Daud, Nisai).

Mwanamume akijitahidi kumpa mkewe haki zake na akawa muadilifu

kwake, akajitahidi kuonesha mahaba kwake na akawa mvumilivu na

mwenye subira juu ya udhaifu wake, kwa vyovyote vile atapendana na

kushikamana vilivyo na mkewe endapo mkewe atakuwa ni Muumini na

mcha-Mungu.

(vii) Kusimamia maadili ya kiislamu na ucha-Mungu

Ni wajibu wa mwanamume wa Kiislamu kuhakikisha kuwa

mkewe/wakeze wanaujua Uislamu kwa usahihi wake na kujitahidi kuwa

wacha-Mungu katika kukiendea kila kipengele cha maisha yao ya kibinafsi,

kifamilia na kijamii. Pamoja na jitihada za wanaume wa kiislamu katika

kusimamia maadili ya wake zao, ikiwa ni pamoja na kuwaamrisha mema

na kuwakataza maovu, hawanabudi kuomba msaada wa Allah(s.w) kwa

kuleta dua aliyotufunza:

"… Mola wetu! Tupe katika wake zetu na watoto wetu

yaburudishayo macho (yetu) na utujaalie kuwa waongozi kwa

wamchao Mwenyezi Mungu " (25:74).

Uamrishaji mema na ukatazaji mabaya kwa wake zetu hautakuwa na

athari yoyote kama hatutakuwa kiigizo chema katika kufanya mema na

kuacha maovu.
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Mwanamke anapovunja amri ya Allah(s.w) na Mtume wake, mumewe

amuonyeshe ubaya alioufanya na amuhimize kuleta toba ya kweli kama

Allah(s.w) anavyotuamrisha: 

Enyi mlioamini! Tubuni kwa Mwenyezi Mungu toba iliyo ya

kweli; huenda Mola wenu akakufutieni maovu yenu na

kukuingizeni katika Pepo zipitazo mito mbele yake, siku

ambayo Mwenyezi Mungu hatamdhalilisha Mtume wala wale

walioamini pamoja naye; nuru yao itakuwa inakwenda mbele

yao na pande zao za kulia (na kushoto); na huku wanasema:

"Mola wetu! Tutimizie nuru yetu, na utughufirie, hakika wewe

ni Mwenye uweza juu ya kila kitu". (66:8). 

Mke akirudia kosa la kumuasi Allah(s.w) na Mtume wake, mumewe

amuase kwa mawaidha makali akionyesha kutoridhika kwake kutokana na

uasi wake na akirudia tena kukaidi mume ajitenge naye kitandani kama

kiashiria cha mwisho wa kumvumilia. Talaka itakuwa hainabudi kama mke

huyo atazidi kukaidi kwa kuzingatia aya ifuatayo:
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"Sema: Kama baba zenu na wana wenu na ndugu zenu na

wake zenu na jamaa zenu, … ni vipenzi zaidi kwenu kuliko

Mwenyezi Mungu  na Mtume wake na kupigania Dini yake,

Basi ngojeni mpaka Mwenyezi Mungu  alete amri yake; na

Mwenyezi Mungu  hawaongozi watu waasi" (9:24)

Wajibu wa Mke kwa Mumewe:

Wanawake nao wanawajibika kisheria kwa waume zao kama

tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

“… Nao (wanawake) wanayo haki kwa sheria (kufanyiwa na waume

zao) kama ile haki iliyo juu yao kuwafanyia waume zao.  Na wanaume

wana daraja zaidi kuliko wao.  Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye

nguvu mwenye hikima”.  (2:228).

Ili nyumba iwe ya furaha na amani, mwanamke naye anatakiwa

ajitahidi kwa kadri ya uwezo wake kumfanyia mumewe yafuatayo:

(i)Kumtii mumewe katika mambo yote mema atakayomuelekeza:

Ilivyo ni kwamba, Mwenyezi Mungu (s.w), kwa Hekima yake isiyo

mipaka, ametuumba na kututofautisha katika maumbile na vipaji ili tuweze
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kutegemeana na kusaidiana katika kuliendea lengo la kuwepo kwetu hapa

ulimwenguni.  Wanaume kulingana na umbile lao na jukumu lao la kuiangalia

familia na kukidhi mahitaji yote muhimu ya maisha wamepewa wadhifa wa

kuwa walinzi wa familia kama tunavyofahamishwa katika Qur-an:

Wanaume ni walinzi wa wanawake, kwa sababu Mwenyezi

Mungu amewafadhilisha baadhi yao kuliko wengine na kwa

sababu ya mali zao wanazozitoa (katika kukidhi haja zao).

Basi wanawake wema ni wale     wenye kutii, wanaojihifadhi

(hata) wasipokuwepo (waume zao), kwa kuwa Mwenyezi

Mungu amewaamrisha wajihifadhi…  (4:34).

Mke kumtii mumewe katika mambo ya kheri, si kwa ajili ya

kumfurahisha mumewe tu bali ni katika kumtii Mwenyezi Mungu (s.w).  Pia

msisitizo wa mke kumtii mumewe unabainika katika Hadithi ifuatayo:

Abu Hurairah(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

aliulizwa: Ni nani mbora kuliko wote katika wanawake?  Alijibu:

Yule anayempa (mumewe) furaha wakati anapomuangalia,

anayemtii wakati anapomuelekeza afanye jambo) na ambaye

hampingi kuhusu yeye mwenyewe na mali yake kwa kuchelea,

kutomfurahisha (kumuudhi).  (Nisai).

Pia tunafahamishwa katika hadithi aliyosimulia Abu Sayid al-Khudri

(r.a) kuwa Mtume(s.a.w) amesema:

“… Hapana mwanamke atakayefunga (funga ya sunnah) bila

ya  ruhusa ya mumewe…”  (Abu Daud, Ibn Majah).

Kwa ujumla mwanamke anatakiwa apate ruhusa ya mumewe ndio
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afanye Ibada za nafil (sunnah).  Mwanamke aliyekasirikiwa na mumuewe

kwa sababu ya kutomtii katika jambo la kheri, laana ya Mwenyezi Mungu

inakuwa juu yake.  Pamoja na msisitizo huu, mke hatamtii mumewe katika

mambo ya haramu. Katika Hadithi aliyoisimulia Ali(r.a) Mtume(s.a.w)

amesema:

Hapana ruhusa kumtii yeyote katika kumuasi Mwenyezi

Mungu. Utii ni katika mambo ya kheri tu.  (Bukhari, Muslim,

Abu Daud, na Nisai).

(ii)Kumfurahisha Mumewe na Kumliwaza

Mke hana budi kuifanya nyumba yake mahali pa furaha na utulivu wa

mawazo kwa mumewe.  Inatakiwa mwanamume anapotingwa na mambo

magumu katika harakati za kutafuta maisha na kusimamisha Dini ya

Mwenyezi Mungu (s.w), apate maliwazo kutoka kwa mkewe arejeapo

nyumbani. Kazi nzuri na ya kuigwa aliyoifanya Bibi Khadija katika

kumliwaza na kumpa moyo Mtume(s.a.w) katika mwanzo wa utume wake,

haitasahauliwa katika historia.  Khadija ni mkewe Mtume(s.a.w) wa kwanza

ambaye ndiye mtu wa kwanza kumuamini Mtume.Alipokaribia kupewa

utume, Mtume Muhammad (s.a.w) alihamia pangoni katika mlima Hiraa ili

kupata utulivu na wasaa kufikiri juu ya namna ya kuyaondoa maovu yaliyo

kithiri katika jamii yake kwa msaada wa Allah(s.w). Kweli Allah(s.w)

alimuwezesha kuikomboa jamii yake kwa kumpa utume na mwongozo

kama tunavyojifunza katika Suratidh-Dhuha na Nashraha: 

“Na akakukuta hujui kuongoza njia, akakuongoza(akakupa

mwongozo)? (93:7)

"Je! Hatukukupanulia kifua chako. Na tukakuondolea mzigo

wako(mzito) uliovunja mgongo wako. Na  Tukakutukuzia utajo

wako?(94:1-4).
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Mzigo uliovunja mgongo wa Mtume (s.a.w), si jengine bali ni yale

maovu yaliyokithiri katika jamii yake, ambayo alipania kuyaondoa lakini

hakuweza. Ndipo Allah(s.w) akamuwezesha kuyaondoa kwa kumpa utume

na mwongozo kama tunavyojifunza katika aya hizo.

Khadija hakumkataza wala hakulalamika.Badala yake

alimtengenezea masurufu na kumpelekea. Mtume Muhammad (s.a.w)

alikuwa pangoni takriban kwa muda wa miaka miwili.  Alipojiwa na Jibril

na kumpa wahyi wa kwanza Mtume(s.a.w) aliogopa sana na akarejea

nyumbani na kumueleza mkewe juu ya tukio hilo, na kumwambia kuwa

alihofia kuwa amejiwa na pepo mbaya.  Khadija alimfariji sana,

akamwambia:  “Hilo haliwezi kuwa. Mwenyezi Mungu(s.w) hatakuacha

udhurike.  Kwani wewe u mwema kwa ndugu zako, unawasaidia wale

waliodhaifu, unawapa sadaqa wenye shida, unasema kweli, umkarimu kwa

wageni wako na unafariji wale wenye dhiki”.  Yaani kwa tabia yako hii

njema Allah hatakuacha udhurike.

Hebu fikiria hofu, wasi wasi na msukosuko mkubwa aliokuwa nao

Mtume(s.a.w) na halafu fikiria utulivu alioupata baada ya kufarijiwa hivyo

na mkewe.  Hapana shaka faraja hiyo ilimpa nguvu za kusubiri na kuhimili

misukosuko iliyofuatia. Bibi Khadija(r.a) alishiriki kikamilifu katika

misukosuko yote aliyoipata Mtume (s.a.w).  Mtume(s.a.w) alibughudhiwa

sana na makafiri wa Makka.  Lakini kila aliporejea nyumbani alifarijika

kutokana na moyo wa mapenzi na huruma na maneno ya faraja kutoka

kwa bibi Khadija.  Hivyo Bibi Khadija(r.a) alitimiza jukumu muhimu sana

katika kipindi hicho kigumu.

Mtume naye alimpenda sana mkewe, na alikumbuka huduma na

maliwazo yake katika maisha yake yote. Kila mara alikuwa akimkumbuka

na kumsifia sana Khadija,mpaka akamfanya bibi Aysha kuwa na wivu na

kumuuliza:  “Huishi kumtaja huyu bibi Kizee Khadija, je Mwenyezi Mungu

hajakupa badala yake mke bora kuliko yeye?”  (Akimaanisha yeye

mwenyewe, Aysha).  Mtume(s.a.w) alichukia na akasema:  “La!  Hajanipa

badala yake mke bora kuliko yeye.  Khadija aliukiri Uislamu wakati watu

wengine waliukanusha, alinikiri wakati watu wengine walinikanusha,

aliniunga mkono kwa mali yake na akaiweka mali yake chini yangu na chini

ya ‘Waislamu wakati watu wengine walikataa kutusaidia”.
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Khadija ni miongoni mwa maswahaba waliobashiriwa pepo na

Allah(s.w) kama tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

Imepokelewa kutoka kwa Abu Hurairah kuwa amesema:

"Jibril alimjia Mtume(s.a.w) akamwambia, 'Ewe Mjumbe wa

Allah, anakuja Khadija na chombo ambacho ndani yake kuna

chakula na kunywaji, atakapokuja mpe salamu kutoka kwa

Bwana wake (Allah(s.w)) na kutoka kwangu (Jibril) halafu

mbashirie nyumba peponi ilyojengwa kwa lulu, ambayo

hamna kelele ndani yake wala uchovu" (Bukhari).

(iii)Kuhifadhi Nyumba na Mali ya Mume:

Mwanamke ni malkia wa nyumbani mwenye jukumu la kuhakikisha

kuwa usalama na unadhifu unakuwepo nyumbani.  Mwanamke hana haki

ya kumkaribisha yeyote nyumbani kwake pasi na idhini ya mumewe.  Kwa

maana nyingine, mwanamke haruhusiwi katika sheria ya Kiislamu,

kumkaribisha mtu yeyote ambaye mumewe hataki akaribishwe nyumbani

kwake, awe wa kike au wa kiume. Mtume(s.a.w) katika Hadith iliyosimuliwa

na Amr bin Al-As (r.a) amewausia waislamu kama ifuatavyo:

Jueni kuwa nyinyi mna haki juu ya wake zenu, na wao wana haki

juu yenu.  Miongoni mwa haki zenu juu ya wake zenu ni kuwa

wasimuweke juu ya matandiko (viti) yenu msiyemtaka, wala

wasimkaribishe katika majumba yenu msiyemtaka.  (Tirmidh)

Mwanamke pia, ni wajibu wake kutunza mali ya mumewe na asitoe

kumpa yeyote pasina ruhusa yake kama tunavyojifunza katika Hadith

ifuatayo:

Abu Umamah ameeleza:  Nimemsikia Mtume wa Mwenyezi

Mungu akisema katika khutuba yake katika Hija ya kuaga:

“Hapana mwanamke yeyote atakayetumia kitu chochote

kutoka kwenye nyumba ya mumewe, bila ya ruhusa yake.

Aliulizwa:  Ee Mtume wa Mwenyezi Mungu!  Wala chakula?

Alijibu:  Hicho ndicho kitu chetu kilicho bora kuliko vyote.

(Tirmidh)
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Hadithi hii inasisitiza kuwa mke hatatoa mali ya mumewe kinyume na

ridhaa yake. Lakini kama mke, kwa kumfahamu mumewe kuwa hatakuwa

na neno, anaweza kutoa sadaqa pasina idhini yake lakini atapata nusu ya

malipo atakayopata mumewe, kama tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

Abu Hurairah ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

amesema:  Mwanamke akitumia (akitoa) kitu cha mumewe

bila ya ruhusa yake, atapata nusu ya malipo ya mumewe.

(Bukhari na Muslim)

Katika kutunza mali ya mume ni pamoja na kujizuia kufanya israfu.

Ni jukumu la mke kuhakikisha kuwa hapana ubadhirifu wa chakula, nguo

n.k. na kila kitu katika nyumba kinatunzwa vizuri. Mwenyezi Mungu(s.w)

hawapendi wenye kufanya ubadhirifu wala ubakhili bali katika waja wake

anaowapenda ni pamoja 

Na wale ambao wanapotumia hawatumii kwa fujo (hawafanyi

ubadhirifu) wala hawafanyi ubakhili, bali wanakuwa katikati

baina ya hayo.  (25:67).

(iv)Kuwa na Subira juu ya Mumewe:

Mume na mke wote wanawajibika kuvumiliana na kusubiriana.

Hakuna mwanaadamu aliyekamilika.  Kama walivyo na udhaifu wanawake,

vile vile wanaume wana udhaifu wao. Takriban kila mtu hakosi udhaifu

ambao si wenye kumpendezesha mwenziwe. Kama wanaume

walivyosisitizwa kuwavumilia wake zao kwa udhaifu kama huu, na

wanawake pia hawana budi kuwavumilia waume zao endapo watakuwa

na udhaifu usiopendeza.  Kufanyiana subira ni jambo linalopendeza mno

mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) na lina malipo makubwa kama

tunavyojifunza katika aya mbali mbali za Qur-an:
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Enyi mlioamini! Jisaidieni (katika mambo yenu) kwa kusubiri

na kuswali. Bila shaka Mwenyezi Mungu yu pamoja na

wanaosubiri.  (2:153).

(v)Kutosheka na kile anachopewa na Mumewe:

Mwanamke hana budi kujizuilia na kumtaka mumewe ampatie

matumizi ambayo hana uwezo nayo. Kwa upande wa mume, kama

tulivyoona hana budi kwa kadiri ya uwezo wake kukidhi mahitaji muhimu

ya mkewe na familia yake kwa ujumla. Pia ni vyema, kama mume ana

uwezo mkubwa, ampe mkewe ziada ya mahitaji muhimu na amzawadie

mara kwa mara.  Katika Qur-an tunajifunza kuwa:

Mwenye wasaa agharimu kwa kadri ya wasaa wake; na yule

ambaye amepungukiwa riziki yake, atoe katika kile

alichopewa na Mwenyezi Mungu; Mwenyezi Mungu

hamkalifishi mtu yeyote ila kwa kadiri alichompa. Atajaalia

Mwenyezi Mungu baada ya dhiki faraja.  (65:7).

Endapo mke atamdai mumewe hiki na kile na hali anaona kuwa

uwezo wake ni mdogo, kwa vyovyote vile atamfanya mumewe aishi kwa

wasi wasi.  Atamuona mkewe kuwa hamtakii jema na hiyo itakuwa ni

sababu tosha ya kuondoa mapenzi na huruma katika unyumba na

kuvuruga amani katika familia.
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Wanawake wa Kiislamu wanatakiwa wawasaidie waume zao kwa kila

hali na wawaonee huruma na kuwatuliza na kuwaliwaza badala ya

kuwakamua na kuwataka watoe hata kile wasicho na uwezo nacho.  Katika

historia tunajifunza kuwa wakeze Mtume(s.a.w) , kibinaadamu walighafilika

na kumtaka Mtume(s.a.w) awape matumizi yaliyokiuka uwezo wake.  Tabia

hii ilimuudhi sana Mwenyezi Mungu na Mtume wake.  Kutokana na tabia

yao hii Mtume(s.a.w) aliwahama kwa kipindi cha mwezi mmoja (siku 29)

kama tunavyojifunza katika Hadithi ndefu iliyosimuliwa na Jabir (r.a) na

kukusanywa na Imam Muslim.  Baada ya kipindi hiki, Mwenyezi

Mungu(s.w) alimshushia Mtume wake wahyi, ufuatao:

Ewe Mtume!  Waambie wake zako:  Ikiwa mnapenda maisha ya

hii dunia na uzuri wake (mimi sinayo, na mimi siwezi

kukulazimisheni kukaa na mimi katika hali ya ufakiri) njooni,

nitakupeni kitoka nyumba, na kukuacheni muwachano mzuri.  Na

kama mnamtaka Mwenyezi Mungu na Mtume wake na nyumba

ya Akhera, basi Mwenyezi Mungu amewaandalia wafanyao

mema hayo, miongoni mwenu, malipo makubwa.  (33:28-29)

Aya hizi hazikuwahusu wakeze Mtume(s.a.w) tu, bali zinawahusu

wanawake wote wa Kiislamu kuwa watosheke na kile kidogo

wanachowapa waume zao kulingana na uwezo wao, Mwenyezi

Mungu(s.w) atakuwa radhi nao, na kuwapa furaha hapa ulimwenguni na

ujira mkubwa huko akhera.
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(vi) Kuwausia na kuwakumbusha kumcha-Allah(s.w).

Wanawake kama Waislamu wengine wana wajibika kuwaokoa

waume zao na wapenzi wao wengine na moto kama anavyo usia

Allah(s.w): 

Enyi mlioamini! Jiokoeni nafsi zenu na watu wenu, na Moto

ambao kuni zake ni watu na mawe. Wanausimamia malaika

wakali, wenye nguvu, hawamuasi Mwenyezi Mungu kwa amri

zake; na wanatenda wanayoamrishwa (yote)" (66:6)

Ni nani anayependa mpenzi wake ahiliki motoni? Kama mke

anavyompenda na kumhurumia mumewe kwa kumfanyia mambo kadhaa

yanayompendeza na kumfurahisha katika maisha haya mafupi ya dunia,

basi anapaswa atoe kipaumbele katika kumuusia na kumkumbusha

mumewe kumcha Allah(s.w) ili kwa rehma za Allah(s.w), waendelee kuwa

pamoja katika starehe za kudumu milele huko peponi. Tunafahamishwa

katika Qur'an kuwa watu walioshirikiana katika kumcha Allah(s.w)

watakuwa pamoja. 
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"Na wale walioamini na wakafuatwa na wazee wao na watoto wao

katika imani, Tutawakutanisha nao hao jamaa zao, wala

Hatutawapunja kitu katika (thawabu za) vitendo vyao; kila mtu

atalipwa kwa kile alichokichuma"."Na tutawapa (kila namna ya

(Matunda na (kila namna za) nyama, kama vile watakavyopenda".

"Watapeana humo gilasi (zilizojaa vinywaji) visivyoleta maneno ya

upuuzi wala ya dhambi". "Iwe wanawapitia watumishi wao

(wanaopendeza) kama kwamba ni lulu zilizomo ndani ya chaza

(shaza) ndio kwanza zimepasuliwa."Wataelekeana wao kwa wao

wanaulizana,(wanazungumza)." Waseme:"Tulikuwa zamani pamoja

na watu wetu tukimuogopa (Mwenyezi Mungu)". "Basi Mwenyezi

Mungu ametufanyia ihsani, (ametutia Peponi) na ametuokoa na

adhabu ya pepo za Moto". "Hakika sisi zamani tulikuwa

tukimuabudu Yeye (tu Mwenyezi Mungu): Hakika Yeye ndiye

Mwema, Mwenye rehema".(52:21-28). 

Pamoja na jitihada hizi za mke kumuusia mumewe na watoto kucmha-

Allah(s.w), hanabudi naye kuomba msaada wa Allah kwa kuleta mara kwa

mara dua aliyotufunza Allah(s.w).
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..........."Mola wetu! Tupe katika wake(waume) zetu na watoto

wetu yaburudishayo macho (yetu) (nyoyo zetu), na Utujaalie

kuwa waongozi kwa wamchao (Mungu)". (25:74).

Wajibu wa Wazazi kwa Watoto

Wazazi wanawajibu kwa watoto wao.  Wajibu wa wazazi kwa watoto

wao ni kuwapa malezi bora yatakayowawezesha kuinukia kuwa watu

wema katika jamii watakao simamisha Ukhalifa katika ardhi.  Malezi

yanahusu yale yote anayofanyiwa mtoto tangu akiwa tumboni mwa mama

mpaka kufikia umri wa kujitegemea.  Wazazi wote wawili wanahusika kwa

ukamilifu na malezi haya.  Malezi ya mtoto tunaweza kuyagawa katika

sehemu mbili - Malezi ya kimwili na malezi ya kimaadili.

Malezi ya kimwili:

Malezi ya kimwili ni yale yote anayofanyiwa mtoto ili akue katika afya

njema.  Malezi haya huanza mara tu mama anapoanza ujauzito.  Baba

ana wajibu wa kumtunza mkewe na kumpatia vyakula maalum ili mama

na mtoto wake tumboni wawe na afya nzuri.  Jukumu la mama ni kufuata

masharti ya kulea mimba anayopewa na Daktari.  Baada ya mtoto kuzaliwa

wajibu wa baba na mama kwa mtoto wao unabainishwa katika Qur-an:
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Na wanawake waliozaa wawanyonyeshe watoto wao miaka

miwili kamili, kwa anayetaka kukamilisha kunyonyesha; na ni

juu ya baba chakula chao (mama na mtoto wake) na nguo zao

kwa sheria.  Wala haikalifishwi nafsi yoyote ila kwa kadri ya

wasaa wake.  Mama asitiwe taabuni kwa ajili ya mtoto wake,

wala baba (asitiwe taabuni) kwa ajili ya mtoto wake.  Na juu ya

mrithi ni kama hivyo.  Na wote wawili wakitaka kumwachisha

ziwa (kabla ya miaka miwili) kwa kuridhiana na kushauriana,

basi si kosa juu  yao.  Na kama mkitaka kuwapatia watoto wenu

mama wa kuwanyonyesha (wengine wasiokuwa mama zao) basi

haitakuwa dhambi juu yenu kama mkitoa (kuwapa hao

wanyonyeshaji) mlicho waahidi kwa sharia. Na mcheni

Mwenyezi Mungu na jueni kwamba Mwenyezi Mungu  anayaona

yote mnayoyatenda(2:233).

Aya hii inatubainishia wazi kuwa hata katika umri wa kunyonya mtoto,

wazazi wote wawili wanawajibika, kila mmoja katika nafasi yake.  Katika

kipindi chote cha kumlea mtoto jukumu kubwa la baba ni kuilisha familia,

kuivisha na kuiweka katika makazi mazuri kwa kadiri ya wasaa wake.

Mama naye ana jukumu la kuwatunza watoto kwa kuhakikisha kuwa

wanakula vilivyo, wanakuwa wasafi wa mwili na nguo na wanaishi katika

mazingira masafi. Haya ndiyo malezi ya kimwili ambayo humuwezesha

mtoto kuwa na afya nzuri na kukua vyema.

Malezi ya Kimaadili:

Malezi ya kimwili ni muhimu sana, lakini yenyewe tu hayatoshelezi

kumuinua mtoto atakayekuwa raia mwema mwenye kuwajibika ipasavyo

kwa wazazi wake na jamii yake kwa ujumla.Uislamu haumtizami

mwanaadamu kama mnyama, bali unamtazama kama Khalifa wa

Allah(s.w) ambaye asili yake ni mwili unaotokana na udongo na roho

takatifu inayotokana na Allah(s.w) kama tunavyojifunza katika Qur-an:
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Na (kumbuka) Mola wako alipowaambia Malaika:  “Hakika

Mimi nitamuumba mtu kwa udongo mkavu unaotoa sauti,

wenye kutokana na matope meusi yaliyovunda!  Basi nitakapo

mkamilisha na kumpulizia roho inayotokana na Mimi, basi

muangukieni kwa kumtii”.  (15:28-29).

Kutokana na aya hizi tunajifunza kuwa kilichomfanya mwanaadamu

kuwa na hadhi juu ya viumbe vyote hata malaika ambao waliamrishwa na

Allah(s.w) kusujudiwa si uzuri wa sura yake au umbile lake, bali ni ile Roho

takatifu inayotokana na Allah(s.w).  Lakini si kila mwanaadamu

atakayestahiki heshima hii ya kusujudiwa na Malaika kwa amri ya

Allah(s.w).  Anayestahiki heshima hii ni yule tu atakayeishi kwa kufuata

tabia na mwenendo anaoridhia Allah(s.w) au kwa kufuata maadili mema

anayoyaridhia Allah(s.w) na kufanya juhudi za kusimamisha Ukhalifa katika

ardhi. Atakayeishi kwa kufuata msukumo wa matashi ya mwili (unyama)

wake na kuukataa mwongozo wa Allah(s.w) na mtume wake atakuwa duni

kuliko vilivyo duni kama Allah(s.w) anavyotufahamisha:

Bila shaka tumemuumba mwanaadamu kwa umbo lililo bora

kabisa. Halafu tukamrudisha chini kuliko walio chini.  Ila

wale wenye kuamini  na kutenda mema, watakuwa na ujira

usio kwisha.  (95:4-6).
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Hivyo, wazazi sambamba na kuwalea watoto wao kimwili,

hawanabudi kuwalea kimaadili. Malezi hayo huanzia pale kwenye kufanya

tendo la ndoa (jimai) ambapo wazazi huleta dua ifuatayo:

Bismillah Allahumma jannib-na shaytwaani wajannibi

shaytwaani maarazaqtanaa.

Kwa jina la Allah, Ee Allah muweke shetani mbali nasi na

muweke shetani mbali na hicho ulichoturuzuku".

Mimba inapotunga wazazi wa Kiislamu huomba dua, Allah(s.w))

awape mtoto mwema kama tunavyojifunza kaitka Qur'an ( 7:189)

Kila mtoto huzaliwa Muislamu, kama tunavyojifunza katika Hadith

ifuatayo:

Abu Hurairah (r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi

Mungu amesema: "Hapana mtoto asiyezaliwa katika (dini ya)

asili (Uislamu). Kisha wazazi wake humfanya kuwa Myahudi

au Mkristo au Mmajusi. Amezaliwa kama anavyozaliwa

mnyama na miguu yake yote. Umemona (mnyama) yeyote

aliyezaliwa kilema? Kisha akasema: "Umbile la Asili ndilo

umbile Mwenyezi Mungu aliloumbia watu. Hakuna

mabadiliko katika maumbile ya viumbe vyote vya Mwenyezi

Mungu". (30:30) - (Bukhari na Muslim)

Hadith hii iliyomalizia na aya ya Qur'an (30:30) inatukumbusha kuwa

Uislamu ni dini ya maumbile inayolandana na umbile la binaadamu.

Kwahiyo, wazazi wa Kiislamu  hawanabudi kumbakisha mtoto wao katika

dini yake ya asili kwa kufanya yafuatayo:

Kumuadhinia Mtoto

Mara tu mtoto anapozaliwa ni sunnah kumuadhinia sikio la kulia na

kumkimia kwa sikio la kushoto. Hekima yake ni kumuombea mtoto awe

mwema atakayesimamisha swala na kusimamisha Uislamu katika jamii.
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Kumfanyia Mtoto Aqiqah

Ni sunnah vile vile kumfanyia mtoto aqiqah katika siku ya saba baada

ya kuzaliwa kwake. 'Aqiqah ni mbuzi anayechinjwa kwa ajili ya mtoto

aliyezaliwa anapofikia siku ya saba tokea kuzaliwa kwake. Sunnah hii ya

Aqiqah imetiliwa mkazo kwani Mtume(s.a.w) amesema:

Kila mtoto amefungika na aqiqah yake, itachinjwa kwa ajili

yake siku yake ya saba na atapewa jina, na atanyolewa

kichwa chake." (Ahmad, An-Nasai).

Katika kumtafuta mbuzi wa 'aqiqah ni vema kuzingatia masharti

yafuatayo: 

Awe na umri usiopungua mwaka mmoja, awe bora kwa sura na siha

na asiwe na kilema chochote.

Ni sunnah vile vile kuigawa nyama ya aqiqah katika mafungu

yafuatayo:

- Theluthi ya kwanza watakula watu wa familia ya mtoto.

- Theluthi ya pili itatolewa sadaqa kwa mafakiri na maskini.

- Theluthi ya tatu itatolewa zawadi kwa majirani, marafiki na           

jamaa wa karibu.

Ni sunnah kwa mtoto wa kiume afanyiwe Aqiqah kwa kuchinjiwa

mbuzi wawili. Pia ni sunnah siku hiyo ya saba anyolewe nywele na zipimwe

na kulinganishwa na uzito wa dhahabu au fedha, na kutolewa sadaqa

kulingana na uzito huo wa dhahabu au fedha.

Kama haikuwezekana kumfanyia mtoto aqiqah siku ya saba unaweza

kumfanyia siku ya kumi na nne (14) au siku ya ishirini na moja (21).

Hekima ya kumfanyia mtoto aqiqah, ni kumshukuru Allah (s,w) kwa

kukuneemesha mtoto na kumuombea mtoto huyo kwa Allah kuwa

amuhifadhi na kumchunga na mabaya na amfanye mja mwema

atakayekuwa tayari kujitoa muhanga kwa mali na nafsi kwa ajili ya

kusimamisha Uislamu  katika jamii. 
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Kuwapenda na kuwahurumia Watoto

Jambo jingine muhimu kwa wazazi katika kuwalea watoto wao ni kuwa

na upendo na huruma juu yao. Ukali wa kupindukia na ukaripiaji wa mara

kwa mara si malezi mazuri na kamwe mtoto haleleki vyema katika

mazingira kama hayo. Mtume(s.a.w) aliye kiigizo chetu, alikuwa ni mlezi

mwema mno. Alikuwa na huruma na upendo mkubwa mno juu ya watoto

wake na wajukuu zake kama tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Aysha(r.a) amesimulia: Sijamuona mtu aliyeshabihiana kitabia

na mwenendo na Mtume  (s.a.w) kuliko Fatma. Alipokuja kwa

Mtume (s.a.w), Mtume(s.a.w) alimsimamia, kisha alimchukua

kwa mkono wake na kumbusu na kisha kumkalisha karibu yake.

Na Mtume(s.a.w) alipokwenda kwake, Fatma alikuwa

akimsimamia, kisha akimtwaa kwa mkono wake na kumbusu, na

kumkalisha karibu naye. (Abu Daud).

Pia Mtume(s.a.w) amesisitiza kuwapenda na kuwahurumia watoto

kwa kuwabusu kama Hadith zifuatazo zinavyotufahamisha:

Abu Hurairah ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

alimbusu mjukuu wake, Hassan bin Ali, mbele ya Aqra bin

Habis ambaye alisema: Nina watoto kumi na sijambusu hata

mmoja wao. Mtume wa Mwenyezi Mungu alimwangalia na

kusema: "Yule asiye na huruma hatahurumiwa". (Bukhari na

Muslim).

Aysha(r.a) ameeleza kuwa Mwarabu wa jangwani (Bedui)

alikuja kwa Mtume(s.a.w) akasema: Nini! Unabusu watoto?

Sisi hatuwabusu. Mtume(s.a.w) akasema: "Sina la

kuwasaidia, kwani Mwenyezi Mungu(s.w) ameondoa huruma

nyoyoni mwenu." (Bukhari na Muslim)

Hadith hizi mbili zinatusisitiza tuwalee watoto wetu kwa huruma na

upendo. Kuwabusu watoto ni kielelezo cha upendo wetu kwao.
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Kuwaelimisha Watoto

Watoto wafunzwe tabia ya Kiislamu tangu mwanzo hasa pale

anapoanza kuongoea na kuelewa lile analoelekezwa. Watoto wafikiapo

umri wa miaka minne - mitano, wahudhurishwe pamoja na watoto wenzao

kwenye vituo vya malezi vya Kiislamu. Watoto wafunzwe namna ya kuishi

Kiislamu  kwa kadiri ya umri wao. Wakifikia umri wa miaka saba

wazoeshwe kutekeleza ibada maalumu kama vile swala na swaumu.

Watoto wa miaka kumi na kuendelea walazimishwe kutekeleza maamrisho

yote ya Allah(s.w) kwa kadiri ya uwezo wao na kukatazwa kuacha

makatazo yake yote. Wakikaidi waonywe na kupewa adhabu.

Kuwapa Watoto Nasaha 

Watoto wetu wanapokuwa wakubwa tuwaozeshe mapema kwa

wanaume au wanawake wenye mwenendo na tabia ya Kiislamu na daima

tusiache kuwapa nasaha njema. Hebu turejee Qur-an tuone nasaha ya

Luqman kwa mwanawe:

Na (wakumbushe) Luqman alipomwambia mwanawe; na hali

ya kuwa anampa nasaha.  Ewe mwanangu!  Usimshirikishe

Mwenyezi Mungu, maana kushirikisha ndiyo dhulma

kubwa.(31:13)

Ewe mwanangu!  Kwa hakika jambo lolote lijapokuwa na uzito wa

chembe ya hardali, likawa ndani ya jabali au mbinguni, au katika

ardhi, Mwenyezi Mungu atalileta bila shaka Mwenyezi Mungu ni

Latifu (Mpole), Mjuzi wa kila jambo.(31:16)
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Ewe Mwanangu!  Simamisha swala, na uamrishe mema, na

ukataze mabaya, na usubiri juu ya yale yatakayo kusibu.  Hakika

hayo ni katika mambo yanayostahiki kuaizimiwa.(31:17) 

Wala usiwatazame (watu kwa jeuri)  kwa upande mmoja wa uso, wala

usiende katika ardhi kwa maringo;  hakika Mwenyezi Mungu

hampendi kila ajivunae, ajifaharishaye.(31:18)

Na ushike mwenendo wa katikati, na uteremshe sauti yako,

bila shaka sauti ya punda ni mbaya kuliko sauti zote (mbele

ya Mwenyezi Mungu (s.w).(31:19)

Pia turejee nasaha za Nabii Ibrahimu (a.s) na Ya'aquub (a.s) kwa

wana wao katika aya zifuatazo:

"Na Ibrahimu akawausia haya wanawe; na Ya'aquub! Hakika

Mwenyezi Mungu amekuchagulieni Dini hii (Al-Islaam) basi

msife ila mfe mkiwa Waislamu ". (2:132)
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Je;(nyinyi Mayahudi na Manasara)mlikuwawapo

yalipomfikia Yaaqub mauti, alipowaambia wanaweL “Je,

mtamuabudu nani baada yangu”? Wakasema:

“Tutamwabudu Mola wako na Mola wa baba zako, Ibrahimu

na Ismaili na Is-haqa; Mungu Mmoja tu, na sisi

tunanyenyekea Kwake.” (2:133)

Tahadhari juu ya Watoto

Pamoja na kuwalea watoto wetu ipasavyo, hatuna budi kuchunga

mipaka ya Mwenyezi Mungu(s.w) katika kufanya kazi hiyo. Huruma na

upendo kwa watoto wetu kamwe kusitupelekee kwenda kinyume na

maamrisho ya Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake.Muislamu

anatakiwa ampende Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake kuliko hata

anavyoipenda nafsi yake, sembuse nafsi nyingine.  Mara nyingi, baadhi

ya wazazi, kwa ajili ya kuwapenda na kuwahurumia watoto wao,

huwaachia huru kwenda kinyume na maamrisho na makatazo ya

Mwenyezi Mungu (s.w). Juu ya hili Allah(s.w) anatunasihi:

Enyi mlioamini!  Yasikusahaulisheni mali yenu wala watoto

wenu kumkumbuka Mwenyezi Mungu!  Na wafanyao hayo,

hao ndio wenye kuhasirika(63:9).
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Enyi mlioamini!  Kwa yakini baadhi ya wake zenu na watoto 

wenu ni maadui zenu, basi jihadharini nao…............  (64:14).

Bila shaka mali zenu na watoto wenu ni mtihani.  Na kwa

Mwenyezi Mungu kuna ujira mkubwa kabisa.  (64:15).

Mali na watoto ni pambo la maisha ya dunia.  Na vitendo

vizuri vibakiavyo ndivyo bora mbele ya Mola wako kwa

malipo na tumaini bora(kuliko hayo mali na watoto)  (18:46).

Pamoja na kuwapenda na kuwahurumia wake zetu na watoto wetu

na pamoja na kuipenda mali na vyote vingine vinavyopendeka, hatuna budi

kuhakikisha kuwa upendo wetu juu ya Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume

wake nakupigania dini yake unakuwa juu ya kitu chochote kile kama

Mwenyezi Mungu(s.w) anavyotutanabahisha tena katika aya zifuatazo:

Enyi mlioamini!  Msiwafanye baba zenu na ndugu zenu kuwa

vipenzi (vyenu) ikiwa wanastahabu (wanapenda) ukafiri
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kuliko Uislamu.  Na katika nyinyi atakayewafanya hao kuwa

ndio vipenzi vyake, basi hao ndio madhalimu.(9:23)

Sema:Kama baba zenu na wana wenu na ndugu zenu na wake

zenu na jamaa zenu na mali mlizochuma, na biashara

mnazoogopa kuharibikiwa, na majumba mnayoyapenda, ni

vipenzi zaidi kwenu kuliko Mwenyezi Mungu na Mtume wake

na kupigania dini yake, basi ngojeni mpaka Mwenyezi Mungu

alete amri yake, na Mwenyezi Mungu hawaongozi watu

maasi.  (9:24).

Jambo jingine muhimu la kuzingatia zaidi katika kuwalea watoto ni

kutokuwa na upendeleo wala ubaguzi kati ya watoto.  Wazazi

wanawajibika sawa kwa watoto wao wote na kila mtoto ana haki sawa na

mwengine katika kupendwa na kuhurumiwa na wazazi wake.

Wajibu wa Watoto kwa Wazazi

Wajibu wa watoto kwa wazazi wao ni kuwatii katika kiwango cha hali

ya juu, kuwaheshimu na kuwahurumia hasa wanapokuwa wazee.  Kuwatii

wazazi ni kitendo kinachochukua nafasi ya juu sana katika Uislamu. Utii

kwa wazazi huchukuwa nafasi baada tu ya Kumtii Mwenyezi Mungu na

Mtume wake. Msisitizo wa kuwatii wazazi, kuwaonea huruma na

kuwafanyia ihsani uko wazi katika Qur-an:
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Na Mola wako amehukumu kuwa msimuabudu yeyote ila Yeye

tu.  Na (ameagiza) kuwafanyia wema wazazi.  Kama mmoja

wao akifikia uzee pamoja nawe, au wote wawili, usiwaambie

hata Ah! Wala usiwakemee.  Na useme nao kwa msemo wa

heshima kabisa.  Na uwainamishie bawa la unyenyekevu kwa

(kuwaonea) huruma na useme:  “Mola wangu!  Warehemu

(wazee wangu) kama walivyonilea katika utoto”.  (17:23-24).

Wazazi, hasa mama, wamestahiki kutiiwa kwa kiwango cha hali ya

juu, kuwafanyia ihsani na kuhurumiwa na watoto wao hasa wanapokuwa

wazee, ili iwe kama malipo ya kazi ngumu ya kuwalea watoto wao.  Mtoto

hana malipo ya kumlipa mzazi wake kwa kumzaa na kumlea mpaka kufikia

utu uzima wake. Malipo anayotakiwa na Mwenyezi Mungu(s.w) awalipe

wazazi wake kwa taabu zote walizochukua katika kumlea ni kumshukuru

Mwenyezi Mungu(s.w) na wazazi wake kwa kumtii Mwenyezi Mungu(s.w)

na Mtume na kisha kuwatii wazazi wake, kuwafanyia ihsani na

kuwahurumia kama tunavyojifunza katika Qur-an:

Na tumemuusia mwanaadamu (kuwafanyia ihsani) wazazi

wake - mama yake amechukua mimba yake kwa udhaifu juu

ya udhaifu na kumnyonyesha katika kipindi cha miaka miwili
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- (tumemuusia) ya kwamba unishukuru Mimi na wazazi wako,

marejeo yenu ni kwangu.  (31:14)

Na tumemuusia mwanaadamu afanye wema kwa wazazi

wake,.Mama yake amechukua mimba yake kwa taabu.  Na

kubeba mimba yake hata kumwachisha ziwa, (uchache wake)

ni miezi thelathini…................  (46:15).

Pia mtoto mwema, pamoja na kuwatii na kuwahurumia wazazi wake

kwa kuwapa kila msaada wanaohitajia, huwaombea dua wakiwa hai au

wakiwa wametangulia kufa kwa kusema:

Mola wetu!  Unighufirie mimi na wazazi wangu wote wawili

na wanaoamini Siku ya Hisabu.  (14:41).

Utii kwa wazazi unatakiwa uendelezwe hata baada ya kufa kwao

kama tunavyojifunza katika Hadithi:

Abu Usaydi as-Said (r.a) amesimulia:  Tulikuwa karibu na

Mtume(s.a.w) wakati alipomjia mtu wa ukoo wa Salimah na

kumuuliza:  Ee Mtume wa mwenyezi Mungu!  Kuna utii

mwingine uliobakia kwa wazazi baada ya kutawafu kwao?

“Ndio” alijibu Mtume.“Kuwaombea dua, kuwaombea

msamaha na maghfira kwa Mwenyezi Mungu (s.w),

kutekeleza wasia wao, kuwa na uhusiano mwema na wale

mliofahamiana kutokana na wao na kuwaheshimu rafiki zao”.

(Abu Daud, Ibn Majah)
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Pia katika hadithi iliyosimuliwa na Ibn Umar Mtume(s.a.w) amesema:

Utii wa hali ya juu kwa wazazi ni mtu kufanya urafiki na

marafiki wa baba yake baada ya kufa kwake.  (Muslim).

Hata hivyo, kiwango cha utii na huruma ya mtoto kwa wazazi wawili

kinatofautiana. Mama anastahiki kupata nafasi ya kwanza ndio baba

afuatie kama tunavyojifunza katika Hadithi:

Abu Hurairah amesimulia kuwa mtu mmoja aliuliza:  Ee Mtume

wa Mwenyezi Mungu!  Ni nani hasa anayestahiki upendo wangu

wa hali ya juu?  “Mama yako”, alijibu Mtume.  Kisha akauliza

tena:  Nani anayefuatia?  “Mama yako”, alijibu Mtume.  Akauliza

tena:  Nani anayefuatia?  “Mama yako”, alijibu Mtume.  Katika

maelezo mengine alijibu Mtume:  Mama yako, kisha mama yako,

kisha mama yako, kisha baba yako, kisha jamaa zako wa karibu,

(Bukhari na Muslim).

Mipaka katika kuwatii Wazazi

Pamoja na msisitizo huu mkubwa wa kuwatii wazazi, utii wetu kwao ni

lazima ulandane na utii wetu kwa Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake.

Endapo watatuamrisha tufanye jambo lolote lile linalokwenda kinyume na

maamrisho ya Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake tutalazimika

kutowatii na kubakisha utii wetu kwa Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume

wake kama inavyobainishwa katika aya zifuatazo:

Na tumemuusia mwanaadamu afanye wema kwa wazazi

wake; na kama wakikushurutiza kunishirikisha na yale usiyo

na ilimu nayo, basi usiwatii, kwangu ndiyo marejeo yenu, basi

nitakwambieni mliyokuwa mkiyatenda.  (29:8).
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Na (wazazi wako) wakikushurutisha kunishirikisha na (yale)

ambayo huna ilimu nayo, usiwatii, lakini kaa nao kwa wema

hapa duniani; shika njia ya wale wanaoelekea kwangu, kisha

marejeo yenu ni kwangu, hapo nitakuambieni mliyokuwa

mkiyatenda.  (31:15).

Hata hivyo, pamoja na aya hizi kutukataza kuwa tusiwatii wazazi wetu

endapo watatuamrisha kumshikirikisha Mwenyezi Mungu (utii kwa yeyote

yule kinyume na Mwenyezi Mungu ni shiriki), bado tunasisitizwa

tuwaheshimu, tuwahurumie na kuwatendea wema kwa kadiri ya uwezo

wetu wote katika mambo yote ya kheri.  Hana radhi ya Mwenyezi Mungu

(s.w) yeyote yule atakayewavunjia heshima na kuwatendea visivyo wazazi

wake na hata wazazi wa wengine.  Hebu tuzingatie Hadithi ifuatyo:

Abdallah bin Umar amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi

Mungu amesema:Katika madhambi makubwa, ni mtu

kuwatukana wazazi wake.  Wakauliza (Maswahaba); Ewe

Mtume wa Mwenyezi Mungu!  Mtu anawezaje kuwatukana

wazazi wake?  “Ndio” alijibu Mtume, anamtukana baba wa

mwingine ambaye humrudishia kwa kumtukania baba yake

na anamtukana mama wa mwingine ambaye humrudishia tusi

hilo kwa mama yake.  (Bukhari na Muslim).

Wajibu kwa watumishi wa nyumbani

Mara nyingi katika familia panakuwa na watumishi wanaoajiriwa

kusaidia kufanya kazi mbali mbali za nyumbani kama vile uyaya, upishi,

utunzaji bustani, udobi, na kadhalika. Uislamu unatukumbusha kuwa mtu

kupata wasaa wa kuweka mtumishi wa nyumbani au katika sehemu yeyote

ile, sikuwa yeye ni bora kuliko huyo mtumishi, bali ni katika utaratibu wa

Allah(s.w) kuwa amewafadhilisha baadhi ya watu juu ya wengine ili wapate
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kutegemeana. Kama hivi, tajiri anamuhitajia mtumishi na mtumishi

anamuhitajia tajiri.  Kila mmoja ni muhimu kwa mwingine.  Ni katika msingi

huu tunawajibika kuwatendea wema watumishi kama ndugu zetu kama

inavyohimizwa katika Hadith zifuatazo:

Abdullah bin Omar (r.a) ameeleza kuwa alikuja mtu mmoja

kwa Mtume wa Allah na kuuliza, “Ee Mtume wa Allah ni

mara ngapi tutamsamehe mtumishi? Mtume alinyamaza

kimya. Kisha akamuuliza tena swali lile lakini Mtume(s.a.w)

alibaki kuwa kimya.  Lilipoulizwa swali lile kwa mara ya tatu

Mtume alijibu:  “Msamehe mara sabini (70) kila siku.” (Abu

Daud)

Abu Dharr ameripoti kuwa Mtume wa Allah amesema:

“Allah(s.w) amewajaalia ndugu zenu kuwa chini ya mikono

(mamlaka) yenu. Yeyote yule atakayejaaliwa kuwa na mamlaka

juu ya ndugu yake, basi na amlishe chakula anachokula yeye, na

amvishe kivazi anachovaa yeye na asimpe kazi zinazomzidi kimo

(uwezo).  Kama atampa kazi zilizo nje ya uwezo wake basi na

amsaidie.”  (Bukhari na Muslim)

Hadithi hizi zinatufundisha kuwa tuishi vizuri na watumishi wetu na

wale tunaoishi nao katika familia walio chini ya milki yetu. Tunafundishwa

kuwa wakitukosea tusiwanyanyase na kuwapatiliza bali tuwasamehe na

kuwaongoza. Vile vile tunawajibika kuwalipa watumishi wetu kwa uadilifu

kwa mujibu wa mkataba wa kazi na tusiwaongezee kazi nje ya zile zilizo

katika mkataba. Kwa ujumla, tunawajibika kuishi kindugu na wale walio

katika miliki zetu katika familia kwa kuwapa kazi zinazolingana na uwezo

wao, kuwapa msaada katika kazi zilizo wazidi kimo na kuwahudumia kwa

chakula, mavazi na malazi katika kiwango kile kile tunachojihudumia

wenyewe na watoto wetu.

Kuwanyanyasa na kuwafanyia ukatili watumishi wetu na wale

tunaokaanao chini ya milki zetu ni katika makosa makubwa mbele ya

Allah(s.w) na ni mkosi kama tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:
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Abu Bakr Siddiq (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah

amesema:“Hataingia peponi yule anayewatendea vibaya

(anayewafanyia ukatili) wale walio chini ya mamlaka yake.”

(Tirmidh, Ibn Majah).

Raafi’I bin Makiith (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah

amesema:  “Kuwatendea wema watu waliochini ya mamlaka

yako huleta baraka(fortunes) na kuwafanyia ukatili viumbe chini

ya mamlaka yako, huleta mikosi (misfortunes)”

(Abu Daud).

Pamoja na kuzingatia mafundisho ya Hadithi hizi hatunabudi

kumuangalia Mtume(s.a.w)  ambaye ni kiigizo chetu, namna alivyokuwa

akiwatendea wema watumishi wake, katika Hadith zifuatazo:

Anas (r.a) ameeleza: “Nilianza kumtumikia Mtume wa Allah

nilipokuwa mvulana wa miaka tisa.  Nilimtumikia kwa miaka

kumi. Hakunigombeza kwa chombo chochote nilichovunja.

Pale yeyote katika familia yake aliponigombeza kwa hili au

lile alikuwa akimwambia:  Mwache kwa sababu, kila kitu

kimekadiriwa mwisho wake, ni lazima kiondoke.”  (Baihaqi).

Vile vile katika Hadithi nyingine Anas (r.a) anaeleza:

Mtume wa Allah alikuwa mbora wa watu katika tabia.  Siku

moja alinituma mahali.  Kwa jina la Allah nilisema,

‘Sitaenda’ lakini, katika mawazo yangu nikaona sinabudi

kwenda aliponituma Mtume wa Allah. Kisha nilitoka kwenda.

Njiani nikakutana na watoto waliokuwa wakicheza katika

maeneo ya sokoni.Nikiwa pale, Mtume wa Allah alikuja

nyuma yangu na kunishika mkono.Nilipogeuka na kutazama

nikaona ni Mtume wa Allah Akaniuliza, huku akitabasamu,

“Ee mpendwa Anas!  Umeshakwenda kule nilikokutuma?”

Nilijibu:  “Ndio Ee Mtume wa Allah, ninakwenda”  (Muslim)
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Tunajifunza kutokana na Hadith hizi kuwa hatunabudi kuwatendea

wema watumishi wetu na wale wote waliochini ya mamlaka yetu katika

familia.  Katika kusisitiza hili turejee tena Hadithi aliyosimulia Aysha(r.a)

kuwa amemsikia Mtume(s.a.w) akisema:

Mbora miongoni mwenu ni yule aliye mbora katika

(kuwatendea wema) familia yake na (mimi) ni mbora wenu

katika familia yangu…”  (Ibn Majah)

Wajibu kwa jamaa wa karibu

Wanafamilia ni pamoja na mume na mke (Baba na Mama) watoto,

wazazi (baba na mama), watumishi na wanaolelewa katika familia.

Pamoja na hawa wanafamilia kuna jamaa wa karibu na familia. Hawa ni

ndugu wa karibu wa upande wa baba na ndugu wa karibu wa upande wa

mama. Hawa ni akina baba mdogo/mkubwa, mama mdogo/mkubwa,

wajomba, shangazi na familia zao.

Waislamu wanawajibika kuwafanyia wema ndugu na jamaa zao wa

karibu kama inavyosisitizwa katika aya nyingi za Qur-an.

Mwabuduni Allah wala msimshirikishe na chochote.  Na

wafanyie ihsani wazazi wawili na jamaa na mayatima na

maskini na jirani walio karibu na jirani walio mbali, na rafiki

walio ubavuni (mwenu) na msafiri aliyeharibikiwa, na wale

iliyomiliki mikono yenu ya kulia.  Bila shaka Allah hawapendi

wenye kiburi wajivunao.”  (4:36).
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“Sio wema (tu huo peke yake) kuwa mnaelekeza nyuso zenu

pande wa mashariki na magharibi (katika kuswali); bali wema

(hasa) ni (wa wale) wanaomwamini Allah na siku ya mwisho, na

Malaika na Kitabu na Manabii na wanawapa mali,

wanayoipenda, jamaa na mayatima, na maskini…”  (2:177)

Hatuhimizwi tu kuwafanyia ihsan jamaa zetu wa karibu, bali pia

tunahimizwa tuwafanye wa mwanzo katika kuwafikishia ujumbe wa

Uislamu na kuwanasihi kumcha Allah(s.w) kama tunavyojifunza katika aya

zifuatazo:

“Na uwaonye jamaa zako walio karibu (nawe).”  (26:214)

“Enyi mlioamini!  Jiokoeni nafsi zenu na watu wenu, na moto

ambao kuni zake ni watu na mawe.  Wanausimamia Malaika

wakali wenye nguvu, hawamuasi Allah kwa amri zake na

wanatenda wanayoamrishwa.”  (66:6)
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Msisitizo wa kuwafanyia wema jamaa zetu tunaupata pia katika

Hadith za Mtume(s.a.w) zifuatazo:

Abu Bakr (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:

Hapana dhambi ambayo Allah(s.w) anahalalisha kumpa

mtendaji adhabu hapa duniani kabla ya adhabu kali

inayomngoja huko akhera kuliko dhambi ya kusababisha

machafuko na ghasia dhidi ya serikali halali na kukata

udugu”.  (Abu Daud, Tirmidh)

Sulayman bin A’amir (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah

amesema: Kutoa sadaqa kwa maskini kuna faida moja - ya

kutoa sadaqa na kutoa sadaqa kwa jamaa wa karibu (ndugu)

kuna faida mbili - kutoa sadaqa na kuimarisha udugu.”

(Ahmad, Tirmidh, Nisay, Ibn Majah).

Katika Hadith nyingine, iliyosimuliwa na Abu Hurairah (r.a), Mtume

wa Allah aliulizwa:

“Ee Mtume wa Allah!  Sadaqa ipi iliyo bora kuliko zote?

Alijibu:“Sadaqa iliyotolewa kwa muhitaji.  Na aanze kutoa

kwa ndugu wa karibu (wa damu).”  (Abu Daud).

Wajibu kwa Jirani

Pamoja na kuwajibika kutekeleza haki mbali mbali kwa wanafamilia

tunawajibika vile vile kuwatendea wema majirani zetu wakiwa waislamu

au katika dini nyingine. Qur-an inasisitiza:
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“… Na wafanyieni ihsani wazazi wawili, jamaa, yatima,

maskini na jirani waliokaribu na jirani walio mbali na rafiki

walio ubavuni mwenu…”  (4:36)

Mtume wa Allah(s.w) ametuusia juu ya suala la kuwafanyia ihsani

jirani kwa uzito mkubwa kama tunavyojifunza katika Hadithi zifuatazo:

“ A n a s ( r. a )  a m e s i m u l i a  k u w a  M t u m e  w a  A l l a h

amesema:“Yule ambaye jirani yake hasalimiki kutokana na

ukorofi wake, hataingia peponi.”  (Muslim)

Aysha na Ibn ‘Umar (r.a) wameeleza kuwa Mtume wa Allah

amesema: “Jibril hakuacha kunihimiza juu ya jirani mpaka

nikahisi kuwa si muda mrefu jirani atafanywa kuwa mrithi.”

(Bukhari na Muslim)

Katika Hadithi iliyosimuliwa na Ibn Mas’ud (r.a) Mtume(s.a.w)

amesikika akisisitiza:

“… Naapa kwa yule aliyeshikilia maisha yangu mkononi

mwake, mtu hatakuwa Muislamu wa kweli mpaka moyo wake

na ulimi wake viukiri Uislamu, na hatakuwa muumini wa

kweli mapaka jirani yake asalimike  na kero zake.”  (Ahmad)

Pia Mtume(s.a.w) anatufahamisha kuwa kipimo cha mtu kuwa ni

mwema au ni mbaya ni jirani zake kama tunavyojifunza katika Hadith

ifuatayo:

Ibn Mas’ud (r.a) ameeleza kuwa mtu mmoja alimuuliza

Mtume wa Allah: “Ee Mtume wa Allah!  Nitatambuaje kuwa

nimefanya mazuri na nitajuaje kuwa nimefanya mabaya?”

Mtume(s.a.w) alimjibu: “Utakapowasikia majirani zako

wakisema umefanya vizuri,” basi umefanya vizuri na

utakapowasikia wakisema - umefanya vibaya basi umefanya

vibaya.
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Huu ndio ukweli kwa sababu majirani wako karibu sana na wewe na

kwa hiyo wanaijua vema tabia yako.

Wajibu kwa Mayatima

Yatima ni mtoto aliyefiwa na wazazi wake, hasa baba, kabla ya kufikia

baleghe. Uislamu unatuhimiza kuwatendea wema yatima na kuwatunzia

urithi wao kwa uadilifu mpaka wafikie baleghe yao na kuwa na akili ya

kutunza mali.

“… Na wanakuuliza juu ya mayatima:  Sema:  Kuwatendea

mema ndivyo vizuri.  Na kama mkichanganyika nao (ndivyo

vyema vile vile),kwani ni ndugu zenu…”  (2:220)

Tunajifunza kutokana na aya hii kuwa tunatakiwa tuwatendee wema

mayatima na tuishi nao katika familia kama tunavyoishi na watoto wetu.

Kukaa nao pamoja kwa huruma na mapenzi kutawafariji na kuziba pengo

la kufiwa na mzazi au wazazi wao. Si katika mwenendo wa Kiislamu

kuwatenga mayatima kwenye makazi maalumu. Tuishi nao katika familia

zetu na tuwasomeshe katika shule wanazosoma watoto wetu.  

Kuwanyanyasa mayatima ni katika madhambi makubwa mbele ya

Allah(s.w). Si muumini wa kweli yule anayemnyanyasa yatima kama

tunavyojifunza katika Qur-an:

“Je, umemuona yule anayekadhibisha dini (asiyeamini

malipo ya akhera)? Huyo ni yule anayemsukuma

(anayemnyanyasa) yatima.”  (107:1-2)
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Msisitizo wa kuwatendea wema mayatima pia tunaupata katika

Hadithi zifuatazo:

Abu Hurairah(r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Allah

amesema:  “Kaya (familia) bora kuliko zote ni ile ambamo

anatendewa wema yatima; na kaya mbovu kuliko zote ni ile

ambamo ananyanyaswa yatima.”  (Ibn Majah)

Sahl bin Sa’ad(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah

amesema: “Mimi na yule anayemlea yatima (kwa wema),

akiwa wa kwake au wa wengine, tutakuwa naye peponi kama

hivi - akionyesha kidole cha  mwanzo (cha shahada) na

kinachofuatia (cha kati) huku vikiwa vimeshikamana bila ya

kuachana mwanya wowote”.  (Bukhari)

Kuwatendea wema mayatima ni pamoja na kuwatunzia mali zao za

urithi kwa uadilifu kama inavyosisitizwa katika Qur-an:

“Na wapeni mayatima mali zao.  Wala msibadilishe kibaya

kwa kizuri. Wala msile mali zao pamoja na mali zenu.  Hakika

(yote) hayo ni jukumu kubwa.”  (4:2)
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Na wajaribuni mayatima (wanapokuwa karibu ya kubaleghe

kama wataweza kutumia fedha zao vizuri wakati

watakapobaleghe.  Wajaribuni kidogo kidogo) mpaka wafike

wakati wa kuoa (kubaleghe).  Kama mkiwaona wana akili

njema, wapeni mali zao.  Wala msizile kwa fujo na kwa

haraka ya kwamba watakua (wazitake; hebu tuzile upesi).  Na

mwenye kuwa tajiri basi ajiepushe (na kuchukua ujira katika

kuwafanyia kazi zao).  Na atakayekuwa mhitaji basi ale kwa

namna inayokubaliwa na Sharia.  Na mtakapowapa mali zao,

basi wawekeeni mashahidi (juu ya kuwa Mwenyezi Mungu

anatosha kuwa shahidi.  (4:6)

Hakika wale ambao wanakula mali ya mayatima kwa

dhuluma, bila shaka wanakula moto matumboni mwao; na

wataungua katika huo Moto (wa Jahannam) uwakao. (4:10)

Kutokana na aya hizi tunahimizwa kutunza mali za mayatima mpaka

watakapofikia umri stahiki ndio tuwakabidhi. Kama tuna uwezo tusitumie

chochote kutokana na mali hiyo katika kuwalea. Kama hatuna uwezo

tunaruhusiwa tuitumie katika kuwapa mahitaji ya lazima kama vile Elimu,

mavazi, n.k; lakini vile vile kwa tahadhari na ungalifu.

Wajibu kwa Maskini na Wasiojiweza

Kila Muislamu wa kweli anawajibika kuwahurumia wanaadamu

wenziwe walio katika hali mbaya ya kiuchumi kiasi cha kushindwa kupata

mahitaji muhimu ya maisha kama vile chakula, kivazi, makazi ya kuishi,

Elimu sahihi ya msingi, na kadhalika. Muumini kwa mujibu wa Qur’an,

pamoja na sifa nyingine, ni yule mwenye tabia ya kuwahurumia

wanaadamu wenzake wasio na uwezo na kuwawezesha kupata mahitaji

ya msingi ya maisha kama vile chakula. Tunasoma katika Qur’an:
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Hakika watu wazuri watakunywa kinywaji kilichochanganyika na

kafuri. (Hiyo kafuri) ni mto watakaounywa waja, wa Mwenyezi

Mungu; watautitirisha mtitiririsho (mzuri namna watakavyo).  (Watu

hao ni hawa) wanaotimiza wajibu (wao) na wanaoiogopa siku

ambayo shari yake itaenea (sana). Na huwalisha chakula maskini na

mayatima na wafungwa, na hali ya kuwa wenyewe wanakipenda

(chakula hicho). (Husema wenyewe katika nyoyo zao wanapowapa

chakula hicho); “Tunakulisheni kwa ajili ya kutaka radhi ya Mwenyezi

Mungu (tu) hatutaki kwenu malipo wala shukurani.“Hakika sisi

tunaiogopa kwa Mola wetu hiyo siku yenye shida na taabu.”  Basi

Mwenyezi Mungu atawalinda na shari ya siku hiyo na kuwakutanisha

na neema na furaha.  (76:5-11).

Ukiipitia Qur’an utaona imerudiwa mara nyingi katika kuainisha

waumini wa kweli na wacha-Mungu kuwa ni “wale wanaosimamisha swala

na kutoa yale waliyoruzukiwa na Allah(s.w) kwa njia ya kuwasaidia

wanaadamu wenziwe wanaohitajia msaada.
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Kinyume chake, tunajifunza katika Qur-an kuwa si muumini wa kweli

yule asiyejali kuwahurumia wasio jiweza:

“Je, umemuona yule anayekadhibisha dini (asiye amini

malipo ya akhera)?  Huyu ni yule anayemnyanyasa yatima

wala hajihimizi kuwalisha maskini.”  (107:1-3).

Wajibu wa Wakubwa kwa wadogo na wa Wadogo

kwa Wakubwa

Katika utamaduni wa Kiislamu wakubwa kwa umri au kwa Maarifa au

kwa mamlaka ya (uongozi), wanawajibika kuwahurumia, kuwapenda,

kuwaongoza, kuwaelekeza, kuwashauri na kuwaasa wadogo zao kiumri

au kimaarifa au mamlaka.  Wakubwa wanawajibika kuwamrisha wadogo

zao kufanya mema na wanawajibika kukataza maovu wenyewe wakiwa ni

viigizo nyema. Kwa kutumia uzoefu wao wanawajibika kuwaelekeza na

kuwaongoza katika njia iliyonyooka, wale walio chini yao kiumri na

kimamlaka.

Kwa upande mwingine, wadogo kiumri au kimamlaka wanawajibika

kuwatii na kuwaheshimu wale walio juu yao kama tunavyoamrishwa:

“Enyi mlioamini! Mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini Mtume na

wenye     mamlaka juu yenu, walio miongoni mwenu. Na kama

mkikhitilafiana juu ya jambo lolote basi lirudisheni kwa Mwenyezi

Mungu na Mtume, ikiwa mnamwamini Mwenyezi na siku ya

Mwisho.  Hiyo ndiyo kheri nayo ina matokeo bora kabisa.”  (4:59).
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Kutokana na aya hii tunawajibika kuwatii wakubwa zetu na wale

wenye mamlaka juu yetu, baada ya kumtii Allah(s.w) na Mtume(s.a.w).

Lakini hatuwajibiki kuwatii wakubwa zetu na wenye mamlaka juu yetu

kinyume na kumtii Allah(s.w) na Mtume(s.a.w)..  Wale wenye mamlaka juu

yetu wakituamrisha kumuasi Allah(s.w) na Mtume wake, tuwakatalie kwa

heshima huku tukiwarejesha kwa mafundisho ya Qur-an na sunnah kuwa:

“Hapana utii kwa kiumbe katika kumuasi Muumba.”

Msisitizo wa kuwatii na kuwaheshimu wakubwa zetu kiumri na

kimamlaka pia tunaupata katika Hadith zifuatazo:

Ibn Abbas(r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:

“Si katika sisi (si muumini) yule asiyewahurumia wadogo zetu

na kuwaheshimu wakubwa zetu wala haamrishi mema na

kukataza mabaya”.  (Tirmidh)

Anas(r.a) anaeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  “Kama

kijana atamuheshimu mtu mzima kutokana na umri wake,

naye Allah atajaalia mtu atakayemheshimu katika uzee

wake.”  (Tirmidh)

Pamoja na msisitizo wa kuwaheshimu wakubwa zetu, hatunabudi

kuzingatia mipaka ya Uislamu katika kufanya hivyo.  Wakati mwingine

kuwaheshimu na kuwatii wakubwa kupita kiasi, hutupelekea kwenye shirk.

Kwa kuchelea hili, Mtume(s.a.w) aliwakataza Waislamu kumsifu kupita

kiasi kama wakristo walivyofanya kwa mwana wa Maryamu Issa(a.s) na

kumfanya mwana wa Mungu.  Hivyo Mtume(s.a.w) ametuelekeza tumsifu

kwa kumwita “Mja na Mtume wa Allah”.  

Pia kwa kuchelea shirk, Mtume(s.a.w) aliwakataza Waislamu

wasimsimamie wakati akiingia kwenye mkutano au akipita njiani kama

tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Anas (r.a) ameeleza:“Hapana mtu tuliyempenda kuliko

Mtume wa Allah.Hatukuwa tunamsimamia kwa sababu

alikuwa hapendi kusimamiwa.”  (Tirmidh)
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Muawiyah(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:

“Yeyote yule anayependa watu wamuheshimu kwa

kumsimamia, atarajie kuwa mkazi wa motoni.”  (Tirmidh, Abu

Daud)

Tunajifunza kutokana na Hadithi hizi kuwa “heshima” isipelekee

kuwafanya wengine kuwa wanyonge na dhalili na wengine kuwa watukufu

na bora. Tunapo heshimu au kuheshimiwa, hatunabudi kuiweka mbele

yetu aya ifuatayo:

Enyi watu!  Kwa hakika tumekuumbeni (nyote) kwa (yule)

mwanamume (mmoja; Adamu) na (yule yule) mwanamke

(mmoja; Hawa).  Na tumekufanyeni mataifa na makabila

(mbali mbali) ili mjuane (tu basi siyo mkejeliane).Hakika

ahishimiwaye sana miongoni mwenu mbele ya Mwenyezi

Mungu ni yule amchaye Mungu zaidi katika nyinyi.  Kwa

yakini Mwenyezi Mungu ni Mjuzi, Mwenye habari (za mambo

yote). (49:13)

(4) haki za Binaadamu kwa ujumla (Basic human rights)

Uislamu unamuona mwanaadamu yoyote, akiwa wa nchi moja au

nyingine, akiwa mkazi wa jangwani au wa msituni, akiwa mfalme au raia,

akiwa Muumini (Muislamu) au kafiri, kwa vyovyote vile atakavyokuwa,

maadamu yeye ni mwanaadamu anastahiki kupata haki za kimsingi za

binaadamu. Haki za kimsingi zinazohusu wanaadamu wote ni hizi

zifuatazo:

(i)  Haki ya Kuishi (maisha)

(ii) Haki ya Usalama wa maisha
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(iii) Haki ya kuheshimu Usafi wa wanawake (Utoharifu)

(iv) Haki ya kupata mahitaji ya lazima ya maisha

(v) Haki ya Uhuru (Kila mtu kuwa huru)

(vi)  Haki ya Uadilifu katika hukumu (Right to justice)

(vii) Haki ya Usawa.

(i) Haki ya Kuishi (Maisha)

Kila mtu pasina ubaguzi wa aina yoyote ana haki ya kuishi na kulindiwa

maisha yake. Kumuua mtu yeyote awaye ni kosa la jinai na muuaji ni

lazima ahukumiwe kwa sheria ya Kiislamu. Makemeo ya Qur’an kuhusu

kosa hili yanadhihirisha kwa uwazi ubaya wa kumuua mtu yoyote pasi na

haki: 

“Kwa sababu ya hayo tukawaandikia wana wa israil ya kwamba

atakayemuua mtu bila ya yeye kuua mtu, au bila ya kufanya fisadi

katika nchi; basi ni kama amewaua watu wote…” (5:32).

“… Wala msimuue mtu ambaye Mwenyezi Mungu ameharamisha

(kuuawa) ila ikiwa (imetokea) haki (ya kuuawa)…” (6:151).

Hukumu ya uuaji ni kuuawa kama inavyobainishwa katika Qur’an:
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Wala msiue nafsi ambaye Mwenyezi Mungu ameiharamisha kuuawa

isipokuwa kwa haki , Na mwenye kuuawa kwa kudhulumiwa, basi

tumempa nguvu mrithi wake (juu ya muuaji huyo, akitaka ataomba

kwa hakimu kuwa amuue au akitaka atamtoza kitu).Basi (huyo

mrithi asifanye fujo katika kuua kwa ajili ya huyo mtu wake

aliyeuliwa). Hakika yeye atasaidiwa(na sheria maadamu anayo

haki )” (17:33).

(ii) Haki ya Usalama wa maisha

Kila mtu anayo haki ya kuokolewa au kupata ulinzi utakaomuweka

katika hali ya usalama bila ya ubaguzi wa aina yoyote. Tunafahamishwa

katika Qur’an kuwa:

“…...Na mwenye kumwacha mtu hai (kumsaidia kuishi) ni kama

amewaacha hai watu wote…....” (5:32)

Kila mtu awe mgeni au raia ana haki ya kupata mahitajio muhimu ya

maisha yatakayomuwezesha kuishi, na kila mtu anayo haki ya kupata

hifadhi itakayomuhakikishia kuishi kwa usalama.

(iii) Haki ya Kuheshimu Usafi wa wanawake(Utoharifu)

Ili kuhakikisha kuwa kila mwanamke anapata hifadhi ya kutoguswa na

mwanaume yoyote awaye nje ya utaratibu wa ndoa, kitendo cha zinaa au

kishawishi chochote cha zinaa kimekatazwa katia Uislamu bila ya kujali

kuwa kimefanywa na Muislamu au na asiye Muislamu, kimefanywa na raia

au mgeni. Makemeo ya Qur’an juu ya kitendo hiki ni haya yafuatayo:
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“Wala msikaribie zinaa. Hakika hiyo ni uchafu na ni njia mbaya

kabisa” (17:32).

Uzinifu katika Uislamu ni kosa la jinai na mzinifu yeyote anastahiki

adhabu kali ya kupigwa viboko mia moja. (Qur’an 24:2) au kupondwa

mawe mpaka kufa bila ya ubaguzi wa aina yote.

(iv) Haki ya kupata mahitaji ya lazima ya maisha

Katika Uislamu kila mtu ana haki ya kupata mahitaji ya lazima kama

vile chakula, malazi, mavazi, matibabu, elimu, n.k. bila ubaguzi wowote

ule uwe wa rangi, dini, kabila, au utaifa. Kwa wale wasio na uwezo wa

kujikimu mahitaji hayo ni jukumu la wenye uwezo kuwasaidia:

“Na ambao katika mali zao iko sehemu maalumu. Kwa ajili ya

aombaye na anayejizuilia kuomba (japo anahitaji)” (70:24-25).

Uislamu unatuamrisha kwamba, kama mtu anao uwezo na mtu

mwingine akamuomba msaada au hata kama hajamuomba lakini anajua

kuwa anahitaji msaada ni wajibu wake kumsaidia. Mwenyezi Mungu(s.w)

amepitisha riziki ya mja wake huyo kupitia kwa mwenye uwezo.

(v) Haki ya Uhuru(kila mtu kuwa huru)

Ili kuhakikisha kuwa kila mtu anakuwa huru na hawi mtumwa wa

mwingine kimabavu au kifikra, Uislamu unamtaka mwanadamu awe

Mtumwa(mja) wa Allah(s.w) peke yake. Hebu tutafakari swali la Yusufu(a.s)

alilowauliza wafungwa wenzie:
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“Enyi wafungwa wenzangu wawili! Je! waungu wengi

wanaofarikiana ndio bora(kujitumikisha kwao) au Allah(s.w)

mmoja pekee mwenye nguvu (juu ya kila kitu) (12:39)

MtaZaMo wa uiSlaMu juu ya utuMwa

Uislamu umeharamisha kitendo cha kumfanya mtu huru kuwa Mtumwa

au kumuuza kwenye masoko ya watumwa. katika kuonesha uovu wa

biashara ya watumwa. Mtume(s.a.w) amesema: 

“Kuna watu wa aina tatu ambao mimi mwenyewe nitasimama

kuwashitaki katika siku ya Hukumu,miongoni mwa hao ni yule

anayemfanya  mtu huru kuwa Mtumwa na kumuuza.........”(Bukhari)

Maneno haya ya Mtume(s.a.w) yanawahusu binaadamu wote bila ya

kujali utaifa wao rangi zao, dini zao na kadhalika. Hata hivyo kumekuwa

na propaganda kuwa Uislamu ulieneza utumwa na nchi za magharibi

zikaja kuukomesha. Pamoja na madai kuwa nchi za Magharibi zilikomesha

utumwa baada ya nusu ya karne ya 19, ni watu hao hao kabla ya wakati

huo,waliovamia Afrika na kuwateka waafrika waliokuwa huru na kuwafanga

na kuwasafirisha  kwenda  kwenye makoloni yao mapya kama vile

Amerika,Australia na Newzealand. Waafrika hawa waliotekwa na kufanywa

watumwa walifanyiwa vitendo vya ukatili mno kuliko wanyama. Hebu

tuagalie Historia fupi ya Biashara ya watumwa ilivyofanywa na mataifa ya

Magharibi na Makanisa

Biashara ya watumwa na Mataifa ya Magharibi

Baada ya Wazungu kuhamia Amerika na Visiwa vya Magharibi (West

Indies) usafirishaji wa watumwa uliendelea kwa muda wa miaka 350.

Mamilioni ya Waafrika yalikusanywa kutoka sehemu mbali mbali za Bara

na kuletwa Pwani ambapo walipakiwa kwenye mashua (meli ndogo) na
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kupelekwa huko waliko pelekwa! Pwani hizi ziliitwa Pwani za Watumwa

(Slave Coast). Kwa kipindi cha karne moja tu (1680-1786) idadi ya watu

huru waliokamatwa na kufanywa watumwa wa makoloni ya Kiingereza tu

ilikuwa zaidi ya milioni 20 kufuatana na makadirio ya waandishi wa

Kiingereza. Kwa kipindi cha mwaka mmoja tu (1790) watu 75’000 na zaidi

walikuwa wamekamatwa na kuuzwa kwa Makoloni hayo ya Kiingereza.

Meli zilizotumiwa kuwasafirishia Watumwa hao zilikuwa ndogo na chafu

sana. Maskini Waafrika hawa walijazwa mpaka upenuni mwa meli hizi

kama mizigo na wengi wao walifungwa kwa minyororo iliyofungiwa kwenye

vifungio maalum vya mbao. Hawakuweza kujisogeza pale walipofungwa

kwa sababu minyororo hii ilikuwa mifupi sana kiasi cha inchi 18 tu hivi na

mmoja alikuwa juu ya mwingine kama magunia. Walikuwa wakipewa

chakula kibaya sana na kidogo mno na kila walipougua au kuumia hakuna

yoyote aliyewajali kwa matibabu. Waandishi wengi wa Magharibi

wanaeleza wenyewe kuwa karibu asilimia  (20%) ya watumwa waliteketea

wakati wa safari kati ya Pwani ya Afrika na Amerika. Pia inakadiriwa kuwa

idadi ya watu waliofanywa watumwa na mataifa yote ya Kimagharibi

inafikia milioni mia moja (100’000’000).

Hii ndio habari tunayoipata kutoka kwa watu wale wale wanaoutangaza

Uislamu vibaya usiku na mchana kuwa umekubalisha utumwa.

Biashara ya utumwa na Kanisa

Mnamo mwaka 1517, Mmisionari maarufu Bishop Bartholomeo de Les

Cacas, ambaye alikuwa rafiki wa Wahindi Wekundu alimshauri Mfalme wa

Hispania kuwa Waafrika toka Afrika ya kati wangefaa sana kwa kazi ya

utumwa kuliko wenyeji wa Amerika, ushauri huu ulikubaliwa na mfalme wa

Hispania. Mfalme wa Hispania alifanya mkataba na raia wake mmoja

unaomruhusu kusafirisha watumwa 4’000 kwa mwaka toka Afrika

kuwapeleka visiwa vya Caribean na kwa mara ya kwanza utumwa

ulianzishwa kati ya Afrika ya Wareno na Marekani ya Wahispania.

Wazungu walitajirika kutokana na nguvu kazi ya utumwa toka ng’ambo

kuliko walivyofaidika kutokana na nguvu kazi huru katika nchi zao. Ombi

la Bishop Batholomeo deles Cacas, lilikuwa mamilioni ya Waafrika kutiwa

utumwani. Mwanasheria P. Dcuntin aliye, mwandishi wa kitabu, The

Atlantic Slave Trade, amekadiria kati ya milioni 15 – 20. Mwanamapinduzi
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wa Kimarekani,Malcomx alisema kuwa kiasi cha milioni 100 ya Waafrika

walitiwa utumwani na kufikishwa Amerika wakiwa hai. Haijulikani idadi ya

waliofia safarini.

John Hawkins, alifanya safari tatu Afrika Magharibi katika miaka ya

1560, na kuchukua Waafrika ambao waliwauza kwa Wahispania Marekani.

Aliporudi Uingereza baada ya safari ya kwanza, kwa sababu ya faida

kubwa aliyopata, malikia Elizabeth wa kwanza alitamani kushiriki katika

safari ya pili; na alitoa meli iitwayo Jesus (Yesu) kwa safari hiyo. Hawkins

aliondoka na Jesus (meli) kuchukua watumwa Waafrika zaidi na aliporudi

Uingereza alipata faida kiasi kwamba, Malikia Elizabeth alimpa nishani.

Hawkins aliamua kuwa nembo ya cheo chake kuwa alama ya Mwafrika

aliyefungwa minyororo.

Maaskofu na wachungaji wa kanisa wa ngazi za chini, walikuwa na

watumwa wao waliofanya kazi mashambani, kuwabeba machela

mabwana zao, wachungaji walipelekwa huko na huko katika safari zao.

Hayo yalifanyika sehemu nyingi za Afrika na kwingineko makanisa

yalikokuwa yakijengwa enzi hizo za biashara ya utumwa. Na wale

watumwa waliokamatwa kupelekwa Marekani walibatizwa kwa mpigo

wakati wakipakiwa melini. Askofu alijengewa kiti maalum gatini kwa ajili ya

kazi hiyo.

Biashara ya utumwa na uislamu

Utumwa kabla ya kuja kwa Nabii Muhammad(s.a.w) ulikuwa umeenea

karibu katika sehemu zote za ulimwengu. Na utumwa huo haukukomea

kwa watu wa rangi au kabila fulani tu bali ulisambaa na kuwakumba watu

mbali mbali. Watumwa walipatikana kwa njia mbali mbali miongoni mwa

hizo ni wale watumwa waliopatikana kutokana na mateka wa vita (Pows)

au kwa kuvizia na kuvamia watu kwa mabavu na kuwatia minyororo

(kidnapping) na hii ilikuwa ndio njia kuu ya kupatia watumwa na wakati

mwingine watumwa walipatikana kutokana na kushindwa kulipa madeni.

Kwa ujumla watumwa waliteswa, walinyanyaswa na kuvuliwa utu wao.

Sheria nyingi za zama hizo yaani karne ya saba (A.D) kama vile sheria ya

Warumi (Roman Law) ilimruhusu mtu kufanya apendalo kwa mtumwa
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wake. Mtumwa  alihesabiwa kama bidhaa au chombo kama  vile jembe au

shoka. Na ndio maana mara nyingi mtu akimtesa au hata kumwua

mtumwa wake hakuhesabiwa kuwa amefanya kosa lolote kisheria. Kwa

mfano, huko Urumi moja ya burudani mashuhuri zama hizo ilikuwa ni

kushuhudia pambano baina ya watumwa wawili wenye majambia, na

mshindi ni yule atakayefanikiwa kumfyeka na kumuulia mbali mwenzake.

Hapo watazamaji hushangilia na kurejea nyumbani huku wakisimuliana

pambano lilivyokuwa zuri. Au wakati mwingine mtumwa alilishwa vizuri

sana kwa muda fulani halafu alipoonekana kuwa ana siha nzuri

akatumbukizwa katika uwanja kama wa mpira lakini wenye kuta ndefu

pande zote ili apambane na simba mwenye njaa kali sana. Zile kikirikakara

na kuhangaika kwa mtumwa kutaka kujinusuru na kuliwa na simba ndio

burudani yenyewe.

Katika mazingira kama haya jukumu la Uislamu lilikuwa zito sana.

Uislamu uliwania siyo tu kuwakomboa watu kimwili bali pia kubadili

mtazamo mzima wa watu kuwarejesha katika udugu na usawa wa

binaadamu.

ukombozi wa Kiroho na Kisaikolojia

Zaidi ya ukombozi wa kimwili, Uislamu uliwaletea watu wote ukombozi

wa kiroho na kisaikolojia. Jambo la kwanza la kuzingatia ni kuwa falsafa

nzima ya Uislamu imejengwa juu ya msingi wa Tawhiid. Msingi ambao

unawakataza watu wasiwe watumwa kwa kiumbe yeyote yule japo awe

mfalme wa kutisha au hata jinni. Badala yake watu wote wawe watumwa

wa Mwenyezi Mungu ambaye ndiye Muumba wa viumbe vyote. Msimamo

huu unajitokeza sana kwa Waislamu ambao hawa kukubali kuwa watumwa

wa mtu yoyote. Rabih ibn Amir alipokwenda kuwalingania Uislamu

Wafalme wa Kikristo, alipoulizwa juu ya madhumuni ya Uislamu alijibu

kwamba, Uislamu una shabaha ya kuwaepusha watu na utumwa wa

kuwaabudu binaadamu wenzao na badala yake kuwafanya wawe waja wa

Mwenyezi Mungu(s.w) peke yake. Ukweli huu umesisitizwa tena na tena

katika Qur’an. Vyovyote itakavyokuwa binaadamu hata ajikweze vipi ni

kiumbe tu na hana tofauti na binaadamu mwingine. Kinyume chake kila

binaadamu ni ndugu wa mwenziwe kwani wote asili yao ni moja. Aidha

katika kuwaandaa watu kiimani na kisaikolojia Uislamu umetoa mafundisho

kadhaa ambayo lengo lake ni kusisitiza kuwa ubora wa mtu unatokana na
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imani na utii wake kwa Mwenyezi Mungu na si nasaba wala ukoo. Hivyo

hata kama mtu atapata bahati mbaya ya kuvamiwa na kufanywa mtumwa,

maadam ni muumini atakuwa bora mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) kuliko

hao waliomkamata. Mwenyezi Mungu anatuamrisha katika Qur’an kuwaoa

au kuolewa na watumwa walioamini kuliko kumuoa kafiri aliyehuru hata

kama akitupendeza vipi:

“Wala msiwaoe wanawake washirikina mpaka waamini. Na mjakazi

mwenye kuamini ni bora kuliko muungwana mshirikina, hata ingawa

kakupendezeni. Wala msiwaoze wanaume washirikiana(wanawake

Waislamu) mpaka waamini. Na mtumwa mwenye kuamini ni bora kuliko

muungwana mshirikina, hata akikupendezeni. Hao (washirikina) wanaitia

kwenye Moto! Na Mwenyezi Mungu anaitia kwenye Pepo na samahani kwa

amri yake .............” (2:221).

Ikumbukwe pia kuwa katika jamii ambayo utumwa umebobea ni jambo

ambalo huwa halifikiriki kudhania kuwa mtumwa anaweza kumuoa

muungwana. Ingawa hadi leo wapo watu ambao damu zao huwaganda

kwa mshtuko wakisikia kuwa fulani anaoa au kaolewa na mtu wa kabila

fulani ambalo wao huliitakidi kuwa duni seuze kuolewa na mtumwa katika

zama hizo? 
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watumwa katika qur’an na hadith

Kama tulivyokwishaona, wakati Muhammad(s.a.w) anapata utume

Utumwa ulikuwa umeshamiri sana sehemu zote ulimwenguni. Uislamu

uliwakomboa watumwa kwa kuweka taratibu za hakika na za kudumu

ambazo ziliutokomeza utumwa. Lakini pamoja na hatua hizo za kudumu

na za muda mrefu Uislamu pia ulihakikisha kuwa watumwa hawateswi na

kuvuliwa utu wao. Katika Qur’an kwa mfano Mwenyezi Mungu ameamrisha

watumwa wafanyiwe ihsani kama ile ambayo mtu anatakiwa awafanyie

wazazi wake, jamaa zake au rafiki zake:

“Mwabuduni Mwenyezi Mungu wala msimshirikishe na chochote.

Na wafanyieni ihsani wazazi wawili, na jamaa na mayatima na

masikini na jirani walio karibu, na jirani walio mbali, na rafiki

walio ubavuni (mwenu) na msafiri aliyeharibikiwa, na wale

iliyowamiliki mikono yenu ya kuume. Bila shaka Mwenyezi Mungu

hawapendi wenye kiburi wajivunao” (4:36).

Uislamu uliuona utumwa kama jambo la kupita na siyo kama taasisi ya

kudumu. Katika Hadith moja Mtume(s.a.w) amewataka watu kuwafanyia

wema watumwa kwani ingewezekana pia kwa wao kuvamiwa na kufanywa

watumwa. Katika kipindi hicho cha utumwa Uislamu uliweka sheria za

kulinda haki fulani fulani za watumwa. Miongoni mwa haki hizo ni hizi

zifuatazo:
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(a) Mtumwa alikuwa na haki ya kufuata dini aitakayo(2:256).

(b) Mtumwa alikuwa na haki ya chakula na mavazi sawa na ya bwana 

wake.

Katika Hadith iliyosimuliwa na Bukhari na Muslim,Mtume(s.a.w)

amesema:

“Watumwa ni ndugu zenu. Hivyo kila aliye na mtumwa amlishe

chakula anachokula, amvishe nguo anazovaa, na asimfanyishe kazi

asizoziweza na amsaidie katika kazi hizo”.

(c) Mtumwa akikosea asiadhibiwe, badala yake asamehewe makosa 

yake. Alipoulizwa asamehewe mara nganpi kabla ya kuahdibiwa 

Mtume(s.a.w) alisema: mara sabini kwa siku!

(d) Maadam ni Muislamu mtumwa alikuwa na haki ya kuwa kiongozi 

na kutiiwa. Katika Hadith iliyosimuliwa na Bukhari Mtume(s.a.w) 

amesema: “Msikilizeni na mtiini kiongozi hata akiwa ni mtumwa wa

kutoka Uhabeshi, maadam anafuata njia ya haki”.

(e) Katika Hadith iliyopokelewa na Abu Hurairah Mtume(s.a.w) alikataa 

kumwita mtu “Ewe Mtumwa wangu” bali aseme “Yaa Fataaya” au 

“Yaa Fataatii” yani “Ewe kijana wangu” au “Ewe binti yangu”.

Kwa msimamo huu watumwa wote wa zama za ujahili (kabla ya utume

wa Mtume Muhammad(s.a.w) waliachiwa huru. Mtume(s.a.w) mwenyewe

aliachia huru watumwa 63, Bibi Aysha(r.a) aliachia huru watumwa 67,

Abbas aliachia huru watumwa 70, Abdallah bin Umar aliachia huru

watumwa 1,000 na Abdul-Rahman bin ‘Auf alinunua watumwa 30,000 na

kuwaacha huru. Si tu Waislamu waliwaachia huru watumwa wao bali

waliwanunua watumwa toka kwa wasiokuwa Waislamu kisha

wakawaachia huru. Hadi kufikia mwisho wa Khalifa wanne katika Makhalifa

waongofu, suala la utumwa katika ulimwengu wa Waislamu likawa historia.

(vi) Haki ya Uadilifu katika Hukumu(Right to justice)

Ili kusimamisha uadilifu, kila mtu bila ya kujali Dini yake, rangi yake,

taifa lake, uraia wake na kadhalika, anastahiki kuhukumiwa kwa uadilifu.

Uadilifu katika kutoa hukumu (Right to Justice) unasisitizwa mno katika

Uislamu kama tunavyojifunza katika Qur’an:
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“Enyi mlioamini! Kuweni wasimamizi (wa Haki) kwa ajili ya

Mwenyezi Mungu, muwe mkitoa shahada kwa uadilifu. Wala

kuchukiana na watu kusikupelekeeni kutowafanyia uadilifu…” (5:8).

“Enyi mlioamini! Kuweni wenye kusimamisha uadilifu, mtowao

ushiahidi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, ijapokuwa ni juu ya nafsi

zenu, au (juu ya) wazazi (wenu) na jamaa (zenu). Akiwa tajiri au

maskini. Mwenyezi Mungu anawastahikia zaidi. Basi msifuate

matamanio mkaacha kufanya uadilifu. Na kama mkipotoa

(ushahidi) au mkijitenga (na kushuhudia, Mwenyezi Mungu

atakuadhibuni), na Mwenyezi Mungu anazo habari za yale

mnayoyatenda” (4:135).

(vii) Haki ya Usawa

Uislamu hauruhusu ubaguzi wa kikabila, kitaifa, kirangi,

kihadhi,kiuchumi(kipato) na ubaguzi wa aina yoyote ile. Tunafahamishwa

katika Qur’an:
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“Enyi watu! Kwa hakika tumekuumbeni (nyote) kwa (yule)

mwanamume (mmoja Adam) na (yule yule) mwanamke (mmoja

Hawwa). Na tumekufanyeni mataifa na makabila (mbali mbali ili

mjuane (tu basi; siyo mkejeliane)…” (49:13).

Hii ina maana kwamba mgawanyiko wa wanaadamu katika makabila,

mataifa, rangi mbali mbali, na kadhalika ni kwa ajili tu ya kutambuana kwa

urahisi ili watu wa makabila au mataifa mbali mbali waweze kuzoeana na

kushirikiana. Mgawanyiko wa wanaadamu katika makabila na mataifa

hauna maana kulifanya taifa moja lijivune na kujiona bora kuliko taifa

jingine wala haina maana kwamba nchi moja iidharau nchi nyingine au

kuifanya shamba la nchi nyingine na kuinyang’anya haki zake. Kipimo cha

ubora na uduni wa mtu au nchi ni utekelezaji wa sheria za Mwenyezi

Mungu(s.w). Nchi bora ni ile inayoendesha mambo yake kwa kufuata

barabara Sheria za Mwenyezi Mungu. Mtu bora zaidi kuliko wengine ni

yule amche Mwenyezi Mungu zaidi kama Mwenyezi Mungu(s.w)

anavyotuambia:

“…Hakika ahishimiwaye sana miongoni mwenu mbele ya Mwenyezi

Mungu ni yule amchaye Mungu zaidi katika nyinyi. Kwa yakini

Mwenyezi Mungu ni Mjuzi, Mwenye habari za mambo yote” (49:13).

Hii inamaana kuwa ubora wa mtu juu ya mtu mwingine unatazamwa kwa

kuangalia uchaji Mungu wake, usafi wa tabia na uzuri wa matendo yake na

wala hautazamwi kwa kuangalia rangi, lugha au taifa lake. Hatahivyo ubora

huu haumpi yoyote fursa ya kujionesha au kusikia kuwa yeye ni bora kuliko

wengine. Mtu kujiona au kujisikia kuwa yeye ni bora kuliko wengine ni ouvu

ambao mtu anaye muogopa Mwenyezi Mungu (Mcha-Mungu) hawezi kuwa

nao. Kwani Allah(s.w) ametukataza kufanya hivyo:

313

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu Sura ya Pili - Fiqh



“........Basi msizitakase(msizisifu) nafsi zenu; Yeye(Allah) anamjua

sana aliyetakasika)”53:32)

(5.) Haki za raia katika Dola ya Kiislamu

Pamoja na haki za binaadamu wote kwa ujumla zinazotolewa na

kusimamiwa na Uislamu, kuna zile haki zinazowahusu raia tu wa Dola ya

Kiislamu wakiwemo Waislamu na wasiokuwa Waislamu (madhimmi). Hapa

tutarejea Haki za msingi zifuatazo:

(i) Haki ya Kuendesha Maisha ya Binafsi

Uislamu unatoa haki kwa kila raia kuwa asiingiliwe katika maisha yake

binafsi maadamu haendi kinyume na utaratibu wa kibinaadamu.

(ii) Haki ya Uhuru wa kutoa maoni na Kuamrisha Mema

Uislamu unatoa uhuru kamili kwa kila raia kutoa maoni yake

yanayopelekea kwenye wema. Bali maoni ya kupelekea kwenye maovu,

vurugu, fitina na uhasama katika jamii hayapewi nafasi katika Uislamu. Vile

vile matumizi ya lugha mbaya ya matusi, dharau na kejeli katika kutoa

maoni si jambo linalokubalika katika Uislamu.

Pamoja na kuwa kutoa maoni au mapendekezo katika serikali

yanapelekea kwenye wema ni haki ya kila raia, Waislamu wameamrishwa

kujiingiza katika kazi ya kuamrisha mema na kukataza maovu katika jamii

kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na

wanaoamrisha mema na kukataza maovu. Na hao ndio

watakaotengenekewa” (3:104).
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“Na wanaoamini wanaume na wanaoamini wanawake ni marafiki

wao kwa wao. Huyaamrisha yaliyo mema na kuyakataza yaliyo

mabaya…” (9:71).

Kwa kulinganisha tabia hii ya Waumini na ile ya Wanafiki Qur’an

inatufahamisha:

“Wanaume wanafiki na wanawake wanafiki, wote ni hali moja,

huamrisha yaliyo mabaya na huyakataza yaliyo mazuri…” (9:67).

Katika kusisitiza wajibu wa Waislamu katika kuamrisha mema na

kukataza maovu Mtume(s.a.w) amesema:

“Miongoni mwenu atakayeona ovu hana budi kuliondoa kwa mkono

wake (kutumia nguvu) iwapo anauwezo, kama hana uwezo wa

kuliondoa kwa mkono wake hana budu kuliondoa kwa ulimi wake

(kulikemea); kama hana uwezo huo basi achukie na akilaani kitendo

hicho kiovu moyoni mwake. Hali hii ya kuchukia ni kiwango cha

chini kabisa cha imani” (sahihi Muslim).

(iii) Haki ya Uhuru wa kufuata Dini yoyote

Dola ya Kiislamu inatoa uhuru kamili kwa raia wake kutumia akili zao

na vipaji vyao katika kuchagua dini wanayoiona kuwa ndiyo inayostahiki

kufuata. Uislamu umekataza watu kushurutishwa kuingia katika Dini kama

tunavyojifunza katika Qur’an:
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“Hakuna kulazimishwa (mtu kuingia) katika dini. Uongofu

umekwisha pambanuka na upotofu. Basi anayemkufuru twaghuti na

kumwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko

chenye nguvu kisichovunjika…..” (2:256).

Waislamu hawaruhusiwi kutumia nguvu yoyote katika kuwaingiza watu

katika dini bali wameamriwa kuwa wawaite watu kwenye dini ya Mwenyezi

Mungu kwa mawaidha mazuri yanayofanana na vitendo vyao na kwa

hekima kama tunavyojifunza katika Qur’an:

“Waite katika njia ya Mola wako kwa hekima na mawaidha mema,

na ujadiliane nao kwa namna iliyo bora (si kwa kuwatukana wao

au kutukana dini yao). Hakika Mola wako ndiye anayemjua

aliyepotea katika njia yake, Naye ndiye anayewajuawalioongoka”

(16:125).

(iv) Haki ya Kuabudu

Pamoja na haki ya kufuata dini mtu anayoitaka, Uislamu vile vile

umetoa uhuru kamili kwa mtu kufanya ibada ya dini yake apendavyo. Dola

ya Kiislamu inajukumu la kuhakikisha kuwa haki hii inapatikana kwa raia

zake na inawajibu wa kuhakikisha kuwa ibada na mahali pa kuabudia

panaheshimiwa. Tunaonywa katika Qur’an kuwa:
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“Wala msiwatukane wale wanaoabudu kinyume cha Mwenyezi

Mungu, wasije wakamtukana Mwenyezi Mungu kwa jeuri zao bila

kujua. Namna hivyo tumewapambia kila watu vitendo vyao. Kisha

marejeo yatakuwa kwa Mola wao. Naye atawaambia (yote)

waliyokuwa wakiyatenda” (6:108).

Ifahamike wazi kuwa Uislamu haumkatazi mtu kuwa na majadiliano na

midahalo (debates) juu ya mambo ya dini bali umesisitiza kuwa majadiliano

na midahalo hiyo iendeshwe kwa utaratibu mzuri bila ya kuwa na

mabishano, kuzozana na vurugu nyinginezo.Mabishano na mizozano

imekatazwa katika Uislamu kama tunavyokumbushwa katika aya ifuatayo:

“Wala msibishane na watu waliopewa kitabu (kabla yenu) ila kwa

yale (majadiliano) yaliyo mazuri, isipokuwa wale waliodhulumu

miongoni mwao. Na semeni: “Tunaamini yaliyoteremshwa kwetu

na yaliyoteremshwa kwenu, na Mungu wetu na Mungu wenu ni

mmoja, nasi ni wenye kunyenyekea kwake” (29:46).

Amri hii haishii tu kwa watu wa Kitabu (Wakristo na Mayahudi) bali ni

pamoja na wanaofuata dini nyinginezo. 

(v) Haki ya kuwashitaki viongozi wa juu wa Dola 
Katika Dola ya Kiislamu, wafanyakazi wote wa serikali, akiwa kiongozi

wa Dola au mfanyakazi wa kawaida, wote ni sawa mbele ya sharia.

317

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu Sura ya Pili - Fiqh



Hakuna yeyote aliye juu ya sharia au asiyeguswa na sharia ya Dola. Raia

yeyote katika dola ya Kiislamu anayo haki ya kutoa madai yake au

mashitaka yake dhidi ya kiongozi yeyote, hata akiwa Rais wa nchi. Tunao

mfano mzuri wa kuiga kwa Mtume(s.a.w) kama tunavyojifunza katika

Hadithi ifuatayo:

Umar (r.a) amesema: Kwa macho yangu nilimuona Mtume(s.a.w)

akijilipizia kisasi dhidi yake mwenyewe. Katika vita vya Badr wakati

Mtume(s.a.w) alipokuwa akinyoosha mistari ya jeshi la Waislamu

alilipiga tumbo la askari mmoja, kwa bahati mbaya, katika kujaribu

kumrudisha nyuma katika mstari. Yule askari akalalamika: “Ee

Mtume! Umeniumiza na fimbo yako”. Mtume(s.a.w) akasema:

“Samahani sana, unaweza kulipiza kisasi kwa kunifanyia kitendo

hicho hicho nilichokufanyia”. Yule askari alitoka mbele na kulibusu

tumbo la Mtume(s.a.w) na kusema: “Hicho ndicho nilichokitaka”.

(6) haki za maadui katika vita (mateka wa vita)

Hapo awali mtu aliyekamatwa vitani alikuwa akiitwa “mtumwa wa vita”

katika miaka iliyofuatia akawa anaitwa “mateka wa vita” (war captive), na

siku hizi anaitwa “mfungwa wa vita’ (prisoner of war). Kilichobadilika ni

majina tu lakini sifa inayowaungnaisha wote hao ni kuwa hawana uhuru

kama raia wengine.

Katika ukombozi wa watumwa njia pekee ambayo Uislamu haukuifunga ni

ile ya mateka wa vita. Maadamu kuna vita na uadui, mateka wa vita hatakuwa

huru. Hata hivyo hao mateka wawe wamepatikana katika vita vya halali kwa

mujibu wa sheria ya Kiislamu, na siyo vita yoyote ile. Vita hiyo isiwe ya uchokozi,

wala ya kutukuza utaifa au ya kujipanulia mipaka au ya kujipatia mateka, n.k.

Vita vya halali kwa mujibu wa sharia ya Kiislamu ni vya aina kuu mbili. Kwanza

kupigana na wavamizi ili kuondosha uvamiziwao na pili kupigana ili kuondosha

udhalimu. Hivyo, watu watakaotekwa na Waislamu katika vita vya namna hii ni

wachokozi, maadui na madhalimu. Suala la msingi katika Uislamu siyo kama

adui huyo mateka wa vita atekwe au asitekwe, bali atendeweje akisha kamatwa.

Kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu japo watu hao walikuwa ni wachokozi

na maadui, maadamu sasa wamedhibitiwa basi wahurumiwe na wasifanyiwe

ukatili. Katika vita vya Badr kwa mfano wale waliotekwa walipewa na Waislamu

chakula bora kabisa kilichoweza kupatikana. Kwa hakika makafiri wengi

walishangazwa na kuvutiwa sana na ihsani waliyofanyiwa na wengi wao

wakasilimu.
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Katika mazingira ya karne ya saba, zama ambazo hazikuwa na

magereza njia pekee ya hakika ya kuwahifadhi mateka hao ilikuwa ni

kuwaweka chini ya usimamizi wa baadhi ya Waislamu walioshiriki katika

vita. Utaratibu huo ulihakikisha kuwa mateka wanapata mahitaji yao ya

lazima na jamii inabaki katika hali ya amani na usalama, angalau hadi

mwisho wa uhasama.

umateka haukukusudiwa uwe wa kudumu

Pamoja na kuwa mateka walitendewa vizuri, Uislamu haukukusudia

kuwa mateka hao wadumu katika hali hiyo ya kutokuwa huru, Mwenyezi

Mungu ameagiza katika Qur’an:

“Basi mnapokutana (vitani) na wale waliokufuru wapigeni katika

shingo zao, (wafe mara moja) mpaka mkiwashinda sana, hapo

wafungeni (hali ya kuwa ni mateka); tena wawacheni kwa ihsani

(wende zao makwao) au kwa kujikomboa” (47:4).

Kwa mujibu wa aya hii mateka hao wangeweza kuwa huru ama kwa

kujikomboa au kwa ihsani (kuwaachia bila malipo na bila ya masharti).

Mateka aliweza kujikomboa kwa mojawapo ya njia tatu:

(a) Kwa kulipa kiasi fulani cha pesa

(b) Kubadilishana na mateka Waislamu waliokamatwa na adui, au

(c) Kutakiwa afanye jambo fulani lenye manufaa kwa jamii ya 

Waislamu. 

Baada ya vita vya Badr kwa mfano, Mtume(s.a.w) aliwaambia mateka

wa vita kuwa wangeweza kuachiwa huru kama wangewafundisha
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Waislamu kumi kusoma na kuandika. Njia ya pili ya ihsani ni kuwa mateka

anaachiwa huru bila fidia yoyote wala sharti lolote. Njia hii pia ilitumiwa na

Waislamu.

Masuria na mateka wanawake

Mjakazi ni mtumwa mwanamke, na suria ni mjakazi aliyefanywa kuwa

mke wa bwana wake. Usuria ulikuwapo tangu zama za kale na ulienea

sana miongoni mwa Wayahudi. Hata baadhi ya Mitume wametajwa katika

Biblia kuwa walikuwa na masuria kadhaa. Nabii Muhammad(s.a.w)

alipokuja aliikuta taasisi hiyo ya usuria na hatimaye kuuondosha moja kwa

moja.

Zama hizo (kama ilivyo siku hizi) baadhi ya wanawake walikuwa

wakienda katika midani ya vita ama kuwashangilia na kuwahamasisha

askari wao au kuwahudumia majeruhi au yote mawili. Kwa mujibu wa

mafundisho ya Uislamu mwanamke aliyetekwa vitani anatendewa kama

anavyotendewa mateka mwanaume – kwa ihsani na kuhurumiwa. Kwa

mwanamke aliyetekwa katika uwanja wa vita huzuka tatizo jingine la ziada.

Nalo ni kuwa kwa kawaida wanawake huwa wamo katika hatari kubwa

sana ya kutendewa ukatili wa kubakwa (rape) na askari wa jeshi

lililoshinda. Hadi leo katika karne hii ya 21 katika kila vita inayopiganwa

askari jeshi wakikutana na wanawake (hata kama siyo katika uwanja wa

vita) huwaingilia kwa nguvu. Zaidi kuliko hivyo ni kuwa hata kama

wanawake hao hawatanajisiwa lakini maadamu wametekwa na kama jeshi

lao litashindwa basi wanawake hao huenda wakawa wamepoteza ndugu

zao, baba zao na waume zao ambao ndio waliokuwa wakiwakimu na

kusimamia mambo yao. Hivyo basi kwa upande mmoja inabidi hatua

zichukuliwe kuwahifadhi wanawake hao na kunajisiwa na kwa upande

mwingine inabidi kuihifadhi jamii na wao wenyewe pia na ufuska na

umalaya. Matatizo ya kujitafutia riziki ugenini, bila ndugu wala msaada

wowote kunaweza kuwasukumiza wanawake hao katika umalaya, jambo

ambalo Uislamu umeliwekea adhabu kali sana. 

Ili kulitatua tatizo hilo zama hizo na wakati mwingine wowote

litakapotokea Uislamu umeruhusu wanawake hao wachukuliwe na kuishi

na wanaume waliokwenda vitani. Hatua hii huleta manufaa kadhaa.

Kwanza uhusiano wao huwa ni ule wa ndoa. Suria huhesabiwa kama mke

wa hali zote. Tofauti pekee iliyopo baina yake na ndoa ya kawaida ni kwa
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ridhaa, yaani kukubali. Katika ndoa ya kawaida lazima ridhaa ya muolewaji

ipatikane. Pili chini ya utaratibu huu hakuna haja ya magereza au makambi

ya kuwaweka mateka. Tatu utaratibu huu huondosha fitna ya ufuska na

ukahaba. Kwa kumpata mtu mmojawakuishi naye kama mume, mateka

huyo anakuwa amepata maskani ya kuishi, mahitajio yake ya kawaida na

ya kimwili na anakuwa amehifadhika na hawezi kuguswa na mtu yoyote

au kushambuliwa.

Zoezi  2.5

1. Eleza maana ya haki kwa mtazamo wa Uislamu.

2. Tofautisha baina ya haki na Uadilifu.

3. Orodhesha misingi mitatu ya haki katika Uislamu.

4. Uislamu umezigawanya haki katika maeneo kadhaa yataje.

5. Ainisha haki zilizobainishwa katika maeneo yafuatayo:

(a) Haki za Allah(s.w).

(b) Haki ya mtu binafsi.

(c) Haki za mume kutoka kwa mkewe

(d) Haki za mke kutoka kwa mumewe

(e) Haki anazostahiki kila mwanadamu

(f) Haki za raia katika dola ya kiislamu

(g) Haki za maadui katika vita

6. Eleza kwa ufupi msimamo wa Uislamu juu ya utumwa.

7. Bainisha hali ya utumwa kabla ya Mtume Muhammad(s.a.w).

8. Jadili jinsi Uislamu ulivyokomesha utumwa wakati na baada ya 

Mtume Muhammad(s.a.w).

9. Orodhesha haki waliozopewa watumwa katika dola ya Kiislamu.
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Sura ya Tatu

QUR’AN 

Katika kitabu hiki somo la Qur’an linajihusisha na mada kuu zifuatazo:

l Wapinzani wa Qur’an wakati wa Mtume Muhammad.

l Kuhifadhiwa Qur’an wakati wa Abu Bakr(r.a).

l Kuhifadhiwa Qur’an wakati wa ‘Uthman(r.a).

l Mgawanyiko wa sura kwa mnasaba wa kushuka.

l Mafunzo ya sura zilizoteuliwa. 

Wapinzani Wa Qur’an Wakati Wa MtuMe(s.a.W) na

udhaifu Wa hoja zao

Upinzani dhidi ya Qur’an ulianza mara tu baada Qur’an ilipoanza

kushushwa. Mwenyezi Mungu(s.w) amezikariri sababu zilizowapelekea

makafiri kuikana Qur’an kwa kuonesha udhaifu wa sababu zao na

kuwaonya kuwa upinzani wao hauna nguvu ya hoja; hivyo hautasaidia

wanadamu ila machafuko duniani na hatimaye kuishia motoni.

Kubwa kwetu ni kufahamu kuwa kambi ya upinzani itaendelea kuwepo

hadi siku ya Kiyama na hoja zao ni hizo hizo na ni duni. Hivyo kwa namna

yoyote iwayo, Muumin anapaswa kufahamu kuwa hoja yoyote ambayo leo

inaweza kubuniwa na makafiri kwa jina lolote lile, liwe ni kukana Qur’an

nzima au sehemu ya Qur’an si ngeni. Kwa mfano hivi leo Qur’an inakanwa

na makafiri kwa kisingizio cha kuwanyanyasa wanawake katika mirathi,

talaka, ukewenza, uhuru wa kuabudu n.k. Hivyo hapa tunakusudia

kuchambua kwa kina hoja za wapinzani wa Qur’an wakati wa Mtume na

kubainisha udhaifu wa hoja hizi kama ilivyo bainishwa katika Qur’an. Hata

hivyo hoja hizi zitachambuliwa bila kuzingatia mfuatano wa nguvu ya hoja.

(1) hoja ya shaka

Makafiri wameipinga Qur’an kwa sababu ya mashaka tu. Mashaka

yanaweza kuwa ya kweli au ya uwongo, kutuhakikishia kuwa mashaka ya

makafiri ni ya uongo Mwenyezi Mungu anasema:
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“Na ikiwa mnashaka kwa hayo tuliyomteremshia Mtume

wetu, basi leteni sura moja iliyo mfano wake na muwaite

waungu wenu bighairi ya Mwenyezi Mungu ikiwa

mnasema kweli” (2:23).

Hoja hii ya kuleta sura moja imetajwa katika Qur’an(10:38, 11:13).

Baada ya changamoto hii Mwenyezi Mungu anawahakikishia wapinzani

wake kuwa:

“Na msipofanya na hakika hamtafanya kamwe basi

ogopeni moto ambao kuni zake ni watu na mawe

uliowekewa makafiri” (2:24).

Hoja ya “Shaka” inaendelea kutajwa katika aya ifuatayo: 

Ndio kweli wanasema kuwa: “Amekitunga mwenyewe

(Muhammad kitabu hiki)?” Sema: Basi leteni sura kumi

za uwongo zilizotungwa mfano wa hii (Qur’an), na

waiteni muwawezao (kuwaita) badala ya Mwenyezi
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Mungu (waje wakusaidieni kutunga hivyo) ikiwa

mnasema kweli” (11:13).

Allah (s.w) anawaondolea shaka yao katika aya inayofuatai:

“Na kama hawakukuitikieni, basi jueni ya kwamba

kimeteremshwa kwa ilimu ya Mweneyzi Mungu, na ya

kwamba hakuna Mola ila yeye tu. Basi je! Mtakuwa

wanyenyekevu (sasa)” (11:14).

Pamoja na kujibu madai ya “shaka”Allah(s.w) anawahakikishia makafiri

kuwa Qur’an haina shaka kwa sababu inatoka kwa Mola wa walimwengu.

“Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake; ni

uwongozi kwa wamchao Mwenyezi Mungu” (2:2).

Na haiwezekani kuwa hii Qur’an imetungwa (na mtu),

haitokani na Mwenyezi Mungu. Bali (imetokana na

Mwenyezi Mungu na) inayasadikisha yaliyo mbele yake,

na ni maelezo ya vitabu (vilivyopita). Haina shaka kuwa

imetoka kwa Mola wa walimwengu (wote)” (10:37). 
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(2) upinzani kwa lengo la kuficha haki

Watu walipewa kitabu (Ahlil-Kitaab), yaani Mayahudi na Wakristo

walitegemewa kuwa wa mwanzo kuikubali Qur’an kwa kuwa ni haki

waliyoifahamu kutokana na vitabu vya mweneyzi mungu vilivyoitangulia

Qur’an kama vile Taurat, Zabur na Injili, lakini kwa makusudi waliamua

kuficha haki na kuipinga Qur’an na hali wanajua. Juu ya upinzani wao

huu,Allah(s.w) anawaasa Mayahudi na Wakristo (manasara) katika aya

kadhaa kuwa wasifiche haki na kuchanganya haki na batili kwa ajili ya

thamani ndogo tu ya maisha ya dunia.

“Na aminini Niliyoyateremsha ambayo yanasadikisha

yaliyo pamoja nanyi, wala msiwe wa kwanza kuyakataa.

Wala msiyauze maneno Yangu kwa ajili a thamani ndogo

tu (ya kilimwengu); na niogopeni Mimi tu. Wala

msichanganye haki na batili, na mkaficha haki, na hali

mnajaua” (2:41-42).

PiaAllah(s.w) anazidi kuwaonya Mayahudi na Wakristo kwa tabia yao

ya kuficha haki na kukataa kuifuata Qur’an katika aya kadhaa, zikiwemo

zifuatazo – (2:140), (2:174-176). 

(3) Madai kuwa Qur’an ni visa vya watu wa kale

Makafiri, pia, wakati wa Mtume(s.a.w) waliipinga Qur’an wakidai kuwa

haitoki kwaAllah(s.w) bali ni visa vya watu wa kale.
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“…Hata wanapokujia kukujadili, wale waliokufuru

kusema: “Hizi (unazozisoma) si chochote ila ni Hadith

za watu wa kale” (6:25).

“Na (Makuraish) wanaposomewa Aya zetu, husema:

“Tumekwisha sikia (hayo zamani) Na lau tungependa

tungesema kama haya. Haya si chochote ila ni Hadith

tu za watu wa kale” (8:31).

Allah(s.w) anawahakikishia Makafiri kuwa Qur’an si uzushi au Hadith

za watu wa kale bali ni “uteremsho utokao kwa Mola wa viumbe vyote”

(69:43). Pia Allah(s.w)anaweka wazi kuwa kama Mtume(s.a.w)

angelimzulia, japo baadhi ya maneno machache tu, angelimuadhibu papo

hapo.

“Na kama (Mtume) angelizua juu Yetu baadhi ya maneno

tu. Bila shaka tungalimshika kwa mkono wa kuume (wa

kulia). Kisha kwa hakika tungalimkata mshipa mkubwa wa

moyo (Tukamtoa roho yake).  Na hapana yoyote katika nyie

angeweza kutuzuia naye. Kwa hakika hii (Qur’an) ni

mawaidha kwa wanaomcha Mungu” (69:44:48). 
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(4)  dai kuwa Mtume(s.a.w) alifundishwa Qur’an na watu 

Makafiri wakati wa Mtume(s.a.w) walidai kuwa Mtume(s.a.w)

alifundishwa Qur’an na watu.

Na bila shaka tunajua kwamba wanasema: “Yuko mtu

anayemfundisha…” (16:103).

Wakampa kisogo na wakasema: “Amefunzwa….”

(44:14).

Na wanasema wale waliokufuru: “Hayakuwa haya

(aliyokuja nayo Muhammad) ila ni uzushi aliouzua,

nawanamsaidia juu yake watu wengine…”(25:4)

Allah(s.w) anaonesha udhaifu wa dai hili kuwa huyo wanayemdhania

kuwa ndiye anaye mfundisha Mtume(s.a.w) Qur’an, si muarabu na kwa

vyovyote ilivyo hanauwezo wa kuzungumza kiarabu cha Qur’an.

“…(Lakini) lugha ya yule wanayemuelekezea (kuwa

anamfundisha Mtume) ni ya kigeni, na hii (lugha

inayotumika katika Qur’an) ni lugha ya Kiarabu bulbul

(fasaha)” (16:103).

Makuraish walikuwa wakitangaza kuwa, Mtume(s.a.w) haletewi wahy

na malaika Jibril(a.s), bali alikuwa akifundishwa na Jabir, ambaye alikuwa
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mhunzi wa Kirumi aliyekuwa Mtumwa wa baadhi ya Makuraishi. Walimjua

kuwa si Muarabu na kwamba hakuwa na uwezo wa kuzungumza Kiarabu

fasaha cha kikuraish lakini bado wakazua dai hili.

(5) dai kuwa Mtume(s.a.w) ni mwendawazimu.

Dai kuwa Mtume(s.a.w) ni Mwendawazimu limekaririwa katika aya

nyingi za Qur’an na baadhi yake ni hizi zifuatazo:

Na wanasema: “(Huyu Nabii Muhammad) ni mwenye

wazimu?” Bali amewajia kwa haki na wengi katika wao

wanaichukia haki” (23:70).

Na husema; “Oh! Tuiache miungu yetu kwa ajili ya huyu

mtunga mashairi mwendawazimu?” (37:36).

Na wale makafiri hukurubia kukutelezesha kwa (ukodozi

wa) macho yao, wanaposikia mawaidha (yako) na

husema: “Hakika yeye ni mwendawazimu” (68:51).

Dai hili kama ilivyokuwa kwa madai mengine,Allah(s.w) analijibu:

Je, hawafikiri (wakaona kuwa) mtu wao huyo (Nabii

Muhammad) hana wazimu? Hakuwa Yeye ila ni

muonyaji aliyedhahiri” (7:184). 
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Kwa neema ya Mola wako wewe si mwendawazimu…

.Na bila shaka unatabia njema kabisa” (68:2,4).

(6) dai kuwa Mtume(s.a.w) ni mchawi

Makafiri wa kikuraishi pia walitafuta kisingizio cha kuikataa Qur’an

kwa kumtuhumu Mtume(s.a.w) kuwa ni mchawi. Yaani Qur’an ni kitabu

cha kichawi.

“…Na wakasema wale waliokufuru kuiambia haki ilipowajia:

“Haukuwa huu ila ni uchawi uliodhahiri”. (34:43).

Na ulipowajia ukweli (wetu) wakasema: “Huu ni

uchawi, na hakika sisi tunakanusha” (43:30).

Pia kuhusu dai hili rejea Qur’an (46:7; 61:6; 74:24).Allah(s.w)

anakanusha dai hili:

Kwa hakika hii ni kauli iliyoletwa na Mjumbe (wa Mwenyezi

Mungu, yaani Jibril) mwenye hishima (kubwa)….... Wala si kauli

ya mchawi (kama mnavyodai). Ni kidogo kabisa kuwaidhika

kwenu” (69:40, 42).
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Pia makafiri wakaongezea dai linaloambatana na uchawi, la kusema

kuwa Mtume(s.a.w) ni mwenyewe amerogwa.

Tunajua sana sababu wanayokusikilizia,

wanapokusikiliza, na wanaponong’ona; wanaposema

hao madhalimu (kuwaambia Waislamu): “Nyinyi

hamumfuati isipokuwa mtu aliyerogwa” (17:47).

Allah(s.w) ameonesha udhaifu wa madai haya katika aya nyingi za

Qur’an ili kumliwaza Mtume na Waumini na kuonesha uwongo wa madai

ya makafiri:

(7)  dai kuwa Qur’an ni Maneno ya shetani

Makarifi wakati wa Mtume(s.a.w) waliibua dai lingine kuwa Qur’an ni

maneno ya shetani:

Wala mashetani hawakuteremka nayo (hii Qur’an kama

wanavyodai makafiri)”. Wala haiwi kwao (kuiteremsha

Qur’an inayo walani), na hawawezi” (26:210-211).

Katika kuonesha udhaifu wa dai hili Allah(s.w) anafafanua ushukaji wa

Qur’an kama ifuatavyo:
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Na bila shaka hii (Qur’an) ni uteremsho wa Mola wa

walimwengu wote. Mwaminifu (Jibril (a.s). Juu ya moyo wako

ili uwe miongoni mwa waonyaji. Na haya (yaliyomo katika

Qur’an) yamo katika vitabu vya kale (walioteremshiwa Mitume

waliotangulia)” (26:192-196). 

(8)  dai kuwa Qur’an ni ndoto zilizovurugika

Pamoja na madai yote yaliyotangulia, pia Makafiri wa Makka walidai

kuwa Qur’an ni ndoto za Mtume(s.a.w) zilizovurugika, yaani zisizotafsirika

au zisizo na maana yoyote.

Lakini (makafiri) walisema: “(Hayo anayosimulia

Muhammad) ni ndoto zilizovurugika….” (21:5).

Dai hili nalo halina mashiko kabisa kwani Qur’an ni mwongozo sahihi

pekee kwa walimwengu wote. Yeyote anayeifuata Qur’an vilivyo

humuongoza katika njia iliyonyooka kibinafsi na kijamii. 

(9) dai kuwa Qur’an ni Mashairi

Pia makafiri wa Makka katika kipindi cha Mtume(s.a.w) walidai kuwa

Qur’an ni mashairi aliyoyatunga Mtume(s.a.w).

Na husema: Oh! Tuache miungu yetu kwa ajili ya (huyu)
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Mtunga mashairi,… Mwendawazimu” (37:36).

Allah (s.w) anakanusha dai hili:

Naapa kwa mnavyoviona na msivyoviona, kwa

hakika hii ni kauli iliyoletwa na Mjumbe (wa

mweneyzi mungu) mwenye hishima (kubwa) walasi

kauli ya Mtunga mashairi (kama mnavyodai)…”

(69:38-41).

Dai kuwa Qur’an ni utunzi wa Mtume(s.a.w)

“Au ndio wanasema (hivi) kuwa hii (Qur’an ameitunga

(yeye mwenyewe Muhammad)? Bali wao hawaamini

lolote” (52:33).

Allah(s.w) katika kujibu dai hili, anawapa Makafiri changamoto ya

kutunga kitabu mfano wa Qur’an katika aya zifuatazo: 

“Basi na walete hadithi kama hizi, ikiwa wanasema

kweli (kuwa hii Qur’an kaitunga Muhammad)” (52:34).
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Je! Ndiyo wanasema ameitunga? Sema: “Hebu (tungeni

na nyiye) mlete sura moja mfano wake na waiteni

muwezao (kuwapata waje) isipokuwa Mwenyezi Mungu

(wa kukusaidieni) kama nyinyi mnasema kweli (kuwa hii

Qur’an kaitunga Muhammad)” (10:38).

Allah(s.w) anasisitiza kwa kuwakatisha makafiri tamaa na kuonesha

udhaifu wa dai lao hili:

“Na msipofanya – na hakika hamtafanya kamwe – basi

uogopeni Moto ambao kuni zake ni watu na mawe,

uliowekewa Makafiri (wapinzani wa Qur’an)”(2:24).

Ukizingatia madai haya yote dhidi ya Qur’an, utaona wazi kuwa makafiri

waliipinga na wanaendelea kuipinga Qur’an kwa ajili ya upinzani tu na sio

kwa hoja yoyote yenye nguvu.

“Na walisema waliokufuru (kuambizana wenyewe kwa

wenyewe):“Msisikilize Qur’an hii (inaposomwa) na ipigieni

makelele (isomwapo); huenda mkashinda” (41:26). 

Makafiri  wa wakati wa Mtume(s.a.w) na hawa wa leo hawakuwa na

hawatauwa na sababu za kweli na za msingi za kuipinga Qur’an kuwa sio

kitabu cha Allah(s.w) ila kwa madai ya kubunibuni tu ambayo hayana

mashiko yoyote. Madai yafuatayo yanathibitisha ukweli huu. Kwa mfano,

dai la kutaka kuteremshiwa kitabu kutoka mbinguni, Qur’an (4:153); au dai

la kuwa, kwanini, Mtume(s.a.w) hajapewa miujiza kama ile ya Musa (a.s)
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– Qur’an (28:48) na dai la kwanini Qur’an haikushushwa kwa wakati

mmoja – Qur’an (25:32). Pia walidai kuwa hawatamfuata Mtume(s.a.w)

kwa kuwa alikuwa ni mtu na si malaika, pia alikuwa akila chakula na

kwenda sokoni. Madai yote haya ni ulalamishi tu na hapana hoja zenye

nguvu na za kiakili za kumfanya mtu aikatae Qur’an. Hata hivyo kwa

hekima zake, Allah(s.w) ameyapatia majibu madai yote haya ili Makafiri

wasiwe na kisingizio cha kuikataa Qur’an na kuwa endapo wataendelea

na kufuru zao basi iwe wamejidhulumu wenyewe.

Kwa mfano, dai la kuteremshwa Qur’an nzima limetolewa na Mayahudi

na Allah(s.w) anawapatia jibu katika aya ifuatayo:

“Watu waliopewa Kitabu (Mayahudi) wanakutaka

uwateremshie Kitabu kutoka mbinguni. Na kwa hakika

walimtaka Musa makubwa kuliko haya; wakasema”

Tuonyeshe Mungu wazi wazi”. Ukawashika moto wa radi

(uliowatoa roho zao) kwa sababu ya ukafiri wao. (Kisha

Mwenyezi Mungu akawapa uhai mara ya pili). Kisha

wakamfanya ndama (kuwa mungu) baada ya kuwafikia hoja

(zote) zilizo wazi; lakini Tukasamehe hayo na Tukampa Musa

hoja zilizo dhahiri (juu yao)” (4:153).

Ama kuhusu dai la kwanini Mtume(s.a.w) hakupewa kama

yalealiyopewa Musa,Allah(s.w) anawajibu:
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“…Je, hawakuyakataa yale aliyopewa Musa zamani,

wakasema (juu yake na ndugu yake): “Ni wachawi

wawili wanaosaidiana;” na wakasema: “Hakika sisi

wote tunawakataa” (28:48). 

Ama dai la kushushwa Qur’an kwa wakati mmoja,Allah(s.w) anajibu

kuwa huo ndio mpango mzuri ili kumuwezesha Mtume(s.a.w) na waumini

kuidhibiti vizuri Qur’an kinadharia na kiutekelezaji.

“…Kama hivi (unavyoona Tumeiteremsha kidogo kidogo

kwa mpango mzuri) ili Tuuthubutishe (Tuutilie nguvu)

moyo wako, na Tumeipanga kwa uzuri”. Wala

hawatakuletea mfano (wowote) ila Tutakuletea (aya iliyo

ya) haki (kujibu mfnao huo) na (kukuletea) tafsiri iliyo

bora” (25:32-33).

Kutokana na maelezo haya ni wazi kuwa Makafiri hawana hoja ya

msingi ya kuwapelekea kuikana Qur’an ila upinzani tu na kuichukulia kama

mzaha. Hawa Qur’an haiwezi kuwaongoza kama Allah(s.w)

inavyotufahamisha:

Hakika wale waliokufuru (kwa ukaidi tu na kibri) ni

sawa kwao ukiwaonya au usiwaonye (kwa Qur’an)
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hawataamini. (Kama kwamba) Mwenyezi Mungu

amepiga muhuri juu ya nyoyo zao na juu ya masikio yao;

na juu ya macho yao pana kifuniko, basi watakuwa na

adhabu kubwa” (2:6-7).

kuhifadhiWa kWa Qur’an Wakati Wa abubakar(r.a)

Hifadhi ya Qur’an ni ahadi yaAllah(s.w) aliyoiweka bayana katika aya

zifuatazo:

“Hakika sisi ndio tulioteremsha mawaidha haya (hii

Qur’an) na hakika sisi ndio tutakao yalinda” (15:9).

“Haitakifikia batili mbele yake wala nyuma yake,

kimeteremshwa na mwenye hikima ahimidimiwaye” (41:42).

Pia pale Mtume(s.a.w) alipokuwa na wasiwasi wa kusahau yale

aliyokuwa akisomewa na Malaika Jibril (a.s) wakati wa kushushiwa Wahy

wa Qur’an,Allah(s.w) alimuahidi na kumhakikishia kuwa atamuhifadhisha

Qur’an kifuani mwaka na hatasahau hata chembe:

“Usitikise Ulimi wako kwa (kuufanyia haraka) Wahyi

(unapoteremka. Wewe sikiliza tu. Usiseme kitu). Kwa

hakika ni juu yetu kuukusanya na kuusomesha. Wakati

Tunapokusomea, basi fuata kusomwa kwake. Kisha ni

juu Yetu kuubainisha: (75:16-19). 
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“Tutakusomesha (Tutakusomea) wala hutasahau. Ila akipenda

Mwenyezi Mungu, Yeye anajua yaliyodhahiri na

yaliyofichikana” (87:6-7).

Pamoja na ahadi hizi, Mtume(s.a.w) alikuwa makini mno katika

kuhifadhi Qur’an katika Kitabu (Msahafu) kilichopo. Aliteua waandishi

wasiopungua 42 wa kuandika Wahyi wa Qur’an kma tunavyojifunza katika

Hadith zifutazo:

‘Uthman bin Affan (r.a) amesimulia: “Wakati wote

Mtume wa Allah alipoteremshiwa Wahy humuita mmoja

wa watu waliochaguliwa kuandika” (Tirmidhi).

Zaid bin Thabit (mmoja wa waandishi wa Qur’an) anasema:

“Nilikuwa jirani na Mtume wa Allah, kwa hiyo kila

alipoteremshiwa wahy ilikuwa kawaida yake kuniita; nami

niliandika aliyoniamuru” (Abu Daud).

Mtume(s.a.w) baada ya waandishi wa Qur’an kuandika kwenye karatasi

maalumu, kile alichowasomea alikihakiki kwa kuwaamuru tena waandishi

wamsomee walichoandika kama anavyosimulia Zaid bin Thabit:

“Kila nilipomaliza kuandika (Wahy) Mtume wa Allah

aliniamuru nisome nilichoandika na nilikuwa

ninamsomea. Kama palikuwa na kosa alilisahihisha

kisha aliwapa watu (kunakili na kuhifadhi vifuani)”.

Pia Mtume(s.a.w) ndiye aliyewaelekeza waandishi wake wa Qur-an

wazipange aya na sura kama zilivyo katika msahafu tulionao hivi leo  kama

tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:
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‘Uthman bin Affan (r.a) ameeleza:  “Ilikuwa kawaida ya

Mtume wa Allah kila aliposhushiwa aya za sura mbali

mbali (za Qur-an) au kila aya iliposhuka alimuita mmoja

wapo wa waandishi wa Qur-an na kumwambia, “Andika

aya hizi katika Sura kadhaa baada ya aya kadhaa.”

Pamoja na Hadithi hii kuna hoja kadhaa za kihistoria zinazothibitisha

kuwa Qur-an iliandikwa na kukusanywa katika msahafu tulionao hivi leo

chini ya usimamizi na uangalizi wa Mtume(s.a.w) mwenyewe.  Baadhi ya

hoja hizo ni hizi zifuatazo:

Kwanza Anas(r.a) aliyekuwa miongoni mwa masahaba wa

Mtume(s.a.w) ameeleza kuwa Mtume Muhammad (s.a.w) aliwaamuru

waigawanye Qur-an katika mafungu saba baada ya Suratul-Fatiha (sura

ya ufunguzi).  Fungu la kwanza katika haya lilikuwa na sura tatu, kisha

likafuatiwa na fungu la sura tano, kisha la sura saba, kisha la sura tisa,

kisha la sura kumi na moja, kisha la sura kumi na tatu na mwishowe sura

zote zilizobakia ziliwekwa katika fungu moja.  Fungu hili la mwisho

limeanza na Suratul Qaaf.  Ukihesabu sura zote pamoja na sura ya

ufunguzi (Suratul-Fatiha) utakuta Suratul-Qaaf inakuwa ni sura ya hamsini

(50).  Sura hii pia ni ya 50 katika Msahafu tulionao hivi leo kuthibitisha kuwa

mpango wa sura katika msahafu ulioelekezwa na Mtume Muhammad

(s.a.w) haujabadilika mpaka hivi leo.

Pili Katika Hadithi ya Abu Daud, Hudhaifa(r.a) anasimulia kuwa

amemuona Mtume(s.a.w) akisoma sura ya Al-Baqara, Al-Imran, An-

Nisaa,Al-Maida na Al-An-’am katika mfuatano huo.  Mpango wa sura hizi

kama zilivyotajwa katika Hadithi hii ni kama ziivyo kwenye msahafu baada

ya sura ya ufunguzi ambayo pia imebakia sura ya kwanza katika msahafu

tangu alivyoiweka Mtume(s.a.w) katika nafasi ilipo. Hii inaonesha kuwa

mpango wa sura lazima uwe umepangwa na Mtume(saw) mwenyewe

kama alivyoongozwa naAllah(s.w).
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Tatu Imam Tirmidh katika kitabu chake cha Hadithi anatufahamisha

hadithi ifuatayo:  

“Mtu mmoja aliuliza:  “Ewe Mtume wa Allah!  Tendo

lipi ambalo Allah hulipenda kuliko yote?”  Akajibu

(Mtume) (“Tendo) la yule amalizaye safari na kisha

akaendelea nayo”.  Pakaulizwa:  “Nini maana ya

kumaliza safari na kuanza nyingine?”  Mtume alijibu:

“Mwenye kuisoma Qur-an anaisoma tangu mwanzo

hadi mwisho na amalizapo anarudia mwanzo na kusoma

tena hadi mwisho na hufanya hivi kuwa kawaida yake;

yaani kila amalizapo anaanza upya”  (Darmi).  

Suala la kusoma Qur-an tangu mwanzo hadi mwisho ni hoja tosha ya

kuwepo kwa mpango wa sura ya kwanza hadi ya mwisho.

hoja ya Qur’an kukusanywa na kuandikwa wakati wa

abubakar(r.a).

Kwa muda mrefu imekuwepo nadharia kuwa Qur-an katika umbo lake

la Msahafu au kitabu imeanza wakati wa Khalifa Abu Bakr baada ya

kushauriwa na ‘Umar ibn Khattab(r.a). Na inavyosemekana ni kwamba

kwanza Abu Bakr(r.a) alikataa ushauri huo kwa kuwa jambo hilo

Mtume(s.a.w)hakulifanya. Baada ya kuona kuwa ni kweli Qur-an itaweza

kupotea maadamu wale waliokuwa wamehifadhi wanakufa, Abubakar

alikubali ushauri wa Umar.

Tunaambiwa kuwa Khalifa Abu Bakr(ra) alimchagua Zaid bin Thabit

kuifanya kazi ya kuandika Msahafu. Kazi hii ilifanyika kwa kukusanya

mifupa, mawe, makozi ya mitende pamoja na ngozi ambamo inasadikiwa

kuwa ndimo Qur-an ilimokuwa imeandikwa  wakati wote wa miaka 23 ya

Utume. Hebu turejee Hadith inayodaiwa kusimuliwa na Zaid bin Thabit(r.a)

na kuandikwa na Imam Bukhari:

“Abu Bakr alinitumia mtu kuja kuniita wakati watu wa

Yamama walipouliwa (masahaba walipopigana na
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Musailama).  (Nilikwenda) na nilimkuta ‘Umar bin

Khattab amekaa pamoja naye, Abu Bakr akaniambia:

“‘Umar amenijia na akaniambia kuwa siku ya Yamama,

mauaji mengi yametokea kwa mahafidhi wa Qur-an na

nahofia kuwa huenda mauaji yakatokea tena kwa

mahafidhi katika vita vingine jambo ambalo linaweza

kupelekea sehemu kubwa ya Qur-an kupotea.  Hivyo

nakushauri (wewe Abu Bakr) kuwa uamrishe kuwa Qur-

an ikusanywe.”  Nikamwambia ‘Umar: “Vipi nitafanya

jambo ambalo Mtume wa Allah hajalifanya?”  ‘Umar

akaniambia kuwa: “Wallahi; kufanya hivyo ni jambo

zuri”, na hakuacha kunitaka kufanya hivyo mpaka Allah

akaondosha uzito kifuani mwangu na nikaanza kuona

uzuri wa mawazo aliyoyaona Umar. Kisha Abu Bakr

akaniambia (mimi Zaid): “Wewe ni mtu mwenye akili na

hatuna wasi wasi nawe, na wewe ulikuwa ukimuandikia

wahyi Mtume(s.a.w).  Hivyo vitafute vipande vya Qur-

an na uvikusanye’.  Wallah! (anasema Zaidi kuwa) lau

kama wangeniamrisha kuondoa mmojawapo wa milima,

basi lisingelikuwa jambo gumu (zito) kuliko kuikusanya

Qur-an.  Kisha nikamuuliza Abu Bakr:  “Vipi utafanya

kitu ambacho Mtume wa Allah hakukifanya?”  Abu Bakr

alijibu:  “Wallahi; kufanya hivyo ni jambo zuri”, na

akaendelea kunitaka nifanye hivyo mpaka Allah akanipa

wepesi kifuani mwangu kama alivyofanya kwa Abu Bakr

na‘Umar. Hivyo nikaanza kuitafuta Qur-an (iliyokuwa

imetapanyika vipande vipande) katika makozi ya

mitende, mawe na mahafidhi na kuikusanya mpaka

nikaipata aya ya mwisho ya Suratul-Tawbah kwa Abi

Khuza’ymal Ansari; na  sikuikuta aya hii kwa yoyote

isipokuwa yeye ‘Amekujieni Mtume aliye jinsi moja na

nyinyi, yanamuhuzunisha yanayokutaabisheni…” mpaka
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mwisho wa aya (9:128-129). Kisha nakala ya Msahafu

ikabakia kwa Abu Bakr mpaka alipofariki, kisha ikabaki

kwa ‘Umar mpaka mwisho wa maisha yake na hapo tena

kwa binti yake Hafsa.(Bukhari).

Hadithi hii pamoja na kuwa inadaiwa kupokelewa na kuandikwa na

Imam Bukhari bado inatupa maswali mengi sana ya kujiuliza kwani

kwanza inapingana na Qur-an yenyewe, pili inapingana na ushahidi wa

kihistoria pamoja na Hadithi nyingine na tatu haikubaliki hata kiakili

(kimantiki).

(a)Kupingana na Qur’an 

Hadithi hii inayosimulia kuwa Qur-an ilikusanywa na Zaid bin Thabit(r.a)

kutoka kwenye makozi ya mitende na mawe na kutoka kwa mahafidhi

inapingana na Qur-an kwa sababu zifuatazo:

(i) Mwenyezi Mungu(s.w) ameikusudia Qur-an iwe kitabu hata kabla

ya kuumbwa chochote katika maumbile yake aliyoyaumba.Kama

inavyoashiriwa katika aya mbali mbali kwamba Qur-an ilikuwako kwenye

Lawhil Mahfudh hata kabla ya kuteremshwa kwa Mtume(s.a.w) kulingana

na matukio mbali mbali yalivyotokea:

“Bila shaka hiki (mnachosomewa) ni kitabu

kilichokusanya kila yanayohitajiwa na chenye heshima.

Kimetolewa katika hicho kitabu kilichohifadhiwa kweli

kweli.”  (56:77-78).

“Bali hii ni Qur-an tukufu.  (Iliyotolewa) katika huo

ubao uliohifadhiwa (wa Allah).”  (85:21-22).  
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Aidha Mwenyezi Mungu katika aya mbali mbali amekuwa akiiashiria

kuwa Qur-an ni kitabu:

“Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake; ni

uongozi kwa wamchao Mwenyezi Mungu.”(2:2).

Vile vile rejea (3:3, 7),  (7:2),  (10:1),  (13:1), (14:1), n.k

Kutokana na marejeo hayo haiwezekani kuwa pawe hapana kitu cha

aina hiyo lakini bado Mwenyezi Mungu arudie namna hiyo. Kweli, neno

“kitab” linatumika kwa vitu mbali mbali vilivyoandikwa kama mikataba au

hata  barua lakini bado katika Qur-an neno hili limetumika kurudia kitabu

katika maana halisi hasa ya kitabu. Chukua mfano, aya ya 7 ya Suratul Al-

Imran:

“Yeye ndiye aliyekuteremshia Kitabu.  Ndani yake zimo aya

Muhkam (nyepesi kufahamika) ambazo ndizo msingi (asili ya

Kitabu).  Na ziko nyingine Mutashabihat…”  (3:7)

Hivyo Allah(s.w) alipotaja neno Al-Kitab kwa kuirudia Qur-an alikuwa

na maana hiyo na ndiyo maana Mtume(s.a.w) alipokuwa katika Hija yake

ya kuaga alisema nimekuachieni vitu viwili - Kitabu cha Allah na Mwendo

wangu. Mtume(s.a.w) asingelisema hivyo kama kitabu hicho hakikuwepo.

(ii)Hadith hiyo pamoja na kuwa imepokelewa na Imam Bukhari bado

inakataa aya zifuatazo za Qur-an:

Na (Naapa) kwa Kitabu kilichoandikwa katika karatasi ya

ngozi (iliyo safi na) kikakunjuliwa (kisomwe).”  (52:2-3).
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Katika aya hii Allah(s.w) anatuambia wazi wazi kuwa Qur-an ni Kitabu

kilichoandikwa katika karatasi za aina fulani ambazo zilikuwa zikitumika

wakati wa zama hizo. Ni karatasi za aina hiyo hiyo, kama tutakavyoona

baadaye, ambazo Mtume(s.a.w) alizitumia kuandikia barua zake na

kuwatumia wafalme mbali mbali na kutumiwa na baadhi ya Masahaba

kuandikia vitabu vyao.

Kabla hatujaendelea kufafanua zaidi hoja hii ni vyema  kunukuu

maneno ya mwanazuoni - Qutubi alivyofafanua aya hizo:

“… Na ameapa (Mwenyezi Mungu) kwa  “Kitabu

manshurin” (kitabu kilichoandikwa) yaani

kilichoandikwa nacho ni Qur-an wanayoisoma

Waislamu katika Masahafu na wanayoisoma Malaika

katika Lawhul Mahfudh. Na pia inasemwa kuwa (Allah)

ameviapia vitabu vingine vyote  vilivyoteremshwa kwa

Mitume kwani kila kitabu kilikuwa katika karatasi (ya

ngozi) wakikunjuliwa watu wake wakisome.  Ama

“Arraqqu” ni ile iliyotengenezwa kwa ngozi ili

iandikiwe”.4

Lawhul Mahfudh ambao ni ubao uliohifadhiwa hautegemewi kuwa

karatasi za ngozi kwani hii ni teknolojia ya mwanaadamu ambayo

Mtume(s.a.w) alikutana nayo. Hivyo makusudio ya aya ni Qur-an au

Msahafu. 

Kutokana na ufafanuzi huo hatuwezi kusema Qur-an ilikuwa

imeandikwa katika mifupa wala makozi ya mitende kwani itapingana na

aya hii ambayo iko wazi. Haitakuwa na nafasi hata ikipokelewa na

maimamu wote kwani kigezo kikuu cha Hadithi ni kutopingana na aya

yeyote ya Qur-an. Na kwa nini Zaid(r.a) aone uzito wa kukusanya Qur-an

ambayo imeashiriwa na Allah(s.w) kuwa ni kitu kilichopo?  Na uzito

wenyewe uwe ni zaidi ya kuusogeza mlima!

Kusema hivyo ni kukana aya nyingine za Qur-an pale Allah(s.w)

aliposema kuwa kazi ya kuikusanya Qur-an ni yake.  Turejee aya zifuatazo:

343

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha   3                                    Sura ya Tatu - Qur’an



“Usiutikise ulimi wako kwa (kuufanyia haraka) wahyi

(unapoteremka).Kwa hakika ni juu yetu kuukusanya na

kuusomesha.”  (75:16-17)

Hapa aya inasema wazi kuwa kazi ya kuikusanya Qur-an siyo kifuani

mwa Mtume(s.a.w) tu bali kuhakikisha kutoharibiwa kwake  pamoja na

kuteremka kwake kidogo kidogo ni ya Allah(s.w) kinyume chake Hadith

inasema kazi hiyo aliifanya Zaid(r.a)! 

(b)Kupingana na Ushahidi wa Kihistoria

Hadith hii pia inapingana na ushahidi wa kihistoria kwa sababu:

(i) Katika hadithi maarufu sana iliyopokelewa na Imam Muslim toka

kwa Ibnu Mas-’ud, Mtume amesema katika Hijja yake ya kuaga kuwa:

“Na nimewaachieni vitu wili ambavyo mkishikamana

navyo hamtapotea kamwe baada yangu - Kitabu cha

Allah na Sunnah yangu.” (Musilim)

Hadith hii kiakili haiashirii kitu ambacho hakijulikani kilipo na chenye

ugumu kupatikana kama alivyoeleza Zaid (r.a) bali ni kitu ambacho kila

mmoja anatarajiwa kukifikia pasipo na ugumu wowote. Wala Hadith hii

haishirii kitu ambacho kimetawanyika katika mawe na mifupa ambayo pa

kupatikana hapafahamiki bali ni kitu kilichokusanywa na kuhifadhiwa

mahala maalumu.

(ii) Ukiacha hadithi hiyo, kuna hadithi nyingine ambayo ameipokea

mwenyewe Imamu Bukhari ambayo inasema wazi kabisa kuwa Mtume

ameacha Msahafu:
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‘Abdul’-Aziz bin Rufai(ra) ameeleza kuwa:  “Mimi na

Shaddad bin Ma’aqil tuliingia kwa Ibnu “Abbas.

Shaddad akamuuliza:  Je Mtume(s.a.w) ameacha

chochote?”  akajibu (Ibn ‘Abbas) “Hakuacha chochote

isipokuwa (hiki) kilichopo baina ya magamba mawili (ya

Qur-an).”  Baadaye tulimtembelea Muhammad bin Al-

Hanafiyya na  akamuuliza suala (lile lile).  Akajibu  (Al-

Hanafiyya), Mtume hakuacha kitu isipokuwa (hiki)

kilichopo baina ya magamba mawili (ya Qur-an).”

Hadithi hii, kwanza, inaisadikisha Qur-an kuwa ni kitabu (mas-hafu)

ambacho kimeandikwa katika kurasa na kuwekewa magamba (bindings

or covers) ili kihifadhike.

Pili, Hadithi hii inaisadikisha Hadith tuliyoirejea juu miongoni mwa vitu

ambavyo Mtume ameviacha. Hapa tunaambiwa alichoacha ni kile kilicho

baina ya magamba mawili - la mwanzo na mwisho - yaliyokuwa

yamehifadhi Qur-an ambayo hapana shaka ilikuwa ndani ya karatasi za

aina yake na siyo ndani ya mawe au mifupa.

Tatu, Hadith hii inathibitisha kuwa kweli Allah(s.w) aliikusanya

Mwenyewe Qur-an na akaihifadhi katika muundo wa kitabu kupitia kwa

Mtume wake.

(iii) Inapingana na Hadith iliyotolewa na Maimamu Tirmidhi na Darimi

kuwa Mtume(s.a.w) amesema kwamba msafiri mzuri ni yule anayeianza

Qur-an upya kila anapomaliza kuisoma na kwamba hili ndilo tendo

analolipenda Allah. Wakati wa Mtume(s.a.w) tunaambiwa kuwa masahaba

wengi walikuwa wamehifadhi Qur-an yote lakini bado walipatikana wengine

ambao hawakufikia hatua hiyo. Na kwa namna tunavyowafahamu

masahaba ambao walikuwa wakishindana katika kufanya mambo mazuri

ni lazima wawe ambao huirudia tena na tena kama alivyoashiria

Mtume(s.a.w).  Sasa watu hawa walikuwa wakiipata wapi Qur-an ambayo

ilikuwa imetawanyika kiasi cha aya nyingine kutojulikana zilipo na

kugundulikana baadaye kama zilivyokuwa aya za Suratut-Tawbah? 
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Mitume wa Allah(s.w) siku zote waliwafundisha wafuasi wao vitu

wanavyoweza kuvitekeleza na vipo katika mazingira yao, hivyo

Mtume(s.a.w) naye alipoongea hivyo aliashiria kitu cha aina hiyo.

Tunasoma katika historia kwamba hata baadhi ya masahaba ambao

walikuwa mahafidhi wa Qur-an walikuwa wakisoma ile iliyoandikwa.

Khalifa ‘Uthman bin ‘Affan aliuawa wakati akisoma Mas-hafu yake.  Hii

inawezekana kabisa kuwa ilikuwa ni desturi ya masahaba wengi na ndivyo

Mtume(s.a.w) alivyoashiria.

(iv) Mpangilio wa sura zote zilizomo Msahafuni ukilinganishwa na

kushuka kwake umeonekana ni tofauti.  Mpangilio huu ni ule ambao Mtume

(saw) mwenyewe aliuelekeza kama alivyoelekezwa na Allah(s.w).  Fikiria

aya 6,236 ambazo zimeshuka kwa kipindi cha miaka 23 na hazifahamiki

zilipowekwa (nani alikuwa mtunzaji) katika hayo mawe na mifupa ni vipi

Mtume(s.a.w) angeweza kuashiria kwa waandishi wake kuwa aya hii

iwekeni baada ya aya fulani na sura hii baada ya sura fulani?

Tukizingatia maneno ya Zaid(r.a) utakuta kuwa jambo hilo

lisingeliwezekana kwani tangu kufariki Mtume(s.a.w) na alipoanza hiyo

kazi haukuwa umepita hata mwaka mmoja na waandishi wa Mtume(s.a.w)

wote walikuwepo bado. Lakini bado anasema aya moja hakuwa nayo

yeyote yule zaidi ya Abu Khuzaymah Ansari ambaye hatuambiwi kuwa

alikuwa ni mwandishi wa Mtume(s.a.w)! Hadith hii inakataana na hali halisi

kama tunavyoendelea kuiona.

(v) Tumeona kuwa Mtume(s.a.w) alikuwa na pupa ya kuhifadhi wahyi

ili asije akasahau kiasi Allah(s.w) akamwambia asifanye hivyo:     

“Usitikise ulimi wako kwa (kuufanyia haraka) wahyi

(unapoteremka).”  (75:16).
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“Wala usiifanyie haraka (hii) Qur-an (kwa kusoma),

kabla haujamalizika wahyi (ufunuo) wake.”  (20:114).

Sasa Mtume(s.a.w) ambaye alikuwa na pupa kiasi kama hicho cha

kuhakikisha amehifadhi kila alicholetewa na Jibril(a.s) na kuhakikisha

inaandikwa kila aya inayoteremka, iweje tena kuandika kwenyewe kuwe

ndani ya mawe, makozi ya mitende na mifupa kiasi kwamba alipofariki

haijulikani ameiweka wapi hiyo mifupa!  Mtume(s.a.w) kulingana na khofu

hiyo kabisa asigeliandika Qur-an mahala kama humo halafu asiweke mtu

wa kuitunza bali iwe pata-potea. Hapana shaka huku ni kumsingizia

Mtume(s.a.w) kuwa alikuwa haijali Qur-an:

(vi) Swali jingine la kujiuliza, kwa nini Mtume atumie mawe, mifupa na

makozi ya mitende kuandikia maneno matukufu ya Allah(s.w) na wakati

karatasi zilikuwepo na zikitumika? Qur-an yenyewe inathibitisha kuwa

wakati ule karatasi zilikuwepo:

“Na lau tungelikuteremshia maandishi katika

karatasi(kama wanavyotaka) na wakayagusa

(wakakigusa hicho kitabu) kwa mikono yao, bila shaka

wale waliokufuru wangelisema:  “Haya si chochote ila

ni uchawi dhahiri.”  (6:7)

Historia inatuambia kuwa Mtume(s.a.w) ametumia karatasi kuandikia:

- Katiba yake iliyoandikwa mara tu baada ya kuingia Madina.

- Sulhu ya Hudaybia.

- Barua alizowatumia wafalme mbali mbali.

Je kusema kuwa Mtume(s.a.w) ametumia mawe na mifupa kuandikia

Qur-an haionekani kuwa Mtume(s.a.w) amethamini zaidi maandishi

mengine kuliko maneno ya Mwenyezi Mungu? Haiwezekani iwe hivyo bali

ni visa vilivyobuniwa kuudhoofisha ukweli na Hadhi ya Qur-an. 
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Huenda pia ikadhaniwa kuwa, kwa sababu ya ugumu wa kupatikana

karatasi ndiyo Mtume akawa anatumia mawe na mifupa. Dhana hii vile vile

haina msingi kwani tunaambiwa kuwa masahaba mbali mbali walikuwa na

vitabu vyao wakiandika mafunzo ya Uislamu. Hebu turejee Hadith

zifuatazo:

Abu Hurayrah(r.a) amesema: “Hapana hata mmoja

katika masahaba wa Mtume ambaye amesimulia Hadith

nyingi zaidi kuliko mimi ukimtoa (isipokuwa) ‘Abdullah

bin ‘Amr ambaye alikuwa anaandika wakati mimi

sikufanya hivyo.”  (Bukhari).

“Abu Hudhaifa(r.a) amesema:  Nilimuuliza Ali(r.a) je

muna kitabu chochote kile (zaidi ya Qur-an)?  Ali(r.a)

alisema hapana isipokuwa kitabu cha Mwenyezi Mungu

au uwezo wa ufahamu ambao amepewa Muislamu au

hiki kilichomo katika upande huu wa karatasi (sahifa)…

”  (Bukhari).

Hivyo suala la ugumu wa karatasi halipo kwani hapana hata sahaba mmoja

ambaye angekataa kutoa karatasi ya kuandikia Qur-an kama angetakiwa kufanya

hivyo.

(vii) Suala la karatasi kuwepo tena kwa wingi linaonekana hata kwa Mayahudi

na Wakristo ambao walikuwa na vitabu vyao vinavyobebeka siyo vya mifupa wala

mawe.Hebu turejee Hadith ifuatayo: ‘Abdallah bin ‘Umar amesema:

“Mayahudi walikwenda kwa Mtume na kueleza kwamba

mwanamke na mwanamume mmoja wao amezini Mtume

akawauliza:‘Je katika Tawrat hakuna sheria ya kupiga

mawe mpaka kufa?”Wakajibu:’Tunawafedhehesha kisha

tunawapiga bakora! ‘Abdullah bin Salaam akasema: “Waongo

kwa hakika ndani ya Tawrat imo habari ya kupiga mawe hadi

kifo.  “Wakalete Tawrat isomwe na mmoja wao akaifunika ile
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aya ya kupiga mawe kwa mkono wake na badala yake akasoma

aya ya juu na chini.  ‘Abdallah bin Salaam akamwambia:

“Ondoa mkono wako.”  Akaondoa na mara ikaonekana aya ya

kupiga mawe.  Akasema “Muhammad amesema kweli kweli

kwani imo aya ya kupiga mawe…..”  (Bukhari na Muslim).

Huo ni ushahidi wa vitabu vilivyokuwepo. Na hata katika Qur-an tunaambiwa

kuwa imeandikwa katika karatasi (52:2-3) jambo ambalo limejitokeza wakati

aliposilimu Umar bin Khatab. Tunaambiwa kuwa kilichomsilimisha ni suhufa  -

ukurasa wa karatasi ya wakati ule ambao ulikuwa umeandikwa Surat Taha.

(c)Hoja za Kiakili (mantiki - logic)

Kimantiki vile vile Hadith ya Zaid haina nguvu kwa sababu:

(i) Katika masahaba ambao Mtume(s.a.w) aliwachagua kama waandishi wake

wa wahyi hatumkuti mtu anayeitwa Abu Khuzaymal Ansari. Ukiwatoa makhalifa

wanne na baadhi ya Muhajiriin tunawapata Ansari wachache sana ambao

walishughulikia uandishi wa wahyi wakati wa Mtume(s.a.w). Jambo la kushangaza

na kutia wasi wasi katika simulizi hii ni kuwa wale waandishi wote wa Mtume(s.a.w)

walioteuliwa maalum kuandika wahyi hawakuwa na aya hizo isipokuwa sahaba

huyu ambaye hakuwemo! Hivyo ni kweli, Mtume(s.a.w) ambaye kila unapoteremka

wahyi hata usiku huwafuata waandishi wake ili wauandike leo hii waandishi hao

ambao walikuwa majirani zake wa pua na mdomo wasiwe na aya hizo mbili bali

awe nazo mtu wa mbali ambaye ni mmoja tu?  Haiwezekani kabisa.

Tatizo jingine la simulizi hii ni kupingana na Hadithi nyingine au tukio

lingine ambalo vile vile ni lenye kutia wasi wasi. Katika simulizi nyingine

aliyoitoa Anas bin Malik na kupokelewa na Imam Bukhari tunaambiwa

kuwa Khalifa ‘Uthman baada ya kupata habari kuwa Qur-an inatamkwa

kinyume kabisa alivyoitamka Mtume(s.a.w) aliamrisha kuandikwa nakala

sanifu kwa ajili ya marudio ya watu wote. Kazi hii ya kuinakili Qur-an kutoka

Msahafu unaodaiwa wa Hafsa ambao uliandikwa wakati wa Abu Bakr

walikabidhiwa:

- Zaid bin Thabit(r.a).

- Abdallah bin Zubery(r.a).

- Sa’id bin Al’As(r.a).

- Abdulrahman bin Harith bin Hisham(r.a).
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Katika kunakili huku Msahafu wa Hafsa kulionekana kuwa aya moja

ilikosekana na mara hii ilikuwa ni:

“Wapo watu miongoni mwa walioamini waliotimiza

ahadi walioahidiana na Mwenyezi Mungu…”  (33:23)

Aidha aya hii ilipatikana kwa Khuzayma bin Thabit al-Ansari!  Hivyo ni

kweli kwa kipindi cha zaidi ya miaka kumi na mbili kitabu cha Allah(s.w)

kiwe kimepungua aya na watu wote wasijue pamoja na kuwepo mahafidhi

chungu nzima? Msahafu huo unaoambiwa kuwa umeandikwa wakati wa

Abu Bakr(r.a) ulikuwa ndio rejea ya watu wote, je kama mtu atasema kuwa

Qur-an haikuwa imetimia kwa kipindi kile atakuwa na makosa? Watu wote

walirejea msahafu huo pungufu, je ahadi ya Allah(s.w) ya kuihifadhi Qur-

an iko wapi wakati Msahafu pekee uliokuwapo ulikuwa na kasoro ya aya

moja? Hivyo, ni visa vya kubuni tu.

(ii) Inavyofahamika ni kuwa Zaid bin Thabit(r.a)ni mtu wa Madina

(Ansar) sasa vipi ilikuwa hali ya Makka ambapo yeye alikuwa hayupo?

Bila shaka palikuwa pana waandishi wengine ambao walimtangulia

kwenye kazi hiyo na akashirikiana nao walipokuwa Madina. Mtume(s.a.w)

alikuwa na kikundi chake cha waandishi wa wahyi na maandishi mengine

kama vile mikataba. Je, ni jambo lenye kuingia akilini kuwa watu wote hao

ambao inasadikiwa kufika 42 waikose aya hiyo na badala yake awe nayo

mtu wa mbali? Je waandishi hao walikuwa na kazi gani ikiwa kuna aya

ambazo hawakuziandika?  Desturi ya masahaba ilikuwa ni ya kusubiri

wahyi mpya kama vile watu wanavyosubiri taarifa ya habari siyo wajue tu

bali watekeleze. Masahaba walikuwa wanapangiana zamu za kwenda

kukaa kwa Mtume ili kujua jambo lolote jipya linalowahusu wao binafsi au

jamii. Simulizi hii inatuambia pamoja na kusikilizwa mahafidhi bado aya hii

ilipatikana kwa mtu mmoja! Je tuseme kwa kipindi chote hicho tangu

alipofariki Mtume hadi kuanza kuandikwa wakati wa ‘Uthman watu

walihifadhi msahafu wenye upungufu? Haiwezekani bali simulizi ni ya

uzushi.

(iii) Simulizi hii vile vile inatupa wasi wasi zaidi kwani haiwezi kujibu

maswali ya fuatayo: Kwa nini Zaid(r.a) aisake mifupa na mawe ambayo
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yametumika kuandikia Qur-an na siyo kwenda kuyachukua mahali fulani

tu? Je ni sahaba gani aliyekuwa dhamana ya kulinda mifupa na mawe

hayo? Wakati Mtume alipohama Makka, mawe yale na mifupa

ilichukuliwa? makozi ya mitende katika kipindi cha miaka 13 hayaozi tu?!,

Usafiri gani walitumia kubebea mawe,mifupa na makozi yaliyokuwa na aya

za Qur-an? Kwa kusaidia kujibu maswali hayo ni kwamba lazima mawe

au mifupa hiyo ingelikuwa imekusanywa katika mojawapo ya nyumba za

Waislamu hivyo pasingekuwa na haja ya kusakwa. Ilivyokuwa hizo ni aya

za Allah (sw), Mtume(s.a.w) asingethubutu kuwaachia makafiri

wazichezee, hivyo lazima ingesimuliwa ni vipi alizihamisha, lakini hatuna

habari kama hiyo. Ukizingatia idadi ya aya za Qur-an kuwa ni 6,236 ni

lazima mawe na mifupa hiyo mikubwa ingekuwa imeshindiliwa katika

magunia jambo ambalo siyo kweli. Hivyo maswali hayo na majibu

yanatuthibitishia kuwa hiki ni kisa cha kubuni ambacho hakiingii akilini.

(iv) Al-Bukhariy ni binaadam, pamoja na udhibitifu mkubwa aliokuwa

nao Al-Bukhary katika ukusanyaji, uchambuzi na uandishi wa Hadith bado

yeye ni binaadam na anayomadhaifu, hakuwa akipokea wahy wowote

hivyo ubinaadamu wake yatosha yeye kukosea kunakili jambo kama hili

katika sahihi yake, kwani pia zipo Hadith nyingi tu dhaifu zinazopatikana

katika sahihi yake. Pia inamkinika maadui wa Uislamu wakapachika Hadith

hii katika kitabu chake. Tukikumbuka kuwa vitabu vya Hadith havina hifa

dhi ya Allah kama ilivyo Qur’an(15:9)

Baada ya maelezo haya, kisheria alichokifanya Abubakari(r.a) ni

kuihifadhi nakala rasmi ya Qur’an (Msahafu) iliyonakiliwa upya kwa

uangalifu mkubwa na Zaid bin Thabit aliyekuwa miongoni mwa waandishi

wa Qur’an wakati wa Mtume(s.a.w). Nakala hii rasmi ilibakia mikononi mwa

Khalifa aliyefuatia, ‘Umar bin Khattaab ambaye kabla hajafa aliikabithisha

kwa binti yake, Hafsa aliyekuwa miongoni mwa wake za Mtume(s.a.w).

kuhifadhiWa Qur’an Wakati Wa ‘uthMan(r.a)

Katika kipindi cha uongozi wa Khalifa wa tatu wa Mtume(s.a.w),

‘Uthman bin Affan(r.a), Dola ya Kiislamu ilipanuka sana. Upanuzi huu

ulipelekea Uislamu kuenea kwenye mabara ya Afrika, Ulaya na Asia. Watu

mbalimbali miongoni mwa Masahaba na wengineo walisambaa kwenye

mabara yote kufundisha Uislamu (Qur’an na Sunnah). Kwa kuwa wengi
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waliofikishiwa Uislamu walikuwa wageni wa lugha ya kiarabu, ndimi zao

zilikuwa nzito katika usomaji wa Qur’an. Ikawa Waislamu kutoka sehemu

mbalimbali wanapokutana pamoja, ima katika vita au katika ibada ya Hija

hubainika kusoma Qur’an kwa njia tofauti ambazo zilitokana na Walimu

waliowafunza. Tatizo hili lilibainika hasa katika vita vya Armenia na

Azarbeijan, pale Swahaba, Hudhaiyfa bin Yamama, alipoisikia Qur’an

ikisomwa tofauti na kumtaka Khalifa ‘Uthman bin Affan achukue hatua za

haraka za kutatua tatizo hilo.

‘Uthman(r.a) alimtaka bibi Hafsa(r.a) ampatie msahafu ulionakiliwa upya

wakati wa Abubakar(r.a) ili utumike katika kunakili na kuusambaza sehemu

mbali mbali za Dola ya Kiislamu. walioteuliwa kwa kazi ya kunakili

misahafu hiyo mipya ni Zay’d bin Thabit a), Abdillah bin Zubair(r.a), Said

bin Al-aas(r.a) na Abdul-Rahman bin Harith(r.a). Wakaandika nakala saba

(7) kwa kuondosha tofauti zote lizojitokeza katika usomaji wa Qur’an.

‘Uthman alizisambaza nakala hizi za Misahafu katika Miji Mikuu ya

Waislamu ya wakati huo pamoja na walimu maalumu wa kufundisha watu,

miji iliyopokea misahafu hiyo ni Makkah, Madinah, Shaam, Basra, Kufah,

Yamen na Bahrain. Nakala nyingine zote za Qur’an zisizokuwa hizi saba(7)

rasmi, zilikusanywa na kuteketezwa.

Kuandikwa msahafu upya chini ya usimamizi wa ‘Uthman (r.a) ikawa

ndio hatua ya mwisho ya kuhifadhi Qur’an katika msahafu kama

alivyoacha Mtume(s.a.w) na tokea hapo nakala hizo za misahafu ikabakia

kama rejea kwa Waislamu hadi hii leo.  

MgaWanyiko Wa sura kWa Mnasaba Wa kushuka

Katika msahafu (Qur’an) kuna sura 114. Kutokana na historia ya

kushuka Qur’an sura hizo zimegawanyika katika makundi mawili – Sura

za Makka na Sura za Madina. Sura za Makka ni zile sura zilizoshushwa

kwa Mtume(s.a.w) katika kipindi chake cha Utume cha Makka cha miaka

13. Idadi ya sura za Makka katika msahafu ni 86. Sura za madina ni zile

sura zilizoshushwa baada ya Mtume(s.a.w) kuhamia Madina katika kipindi

cha miaka 10. Idadi ya sura za Madina katika msahafu ni 28.
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orodha ya sura za Qur’an

Namba ya sura

katika Msahafu
Jina la sura

Nambari ya sura

katika mpango wa

kushuka

Mahali iliposhuka

1. Al-Fatiha 5 Makka 

2. Al-Baqara 87 Madina

3. Al-Imran 89 Madina

4. An-Nisaa 92 Madina

5. Al-Maidah 112 Madina

6. Al-An’am 55 Makka

7. Al-A’araf 39 Makka

8. Al-Anfal 88 Madina

9. At-Tawbah 113 Madina

10. Yunus 51 Makka

11. Hud 52 Makka

12. Yusuf 53 Makka

13. Ar-Raad 96 Makka

14. Ibrahim 72 Madina

15. Al-Hijr 54 Makka

16. An-Nahal 70 Madina

17. Bani Israil 50 Makka

18. Al-Kahf 69 Makka

19. Maryam 44 Makka

20. Taha 45 Makka

21. Al-Anbiyaa 73 Makka

22. Al-Haji 103 Madina

23. Al-Muuminun 74 Makka

24. An-Nur 102 Madina

25. Al-Furqan 42 Madina

26. Ash-Shuaraa 47 Makka
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Namba ya sura

katika Msahafu
Jina la sura

Nambari ya sura

katika mpango wa

kushuka

Mahali iliposhuka

27. An-Naml 93 Makka

28. Al-Qasas 49 Makka

29. Al-Ankabuut 85 Makka

30. Ar-Rum 84 Makka

31. Luqman 57 Makka

32. As-Sajdah 75 Makka

33. Al-Ahzab 90 Madina

34. Saba 58 Madina

35. Fitir 43 Makka

36. Yasyn 41 Makka

37. As-Saaffat 56 Makka

38. Sad 38 Makka

39. Az-Zumar 59 Makka

40. Al-Muumin 60 Makka

41 Ha-Mym-Sajdah 61 Makka

42. Ash-Shuura 62 Makka

43. Az-Zukhruf 63 Makka

44. Ad-Dhukhan 64 Makka

45. Al-Jathiyah 65 Makka

46. Al-Ahqaf 66 Makka

47. Muhammad 95 Makka

48. Al-Fat-h 111 Madina

49. Al-Hujurat 106 Madina

50. Qaf 34 Madina

51. Adh-Dhaariyat 67 Makka

52. At-Tur 76 Makka

53. An-Najm 23 Makka
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Namba ya sura

katika Msahafu
Jina la sura

Nambari ya sura

katika mpango wa

kushuka

Mahali iliposhuka

54. Al-Qamar 37 Makka

55. Ar-Rahman 97 Madina

56. Al-Waqiah 46 Makka

57. Al-Hadyd 94 Madina

58. Al-Mujadilah 105 Madina

59. Al-Hashr 101 Madina

60. Al-Mumtahinah 91 Madina

61. As-Saff 109 Madina

62. Al-Jumua 110 Madina

63. Al-Munaafiqun 104 Madina

64. At-Taghaabun 108 Madina

65. At-Talaq 99 Madina

66. At-Tahrym 107 Madina

67. Al-Mulk 77 Makka

68. Al-Qalam 2 Makka

69. Al-Haqqah 78 Makka

70. Al-Ma’arij 79 Makka

71. Nuh 71 Makka

72. Al-Jinn 40 Makka

73. Al-Muzzammil 3 Makka

74. Al-Muddaththir 4 Makka

75. Al-Qiyama 31 Makka

76. Ad-Dahr 98 Madina

77. Al-Mursalat 33 Makka

78. An-Nabaa 80 Makka

79. An-Naziat 81 Makka

80. Abasa 24 Makka
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Namba ya sura

katika Msahafu
Jina la sura

Nambari ya sura

katika mpango wa

kushuka

Mahali iliposhuka

81. At-Takwyr 7 Makka

82. Al-Infitar 82 Makka

83. Al-Mutaffifyn 86 Makka

84. Al-Inshiqaq 83 Makka

85. Al-Buruj 27 Makka

86. At-Tariq 36 Makka

87. Al-A’laa 8 Makka

88. Al-Ghashiyah 68 Makka

89. Al-Fajr 10 Makka

90. Al-Balad 35 Makka

91. Ash-Shams 26 Makka

92. Al-Layl 9 Makka

93. Adh-Dhuhaa 11 Makka

94. Alam-Nashrah 12 Makka

95. At-Tyn 28 Makka

96. Al-Alaq 125 Makka

97. Al-Qadr 100 Makka

98. Al-Bayyinah 93 Madina

99. Az-Zilzal 14 Madina

100. Al-Aadiyat 30 Makka

101. Al-Qariah 16 Madina

102. At-Takaathur 16 Makka

103. Al-Asr 13 Makka

104. Al-Humazah 32 Makka

105. Al-Fyl 19 Makka

106. Quraysh 29 Makka

107. Al-Maun 17 Makka

108. Al-Kawthar 15 Makka
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tofauti ya sura za Makka na zile za Madina 

Kwa hekima ya Mwenyezi Mungu(s.w), Qur’an imeshushwa kidogo

kidogo kwa kipindi chote cha Utume wa Muhammad (s.a.w) ili iendane na

matukio katika mazingira mbali mbali kwa lengo la kuithibitisha katika

nyoyo za Waumini na katika matendo yao ya kila siku. Kwa kuwa mazingira

ya kipindi cha Utume cha Makka yalikuwa tofauti kabisa na yale ya kipindi

cha Madina, utakuta vile vile kuwa aya zilizoshuka katika mazingira hayo

nazo zilitofautiana. Tofauti za kimsingi kati ya Sura (aya) za Makka na zile

za Madina zinadhihirika katika:

- Ujumbe (ukizingatia walengwa)

- Mbinu zilizotumika katika kuufikisha ujumbe

- Muundo wa sura

Namba ya sura

katika Msahafu
Jina la sura

Nambari ya sura

katika mpango wa

kushuka

Mahali iliposhuka

109. Al-Kafirun 18 Makka

110. An-Nasr 114 Madina

111. Al-Lahab 6 Makka

112. Al-Iklhas 22 Makka

113. Al-Falaq 20 Makka

114. An-Naas 21 Makka
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Hebu tuangalie kwa muhtasari tofauti ya Sura za Makka na Sura za

Madina katika jedwali lifuatalo:

Sura za Makka Sura  za Madina
1.Walengwa: Sura hizi

zimeshushwa Makkah katika kipindi

cha mwanzo wa Utume. Hivyo

zilizingatia mazingira ya jamii ya

Waarabu kwa ujumla ambao

walizama kwenye ushirikina. Pia

(aya) za Makka ziliwalenga

Waumini wa mwanzo waliomfuata

Mtume(s.a.w).

1.Walengwa: Sura hizi zilishushwa

Madina katika kipindi ambacho

Mtume(s.a.w) ameanzisha Dola ya

Kiislamu Madina. Hivyo kwa

upande mmoja Sura ziliwalenga

Waumini ambao wanapaswa

kusimamisha Dola ya Kiislamu na

kuiendeleza. Kwa upande

mwingine Sura za Madina

ziliwalenga maadui wa Dola ya

Kiislamu miongoni mwao ni

wanafiki, washirikina, wayahudi na

wakristo.
2.Ujumbe: Katika kipindi cha

Makka ujumbe wa Qur’an kwa kiasi

kikubwa ulijihusisha na ujenzi wa

imani ya kweli juu ya Mwenyezi

Mungu, Malaika wake, Vitabu

vyake, Mitume wake, Siku ya

mwisho na Qadar yake.

2. Ujumbe: Katika kipindi cha

Madina ujumbe wa Qur’an kwa

kiasi kikubwa ulijihusisha na ujenzi

wa jamii ya Kiislamu, usimamishaji,

uendeshaji na ulinzi wa Dola ya

Kiislamu. Katika sura za Madina

tunakata vipengele vya sharia

mbalimbali vinaainishwa, hutolewa

sera mbalimbali za maisha na

hukumu mbalimbali huainishwa.
3. Muundo wa Sura: Takriban sura

zote za Makka zina aya fupi fupi

zenye kufikia lengo moja. Vile vile

nyingi ya sura hizi ni fupi.

3. Muundo wa sura: Takriban sura

za Madina nyingi zimejengwa na

aya ndefu ndefu zilizoundwa kwa

kutumia lugha ya kisheria,

inayofafanua masuala mbalimbali

na kuyaweka bayana kiutekelezaji.

Vilevile nyingi ya sura hizi ni ndefu.
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zoezi 3.1

1.  Orodhesha majina ya sura tano za mwanzo kwa mpangilio wa 

kushuka.

2.  Orodhesha sura kumi za mwisho katika msahafu.

3. Tofautisha kati ya sura za Makkah na Sura za Maddinah kimaudhui 

na kimuundo

Mafunzo ya sura za Qur’an zilizoteuliWa

Katika kitabu hiki tutapitia tafsiri na mafunzo ya Sura za Qur’an

zifuatazo:

- Suratul-Bayyinah(98)

- Suratut-Takaathur(102)

- Suratul-‘Asr(103)

- Suratul-Humazah(104)

- Suratul-Fyl(105)

Sura za Makka Sura  za Madina
4. Mbinu: Katika sura za Makka

imetumika lugha ya mchomo

inayogonga moja kwa moja kwenye

moyo wa mlengwa. Mwenyezi

Mungu(s.w) ameapia maumbile

mbalimbali ili yawe ushahidi ulio

wazi juu ya ujumbe uliofikishwa. Pia

Allah(s.w) ametumia historia ya

watu waliopita ili kuwakhofisha na

kuwakatisha tamaa wapinzani wa

ujumbe wa Allah kwa upande

mmoja na kwa upande wa pili

kuwaliwaza na kuwatia moyo na

hima wasimamizi na watekelezaji

wa ujumbe wa Allah. 

4. Mbinu: Katika Sura za Madina

imetumika lugha ya sheria au lugha

ya ufafanuzi ili kuwawezesha

waumini kuutekeleza Uislamu

vilivyo katika kila kipengele cha

maisha. Pia Mwenyezi Mungu(s.w)

ametumia historia ya Mitume

waliotangulia ili kwa upande mmoja

kuwakatisha tamaa wapinzani wa

dola ya Kiislamu na kwa upande

mwingine kuwapa waumini moyo

wa matumaini kuwa wakijizatiti

katika kupigania Dini ya Allah(s.w)

watashinda na watakuwa juu ya

makafiri, washirikina na wanafiki

kwa hali yoyote iwayo.

359

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha   3                                    Sura ya Tatu - Qur’an



6. suratul-bayyinah (98)

Kwa jina la Allah, Mwingi wa

Rehma, Mwenye Kurehemu.

1.Wale waliokufuru miongoni

mwa watu wa kitabu na

washirikina (waliotoa ahadi

kuwa) hawataacha (waliy

onayo) mpaka iwajie hoja

(iliyodhahiri ya kuonyesha

upotevu wa dini zao).

2.Ni Mtume aliyetoka kwa Allah

anayewasomea kurasa zilizotakaswa.

3.Ndani yake mnasharia madhubuti.

4.Wala hawakufarikiana wale

waliopewa kitabu ila baada ya

kuwajia hoja hiyo (waliyokuwa

wakitaka).

5.Na wala hawakuamrishwa ila

kumuabudu Allah kwa kumtakasia 

dini, waache dini za upotofu na

wasimamishe sala na kutoa Zakat 

hiyo ndiyo dini iliyo sawa (ambayo

waowameikataa).
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Maelezo juu ya sura

Jina la sura hii linatokana na neno al-bayyina lililotumika katika aya

yake ya kwanza.  Ni sura ya 98 katika msahafu na ya 100 katika mpango

wa kushuka.  Imeshuka Madina.

6.(Basi) bila shaka wale waliokufuru

miongoni mwa watu waliopewa

Kitabu na washirikina wataingia

katika moto  wa Jahannam wakae

humo milele, hao   ni waovu wa

viumbe.

7.Hakika wale walioamini na

kutenda mema basi hao ndio

wema wa viumbe.

8.Malipo yao kwa Mola wao ni

mabustani ya daima ambayo

mito inapita mbele yake wakae

humo milele (hali ya kuwa) Allah

amewaridhia nao wameridhika.

(malipo) hayo ni kwa yule 

anayemuogopa Mola wake.
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Mafunzo

Waliopewa kitabu ni Mayahudi na Wakristo wanaodai kuwa wanaishi

kwa kufuata vitabu vya Mwenyezi Mungu miongoni mwa suhufi ya Ibrahim

(a.s) na Taurati ya Mussa(a.s), Zaburi ya Daud(as) na Injili ya Isa(as).

Washirikina ni wale wanaoabudu mungu mwingine asiyekuwa Allah na

kuishi kwa kufuata yale ambayo Allah(s.w) hakuyateremsha, na wale

wanaofuata matamanio ya nafsi zao.

Muradi wa aya ya 1-4 ya sura hii ni kwamba kabla ya kuletwa Mtume

Muhammad(s.a.w), Mayahudi na Wakrisito wa Madina waliokuwa

wakipigana mara kwa mara na makabila ya washirikina wa mji huo,

walikuwa wakiwatambia washirikina kuwa atakapokuja mtume wa

Mwenyezi Mungu wanayemtarajia kutokana na utabiri wa vitabu vyao,

watamfuata kisha atawaunganisha pamoja na kuwa na nguvu ya kuwapiga

na kuwashinda. Walitarajia kuwa mtume huyo atatokana na wao.

Washirikina wa Madina waliathiriwa na maneno haya, wakawa nao pia

wanamngojea mtume huyo na kuweka azma ya kumuamini na kumfuata.

Mtume(s.a.w) alipokuja na Qur’an yenye sharia madhubuti, washirikina

wa Madina walipodhihirikiwa na ujio wake walimuamini na kumuunga

mkono katika kusimamisha Dola ya Kiislamu Madina.  Mayahudi na

Wakristo pamoja na kudhihirikiwa na ujio wa Mtume(s.a.w) wengi wao

walimkataa kwa sababu ya husuda kwa vile hakuwa katika wao.

Katika aya ya 5 tunafahamishwa kuwa Mtume(s.a.w) hakuleta dini

mpya bali alifundisha Dini ile ile moja ya Mwenyezi Mungu inayowataka

watu wasimamishe swala, watoe zakat na watekeleze maamrisho yote

mengine ya Mwenyezi Mungu na kujiepusha na makatazo yake yote kama

yalivyobainishwa katika Qur’an na vitabu vingine vyote vya Mwenyezi

Mungu vilivyoitangulia Qur’an ikiwa ni pamoja na Taurat, Zaburi na Injili

wanavyodai kuvifuata Mayahudi na Wakristo.

Katika aya ya 6, Mwenyezi Mungu anatoa onyo kali kwa makafiri

miongoni mwa Mayahudi, Wakristo na washirikina  wanaoendesha maisha

yao kinyume na mwongozo wa Qur’an na Sunnah ya Mtume Muhammad

(s.a.w) kuwa watastahiki adhabu kali ya moto wa Jahannam na kudumu

humo.  Watastahili kupata adhabu kutokana na kufanya maovu na fisadi

katika jamii.

362

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha   3  Sura ya Tatu - Qur’an



Katika aya ya 7 na 8, Mwenyezi Mungu anawabashiria pepo wale

waumini wakweli, walioendesha maisha yao kwa mujibu wa Qur’an na

Sunnah ya Mtume(s.a.w) na kufanya juhudi ya kusimamisha haki na

uadilifu katika jamii.

Mafunzo kwa Muhtasari

1.Katika zama zetu hizi muongozo pekee wa kumuongoza

mwanaadamu ni Qur’an kama alivyokuja nayo Mtume Muhammad (s.a.w)

na kuibainisha katika maisha ya kila siku ya kibinafsi, kifamilia na kijamii.

2.Makafiri miongoni mwa Mayahudi, Wakristo, Washirikina na Wanafiki

wamehiari kuendelea kuwepo katika upotofu kwa jeuri tu na kwa ajili ya

maslahi ya dunia kwani uongofu ameshakuja nao Mtume(s.a.w) na ni

wenyekubakia katika (usahihi) wake.  Mtume(s.a.w) katika Hija ya kuaga

aliweka hili bayana: 

“Naondoka lakini nakuachieni vitu viwili ambavyo

mkishikamana navyo hamtapotea abadan, navyo ni

kitabu cha Allah (Qur’an) na Sunnah yangu”

3.Wana adhabu kali huko akhera wale wanaofuata upotofu baada ya

kuwajia haki na hapa duniani wataishi maisha ya khofu na huzuni za kila

namna.

4.Wenye kumuamini Mtume(s.a.w) na yale yaliyoshushwa kwake na

yale walioshushiwa Mitume kabla yake, na wakaishi kwa mujibu wa Qur’an

na Sunnah watalipwa malipo mazuri ya kudumu milele huko peponi na

hapa duniani wataishi maisha ya heshima na amani ya kweli ya kimwili na

kiroho.
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7. suratul -takaathur(102)

Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehma,

Mwenye kurehemu.

1.  Kumekughafilisheni kutafuta wingi

(wa vitu vya ulimwengu).

2.  Hata mumeingia makaburini

(hamjafanya lolote la Akhera yenu).

3.  Sivyo, karibuni hivi mtajua (kuwa

sivyo hivyo).

4.  Kisha (nasema) sivyo hivyo, karibuni

hivi mtajua (kuwa sivyo hivyo).

5.  Sivyo hivyo, lau kama (nyinyi)

mnajua kwa ujuzi wa yakini

(kuwa sivyo hivyo, basi msingefanya

hivyo).

6.  Hakika mtauona moto.

7.  Kisha (nasema) mtauona kwa

yakini.

8.  Kisha kwa hakika mtaulizwa siku 

hiyo juu ya neema (mlizopewa 

mlizitumiaje).
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Maelezo juu ya sura

Sura hii imepata jina lake kutokana na neno at-takaathur lililomo katika

aya ya kwanza.  Ni katika sura za Makkah na ni ya 16 katika utaratibu wa

kushuka.  Ni sura ya 102 katika msahafu.

Mafunzo

Katika aya ya 1-2 Allah (sw) anawatanabahisha watu kuwa

wameghafilika na kutafuta wingi wa maslahi ya kidunia ikiwa ni pamoja na

mali na watoto; starehe na anasa; umaarufu pamoja na madaraka mpaka

uhai wao unaisha pasipo kufanya lolote  katika kuliendea lengo halisi la

maisha yao.

Binaadamu hakuletwa hapa duniani ili ajitafutie maslahi ya dunia

yaliyoorodheshwa na kujinufaisha kwayo bali ana lengo maalumu

alilowekewa na muumba wake analotarajiwa alifikie. Lengo hili

linadhihirishwa katika Qur’an:

“Sikuwaumba majini na watu ila wapate kuniabudu.

Sitaki kwao riziki wala sitaki wanilishe.  Kwa yakini

Mwenyezi Mungu ndiye mtoaji wa riziki, Mwenye nguvu

madhubuti” (51:56-58)

Kumuabudu Mwenyezi Mungu ni kumtii kwa kufuata mwongozo wake

kwa ukamilifu katika kila kipengele cha maisha ya binaadamu ya kibinafsi

na kijamii. Mwenyezi Mungu hakutuwekea lengo la kumuabudu ili

tumnufaishe kama wafalme wanavyonufaishwa na raiya zao.Binaadamu

ndiye anayehitajia kwa Mwenyezi Mungu na neema zote alizonazo

ametunukiwa na Yeye. Bali binaadamu ametakiwa amuabudu Mwenyezi

Mungu katika kukiendea kila kipengele cha maisha yake ya kibinafsi na
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kijamii ili kusimamisha uadilifu katika jamii na kudumisha furaha na amani

ya kweli.

Mali, watoto, madaraka na neema mbalimbali alizonazo ni dhamana

aliyopewa na Mola wake ili imuwezesha kufikia lengo tarajiwa na

kusimamisha uadilifu katika jamii. Hivyo binaadamu anawajibika kuchuma

mali na kutafuta maslahi mbalimbali ya dunia kwa kuchunga mipaka ya

muumba wake na pia anawajibika kutumia vitu hivyo kwa kuchunga

mipaka yake.  Akifanya hivyo atakuwa ameliendea vyema lengo la

kuumbwa kwake na mola wake atamridhia katika maisha ya dunia na

akhera.  

Lakini endapo binaadamu atapupia kutafuta wingi wa mali na maslahi

mbalimbali ya maisha ya dunia kwa kuchupa mipaka ya Allah(s.w) na

baada ya kuvipata vitu hivyo akajivuna na kufanya fisadi katika jamii

atakuwa amepoteza dira ya lengo la kuumbwa kwake na atakuwa

amekhini amana aliyopewa.  Binaadamu wa sampuli hii, pamoja na kujiona

na kuonekana machoni mwa watu hapa duniani kuwa amefaidi mali na

madaraka makubwa aliyokuwa nayo, katika maisha ya akhera atakuwa

dhalili kuliko waliodhalili katika adhabu ya moto wa Jahannamu.

Mafunzo kwa Muhtasari

1. Pupa katika kutafuta mali na anasa za dunia ndiyo

inayomshughulisha binaadamu hata akasahau lengo la kuumbwa kwake

na hadhi yake hapa ulimwenguni.

2. Kuchuma mali na kutafuta maslahi mengine ya dunia si jambo baya

iwapo itachungwa mipaka ya Allah (sw) na lengo  likazingatiwa.

3. Kutumia mali, kustarehe na kufurahia maisha ya dunia si vibaya

katika Uislamu iwapo utafuatwa mwongozo wa Allah (sw) na kuchunga

mipaka yake.

4.Kuchuma mali na kuwahangaikia wake na watoto wetu

kusitushughulishe kiasi cha kutusahaulisha na majukumu yetu mbele ya

Mwenyezi Mungu kama vile kuipigania dini yake na kuisimamisha katika

jamii kwa mali zetu na nafsi zetu.
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5. Kuwepo siku ya malipo ni jambo lisiloepukika ili kila mtu aoneshwe

namna alivyotumia neema mbalimbali alizotunukiwa na Mola wake katika

kuendea lengo la kuumbwa kwake.  Wale waliotumia amana hii kama

ilivyotakiwa kwa kusimamisha Uislamu katika jamii na kumuabudu Mola

wao ilivyostahiki watazawadiwa starehe za peponi na wale waliohini

amana hii kinyume na walivyoagizwa na Mola wao kwa kumuabudu

twaghuti na kuifisidi jamii, wataadhibiwa kwa kuingizwa Motoni Jahannam.

zoezi 3:2

1.  Hifadhi kifuani Suratut-Takaathur na tafsiri yake.

2.  Toa mafunzo makuu yatokanayo na Suratut-Takaathur

8.  suratul-’asr (103)

Kwa jina la Allah Mwingi wa

Rehma, Mwenye kurehemu.

1. Naapa kwa zama (wakati).

2. Kuwa binaadamu yumo

katika hasara.

3. Ila wale walioamini na

wakafanya mema.Wakahusiana

haki na wakausiana

kushikamana na subira
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Maelezo juu ya sura

Jina la sura hii linatokana na neno al-’asr ambalo ndio aya yake ya

kwanza.  Hii ni sura ya Makkah iliyoteremka katika kipindi cha mwanzo

cha Utume.  Ni sura ya 13 kushuka na ni ya 103 katika Msahafu.

Mafunzo

Sura hii ni ya pekee katika ufupi wake na ukubwa wa maana yake.

Ikitafsiriwa vilivyo kiutendaji inamuwezesha binaadamu kusimamisha

Uislamu katika jamii. Sura hii ni muhtasari wa kuuendea Uislamu wote.  Ni

kwa msingi huu Imamu Shafii amethubutu kusema kuwa kama watu

wataizingatia kwa makini sura hii peke yake ingeliwatosha kuwa

mwongozo wa kusimamisha Uislamu katika jamii. Kutokana na uzito wa

ujumbe wa sura hii tunafahamishwa katika Hadithi ya Tabarani

iliyopokelewa kwa ‘Abdullah bin Hisn Ad-Darimi, kuwa kila masahaba

wawili walipokutana hawakufarikiana bila ya kusoma suratul ‘Asr.

Sura inaanza kwa kiapo. Zipo sura nyingi katika msahafu (Qur’an)

ambazo zimetanguliwa na kiapo kama hii. Viapo hivi vinatafsiri mbili:

Kwanza, ni kuwa Mwenyezi Mungu anasisitiza umuhimu wa ujumbe

unaofuatia kiapo hicho.  Kwamba msomaji asiuchukulie ujumbe huo

kirahisi au kwa wepesi, bali aupe uzito na umuhimu mkubwa.

Pili, kila kilichoapiwa kinashuhudia ukweli wa ujumbe anaopewa

mwanaadamu. Mwenyezi Mungu anahiari ya kuapia baadhi ya viumbe

vyake kufikisha ujumbe kwa binaadamu.

Binaadamu haruhusiwi kuapia viumbe.  Kama anataka kusisitiza ukweli

wa jambo basi aape kwa jina la Mwenyezi Mungu.  Na kiapo si kitu cha

kufanyia mchezo na maskhara kama ilivyozoeleka.  Kiapo kwa jina la

Mwenyezi Mungu kitumike iwapo ni lazima na kuheshimiwa kwa maana

kuwa jambo linaloapiwa ni la kweli na kama ni ahadi itatekelezwa.

Unapoapia majina ya watu au vitu, unavipa uwezo wa kighaibu wa

kusikia, kushuhudia na kusimamia mambo yako.  Au unavipa uwezo wa

Mwenyezi Mungu wa kusaidia mambo yako. Hiyo ni Shirk!
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Katika sura hii, Mwenyezi Mungu anaapia zama au wakati (‘Asr).

Mwenyezi Mungu ameapa kwa wakati ili kuthibitisha na kusisitiza umuhimu

wa ujumbe uliokusudiwa umfikie binaadamu.  Raslimali ya mwanaadamu

hapa ulimwenguni ni umri wake.  Hivyo, kila sekunde atakayoitumia katika

mambo ya kheri hiyo itakuwa ndiyo faida yake na kila sekunde

atakayoitumia vibaya katika mambo ya shari au pumbao, hiyo itakuwa

ndiyo hasara yake. Katika siku ya malipo, miongoni mwa neema

atakazoulizwa mtu na Mola wake, ni namna gani mtu alitumia umri(uhai)

wake.

Wakati ambao Mwenyezi Mungu anauapia katika sura hii unaweza kuwa:

(a) Tokea pale alipoumbwa binaadamu wa kwanza hadi siku 

ya kiyama (mwisho wa dunia)

(b) Kipindi cha maisha ya binaadamu, tokea kuzaliwa hadi 

kufa kwake.

(c) Zama za ummah wa Nabii Muhammad hadi siku ya mwisho.

Vyovyote  itakavyokuwa kuapiwa wakati ni msisitizo juu ya umuhimu

wa muda.  Mtume(s.a.w) anasema katika maneno yake yenye 

hekima kuwa:

“Laiti kama patakuwa na jambo ambalo watu wa peponi

watalijutia ni ule wakati ambao uliwapita bila ya

kumtaja (kumkumbuka) Mwenyezi Mungu” 

Katika Qur’an (3:191) Allah (sw) anatufahamisha kuwa watu wenye akili

na busara ni wale wanaomkumbuka nyakati zote katika kukiendea kila

kipengele cha maisha yao.

Katika aya ya 2 na 3 baada ya kiapo, ujumbe unaofuatia ni kuwa

Binaadamu wote wako hasarani ila wale wenye kufanya kwa pamoja

mambo manne yafuatayo:

(1) Kuamini(ipasayo)

(2) Wakaambatanisha Imani yao na vitendo vizuri. Kufanya vitendo 

vizuri(amali njema)

(3) Kuusia Haki

(4) Kuusia Subra
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Imani thabiti juu ya Allah(s.w) na vipengele vyote vya nguzo za imani

vilivyobakia ndio msingi wa kutenda mema na kuacha maovu.  Imani bila

ya kufuatiwa na amali njema haitambuliki mbele ya Allah (sw) na ni unafiki

kama tunavyojifunza katika Qur’an”

“Na katika watu, wako (wanafiki) wasemao:

Tumemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na

hali ya kuwa wao si wenye kuamini

(kiutendaji),wanataka kumdanganya Mwenyezi Mungu

na wale walioamini lakini hawadanganyi ila nafsi zao,

nao hawatambui” (2:8-9).

Hivyo, Imani bila kufuatiwa na matendo mema kama yalivyoainishwa

katika Qur’an na Sunnah haisadii na haikubaliki na amali njema bila ya

Imani haina mashiko na ni riyaa.

Katika Uislamu, baada ya mtu binafsi kuamini na kufanya amali njema,

analazimika kuwausia wengine kuamini na kutenda mema akianza na watu

wake wa karibu.Waumini kwa pamoja wanawajibika kushikamana na

kushirikiana katika kusimamisha haki katika jamii. Haki haiwezi kupatikana

katika jamii mpaka Uislamu usimamishwe na sharia ya Mwenyezi Mungu

iwe ndiyo inayotawala. Uislamu ukisimama katika jamii patakuwa na

uadilifu ambapo watu wote watatendewa haki, dhuluma itaondoka na watu

wataishi kwa furaha na amani.  Hivyo tunaweza kusema kuusia haki ni

kuusia kufuatwa na kusimama kwa njia ya haki ya maisha ambayo ni

Uislamu.

Subra ni jambo lingine la msingi katika kuusia haki na kusimamisha

Uislamu katika jamii.  Pana misukosuko na mitihani mingi katika kufanya

amali njema na kuusia haki. Mzee Luqman alimuusia mwanawe:

370

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha   3  Sura ya Tatu - Qur’an



“Ewe mwanangu! Simamisha swala na uamrishe mema na

ukataze mabaya, na usubiri juu ya yale yatakayokusibu

(kwani mwenye kuamrisha mema na kukataza mabaya lazima

zitamfika taabu) na hakika hayo ni katika mambo

yanayostahiki kuazimiwa” (31:17)

Pia Allah (sw) anatutanabaisha katika aya ifuatayo:

“Je! Mnadhani mtaingia peponi, hali Mwenyezi Mungu

hajawapambanua wale waliopigania Dini ya Mwenyezi

Mungu miongoni mwenu na kuwapambanua waliofanya

subra? (3:142)

Katika kupigania Dini ya Mwenyezi Mungu (sw); hapana shaka ipo

misukosuko mikubwa ambayo inahitaji subra kubwa. Na Mwenyezi Mungu

anaahidi kuwatia binaadamu katika mitihani mbalimbali ili kuwapima imani

zao.

“Na tutakutieni katika msukosuko wa khofu na njaa na

upungufu  wa mali na watu na matunda.  Na wapashe

habari wanaosubiri, (2:155)
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Ambao uwapatapo msiba husema: “Hakika sisi ni wa

Mwenyezi Mungu na kwake yeye tutarejea” (2:156).

Subira ni kipengele cha tabia njema chenye mawanda mapana.

Tunaweza kuingalia subira katika maeneo yafuatayo:

Kwanza, Subra katika kutenda mema, kudumu katika kutenda mambo

mema si jambo jepesi. Yahitaji subra kubwa huku mtu akitarajia kuwa

Mwenyezi Mungu atamlipa.

Pili, kufanya subra katika kujizuia na maovu.  Mambo maovu na

machafu mara nyingi yanavishawishi vikubwa.  Kwa hiyo yahitaji subra

kujizuia na mambo machafu.

Tatu, kufanya subra katika kupambana na misukosuko mbalimbali ya

maisha.

Nne, Mtu anatakiwa pia awe na subra katika kuishi na wenzake.  Watu

wanatabia tofauti. Kwa hiyo kuishi pamoja panahitaji subra kubwa na

kustahimiliana.

Tano, kutokuwa na haraka ya kupata matunda ya juhudi ulizozitia katika

harakati za kusimamisha Uislamu katika jamii.

Sita, Subira katika kutoa maamuzi.Linapotokea tatizo,waumini

hawatakiwi kuchukua mamuzi  ya harakaharaka, bali wanatakiwa

watulizane na kutafakari kabla ya kuchukua maamuzi.

Mafunzo kwa  Muhtasari

1. Mwenyezi Mungu huapa kwa kutumia viumbe vyake ili kwa viumbe

hivyo ambavyo vinafahamika kwa wazi viwe kielelezo cha kumthibitishia

mwanaadamu hicho kinachoapiwa.

2. Muumini anatakiwa aape kwa jina la Mwenyezi Mungu(s.w). Kuapia

kiumbe chochote kile ni shirk. 
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3. Kwa waumini si vizuri kufanyia mas-hara viapo.  Kinachothibitishwa na

kiapo lazima kiwe ni cha kweli.  Kuleta viapo mara kwa mara ni dalili ya unafiki.

4. Wakati ndio rasilimali kuu ya maisha ya mwanaadamu. Hivyo

rasilimali hii inatakiwa itumike kwa uangalifu mkubwa. Kupoteza muda nje

ya lengo la maisha ni hasara kubwa isiyo na mfano wake.

5. Imani ya kweli huambatana na vitendo vizuri.

6. Uislamu sio dini ya ubinafsi.  Kwa hiyo ni lazima waumini wa kweli

wausiane kufanya mema na kushirikiana kusimamisha haki na uadlilifu

katika jamii.  Waislamu wanaowajibu wa kuamrisha mema na kukataza

maovu katika jamii.

7. Subra ni nyenzo muhimu na ya lazima katika kuishi kiislamu na

kusimamisha Uislamu katika jamii.

zoezi 3:3

1. Hifadhi kifuani Suratul-’Asr na tafsiri yake.

2. Ainisha maeneo makuu manne (4) ambamo mwanaadamu 

analazimika kufanya subra.

3. Ainisha mafunzo makuu matano (5) yatokanayo na Suratul-’Asr.

9. suratul-humazah (104) 

Kwa jina la Allah Mwingi wa

Rehma, Mwenye kurehemu.

1. Adhabu kali itamthibitikia kila

mwenye kuramba kisogo,

msengenyaji.

2. Ambaye amekusanya mali na

kuyahesabu.

3.Anadhani ya kuwa mali yake

yatamdumisha milele.
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Maelezo juu ya sura

Sura hii imepata jina lake kutokana na neno humazah lililomo katika

aya ya kwanza.  Ni sura ya Makka, ya 32 kushuka na ya 104 katika

msahafu.

Mafunzo

Sura hii imeanza na makamio ya adhabu kali watakayopata

wasengenyaji na wale wanaochuma mali na kuilimbikiza pasina kuitumia

katika njia za kheri.

Ulimi ni katika neema za Mwenyezi Mungu (sw) kwa mwanaadamu

ambayo kama haikutumika kwa kuchunga mipaka ya Mwenyezi Mungu

ipasavyo ina uwezo mkubwa wa kuleta uharibifu na machafuko makubwa

katika jamii. Miongoni mwa madhambi makubwa yanayochumwa na ulimi

ni: kuzulia watu, kusengenya, kusema uwongo, kushuhudia uwongo,

kutukana, kuchochea na kufitinisha watu.

Kuhusiana na maana ya kusengenya Mtume(s.a.w) anatuambia katika

Hadithi iliyosimuliwa na Abu Hurairah kwamba, Mtume(s.a.w) aliuliza

masahaba:

4.Hasha!  Bila shaka

atavurumizwa katika (moto

unaoitwa) Hutama.

5.Na ni jambo gani

litakalokujulisha (hata ukajua) ni

nini Hutama?

6.(Huo) ni moto wa Allah

uliowashwa (kwa ukali barabara).

7.Ambao unapanda nyoyoni.

8.Hakika huo (moto) watafungiwa

(wawemo ndani yake).

9.Katika magogo marefu marefu.
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“Je, mnajua maana ya kusengenya? Masahaba

wakamjibu: Mwenyezi Mungu na Mtume wake ndio

wajuao.  Akasema (Mtume): Kumzungumza ndugu yako

(asiyekuwepo) kwa jambo asilolipenda. Akaulizwa:

Unaonaje ikiwa lile jambo analo? Akajibu: Ikiwa lile

jambo ulisemalo analo, basi utakuwa umemsengenya na

ikiwa hanalo utakuwa umemzulia” (Muslim).

Usengenyi unapoenea katika jamii hufitinisha watu, hujenga chuki na

kuvunja umoja na mshikamano. Kwa ajili hiyo makemeo makali

yametolewa. Pia Allah (sw) katika kututanabahisha juu ya uovu wa

usengenyi, amelifananisha ovu hili sawa na mtu kula nyama ya maiti ya

ndugu yake, Qur’an (49:12)

Kuramba kisogo ni kusengenya kwa kutumia ishara kwa macho, ulimi,

midomo, mikono, miondoko na maandishi. Hata mwenye kusikiliza habari

za kusengenya naye anahesabiwa kuwa amesengenya kama

tunavyojifunza katika hadithi:

Ibn ‘Umar (r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Allah

amesema: Msikilizaji naye ni mmoja wa wasengenyaji”

(Tabarani)

Kosa la usengenyaji limeunganishwa na kosa la kukusanya na

kuhesabu mali bila ya kuchunga mipaka ya Mwenyezi Mungu katika

kuchuma na katika kutumia.  Mali inayomilikiwa na watu wasio wacha-

Mungu imekuwa ndio sababu ya fitna na dhuluma katika jamii.  Wenye

mali hujisikia kuwa wao ndio wao na huwadharau wengine na

kuwasengenya kwa njia za kejeli na ishara za macho na ulimi.

Wenye kusengenya na wenye kujilimbikizia mali pasina kuchunga

mipaka ya Mwenyezi Mungu(s.w) katika kuchuma na kutumia, wote

wamekamiwa kupata adhabu kali ya mto wa Hutama na watafungwa humo

kwa minyororo katika magogo marefu marefu.
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Mafunzo kwa Muhtasari

1. Kusengenya ni katika dhambi kubwa.

2. Ni makosa makubwa kuchuma mali na kuitumia pasi na kuchunga

mipaka ya Mwenyezi Mungu na kufuata maagizo yake.

3. Neema za Mwenyezi Mungu (sw) zikitumiwa kinyume na maagizo

yake huwa ni sababu ya kuleta machafuko na uharibifu katika jamii.

4. Ni lazima iwepo siku ya malipo ili wale waliosababisha machafuko

na uharibifu katika jamii wapate adhabu stahiki.

zoezi 3:4

1. Hifadhi kifuani Suratul-Humazah na tafsiri yake.

2. “Adhabu kali itamthubutikia kila mwenye kuramba kisogo, 

msengenyaji” (104:1).  Fafanua juu ya ovu lililokemewa katika aya hii.

3. Ainisha mafunzo yatokanayo na Suratul-Humazah.

10. suratul-fyl (105)

Kwa jina la Allah Mwingi wa

Rehma, Mwenye kurehemu.

1. Je!  Huoni jinsi Mola

wako alivyowafanya watu

wenye ndovu?

2. Je!  Hakujaalia vitimbi

vyao kuharibika?

3. Na tukawapelekea ndege

makundi kwa makundi.

4. Wakawapiga kwa mawe ya

udongo wa kuchoma.

5. Akawafanya kama majani

yaliyoliwa (yakatapikwa).
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Maelezo juu ya sura

Jina la sura hii linatokana na neno al-fyl lililomo katika aya ya kwanza.

Sura hii ni ya 105 katika msahafu na ni ya 19 katika mtiririko wa kushuka.

Imeshuka katika kipindi cha mwanzo wa utume, Makka.

Ili kupata vizuri ujumbe wa sura hii hatunabudi kuirejea historia iliyojiri

wakati huo mpaka kupelekea kutokea tukio hili la watu wenye ndovu  (as-

hab al-fyl).  Tukirejea katika tafsiri ya sheikh Abdullah Saleh al-Farsy,

tunapata kisa hiki kutoka kwa wanahistoria mbalimbali kuwa mnamo karne

ya 6 A.D dola ya Kikristo ya Kirumi, ilivamia Yemen na kuiweka chini ya

utawala wake kwa lengo la kudhibiti biashara inayopitia bahari ya Sham

(Red Sea).  Pia Warumi walikuwa na azma ya kudhibiti misafara ya

Waarabu ya biashara kati ya Yemen na Syria (Sham) na kueneza ukristo

Bara Arab.  Abraha aliyekuwa miongoni mwa makamanda wa Kihabeshi

walioiteka Yemen, alifanywa kuwa Gavana.

Kwa mujibu wa maelezo ya Sheikh Al-Farsy, Abraha, baada ya

kuimarisha utawala wake huko Yemen, alielekeza mawazo yake katika lile

lengo la Warumi na marafiki zake wakristo wa Uhabeshi, la kueneza

Ukristo Bara Arab kwa upande mmoja na kuidhibiti na kuitawala biashara

iliyokuwa ikifanyika kupitia kwa Waarabu kati ya nchi za Mashariki na

tawala za Kirumi kwa upande mwingine.

Hitajio la kufanikisha hayo liliongezeka kwa sababu mgogoro baina ya

dola ya Kirumi na dola ya Kipeishia (Kiajemi) ulisababisha kuvurugwa kwa

njia zote za biashara kati ya dola ya Kirumi na nchi za Mashariki.

Ili kufikia lengo hilo, Abraha alijenga kanisa kuu huko San’a ambalo

wanahistoria wa Kiarabu wamelitaja kwa jina la al-Qalis au al-Qulais au

al-Qullais neno hili ni la Kiarabu na Kigiriki chake ni Ekklesia, yaani kanisa.

Baada ya kumaliza kulijenga, Abraha alimwandikia Najjash akimwambia:

“Sitapumzika mpaka nimewageuzia mahujaji wa Kiarabu katika kanisa hili

badala ya Al-Ka’aba”. Ibn Kathir ameandika kuwa Abraha aliitamka wazi

dhamira yake hiyo huko Yemen na akaifanya itangazwe hadharani.

Kusudio lake lilikuwa kuwachokoza Waarabu ili wafanye kitu ambacho

kitampa sababu ya kuishambulia Makka na kuibomoa Ka’aba.

Inasemekana Mwarabu mmoja wa Kikuraysh akiwa amekasirishwa na

tangazo hilo la hadharani aliingia katika kanisa hili na kulitia najisi (kinyesi)

na baadhi ya wanahistoria wanasema kijana mwingine Mkureish alikasirika

377

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha   3                                    Sura ya Tatu - Qur’an



na kulitia moto kanisa hilo.  Lakini pia baadhi ya wanahistoria wanaona

kuwa iliwezekana kabisa kuwa Abraha mwenyewe alipanga hayo ya

kulinajisi kanisa na kulichoma yakatendwa na mtu wake ili apate kisingizio

na sababu ya kuivamia Makka na hivyo kufikia malengo yake ya

kuwaangamiza Maqureysh na kuwatisha Waarabu kwa ujumla.  Kwa hali

yoyote, chochote kilichotokea pale habari zilipomfikia Abraha kuwa mmoja

wa wale wenye kuithamini Al-Ka’aba amelitia najisi kanisa lake, aliapa

kuwa hatapumzika mpaka ameibomoa Ka’aba.

Hivyo katika mwaka wa 570A.D Abraha, alikusanya jeshi la askari

60,000 na ndovu 13 (wengine wanasema ndovu 9) na kuelekea Makka.

Njiani alikabiliana na vikosi vya baadhi ya makabila ya Kiarabu lakini

alivishinda na viongozi wake kujisalimisha mmoja wao akiwa Nufail bin

Habib wa kabila la Khath’am. Alipojisalimisha, Nufail alifanywa mwongoza

njia ya kuelekea Makka. Alipofika al-Mughammas (au al-Mughammis)

sehemu ambayo ni maili tatu (kilomita 5 hivi) kutoka Makka, Abraha alituma

askari wake watangulizi nao wakamletea ngawira kutokana na

mashambulizi yao dhidi ya kabila la Tinamah na Quraish ambayo ilikuwa

pamoja na ngamia mia mbili (200) za Abdul Muttalib, babu yake

Mtume(s.a.w) na kiongozi wa Makka.  Kisha Abraha akamtuma mjumbe

wake huko Makka na ujumbe kwamba yeye hakuja kupigana na watu wa

Makka, bali kuibomoa Ka’aba.  Kama hawatafanya upinzani, basi hakuna

sababu ya kumwaga damu.  Abraha pia alimwambia mjumbe wake kuwa

kama watu wa Makka wanataka mazungumzo basi arudi na chifu wao

Mkuu.  Chifu Mkuu wa Makka zama hizo alikuwa Abdul-Muttalib babu yake

Mtume(s.a.w). Mjumbe wa Abraha alipomfikishia ujumbe ule, Abdul-

Muttalib alijibu “Hatuna uwezo wa kupigana na Abraha.  Hii ni nyumba ya

Allah.  Akipenda ataihami nyumba yake” Yule mjumbe alimwomba aende

naye kwa Abraha na akakubali.  

Abdul-Muttalib alikuwa mtu mtukufu, adhimu na mwenye kupendeza,

kiasi ambacho Abraha alipomuona, alivutiwa sana naye, akateremka

kutoka kitini akakaa naye pamoja juu ya zulia; kisha Abraha akamuuliza

anataka nini.  Abdul-Muttalib akajibu kuwa alimtaka mfalme amrudishie

ngamia wake mia mbili aliowachukua. Abraha alisema: “Nilivutiwa sana

nilipokuona, lakini jibu lako hili limekudunisha machoni mwangu; unadai

ngamia wako tu, lakini husemi lolote kuhusu hii Nyumba (Al-Ka’aba)

ambayo ndiyo Haram (pahala patakatifu) yako na ya wahenga wako!”
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Abdul-Muttalib alijibu: “Mimi ni mmiliki wa ngamia wangu, na nakusihi

unirudishie.  Ama kuhusu Al-Ka’aba hiyo ina Mola wake; Naye ataihami”

Abraha aliposema eti Allah hataweza kuihami Al-Ka’aba, Abdul-Muttalib

alisema kuwa hayo yapo baina ya Allah(s.w) na Abraha. Kwa maneno hayo

Abdul-Muttalib alimwacha Abraha ila alirudi na ngamia wake.

Abdul-Muttalib baada ya kurudi toka kambi ya Abraha aliwaamrisha

Maquraish kuondoka toka mji wa Makka waende majabalini pamoja na

familia zao kwa khofu ya kuuawa kwa ujumla.  Kisha Abdul-Muttalib

alikwenda Al-Ka’aba pamoja na baadhi ya machifu wa Kiquraish na

kumwomba Allah(s.w) ailinde nyumba yake pamoja na wahudumu wake

(maquraish).  Zama hizo kulikuwa na masanamu 360 ndani na kando

kando ya Al-Ka’aba lakini katika hali ngumu kama hiyo, wakayasahau

kabisa masanamu hayo, wakamwomba Allah(s.w) tu peke yake

awanusuru. Dua zao zilizonakiliwa katika vitabu vya historia hazina jina

lolote isipokuwa la Allah  (s.w).  Wanahistoria, Ibn Hisham, Suhail na Ibn

Jarir wamenukuu beti za dua ya Abdul-Muttalib kama ifuatavyo:

“O Allah, mtu hulinda nyumba yake, Nawe ilinde

nyumba yako.

Usiuachie msalaba na hila zao, kesho kuzishinda hila

zako

Kama utaamua kuwaachia waifanye watakavyo Qibla

yetu, basi Wewe ni muweza wa kufanya uyapendayo.

Wanusuru leo watumishi wako dhidi ya watumishi wa

msalaba na waabudu wake.

Ewe Mola wangu, sina matumaini yoyote toka kwa

yeyote dhidi yao isipokuwa kwako Ewe Mola wangu,

ilinde nyumba yako dhidi yao

Adui wa nyumba hii ni adui yako.

Wazuie wasiiharibu nyumba yako” 

Baada ya kufanya maombi hayo, Abdul-Mutallib na machifu wa

Kikuraish pia walielekea milimani. Asubuhi ya pili Abraha alijitayarisha

kuingia Makka, lakini ndovu wake makhususi, Mahmud, ambaye alikuwa

mstari wa mbele, alipiga magoti. Alipigwa kwa fimbo za chuma na
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akachomwa kwa vyuma vya moto, lakini katu hakuinuka.

Walipomuelekeza kusini, kaskazini au mashariki mara moja alianza

kutembea, lakini mara tu walipomwelekeza upande wa Makka alipiga

magoti. Wakati huo huo makundi ya ndege waliobeba mawe midomoni na

makuchani mwao yalijitokeza na kuwaangushia mawe hayo Abraha na

askari wake.  Yeyote aliyegongwa na vijiwe hivyo alianza kubomoka

vipande vipande.

Ibn Abbas(r.a) asema kuwa kila aliyegongwa na changarawe hizo,

alianza kujikuna hadi kuharibu ngozi yake na kudondosha nyama ya mwili

wake.  Katika Hadithi nyingine, Ibn Abbas, asema kuwa nyama na damu

vilitiririka kama maji na mifupa mwilini ilionekana wazi wazi. Hayo

yalimtokea Abraha pia.  Nyama ya mwili wake ilidondoka vipande vipande

na yakatokea majeraha mwilini mwake yaliyotoa usaha na damu.

Hawakuangamia askari wote hapo hapo, bali baadhi walikufa hapo na

wengine walifia njiani walipokuwa wakirudi kwao.  Abraha naye alifia njiani.

Nufail bin Habib, ambaye walimleta kama mwongoza njia toka kabila

la Kath’am alitafutwa na kuombwa awaongoze hadi Yemen, lakini alikataa

na kusema: “Sasa mtu ataweza kukimbilia wapi, ikiwa Allah ndiye

anayemfurusha?  Mchanika-pua (Abraha) ameshindwa si mshindi”

Tukio hili lilitokea Muhassir karibu na bonde la Muhassab kati ya

Muzdalifa na Mina.  Kwa mujibu wa Sahihi Muslim na Abu Daud, katika

kuielezea Hijjatul-Wada’a ya Mtume(s.a.w) kuwa Imamu Ja’far As-Sadiq

amesimulia toka kwa babu yake, Imamu Muhammad Baqir, naye toka kwa

Sayyidina Jabir bin ‘Abdallah (r.a), asema kuwa Mtume(s.a.w) alipotoka

Muzdalifa kwenda Mina aliongeza mwendo katika bonde la Muhassir.

Imamu Nawawi ameeleza kuwa tukio la watu wa ndovu lilitokea hapo; kwa

hivyo mahujaji wameamrishwa kupita hapo kwa haraka, kwani Muhassir

ni pahali palipoteremshwa adhabu. Imamu Malik katika al-Muwatta

amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) amesema kuwa Muzdalifa yote ni mahali

pema pa kukaa, lakini mtu asikae katika bonde la Muhassir.

Tukio la “watu wa ndovu” lilikuwa kuu na lenye umuhimu mkubwa mno

kiasi kwamba kwa haraka habari zake zilienea kote Bara Arab, na washairi

wengi wakalifanya kuwa ndio mada ya kutungia mashairi yao.  Katika

mashairi hayo jambo moja ni dhahiri kuwa kila mmoja alilichukulia ni
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udhihirisho wa nguvu za kimiujiza za Allah (sw), na hamna yeyote hata

kwa ishara tu, aliyesema kuwa ni yale masanamu 360 yaliyosaidia

chochote katika tukio hilo.

Si hayo tu, bali kwa mujibu wa Ummu Hani(r.a) na Az-Zubair bin Al-

Awwam(r.a) Mtume(s.a.w) amesema: “Maquraish hawakumuabudu yoyote

isipokuwa Allah(s.w) peke yake kwa muda wa miaka kumi baada ya tukio

la “watu wa ndovu”.

Waarabu wanauita mwaka uliotokea tukio hilo kama ‘Am al-Fyl (mwaka

wa ndovu) na katika mwaka huo huo Mtume Muhammad (s.a.w) alizaliwa.

Muhaddithina na wanahistoria karibu wote wanasema kuwa tukio la watu

wa ndovu lilitokea Muharram na Mtume(s.a.w) alizaliwa Rabi’ul-Awwal.  Na

wengi wao wanasema kuwa alizaliwa siku 50 baada ya tukio hilo la watu

wa ndovu.

Mafunzo:

Ukizingatia historia hii ya Abraha na jeshi lake la ndovu, utaona mantiki

ya Allah(s.w), kuanza sura na kuuliza swali juu ya vitimbi vya watu wenye

ndovu.  Wakati aya hizi zinashushwa Waarabu na hasa Maquraish

walikuwa hadhiri mno juu ya tukio hilo la kihistoria. Maquraish na Waarabu

wote kwa ujumla waliamini kuwa Kl-Ka’aba ililindwa katika shambulio hilo

si na yeyote bali Allah(.s.w).  Ni Allah(s.w) peke yake aliyeombwa na

machifu wa kiquraish alete nusra yake, na kwa miaka kadhaa Maquraish

wakiwa wamevutiwa na kupendezwa sana na tukio hilo, hawakumuabudu

yoyote isipokuwa Allah(s.w).  Kwa hivyo, hakukuwa na hoja ya kutoa

maelezo marefu katika sura hii, bali kuliashiria tu tukio hilo la kihistoria

kulitosha ili watu wa Bara Arab hususan Maquraish wazingatie vyema

nyoyoni mwao ujumbe anaolingania Mtume Muhammad(s.a.w), kuwa

wamuabudu Allah(s.w) peke yake aliye Mola wa Ka’aba.

Pia kukumbushwa Maquraish na Waarabu kwa ujumla juu ya tukio hili

ni kuwatahadharisha kuwa na wao wakitumia nguvu kuukandamiza

ujumbe wa Allah(sw) aliokuja nao Mtume(s.a.w), wanaikaribisha ghadhabu

ya Allah(sw), aliyewaangamiza watu wa ndovu pamoja na maguvu

waliyokuwa nayo.
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Mafunzo kwa Muhtasari

Kutokana na Sura hii tunajifunza yafuatayo:

(1) Uwezo wa Allah(s.w) ni mkubwa sana.  Viumbe vyote vipo 

katika milki yake na ni majeshi yake yaliyotayari tayari kufanya     

kazi kwa ajili yake.

(2) Nusura ya Allah(s.w) na msaada wake vinapatikana wakati 

wowote watu watakapokuwa wamemuamini na kumtegemea 

ipasavyo yeye pekee.

(3) Kuhilikishwa Abraha na jeshi lake na jeshi asilolijua wala 

kulitegemea ni alama ya kuwepo Allah(s.w) ambaye ni muweza na

mwenye nguvu juu ya kila kitu.

(4) Tukio la watu wa ndovu linawapa waumini ujasiri wa kuupigania 

Uislamu na kuusimamisha katika jamii wakiwa na yakini kuwa  

iwapo watafanya hivyo kwa kumtegemea Allah(s.w) hapana nguvu

yoyote inayoweza kuwashinda.

zoezi 3:5

1. Hifadhi kifuani Suratul-Fyl na tafsiri yake.

2. “Je! Huoni jinsi Mola wako alivyowafanya watu wenye ndovu?” 

(105:1)

Kwa kurejea historia toa maelezo kwa muhtasari juu ya kisa cha 

As-habil-fyl.

3. Wanaharakati wa kusimamisha Uislamu hivi leo wanajifunza nini 

kutokana na tukio lililowafika As-habil-Fyl?

4. Kwa kurejea Sura zilizoteuliwa(Bayyinah (98), 

Takathur(102),‘Asr(103) Humazah (104) na Fyl(105).

(a) Hifadhi sura hizo.

(b) Andika tafsiri kwa kila sura.

(c) Eleza mazingatio tunayopata waislamu wa leo kutokana na kila 

sura.

5. Bainisha hoja nane za wapinzani wa Qur’an wakati wa 

Mtume(s.a.w)
6. Kosoa hoja kuwa Qur’an ilihifadhiwa kwenye magome ya miti na mawe.
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Sura ya Nne

SUNNAH NA HADITH 

Katika sura hii somo la Sunnah na Hadith litazingatia mada zifuatazo:

l Kukubalika kwa Hadith.

l Wapinzani wa Hadith na Udhaifu wa Hoja zao.

l Mafunzo ya Hadith zilizochaguliwa.

KuKubaliKa Kwa HaditH 

Wanazuoni wote wa Kiislamu wamewafikiana kuwa Chemchem ya pili

ya mafundisho na maongozi ya Kiislamu ni Hadith Sahihi za Mtume(s.a.w).

Maafikiano haya yameegemea msisitizo wa Allah(s.w) katika Qur’an wa

kumtii, kumuigiza na kumfuata Mtume(s.a.w).

Sema: “Ikiwa nyinyi mnampenda Mwenyezi Mungu, basi nifuateni;

(hapo) Mwenyezi Mungu Atakupendeni na Atakughufirieni

madhambi yenu. Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye maghufira (na)

Mwenye Rehema” (3:31).

Sema: “Mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume (Wake). Na kama

mkikengeuka, (Mwenyezi Mungu atakutieni adabu), kwani

Mwenyezi Mungu hawapendi makafiri” (3:32).

“Mwenye kumtii Mtume amemtii Mwenyezi Mungu….” (4:80).
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“Bila shaka mna mfano mwema (ruwaza nzuri) kwa Mtume wa

Mwenyezi Mungu, kwa mwenye kumuogopa Mwenyezi Mungu na

Siku ya Mwisho, na kumtaja Mwenyezi Mungu sana” (33:21).

“Wala hasemi(Muhammad) kwa matamanio (ya nafsi yake).

Hayakuwa haya(anayosema) ila ni Wahyi (ufunuo) Uliofunuliwa

kwake” (53:3-4).

“….Na anachokupeni Mtume basi pokeeni, na anachokukatazeni

jiepusheni nacho. Na muogopeni Mwenyezi Mungu; kwa yakini

Mwenyezi Mungu ni mkali wa kuadhibu”(59:7).

Msisitizo huu wa kumtii, kumfuata na mumuigiza Mtume(s.a.w), unakuja

kwa sababu Mtume(s.a.w) ndiye mfasiri wa Qur’an kinadhaira na

kimatendo. Hakuna namna yoyote ya kuielewa Qur’an na kuitekeleza

vilivyo katika kila kipengele cha maisha ya kibinafsi na kujamii bila ya

kumfuata, kumtii na kumuigiza mfasiri wa Qur’an kupitia Hadith zake zilizo

sahihi.

wapinzani wa HaditH na udHaifu wa Hoja zao

Tukumbuke kuwa Uislamu ni Dini ya Allah(s.w) iliyojaaliwa kuwa na

maadui tangu mwanzo wake ambao wamekuwa wakifanya kila hila ili

kuizuia isisimame katika jamii. Allah(s.w) anatukumbusha hili katika aya

ifuatayo:
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“Na namna hii Tumemfanyia kila Nabii maadui; (nao ni) mashetani

katika watu na (mashetani katika) majini. Baadhi yao

wanawafunulia wenzi wao maneno ya kupambapamba ili

kuwadanganya. Na kama Mola wako angalipenda wasingalifanya

hayo, (Angewa lazimisha kwa nguvu kutii). Basi waache na uwongo

wao” (6:112).

Katika mchakato wa kutaka kuipotosha Dini ya Haki, baadhi ya watu

wanaojiita Waislamu, wamediriki kukataa kufuata Hadith sahihi kama

chemchem ya pili ya mafundisho na muongozo wa Uislamu, na wakadai

kuwa wataitegemea Qur’an tu kwa hoja zifuatazo: 

Kwanza, Hadith hazikufuata mpango uliofuatwa katika Qur’an wakati

wa kushuka, kupangwa, kuhifadhiwa vifuani na kwenye kitabu. Zaidi ya

hivyo Mtume(s.a.w) mwenyewe aliwaambia masahaba zake wasiandike

chochote isipokuwa Qur’an, kwa hivyo kauli hiyo ya kuwakataza

imepelekea kutotilia mkazo udhibiti na uihifadhi wa maneno ya

Mtume(s.a.w).

Pili, Katika karne zake za wali, Uislamu ulikumbana na mitihani mizito

kutokana na Waislamu kugawanyika makundi tofauti yanayopingana na

kufikia hatua ya kupigana. Hali hiyo ilipelekea kujitokeza baadhi ya watu

waliobuni maneno yanayounga mkono makundi yao na kudai kuwa ni

maneno ya Mtume(s.a.w). Katika hali hii itawezekanaje kujua maneno ya

Mtume(s.a.w) ambayo ni halisi na ya kuzuliwa?

Tatu, Hadith zenyewe zimeandikwa (kukusanywa) muda mrefu baada

ya kutawafu Mtume(s.a.w) na pia masahaba zake. Tuna ushahidi gani wa

kuthibitisha kwamba maneno yanayosemwa yanatoka kwa Mtume kuwa

ni yake.
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udhaifu wa hoja za wapinzani wa Hadith

udhaifu wa Hoja ya kwanza

Kutoandikwa kwa Hadith kama ilivyoandikwa Qur’an si hoja ya

kubatilisha umuhimu wa Hadith. Hali kadhalika kukataza kwake

Mtume(s.a.w) kuwa Hadith zisiandikwe katika kipindi cha mwanzo cha

kuanza kushuka Wahyi wa Qur’an hakupelekei kukataa umuhimu wa

Hadith. Katika kipindi hicho Mtume(s.a.w) alikataza kuandikwa kwa Hadith

kwa sababu zifuatazo:

Kwanza kazi ya Hadith za Mtume(s.a.w) ni kuitafsiri Qur’an katika

utekelezaji wa maisha ya kila siku. Mtume(s.a.w) mwenyewe alikuwepo

kwa hiyo alikuwa akiwaelekeza moja kwa moja namna ya kuiendea Qur’an

katika maisha yao ya kila siku, yeye mwenyewe akiwa kiigizo chao.

Pili, mwanzo ni Mtume(s.a.w) alihofia kuwa swahaba zake

watachanganya maneno yake na yale ya Qur’an, lakini baadaye

aliporidhika kuwa wanauwezo wa kutofautisha maneno yake na yale ya

Qur’an, aliwaruhusu maswahaba kuandika Hadith huku

akiwatahadharisha:

“Atakayenizulia kwa makusudi basi na ajiandalie makazi yake

motoni” (Muslim).

udhaifu wa hoja ya pili

Ni kweli kwamba historia ya Uislamu katika kipindi baada ya Uongozi

wa Makhalifa wawili wa kwanza wa Mtume(s.a.w), Abubakar (r.a) na ‘Umar

(r.a), ilikuwa na misukosuko iliyosababisha kutokea makundi ya fikra tofauti

mpaka kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Pia ni kweli

kwamba kuna baadhi ya watu waliomzulia Mtume(s.a.w) kwa maelfu ya

Hadith za wongo kwa sababu ya kukidhi maslahi yao binafsi au ya kikundi

chao.

Pamoja na ukweli huu hatunabudi kufahamu pia kuwa palikuwa na

wanachuoni wengi wacha-Mungu waliokuwa na msimamo madhubuti wa

Uislamu ambao hawakujiingiza katika mizozo iliyokuwapo. Bali

walijishughulisha zaidi na elimu na kujitahidi kuhifadhi mafunzo sahihi ya

Uislamu. Katika jitihada zao za kuhifadhi Hadith sahihi za Mtume(s.a.w),
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wanachuoni hao waliweka vigezo maalimu vya kuchunguza usahihi wa

Isnad na Matini ya Hadith. Katika sayansi ya Uchambuzi wa Hadith

wanachuoni wa Hadith wanaweza kuziweka Hadith katika madaraja ya:

Sahihi, Hasan, Dhaifu na Maudhu’ua (Hadith za Uwongo).

udhaifu wa hoja ya tatu

Sunnah ya Mtume(s.a.w) ni vitendo, mwenendo na maelekezo ya

Mtume(s.a.w) juu ya maisha ya Kiislamu kwa ujumla. Waislamu waliihifadhi

Sunnah ya Mtume(s.a.w) katika vifua na matendo tokea uhai wa

Mtume(s.a.w) na walikuwa wakifahamishana wenyewe kwa wenyewe.

Mtume(s.a.w) alipotawafu maswahaba walikuwa ndio Walimu waliofundisha

wafuasi wao,(tabiina). Na Tabiina nao wakawafundisha wafuasi waliokuja baada

yao (Tabii Tabiina).

Ni kweli kuwa kazi kubwa ya kuandika Hadith ilifanyika katika kipindi

cha Tabiina na Tabii Tabiina, karne ya pili na tatu, baada ya Mtume(s.a.w)

kutawafu, bado haipelekei kuwa na mashaka juu ya Hadith Sahihi za

Mtume(s.a.w) kulingana na vigezo madhubuti vilivyowekwa vya

kupambanulia Hadith iliyo sahihi na isiyo sahihi. Ikumbukwe kuwa Sunnah

ya Mtume(s.a.w) ni tafsiri ya Qur’an ambayo ina ahadi ya Hifadhi ya

Allah(s.w) – Qur’an (15:9), (41:42). Hivyo Hadith yoyote itakayo landana

na mafundisho ya Qur’an itakuwa sahihi.

Mafunzo ya HaditH zilizocHaguliwa

Hadith zilizchaguliwa kwa kidato cha Tatu zinahusiana na maudhui

yafuatayo:

1. Msisitizo wa kutenda kheri mwisho wa Umri.

2. Kudumu na amali njema.

3. Kuwafanyia wema wazazi na kuunga kizazi (Udugu).

4. Ukinaifu na kujizuia kuombaomba.

5. Ukarimu na kutoa katika njia za kheri.

1. Msisitizo wa kutenda kheri mwisho wa umri

Msisitizo wa kuzidisha mambo ya kheri mwisho wa umri wa mtu

tunaupata katika Hadith zifuatazo:
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Hadith 1

‘Aisha(r.a) amesema: “Mtume(s.a.w) hakuswali swala yoyote

baada ya kuteremka Sura hii: “Pindi itakapokuja nusra ya Allah na

ushindi…...” (Suratun-Nasr – 110) ila alikuwa akisema:

“Subhaanaka rabbanaa wabihamdika, Allahummaghfir-ly”

[kutakasika ni kwako Mola wetu, Ewe Mola Nisamehe] (Bukhari

na Muslim).

Na katika riwaya nyingine ya Muslim imesema: “Mtume(s.a.w) alikuwa

akikidhiri kusema kabla ya kuondoka kwake duniani:

“Subhaanakallahumma wabihamdika, astaghfiruka wa-atuubu ilayka”,

‘Aysha akauliza: Yaa Rasuulallah, ni maneno gani haya mageni

ninayokuona ukiyasema?” Akajibu: “Maneno haya yamejaaliwa, ni alama

katika umati wangu, nitakapoiyona niyasema, “Pindi itakapokuja nusra ya

Allah na ushindi…”, mpaka mwisho wa Suratul-Nasr (110).

Hadith 2

Jabr(r.a) amesema: “Mtume(s.a.w) amesema: “Kila mja

atafufuliwa katika hali aliyofia”. (Muslim).

Mafunzo ya Hadith

Kutokana na Hadith hizi tunajifunza yafuatayo: 

Hadith ya kwanza inasisitiza mtu kuzidisha kutenda wema pindi

anapokaribia kufa. Suratun-Nasr, Sura ya mwisho kushushwa,

ilimfahamisha Mtume(s.a.w) kuwa umri wake unakaribia mwisho na

ikamuelekeza kuwa amsabihiAllah(s.w) na kuleta istighfar kwa wingi.
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Mtume(s.a.w) alitekeleza agizo hilo kama Hadith inavyobainisha. Kwa

kuwa, kikawaida, siku ya kufa haijulikani anatakiwa Muislamu aone kuwa

umri wake unaweza kukatika wakati wowote, na kwahiyo kila akipata

wasaa asipoteze muda bali azidhishe kumsabihi Allah(s.w) na kuleta

stighfar kama alivyofanya Mtume(s.a.w) kwa mujibu wa Hadith hii.

Pamoja na kuwa mtu anaweza kufa katika umri wowote, watu wenye

umri mkubwa na hasa miaka sitini (60) na kuendelea, wajione kuwa umri

wao unakaribia mwisho, na kwa hiyo wajikurubishe kwa Mola wao zaidi

kama alivyofanya Mtume(s.a.w) baada ya kushushiwa Suratun-Nasr.Hili

linathibitishwa na Hadith aliyosimulia Abu – Hurairah(r.a) kuwa:

Mtume(s.a.w) amesema: “Allah hampi udhuru mtu

Aliyemuakhirishia mauti yake hata akafikia umri wa miaka sitiini

(60).” (Bukhari).

Inachokisisitiza Hadith hii ni kuwa mtu anapopindukia umri wa miaka

sitini ajione kuwa umri wake umekwisha na azidishe kutenda wema na

kujikurubisha kwa Mola wake kama alivyokuwa akifanya Mtume(s.a.w)

baada ya kushushiwa Suratun-Nasr. Ikumbukwe kuwa Mtume mwenyewe

alifariki akiwa na umri wa miaka sitini na tatu(63).

Hadith ya pili inasisitiza kuwa Muislamu ajitahidi kuwa karibu na

Allah(s.w) kila wakati ili hata kifo kikimtokea ghafla, afe katika hali ya

kuridhiwa na Mola wake. Mtu akijaaliwa kufa katika hali hii atakuwa

amekufa katika shahada. Katika Hadith, Mu’az bin Jabal (r.a) amesimulia

kuwa Mtume(s.a.w) amesema:

“Yule ambaye maneno yake ya mwisho yatakuwa “Hapana Mola

ila  Allah”, ataingia peponi” (Abu Daud).

Katika maana pana ya Hadith hii ni kuwa atakayefikwa na mauti akiwa

katika hali ya kumshuhudia Allah(s.w) na Mtume(s.a.w) kinadharia na

kimatendo atakuwa amekufa katika Uislamu.

Katika Hadith ya pili, pia tunajifunza kuwa, Muislamu ajitahidi

kujiepusha na maovu nyakati zote, ili hata kifo kikimtokea ghafla, afe hali
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ya kuwa ametakasika na maovu. Kwani mtu akifa katika maasi, kwa mujibu

wa Hadith hii, atafufuliwa katika hali hiyo ya kumuasi Mola wake. Ni ishara

mbaya ilioje!

Pamoja na kujitahidi kwa kadiri ya uwezo wetu kumcha Allah(s.w)

ipasavyo katika kila kipengele cha maisha yetu, tukithirishe kuomba dua

ifuatayo:

“Allahumma man-ahyaitahu minnaa fa-ahiyihi ‘alal-Islaam.

Waman tawaffaytahu minnaa fatawaffahu ‘alalal-iimaan”.

Ee! Allah, yeyote yule miongoni mwetu utakayemuwezesha kuishi

mjaalie aishi Kiislamu, na yeyote yule miongoni mwetu

utakayemfisha mjaalie afe na Imani (afe na shahada)”.

Kuleta dua hii ni muhimu, kwani Mwanaadamu hana nguvu wala uwezo

wa kufanya lolote ila kwa msaada kutoka kwaAllah(s.w).

2. Kudumu na amali njema

Allah(s.w) anawaasa waumini wawe ni wenye kudumu katika kufanya

amali njema.

“Na muabudu Mola wako mpaka ikufikie hiyo yakini (mauti)” (15:99).

Mtume(s.a.w) amesisitiza suala la kudumu katika kufanya amali njema

katika Hadith zifuatazo:

Hadith 3

‘Aisha(r.a) amesema: “Amali iliyokuwa ikipendeza mno kwa

Mtume(s.a.w) ni ile anayodumu nayo mwenye kuifanya” (Bukhari

na Muslim).
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Hadith 4

‘Abdullah bin ‘Amri bin Al-‘as (r.a) amesema: Mtume(s.a.w)

aliniambia: “Ee ‘Abdullah, usiwe kama fulani, alikuwa akiswali

usiku na akaacha kuswali usiku”. (Bukhari na Muslim).

Mafunzo ya Hadith

Kutokana na Hadith hizi tunajifunza yafuatayo:

Kufanya amali njema kwa ajili ya Allah(s.w) ndio lengo la kuumbwa

binaadamu na ndio jambo linalomfanya binaadamu awe bora kuliko walio

bora – “Hakika Tumemuumba binaadamu kwa umbile lililo bora kabisa”

(95:4). Lakini binaadmu akiacha kufanya amali njema kwa ajili ya Allah na

akafanya kinyume chake, huwa duni kuliko vilivyo duni – “Kisha

tunamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Ila wale wenye kuamini na

kutenda amali njema, watakuwa na ujira usiokwisha (unaendelea)” (95:6).

Hivyo ili kubakia katika ubora aliotuumbia Mola wetu na kufikia lengo la

kuumbwa kwetu hatunabudi kudumu katika kufanya amali njema na

kudumu katika kujiepusha na matendo maovu. 

Ni bora ukafanya amali ndogo njema unayoimudu ukadumu nayo kuliko

kufanya kubwa mara moja moja na pengine ukaiacha kabisa.

Amali inayopendeza mbele ya Allah(s.w) na Mtume wake ni ile

anayodumu nayo mwenye kuifanya. Kuonesha umuhimu wa kudumu na

amali, Mtume(s.a.w) alikuwa akileta kadha ya swala ya usiku kama

tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

‘Aisha (r.a) amesema: “Mtume(s.a.w) alikuwa anapopitwa na swala

ya usiku kwa sababu ya maradhi au jambo lingine, huswali wakati

wa mchana rakaa kumi na mbili” (Muslim).

Kwa mantiki ya Hadith hii, pia ukipatwa na dharura ukashindwa

kuswali swala ya Sunnah uliyozoea kuiswali utaiswali kadha kwa wakati

mwingine. Si kwa amali ya swala tu bali ni kwa amali yoyote kama

tunavyofahamishwa katika Hadith ifuatayo:
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‘Umar bin Al-Khattaab (r.a) amesema: “Mtume(s.a.w) amesema:

“Atakayelala asisome hizbu yake ya usiku au chochote katika hizb

hiyo, halafu akaisoma baina ya swala ya Alfajiri na swala ya

Adhuhuri, ataandikiwa kama kwamba amesoma usiku” (Muslim).

3. Kuwafanyia wema wazazi na kuunga kizazi (udugu)

Kuhusu suala la kuwafanyia wema wazazi na kuunga udugu

linasisitizwa katika aya nyingi za Qur’an na pia katika Hadith zifuatazo:

Hadith 5

‘Abdullah bin Mas’uud (r.a) amesema: “Nilimuuliza Mtume(s.a.w):

“Ni amali gani inayopendeza kwa Allah(s.w)?” Akajibu: “Ni

kuswali kwa wakati wake”. Nikamuliza tena: “Kisha amali gani?”

Akajibu: “Ni kuwafanyia hisani wazazi”. Nikamuliza tena: “Kisha

ni amali gani?” Akajibu: “Ni kupigana Jihadi katika njia ya Allah”.

(Bukhari na Muslim).

Mafunzo ya Hadith

Kutokana na Hadith hii tunajifunza yafuatayo:

Kuwafanyia hisani wazazi ni amali njema yenye daraja ya juu kabisa

mbele ya Allah(s.w). Daraja ya amali ya kuwafanyia hisani wazazi pia

inadhihirika katika aya nyingi za Qur’an:

“Mwabuduni Mwenyezi Mungu wala msimshirikishe na chochote,

na wafanyieni ihsani wazazi wawili….” (4:36).

“Na tumemuusia mwanaadamu (kuwafanyia ihsani) wazazi wake…” (31:14).

Pia rejea Qur’an (29:8), (17:23-24).
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Utaona katika aya hizi, baada ya Allah(s.w) kumuusia mwanaadamu

kumuabudu Yeye pekee kinachofuatia ni usia wa kuwafanyia ihsani wazazi

wawili.

Mama anatakiwa afanyiwe ihsani ya ziada kama tunavyojifunza katika

katika Hadith ifuatayo:

Abuu Huraira(r.a) amesimulia: “Mtu mmoja alikuja kwa

Mtume(s.a.w) akamuuliza: “Yaa Rasuulallah, ni nani anayestahiki

zaidi kufanyiwa wema nami?” Akajibu: “Ni mama yako”. Akauliza:

“Kisha nani?” Akajibu: “Mama yako”. Akauliza: “Kisha nani?”

Akajibu: Mama yako”. Kisha akauliza: “Kisha nani?” Akajibu:

“Baba yako”. (Bukhari na Muslim).

Mama amechukua nafasi tatu za kwanza ndio akafuatia baba, kwa

sababu ndiye anayebeba mzigo mkubwa katika kumlea mtoto mpaka

kufikia hatua ya kujitambua kama tunavyojifunza katika Qur’an:

“…Mama yake ameichukua mimba yake kwa udhaifu juu ya

udhaifu, na (kumnyonyesha na kuja) kumwachisha kunyonya katika

miaka miwili…” (31:14).

Kuwaasi wazazi ni katika madhambi makubwa mbele ya Allah(s.w)

kama tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

‘Abdullah bin ‘Amri bin Al-‘aas (r.a) amesimulia: “Mtume(s.a.w)

amesema: Madhambi makubwa ni Kumshirikisha Allah, kuwaasi

wazazi, kuuwa nafsi na kiapo cha uongo” (Bukhari).

‘Abdullah bin ‘Amri bin Al-‘aas (r.a) amepokea Mtume(s.a.w)

akisema: “Madhambi makubwa ni mtu kuwatusi wazazi wake”.

Sahaba akauliza: “Yaa Rasuulallah, mtu anaweza kuwatusi wazazi

wake?” Akajibu: “Ndio, atamtusi baba wa mtu naye amtusi baba

yake, na atamtusi mama wa mtu naye amtusi mama yake”. (Bukhari

na Muslim).

Katika Qur’an tumekatazwa hata kumgunia mzazi:
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“…basi usiwaambie hata: “Ah!” Wala usiwakemee na useme nao

kwa msemo wa heshima. Na uwainamishie bawa la rahma

(huruma). Na useme: “Mola wangu! Warehemu (Wazee wangu)

kama walivyonilea katika utoto” (17:23-24).

Tunakatazwa kuwatii wazazi watakapotuamrisha kumuasi Allah(s.w) na

kumshirikisha lakini bado tunaamrishwa kuwaheshimu na kuwatendea

wema katika mambo ya kheri:

“Na (wazazi wako) wakikushurutisha kunishirikisha na (yale)

ambayo huna ilimu nayo, usiwatii, lakini kaa nao kwa wema hapa

duniani, shika njia ya wale wanaoelekea kwangu….” (31:15).

Hadith 6

Abuu Ayyuub, Khalid bin Zaid Al-Answaary (r.a) amesimulia: Mtu mmoja

alimwambia Mtume(s.a.w): “Yaa Rassulallah, nieleze amali itakayoniingiza

Peponi na kuniepusha na Moto”. Mtume(s.a.w) akamwambia: “Mwabudu

Allah wala usimshirikishe na chochote, usimamishe Swala, utoe Zaka na

Uunge ujamaa (udugu)” (Bukhari na Muslim). 

394

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu                                Sura ya Nne - Hadith



Mafunzo ya Hadith 

Kutokana na Hadith hii tunajifunza yafuatayo:

Kuunga Undugu, kwa maana ya kuwatambua, kuwathamini,

kuwaheshimu na kuwafanyia wema ndugu na jamaa wa karibu, ni katika

amali kubwa zitakazompelekea mtu kupata pepo na kuepukana na Moto.

Maana hasa ya kuunga udugu inabainishwa katika Hadith:

‘Abdullaah bin amri bin Al-‘aas (r.a) amesimulia: Mtume(s.a.w)

amesema: “Anayeunga si yule anayetoa (anapopewa) lakini

anayeunga (jamaa) ni ambaye jamaa zake wanapomkataa, yeye

huwaunga (wanapomyima yeye huwapa)” (Bukhari).

Kuunga kizazi ni sababu inayompelekea mtu akunjuliwe riziki kama

tunavyojifunza katika Hadith:

Anas(r.a) amesimulia: Mtume(s.a.w) amesema: ‘Anayependa

akunjuliwe riziki yake na arefushiwe maisha yake, basi aunge kizazi

chake” (Bukhari na Muslim).

Kukata udugu ni miongoni mwa sababu za kumpelekea mtu kuikosa

pepo kama tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

Jubair bin Mutw-‘imi(r.a) amesema: Mtume(s.a.w) amesema: “Hataingia

peponi anayekata (udugu/ujamaa)”. (Bukhari na Muslim).

4. ukinaifu na kujizuia kuombaomba

Hadith 7

Abuu Huraira (r.a) amepokea kutoka kwa Mtume(s.a.w) kuwa

kasema: “Utajiri si kuwa na mali nyingi, lakini utajiri ni utajiri wa

nafsi”. (Bukhari na Muslim).
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Mafunzo ya Hadith 

Kutokana na Hadith hii tunajifunza yafuatayo:

Mtu anaweza kuwa na mali nyingi lakini akawa bakhili katika nafsi yake

kiasi kwamba mali hiyo isiweze kumnufaisha yeye au watu wengine.

Mtu asiye na moyo wa kutosheka daima hataridhika na kiasi chochote

kikubwa cha mali atakachokuwa nacho na daima atapupia kuchuma mali

na kuzuia kutoa katika njia za kheri chochote alichonacho akihofia

kufilisika.

Nafsi tajiri ni ile inayompelekea mtu kuridhika na kutosheka na chochote

alichokichuma baada ya kufanya jitihada kwa kadiri ya uwezo kwa kufuata

kauni na sheria anazoridhia Allah(s.w).

Nafsi tajiri pia ni ile inayompelekea mtu kuwa mwepesi kutoa katika njia

za kheri katika kusaidia watu wanaohitajia na jamii kwa ujumla. Msemo

wa: “Kutoa si utajiri bali ni moyo”, unaafikiana na Hadith hii ya

Mtume(s.a.w).

Pia nafsi tajiri ni ile inayomfanya mtu ajizuie kutamani vile walivyonavyo

watu wenigne na kujizuia kuombaomba.

Hadith 8

‘Abdullaah bin ‘Umar(r.a) amesimulia: 

“Mtume(s.a.w) amesema: “Mmoja wenu ataendelea kuomba mpaka

aje akutane na Allah (siku ya Qiyama) ili hali hana kinofu cha

nyama usoni mwake!” (Bukhari na Muslim).
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Mafunzo ya Hadith

Kutokana na Hadith hii tuajifunza yafuatayo:

Kuombaomba kama ada au kama njia ya uchumi, kumeharamishwa

kama tunavyojifunza katika Hadith nyingine ifuatayo:

Abuu Huraira (r.a) amesema: “Mwenye kuomba watu kwa ajili ya

kujizidishia (mali), hakika yuwaomba ukuni wa moto; basi

apunguze kuomba au azidishe!” (Muslim).

Kujizuia kuomba, hata kama unashida ni uungwana na ni njia ya

kumpeleka mtu Peponi kama tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo: 

Thawban (r.a) amesema: “Mtume(s.a.w) aliuliza: “Ni nani

atakayenidhaminia mimi kuwa hatawaomba watu chochote nami

nimdhaminie Pepo? Nikajibu: “Mimi (Thawban)”. Akawa

hamuombi yeyote chochote”. (Abu Daud).

Kuomba watu kunaruhusiwa tu kwa dharura kubwa kama

inavyoainishwa katika Hadith ifuatayo:

Qabiswa bin Al-mukhaariq (r.a) amesema: “Nilijitwika dhamana

(ya kusuluhisha baina ya makundi mawili yaliyozozana),

nikamwendea Mtume(s.a.w) nikimuomba dhamana hiyo.

Akaniambia: “Subiri mpaka tuletewe sadaka halafu tuamuru

upewe”. Kisha akaniambia: “Ee Qabiswa, hakika kuomba si halali

kwa yeyote ila kwa watu watatu. Mtu aliyechukua dhamana (ya

kusuluhisha baina ya makundi mawili yaliyozozana), hapo ni halali

kwake kuomba mpaka aipate, kisha atajizuwia; mtu aliyefikiwa na

gharika (au maafa makubwa) iliyoangamiza mali yake, hapo ni

halali kwake kuomba mpaka apate kitakachomsaidia maishani

mwake; na mtu aliyepatwa na uhitaji mpaka watu watatu wenye

busara katika jamaa zake waseme, “Hakika fulani amepatwa na

uhitaji!” hapo ni halali kwake kuomba mpaka atakapopata

kitakachomsaidia maishani mwake. Kuomba kusikotokana na

sababu hizo, ni haramu ee Qabiswa, anayekula anakula haramu”.

(Muslim).
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5. Ukarimu na kutoa katika njia za kheri

Hadith 9

‘Abdullaah bin Mas’uud (r.a) amesimulia: Mtume(s.a.w) amesema:

“Hakuna wa kuonewa wivu ila watu wawili. Mtu aliyepewa mali

na Allah, akaitumia katika kutoa katika haki; na mtu aliyepewa

hekima na Allah, akawa anahukumu kwayo na anaifundisha”.

(Bukhari na Muslim).

Mafunzo ya Hadith

Kutokana na Hadith hii tunajifunza kuwa:

Katika Uislamu hairuhusiwi kumuonea mtu wivu au kutamani chochote

mtu alichoruzukiwa na Allah(s.w), bali mtu anaruhusiwa kumuonea wivu

aliyeruzukiwa mali na akajaaliwa kuitoa kwa ajili ya Allah na yule

aliyeruzukiwa elimu na akaitumia katika kuwafundisha na kuwanufaisha

watu.

Kuchuma mali kwa njia za halali na kuitoa katika njia za kheri na

kutafuta elimu na kuitumia kwa manufaa ya watu ni katika amali kubwa

zenye daraja ambazo Muislamu anatakiwa azipanie.

Hadith 10

Abuu Huraira (r.a) amesimulia: “Mtume(s.a.w) amesema: “Kutoa

sadaka hakupunguzi Mali, Allah hamzidishii mja msamaha ila
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Humpa utukufu, na yeyote anayenyenyekea kwa ajili ya Allah, Allah

Atamtukuza” (Muslim).

Mafunzo ya Hadith

Kutokana na Hadith hii tunajifunza kuwa:

Mtu akitoa sadaqa kwa ikhlas huzidishiwa hapa duniani na huko akhera

kama tunavyojifunza katika Hadith:

‘Abuu Hurairah (r.a) amesema: “Mtume(s.a.w) amesema: “Allah

Amesema: “Ewe mwanadamu, toa nawe utapewa”. (Bukhari na

Muslim).

Pia Hadith hii inathibitishwa na aya zifuatazo:

“…Na chochote mtakachotoa, basi yeye atakilipa; Naye ni mbora 

wa wanaoruzuku” (34:39).

“…Na mali yoyote mtakayo yatoa ni (faida) kwa nafsi zenu. Wala

msitoe ila kwa kutaka radhi ya Mwenyezi Mungu. Na mali yoyote

mtakayotoa mtarudishiwa kamili wala hawatadhulumiwa” (2:272).

“…Na mali yoyote mnayoyatoa, basi kwa yakini Mwenyezi Mungu

anayajua (Atakulipeni)” (2:273).

Mtu akifanya ubakhili mali aliyoifanyia ubakhili haiongozeki bali

hupungua kama tunavyojifunza katika Hadith:
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‘Abuu Hurairah (r.a) amesema: Mtume (s’a.w) amesema: “Kila

siku inayowapambaukia waja huwa kuna malaika wawili

wanaoteremka, mmoja wao huomba: Ewe Mola, Mwenye kutoa mpe

badili (mbadala)”. Yule mwingine huomba: “Ewe Mola mwenye

kuzuwia mpe hasara”. (Bukhari na Muslim). 

Utukufu haupatikani kwa kuwanyenyekea watu ila kwa

kunyenyekeaAllah(s.w):

“…Hakika aheshimiwaye sana miongoni mwenu mbele ya Mwenyezi

Mungu ni yule amchaye Allah zaidi katika nyinyi…” (49:13).

zoezi 4.1

1. Eleza kwa ufupi msisitizo uliomo ndani ya Qur’an  juu ya 

Sunnah ya Mtume.

2. Bainisha madai ya wapinzani wa Hadith na udhaifu wa hoja zao.

3. Kwa kuzingatia Hadith zilizo chaguliwa.

(a) Nukuu Hadith na tafsiri

(b) Eleza kwa ufupi mafunzo yatokanayo na kila Hadith.

4. Unafikiri kwanini Hadith ndio chemchem pekee ya sheria 

baada ya Qur’an.
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Sura ya Tano

HISTORIA

Katika kitabu hiki somo la Historia linazingatia mada kuu zifuatazo:

l Maana na Chimbuko la Dola ya Kiislamu 

l Kuanzishwa Dola ya Kiislamu Madinah  

lUendeshaji wa Dola ya Kiislamu Madinah 

lUpinzani dhidi ya Dola ya Kiislamu Madinah 

lUshindi wa Waislamu

lHija ya Kuaga (Hijjatul-wadaa)

Maana na chiMbuko la Dola ya kiislaMu

Maana ya Dola (State) inaelezwa kuwa ni “eneo la ardhi lenye

mkusanyiko wa watu walio huru chini ya utawala mmoja wenye

uwezo wa kujitosheleza kwa mahitaji muhimu na wenye uwezo wa

kulinda mipaka ya eneo lake”. 

Dola (state) katika Uislamu ilianza kuwepo tangu Nabii Adam(a.s) na

familia yake walipoanza kuishi hapa duniani na ilendelea kukua na

kuimarika kadiri watu walivyoongezeka. Haikutokea wakati ambao

hakukua na dola tangu familia ya mwanzo ya Adam(a.s) na Mkewe na

haitatokea wakati ambao hakutakuwa na dola muda wa maisha ya

mwanadamu hapa duniani.

Historia ya Uislamu haioneshi kuwa mwanadamu aliishi kwa

kuhamahama na alitulia baadae ndio akaanzisha Dola. Bali ukweli

ounabainishwa katika Qur’an, ni kuwa  Adam(s.a) alikuwa kiongozi

mweledi wa familia yake aliyejua fika mazingira yake na aliyeongoza kwa

kufuata mwongozo wa Allah(s.w). Tunafahamishwa kuwa ili Adam(a.s)

aweze kuwa Kiongozi wa Dola ya Kiislamu, alipewa elimu ya kila fani

inayohitajika kwa maisha ya mwanaadamu hapa ulimwenguni.

Na (Mwenyezi Mungu) akamfundisha Adam majina ya vitu vyote

(fani zote za elimu)…” (2:31).
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Elimu hii ya mazingira alipewa Adam(a.s) mara tu baada ya kuumbwa

na aliposhushwa yeye na mkewe kuanza maisha ya hapa duniani (ardhini)

aliahidiwa kuletewa mwongozo (katiba) utakaomuwezesha kuendesha

Dola ya Kiislamu.

Tukasema: “Shukeni humo nyote; na kama ukikufikieni uwongozi

utokao Kwangu, basi watakaofuata uwongozi Wangu huo haitakuwa

khofu juu yao wala hawatahuzunika”.“Lakini wenye kukufuru na

kuyakadhibisha maneno Yetu, hao ndio watakaokuwa watu wa

Motoni, humo watakaa milele” (2:38-39).

Kwa hiyo tunajifunza kuwa Dola ilianza tangu familia ya kwanza

kuwepo duniani na Dola ya kwanza ikawa Dola ya Kiislamu.

Kwa sababu suala la kufuata mfumo wa maisha ya Kiislamu ni suala

lililoachwa huru kwa mwanaadamu baada ya kubainikiwa na hoja zilizo

wazi, kizazi cha Adam (binaadamu) kiligawanyika katika makundi mawili;

Waumini na Makafiri waliokanusha mwongozo wa   Allah(s.w) na kuweka

mwongozo wao (katiba yao) unaopingana na ule wa   Allah(s.w). Kuhusu

mgawanyiko huu wa kizazi cha Adam(a.s),   Allah(s.w) anatufahamisha:

“Yeye (Mwenyezi Mungu) ndiye Aliyekuumbeni (nyote). Na kuna

wengine wenu ni Makafiri na wengine wenu ni Waumini (Waislamu).

Na Mwenyezi Mungu anayaona yote mnayoyafanya” (64:
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Kwa mnasaba wa mgawanyiko huu wa wanaadamu, hapa duniani

tunapata aina kuu mbili za Dola ambazo ni pinzani daima, Dola za

Kiislamu zinazofuata mwongozo wa   Allah(s.w) na Dola za Kitwaaghuuti

zinazofuata miongozi inayopingana na mwongozo wa   Allah(s.w), aina hizi

za Dola zinabainishwa katika Qur’an:

Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini. Huwatoa katika

giza na kuwaingiza katika nuru. Lakini waliokufuru, walinzi wao

ni matwaghut. Huwatoa katika nuru na kuwaingiza katika giza.

Hao ndio watu wa Motoni, humo wtakaa milele” (2:257).

Kwa mnasaba wa aya hii maisha ya nuru ni maisha ya furaha na

amani ya kweli yanayotokana na uongozi adilifu na maisha ya giza ni

maisha ya hofu na huzuni yanayotokana na uongozi dhalimu na fisadi.

Kazi Kuu ya (lengo kuu la) Mitume wa Mwenyezi Mungu ilikuwa

kusimamisha Dola ya Kiislamu itakayo simamia uadilifu na kuleta furaha

na amani ya kweli katika jamii.

“Kwa hakika Tuliwapeleka Mitume Wetu kwa dalili waziwazi na

tukaviteremsha Vitabu na uadiliu pamoja nao, ili watu wasimamie
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uadilifu. Na Tumekiteremsha, (Tumekiumba) chuma, chanye nguvu

nyingi na manufaa kwa watu; na ili Mwenyezi Mungu ajulishe

anayemnusuru na Mitume Yake, na hali ya kuwa hawamuoni

Mwenyezi Mungu. Kwa yakini Mwenyezi Mungu ni Mwenye nguvu,

Mwenye kushinda” (57:25).

Kwa kuwa kusimamisha uadilifu katika ardhi ni kinyume na matashi ya

Madhalimu na Mafisadi,  Allah(s.w) anawaelekeza Mitume wake na

wafuasi wao watumie nguvu ya silaha ili kuzuia dhuluma na fisadi katika

ardhi.

Vivyo hivyo, lengo kuu la kuletwa Mtume Muhammad(s.a.w) na lengo

kuu la Waislamu wanaomfuata Mtume(s.a.w) vilivyo ni kusimamisha Dola

ya Kiislamu pamoja na kuchukia kwa madhalimu na mafisadi kama

Allah(s.w) anavyobainisha:

Yeye ndiye Aliyemleta Mtume Wake kwa uongofu na Dini ya haki ili

Aijaalie kushinda (Dini hii) Dini zote; ijapokuwa watachukia hao

washirikina” (9:33).

kuanzishwa kwa Dola ya kiislaMu MaDinah

Kipindi cha Makka kilikuwa kipindi cha maandalizi ya kusimamisha Dola

ya Kiislamu na kipindi cha Madina kilikuwa cha kusimamisha Dola ya

Kiislamu, kuiendesha na kuilinda dhidi ya maadui zake wote. Kama

tulivyokwishaona kuwa maandalizi ya umma wa Kiislamu yalifikia kilele

cha kukomaa kwa imani kwa kule kushindwa mbinu za adui za kuua

Uislamu. 

Imani ya waislamu wa Makkah ilichujwa kwa namna mbalimbali ikiwa

ni pamoja na mateso ya kupigwa, kutukanwa, kuzomewa, kubugudhiwa,

kufungwa, kuuliwa, kuishi uhamishoni na kadhalika. Pamoja na taabu yao

waliyavumilia madhila yote haya kwa ajili ya   Allah(s.w). Walikuwa tayari

kufa kuliko kuritadi. Walikuwa na imani ya yakini, walijua kuwa
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Muhammad(s.a.w) hajasema uongo na kwa ajili ya Allah(s,w) wakawa

wavumilivu kwa yote. Kana kamba tanuri hili halikutosha,   Allah(s.w)

akaongeza mtihani mwingine wa kuhamia Yathrib, mtihani huu ulikuwa

mkubwa kuliko wa awali, sasa wanaambiwa hameni makwenu acheni

nyumba zentu, mali zenu na ndugu zenu wa damu kwa ajili ya   Allah(s.w).

Angalia kukomaa kwa imani ya Waislamu hawa, hawakutia lao neno ila ni

kutii amri ya Mola wao. Hawakuwa wakimbizi bali Makhalifa wa   Allah(s.w).

Hawakuhamia kwa kuhofia maisha yao kama wakimbizi tuwajuao, lakini

walikuwa wanakamilisha hatua ya kujenga dola ya Kiislamu. Hawakujua

wanakokwenda kuna maandalizi gani lakini kwa kuwa ni Amri ya

Allah(s.w) hawakuwa na tone la shaka, wakisukumwa na nguvu ya imani

na mategemeo ya rehema za   Allah(s.w), wengi woa walitembea kwa

miguu (bila ya vipando) umbali wa takriban kilometa 450 hadi Yathrib.

Mtume(s.a.w) alianza safari yake ya Yathrib baada ya waumini wake wote

kuondoka Makka.

Safari ya Mtume(s.a.w) na sahibu yake, Abubakar(r.a) na wale

walioandamana nao, ilichukua siku saba na waliwasili Quba siku ya

Jumatatu mwezi 18 Rabial al-awwal sawa na 20 Septemba 622 A.D. Quba

ni kimji kilichopo maili tatu hivi kusini mwa mji wa Yathribu (Madina).

Waislamu wote wa Yathrib wakubwa kwa wadogo, waume kwa wake

walimiminika kwenda kumpokea Mtume(s.a.w) kwa furaha kubwa. 

Mtume(s.a.w) alijipumzisha Quba kwa muda wa siku nne katika

nyumba ya Bwana Kulthum bin Hadm, mkubwa wa banu Amr katika kabila

la Aus. Bwana huyu hakuwa amesilimu bali alisilimu katika hizo siku

alizokaa na Mtume wa Allah.

Kujengwa kwa Msikiti wa Quba

Katika siku ya pili ya kukaakwake Quba, Mtume(s.a.w) aliamuru

ujengwe msikiti katika uwanja uliotolewa na mwenyeji wake, Bwana

Kulthum bin Hadm. Mtume mwenyewe alishiriki katika kujenga msikiti huu

wa kwanza. Aliwaachia Waislamu wa pale kuumalizia alipoondoka

kuelekea mjini Yathrib. Msikiti huu umetajwa katika Qur’an kwa heshima

kubwa kama ifuatavyo:
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“… Msikiti uliojengwa juu ya msingi wa Ucha-Mungu tangu siku

ya kwanza (ya kufika Mtume Madina) unastahiki zaidi wewe

usimame humo. Humo wamo watu wanaopenda kujitakasa na

Mwenyezi Mungu anawapenda wajitakasao” (9:108).

Kila mara Mtume(s.a.w) alikuwa kaiuzuru msikiti huu kama

tunavyofahamishwa katika Hadith:

“Ibn ‘Umar ameeleza kuwa Mtume wa Allah alikuwa akiuzuru

msikiti wa Quba kwa miguu au akiwa juu ya mnyama, kila

Jumamosi na alikuwa akiswali humo rakaa mbili” (Bukhari na

Muslim).

Yathrib inakuwa Al-Madinah Al-Munawwarah

Siku ya Ijumaa, mwezi 12 Rabi-al-awwal sawa na 24 Septemba, 622

A.D. Mtume(s.a.w) aliondoka Quba kuelekea Yathrib. Swala ya Ijumaa

ilimkuta njiani katika sehemu ya Banu Salim, ambapo alishuka na kuswali

swala hiyo pamoja na Waislamu wote waliokuwa pamoja naye. Hii ilikuwa

ndio swala ya kwanza ya Ijumaa. Mtume na Waislamu hawakuwa

wakiswali hivi walipokuwa Makkah. Khutba yake ya Ijumaa hii ya mwanzo

ilizivuta na kuziteka sana nyoyo za wakazi ya Yathrib. Mtume(s.a.w) aliitoa

hutuba yake kama ifuatavyo:

Kila sifa njema zinamstahikia Allah, ninamtukuza, Nataka msaada

wake, Msamaha wake na mwongozo wake. Ninamuamini yeye, wala

simkufuru, Nashuhudia kuwa   Allah(s.w) ni mmoja tu hana

mshirika, na Nashuhudia kuwa Muhammad ni mja wake na Mtume

wake. Amemtuma na mwongozo, Imani ya kweli, mwanga na hekima

na akamtuma kwa watu katika wakati ambapo Utume umekoma

kuja na watu wamesahau mafundisho ya Mitume waliotangulia na

hivyo wakawa ni wenye kupotea. Kiyama kinakaribia na inakaribia
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siku ya malipo. Yeyote anayemtii Allah na Mtume wake hupata

uongofu na anayekataa kuwatii, hupotea upotevu wa mbali.

Nawausia kumcha Mwenyezi Mungu, kwani ushauri mwema kuliko

ushauri mwingine wowote ambao Muislamu angeweza kumpa

ndugu yake Muislamu ni kumuusia akumbuke maisha ya akhera na

kumtaka amche Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo, jiepushe na yale

ambayo   Allah(s.w) amekuonya kuwa ujiepushe nayo. Hapana

ukumbusho (mawaidha) ulio bora kuliko huu na hakuna kukumbuka

kuliko bora kuliko huku. Hakika kumuogopa   Allah(s.w) kwa

kutenda na kuchunga mipaka ya   Allah(s.w), ni nyenzo ya kweli ya

kukupeleka kupata maisha mazuri ya akhera. Yeyote yule

anayetekeleza lile lililo kati yake na   Allah(s.w), kwa siri au kwa

dhahiri, kwa tegemeo tu la kupata radhi Zake atapata heshima

katika muda mfupi ujao na atapata malipo makubwa huko akhera

ambapo mwanaadamu atahitajia kupata kila amali njema

aliyoichuma na atatamani kuwa mbali na amali nyingine yoyote ile.

Allah(s.w) anawatanabahisha juu yake na   Allah(s.w) ni mpole kwa

waja wake. Yeye ni Yule ambaye maneno yake ni ya kweli na Yule

atekelezaye ahadi yake. Hapana mabadiliko katika maneno yake na

hakika amesema:

“Neno langu halibadiliki na mimi si dhalimu kwa waja, kwa hiyo

muogope Allah katika mambo yako sasa na baadaye yakiwa ya siri

au ya wazi. Kwani kwa yule amuogopaye Allah, Allah atamsamehe

dhambi zake na kukuza malipo yake. Yeyote yule amuogopaye Allah,

atafuzu kufuzu kukubwa. Hakika kumcha Allah (kumuogopa Allah)

kutakuepusha na ghadhabu zake na kutakuweka mbali na adhabu

yake na laana yake. Na hakika kumuogopa Allah kunaung’arisha

uso, kunamridhisha Allah na kunapandisha daraja. Kwa hiyo

kamata sehemu yako na usichupe mipaka katika Dini ya Allah

ambayo amekufundisheni kwa kuwaletea kitabu na amewaandalia

njia (amekuongozeni katika njia) inayokufikisheni kwake, ili

awatambue waumini wa kweli na wale wasioamini.

Kwa hiyo, fanya wema kama Allah alivyokufanyia wema. Kuwa

katika uadui na maadui zake na pigana katika njia ya Allah kama

inavyostahiki. Ni yeye aliyekuchagueni kukuiteni Waislamu ili wale

wanaotaka kuangamia waangamie baada ya kuwafikia dalili zilizo

wazi wazi. Hapana hila wala nguvu ila itokanayo na Allah.
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Hivyo mkumbukeni Allah mara kwa mara kwa kadiri ya uwezo wenu

na jiandaeni kwa maisha ya akhera. Kwani anayetengeneza mambo

yake yaliyo baina yake na  Allah(s.w) atamtosheleza kwa yale yaliyo

kati yake na watu. Hii ni kwa sababu mamlaka ya Allah yako juu

ya watu na wao hawana uwezo au nguvu yoyote juu yake. Allah ni

mkubwa, na hapana uwezo au nguvu, ila itokanayo na Allah, aliye

juu, aliye mkuu”.  

Hutuba hii ya mwanzo katika kipindi cha Madina imewasisitiza

Waislamu kumcha – Allah na kupigania Dini yake kwa matarajio ya

kupata malipo mema ya huko akhera. Pamoja na maudhui ya hutuba hii

pia tunapata funzo la tabia anayotakiwa awe nayo mlinganiaji Uislamu.

Kwa kipindi cha miaka 13 Mtume(s.a.w) aliteseka sana kutokana na vitimbi

vya Maquraysh, ikiwa ni pamoja na kumtukana, kumkatisha tamaa,

kumpiga, kumtenga na kula njama za kumuua. Mtume(s.a.w)

angetegemewa aseme lolote juu ya maovu haya aliyofanyiwa katika

hutuba yake hii ya kwanza. Lakini inaonekana katika hutuba hii

Mtume(s.a.w) hakutoa neno lolote la ukali wala la shutuma dhidi ya

makafiri wa Makka. Si hivyo tu, hakuzungumzia kabisa jambo lolote

lililomhusu yeye kama Muhammad (kama mtu binafsi) Muda wake wa

hutuba aliutumia katika kuwahimiza watu wamuamini   Allah(s.w) na

kumcha inavyostahiki na wapiganie dini ya Allah kwa kutarajia malipo

ya akhera.

Jambo la kuzingatia hapa ni kuwa Muislamu katika kuufikisha ujumbe

wa Allah kwa watu anatakiwa ajali zaidi huo ujumbe anaowafikishia watu

kuliko kujali hali yake binafsi. Kama kudhurika Muislamu binafsi kutakuwa

ndio sababu ya kufanikisha kazi ya kuufikisha ujumbe wa Allah basi

hanabudi kujitoa muhanga kuikabili dhima hiyo.

Baada ya swala ya Ijumaa Mtume(s.a.w) aliendelea na safari yake. Kila

ukoo ulimkaribisha Mtume akakae kwao lakini aliwajibu kwa wema kuwa

mahali atakaposhukia pameelekezwa na  Allah(s.w). Alipokaribia kufika

pale mahali palipokusudiwa, aliachia huru khatamu za ngamia wake ili

aende mwenyewe mpaka pale alipoelekezwa na Mola wake. Ngamia wa

Mtume(s.a.w) alisimama mbele ya Nyumba ya Abuu Ayyuub Ansar

ambapo mbele yake palikuwa na kiwanja kikubwa kilichokuwa wazi.

Kiwanja hicho kilikuwa cha yatima wawili, Sahl na Suhail. Mtume(s.a.w)
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aliamuru kiwanja hicho kinunuliwe baada ya kukubaliana nawenyewe kwa

ajili ya msikiti na makazi yake.

Abuu Ayyuub alifurahi sana kushukiwa na bahati hiyo ya kuchaguliwa

na Allah(s.w) kukaa pamoja na Mtume wake. Alimpokea Mtume kwa furaha

na alijitahidi kumtendea Mtume kila linalomfurahisha. Nyumba yake ilikuwa

ni ya ghorofa moja na alimuomba sana Mtume akae sehemu ya juu.

Mtume(s.a.w) alimtaka radhi na kumwambia kwamba yeye mwenye

nyumba ndiye mwenye kustahiki zaidi kukaa sehemu ya juu, pia

alipendelea sehemu ya chini kwa ajili ya urahisi wa kuwapokea wageni

wake tukizingati kuwa nyumbani kwake sasa ndio Ikulu ya muda.

Mtume(s.a.w) alikaa kwa Abuu Ayyuub kwa kipindi cha miezi saba. Alikaa

kwa Abuu Ayyuub na familia yake ikiwa ni pamoja na mkewe, Bibi Sauda

(aliyemuoa akiwa Makka baada ya kufariki bibi Khadija) na binti zake

Fatimah na Umm Kulthum.

Tokea siku ile Mtume alipoanza kuishi mjini Yathrib, mji huo ulipewa

majina mapya. Kuanzia pale uliitwa Madinatun-Nabii (mji wa Mtume) na

al-Madinah al-Munawwarah (mji Ung’arao).

Mambo ya Msingi aliyofanya Mtume(s.a.w) katika
kuanzisha Dola ya Kiislamu Madinah

Mambo ya awali na ya msingi aliyofanya Mtume(s.a.w) katika

kuanzisha Dola ya Kiislamu Madinah ni haya yafuatayo:

(1) Kujenga Msikiti wa Madinah 

(2) Kuandaa Ummah wa Kiislamu

(3) Kuweka mkataba wa Madinah(Madinah charter)

(4) Kuweka Mikataba na Makabila ya Kiyahudi yaliyoishi 

pembezoni na Madinah.

(1) Kujenga Msikiti wa Madinah 

Jambo la kwanza alilolifanya Mtume(s.a.w) alipoingia Madinah ni

kujenga msikiti. Msikiti ulijengwa katika uwanja ulionunuliwa kutoka kwa

yatima wawili, Sahl na Suhail. Mtume(s.a.w) alipowaeleza vijana hawa juu

ya nia yake ya kutaka kununua uwanja wao, si tu kwamba walikubali kwa

furaha, bali walimtaka Mtume wautoe bure. Mtume(s.a.w) hakukubali ombi

lao, bali alimuamuru Abu Bakr(r.a) aununue uwanja ule kwa niaba yake.
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Kazi ya kujenga msikiti wa Madinah ujulikanao kama Msikiti wa Mtume

ilianza kwa hima kubwa na Waislamu wote walishiriki katika ujenzi wake.

Mtume mwenyewe alishiriki sawa na Waislamu wengine. Waislamu

walijihamasisha kufanya kazi kwa bidii kwa kaswida (nyimbo) na Mtume

mwenyewe alijiunga nao katika kuimba kaswida ufuatayo: 

“Ee Allah! Kufuzu pekee,

Ni kufuzu katika maisha ya akhera,

Kwa hiyo wasamehe Muhajirin na Ansar”.

Kazi ya ujenzi wa msikiti ilichukua muda wa meizi saba. Msikiti wa

Mtume ulikuwa wa kawaida. Ulijengwa kwa tofali mbichi zisizochomwa),

ulipauliwa na boriti za mitende, uliezekwa na majani ya mitende na sakafu

yake ilikuwa ya mchanga bila ya kutandikwa majamvi. Haukuwa na

mapambo au marembo yoyote, wala haukuwa na alama ya qibla mbele.

Tunajifunza kutokana na msikiti huu wa Mtume kuwa hapana haja ya

kupoteza mamilioni ya fedha, kama wafanyavyo Waislamu siku hizi, kwa

ajili tu ya kuipamba misikiti na kujenga minara ya ajabu ajabu. Kuna

mambo mengi sana ya kufanya kwa ajili ya maendeleo ya Uislamu, iweje

Waislamu watumie fedha zao zote katika kujenga na kupamba misikiti tu?

Ujenzi wa msikiti ulikwenda sambamba na ujenzi wa makazi ya

Mtume(s.a.w) na familia yake. Nyumba za Mtume(s.a.w) zilikuwa ndogo

na za kawaida mno. Katika kipindi hiki cha miezi saba, vilijengwa vijumba

vitatu, kimoja kwa ajili ya mkewe Sauda(r.a), kingine kwa ajili ya mkewe

Aysha(r.a) na cha tatu kwa ajili ya binti zake wawili, Fatmah na Umm

Kulthum. Vijumba hivi vilikuwa vidogo sana, kila kimoja kilikuwa na urefu

na upana wa meta nne hivi. (Yadi 4 mraba).

Mwezi mmoja baada ya Hijra, yaani katika mwezi wa Rabi-al Akhir,

rakaa 4 zilifaradhishwa kwa swala ya Asr, Dhuhur na I’sha na rakaa tatu

kwa swala ya Magharibi. Hapo awali swala zote tano zilikuwa zikiswaliwa

kwa rakaa mbili mbili. Adhana kama wito wa swala tano za faradhi

ilianzishwa kutokana na wahay (angalia historia ya Adhana Elimu ya Dini

ya Kiislamu Shule za Sekondari Kitabu cha Kwanza) na Bilal bin

Rabah(r.a)alichaguliwa na Mtume(s.a.w) kuwa Muadh-dhini wa msikiti wa

Mtume.
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Kazi za Msikiti wa Mtume.

(a) Suffah 

Ilitengwa sehemu katika kona moja ya msikiti kuwa kituo cha mafunzo,

makazi ya watu maskini na ilikuwa sehemu ya kushukia wageni. Waislamu

walioishi sehemu hiyo ya msikiti walijulikana kwa jina la “As-habi-I

Suffah”. Abu Hurairah(r.a) msimulizi mkubwa wa Hadithi za Mtume(s.a.w)

alikuwa ni mmoja wa wakazi wa Suffah.

(b) Mahali pa kuswalia swala za jamaa

Ni faradhi kwa waislamu wanaume kuswali swala tano katika jamaa.

Kutokana na msisitizo wa swala za jamaa aliouweka Mtume(s.a.w), hapakuwa

na muislamu mwanamume aliyeswalia nyumbani pasi na udhuru uliokubalika

kisheria. Katika kukutana kwa swala za jamaa, pana faida nyingi zinazopatikana

ndani yake na miongoni mwa hizo ni waislamu kufahamiana hali – mwenye

shida kufahamika kwa urahisi na kusaidiwa inavyostahiki, na kupeana taarifa

mbali mbali zinazohusu jamii na maendeleo ya uislamu kwa ujumla.

(c) Taasisi ya Elimu.

Msikiti wakati wa Mtume(s.a.w) ulitumika pia kama taasisi ya elimu ambapo

wakazi wa Madinah na kutoka nje ya Madinah walikusanyika kujifunza Uislamu

kwa Mtume(s.a.w). Walitoka sehemu za mbali na Madinah makazi yao yalikuwa

mle mle msikitini kwa kipindi chote walichokaa Madinah kwa ajili ya shughuli

hiyo. Vile vile msikiti wa Mtume ulikuwa ndio maktaba ua mahali pa utulivu pa

mtu kujisomea mwenyewe.

(d) Ikulu ya Mtume

Shughuli zote na maongozi ya Dola ya Kiislamu zilifanyikia msikitini wakati

wa Mtume(s.a.w). Ujumbe kutoka sehemu mbali mbali uliotumwa kuja kukutana

na Mtume(s.a.w) kama kiongozi Mkuu wa Dola ya Kiislamu, ulipokelewa

msikitini. Kwa mfano ujumbe wa wakristo wa Najran ulipokelewa msikitini na

mazungumzo kati yao na serikali ya Mtume(s.a.w) yalifanyikia humo humo

msikitini.  Sekretarieti ya Mtume pia ilikuwa ikifanyia shughuli zake msikitini.

(e) Mahakama

Pia msikiti ulitumika kama mahakama ambapo kesi ziliendeshwa na kupewa

haki yake kila aliyedhulumiwa na kuhukumiwa adhabu inayostahiki kwa kila

mkosaji.
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(f)Shura (Bunge)

Pia wakati wa Mtume(s.a.w) mashauriano yote juu ya mipango mbali mbali

ya Uislamu yalifanyikia msikitini.

(g) Kituo cha Jeshi

Wakati wa Mtume(s.a.w) pia msikiti ulitumika kama kituo kikuu cha jeshi na

Mtume mwenyewe alikuwa ni Amir jeshi mkuu wa jeshi la Kiislamu. Amri zote

za kivita zilitolewa msikitini na Waislamu waliitwa kwenda kupokea amri hizo

kwa adhana. 

Kutokana na matumizi ya msikiti wakati wa Mtume(s.a.w) tunajifunza

kuwa msikiti ni kituo cha harakati za Kiislamu (Islamic Movement Centre)

ambamo ndani yake zinatakiwa ziendeshwe shughuli zote zinazohusu kila

kipengele cha maisha ya jamii ya Kiislamu. Msikitini ndimo mahali

Waislamu wanamotakiwa wakutane na kupanga mipango ya kuendesha

shughuli zao za uchumi, siasa, elimu, n.k. Shughuli zote halali

zinaruhusiwa kufanyiwa msikitini ila yafuatayo, japo halali yamekatazwa:

Kufanya biashara (kuuza na kununua) msikitini kunakatazwa, mauaji japo

ya haki hayaruhusiwi msikitini, jimai japo katika ndoa hairuhusiwi msikitini

na uimbaji wa mashairi hauruhusiwi msikitini. 

2. Kuunda Ummah wa Kiislamu

Kabla ya Waislamu wa Makkah kuhama, Yathrib ilikuwa ikikaliwa na

waarabu na mayahudi. Waarabu waligawanyika kaitka makabila makubwa

mawili, Aus na Khazraj. Hawa Aus na Khazraj daima walikuwa katika

uhasama na vita visivyokatika. Mayahudi daima waliwachochea na

kuwachonganisha ili waweze kuwa juu yao na kuwanyonya kiuchumi kwa

kirahisi. Mayahudi walikuwa wenye nguvu na walizungushia ngome makazi

yao. Mayahudi nao waligawanyika katika koo mbali mbali. Miongoni mwa

koo za kiyahudi, zilizokuwa na nguvu sana ni Banu Quraizah, Banu

Qainuqa na Banu Nadhir.

Baada ya Aus na Khazraj kuwa Waislamu, walisahau kabisa tofauti zao

zote na wakashikamana pamoja na kuwa kundi moja na Mtume akawaita

kwa jina la Ansar (wasaidizi wa uislamu).  Hali kadhalika, Waislamu wa

Makka nao walipoingia Uislamu walitupilia mbali ukabila na kushikamana

na udugu wa Kiislamu.  Mtume(s.a.w) aliwaita Waislamu kutoka Makkah

kwa jina la Muhajirin, (Waliohamia). 
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Baada ya ujenzi wa msikiti, jambo la pili alilolishughulikia Mtume(s.a.w),

ni namna ya kutatua tatizo la kiuchumi lililokuwa likiwakabili Muhajirin.

Takriban Waislamu wote waliohama kutoka Makkah walikuwa na hali

mbaya kiuchumi kwa vile nyumba zao na mali zao nyingi zisizobebeka

zilibaki Makkah. Hivyo wengi wa Muhajirin walifika Madinah wakiwa

maskini hohe-hahe. Hawakuwa na makazi, chakula, nguo na mahitaji

muhimu mengine ya maisha. Mtume(s.a.w), akiwa kiongozi mweledi wa

Dola ya Kiislamu, aliona utatuzi pekee wa tatizo hili ni kuuingiza udugu wa

Kiislamu katika matendo. Aliwakusanya Muhajirin wote na akachagua

wanaojiweza kidogo kiuchumi miongoni mwa Ansar kiasi cha ile idadi ya

Muhajirin. Kisha akapiga kura na kila mmoja katika wale Ansar

likamuangukia jina moja la Muhajir ili awe ndugu yake wa kidini. Udugu

huu wa kidini uliofungamana na mapenzi na huruma, ulikuwa mzito kuliko

udugu wa damu kiasi kwamba ndugu wa upande wa Ansar alikuwa radhi

kutoa kila nusu ya kile alichomiliki ampe ndugu yake wa upande wa

Muajirina kama tunavyojifunza katika Hadithi ifuatayo: 

“Amesimulia Anas (r.a): “Abdur-Rahman bin ‘Auf alipokuja kwetu

(Madinah) Mtume wa Allah aliunganisha udugu baina yake na Sa’d

bin Ar-Rabi aliyekuwa tajiri: Sa’d akasema: “Ansar wananifahamu

kuwa mimi ni tajiri mkubwa kuliko wao wote, hivyo nitagawanya

mali yangu katika sehemu mbili, yako na yangu, na nina wake

wawili, chagua umpendaye, ili nimpe talaka na baada ya kipindi

cha eda umuoe”. Abdur-Rahman alisema: “Allah akubariki wewe

na familia yako (wake zako). Badala yake aliomba aonyeshwe

sokoni (akafanye biashara). Alikwenda kufanya biashara sokoni na

siku ile akarudi na faida ya mkate wa Yoghurt na siagi…” (Sahihi

Bukhari).

Hadithi hii ni kielelezo cha ukarimu wa Ansar kwa ndugu zao Muhajirin

na   Allah(s.w) amewasifu kwa ukarimu wao huo katika aya zifuatazo:
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(Basi) wapewe (mali hayo) mafakiri wa miongoni mwa Muhajirin

ambao walifukuzwa katika nyumba zao na mali zao (wakakhiari

kuacha hayo) kwa ajili ya (kutafuta) fadhila za Mwenyezi Mungu

na radhi (yake) na kuinusuru (dini ya) Mwenyezi Mungu na Mtume

wake. Basi hao ndio Waislamu wa kweli. Na (pia wapewe)  wale

waliofanya maskani yao hapa (Madinah) na wakautakasa Uislamu

(wao) kabla ya kuja (hao Muhajirin) na wakawapenda hao

waliohamia kwao, wala hawaoni dhiki nyoyoni mwao kwa hayo

waliyopewa (hao Muhajir), na wanawapendelea kuliko nafsi zao

ingawa wenyewe wana hali ndogo. Na waepushwao na ubakhili wa

nafsi zao hao ndio wenye kufaulu kweli”. (59:8-9).

Kwa muunganisho wa udugu, Waislamu kutoka Makkah walijisikia

kama wapo nyumbani na walipata fursa nzuri ya kujijenga upya kiuchumi.

Hata hivyo kutokana na tabia nzuri ya Kiislamu waliyokuwa nayo, Muhajirin

hawakutaka kuwa mzigo kwa ndugu zao na walijitahidi kutokubali kupokea

msaada mwingi kupita kiasi kutoka kwa ndugu zao na walijitahidi

kujitegemea kufanya kazi mbali mbali, hasa biashara, kwa kadiri

walivyoweza kama tunavyojifunza katika Hadithi ifuatayo:

Amesimulia Abu Hurairah (r.a): Kuwa Ansar walimwambia

Mtume(s.a.w), “Tafadhali gawanya mashamba yetu ya mitende kati

yetu na Muhajirin. Mtume(s.a.w) alikataa. Ansar wakasema (katika

pendekezo lingine): “Muhajirin wafanye kazi katika bustani (zetu

za mitende) kisha tutagawana matunda yatakayopatikana.”

Muhajirin wakasema, “Hili tunakubaliana nalo”. (Sahihi Bukhari).

Udugu wa kidini kati ya Muhajirin na Ansar, unabainishwa pia kaitka

aya ifuatayo:
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“Hakika wale walioamini na wakahama na wakapigania dini ya

Allah kwa mali zao na nafsi zao (Nao ni wale Muhajirin). Na wale

waliowapa (Muhajirin) mahali pa kukaa (nao ni Ansar) na

wakainusuru dini ya Allah; hao ndio marafiki wao kwa wao. Na

wale walioamini lakini hawakuhama nyinyi hamna haki ya

kurithiana nao (mpaka wahame)…” (8:72).

Udugu wa kidini baina ya Ansar na Muhajirin, ulikuwa mzito kiasi

kwamba mwanzoni ndugu hawa wawili walirithiana. Baada ya Uislamu

kuimarika na kuenea kote Bara Arab na watu wengi kusilimu ikiwa ni

pamoja na watu wa Makkha, sharia ya kurithianan kwa misingi ya udugu

wa kidini iliondolewa na Waislamu wakawa wanarithiana kwa sharia ya

mirathi tunayoifuata hivi leo.  Sharia ya kurithiana baina ya Ansar na

Muhajirin ilifutwa na aya ifuatayo:

“Na wale watakaoamini baadaye, wakahajiri nao, wakapigana

pamoja nanyi (katika kupigania dini) basi hao ni katika nyinyi. Na

ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe (katika

kurithiana ndivyo vilivyo) katika kitabu cha Mwenyezi Mungu.

Hakika Mwenyezi Mungu  ni mjuzi wa kila kitu”. (8:75). 

Muhajirin walikuwa wafanya biashara walipokuwa Makkah, hivyo

walijiingiza katika biashara na kwa muda mfupi wengi wao waliinukia kuwa
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wafanya biashara wakubwa kama ‘Uthman bin Affan na Abdur-Rahman

bin ‘Auf. Answar nao kulingana na mazingira ya Madinah walipendelea

kilimo zaidi.  Ni dhahiri kuwa kwa kuchanganya kilimo na biashara, uchumi

wa Madinah uliinukia haraka haraka. Uchumi wa Madinah ulizidi kwenda

juu kutokana na ngawira walizozipata Waislamu katika vita mbali mbali vya

jihad. Kwa mara ya kwanza ulianzishwa mfuko au hazina ya serikali –

Baitul Mal- kwa ajili ya kendeshea shughuli za Serikali ya Kiislamu na kwa

ajili ya kuwasaidia wasiojiweza, hasa wale wakazi wa Suffah. Waislamu

walichangia mfuko huu kwa kadiri ya uwezo wao kwa zakat na sadaqat.

3. Kuandika Mkataba wa Madinah (Madinah Charter)

Mtume(s.a.w) kutokana na uoni wake mkubwa wa kisiasa, aliona kuwa

ili kuhakikisha mji wa Madinah unakuwa na amani, hapana budi

kuandikiana na Mayahudi mkataba wa amani. Mtume wa Allah kama

Mitume wengine waliomtangulia alikuja kuthibitisha dini ya Mitume hao na

sio kuwapinga. Aliwathibitishia Mayahudi kuwa yeye ni Mtume aliyeletwa

kwa upande wa waarabu kama Musa alivyoletwa kwa upande wa wana

Israil (Mayahudi).

“Hakika sisi tumekuleteeni Mtume aliyeshahidi juu yenu, kama

tulivyompeleka Mtume kwa Firauni.” (73:15)

Mayahudi walipoona kuwa Mtume(s.a.w) na Waislamu wanafunga

pamoja nao siku ya Ashura na wanaelekea Qibla kimoja cha Yerusalem

(Baitul-Maqdas) wakati wa kuswali, walihisi kuwa Waislamu wako pamoja

nao. Ni katika kipindi hiki cha awali Mtume(s.a.w) alifunga nao mkataba

wa amani na ukawekwa wazi katika katiba ya Dola a Kiislamu ambayo

ndio Katiba ya kwanza kuandikwa ulimwenguni. Madondoo muhimu

yaliyotiwa sahihi kwenye mkataba huo ni kama ifuatavyo:

Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa Rahema mwenye

Kurehemu.

Huu ni mkataba kati ya Muhammad, Mtume wa Allah unaotawala

mahusiano ya Waumini na waliotii miongoni mwa Makureishi (toka
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Makka),  na Wayathrib (wenyeji wa Madina) na wafuasi wao na

waliojiunga na waliopigana pamoja nao. Hawa wanaunda jamii

moja (umma) dhidi ya watu wengine.  Muhajirina wa Kikureishi

watawajibika kwa kauli zao na watalazimika kulipa (fidia)

kufuatana na mila zao na watawakomboa mateka na

wanaokandamizwa, na wataishi pamoja kwa upole na haki na

Waumini. Watu wa ukoo wa Aus’ watalazimika kulipa fidia

kufuatana na mila (taratibu) zao za sasa, na wataishi na waumini

kwa upole na haki. Vile vile koo za Sai’dah, ali-Harith, Jusham na

Najjar (hizi ni koo za kabila la al-Khazraj);… na koo za ‘Amr bin

Awf, ali-Nabat na al-Aws watalazimika kuwakomboa mateka wao

na kuishi kwa upole na haki. 

Na haruhusiwi Muumini kumzuia (kumfitinisha) mteja wa muumini

mwingine na muumini huyo. Yeyote atakaekuwa muasi au anaetaka

kueneza uonevu, uadui ama uchochezi kati ya waumini, basi

atakuwa adui wa kila mtu hata kama atakuwa ni mtoto wa mmoja

wao. Muumini haruhusiwi kumuua muumini mwingine katika

kumlipia kisasi asiye muumini, na wala haruhusiwi kumsaidia asiye

Muumini dhidi ya muumini.

Yeyote kati ya mayahudi, atakayetufuata atapata msaada na usawa

na hatadhuriwa na wala adui zao kusaidiwa dhidi yao… hakuna

mkataba tofauti wa amani utakaofanywa wakati waumini

wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu… Waumini watalipa

kisasi cha damu iliyomwagwa kati yao katika njia ya Mwenyezi

Mungu… Yeyote atakayemuua muumini isivyo haki lazima alipiziwe

(auawe); waumini wote watakuwa pamoja katika kulipa kisasi dhidi

yake.

Mayahudi watachangia katika gharama za vita pamoja na waumini

pale vita hivyo vitakapokuwa dhidi yao wote wawili. Familia za

mayahudi hasa zile zilizoshikana na koo za Awf, Najjar, Aus na

kadhalika ni kitu (watu) kimoja na waumini. Mayahudi wataendelea

kuwa na dini yao na Waislamu dini yao. Mayahudi kutoka koo mbali

mbali na wafuasi wao watakaokosa na kwenda kinyume cha haki

watakuwa wanajiumiza wenyewe na familia zao. Uaminifu ni kinga

dhidi ya hiana (hila/usaliti). Marafiki wapenzi wa mayahudi ni sawa
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na mayahudi. Hakuna anayeruhusiwa kwenda vitani isipokuwa kwa

ruhusa ya Muhammad, ingawa hatazuiliwa kulipiza kisasi kwa

jeraha alilopata…Mayahudi watalipa gharama zao na waumini za

kwao. Iwapo mmojawao atashambuliwa itabidi apate msaada wa

wengine.

Yathrib (Madinah) itakuwa sehemu takatifu na itakayoheshimiwa

na wote watakaojiunga na mkataba huu. Wageni wenye kupatiwa

hifadhi watatendewa kama wale wanaopewa hifadhi; lakini hakuna

mgeni atakayepata hifadhi isipokuwa kwa ruhusa ya kabila lake…

Mwanamke atapewa hifadhi kwa ruhusa ya familia yake.

Mgogoro au jambo lolote linaloweza kuleta matatizo litarudishwa

kwenye hukumu za Mwenyezi Mungu na Muhammad.

Pande zote katika mkataba huu ni lazima zisaidiane katika kujihami

na mashambilizi dhidi ya Yathrib. Kama watatakiwa kufanya amani

ya kuilinda itabidi wefanye hivyo; na kama wataweka

masharti/madai hayo hayo kwa Waislamu itabidi yatekelezwe

isipokuwa wakati wa Jihad. Kila mmoja atapata sehemu yake

kutoka upande wake…

Allah anakubali mkataba… Mkataba huu hautamlinda asiyetenda

haki na mkosaji… Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa watu wema na

wacha-Mungu (‘Muttaqi”); na Muhammad ni Mjumbe wa

Mwenyezi Mungu.

Kama inavyoonekana katiba hii imegawanyika katika sehemu kubwa

mbili. Sehmu ya kwanza imejihusisha na mahusiano na mshikamano

baina ya Waislamu tu. Katika sehemu hii imebainishwa wazi kuwa

Waislamu wote ni umma mmoja bila ya kujali tofauti zao za kikabila, kitaifa,

kiwasaa, n.k.; na umma wa Kiislamu ni tofauti kabisa na umma wa watu

wengine. Katiba katika sehemu hii iliweka bayana juu ya nafasi ya

Mtume(s.a.w) katika uongozi kuwa yeye ndiye mwangalizi mkuu mwenye

kuwajibika na masuala yote yawahusuyo Waislamu. Alichokusudia

kuufahamisha umma hapa ni kuwa lazima Waislamu wafuate mafundisho

na miongozo yake katika masuala yote yanayohusu maisha yao yote, na

kufanya hivyo ndio watakuwa waumini wa kweli. Suala la kumfuata na

kumtii Mtume limesisitizwa mno katika Qur'an:
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“Sema: Ikiwa nyinyi mnampenda Mwenyezi Mungu, basi nifuateni;

(hapo) Mwenyezi Mungu atakupendeni na atakughufirieni

madhambi yenu. Na Mwenyezi Mungu ni mwenye maghufira na

mwenye rehema.  Sema: Mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume (wake).

Na kama mkikengeuka (Mwenyezi Mungu atakuadhibuni) kwani

Mwenyezi Mungu hawapendi makafiri”. (3:31-32).

“… Na anachokupeni Mtume basi pokeeni, na anachokukatazeni

jiupusheni nacho. Na muogopeni Mwenyezi Mungu, kwa yakini

Mwenyezi Mungu ni mkali wa kuadhibu”. (59:7).

Tunalojifunza hapa ni kuwa uongozi katika Uislamu msingi wake ni

maelekezo ya   Allah(s.w) yaliyomo katika Qur'an na Sunnah ya Mtume

wake. Katika Uislamu maisha hayagawanyiki katika matapo mawili, maisha

ya dini na maisha ya dunia, ambapo mtu anakuwa na viongozi wa aina

mbili kwa wakati mmoja, kiongozi wa dini na kiongozi wa dunia, ambapo

kiongozi wa dini shughuli zake huishia msikitini na kiongozi wa dunia

hushughulikia sehemu yote ya maisha ya mwanaadamu nje ya msikiti.

Kutokana na katiba hii ya Mtume(s.a.w), tunajifunza kuwa tangu mwanzo

wa kuanzishwa Dola ya Kiislamu, iliwekwa bayana kuwa kiongozi wa

Kiislamu hujihusisha na masuala yote yahusuyo maisha ya mwanaadamu.

Sehemu ya pili ya Katiba ya Madinah, iliwahusu Mayahudi na

Waarabu waliokuwa hawajasilimu bado.  Sehemu hii iliweka msingi wa

mahusiano baina ya Waislamu na wasiokuwa Waislamu.  Chini ya

mkataba huu kila mtu alikuwa na uhuru kamili wa kutoa mawazo yake na
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kuabudu atakavyo. Kila mmoja alikuwa na haki ya kulindiwa uhai wake na

mali yake, uovu na udhalimu wa aina yoyote ulipigwa marufuku na kuwa

Muhammad, chini ya Uongozi wa Allah, ndiye kiongozi na Kamanda wao

Mkuu.

Makabila ya kiyahudi yaliyokuwa pembezoni mwa mji wa Madinah

hayakuhusika na mkataba huu. Ilimbidi baadaye Mtume(s.a.w) aliendee

kila kabila na kufanya nalo mkataba wa amani. Makabila hayo ya kiyahudi

ni Banu Quraizah, Banu Nadhir na Banu Qainuqa.

Kutokana na mkataba wa Madinah tunajifunza kwa ujumla kuwa, Dola

ya Kiislamu haipo pale kuwalazimsiha watu kuingia Uislamu kwa nguvu

bali iko pale kuona kuwa uhuru unapatikana kwa kila mtu kufuata dini yake

na katika kuendeleza mema na kutokomeza maovu. Pia Dola ya Kiislamu

iko pale kuhakikisha kuwa kila mtu anapata haki zake katika jamii na kuwa

panakuwa na utulivu na amani ya kweli ya kudumu katika jamii.

4. Kuweka mikataba na makabila ya kiyahudi 

pembezoni mwa mji wa Madinah.

Pamoja na mkataba wa Madinah, Mtume(s.a.w) aliweka mikataba ya

amani na makabila mbali mbali yaliyo pembezoni mwa mji wa Madinah.

Miongoni mwa koo za Kiyahudi zilizokuwa zikiishi pembezoni mwa mji ni

Banu Quraizah, Banu Qainuka na Banu Nadhir. Hizi zilikuwa koo

maarufu za Kiyahudi zenye nguvu. Mtume(s.a.w) alifunga nanzo mikataba

ya amani.

uenDeshaji wa Dola ya kiislaMu MaDinah 

Baada ya kuanzishwa Dola ya Kiislamu ni vyema kufahamu jinsi serikali

yake ilivyoendeshwa. Hii ni muhimu sana kwa sababu wapo Waislamu

wanaodhania kuwa Uislamu hauna siasa. Wapo wanaodhania kuwa

kuzungumzia serikali ya Kiislamu ni uchochezi. Na wapo pia

wanaofundisha nadharia na falsafa zinazoeleza kuwa ujumbe wa

Muhammad(s.a.w) haukuwa na lengo la kushika hatamu za maongozi ya

Dola, na wala yeye mweneywe Muhammad(s.a.w) hakuwa kiongozi wa

Dola, bali jukumu lake kama Mtume lililenga kuwafundisha watu tabia

njema tu na kusimamisha ustaarabu wa Kiislamu katika jamii yake akiwa

kando ya mfumo wa uendeshaji wa Dola na serikali. Mbaya zaidi ni kule
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kutokufahamika na Waislamu wengi kuwa pasipo serikali ya Kiislamu

hakuna Uislamu. Hivyo ndivyo ilivyokuwa katika kipindi cha Makka.

Palikuwa na Waislamu hapakuwa na Uislamu. Katika kipindi cha Madina

kulikuwa na Uislamu na Waislamu.

Kuwepo kwa Uislamu (Dola ya Kiislamu) Madina (wakati wa Mtume),

kuliasisi kanuni za uendeshaji mambo kijamii. Dola ya Kiislamu Madina,

ilionesha sura halisi ya haki, sheria, mahakama, katiba, mikataba,

diplomasia, usawa, umoja na kadhalika. Maeneo yote haya ya kijamii

yalielezwa kwa nadharia na kutafsiriwa kwa vitendo ndani ya Dola ya

Kiislamu chini ya uongozi wa Mtume(s.a.w).  

Mfumo wa siasa wa Kiislamu umejengwa juu ya misingi mikuu mitatu;

Tawhiid (kumpwekesha Allah), utume (ujumbe uliofundishwa na Mitume

wa Allah) na ukhalifa (nafasi ya mwanaadamu hapa ulimwenguni).

Uongozi katika Uislamu sio sawa na utawala wa kisultani au wa kifalme

unaorithiwa kati ya ndugu na ndugu tu. Wala si kama utawala wa

kimapinduzi. Au aina zote za utawala zilizopo duniani ambazo ni kazi za

wanadamu kama vile ubepari, usoshalisti, ufashisti, ukomunisti,

demokrasia n.k. Utawala katika Uislamu sio haki ya mtu yeyote bali haki

ya Allah peke yake. Uongozi katika Uislamu sharti uzingatie mipaka ya

Allah, iliyofundishwa na Mitume wake, ambayo imezingatia hadhi na nafasi

ya mwanaadamu hapa ulimwenguni.

Sheria za   Allah(s.w) tu ndizo za kufuatwa na kudumishwa. Hakuna

mwenye haki ya kumtungia mwingine sheria na kumng’ang’aniza azifuate.

Shabaha na madhumuni ya uongozi wa Kiislamu au Dola ya Kiislamu

(Islamic State) ni kudumisha ucha Mungu, haki, uadilifu na usalama kwa

raia. Nchi inayojitawala Kiislamu haiwezi kuongozwa na chama chochote

cha kisiasa wala katiba yoyote ila Qur’an na Sunnah. Khalifa, gavana au

jumbe katika Dola ya Kiislamu ni sawa na mtu wa kawaida kwa kuwa wote

wanatawaliwa na sheria za   Allah(s.w). Khalifa au kiongozi ni mtendaji tu

aliyeteuliwa na watu wenyewe. Viongozi wote lazima wawe wacha Mungu

na mifano ya kuigwa. Katika uongozi wa Kiislamu kila raia ana uhuru kamili

unaozingatia mipaka ya sheria ya Qur’an na Sunnah. Kwa ujumla uongozi

wa Kiislamu ni tofauti na utawala wa kitwaghuti.
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Katika mchakato wa uendeshaji wa Dola ya Kiislamu Madinah,

Mtume(s.a.w) alifanya yafuatayo:

- Kuweka bayana Msonge wa Uongozi katika Uislamu 

- Kuongoza kwa Shura

- Kuteua Sekretariati

- Kuimarisha Ulinzi na Usalama

- Uhusiano wa Nchi za nje

- Uchumi na Pato la Serikali 

- Serikali za Majimbo

Msonge wa Uongozi katika Dola ya Kiislamu

Msonge wa uongozi uliobainishwa katika Qur’an na kuingizwa katika

utendaji na Mtume(s.a.w) unawasilishwa na mchoro ufuatao:

Mchoro huu ni Tafsiri ya aya:

ALLAH(S.W)

MTUME(S.A.W)

ULUL-AMRI

RAIA(WAUMINI NA MADHIMMI)
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“Enyi mlioamini! Mtiini Mwenyezi Mungu na Mtiini Mtume na

Wenye mamlaka juu yenu (Ulul-amr), walio katika nyie (Waumi

Wenzenu). Na kama mkikhitalifiana juu ya jambo lolote basi

lirudisheni kwa Mwenyezi Mungu na Mtume, ikiwa mnamuamini

Mwenyezi Mungu na Siku ya Mwisho. Hiyo ndiyo kheri, nayo ina

matokeo bora kabisa” (4:59).

Allah(s.w) anastahiki kupewa nafasi ya kwanza na ya juu ya Utii wa

mwanaadamu kwa sababu yeye ndiye Muumba na Mmiliki pekee wa

mbingu na ardhi na vyote viivyomo.   Allah(s.w) analikumbusha hili katika

aya nyingi za Qur’an baadhi yake zikiwa hizi zifuatazo:

“Enyi watu! Mwabuduni Mola wenu Ambaye amekuumbeni nyinyi

na wale wa kabla yenu; ili mpate kuokoka” (2:21).

“Na ufalme wa mbingu na ardhi ni wa Mwenyezi Mungu; na

Mwenyezi Mungu ni muweza juu ya kila kitu” (3:189).

“Je, hujui ya kwamba Mwenyezi Mungu anao ufalme wa mbingu

na ardhi? Humuadhibu Amtakaye (anapokosa) na Humsamehe

amtakaye (anapotubia). Na Mwenyezi Mungu ni Muweza juu ya kila

kitu” (5:40).

Mtume(s.a.w) anachukua nafasi ya pili ya utii kwa sababu yeye ni

Mjumbe mteule wa  Allah(s.w) anayetufikishia ujumbe kutoka kwake

kinadharia na kimatendo. Mwenyewe ameambatanisha amri ya kumtii

Yeye na amri ya Utii kwa Mtume(s.a.w).
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“Na Mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa” (3:132).

“Na Mtiini Mwenyezi Mungu na Mtiini Mtume na tahadharini (na

kukhalifu amri zao)…” (5:92).

“Enyi Mlioamini! Mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume Wake, wala

msijiepushe naye na hali mnasikia” (8:20).

Kiutendaji kumtii Mtume(s.a.w) ni kufuata aliyoamrisha, kuacha

aliyokataza na kumfanya kiigizo cha maisha yetu yote. Rejea Qur’an

(3:31), (33:21), (57:7), n.k.

Viongozi wenye mamlaka juu yetu (Ulul-amr) hawatatiiwa moja kwa

moja ila kwa masharti.

Mosi, wawe waumini wenye kuongoza kwa mujibu wa maongozi ya

Mwenyezi Mungu na Mtume wake. Kiongozi anayechupa mipaka ya

Allah(s.w) na Mtume wake hapasi kutiiwa.

“Na usiwatii Makafiri na Wanafiki wala usijali udhia wao, na

mtegemee Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu anatosha kuwa

mlinzi” (33:48).
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“…Wala usiwatii wale ambao tumezighafilisha nyoyo zao

wakafuata matamanio yao, na mambo yao yakawa yamechupa

mipaka” (18:28).

Msisitizo wa kutowatii viongozi wanaotuamrisha kufanya maovu, pia

tunaupata katika Hadith:

“Ibn ‘Umar(r.a) ameleza kuwa Mtume(s.a.w) amesema: Muislamu

analazimika kumsikiliza na kumtii kiongozi kwa lolote lile

atakalomuamrisha, likiwa linampendeza au linamchukiza alimuradi

hamuamrishi kufanya kitendo kiovu. Atakapoamrishwa kufanya kitendo

kiovu, hakuna kumsikiliza wala kumtii” (Bukhari na Muslim).

“Ali(r.a) ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) amesema, “Hapana utii

kwenye uovu (dhambi). Hakika utii ni kwa matendo mazuri tu”

(Bukhari na Muslim).

Pili, kiongozi sharti awe na sifa stahiki ikiwa ni pamoja na elimu ya

mazingira na mwongozo, uchamungu (tabia nzuri) na siha nzuri.

Tatu, mtu asiombe uongozi au asiwe na uroho wa madaraka kama

tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

“Abu Mussa ameeleza: Tulikwenda kwa Mtume(s.a.w) mimi pamoja na

binamu zangu. Mmoja wao akasema, “Ee Mtume wa Allah! Nifanye niwe

gavana wa nchi ambamo  Allah(s.w) amekupa mamlaka juu yake. Na yule

mwingine naye akamuomba hivyo hivyo. Akasema Mtume wa Allah,

“Hatumchagui kwenye uongozi huu yeyote anayeomba wala hachaguliwi

yule aliye mroho wa uongozi. Katika riwaya nyingine alisema Mtume(s.a.w),

“Hatuwachagui kwenye nafasi za uongozi wale wanaotaka uongozi”

(Bukhari na Muslim).
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Kuongoza kwa Shura

Ilikuwa kawaida ya Mtume(s.a.w) kushauriana na Maswahaba zake

waliokuwa wajuzi na mashuhuri katika kukata shauri juu ya mambo

ambayo hajaletewa wahay juu yake. Jambo hili la kushauriana na

maswahaba (Waislamu) katika kuendesha mambo ya serikali, hakuwa

ameyabuni Mtume(s.a.w) bali ni amri kutoka kwa Mola wake kama

tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

“…Basi wasamehe wewe na uwaombee msamaha kwa Mwenyezi

Mungu na ushauriane nao katika mambo” (3:159).

Kwa ujumla, Waislamu kushauriana katika mambo yao ya kheri

yatakayo wapelekea kusimamisha Uislamu katika jamii na kufikia lengo la

kuumbwa kwao, ni katika mambo ya kheri yatakayo wafanya wastahiki

kupata neema za milele peponi.

“Basi vyote hivi mlivyopewa ni starehe ya maisha ya dunia tu, lakini

kilichoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora na cha kudumu (Milele).

Watastahiki walewalioamini na wakawa wanamtegemea Mola

wao….. Na waliomuitikia Mola wao (kwa kila amri zake) na

wakasimamisha swala, na wanashauriana katika mambo yao na

wanatoa katika yale Tuliyowaruzuku” (42:36, 38).

Pamoja na umuhimu wa kushauriana uliobainishwa, Waislamu

hawatashauriana katika mambo ambayo yameshahukumiwa na Mwenyezi

Mungu na Mtume wake kama Qur’an inavyosisitiza:
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“Haiwi kwa mwanamume aliyeamini wala kwa mwanamke

aliyeamini, Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanapokata shauri,

wawe na hiari katika shauri lao. Na mwenye kumuasi Mwenyezi

Mungu na Mtume Wake, hakika amepotea upotofu (upotevu) ulio

wazi (kabisa)” (33:36).

Sekretarieti ya Mtume(s.a.w)

Mtume(s.a.w) alikuwa ndiye kiongozi Mkuu wa Dola ya Kiislamu na

baraza lake la Mawaziri lililowakilishwa na Shura yake. Pamoja na shura,

aliteua kundi la waandishi na kuwapa kazi mbali mbali ya kuweka

kumbukumbu ya Zakat na Sadaqat zilizokusanywa; kuweka idadi ya

mitende na mifugo iliyopo; waandishi wa mikataba; waandishi wa idadi ya

watu, na kadhalika. Tunaweza kuwamithilisha waandishi wa Mtume(s.a.w)

na Makatibu Wakuu wa Wizara mbalimbali za serikali za kisasa.

Kuimarisha Ulinzi na Usalama

Kabla ya maadui wa ndani wa Dola ya Kiislamu Madinah

hawajadhihirisha makucha yao, Makafiri wa Kiquraish kutoka Makkah

walimfuata Mtume(s.a.w) Madinah na kufanya hujuma mbali mbali ikiwa

ni pamoja na kutia moto mashamba ya mitende, kupora mifugo na kuwaua

walinzi wake, kuwatesa na kuwaua Waislamu walioshindwa kuhamia

Madinah, na kadhalika. Kutokana na hujuma hizi,  Allah(s.w) aliwaruhusu

Waislamu kujihami:
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“Wameruhusiwa (kupigana) wale waliopigwa kwa sababu

wamedhulumiwa. Na kwa yakini Mwenyezi Mungu ni muweza wa

kuwasaidia. Ambao wamemtolewa majumbani mwao pasipo haki

ila kwa sababu wamesema. “Mola wetu ni Allah ….” (22:39-40).

Baada ya ruhusa hii kutolewa, Mtume(s.a.w) alichukua tahadhari mbali

mbali ili kuilinda Dola changa ya Kiislamu. Katika kuchukua tahadhari

Mtume(s.a.w) alifanya yafuatayo:

Kwanza, aliunda vikosi vya upelelezi vilivyojulikana kwa jina la

“Sarayah” (kimoja – Sariyah). Vikosi hivi vilifanya kazi kwa siri na

havikupaswa kupigana vita ila pale ilipobidi na hata hivyo si kupigana ana

kwa ana bali kwa kuwastukizia maadui. Vikosi hivi vilivyokuwa na watu kati

ya 15 na 30, Mtume(s.a.w) alivituma kwenda sehemu mbali mbali kwa

malengo yafuatayo:

(i) Kukusanya habari juu ya miondoko ya maadui na kujua mipango 

na mbinu zao.

(ii) Kukisia nguvu za maadui ikiwa ni pamoja na idadi yao, ubora wa 

silaha, wingi wa mahitaji ya kivuta, n.k. ili Waislamu wapate 

kujiandaa vilivyo.

(iii) Kuchunguza mazingira ya uwanja wa mapambano ili Waislamu 

wawahi sehemu nzuri kabla ya maadui.

(iv) Kutafuta sehemu zenye maji katika uwanja wa mapambano.

(v) Kuangalia uwezekano wa kupata mahitaji muhimu ya vita 

kutoka kwa wakazi wa sehemu ile iliyo karibu na uwanja 

wa mapambano.

(vi) Kutathmini mtazamo wa watu wa eneo hilo la mapambano juu ya 

Waislamu na maadui zao.

Pili, Mtume(s.a.w) alituma sehemu mbalimbali vikosi vya ulinzi vyenye

askari kati ya 50 na 500 waliojizatiti kivita. Vikosi hivi vya kivita vilijulikana

kwa jina la “ghazwah”, na vilikuwa tayari kupambana na adui wakati

wowote. Vikosi hivi vilikuwa na kazi zifuatazo:

(i) Kulinda na kuchunga mipaka ya Serikali ya Kiislamu ya 

Madinah dhidi ya maadui zake.

(ii) Kuwaonyesha maadui kuwa sasa kuna serikali ya Kiislamu 

ambayo iko imara kulinda maslahi yake ndani ya mipaka yake na
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kwamba haikuwa tayari kuona kipingamizi chochote kitakachozuia

kutekelezwa kwa sharia ya Allah.

(iii) Kuwatishia maadui, hasa Maquraysh wa Makkah, kuwa uchumi 

wao sasa uko hatarini, kwani wakati wowote Waislamu wanaweza

kuzuia misafara yao ya biashara ya kwenda Syria (Sham). 

Kusudio lilikuwa kuwatishia Maquraysh ili waache uadui na 

Waislamu na badala yake waweke mkataba wa amani na 

Waislamu ili waendelee na misafara yao kama kawaida.

(iv) Kuwazuia maadui wasipate nafasi ya kujiandaa kivita ili ikibidi 

waingie katika vita, waingie bila ya maandalizi ya kutosha. Katika

kutekeleza hili ilibidi Waislamu waizuie misafara ya biashara ya 

maadui.

(v) Kujiandaa na kujipa mazoezi ya kivita pamoja na kuyafahamu 

vema mazingira ya maeneo yaliyoizunguka Madinah ili ikibidi 

kupigana wasipate taabu katika kupanga mbinu za kivita.

(vi) Kuwapa Waislamu fursa ya kuzijaribu nguvu za maadui na

kujenga uzoefu wa kuandaa jeshi dhidi yao kabla ya vita 

vyenyewe. Uzoefu huu uliwawezesha Waislamu kujiandaa kwa 

vita vya Badr.

(vii) Pia vikosi vya ulinzi vilikuwa na kazi ya kuyaadhibu makabila 

yaliyowasaidia maadui dhidi ya Waislamu, viliwaadhibu viongozi 

waliowachochea watu wao dhidi ya Waislamu na walizuia hila zao

dhidi ya Waislamu.

Mtume mwenyewe alishiriki katika misafara mbali mbali ya vikosi hivi

vya ulinzi.

Tatu, hatua nyingine aliyoichukua Mtume(s.a.w) kama tahadhari, ni ile

ya kuweka mikataba ya amani na makabila yaliyoishi karibu na mji wa

Madinah ili wasije wakawa upande wa maadui. Makabila kadhaa yaliingia

katika mikataba ya amani baina yao na Waislamu. Mfano wa mikataba hiyo

ni ule mkataba kati ya Mtume(s.a.w) na Banu Damrah ambao sura yake

ilikuwa kama ifuatavyo:

“Hii ni hati ya Muhammad kwa Banu Darmah. Maisha yao na mali

zao zitakuwa salama. Ikitokea wakashambuliwa na adui

watasaidiwa na Waislamu, labda viwe ni vita vya kidini. Nao pia

watakuja kumsaidia Mtume watakapoitwa kufanya hivyo”.
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Kutokana na tahadhari hizi alizozichukua Mtume(s.a.w) na hata kabla

ya kuona namna alivyoongoza vita mbali mbali tunajifunza kuwa alikuwa

kiongozi hodari wa vita. Pia hapa tunajifunza kuwa Waislamu haturuhusiwi

kuendesha mambo yetu kiholelaholela tu bila ya mipango na bila ya

kufuata utaalam unaostahiki kwa kisingizio kuwa dini ya Allah inalindwa na

Allah mwenyewe. Ni kweli,  Allah(s.w) ameahidi kuwasaidia Waislamu

wanaopigania dini yake, lakini msaada huo hauleti mpaka Waislamu

wapambane vema na maadui zao kwa juhudi zao zote wakizingatia kwa

makini mbinu zote za kivita na kisha wamtegemee   Allah(s.w). Pale

Waislamu walipofanya uzembe na kupuuza mbinu za kivita, kama

tutakavyoona katika vita vya Uhud, walitandikwa vibaya sana na maadui

zao.

Nne, njia nyingine iliyotumika kuilinda Dola ya Kiislamu ni kuingia vitani

dhidi ya maadui ilipokuwa hapana budi.

Uhusiano na nchi za nje

Mtume(s.a.w) alifuata sera ya mahusiano na watu wengine

iliyobainishwa katika Qur’an ikiwa ni pamoja na:

Kwanza, kutekeleza masharti ya Mikataba aliyowekeana na makabila

mbalimbali. Suala la kuchunga ahadi ni amri ya Allah(s.w):

“Na timizeni ahadi mlizozitoa kwa jina la Mwenyezi Mungu

mnapoahidi wala msivunje hizo ahadi baada ya kuzithubutisha, hali

mumekwisha mfanya Mwenyezi Mungu kuwa shahidi wenu. Hakika

Mwenyezi Mungu anajua (yote) mnayoyafanya” (16:91).

Pili, Mtume(s.a.w) alidumisha misingi ya haki kwa watu wa ndani na

nje ya Dola kama Qur’an inavyosisitiza:
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“Enyi mlioamini! Kuweni wasimamizi (wa kupitisha haki) kwa ajili

ya Mwenyezi Mungu, muwe mkitoa shahada kwa uadilifu. Wala

kuchukiana  na watu kusikupelekeeni kutowafanyia insafu (uadilifu).

Fanyeni uadilifu; huko ndiko kunakomkurubisha mtu na ucha-

Mungu. Na mcheni Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu

anazo habari za (yote) mnayoyatenda” (5:9).

Tatu, Mtume(s.a.w) alipendelea suluhu na kuwekeana mikataba ya

amani kuliko mapambano kwa kuzingatia agizo la  Allah(s.w):

“Na kama (hao maadui) wakielekea katika amani nawe pia ielekee

na mtegemee Mwenyezi Mungu. Hakika yeye ndiye asikiaye(na)

ajuaye” (8:61).

Nne, Mtume(s.a.w) alijenga urafiki na nchi (makabila) yaliyokuwa

hayafanyi uadui na Dola ya Kiislamu kama   Allah(s.w) alivyo mruhusu:

“Mwenyezi Mungu hakukatazeni kuwafanyia ihsani na uadilifu

wale ambao hawakupigana nanyi kwa ajili ya Dini wala

hawakukufukuzeni katika nchi zenu. Hakika Mwenyezi Mungu

anawapenda wafanyao uadilifu” (60:8).
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Kinyume chake tunakatazwa kuwafanya marafiki zetu wale

wanaotupiga vita katika Dini.

“Mwenyezi Mungu anakukatazeni na wale ambao wanapigana

nanyi katika Dini, na kukufukuzeni katika nchi zenu, na wanasaidia

katika kufukuzwa kwenu; (Anakukatazeni) kuwafanya marafiki; na

wawafanyao marafiki basi hao ndio madhalimu” (60:9).

Uchumi na pato la Serikali

Uchumi wa Dola ya Kiislamu Madinah ulitegemea biashara na kilimo,

zao kubwa likiwa mitende na mifugo. Wengi miongoni mwa Answari

walikuwa ni wakulima na wengi miongoni mwa Muhajirin walikuwa wafanya

biashara. Mtume(s.a.w) aliwahimiza waumini kuharakia uchumi kama

tunavyojifunza katika Hadith:

‘Abdullah bin Mas’ud(r.a)ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) amesema:

Kutafuta chumo la halali ni faradh baada ya kutekeleza faradh

nyingine” (Baihaqi).

“Jabir bin Awam(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:

“Mmoja wenu kuchukua kamba na kisha akaja na mzigo wa kuni

akiwa amebeba mgongoni mwake akauza, na kwa kufanya hivyo

Allah akailinda hadhi yake, ni bora kwake kuliko kuomba omba

watu, wakimpa chochote au wasimpe” (Bukhari).

Kutokana na muhimizo huu, kila Muislamu alichakarika na uchumi wa

Dola changa ya Kiislamu ukawa unakuwa siku hadi siku.

Ili Dola iweze kuendesha mambo yake, ilibidi lazima kuwepo njia za

mapato ya serikali. Vyanzo vya mapato ya serikali ya Mtume(s.a.w)

vilikuwa:
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Zakat na Sadaqat, Ushur, Jizya, Al-kharaj, Al-fay na Al-ghamimah.

(a) Zakat ilifaradhishwa kwa waumini katika mwaka wa pili Hijriyah.

Utoaji wa Zakat na Sadaqat umehimizwa mno katika Uislamu, kiasi

kwamba bahili wa zakat na sadaqat hawezi kuwa muumini, na makazi

yake huko akhera yatakuwa Motoni. Katika kusisitiza utoaji wa Zakat na

Sadaqat, tafakari maelezo ya Mtume(s.a.w) katika Hadith ifuatayo:

“Abu Hurairah (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:

“Yule ambaye  Allah(s.w) amempa mali lakini haitolei zakat, mali

yake itageuzwa kuwa nyoka mkubwa (mwenye sumu kali).

Ataviringwa shingoni mwake katika siku ya Hesabu na kuanza

kumuuma. Baadaye nyoka huyo atasema: “Mimi ni mali yako, mimi

ni hazina yako iliyohifadhiwa”. Kisha Mtume(s.a.w) alisoma (aya

ifuatayo): “Wala usiwoane wale ambao wamefanya ubakhil katika

yale aliyowapa Mwenyezi Mungu katika fadhila zake kuwa ni bora

kwao. La, ni vibaya kwao. Watafungwa kongwa (madude ya kunasa

shingoni) za yale waliyoyafanyia ubakhili siku ya Kiyama. Na urithi

wa mbingu na ardhi ni wa Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu

ana habari za mnayoyafanya. (3:180)” (Bukhari).

Utoaji wa zakat na sadaqat umekokotezwa kiasi hicho kwa lengo la

kuendeleza shughuli za maendeleo ya Dola ya Kiislamu na kuwasaidia

wanajamii wanaokabiliwa na matatizo ya kiuchumi (Rejea Qur’an (9:6)).

(b) Ushr (zakat ya mazao ya shambani) ilikuwa kodi inayotolewa na

Waislamu kutokana na mavuno ya shambani. Mavuno yaliyotokana na

mashamba yaliyostawishwa kwa mvua au maji ya asili yalitolewa ushur

kiasi cha asilimia kumi (10%) ya mavuno. Kwa wale ambao walistawisha

mashamba yao kwa kumwagilia maji walitoa ushuri kiasi cha asilimia tano

(5%) ya mavuno kwa msimu.

(c) Jizya ni kodi iliyowahusu wasio Waislamu waliochini ya Dola ya

Kiislamu (dhimmi). Serikali ya Kiislamu ilichukua dhamana ya kuwalinda

“dhimmi”, wao na mali zao. Dhimmi walilipa jizya kama malipo ya kazi ya

ulinzi wanayofanyiwa na serikali. Jizya ililipwa na wanaume tu;

haikuwahusu wazee, watoto, wanawake na walemavu. 
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(d) Al-Kharaj ni kodi iliyolipwa na wasio Waislamu katika ardhi ya Dola

ya Kiislamu iliyopatikana kwa kutekwa kivita. Kwa mfano Mayahudi wa

Khaibar waliruhusiwa kuendelea kulima ardhi iliyotekwa na Waislamu na

kutakiwa kulipa nusu ya mavuno yao kwa mwaka.

(e) Al-fay ni mapato yaliyotokana na mashamba ya serikali ya Kiislamu.

(f) Al-ghanima (Ngawira) ni mapato yaliyotokana na mali iliyotekwa

katika vita. Moja ya tano (1/5) ya ngawira iliingizwa kwenye pato la serikali

na nne ya tano (4/5) waligawana askari waliopigana vita.

Mtume(s.a.w) alianzisha Baitul-Mali (Hazina) ambamo mapato haya

yalihifadhiwa na kugawanywa kwa ajili ya kutatua matatizo mbali mbali ya

wananchi na kwa ajili ya kuendesha shughuli mbali mbali za serikali.

upinzani DhiDi ya Dola ya kiislaMu MaDinah

Kadiri Dola ya Kiislamu Madinah ilivyoimarika ndivyo uadui ulivyozidi.

Katika kipindi cha Makkah adui mkuu wa Uislamu alikuwa kabila la

Mtume(s.a.w). Adui huyu aliendelea kushikilia nafasi yake katika kipindi

cha Madinah. Pamoja na Makafiri wa Kiquraish, dola ya Kiislamu Madinah

pia ilikabiliwa na maadui wengine wengi. Ili kuihami Dola changa ya

Kiislamu, ilimbidi Mtume(s.a.w) aingie vitani dhidi ya maadui hao.

Mtume(s.a.w) Mwenyewe akiwa Amir Jeshi na Kamanda Mkuu aliongoza

vita 27, vikubwa 7 na vidogo 20 katika kipindi cha miaka kumi (10). Maadui

wakubwa wa ndani na nje waliopambana na Dola ya Kiislamu Madinah ni:

- Makafiri wa kabila la Kiquraish

- Wanafiki

- Mayahud

- Makabila mengine ya Waarabu

- Warumi(Wakristo)

Katika sehemu hii, tumeonesha vitimbi vya kila adui dhidi ya Dola ya

Kiislamu Madinah na namna Mtume(s.a.w) alivyokabiliana na vitimbi hivyo

na hatimaye kupata ushindi wa kishindo (fat-h).

Makafiri wa kabila la Kiquraish

Pamoja na vitimbi vyao vikubwa walivyofanya Makkah dhidi

Mtume(s.a.w) na Waislamu, Maquraysh waliamua kuwafuatilia Waislamu

Madinah kuendeleza vitimbi vyao kama vifuatavyo:
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Kwanza, walimuandikia barua kiongozi wa wanafiki, ‘Abdullah bin

Ubayyi, ili amfukuze au kumuua Mtume(s.a.w) na kumtishia vita endapo

hatatekeleza:

“Kwa kumpa mtu wetu (Muhammad) hifadhi (ya kisiasa)

tunakutaka kwa jina la Allah ima umuue au umfukuze Madinah la

sivyo, tutakushambulieni, tutakumalizeni na kuwateka wake zenu”.

Pili, Maquraysh waliyatishia vita makabila yaliyokuwa yakiishi kati ya

Makka na Madinah ili yasije silimu na kuyachochea yawe dhidi ya

Waislamu.

Tatu, Bwana mkubwa wa Maquraish, Kurz bin Jabir na wenzake

walikuja kwa siri, Madinah, na kupora mifugo ya ngamia, mbuzi na kondoo

na kukimbia nayo Makka.

Nne, mabwana wakubwa wa Maquraish, Habbar bin ‘Aswad na Nafii

bin Qays walimchocha chocha mikuki, bibi Zaynab bint Muhammad (s.a.w)

alipokuwa akihamia Madinah kumfuata baba yake. Bibi huyu aliyekuwa

mja mzito aliathirika sana na ikawa ndio sababu ya kifo chake.

Hujuma kama hizi za Maquraish za kuhatarisha usalama wa Waislamu

na uchumi wao zilikithiri na ikawa ndio sababu ya Waislamu kuruhusiwa

rasmi na Mola wao kuingia vitani dhidi ya maadui zao.

“Wameruhusiwa (kupigana) wale waliopigwa, kwa Sababu

wamedhulumiwa. Na kwa yakini Mwenyezi Mungu ni Muweza wa

kuwasaidia” (22:39).

“Na piganeni nao (makafiri) mpaka yasiweko mateso (nyinyi

kuteswa na wao kwa ajili ya Dini kama wanavyokuteseni sasa); na

Dini iwe kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Lakini wakiacha, basi

hakika Mwenyezi Mungu anayaona wanayoyatenda” (8:39).
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Ruhusa hii iliwafanya Waislamu wajizatiti kivita kupambana na maadui

zao hawa na wengine wote walioibuka baadaye. Mtume(s.a.w) na jeshi

lake alipambana na Maquraish katika vita vikubwa vya Badr, Uhud na

Ahzab. Katika vita hivi tuna mengi ya kujifunza. 

Vita vya Badr

Chanzo cha vita vya Badr

Msafara mkubwa wa biashara ya Maquraysh ulielekea Syria (Sham) kwenye

mwezi wa Jamadi al-Ula, chini ya Uongozi wa Abu Sufyan, ulitarajiwa kurudi,

kwenye mwezi wa Ramadhan, 2 A.H. Huu ulikuwa msafara mkubwa kuliko

misafara yote ya Mquraysh ulisheheni bidhaa zenye thamani ya dinar 50,000.

Abu Sufyan akiongelea juu ya msafara wake alisema: “Wallah hapana

Maquraysh, ambaye hakutia mtaji wake katika msafara huu”. Faida kutokana

na msafara huo ilikusudiwa itumike kwa ajili ya maandalizi ya vita dhidi ya Dola

ya Kiislamu Madinah. 

Mtume(s.a.w) aliazimia kuuzuia msafara huu ili kuwaonya Maquraysh

kutokana na udhalimu wao dhidi ya Waislamu. Mtume(s.a.w) alipopata habari

juu ya kurudi kwa msafara wa Abu Sufyan, aliwaamuru wale wote wenye

wanyama wa kupanda karibu yao waongozane naye kwenye kuufuata msafara

huo. Walijitokeza Waislamu 313 kuongozana na Mtume(s.a.w). Kabla ya

kukutana na msafara wa Abu Sufyan, Mtume(s.a.w) alipata habari kuwa

Maquraysh wameandaa jeshi kuja kuipiga Madinah.

Abu Sufyan alipata habari kwa njia ya upelelezi kabla ya kikosi cha Mtume

hakijaondoka Madinah, kuwa Mtume(s.a.w) na wafuasi wake watakuwa njiani

ili kuuteka msafara wake. Hivyo, kabla Mtume(s.a.w) hajaondoka Madinah, Abu

Sufyan alimtuma Dam dam aende mbio Makkah awafahamishe Maquraysh juu

ya nia ya Waislamu dhidi ya msafara wao. Dam dam alikwenda moja kwa moja

mpaka Makkah na kuita kwa sauti ya kivita: 

“Enyi Quraysh! Saidia! Saidia! Muhammad na masahaba wake wako

njiani wanangojea mali zenu na bidhaa zenu zilizo katika msafara wa

Abu Sufyan. Sijui kwamba mtaweza kuwawahi”. Baada ya kupata habari

hii Maquraysh walijiandaa haraka haraka na wakaondoka na jeshi la

watu 1000 walijizatiti barabara kivita kuelekea Madinah.
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Wakati huo huo, Abu Sufyan naye alibadilisha njia na akarejea Makkah

salama kwa njia ya Pwani. Alipofika, Maquraysh walishaondoka kuelekea

Madinah. Walipokuwa njiani kuelekea Madinah, Maquraysh walifahamishwa

juu ya kurudi Makkah kwa usalama kwa msafara wa Abu Sufyan. Baada ya

kupata habari hiyo baadhi ya wakubwa wa Makkah walishauri kuwa warudi;

lakini Abu Jahl na wengine kama ‘Amr bin Hadrami ambaye ndugu yake, Amr

bin Hadrami aliuawawa kwa makosa na kikosi cha uchunguzi cha ‘Abdullah bin

Jahsh, waliwachochea Maquraysh wasirudi nyuma, bali waende Madinah

kwenda kuwamaliza Waislamu ili kulipiza kisasi cha kuuliwa kwa ‘Amr. Banu

Zuhrah na Banu Adi waliwaacha Maquraysh na kurudi zao Makkah.

Baada ya Mtume(s.a.w) kupata habari juu ya jeshi la Maquraysh,

aliwageukia masahaba wake na kuwataka ushauri: “Nini ushauri wenu (maoni

yenu) kuhusu kupigana na watu hawa (Maquraysh)?” Waislamu walijibu: “Kwa

jina la Allah hatuna nguvu za kupambana na jeshi hilo (tulijitayarisha tu kwa ajili

ya msafara wa biashara wa watu wachache wasiojizatiti)”. Abu Bakr na ‘Umar

(r.a) walitoa mapendekezo yao kuwa walikabili jeshi la Maquraysh, lakini Mtume

hakutaka kuchukua mapendekezo yao kwanza, bali alitaka kwanza kupata

maoni kutoka kwa Ansar. Miqdad bin Amr (Ansar) alipoona kuwa watu wanasita

alisimama na kueleza:

“Ee Mtume wa Allah! Sisi sio kama wafuasi wa Musa (a.s) wa

kukuambia: “Wewe na Mola wako mwende mkapigane na sisi

tunakungoja hapa”. Tunaapa kwa jina la Allah kama utatuamrisha

kwenda Bark-o-Ghimad (sehemu ya mbali katika nchi ya Yemen)

tutakuwa tayari kutekeleza amri hiyo na kamwe hatutakuacha

mwenyewe”. (Sahihi Muslim).

Pia kiongozi wa Ansar, Sa’d bin Ma’adh, alipoona kuwa Mtume(s.a.w)

anataka kupata maoni yao alisimama na kusema:

“Ee mjumbe wa Allah! Tutakutii hata ukituamrisha kujitosa baharini”.

Ansar wote walihamasika na kutaka kusema haya haya yaliyosemwa na

kiongozi wao. Mtume(s.a.w) alifurahishwa sana na maoni ya Sa’d na kisha

akawaamrisha Waislamu kuelekea Badr. Na hapo zilishuka aya za Qur'an zifuatazo: 
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“(Atakunusuru) kama alivyokutoa Mola wako katika nyumba yako

kwa haki, na kundi moja la walioamini halipendi (utoke)

wakabishana nawe katika haki baada ya kubainika (haki ile;

wanachukia kwenda huko vitani) kama kwamba wanasukumwa

katika mauti na huku wanaona. Na kumbukeni Mwenyezi Mungu

alipokuahidini moja katika makundi mawili ya kwamba ni lenu.

Nanyi mkapenda lile lisilo na nguvu; na Mwenyezi Mungu

anapenda kuthibitisha haki kwa maneno yake na kuikata mizizi ya

makafiri”. Ili kuthibitisha haki na kuondoa batili hata wakichukia

watu wabaya”. (8:5-8).

Mapambano katika uwanja wa Badr

Jeshi la Mtume(s.a.w) lilikutana na Jeshi la Maquraysh katika kijiji cha

Badr, kilichopo umbali wa maili 80 (kilometa 128) kutoka Madinah. Jeshi

la Maquraysh lililoongozwa na Abu Jahl lilikuwa na askari 1000 waliojizatiti

kivita, farasi 300 na ngami 700. Jeshi la Waislamu lilikuwa na watu 313,

wenye silaha duni, farasi wawili na ngamia sabini tu. Maquraysh waliwahi

kwenye uwanja wa vita wakaiweka kambi yao kwenye udongo mzuri.

Sehemu waliyotaka Waislamu kuweka kambi yao ilikuwa haina maji na
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ardhi yake ilikuwa ya kichanga ambayo ilifanya miguu ya ngamia ididimie.

Habab bin Mundhir(r.a) alitoa pendekezo la kuweka kambi yao karibu na

kisima. Mtume(s.a.w) alikubali pendekezo hilo na aliwaamrisha Waislamu

wapige kambi yao sehemu hiyo yenye maji. Kisha kwa rehema ya Allah

mvua kubwa ilinyesha na kuyajaza maji madimbwi yaliyokuwa katika eneo

lao, wakawa na maji ya kutosha na udongo ukashikamana vizuri. Juu ya

rehema hii ya mvua Qur'an inatufahamisha:

“(Kumbukeni) alipokuleteeni usingizi uliokuwa (alama ya) salama

itokayo Kwake, na akakuteremshieni maji mawinguni ili

kukutahirisheni kwayo na kukuondoleeni uchafu wa shetani na

kuzipa nguvu nyoyo zenu, kuithubutisha miguu yenu chini (isiwe

inazama zama mchangani)”. (8:11)

Maquraysh hawakuwa na maji na mvua iliponyesha iliufanya udongo

wa sehemu yao uwe na utelezi sana.

Majeshi yote mawili yalijipumzisha usiku tayari kuanza vita al-fajiri.

Mtume(s.a.w) alibakia usiku kucha akimuomba Mola wake kwa

unyenyekevu mkubwa kwa kurudia tena na tena dua ifuatayo:

“Ee Allah! Hizi ni koo zote za Quraysh zilizosimama kwa nia ya

kumkadhibisha Mtume wako. Ee Allah tupe msaada uliotuahidi. Ee

Allah! Kama kajeshi kako kadogo kanaangamizwa, ni wakati gani

tena utakapoabudiwa”.

Allah(s.w) alimjibu Mtume wake kwa kumpa bishara njema ya ushindi

kama tunavyojufuza katika aya zifuatazo:

“(waambie): Wingi wao huo karibuni hivi utaendeshwa mbio na

watageuzwa migongo (wanakimbizana)” (54:45).
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“(Kumbukeni) mlipokuwa mkiomba msaada kwa Mola wenu, naye

akakujibuni kuwa: Kwa yakini mimi nitakusaidieni kwa malaika elfu

moja watakaofuatana mfululizo (wanaongezeka tu. Na Mwenyezi

Mungu hakufanya haya ila iwe bishara (habari ya furaha) na ili

nyoyo zenu zitue kwayo. Na hakuna msaada (wa kufaa) ila utokao

kwa Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu

na mwenye hikima.” (8:9-10).

Baada ya kujibiwa dua yake, Mtume(s.a.w) aling’ara uso wake

akawaendea Waislamu na kuwaambia kuwa wamtegemee   Allah(s.w) na

waingie kwenye vita bila ya woga wala khofu. Aliwabashiria pepo kwa

kuwaapia “Kwa jina la yule aliyeshikilia roho ya Muhammad, hapana

yeyote miongoni mwenu atakayepigana leo na akafa ila   Allah(s.w)

atamuingiza peponi kwake”. 

Mtume aliwaamrisha Waislamu kupigana kama alivyoamrishwa katika

Qur'an:

“Ewe Mtume! Wahimize walioamini wende vitani, Wakipatikana

kwenu watu ishirini wanaosubiri, watashinda mia mbili. Na kama

wakiwa watu mia moja kwenu watashinda elfu moja ya wale

waliokufuru, maana hao ni watu wasiofahamu”. (8:65).
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Vita vilianza alfajiri ya siku ya Ijumaa ya 17 Ramadhan, 2 A.H. sawa na

Machi, 624 A.D. Vilianza kwa kuchuana mashujaa wakubwa watatu kutoka kila

upande. Kwa upande wa Waislamu alitoka Hamza bin Abd al-Muttalib, ‘Ubaydah

bin Harth na ‘Ali bin Abu Talib. Kwa upande wa Maquraysh alitoka Shaibahbin

Rabiah, Utbah bin Rabiah na Walid bin ‘Utbah. Machuano yalikuwa kama

ifuatavyo:

Baada ya machuano haya, vita vilianza kwa ujumla. Kama mbinu za kivita

Waislamu walipewa amri ya kuwashambulia kwanza viongozi wa Maquraysh.

Viongozi kumi na moja kati ya wale kumi na nne waliokula njama za kumuua

Mtume(s.a.w) waliuawa punde tu. Waislamu waliendelea kupigana kwa nguvu

kama walivyoamrishwa na amir Jeshi wao. Mtume(s.a.w) alichukua kiganja cha

mchanga na kukitupia kwa Maquraysh huku akisema: “Na zidhalilike nyuso hizi

Inshaallah”. Kweli mchanga uliwaathiri sana maadui, kwani halikusalia jicho la

yeyote katika maadui ila liliingiwa na mchanga ule na likawa linawasha kama

pilipili. Maadui waliparaganyika na kukimbia hovyo hovyo na huku Waislamu

wanawaua na kuwakamata kwa urahisi. Kitendo cha Mtume(s.a.w) kutupa

mchanga ni katika mbinu za kivita alizoelekezwa na Mola wake kama

tunavyojifunza katika Qur'an:

Kutoka kwa

Maquraysh

Kutoka kwa

Waislamu
Matokeo

‘Utbah bin Rabi‘ah Hamza bin 

Abd al Muttalib

Hamza alimmaliza

Utbah pale pale.

Walid bin ‘Utabah Ali bin Abu Talib Ali alimmaliza Walid

pale pale

Shaibah bin Rabiah ‘Ubaydah bin Harth Shaibah na Ubaydah

walijeruhiana. Ali na

Hamza wakammaliza

Shaibah pale pale na

kumchukua

Ubaydah.
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“Hamkuwaua nyinyi lakini Mwenyezi Mungu ndiye aliyewaua; na

hukutupa wewe (Mtume) ulipotupa (ule mchanga katika gao la

mkono wako ukamuingia kila adui machoni mwake) walakini

Mwenyezi Mungu ndiye aliyeutupa. Alifanya haya Mwenyezi Mungu

ili awape walioamini hidaya nzuri itokayo kwake. Hakika Mwenyezi

Mungu ndiye ajuaye, asikiaye”. (8:17).

Waislamu walipata ushindi kwa kuwaua Maquraysh 70 na kuwachukua

mateka 70 pamoja na ngawira nyingi. Ambapo waliuawa Waislamu 14 tu.

Ushindi wa Waislamu unaonekana kwa uwazi unapowianisha wingi wa

askari baina ya majeshi mawili na kisha kuwianisha mateka na waliouawa

kutoka kila upande. Kwa kuwianisha:

Waislamu waliopata ushahid 14 Maquraish waliokufa na mateka 140

14: 140 d 1:10 

Yaani Muislam mmoja alikufa baada ya kupambana na makafiri 10.

Makafiri wa Kiquraysh walitegemea sana kupata ushindi kutokana na

wingi wa watu, wingi na ubora wa silaha, na wingi wa mahitaji ya kivita na

shetani aliwapambia hivyo kama tunavyojifunza katika Qur'an:
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“Na (kumbukeni) shetani alipowapambia vitendo vyao na kusema:

Leo hakuna watu wa kukushindeni, na mimi ni mlinzi wenu”, lakini

yalipoonana yale majeshi mawili, (shetani) alirudi nyuma na

kusema: Mimi si pamoja na nyinyi, mimi naona msiyoyaona, mimi

ninamuogopa Mwenyezi Mungu; na Mwenyezi Mungu ni Mkali wa

kuadhibu”. (8:48).

Matokeo ya vita yalidhihirisha wazi kuwa ushindi unatoka kwa

Allah(s.w). Kwa hiyo wale wote watakaopigana upande wa Allah ndio

daima watakaoshinda. Pia ushindi wa Waislamu katika vita vya Badr

ulionyesha kwa uwazi msaada wa   Allah(s.w) kwa Waislamu. Qur'an

inaonyesha ushindi huu katika aya zifuatazo:

“Na Mwenyezi Mungu alikunusuru katika (vita vya) Badri, hali

nyinyi mlikuwa dhaifu. Basi, mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate

kushukuru. (Alikunusuruni katika vita vya Badr) ulipowaambia

Waislamu: “Je! Haikutosheni Mola wenu atapokusaidieni kwa

malaika elfu tatu watakaoteremshwa?” (3:123-124).
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(Kumbukeni) mlipokuwa kando ya bonde lililo karibu na Madinah,

nao (jeshi la makafiri) walikuwa kando ya bonde hilo mbali na ule

msafara (wa Maquraysh uliokuwa na mali yao) ulipokuwa chini

yenu (upande mwingine kabisa); na kama mngelipeana miadi

mngalihitalifiana. Lakini (mumekutana vivi hivi na jeshi lao la vita)

ili Mwenyezi Mungu alipitishe jambo lililokuwa lazima litendeke;

kusudi yule aangamiaye,  aangamie kwa dalili zilizo dhahiri, na

anayehuika (kwa kufuata Uislamu) ahuike kwa dalili dhahiri. Na

hakika Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusikia Mwenye kurehemu.

(Kumbuka) Mwenyezi Mungu alipokuonyesha katika usingizi wako

(kwamba wao makafiri) ni wachache, mkapata moyo wa

kukabiliana nao). Na kama angelikuonyesha kwamba wao ni wengi

mngelivunjika moyo na mngelizozana katika jambo hilo (kuwa

tupigane nao au tusipigane nao). Lakini Mwenyezi Mungu

akakulindeni (na hayo). Bila shaka yeye ni mjuzi wa yaliyomo

vifuani. Na (kumbukeni) alipokuonyesheni machoni mwenu
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mlipokutana kwamba wao ni wachache (ili muwe tayari mupigana

nao); na akakufanyeni nyinyi kuwa wachache (mno kabisa)

machoni mwao (waone upuuzi kupigana kwa hima na watu

wachache kama nyinyi. Mwenyezi Mungu amefanya hayo ili atimize

jambo aliloliamrisha litendeke. Na mambo yote hurejeshwa kwa

Mwenyezi Mungu. Enyi mlioamini: Mkutanapo na jeshi (la

makafiri) kazaneni barabara (wala msikimbie) na mumkumbuke

Mwenyezi Mungu kwa wingi ili mpate kufaulu”. (8:42-45).

Katika aya hizi na nyingine tunajifunza kuwa Waislamu hawanabudi

kuwa tayari kupigania dini ya Allah ili kusimamisha haki katika jamii na

kutokomeza batili bila ya kukhofu ukubwa wa nguvu zinazopambana nao

kwani  Allah(s.w) ameahidi kuwasaidia Waislamu wanaopigania Dini yake.

Allah(s.w) ni muweza juu ya kila kitu na hukifanya jeshi lake chochote

akipendacho katika viumbe vyake. Hebu tuone ni vipi  Allah(s.w)

aliwasaidia Waislamu katika uwanja wa mapambano wa Badr:

(i) Aliwapa Waislamu moyo kuwa watashinda kwa kuwabashiria 

ushindi (54:45). 

(ii) Aliwafanya maadui kuwa wachache machoni mwa Waislamu na 

ilihali walikuwa wengi sana1000, (8:44).

(iii) Aliteremsha mvua ili kukidhi mahitaji yao na kuifanya ardhi ya 

sehemu yao iliyokuwa ya kichanga ishikamane ili iwe wepesi kwao

wakati wa kupigana na kinyume chake mvua iliifanya ardhi ya 

sehemu ya maadui iwe ni yenye utelezi na kuwayumbisha wakati 

wa mapambano. Rejea Qur'an (8:11).

(iv) Aliwaliwaza Waislamu kwa kuwaahidi kuwaletea jeshi la malaika 

washambuliaji kweli kweli, na kweli jeshi hilo liliteremka kuwasaidia.

Rehea Qur'an (8:9, (3:124).

(v) Aliupeperusha udongo alioutupa Mtume(s.a.w) na kuingia katika 

kila jicho la adui na kuufanya uwe wenye kuwasha machoni kama

pilipili. Rejea Qur'an (8:17).

(vi) Aliwapambia makafiri wajione kuwa wao ni wengi sana na wana 

silaha na vifaa vingine vya vita vilivyo bora sana kuliko vya
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Waislamu na waliona kuwa Waislamu wachache sana machoni mwao na

wakawadharau kuwa hawawezi kuwafanya kitu. (Qur'an 8:44:48).

Pamoja na kutegemea msaada kutoka kwa   Allah(s.w) hatuna budi

kujiandaa vizuri kwa kadiri ya uwezo wetu wote na kutumia mbinu zote za

kivita tunazozifahamu na tujitahidi kwa kadiri ya uwezo wetu kubuni mbinu

nyingi kulingana na mazingira ya uwanja wa mapambano kama

tunavyoamrishwa katika aya ifuatayo:

“Basi waandalieni (wawekeeni tayari) nguvu mziwezazo (silaha),

na mafarasi yaliyofungwa, tayari tayari (mipakani), ili kwazo

(nguvu hizi) muogopeshe maadui wa Mwenyezi Mungu na maadui

zenu, (mnaowajua) na pia (maadui zenu) wengineo wasiokuwa wao,

msiowajua nyinyi (lakini) Mwenyezi Mungu anawajua. Na chochote

mtakachokitoa katika njia ya Mwenyezi Mungu (kama hii misaada

ya vita vya jihadi) mtarudishiwa kamili sawasawa wala

hamtadhulumiwa”. (8:60).

Ushindi katika vita vya Badr sio tu kuwa uliwaonyesha makafiri wa

Makkah kuwa sasa Uislamu ni nguvu isiyoingilika kwa kirahisi bali hata

mayahudi, wanafiki na makabila mengine ya washirikina yaliyoizunguka

Madinah na takribani kote Arabuni walihisi kuwepo kwa nguvu ya Uislamu. 

Athari ya matokeo ya vita vya Badr

Kutokana na ushindi mkubwa walioupata Waislamu na kipigo kikubwa

walichokipata Maquraysh katika vita vya Badr kuna mambo matatu

muhimu yanayopatikana:
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Kwanza, kushinda kwa Waislamu katika vita hivi, ukizingatia uhaba na

uduni wa silaha zao, ilikuwa ni alama au dalili tosha kuwa Uislamu ni dini

ya   Allah(s.w) na ndiye aliyewasaidia Waislamu mpaka wakapata ushindi

huo. Kwa maana nyingine vita hivi vilikuwa ni kipambanuzi cha Haki na

Batili.

Pili, matokeo ya vita hivi yaliwapa Waislamu nguvu na matumaini

makubwa ya kuusimamisha Uislamu na kuufanya uwe juu ya dini zote

(mifumo yote ya maisha) pamoja na chuki za makafiri na washirikina. Kwa

maana nyingine, ushindi walioupata Waislamu katika vita vya Badr,

uliwazidishia imani juu ya   Allah(s.w) na juu ya ahadi yake ya kuwaadhibu

Makafiri kwa mikono ya Waislamu wa kweli:

“Wanataka (makafiri) kuzima nuru ya Mwenyezi Mungu (Uislamu)

kwa vinywa vyao, na Mwenyezi Mungu atakamilisha nuru (Dini) yake

ijapokuwa makafiri watachukia. Yeye (Allah) ndiye aliyemtuma Mtume

wake (Muhammad) kwa uongofu na kwa dini ya haki ili kuifanya

ishinde dini zote, ijapokuwa washirikina watachukia”. (61:8-9).

Tatu, matokeo ya vita hivi yaliwakuza Waislamu mbele ya Maquraysh

na maadui zao wengine. Uislamu ulitambulika kuwa ni nguvu kubwa yenye

uwezo wa kusimama dhidi ya maadui zake. Tukio la Badr liliyafanya

makabila mengi ya Kiarabu yaiogope Dola ya Kiislamu ya Madinah.

Vita vya Uhud

Jitihada za Maquraysh kulipiza kisasi baada ya vita

vya Badr

Baada ya kushindwa kiasi kile katika vita vya Badr, Maquraysh

walihuzunika na kuaibika sana; jambo ambalo liliwatia joto moyoni na

kuona kuwa kulipiza kisasi cha wakubwa wao waliouliwa vitani ni jambo la
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lazima. Baada ya vita Abu Sufyan alikuwa ndiye mkuu wa Maquraysh.

Yeye mwenyewe binafsi aliapa kuwa hatamuendea mkewe wala kupaka

nywele zake mafuta mpaka alipize kisasi  cha Badr. Katika harakati za

kutekeleza kiapo chake, Abu Sufyan alivamia Madinah akiwa na jeshi la

watu 200 katika mwezi wa Dhul-Hijja, 2 A.H miezi miwili tu baada ya vita

vya Badr. Alivamia usiku kitongoji kimoja maili 3 kutoka mjini Madinah.

Katika uvamizi huo walichoma moto mashamba ya mitende, nyumba

kadhaa na majani ya malisho na wakamuua muislamu mmoja.

Mtume(s.a.w) alipopata habari za tukio hili, aliondoka pamoja na baadhi

ya Waislamu kumfuatilia Abu Sufyan na watu wake, lakini waliwahi

kukimbia.

Kwa ujumla, baada ya vita vya Badr Maquraysh walianza harakati za

uwazi dhidi ya Waislamu katika kiwango cha juu zaidi kuliko hapo awali.

Faida yote iliyopatikana katika msafara wa Abu Sufyan, ambao ndio

chanzo cha vita vya Badr, ilitumika katika kununulia silaha na vifaa  vingine

vya vita. Baada ya kuona njia yao ya kwenda Sham inazuiliwa na

Waislamu, walianza biashara na nchi ya Iraq kwa lengo hilo hilo la kujizatiti

kwa vita na kupata marafiki watakaowaunga mkono dhidi ya Mtume(s.a.w)

na Waislamu. Walitayarisha msafara mkubwa wa biashara uliokisiwa kuwa

na mtaji mkubwa wa thamani ya dirham 300,000 kuelekea Iraq.

Mtume(s.a.w) alipopata habari ya msafara huu alituma kikosi kuufuatilia

chini ya uongozi wa Zaid bin Harith. Kikosi cha Waislamu kiliukuta msafara

huu na baada ya upinzani kidogo Maquraysh walikimbia na kuacha nyuma

yao mali nyingi yenye tahamani ya Dirham 100,000 ambayo ilichukuliwa

na Waislamu pamoja na mateka wawili.

Kwa kila hila waliyoifanya Maquraysh, walimkuta Mtume(s.a.w) yuko

macho. Mtume(s.a.w) hakuzembea wala kuidharau hila yoyote ya

Maquraysh na ya maadui wengine dhidi ya Uislamu bali aliifuatilia na

kuivunja kwa ajili ya usalama wa Uislamu na Waislamu. Je, Waislamu leo

hii, tunawajua maadui zetu vilivyo? Je, bila ya kumjua adui yako na

miondoko yake, utawezaje kujikinga na shari zake na kuvuruga vitimbi

vyake?

Maandalizi ya vita vya Uhud.

Joto la kulipiza kisasi lilizidi kufukuta katika nyoyo za Maquraysh siku

hadi siku na hasa kila hila zoa dhidi ya Uislamu ziliposhindwa. Walipitisha
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azimio la kuandaa vita vikubwa vya kulipiza kisasi chao hiki. Faida yote

waliyoipata katika biashara zao katika kipindi cha mwaka mzima baada ya

tukio la Badr waliielekeza katika maandalizi ya vita hivyo. Washairi wote

wa Makka walielekeza mashairi yao kaitka kuwashawishi watu wachangie

kwa ajili ya maandalizi ya vita vya kulipiza kisasi cha Badr. Wanawake nao

walishiriki kwa ukamilifu katika maandalizi ya vita hivi wakiongozwa na mke

wa Abu Sufyan, Hind bint Utbah, ambaye baba yake, kaka yake, ami yake

na jamaa zake wengi wa karibu waliuawa katika vita vya Badr. Hind alikula

viapo vingi vya kulipiza kisasi cha baba yake na jamaa zake hao. Yeye

binafsi alimuandaa mtumwa aliyeitwa Wahshy kwa ajili ya kumuua Hamza

bin Abd al-Muttalib aliyekuwa jemedari na shujaa mkubwa wa Waislamu.

Wahshy aliahidiwa uhuru wake baada ya kutekeleza kazi hiyo.

Maquraysh waliandaa jeshi la watu 3,000 (700 kati yao walivalia mavazi

ya chuma), walikuwa na farasi 200 na ngamia 3,000, walikuwa na silaha

na zana za vita za kutosha pamoja na akiba na kila mpiganaji aliapizwa

kulipa kisasi kwa Muhammad (s.a.w). Pia jeshi la Maquraysh liliandamana

na jeshi la wanawake ambalo kazi yake ilikuwa ni kuwachochea wapiganaji

na kuwazomea wanapotaka kurudi nyuma.

Waislamu wa Madinah hawakuwa na habari kabisa juu ya matayarisho

haya ya Maquraysh. Mtume(s.a.w) alipata habari za vita siku 2 au 3 hivi

kabla ya vita kutoka kwa ami yake aliyekuwa Makka, Abbas bin Abd al-

Muttalib. Baada ya Mtume(s.a.w) kupata habari hizi aliwatuma wapelelezi

wake waliomthibitishia kuwa maadui wamekuja wako karibu na milima ya

Uhud, maili tatu kutoka Madinah. Mtume baada ya kuhakikisha habari ya

jeshi la Maquraysh aliwaita Waislamu na viongozi wa Mayahudi

kuwafahamisha hali halisi na kuwataka ushauri. Miongoni mwa Waislamu

pamoja na viongozi wa Mayahud na Abdullah bin Ubayy, kiongozi wa

wanafiki, walipendekeza kuwa wabakie Madinah na wapiganie humo humo

ili kuwazuia maadui wasiingie humo na Mtume mwenyewe aliafikikiana na

rai hii. Lakini vijana wa Kiislamu, hasa wale ambao hawakushiriki katika

vita vya Badr, walipendekeza vita vipiganiwe nje ya Madinah na

wakaungwa mkono na wengi. Hivyo, Mtume(s.a.w) alichukua rai ya wengi

na akatoa amri kuwa watu wawe tayari baada ya swala ya Ijumaa kwenda

kukutana na maadui huko Uhud.

Mtume(s.a.w) aliondoka Madinah na jeshi la watu 1,000. Njiani kabla

hajafika Uhud, wanafiki 300 wakiongozwa na ‘Abdullah bin Ubayy bin Salul
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walirudi zao Madinah na kumwacha Mtume(s.a.w) na wapiganaji 700 tu.

‘Abdullah bin Ubayy alirudi kwa kisingizio kuwa Mtume(s.a.w) alidharau

ushauri wake wa kupigania mle mle Madinah na badala yake akafuata rai

za vijana wadogo.

Mtume(s.a.w) aliwasili Uhud asubuhi ya Jumamosi, ya 15 Shawwal, 3

A.H (625. AD), na jeshi la watu 700 tu. Alichagua kuliweka jeshi lake karibu

na mlima wa Uhudi ili akabiliane na maadui kwa mbele na mlima uwe kama

ngome kwa upande wa nyuma yao, ila palikuwa na sehemu moja yenye

mwanya wa kupita kutokea upande mwingine wa mlima. Kwa kuhofia

wasije kuzungukwa kwa nyuma yao Mtume(s.a.w) aliwaweka wapiga

mishale hodari hamsini na kuwapa mahsarti kuwa wasiondoke pale kwa

vyovyote itakavyokuwa mpaka wapate ruhusa yake. Kwa upande wa

Maquraysh, Abu Sufyan alikuwa ndiye Amir jeshi Mkuu wa jeshi lao.

Aliligawa jeshi lake katika vikosi vikosi na kila kikosi akakiwekea mkuu

wake. Khalid bin Walid alikuwa mkuu wa kikosi kimojawapo

kilichobakishwa nyuma.

Vita vilianza na Waislamu wakapigana kwa ushujaa sana na wakawaua

wakubwa wengi wa Maquraysh. Hamza, baada yakupigana kwa ushujaa

sana na kuwaua wakubwa wengi wa Makka, aliuliwa na Wahshy

aliyetayarishwa na Hind kwa kazi hiyo tu. Hata baada ya Hamzah kuuawa,

Waislamu bila ya kuvunjika moyo, waliendelea kupigana kwa ushujaa na

hatimaye wakawatawanya na kuwatimua maadui. Pakawa na kila dalili ya

kushinda na Waislamu wakaanza kujishughuisha na ngawira.

Ushindi wa waislamu wegeuka

Miongoni mwa wale Waislamu wapiga mishale 50 waliousiwa na

Mtume(s.a.w) kuwa wasiondoke katika sehemu yao kwa vyovyote

itakavyokuwa, walivunja amri hii walipoona wenzao wanawakimbiza

maadui na kukusanya ngawira. Waliondoka pale na kujiunga na wenzao

katika kukusanya ngawira. Kiongozi wao, ‘Abdullah bin Jabair aliwasihi

wasiondoke, lakini wengi walivunja amri yake na wakabakia watu

wachache tu.

Khalid bin Walid hakuchelewa kuona udhaifu ule. Yeye na kikosi chake

walitumia mwanya ule kwa kuzunguka kwa nyuma ya mlima Uhud na
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kupitia sehemu ile walimokuwa wale watu 50. Waliwaua wale wachache

waliobakia pale kisha wakaanza kwa nguvu kuwashambulia Waislamu kwa

nyuma yao. Wakati Waislamu wamejishughulisha na kukusanya ngawira,

walijikuta ghafla wanashambuliwa vibaya sana na wamezungukwa mbele

na nyuma na maadui zao. Waislamu walichanganyikiwa na wakaanza

kutawanyika ovyo. Walichanganyikiwa zaidi ulipotokea uvumi kuwa

makafiri wameshamuua Mtume(s.a.w). Kumbe si Mtume aliyeuliwa bali ni

shujaa mmoja miongoni mwa Waislamu, Mus’ab bin ‘Umar (r.a) ambaye

alifanana sana na Mtume(s.a.w). Waislamu walipopelekewa habari kuwa

Mtume bado yu hai, waliitikia wito wa Mtume na wote wakaja kumzunguka

Mtume ambaye shabaha zote za Maquraysh zilikuwa zikilengwa kwake.

Hatimaye, baada ya wengi kufa mashahidi na wengi  kujeruhiwa, Waislamu

walifanikiwa kuwatawanya maadui na kumnusuru Mtume wa Allah na

kumpandisha mlimani ili akaendelee kuongoza vita. Katika mapambano

haya, meno mwawili ya Mtume(s.a.w) yaluvunjwa na jiwe lililotupwa na

adui na alipata majeraha usoni mwake. Pamoja na kuuliwa Waislamu

wengi na kujeruhiwa Mtume na Waislamu kiasi hicho, bado Mtume(s.a.w)

hakuwalaani makafiri bali aliwahurumia na kuwasikitikia na kusema, “Ni

vipi watafaulu watu hawa waliouvujisha damu uso wa Mtume wao akiwa

anawaita kwa Allah”. Kisha kawaombea: “Ee Mola wangu! Wasamehe

watu wangu, kwa vile hawajui”. Huu ni mfano wa huruma ambao historia

ya mataifa haijatoa. Pamoja na hivyo, Mola wake alimkosoa kwa fikra zake

hizo katika aya ifuatayo:

“Wewe huna lako katika shauri hii – au (Mwenyezi Mungu) awaonee  

huruma au awaadhibu; maana wao ni madhalimu”. (3:128).

Baada ya majeshi yote mawili kuacha mapigano na kutoka katika

uwanja wa vita, waislamu walikuwa wamechoka sana na wengi walikuwa

na majeraha makali. Lakini Mtume(s.a.w) kwa kuchelea kuwa Maquraysh

wanaweza kurudi na kuwashambulia tena, aliwaamuru Waislamu

wawafatilie. Pale pale kikosi cha watu sabini akiwepo Abu Bakr (r.a) na

Zubair(r.a), kilijitolea kwenda kuwafatilia Maquraysh ambao waliingiwa na

woga wakaenda zao mbio kuelekea kwao Makkah.
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Wakati Maquraysh wanaondoka, walimalizia hasira zao na wakalipiza

kisasi chao kwa maiti za Waislamu. Walizikatakata baadhi ya maiti hizo

kwa ukatili mkubwa kiasi cha kutoweza kutambulika. Hind, mkewe Abu

Sufyan, alitekeleza kiapo chake kwa kuichana-chana maiti ya Hamzah (r.a)

na kutoa moyo na ini lake na kutafuna. Wanawake wengine walitengeneza

shanga kutokana na masikio, pua na viungo vingine walivyokatakata

kutoka kwa maiti za Waislamu. Katika vita hivi Waislamu 70 walikufa

shahidi. Mtume(s.a.w) alikasirishwa sana na kitendo na ukatili ule

waliofanyiwa maiti za Waislamu mpaka akafikia kusema kuwa akiwashinda

Maquraysh mara nyingine atalipiza kisasi cha kuwakatakata maiti wao 70

kwa ajili ya maiti ya Hamzah tu. Pale pale Mola wake akamkataza kwa

wahay ufuatao:

“Na mkijilipiza, basi jilipizeni sawa na vile mlivyoonewa. Na kama

mkisubiri (msijilipize) hakika huo ni ubora kwa hao wanaosubiri.

Na subiri. na kusubiri kwako kusiwe ila kwa ajili ya Allah tu, wala

usihuzunike kwa ajili yao, wala usiwe katika dhiki kwa sababu ya

hila wanazozifanya”. (16:126-127).

Abu Sufyan na jeshi lake walipofika sehemu iitwayo Rawha wakati

wakirejea Makkah walitambua kuwa hawakufikia lengo lao la kumuua

Mtume(s.a.w). Hivyo walijiwa na fikra za kurudi tena Madinah wakate

kabisa mzizi wa Uislamu. Mtume(s.a.w) tayari alikwisha kuwa na wasiwasi

juu ya fikra hiyo ya Maquraysh. Kwa hiyo siku iliyofuatia baada ya swala

ya Alfajiri aliwatangazia Waislamu juu ya kuwafuatilia Maquraysh.

Mtume(s.a.w) aliondoka na jeshi lake mpaka mahali paitwapo Hamra al-

Asad, kilometa 13 hivi, kutoka Madinah. Abu Sufyan aliposikia kuwa

anafuatiliwa na Mtume(s.a.w) akiwa na jeshi lililojizatiti na lenye

matayarisho makubwa zaidi, alifuta nia yake ya mapigano mengine na

akaelekea zake Makkah na jeshi lake.

452

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu Sura ya Tano - Historia



Mtume(s.a.w) na jeshi lake walirejea Madinah baada ya Maquraysh

kurudi Makkah. Mtume(s.a.w) na Waislamu wote kwa ujumla walikuwa na

majonzi makubwa kwa kuuliwa Hamzah na Waislamu wengine na maiti

zao kufanyiwa ukatili kiasi kile. Mtume(s.a.w) aliwakataza Waislamu

kuomboleza kwa kujipigapiga, kuvaa nguo nyeusi, kunyoa nywele, n.k.

kwani hiyo ilikuwa ni mila ya kijahili ambayo imekatazwa na Uislamu.

Mafunzo yatokanayo na vita vya Uhud

Tunayo mengi ya kujifunza kutokana na vita vya Uhud kuanzia pale

kwenye maandalizi yake mpaka pale Maquraysh waliporejea Makkah.

Kwanza, tunajifunza kina cha demokrasia iliyopo katika Uislamu katika

kutoa maamuzi juu ya mambo muhimu yanayoihusu jamii. Pamoja na

kuwa Mtume ni Amir jeshi Mkuu wa Waislamu, kwa kuwa hakuletewa

wahay ni wapi vita vipiganwe, hakutaka, kama kawaida yake, kuwapangia

Waislamu wapi wakapiganie vita hivi ambavyo viliwajia kwa ghafla bila ya

kupata maoni yao. Baada ya kupata rai ya kutoka na kukabiliana na

maadui nje ya Madinah, hakutoa uamuzi kwa kufuata rai yake au ya

viongozi wa Mayahudi bali alifuata rai iliyokubaliwa na wengi japo ilitolewa

na vijana wadogo. Katika Uislamu uamuzi ukipitishwa kwa kufuata rai ya

wengi na ukiwa katika mipaka ya Mwenyezi Mungu na Mtume wake, ni

wajibu wa kila Muislamu kukubaliana na uamuzi  huo na kufutilia mbali rai

yake. Inasisitizwa katika Qur’an:

“…. Na ushauriane nao katika mambo. Na ufungapo nia mtegemee

Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu anawapenda

wamtegemeao”. (3:159).

Kutotekeleza wajibu kwa kisingizio kuwa rai yako haikufuatwa baada ya

uamuzi kupitishwa kwa kufuata rai ya wengi, ni tabia ya unafiki. ‘Abdullah bin

Ubayyi bin Salul, kiongozi wa wanafiki, alikataa kwenda kupigana na kundi lake

la watu 300 kwa kisingizio hiki hiki kuwa rai yake ya kupigania mle mle Madinah

haikufuatwa na badala yake ikafuatwa rai iliyotolewa na vijana wadogo.
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Pili, tunajifunza kutokana na mbinu za kivita zilizotumika katika vita hivi

kuwa, pamoja na kuahidiwa Waislamu na   Allah(s.w) kuwa atawanusuru

watakapoipigania dini yake ipasavyo, bado ni wajibu kwa Waislamu

kutumia ujuzi na uzoefu wa kivita. Mtume(s.a.w) hakuliweka jeshi lake

popote pale tu bali alichagua kuliweka katika kitako cha mlima wa Uhud ili

mlima uwe ni ngome yao kwa upande wa nyuma yao ili watakapokuwa

wanapambana na adui pasiwe na wasiwasi wa kuzungukwa kwa nyuma.

Kwenye mwanya uliokuwa na uwezekano wa kupitisha adui kwa nyuma

yao aliwaweka wapiga mishale hodari hamsini. Si katika vita tu, bali ni

wajibu kwa Waislamu kuwa na utaalamu unaostahiki katika kuendesha kila

jambo lao litakalopelekea kusimamisha na kuendeleza Uislamu katika

jamii. Ni kwa msingi huu Mtume(s.a.w) aliwaamrisha Waislamu kuitafuta

elimu popote pale inapopatikana. 

Tatu, tunajifunza kuwa Waislamu watakapojizatiti kwa kadiri ya uwezo

wao na wakawa wanapigana kwa juhudi na maarifa wakiwa

wamefungamana na Utii kwa   Allah(s.w) na Mtume wake, daima

watakuwa ni wenye kushinda kwa ahadi ya   Allah(s.w). Tunakumbuka

katika vita vya Badr   Allah(s.w) aliwasaidia Waislamu 313 na wakalishinda

jeshi la maadui 1,000. Na katika vita hivi vya Uhud, mwanzoni Waislamu

700 walipoanza kupigana kwa juhudi na kwa kuzingatia barabara maagizo

ya   Allah(s.w) na Mtume wake, walilipeleka mbio jeshi la maadui 3,000 na

kuwa na kila dalili ya ushindi. Msaada aliotoa   Allah(s.w) kwa Waislamu

katika kipindi hiki cha awamu ya kwanza ya vita ni kuwapa nguvu

Waislamu na kuwatia khofu makafiri kama tunavyojifunza katika aya

ifuatayo:

“Tutatia khofu katika nyoyo za wale waliokufuru, kwa sababu ya

kumshirikisha kwao Mwenyezi Mungu na (wale waungu wao

wabatili) ambao hakuteremsha dalili (ya uungu wao). Na makazi
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yao yatakuwa motoni, na ni mabaya yaliyoje maskani ya

madhalimu. Na Mwenyezi Mungu alikukamilishieni miadi yake (ya

kuwa mtashinda). Basi mkawaua kwa idhini yake…...” (3:151-152).

Nne, tunajifunza kuwa Waislamu watakapovunja amri ya Mwenyezi

Mungu na Mtume wake, hata kama walianza kwa nia nzuri wataporomoka

na kushindwa hata kama walishaanza kupata mafanikio. Wenzetu katika

vita ya Uhud walibadilisha ushindi wao kuwa kushindwa, baada ya baadhi

ya wale watu 50 wapiga mishale walipovunja amri ya Mtume ya kutoka

pale mpaka wapate idhini yake. Walifitinishwa na ngawira (maslahi ya

dunia) wakachupa mipaka aliyowawekea Mtume, wakasababisha

Waislamu kuzungukwa na maadui kwa nyuma yao na kuchapwa vibaya

sana. Kutokana na kosa hili   Allah(s.w) anatutabaisha katika Qur’an:

“Na Mwenyezi Mungu alikukamilishieni miadi yake (ya kuwa mtashinda).

Basi mliporejea na kupambana katika shauri lile na mkaasi baada ya yeye

kukuonyesheni mliyoyapenda, (hapo ndipo alipoacha kukunusuruni). Wako

miongoni mwenu wanaopenda dunia, na wako miongoni mwenu

wanaopenda akhera. Kisha (Mwenyezi Mungu) akakuwekeni mbali nao (hao

makafiri msiweze kuwashinda) ili akutieni adabu. Naye sasa amekusameheni.

Na Mwenyezi Mungu ni mwenye ihsani nyingi juu ya wanaoamini”. (3:152).

Ikumbukwe kuwa, kumtii  Allah(s.w) na Mtume wake, si kwa faida ya

Allah(s.w) wala ya Mtume wake, bali ni kwa manufaa ya wanaadamu

wenyewe.   Allah(s.w) si muhitaji wa chochote kutoka kwa wanaadamu bali

wao ndio wanaomuhitajia. Amesisitiza hili katika Qur’an: 
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“Sitaki kwao riziki wala sitaki wanilishe. Kwa yakini Mwenyezi

Mungu ndiye mtoaji riziki, Mwenye Nguvu madhubuti”. (51:57-58).

“Enyi watu! Nyinyi ndio wenye haja kwa Mwenyezi Mungu. Na

Mwenyezi Mungu ni Mkwasi asifiwaye”. (35:15). 

Hivyo, ieleweke kuwa kutii amri za Allah na Mtume wake ni kwa maslahi

ya wanaadamu na kumuasi Mwenyezi Mungu na Mtume wake ni kwa

hasara ya mwanaadamu mwenyewe vile vile kama tunavyokumbushwa

na Qur’an: 

“Nyinyi, ulipokufikieni msiba (wa kushindwa) ambao nyinyi

mmekwisha watia maadui mara mbili ya huo (katika vita vya Badr

na katika awamu ya kwanza ya vita vya Uhud), mnasema: “Umetoka

wapi huu?” Sema: “Huo unatoka kwenu wenyewe”. Hakika

Mwenyezi Mungu ni Mwenye Uwezo juu ya kila kitu”. (3:165).

Fundisho hili haliishii kwenye vita vya Uhud tu, bali Waislamu hatuna

budi kufahamu kuwa hapana mafanikio yoyote penye chembe ya kumuasi

Mwenyezi Mungu au Mtume wake. Mwanaadamu ana udhaifu wa

kuyadunisha makosa na kujiridhisha wakati anapoyaendea. Miongoni mwa

wale watu 50 waliasi amri ya Mtume kwa kujiridhisha “Bila shaka Mtume

hakujua kuwa tutashinda kiasi hiki ndio maana akatupa amri ya

kutandoka hapa.  Lakini kwa sababu sasa tumeshinda hatunabudi

kwenda kuwasaidia wenzetu kukusanya ngawira ambazo zitawasaidia

Waislamu kuwa na nguvu zaidi”!. Kudunisha makosa na kujiridhisha
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katika kumuasi   Allah(s.w) kwa namna hii ni jambo ovu mno, Muumini wa

kweli hapaswi kudharau jambo lolote katika maamrisho na makatazo ya

Allah(s.w) na Mtume wake kama Qur’an inavyosisitiza:

“Haiwi kwa mwanamke aliyeamini wala kwa mwanamke aliyeamini,

Mwenyezi Mungu na Mtume wake wanapokata shauri, wawe na hiari katika

shauri lao. Na Mwenye kumuasi Mwenyezi Mungu na Mtume wake, hakika

amepotea upotofu ulio wazi”. (33:36).

Tano, kutokana na vita vya Uhud, tunajifunza kuwa makosa ya

wachache si ya kufumbiwa macho kwani athari yake itaihusu jamii nzima.

Waliokhalifu amri ya Mtume ni kikundi cha watu wachache tu lakini athari

yake ilihusu jeshi zima la Waislamu. Kutokana na kosa lao, Waislamu

walipata kipigo kikubwa kilichopelekea kuuawa na kujeruhiwa Waislamu

wengi. Mtume mwenyewe alivunjika meno yake mawili na kujeruhiwa

vibaya usoni.   Allah(s.w) anatutahadharisha: 

“Na iogopeni adhabu ya (Mwenyezi Mungu) ambayo haitawasibu pake yao

wale waliodhulumu nafsi zao miongoni mwenu (bali itawasibu hata wale

walionyamaza wasiwakataze, bali na wengineo pia); na jueni ya kuwa

Mwenyezi Mungu ni mkali wa kuadhibu”. (8:25).

Sita, Waislamu wanakosolewa na kuwekwa sawa baada ya kwenda

upogo katika vita vya Uhud. Mwanzo, wakati wa kuamua vita ipiganiwe

Madinah au nje ya Madinah, Waislamu wengi, hasa wale ambao

hawakupata bahati ya kushiriki katika vita vya Badr, walikuwa na tamaa

ya kupigana na kufa mashahidi. Waislamu hao hao vita vilipopamba moto
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walikimbia kwa kuogopa kufa na kumwacha Mtume na watu wachache

tena wale wale walioshiriki katika Badr. Ndipo   Allah(s.w) anawakumbusha

Waislamu hawa na Waislamu wote kuwa pepo haitapatikana kwa

lelemama au kwa ushabiki bali kwa kuifanyia kazi hasa.

“Je! Mnadhani mtaingia peponi hali Mwenyezi Mungu

hajawapambanua wale waliopigania dini ya Mwenyezi Mungu

miongoni mwenu, na kuwapambanua waliofanya Subira? Na nyinyi

mlikuwa mkitamani mauti (kuwa mfe shahidi) kabla hamjakutana

nayo. Basi mmekwisha yaona na huku mnayatazama”. (3:142-143).

Hapa wanakosolewa Waislamu kwa kukosa kwao subira na kukata

tamaa baada ya kupata kipigo kikali pale maadui walipowashambulia

mbele yao na nyuma yao.

Pia Waislamu wanakosolewa pale walipokata tamaa zaidi walipopata

habari za uvumi kuwa Mtume ameuawa. Wengi walikimbia kwa kukata

tamaa kuwa hapana cha kupigania tena maadamu Mtume wa Allah

ameshauliwa. Allah anawaweka Waislamu sawa kwa aya zifuatazo:
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“Na hakuwa Muhammad ila ni Mtume tu. Wamepita kabla yake mitume

(wengi kabisa). Akifa au akiuawa ndio mtarudi nyuma (kwa visigino

vyenu), muwe makafiri kama zamani? Na atakayerudi nyuma kwa

visigino vyake hatamdhuru Mwenyezi Mungu chochote. Na Mwenyezi

Mungu atawalipa wanaomshukuru. Na nafsi yoyote haitaweza kufa ila

kwa amri ya Mwenyezi Mungu kwa ajali iliyowekwa. Na anayetaka

malipo ya dunia tutampa, basi hapa; na anayetaka malipo ya akhera

tutampa huko; na kwa yakini tutawalipa wanaoshukuru. Na manabii

wangapi walipigana na maadui, na pamoja nao kulikuwa na wacha-

mungu wengi. Hawakulegea kwa yale yaliyowasibu katika njia ya

Mwenyezi Mungu, wala hawakudhoofika wala hawakudhalilika. Na

Mwenyezi Mungu anawapenda wafanyao subira. Wala haikuwa kauli

yao (watakatifu hao) ila ni kusema: Mola wetu! Tughufirie dhambi zetu

na kupita kwetu kiasi katika mambo yetu na ithibitishe miguu yetu na

utusaidie juu ya watu makafiri! Akawapa Mwenyezi Mungu malipo ya

duniani na malipo mazuri ya akhera. Na Mwenyezi Mungu anawapenda

wafanyao mema. Enyi mlioamini! Ikiwa mtawatii waliokufuru

watakurudisheni nyuma (katika ukafiri mliokuwa nao zamani) na

mtakuwa wenye kuhasirika.Bali Mwenyezi Mungu ndiye Mola wenu;

naye ndiye bora (kabisa) katika wasaidizi”. (3:144-150).
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Aya hizi, pamoja na kwamba zilishushwa katika mazingira ya tukio la vita

vya Uhud, bado zinatupa mafundisho ya ujumla kuwa Uislamu si dini ya Mtume,

bali ni dini ya   Allah(s.w). kazi ya Mtume ni kuifundisha dini ya Allah na

kushirikiana na Waislamu katika kuisimamisha. Yeye ni mwanaadamu na hana

mamlaka yoyote juu ya nafsi yake au juu ya nafsi ya yoyote. Hakuwa na

mamlaka hata ya kuzuia asijeruhiwe na maadui zake, sembuse ya kujizuia

asiuawe kama angeliandikiwa kufa siku ile. Waislamu hawanabudi kufahamu

kuwa kazi ya Mtume ni kufikisha ujumbe kutoka kwa Allah na kuelekeza

utekelezaji wake kimatendo. Baada ya hivyo atakuwa ametekeleza wajibu wake

na kila mmoja atawajibika moja kwa moja kwa mola wake baada ya kubainikiwa

na ujumbe. Watafaulu hapa duniani na huko akhera wale tu watakaoufuata

ujumbe huo na kuusimamisha katika jamii zao. Na wale Waislamu watakaoacha

kupigania dini ya Allah kwa kuwaogopa makafiri wanafahamu kuwa makafiri

hao watawarudisha katika maisha ya kikafiri (kijahili) na bila shaka, pamoja na

kujiita kwao Waislamu, watakuwa ni miongoni mwa waliokhasirika kweli kweli.

Allah(s.w) anatuelekeza katika aya hizi kuwa Waislamu tuige mfano wa

Waislamu wenzetu katika umma zilizotangulia ambao walishirikiana na mitume

wao bega kwa bega katika kupigania dini ya Allah bila ya kulegea au kudhalilika

au kukata tamaa. Kutokana na subira yao,  Allah(s.w) aliwanusuru na kuwapa

ushindi hapa duniani na huko akhera amewaandalia malipo mazuri kabisa.

Hatuna budi kuiga mfano wao kama Qur’an inavyotukumbusha tena:

“Mnadhani kuwa mtaingia Peponi, na hali hamjajiwa na mfano wa (yale

yaliyowajia) wale waliopita kabla yenu?Yaliwapata mashaka na madhara

na wakatetemeshwa sana hata mitume na walioamini pamoja nao

wakasema: “Nusura ya Mwenyezi Mungu itafika lini? Juweni kuwa nusura

ya Mwenyezi Mungu iko karibu.(2:214)

Pia Waislamu wamekosolewa kutokana na dhana potofu walizokuwa

nazo juu ya kipigo walichokipata katika vita vya Uhud kwa aya zifuatazo:
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“Enyi mlioamini! Msiwe kama wale waliokufuru na wakasema juu

ya ndugu zao waliposafiri katika nchi au walipopigana (wakafa):

“Wangelikuwa kwetu wasingelikufa na wala wasingeliuawa”.

Amewatia Mwenyezi Mungu dhana hii ili afanye hayo kuwa majuto

katika nyoyo zao. Na Mwenyezi Mungu anahuisha na kufisha, na

Mwenyezi Mungu anaona yote mnayoyatenda. Na kama mkiuawa

katika njia ya mwenyzi mungu au mkifa (si hasara kwenu) kwani

msamaha na rehema zinazotoka kwa Mwenyezi Mungu ni bora

kuliko vile wanavyokusanya (hapa ulimwenguni). Na kama mkifa

au mkiuawa (ni sawa sawa, kwani nyote) mtakusanywa kwa

Mwenyezi Mungu”. (3:156-158).

Ikiwa Mwenyezi Mungu anakunusuruni basi hakuna atakayeweza

kukushindeni. Na kama akikuacheni, nani tena atakayekunusuruni baada

yake? Basi Waislamu wamtegemee Mwenyezi Mungu tu”. (3:160).

Aya hizi zinawahimiza Waislamu kuwa jasiri katika kupigania dini ya

Allah(s.w), wakikumbushwa kuwa mtu hawezi kufa mpaka ajali yake na

muda wake aliopangiwa ufike na kwamba muda huo hautapunguzwa wala

kuzidishwa. Inasisitizwa tena:
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“Popote mlipo mauti yatakufikieni, na hata mkiwa katika ngome

madhubuti…” (4:78).

Pia aya hizi zinatukumbusha kuwa, uwezo na msaada wote uko kwa

Allah(s.w). Akiamua kumnusuru mja wake hapana nguvu yoyote tena

inayoweza kumletea dhara. Kinyume chake, akimuandikia mja kufikwa na

dhara, hapana yoyote awezaye kumuokoa na dhara hiyo. Hivyo Waislamu

siku zote mambo yao wayategemeze kwa  Allah(s.w) peke yake na kamwe

wasizorote katika kupigania dini ya Allah kwa kuogopa kufa. Waislamu wa

kweli wanakumbushwa kuwa kufa katika kuipigania dini ya   Allah(s.w) ni

jambo bora na lenye thamani kuliko chochote kile kilichothaminishwa hapa

ulimwenguni. Anasisitiza  Allah(s.w):

“Wala usiwadhani wale waliouawa katika njia ya Mwenyezi Mungu

kuwa ni wafu (maiti). Bali wahai wanaruzukiwa kwa Mola wao.

Wanafurahia aliyowapa Mwenyezi Mungu kwa fadhila zake; na

wanawashangilia wale ambao hawajajiunga nao, walio nyuma yao,

ya kwamba haitakuwa khofu juu yao wala hawatahuzunika.

Wanashangilia nema na fadhila za Mwenyezi Mungu, na kwamba

Mwenyezi Mungu hapotezi ujira wa walioamini”. (3:169-171).

Saba, baada ya Allah(s.w)kuwakosoa Waislamu kwa udhaifu

waliouonyesha katika vita vya Uhud,  anawaliawaza kwa kuwatangazia

msamaha baada ya kujirudi na kurejea katika mapamano dhidi ya maadui

wa  Allah(s.w), Mtume wake na Dini yake. Wanaliwazwa kwa kupewa

msamaha katika aya zifuatazo:
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Wale waliorudi nyuma (waliokimbia) mingoni mwenu siku ambayo

majeshi mawili yalikutana (katika vita vya Uhud), Shetani ndiye

aliyewatelezesha kwa sababu ya makosa waliyoyafanya; na

Mwenyezi Mungu sasa amewasamehe. Hakika Mwenyezi Mungu ni

Mwingi wa kusamehe na Mpole sana”.(3:155).

Pia   Allah(s.w), anawakumbusha Waislamu kuwa pamoja na kipigo

walichokipata katika vita hivi kutokana na makosa yao, bado kuna hekima

na manufaa makubwa yaliyopatikana ndani yake. Vita hivi viliwabainisha

wanafiki kwa uwazi katika jamii ya Waislamu:

Na msiba ule uliokufikieni siku ya mkutano wa majeshi mawili (la

Waislamu na makafiri) ulikuwa kwa idhini ya Mwenyezi Mungu; na

kuwapambanua walioamini. Na kuwapambanua wale waliokuwa

wanafiki. Nao waliambiwa: “Njooni mpigane katika njia ya

Mwenyezi Mungu au mzuie (maadui pamoja na sisi).” Wakasema:

Tungejua kuwa kuna kupigana bila ya shaka tungelikufuateni”. Wao

siku ile walikuwa karibu na ukafiri kuliko na Uislamu (japokuwa

siku zote wakidhihirisha Uislamu na uwongo). Wanasema kwa

midomo yao yasiyokuwa nyoyoni mwao. Na Mwenyezi Mungu

anajua vyema (yote) wanayoyaficha. (3:166-167).
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Hapa tunajifunza kuwa njia pekee ya kuwabainisha wanafiki katika jamii

ya Waislamu ni kupigania Dini ya   Allah(s.w). Daima mnafiki hatakuwa

tayari kujitoa muhanga kwa ajili ya  Allah(s.w).

Pia vita hivi viliwatakasa Waislamu na kuwazidishia imani na vilikuwa

ni sababu kwa waumini wa kweli kupata neema ya kufa mashahidi kama

inavyobainishwa katika aya zifuatazo:

“Na msilegee wala msihuzunike, maana nyinyi ndio mtakaokuwa

juu ikiwa mnaamini kweli. Kama yamekupateni majeraha, basi na

watu hao yamewapata majeraha kama haya. Na siku za namna hii

tunawaletea watu kwa zamu. (Amefanya haya) ili Mwenyezi Mungu

apambanue walioamini (kweli) na awafanye miongoni mwenu

mashahidi. Na Mwenyezi Mungu hawapendi madhalimu. Na ili

Mwenyezi Mungu awasafishe walioamini na kuwafuta (waondoke

ulimwenguni wale) waliokufuru”. (3:139-141).

Athari ya vita vya Uhud

Maquraysh, pamoja na fursa waliyoipata hawakuweza kumuua

Mtume(s.a.w) kama walivyodhamiria wala hawakuweza hata kuwakamata,

Waislamu mateka. Japo Maquraysh hawakushinda hasa katika vita hivi,

waliridhishwa na matokeo yake. Walifurahia kuuawa kwa mashujaa

mashuhuri wa jeshi la Waislamu kama akina Hamzah(r.a) na wengineo. Pia

waliridhishwa na kule kulipiza kwao kisasi kwa vile vitendo vyao vya

kuzikatakata maiti za mashahidi na kuzifanyia ukatili kiasi kile, kiasi kwamba

nyingine hazikuweza kutambulika.
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Kipigo walichokipata Waislamu katika vita vya Uhud, pia kiliwafurahisha

mayahudi, wanafiki na makabila mengine ya Waarabu yaliyokuwa dhidi ya

Uislamu ambapo yaliogopeshwa sana na nguvu za Uislamu zilizodhihirishwa

na matokeo ya vita vya Badr. Matokeo ya vita vya Uhud yaliwapa maadui wote

wa Uislamu moyo na nguvu mpya ya kupambana na Waislamu kwa lengo la

kuufuta kabisa Uislamu.

Kwa upande wa Waislamu, pamoja na kwamba walipatikana mashahidi

70 na Waislamu wengi kujeruhiwa, vita vya Uhud viliwapa mafundisho mengi

na faida nyingi. Miongoni mwa faida kubwa iliyopatikana ni kule kubainika kwa

wanafiki katika jamii ya Waislamu. Wanafiki ni maadui wa ndani na hatari sana

kwa Uislamu, lakini si rahisi kuwabaini. Vita vya Uhud viliwabainisha. Faida

nyingine kubwa iliyopatikana kwa Waislamu ni kubainishiwa ni wepi waumini

wa kweli na kule kutakaswa nafsi zao. Ugumu wa vita hivi havikuwazidishia

Waislamu hawa ila imani na ushujaa. Pamoja na kukimbia kwa wanafiki na

Waislamu wengi kuparaganyika na kutelezeshwa na shetani, Waislamu

wacha-Mungu waliomzingira Mtume walipigana kwa ushujaa mkubwa mno

mpaka wakafanikiwa kumhami Mtume wa Allah. Kielelezo cha kuonyesha

kukua imani na ushujaa kwa Waislamu ni kule kuwa tena kwao tayari

kuwafuatilia maadui muda mfupi tu baada ya vita kusimama pamoja na

majeraha waliyokuwa nayo. Hawa    Allah(s.w) amethibitisha daraja na imani

yao na amewabashiria malipo makubwa:

Wale waliomwitikia Mwenyezi Mungu na Mtume baada ya majeraha

yaliyowapata, kwa wale waliofanya wema na ndio hawa, na kumcha

Mwenyezi Mungu, utakuwa kwao ujira mkubwa”. (3:172).

Siku ya pili baada ya vita, Waislamu wote wa kweli waliitikia wito wa

Mtume wa kuwafuatilia Maquraysh. Maquraysh waliogopa na kurudi zao

Makkah.

Pia Waislamu walionyesha ushujaa wao katika kutekeleza ahadi

waliyopeana na Maquraysh kuwa mwaka unaofuatia baada ya Uhud,

wakutane tena katika uwanja wa Badr. Maquraysh waliogopa kukabiliana

na Waislamu, lakini kwa kuona haya hawakuweza kubainisha woga wao.
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Wakajaribu kutumia hila ya kuwakhofisha Waislamu kwa kuwatuma

wajumbe Madinah ambao walihadithia namna Maquraysh walivyojizatiti

na walijaribu kuwatahadharisha Waislamu wasithubutu kukabiliana na

hatari hiyo iliyo mbele yao. Taarifa hizi za uongo hazikuwazidishia

Waislamu ila imani na ujasiri kama tunavyofahamishwa kaitka Qur’an:

“Wale ambao watu (waliokodiwa na Maquraysh) waliwaambia

Waislamu: “Watu (yaani Maquraysh) wamekukusanyikieni. Kwa

hiyo waogopeni”. Lakini (maneno hayo) yakawazidishia imani

(Waislamu), wakasema: “Mwenyezi Mungu anatutosha. Naye ni

mlinzi bora kabisa”. (3:173).

Vita vya Ahzab(Handaq)

Chanzo cha Vita vya Ah-zab ni uchochezi wa Mayahud. Pamoja na

kwamba Banu Nadhir waliondoka Madinah, walieneza chuki na uadui dhidi

ya Mtume(s.a.w) na Waislamu Arabuni kote. Kiongozi wa Banu Nadhir

alikwenda Makkah kuwachochea Maquraysh dhidi ya Waislamu. Pia

Mayahudi waliyaendea makabila mengine kama Banu Ghatfan na

kuyachochea dhidi ya Uislamu na Waislamu. Waliwaahidi Banu Ghatfan

nusu ya mavuno ya Khaibar kama watashambulia Madinah na

kuwahilikisha Waislamu. Maquraysh na Banu Ghatfan nao waliyatayarisha

makabila yaliyokuwa marafiki zao ili yaungane pamoja kuufutilia mbali

Uislamu. Wakati huo huo Mayahudi waliendelea kueneza fitna zao kwa siri

siri kiasi kwamba Mtume(s.a.w) na Waislamu hawakupata habari kabisa.

Mayahudi walikuwa wakiwaambia washirikina wa Kiarabu kuwa

wanapendelea zaidi dini yao ya ushirikina kuliko Uislamu. Qur’an

inabainisha kauli yao hii katika aya zifuatazo:
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“Huoni wale waliopewa sehemu ya Kitabu (cha Mwenyezi Mungu)?

Wanaamini masanamu ya upotofu. Na husema juu ya wale

waliokufuru kuwa hao wameongoka zaidi katika njia (ya haki)

kuliko wale walioamini. Hao ndio ambao Mwenyezi Mungu

amewalaani. Na ambaye Mwenyezi Mungu amemlaani, basi

hutamwona kuwa na mwenye kumnusuru”. (4:51-52).

Walikusanya kiasi kikubwa cha fedha kwa ajili ya vita. Mayahudi kwa

vile walikuwa matajiri walichangia sehemu kubwa zaidi katika vita hivi.

Pamoja na Mayahudi na Maquraysh, makabila mengine yaliyoshiriki katika

vita hivi vya AHZAB (vita vya makundi) ni Banu Ghatfan, Banu Murra, Banu

Fazara, Banu Ashja, Banu Sulaim, Banu Sa’d, Banu Asad na vikabila

vingine vidogo vidogo. Walikusanyika aksari 10,000, na katika hao

Maquraysh peke yao walikuwa askari 7,000. Jeshi hili lilijizatiti bara-bara

na lilikuwa kubwa la kihistoria katika zama hizo. Lengo lao lilikuwa

kuivamia Madihah ghafla na kuwamaliza kabisa Waislamu.

Hatua aliyoichukua Mtume(s.a.w)

Taarifa juu ya matayarisho ya maadui ilimfikia Mtume(s.a.w) kabla

hawajavamiwa. Pamoja na kwamba baadhi ya Waislamu wachache (hasa

wanafiki) walikhofu sana walipopata habari ya kuvamiwa na maadui,

Waislamu waliowengi walibakia imara wakiwa na yakini kuwa  Allah(s.w)

atawanusuru waja wake na Dini yake. 

Kama kawaida Mtume(s.a.w) alitaka ushauri kutoka kwa Waislamu.

Mtume(s.a.w) alifurahia ushauri wa Salman Al-Farsy (Muajemi)

aliyependekeza kuchimbwe handaki kuzunguka mji wa Madinah ili

kuwazuia maadui wasivamie kirahisi. Mji wa Madinah ulizungukwa na

nyumba zilizoshonana katika pande zake tatu. Upande wake wa nne

ulikuwa wazi pasi na kizuizi chochote. Handaki lenye upana wa meta 4½

(yadi 5) na kina cha meta 4½ (yadi 5) lilichimbwa katika upande ule

usiokuwa na kuzuizi chochote ili kuweka mji wa Madinah katika ngome ya

aina yake. Mtume(s.a.w) aliweka alama katika sehemu iliyohitajia
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kuchimbwa na yeye mwenyewe alishiriki kikamilifu katika kazi hiyo ngumu

ya uchimbaji wa handaki kwa muda mfupi kabla maadui hawajafika

kuwavamia, kwa mujibu wa Shibli Nu’mani, kazi hii ilichukua siku ishirini.

Waislamu wanaume 3,000 walishiriki katika uchimbaji. Walifanya kazi hiyo

pasina kula kutokana na uhaba wa chakula uliokuwepo wakati huo. Mtume

mwenyewe baada ya kukaa njaa kwa siku tatu, alilazimika kujifunga jiwe

tumboni mwake ili asipepesuke wakati akiwa katika harakati za uchimbaji.

Wakiwa katika kazi hii ngumu ya kuchimba handaki na kusomba udongo

nje Waislamu walikuwa wakijihamasisha kwa kusoma Qur’an na wakati

mwingine walikwa wakiimba kama ifuatavyo:

“Sisi ni wale tuliochukua ahadi kwa Muhammad ya kujitoa

muhanga maisha yetu kwa ajili ya kupigania Dini ya Allah”.

Mtume(s.a.w) naye aliwaombea dua ifuatayo:

“Ee Allah! Hapana maisha mazuri ila maisha ya Akhera.

Ninakuomba uwamiminie Rehema zako Ansar na Muhajirin. (Sahihi

al-Bukhari Vol. V, Uk. 295).

Kuzingirwa kwa Mji wa Madinah

Majeshi ya Ushirikiano yalimiminika kuelekea Madinah chini ya Uongozi

wa Abu Sufyan. Yalikuwa na matumani makubwa ya kushinda kutokana

na ukubwa wa jeshi lao. Dalili ya matumaini yao makubwa ya kupata

ushindi ilionekana katika magoma na wanawake waliokuwa wakishangilia

ushindi. Azma yao ilikuwa kuwamaliza kabisa Waislamu na Mtume wao.

Maadui hawa wa Waislamu walipigwa na mshangao walipoliona lile

handaki. Wengi wao walikuwa hawajawahi kuona mbinu ile ya kivita. Farasi

wao na ngamia walirudi nyuma walipoliona handaki. Handaki hili lilikuwa

kizuizi kikubwa cha maadui kwani hawakuweza kabisa kuwaingia

Waislamu pamoja na wingi wa jeshi lao na ubora wa silaha zao. Wachache

waliojaribu kuvuka ng’ambo ya pili ya handaki walipoteza maisha yao.

Maadui wa Waislamu walipoona kuwa handaki halivukiki, na kwa kuwa

walikuwa na silaha na mahitajio ya kutosha, waliamua kuuzingira Mji wa

Madinah kwa tumaini kwamba Mtume(s.a.w) na wafuasi wake

watashindwa kutokana na dhiki ya njaa watakayokuwa nayo. Jeshi la

Waislamu lililokuwa na watu 3,000 tu liliamua kulilinda handaki usiku na

mchana na hapana adui yeyote aliyethubutu kupenya. Katika kipindi hicho
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cha kuzingira, mashujaa wote wa upande wa maadui walijaribu kuruka

handaki na kuvuka ng’ambo ya pili walipokuwa Waislamu. Mashujaa hawa

ni ‘Amr bin Abdwudd aliyekuwa shujaa wa Bara Arab katika enzi hizo

aliyelinganishwa na aksari hodari wapanda farasi, elfu moja, kutokana na

ushujaa wake, ndiye aliyekuwa wa kwanza kuliruka handaki. Aliwataka

Waislamu ajitokeze mtu wa kupambana naye. Aly(r.a) alijitokeza na

kummaliza kwa pigo la mwanzo tu. Walipoona mwenzao ameuliwa,

Jubairah na Dirar walimshambulia Ali(r.a), lakini aliwamaliza mara moja.

Kafiri mwingine, Naefal, alianguka ndani ya handaki alipokuwa akijaribu

kuruka. Alitupiwa mishale na Waislamu, lakini aliomba afe kifo cha

heshima. Aly(r.a) aliingia ndani ya handaki na kummaliza kule kule. Siku

hiyo ilikuwa ngumu sana kwa Waislamu na ni siku hii Mtume(s.a.w) pamoja

na Waislamu walichelewa kuswali swala ya Alasiri. Kitendo hiki cha

kupitiliza swala ya Alasiri, kilimuudhi sana Mtume kama inavyobainika

katika Hadithi zifuatazo:

“Amesimulia Ally (r.a): “katika siku ya Al-Khandaq Mtume(s.a.w)

alisema: “Ee Allah zijaze moto nyumba za makafiri na makaburi

yao kwani wametuzuia kuswali swala ya kati (Asr) mpaka jua

limetua”. (Bukhari Vol. V, uk. 303).

“Amesimulia Jabir bin ‘Abdullah (r.a) kuwa ‘Umar bin Al-Khattab

(r.a) alikuja katika siku ya Al-Khandak baada ya jua kutua akiwa

anawashutumu makafiri wa kiquraish akisema: Ee Mtume wa

Allah! Sikuweza kuswali swala ya ‘Asr mpaka jua lilipokaribia

kutua”. Mtume(s.a.w) akasema: “Kwa jina la Allah sijaswali swala

hii”. Kwa hiyo tulikwenda na Mtume(s.a.w) mpaka tukafika Buthan

ambapo Mtume na sisi tulitia udhu kwa ajili ya swala. Kisha

tuliswali swala ya ‘Asr baada ya jua kutua na baada ya kuswali

swala hii tuliswali swala ya Magharibi”. (Bukhari Vol. V, uk. 304).

Usaliti wa Banu Quraizah

Mayahudi wa kabila la Banu Quraizah walikuwa katika mkataba wa

amani na Mtume(s.a.w), lakini kutokana na kushawishiwa na Huyayi

kiongozi wa Banu Nadhir waliofukuzwa Madinah, waliamua kuwasaliti

Waislamu na kujiunga na jeshi la maadui. Alipofahamu jambo hili

Mtume(s.a.w) alituma wajumbe wawili kwenda kwa Banu Quraizah

kuwakumbusha mkataba wao na Mtume(s.a.w); lakini walijibu kwa kiburi:
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“Hatufahamu ni nani Muhammad na ni upi mkataba huo mnaodai”? Maadui

walifurahishwa sana na habari za usaliti wa Mayahudi dhidi ya Waislamu.

Kiubinaadamu Waislamu walivunjwa sana moyo na tukio lile na wanafiki

waliokuwa pamoja na Mtume(s.a.w) walipata fursa nzuri ya kujirejesha

myumbani mmoja baada ya mwingine kwa kumuomba Mtume ruhusa za

uwongo.  Allah(s.w) aliubainisha uwongo wa wanafiki hao katika aya

zifuatazo:

“Walipokujieni (kukushambulieni) kutoka juu yenu na kutoka chini yenu;

na macho yalipokodoka na nyoyo zikapanda kooni, nanyi mkaanza

kumdhania Mwenyezi Mungu dhana mbali mbali. Hapo Waislamu

walitiwa mtihani (kweli kweli) na wakatetemeshwa kwa mtetemesho

mkali.  Na waliposema wanafiki na wale wenye maradhi nyoyoni mwao.

“Mwenyezi Mungu na Mtume wake hawakutuahidi ila udanganyifu tu”.

Na taifa moja miongoni mwao liliposema: Enyi wenyeji wa Yathrib

470

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu Sura ya Tano - Historia



(Madinah)! Hamna mahali pa kukaa nyinyi, basi rudini (makwenu

msiingie katika jeshi pamoja na muhammad)”.  Na kundi jingine

miongoni mwao likaomba ruhusa kwa Mtume kwa kusema: Hakika

nyumba zetu ni tupu”. Lakini hazikuwa tupu, hawakutaka ila kukimbia

tu. Na lau kama yaliingia (majeshi ya makafiri) juu yao katika pande

zote (za Madinah), kisha wakaombwa kufanya vita (juu wa Waislamu)

wangevifanya, na wasingelikaa humo (Madinah tena) ila muda kidogo

tu (hivi, kisha tungeliwatolea mbali). Na kwa yakini walikwisha fanya

ahadi na Mwenyezi Mungu zamani ya kwamba hawatageuza migongo

(yao wakija maadui kuwashambulia), na ahadi ya Mwenyezi Mungu ni

yenye kuulizwa”. (33:10-15).

Waislamu walizingirwa namna hii kwa muda wa mwezi mmoja hivi lakini

walikuwa imara na thabiti dhidi ya makafiri.  Allah(s.w) anawasifu waumini

hawa katika aya ifuatayo:

“Na Waislamu (wa kweli) walipoyaona majeshi (ya makafiri

yamewazingira hivyo) walisema: “Haya ndiyo aliyotuahidi

Mwenyezi Mungu na Mtume wake (kuwa tutapata misukosuko kisha

tutashinda). Mwenyezi Mungu na Mtume wake wamesema kweli;

“na jambo hili halikuwazidishia ila imani na utii” (33:22).

Ili kujikinga na mashambulizi yoyote kutoka kwa Banu Quraizah,

Mtume(s.a.w) alichagua watu mia mbili chini ya uongozi wa Salamah bin

Aslam na kuwaweka katika upande ule walipokuwa wakiishi Banu

Quraizah. Kwa kadiri siku zilivyosonga mbele, si Waislamu peke yao

walioathirika, bali hata maadui walianza kuvunjika moyo. Waislamu

walikabiliwa na hali ngumu hasa ile ya uhaba wa chakula na mahitajio

mengine muhimu iliyosababishwa na kule kuzingirwa na maaadui.

Kutokana na uhaba wa chakula, Waislamu walilazimika kujifunga mawe

tumboni mwao. Muislamu mmoja alipomlalamikia Mtume(s.a.w) juu ya

njaa, Mtume aliliweka wazi tumbo lake yakaonekana mawe mawili

yamefungwa juu yake.
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Kwa kuzingatia hali ya maadui ambao walishaanza kukata tamaa kwa

kukaa pale kwa muda mrefu bila ya mafanikio yeyote, na kwa kuzingatia

hali ngumu iliyokuwa ikiwakabili Waislamu waliozingirwa katika eneo dogo

la mji wa Madiha, Mtume(s.a.w) alijiwa na fikra ya kufanya mkataba na

Banu Ghatafan. Mtume(s.a.w) alimtuma mjumbe wake aende kwa kificho

kumuitia wakuu wa Banu Ghatafan. Mtume(s.a.w) alishauriana na wakuu

hawa kuwa wakubali kuyatoa majeshi yao ya watu 3,000 na kurejea

makwao kwa malipo ya 1/3 ya mavuno ya tende ya mwaka ule kutoka kwa

Waislamu. Wakubwa wa Banu Ghatafan baada ya mjadala mrefu waliafiki

rai ile ya Mtume(s.a.w). Kabla ya wakuu wa Banu Ghatafan kuondoka na

kurejea kwa watu wao, Mtume(s.a.w) aliwataka Waislamu ushauri juu ya

makubaliano yale. Waislamu walimjibu Mtume: “Ikiwa hii si amri ya

Mwenyezi Mungu na wala si amri yako bali unatuonea huruma, sisi

hatuafikiani na makubaliano hayo. Hawa jirani zetu, Banu Ghatafan

hawajatushinda wakala ngawira ya tende zetu wakati wa ujahili,

watatushindaje wale tende zetu leo, nawe u pamoja nasi? Wape

habari, Ee Mtume wa Allah, kuwa hapana baina yetu na wao ila

upanga tu, huo ndio utakaobainisha haki”. Mtume akawaambia wakuu

wa Banu Ghatafan; “Mmekwisha sikia maneno ya Waislamu, basi

jawabu ndiyo hiyo hiyo waliyoitoa wao”. 

Mmoja wa wakuu wa kabila la Ghatafan, Nuaim bin Mas’ud Thaqafi

alisilimu lakini bila kujulikana kwa makafiri.  Alitaka kuona makafiri

wanaondoka pale na kurejea makwao. Alitumia mbinu ya

kuwachonganisha Mayahudi na Maquraysh. Alifanikiwa kufanya hivyo na

wakawa tayari kuondoka na kurejea makwao. Wakati huo huo  Allah(s.w)

alileta jeshi lake la mvua na upepo mkali ambao uling’oang’oa mahema

ya maadui na kuwakimbiza kwa khofu na mashaka.  Allah(s.w) anahadithia

jeshi lake hili katika aya ifuatayo:

“Enyi mlioamini: Kumbukeni neema za Mwenyezi Mungu zilizo juu

yenu, yalipokufikieni  majeshi, tukayapelekea upepo na majeshi
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msiyoyaona (ya malaika), na Mwenyezi Mungu anayaona (yote)

mnayoyafanya”. (33:9).

Banu Quraizah nao waliondoka kwenye uwanja wa mapambano na

kwenda kujifungia katika ngome lao. Baada ya maadui wote kutimka,

Mtume(s.a.w) na maswahaba wake walirejea nyumbani huku

wakimshukuru Allah kwa ushindi aliowapa.

Kuadhibiwa kwa Banu Quraizah

Mtume(s.a.w) aliporejea tu nyumbani baada ya vita alijiwa na malaika

Jibril na kumuelekeza kuwa aende kwa Banu Quraizah. Kwa hiyo

Mtume(s.a.w) aliwaamuru Waislamu wasiweke silaha zao chini bali

waelekee kwenye makazi ya Banu Quraizah na waswalie swala ya ‘Asr

pale. Waislamu walitii amri ya   Allah(s.w) na Mtume wake na kuhakikisha

kuwa hawaswali ‘Asr mpaka wanafika katika makazi ya Banu Quraizah.

Imam Suhaily anaeleza kuwa baadhi ya Waislamu walichelewa kufika

kwenye makazi ya Banu Quraizah mpaka ukaingia wakati wa swala ya

“Isha”. Pamoja na kwamba wangeliweza kuswali swala ya ‘Asr njiani,

Waislamu hawa hawakufanya hivyo kutokana na maagizo ya Mtume.

Waliswali swala ya ‘Asr baada ya swala ya ‘Isha.

Mtume(s.a.w) na masahaba wake walipofika pale, Mayahudi walianza

kuwatukana. Mtume mwenyewe alikwenda kuongoea nao badala ya kumtii

na kumsikiliza walimwambia: “Wewe ni mtu katili”. Kutokana na majibu yao

Mtume(s.a.w) aliwaamuru Waislamu kuizingira ile ngome yao. Waliizingira

ngome hiyo zaidi ya siku ishirini. Katika kipindi hicho cha kuzingira,

Mtume(s.a.w) aliwaendea kwa majadiliano, bila ya mafanikio yoyote.

Kiongozi wa Banu Quraizah, Ka’b bin Asad, alipoona kwamba Mtume na

maswahaba wake hawawezi kuwaachia mpaka jambo lile lipatiwe uamuzi,

aliwaelekea watu wake na kuwaambia; “Enyi mayahudi, bila shaka

mnaona kilichowatokea, ninawapa mambo matatu mchague mojawapo

mnalolipenda. Kwanza, tutamfuata huyu mtu (Muhammad) na kumkubali

kuwa ni Mtume wa kweli, kwani kwa uhakika, imekwisha kuwa wazi kwenu

kuwa yeye ni Mtume aliyetumwa na ni yeye aliyetabiriwa katika Kitabu

chenu; kwa kuchagua hili, maisha yenu, mali yenu, wake zenu na watoto

wenu watasalimika”. Walijibu; “Kamwe hatutaziacha sheria za Taurati na

kamwe hatutabadilisha hizi na sharia nyingine”. Kisha Ka’b bin Asad

alisema; “kama hamkubali pendekezo hili, fikirini hili la pili: Na tuwaue wake

zetu na watoto wetu na tuwatoe wanaume wote waende kupambana na
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Muhammad na maswahaba wake mpaka Mwenyezi Mungu apitishe

uamuzi wake kati yetu na Muhammad. Kama tunafutika tufutike na tusiwe

na yeyote tunayemfikiria nyuma yetu. Kama tukishinda tutaoa wake na

kupata watoto wengine”. Wakasema: Tuue viumbe hivi dhaifu (bila kosa)?

Kuna uzuri gani wa maisha kama watakuwa wamekufa”.  Kisha akasema,

kama hamkubaliani na pendekezo hili, angalieni na hili la tatu, “Leo ni usiku

wa saba na inawezekana pia Muhammad na maswahaba wake, wataona

kuwa wamesalimika na sisi, kwa hiyo, tutoke labda tutafanikiwa

kumshitukizia Muhammad na maswahaba wake. Wakasema, “Tuikufuru

Sabato yetu na kufanya siku ya sababto yale waliyoyafanya wa kabla yetu

ambayo tunajua yaliwapelekea kugeuzwa manyani?” Ka’b bin Asad

alikatishwa tamaa na majibu yao.

Mayahudi walimtaka Mtume(s.a.w) amtume Abu Lubabah akaongee

nao kwa ajili ya kutafuta suluhu. Mtume(s.a.w) alimruhusu Abu Lubabah

kwenda. Alipofika kwao, walimuuliza, “Ee Abu Lubabah Unafikiri

tujisalimishe kwa hukumu ya Muhammad? Abu Lubabah akajibu, “Ndio”

na akaashiria kuwa hukumu itakayotolewa ni kifo. Abu Lubabah, mara

moja alitambua kuwa, kwa kuashiria hukumu ile ambayo hajaitoa

Allah(s.w) wala Mtume wake, bila shaka atakuwa amemkosea   Allah(s.w)

na Mtume wake. Kutokana na kosa hili aliamua kutorejea kwa Mtume na

badala yake akaenda katika msikiti wa Mtume na kujifunga kwenye

mojawapo ya nguzo za msikiti na akaapa kuwa hataondoka mahali pale

mpaka   Allah(s.w) amsamehe kwa kosa lake lile. Mtume(s.a.w) aliposikia

habari zake, baada ya kumngojea kwa muda mrefu, alisema: “Kama

angelikuja kwangu ningelimuombea msamaha kwa   Allah(s.w), lakini kwa

kuwa ameamua kufanya hivyo, sitamruhusu kutoka hapo alipojifungia

mpaka Allah amsamehe. Kisha asubuhi iliyofuatia msamaha wa Abu

Lubabah ulikuja kwa Mtume katika aya ifuatayo:

“Enyi mlioamini msimfanyie khiana Mwenyezi Mungu na Mtume,

wala msikhini amana zenu na hali mnajua”. (8:27).
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Katika tukio hili la Abu Lubabah tunapata mafunzo makubwa mawili.

Kwanza, tunajifunza kuwa kuhukumu kinyume na Mwenyezi Mungu na

Mtume wake ni katika makosa makubwa mno mbele ya   Allah(s.w). Abu

Lubabah, japo alikosea kwa kuteleza, alifahamu kina cha kosa lake ndio

maana akajitupa moja kwa moja kwa Allah(s.w) kwa kufanya hivyo

alivyofanya. Pili, tunajifunza kuwa mja hana budi kurejea haraka haraka

kwa Allah(s.w) mara atakapotambua amemkosea  Allah(s.w) na Mtume

wake kwa kosa lolote liwalo hata liwe dogo kiasi gani.

Walipoona kuwa hawana msaada wowote, Mayahud walimuomba

Mtume(s.a.w) kuwa shauri hili aliamue kiongozi wa kabila la Aus, Sa’d bin

Mu’adh na waliahidi kutii uamuzi wake. Sa’d bin Mu’adh na kabila lake la

Aus walikuwa marafiki wa Banu Quraizah. Pamoja na kwamba Sa’d bin

Mu’adhi alijeruhiwa vibaya katika vita na alikuwa kitandani, alikubali

heshima ile kwa sharti kuwa kila upande ukubaliane na uamuzi wake.

Alipokuja Sa’d, Mtume(s.a.w) aliwaamrisha maswahaba, “Simameni kwa

ajili ya kiongozi wenu”.

Sa’d(r.a) alitoa uamuzi wake kufuatana na Taurati, kitabu kitakatifu cha

Mayahudi. Kutokana na hukumu ya Taurati, hukumu ya Taurati kwa kosa

la usaliti kama lile la Banu Quraizah, wanaume wote wenye uwezo wa

kupigana wanauawa, wanawake na watoto wachukuliwe mateka na mali

zote zichukuliwe. Hukumu hii ya Taurati ilifuatwa na mali yote ya Banu

Quraizah iligawanywa miongoni mwa Waislamu ikiwa ni pamoja na ardhi

yao. Adhabu hii kwa Banu Quraizah imeelezwa kaitka Qur’an katika aya

ifuatayo:

“Na akawateremsha wale waliowasaidia (maadui) katika watu

waliopewa kitabu kutoka katika ngome zao na akatia khofu katika nyoyo

zao, baadhi yao mkawa mnawaua, na wengine mnawateka”. (33:26).
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“Na akakurithisheni nchi yao, na majumba yao na mali zao na nchi

msiyoikanyaga (kabla ya hapo). Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye

uweza juu ya kila kitu”. (33:27).

Hukumu iliyotolewa dhidi ya Banu Quraizah itaonekana kuwa ya kikatili

na ya uonevu, lakini hii ndiyo hukumu ya Mayahudi ambayo walikuwa

wakiitumia kwa maadui zao. Agano la kale linatufahamisha:

“Utakaposogea karibu ya mji kwenda kupigana juu yake, ndipo

utakapowapigia ukulele wa amani. Itakuwa utakapokujibu kwa

amani, na kukufungulia, ndipo watu wote watakaoonekana humo

watakufanyia kazi ya shokoa, na kukutumikia. Na kwamba hamtaki

kufanya amani nawe, lakini utafanya vita juu yako, ndipo uunusuru;

na Bwana, mungu wako, autiapo mkononi mwako, mpige kila mume

aliyemo kwa makali ya upanga, lakini wanawake na watoto, na

wanyama wa miji, na vilivyo mjini vyote navyo ni nyara zake zote,

uvitwae viwe mateka kwako; nawe utakula nyara za adui zako

alizokupa Bwana, mungu wako. Utafanyia vivyo miji yote iliyo

mbali sana nawe, isiyokuwa miji ya mataifa haya” (Kumbukumbu

la torati 20:10-15 uk. 202).

Kama wangelimchagua Mtume(s.a.w) kuwa msuluhishi wa jambo lile

wangelipata adhabu nyepesi. Au kama wangelimuomba Mtume(s.a.w)

msamaha alipofika pale kwenye ngome yao, bila shaka Mtume

angeliwasamehe. Lakini walikuwa na kiburi kilichotokana na ngome yao

walimojifungia na nguvu waliyokuwa nayo.

Wanafiki
Muda mfupi baada ya Mtume(s.a.w) kuhamia Madinah, ukiwaacha

Mayahud, takriban watu wengi wa Madinah walisilimu. Hata hivyo si wote

waliosilimu kwa dhati. Baadhi ya watu walisilimu tu kuwaonyesha watu,

lakini hawakufurahia kabisa mafanikio ya ujumbe wa Mtume(s.a.w).

‘Abdullah bin Ubayyi aliyekuwa anatazamia kuvishwa taji la Ufalme kabla

ya Mtume(s.a.w) kuhamia Madinah alikuwa ndiye kiongozi wa wanafiki.

‘Abdullah bin Ubayyi na kundi lake pamoja na kutoa kwao shahada

walikuwa na chuki dhidi ya Mtume(s.a.w) na Waislamu. Kundi hili

lilidhihirisha chuki yao dhidi ya Uislamu kama ifuatayo:
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Kwanza, katika siku za mwanzo mwanzo za kipindi cha Madinah,

Abdullah bin Ubayyi alitumiwa barua na Maquraish ili amuue Mtume(s.a.w)

au amfukuze Madinah. ‘Abdullah hakuweza kufanya chochote kwa kuhofia

kuwa watu wake wa Madinah watakuwa dhidi yake, hasa pale

Mtume(s.a.w) alipomwambia:

“Unataka kuzusha vita dhidi ya ndugu zako na vijana wako?”

Pili, wanafiki walishirikiana na Mayahudi katika kuwatia wasiwasi

waumini juu ya mabadiliko ya Qibla.

Tatu, wanafiki walishirikiana na Mayahudi na maadui wengine wa

Uislamu katika njama za kutaka kumuua Mtume(s.a.w) na kuhilikisha

Uislamu.  Kwa mfano, Mayahudi wa Banu Nadhir walipopewa amri na

Mtume(s.a.w) ya kuondoka Madinah, ‘Abdullah bin Ubayyi, kiongozi wa

wanafiki, aliwatumia ujumbe kuwa wasikubali kuhama na akawaahidi kuwa

atawasaidia katika mapambanao dhidi ya Mtume(s.a.w) na Waislamu.

Huwaoni wale wanafiki wanawaambia ndugu zao walio makafiri

miongoni mwa watu waliopewa Kitabu kabla yenu (Mayahudi)

(Wanawaambia): “Kama mkitolewa, (mkifukuzwa hapa) tutaondoka

pamoja nanyi, wala hatutamtii yoyote kabisa juu yenu.  Na kama

mkipigwa vita lazima tutakusaidieni.”  Na Mwenyezi Mungu

anashuhudia ya kuwa wao ni waongo.  (59:11)

Nne, wanafiki 300 wakiongozwa na ‘Abdullah bin Ubayyi walijiengua

katika jeshi la Waislamu katika vitu vya Uhud.
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Tano, katika msafara wa vita vya Banu Mustaliq, ‘Abdullah bin Ubayyi

alichochea ugomvi baina ya Answar na Muhajirina na kutishia kuwafukuza

Muhajiriina watakaporejea Madinah.  

Wanasema:  “Tukirudi madina, Mwenye utukufu atamfukuza

mnyonge,”  (yaani Abadallah bin Ubay atamfukuza Mtume).  Na

utukufu hasa ni  wa Mwenyezi Mungu na Mtume wake na

Waislamu; lakini wanafiki hawajui.  (63:8)

Sita, wanafiki chini ya uongozi wa ‘Abdullah bin U bayyi, walimzulia

mkewe Mtume(s.a.w), Aysha bint Abubakar(r.a) na Swaffan(r.a), kitendo

kichafu cha zinaa ili kumuudhi Mtume(s.a.w) na Waislamu na kuupaka

Uislamu matope.

Saba, wanafiki walikuwa wakitoa nyudhuru za uwongo ili kuepa jukumu

la kuupigania Uislamu.  Kwa mfano katika msafara wa Tabuuk, wanafiki

kutokana na ugumu wa safari, hali ya njaa iliyokuwepo na woga wa

kupambana na jeshi kali la Warumi, walitoa nyudhuru za uongo mbele ya

Mtume(s.a.w) ili wasiende vitani.

Kama ingalikuwa faida iliyo nyepesi (kupatikana) na safari fupi,

kwa yakini wangalikufuata (hao wanaojipa Uislamu wa uwongo).

Lakini safari hii ya taabu imekuwa ndefu kwao.  Nao wataapa kwa

Mwenyezi Mungu, “Kama tungaliweza bila shaka tungelitoka

pamoja nanyi.” Wanaangamiza nafsi zao; na Mwenyezi Mungu

anajua (kwa hakika) kuwa hao ni waongo (tu).  (9:42).
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Pia wanafiki walikuwa wakiwashawishi Waislamu wasiende vitani,

wakawahofisha adha na madhara watakayopata.

Walifurahi walioachwa nyuma (wasende vitani.  Walifurahi) kwa

kule kukaa kwao nyuma ya Mtume wa Mwenyezi Mungu.  Na

walichukia kupigana kwa mali zao na nafsi zao katika njia   ya

Mwenyezi Mungu, na wakasema (kuwaambia wenzao): “Msende

(vitani) katika joto hili.” Sema (uwaambie):  “Moto wa Jahanamu

una joto zaidi.  Laiti wangefahamu.” (9:81)

Nane, Wanafiki walijenga msikiti wakishirikiana na maadui wengine wa

Uislamu, ili uwe kichaka cha kupanga njama za kuhujumu Uislamu.

Na wako (wanafiki wengine) waliojenga msikiti wa (kuleta) udhia

na kutia nguvu ukafiri, na kuwafarikisha walioamini na kuufanya

mahali pa kuwangojea wale waliomfanyia vita Mwenyezi Mungu

na Mtume wake zamani.  Na bila shaka wataapa (waseme):

“Hatukukusudia ila wema.”  Lakini Mwenyezi Mungu anashuhudia

kuwa wao ni waongo.  (9:107).

Katika kuondosha chokochoko na taathira ya wanafiki katika jamii ya

Kiislamu, Mtume(s.a.w) aliamrishwa na Mola wake kuwa mgumu kwao:
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Ewe Nabii!  Shindana na makafiri na wanafiki na uwe mgumu kwao;

na makazi yao ni Jahanamu; nayo ni marejeo mabaya kabisa.  (66:9)

Katika kuwa mgumu kwao, Mtume(s.a.w) alivunja msikiti wao kwa amri

ya   Allah(s.w).

Jengo lao hilo walilolijenga (likavunjwa na Mtume) litakuwa

Sababu ya kutia wasi wasi (uchungu) nyoyoni mwao (siku zote),

mpaka nyoyo zao zikatike vipande vipande.  Na Mwenyezi Mungu

ni Mjuzi (na Mwenye hikima.  (9:110).

Vile vile Mtume(s.a.w) aliwatenga wanafiki na jamii ya Waislamu,

alipoamriwa na Mola wake kutomswalia na kumuombea msamaha mmoja

wao akifa.

(Ewe Mtume)! Waombee msamaha (hao wanafiki) au usiwaombee;

(yote sawa sawa).  Hata ukiwaombea msamaha mara sabiini,

Mwenyezi Mungu hatawasamehe.  Hayo ni kwa Sababu ya kuwa

wao wamemkataa Mwenyezi Mungu na Mtume Wake.  Na Mwenyezi

Mungu hawaongozi watu wavunjao amri (Zake)(9:80).
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Wala usimsalie kamwe mmoja wao yoyote yule akifa, wala

usisimame kaburini kwake (kumuombea dua).  Hakika hao

wamemkataa Mwenyezi Mungu na Mtume Wake, na wakafa, na hali

ni wenye kuvunja amri (za Mwenyezi Mungu).  (9:84)

Mayahud
Mwanzoni Mayahud walipoona kuwa Waislamu wanafunga siku ya

Ashura pamoja nao na wanaelekea Qibla cha  Baitul-Muqaddas pamoja

nao hawakuonyesha chuki ya dhahiri dhidi ya Mtume(s.a.w) na Waislamu.

Chuki yao dhidi ya Uislamu ilibainika pale   Allah(s.w) alipowabadilishia

Waislamu Qibla.

Kwa yakini tukiona unavyogeuzageuza uso wako mbinguni.  Basi

tutakugeuza kwenye Qibla ukipendacho.  Basi geuza uso wako

upande wa Msikiti Mtakatifu (Al-Kaaba); na po pote mnapokuwa

zielekezeni nyuso zenu uliko (msikiti huo); na hakika wale

waliopewa Kitabu wanajua kwamba hiyo ni haki itokayo kwa Mola

wao; na Mwenyezi Mungu si Mwenye kughafilika na yale

wanayoyatenda. (2:144)  

Jambo hili la kubadilishwa Qibla liliwachoma sana Mayahud na lilijenga

chuki na husuda dhidi ya Waislamu. Waliona kuwa kubadilishwa Qibla ni

dalili ya Waislamu kufanywa umma bora na teule badala ya
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Mayahudi.Walihisi kuwa wamenyang’anywa cheo chao. Katika

kudhihirisha chuki yao Mayahud walifanya vitimbi vifuatavyo dhidi ya

Mtume(s.a.w) na Waislamu:

Kwanza, Mayahudi walishirikiana na wanafiki kuwachochea Waislamu

juu ya mabadiliko ya Qibla mpaka baadhi yao wakaanza kuwa na wasi

wasi na kusema: “Inakuaje kwamba watu wakati mmoja wanaelekea huku

(Baitul-Muqaddas) na wakati mwingine wanabadilisha tena wanaelekea

huku (Baitul-Haraam)”.   Allah(s.w) aliondosha wasi wasi huu kwa

Waislamu kwa kushusha aya ifuatayo:

Karibuni wapumbavu miongoni mwa watu watasema:”Nini

kilichowageuza kutoka kibla chao walichokuwa wakikielekea?”

Sema: (uwambie)  “Mashariki na Magharibi ni ya Mwenyezi

Mungu; humwongoza amtakae katika njia iliyonyooka.”  (2:142).

Pili, Mayahudi walitumia kifo cha Swahaba Amama, kutangaza kuwa

Muhammad(s.a.w) si Mtume wa kweli, kwani angelikuwa Mtume wa kweli

wa   Allah(s.w) angelizuia kifo cha Amama.

Pia Mayahudi walipita wakitangaza kuwa Mtume(s.a.w) ni Mtume wa

uongo pale Mtume(s.a.w) alipobadilisha Qibla.

Tatu, Mayahud waliifanyia Qur-an stihizai.  Iliposhuka aya 245 ya

Suratul-Baqarah:

“Ni nani atakayemkatia Mwenyezi Mungu sehemu bora (ya mali

yake kwa kuwapa masikini na kwa kutoa katika mambo mengine ya
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kheri) ili Mwenyezi Mungu amzidishie mzidisho mwingi, na

Mwenyezi Mungu ndiye anayezuia na ndiye anayetoa, na Kwake

(nyote) mtarejeshwa”  (2:245)

Mayahudi walipita mitaani wakisema kuwa   Allah(s.w) ni maskini

anawaomba mali yao:

Mwenyezi Mungu amekwisha sikia kauli ya wale (Mayahudi)

waliosema:”Mwenyezi Mungu ni fakiri, na sisi ni matajiri.”

Tumeyaandika haya waliyoyasema, na (tumeandika) kuua kwao

Manabii bila ya haki, na tutawaambia (Siku ya Kiyama):  “Onjeni

adhabu ya kuungua.”  (3:181)

Nne, walimjaribu Mtume(s.a.w) kwa kumuuliza maswali ya kubabaisha

yasiyo na majibu ya dhahiri. Katika mkusanyiko wa Waislamu, Mayahudi

walimuuliza Mtume:

“Kama Allah amewaumba binaadamu, yeye ameumbwa na nani?

Mtume(s.a.w) alijibu swali hili kwa kuwasomea Suratul Ikhlas:

Sema:  Yeye ni Mwenyezi Mungu Mmoja (tu).  Mwenyezi Mungu (tu)

ndiye anayestahiki kukusudiwa (na viumbe vyake vyote kwa

kumuabudu na kumuomba na kumtegemea). Hakuzaa wala

Hakuzaliwa.  Wala hana anayefanana Naye hata mmoja.  (112:1-4)

Siku moja kundi la wanachuoni (Rabb) wa Kiyahudi walimwendea

Mtume(s.a.w) na kumwambia kuwa endapo atajibu kiasi cha
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kuwatosheleza maswali yao watasilimu. Miongoni kwa maswali

waliyoyauliza ni haya yafuatayo:

Usingizi wako ukoje? Ni vitu gani Israil (Nabii Yaquub)

alivyojiharamishia mwenyewe na kwa nini? Ni Malaika yupi anayekuletea

wahay.  Maswali yote  Mtume(s.a.w)aliyajibu vilivyo, bali kuhusu swali la

nne  walisema:

“Lakini, Ewe Muhammad! Jibril ni adui yetu.  Kila anapokuja

anakuja na makamio ya adhabu na maangamizi dhidi yetu.  Hatuna

maelewano mazuri na yeye. Kama si huu uadui kati yetu na yeye

bila shaka tungalikuja kwako na kukutii”.

Mtume(s.a.w) aliwajibu kwa kuwasomea aya ifuatayo:

“Sema: Anayemfanyia ushinde Jibril (kwa kuwa ndiye aliyemletea

utume Nabii Muhammad na asiwapelekee Mayahudi bure, hana

kosa Jibril) hakika yeye ameteremsha Qur-an moyoni mwako kwa

idhini ya Mwenyezi Mungu ............” (2:97)

Anayemfanyia ushinde Mwenyezi Mungu na Malaika wake na

mitume wake na Jibril na Mikail (anatafuta kuangamia) kwani

Mwenyezi Mungu atakuwa mshinde wa makafiri hao”. (2:98)

Tano, kuwanyanyasa na kuwadhalilisha  Waislamu kutokana na hali

duni ya uchumi  waliyokuwa nayo.  Kila mwanzo mgumu.  Waislamu

walipoanzisha Dola ya Kiislamu ya Madinah, hali yao haikuwa nzuri

kutokana na sababu mbali mbali za msingi.  Muhajirina walikwenda

Madinah mikono mitupu na mali yao yote wakaibakisha mikononi mwa

makafiri wa Makka. 
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Answar waliwapokea ndugu zao kwa mapenzi na udugu na kuwasitiri

kwa mali  zao kwa kadiri ya uwezo wao.  Pamoja na hivyo makafiri wa

Makkah waliwafuata Waislamu wa Madinah na kuhujumu uchumi wao kwa

kuiba mifugo, kuchoma mashamba n.k. Mayahudi walitumia udhaifu huu

wa uchumi wa Dola ya Kiislam katika kuwanyanyasa na kuwavunja moyo

Waislamu. Walikuwa wakiwakopesha Waislamu na kuwadai hadharani

popote pale watakapowakuta na wakati wowote hata kabla ya muda

walioahidiana kufika. Kwa mfano Bilal alikopeshwa fedha na Myahudi. Siku

moja Bilal(r.a) alipokuwa anataka kutoa adhana kwa ajili ya swala, huyu

myahudi alimuita kwa sauti na kumwambia kuwa kama hatalipa deni lile

atachukuliwa tena utumwani. Bilal(r.a) alisononeshwa sana na tukio lile na

alikwenda kumhadithia Mtume(s.a.w) ambaye alifanya mpango wa kulipwa

kwa deni lile.

Kuna matukio mengi ya namna hii waliyofanyiwa Waislamu pamoja na

Mtume mwenyewe. Mwishowe, Mayahudi wakishirikiana na wanafiki

pamoja na matajiri wengine wa Madinah wasiokuwa Waislamu waliweka

mkakati wa kutowakopesha Waislamu au kuwapa msaada wowote wa

kifedha, ili wafilisike kabisa na waamuea kuacha Uislamu. Qur-an

inabainisha njama hizi kama ifuatavyo: 

“Wao ndio wanaosema: “Msitoe mali kwa ajili ya wale walioko

kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu ili waondokelee mbali (hapa

nchini kwetu, Madinah) . Na hazina za mbingu na ardhi ni za

Mwenyezi Mungu; lakini wanafiki hawafahamu” (63:7).

Sita, Walifanya jitihada za kuwachochea na kuwafarakanisha

Waislamu. Mayahudi daima hawakulala katika jitihada zao za kutaka

kuuhilikisha Uislamu na kuuvuruga udugu wa Waislamu.  Walijaribu

kuyachonganisha makabila mawili ya  Aus na Khazraj, ambayo yaliishi kwa

uadui baina yao kabla ya Uislamu kuingia Madinah. Siku moja walipokuwa
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katika mkutano wao, Mayahudi waliingia mle na kupenyeza habari zenye

lengo la kukumbushia kisa cha vita vya Bua’ath, vita vikubwa vya kihistoria

vilivyopiganwa kati ya Aus na Khazraj. Mayahudi hao waliendelea

kuwachochea na kuwakumbusha uadui baina yao wa miaka iliyopita.

Kutokana na uchochezi huu Answar walianza kukasirikiana wao kwa wao

na panga zikawa nje nje. Habari za tukio hili zilimfikia Mtume(s.a.w) na

akaja kuamua. Kutokana na tukio hili   Allah(s.w) aliwaonya Waislamu kwa

aya ifuatayo:

“Enyi mlioamini mkiwatii baadhi ya wale waliopewa kitabu

(Mayahudi) watakurudisheni kuwa makarifi baada ya Uislamu

wenu” (3: 100).

Saba, Walishirikiana na wanafiki katika njama za kutaka kumuua

Mtume na kuuhilikisha Uislamu. Wanafiki wa Madinah, chini ya kiongozi

wao ‘Abdullah bin Ubayy, walikuwa wakila njama dhidi ya Mtume na dhidi

ya Waislamu  wakishirikiana bega kwa bega na Banu Qainuqa’, kabila la

kwanza la Mayahudi kufukuzwa Madinah, katika kumnyanyasa na

kumuudhi Mtume na Uislamu. 

Nane, Mayahud walisaliti Mikataba ya amani waliyowekeana na

Mtume(s.a.w).

Mayahudi walizidisha njama zao za wazi dhidi ya Mtume(s.a.w) baada

ya vita vya Badr. Ujumbe wa Mayahudi ambamo mlikuwa na viongozi na

wanachuoni wa kiyahudi kama akina Huyayy bin Akhtab, Ka’b bin Ashraf,

Abu Ammar n.k. uliyatembelea makabila ya Maquraysh, Ghatafan na Banu

Quraizah ili kuwachochea dhidi ya Mtume(s.a.w) na dola yake. Walipofika

Makkah Maquraysh waliwauliza hawa wanazuoni wa kiyahudi, “Nyinyi ni

miongoni mwa wanazuoni wa kiyahudi na watu wa kitabu, na pia mko

hadhiri juu ya ugomvi wetu na Muhammad. Tuambieni ni yupi ambaye dini

yake ni bora (sahihi)?” Wakajibu, “Dini yenu ni bora (sahihi) kuliko dini ya

Muhammad na nyinyi ndio mlioongoka”. Mtume(s.a.w) alifahamishwa na

Mola wake juu ya jibu hili kutoka kwa wanazuoni wa kiyahudi walilolitoa ili
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kuwafurahisha washirikina wa Makkah ili washirikiane nao katika kuupiga

vita Uislamu. Uovu hu wa Mayahudi unabainishwa katika Qur’an:

“Huwaoni wale waliopewa sehemu ya (kufahamu) Kitabu (cha

Mwenyezi Mungu)? Wanaamini masanamu na upotofu. Na husema

juu ya wale waliokufuru kuwa hao wameongoka zaidi katika njia

(ya haki) kuliko wale walioamini. Hao ndio aliowalaani Mwenyezi

Mungu. Na ambaye Mwenyezi Mungu amemlaani basi hutamwona

kuwa na mwenye kumnusuru”. (4:51-52).

Miongoni mwa hawa Mayahudi waliokuwemo kwenye ujumbe huu

walikuwa waovu na wachochezi wakubwa dhidi ya Uislamu. Waliwakatisha

watu tamaa ili wasijiunge na Uislamu. Aya ifuatayo ilishushwa kudhihirisha

uovu huo:

“Wengi miongoni mwa watu waliopewa Kitabu (mayahudi na wakristo)

wangependa wangekurudisheni nyinyi muwe makafiri baada ya kuamini

kwenu, kwa sababu ya husuda iliyomo nyoyoni mwao; baada ya
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kuwapambanukia haki. Basi (nyinyi Waislamu) sameheni na puuzeni

mpaka Mwenyezi Mungu alete amri yake. Hakika Mwenyezi Mungu ni

Mwenye uwezo juu ya kila kitu”. (2:109).

Hatua alizochukua Mtume(s.a.w) dhidi ya Mayahudi.

Kama kawaida ya Mtume(s.a.w), hakuchelewa kuwachukulia hatua

wale wote waliosimama kidete kuidhalilisha au kuizuia Dini ya   Allah(s.w)

kusimama. Usaliti wa Mayahudi uliojitokeza wazi baada ya vita vya Badr

aliuchukulia hatua zifuatazo:

(i) Hukumu ya vifo kwa Abu ‘Afaq, Asmar Bint Marwan

na Ka’b bin Ashraf.

Palikuwa na Mzee wa Kiyadhi – Abu ‘Afaq aliyekuwa akimdhihaki

Mtume(s.a.w) na Waislamu ili kuwachochea watu wawe dhidi ya Uislamu.

Alitunga mashairi dhidi ya Uislamu na dhidi ya Sharia ya Allah. Huu ulikuwa

ni uhaini dhidi ya Dola ya Kiislamu na usaliti wa wazi wa mkataba wa

Madinah uliowekwa tangu hapo awali baina ya Mtume(s.a.w) (kwa niaba

ya Waislamu) na Mayahudi. Kutokana na uhanini wake huu Mtume(s.a.w)

alimuhukumu kifo na akauliwa kwa amri ya Mtume na Salim bin ‘Umair. Hii

ilikuwa mara tu baada ya vita vya Badr.

Mtu mwingine aliyejizatiti katika kuihini Dola ya Kiislamu ni mwanamke

mmoja aliyeitwa ‘Asma bint Marwan kutoka kabila la Aus. Naye alijiingiza

katika kumdhihaki Mtume na Waislamu kwa njia ya mashairi. Baada ya

vita vya Badr mwanamke huyu alitunga shairi ambalo liliwashawishi watu

kuwa dhidi ya Mtume na Waislamu. Huu pia ulikuwa ni usaliti na uhaini

dhidi ya Dola ya Kiislamu. Mwanamke huyu naye alipewa adhabu ya kifo.

Myahudi mwingine, Ka’b bin Ashraf, alitunga mashairi ya kuwasifu baadhi ya

wanawake watahirifu kwa kiasi cha kuwachochea watu wawaendee kwa zinaa. Pia

alikuwa na uhusiano wa karibu sana na makabila ya karibu na Madinah yaliyokuwa

dhidi ya dola ya Kiislamu. Aliidhihirisha wazi chuki yake dhidi ya Mtume(s.a.w) na

Waislamu. Chuki na husuda yake dhidi ya Uislamu ilizidi baada ya ushindi mkuwa

walioupata Waislamu katika vita vya Badr. Alikuwa mmoja wapo katika ujumbe wa

Mayahud uliowaendea Maquraysh ili kuwachochea walipize kisasi cha Badr.

Alitunga mashairi ya kuwachochea Maquraysh kuwa wasikubali mpaka walipize

kisasi cha viongozi wao na ndugu zao waliolala makaburini katika bonde la Badr.

488

Elimu ya Dini ya Kiislamu - Kitabu cha Tatu Sura ya Tano - Historia



Mtume(s.a.w) na Waislamu walimuonya kwa mara kadhaa dhidi ya

mashairi yake hayo ya uchechezi dhidi ya Waislamu lakini hakutaka

kujirekebisha. Pamoja na uchochezi wake huu, vile vile ilithibitika kuwa

alikuwa na njama za kumuua Mtume. Kutokana na matendo yake

alidhihirika kuwa haini na kustahiki adhabu ya kifo. Kwa amri ya

Mtume(s.a.w) Ka’b bin Ashraf aliuawa na kikundi cha Mujahidin watano

mnamo 14 Rabi-alawwal 3 A.H.

(ii) Vita dhidi ya Banu Qainuqa’

Pamoja na Mtume(s.a.w) kuzima njama za kuhujumu dola changa ya

Kiislamu kwa kumshughulikia haini mmoja mmoja, alisimama kidete katika

kuyaadhibu makabila ya kiyahudi pale yalipojitokeza kwa uwazi kuwa dhidi

ya dola ya Kiislamu. Kabila la kwanza miongoni mwa makabila ya kiyahudi,

kuvunja mkataba wa Madinah uliowekwa tangu hapo awali baina ya

Waislamu na Mayahudi, ni kabila la Qainuqa. Si tu kwamba, Banu

Qainuqa walikiuka masharti ya mkataba wa Madinah bali walitangaza vita

dhidi ya Waislamu. Kabla hawajatangaza vita yalitangulia matukio mengi

ya uchokozi yaliyodhihirisha wazi kina cha uadui na chuki ya Mayahudi

dhidi ya Waislamu. Kwa mfano, siku moja mwanamke wa Kiislamu

alikwenda kununua kitu kwenye duka la Myahudi. Mayahudi wale

wakamfanyia udhia na kero kubwa mpaka ikabidi apige kelele kutaka

msaada. Aliposikia kilio cha yule mwanamke wa Kiislamu, Muislamu

mmoja aliyekuwa karibu ilimbidi aingilie kati kumsaidia huyu mama wa

Kiislamu aliyedhulumiwa kwa kuvuliwa Hijabu hadharani. Katika kumtetea

huyu mwanamke wa Kiislamu palitokea mapigano na kwa bahati mbaya

yule myahudi aliyeanzisha ugomvi aliuliwa. Baada ya tukio hili kundi la

Mayahudi lilimshambulia  yule Muislamu aliyemuua jamaa yao mpaka

naye wakamuua. Baada ya kupata taarifa ya matukio hayo, Mtume(s.a.w)

alikwenda kwa Mayahudi na kuwaasa, “Muogopeni Allah, isije ahdabu ya

Allah ikawa juu yenu kama ilivyokuwa katika Badr”. Badala ya kuona haya

kwa matendo yao hayo maovu na ya aibu, Mayahudi walimjibu Mtume;

“Sisi sio Maquraish. Ikitokea vita tutakupeni fundisho. Walipotangaza vita

namna hii ilibidi Mtume(s.a.w) apambane nao. Walipoona Waislamu

wanajizatiti kupambana nao, walijifungia kwenye ngome yao ambayo

Waislamu waliwazunguka kwa muda wa wiki mbili. Baada ya muda huo

ilibidi Mayahudi hawa wasalimu amri bila ya masharti yoyote na kumuachia

Mtume(s.a.w) uamuzi wa mwisho. Abdullah bin Ubayy, kiongozi wa

wanafiki alijitia kuwaombea msamaha. Mtume(s.a.w) aliwapa amri ya
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kuondoka Madinah na kuhamia Syria jumla yao ikiwa ni mia saba. Tukio

hili lilitokea katika mwezi Shawwal 2 A.H, mwezi uliofuatia tu baada ya

tukio la Badr.

(iii) Vita dhidi ya Banu Nadhir

‘Amr bin Umayyah(r.a) aliua watu wawili wa Banu ‘Amir, kwa

kuwashuku kuwa walikuwa maadui. Aliichukua hatua hii kutokana na

mauaji ya kikatili yaliyofanywa dhidi ya Madai’yah (walinganiaji wa

Uislamu) na makabila ya Waarabu yaliyochukia Uislamu, yeye mwenyewe

akiwa ameponea chupu chupu. Kwa kuwa Mtume(s.a.w) na Waislamu

pamoja na Banu Nadhir, walifunga mkataba wa amani na Banu Amir, ilibidi

Mtume(s.a.w) alipe (fidia) kwa ajili ya watu wawili waliouliwa kwa bahati

mbaya kwa mujibu wa mkataba. Sehemu ya malipo haya ilistahiki pia itoke

kwa kabila la Banu Nadhir. Kwa hiyo Mtume(s.a.w) na Waislamu wengine

kumi akiwemo Abu Bakr, ‘Umar na Ali (r.a) walikwenda kwa Banu Nadhir

na kuwataka watoe sehemu yao inayostahiki na wajadili namna ya kulipa.

Walijifanya kumpokea Mtume kwa heshima na taadhima na

wakamkaribisha na kumtaka akae chini ya ukuta mrefu. Walijifanya

kukubali kulipa dia lakini kwa siri walimtuma Myahudi mmoja, ‘Amir bin

Jahash, apande juu ya ule ukuta na kudondosha jiwe kubwa limuangukie

Mtume(s.a.w) pale alipokaa. Mtume(s.a.w) alifahamishwa siri hii na Mola

wake na aliondoka pale alipokaa na alirejea Madinah haraka bila ya

kusema neno lolote. Waislamu walioandamana naye, nao pia walirejea

Madinah. Ilidhihirika kuwa Maquraysh walishirikiana na Mayahudi katika

njama ya kumuua Mtume. Pia banu Nadhir walikuwa na nia ya kulipiza

kisasi cha kuuliwa rafiki yao Ka’b bin Ashraf.

Waislamu walishangazwa sana na tabia hii ya Mayahudi ya kwenda

kinyume na mkataba. Mayahudi hawa walimtumia Mtume(s.a.w) ujumbe

wa kumtaka aje na ujumbe wa watu thelathini (30) ili kuwashawishi

viongozi wa dini yao kuwa yeye ni Mtume. Kama viongozi wao watakubali

madai yake ya utume watamuamini kuwa ni Mtume wa kweli.

Mtume(s.a.w) aliwataka kwanza wawekeane mkataba kabla hajatekeleza

walivyotaka, lakini walikataa kuwekeana mkataba. Mtume(s.a.w)

aliwaendea banu Quraizah na kuwataka waweke upya mkataba wa amani

na wakakubaliana naye. Mtume(s.a.w) aliwataka Banu Nadhir nao

wakubaliane naye kuweka upya mkataba wa amani kama walivyofanya

wenzao, Banu Quraizah. Banu Nadhir walikataa pendekezo lake hilo
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badala yake wakamtaka Mtume(s.a.w) alete watu watatu wahojiane na

wana-chuoni wao na pendekezo hili, lakini alipokuwa njiani kuelekea

kwenye ngome yao alipata taarifa kuwa Banu Nadhir wana njama za

kumuua. Baada ya kuthibitisha taarifa ile, Mtume(s.a.w) alirejea Madinah

na akawatumia Banu Nadhir mjumbe, Muhammad bin Muslima (r.a), na

ujumbe ufuatao;

“Enyi Banu Nadhiri! Ondokeni mjini kwangu. Kutokana na njama

zenu dhidi ya maisha yangu, mmevunja mkataba mliowekeana na

mimi. Ninakupeni siku kumi”.

Banu Nadhir walikuwa na kiburi sana. Walikuwa wakiishi ndani ya

mojawapo ya ngome imara ambayo haikuwa rahisi kutekwa. Pia

Maquraysh walikuwa nyuma yao na walikuwa wakiwachochea dhidi ya

Mtume(s.a.w) na Waislamu. Isitoshe, wanafiki wa Madinah chini ya

kiongozi wao mkubwa, ‘Abdallah bin Ubayy, walikuwa wakiwaunga mkono.

Abdallah bin Ubayy aliwatumia wajumbe wawili na ujumbe kuwa wasihame

kama walivyoamriwa na Mtume na kuwa wao wanafiki na Banu 

Quraizah wapo pamoja nao. 

Pamoja na kwamba baadhi ya Mayahudi na Banu Nadhir walikuwa

tayari kuhamia Khaibar, viongozi wao hasa Huyay bin Akhtab, aliyekuwa

mzee kuliko wote, walikataa kutii amri ya Mtume na wakaamua kujifungia

ndani ya ngome yao. Mtume(s.a.w) aliwazingira kwa kipindi cha wiki mbili

na alikata baadhi ya mitende iliyozunguka pale ili jeshi lake liweze kuona

vizuri. Sheria ya vita vya Kiislamu hairuhusu kukata mimea ya mazao pasi

na sababu, lakini inapobidi kwa sababu ya maslahi ya kivita inaruhusiwa

na hasa pale adui atakapokuwa amejificha humo. Qur’an inabainisha wazi

juu ya tukio hili;

“Mtende wowote mlioukata (katika haya mazingira ya Mayahudi)

au mkiouacha umesimama vile vile katika mashina yake yote haya

ni kwa idhini ya Mwenyezi Mungu (hapana lawama juu yenu) ili

kuwadhalilisha wavunja sheria”. (59:5).
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Wanafiki na Banu Quraiza pamoja na kujigamba kwao,

hawakuwasaidia chochote banu Nadhir kama Qur’an inavyotufahamisha:

Kama wakifukuzwa hawatatoka pamoja nao, na kama wakipigwa

hawatawasaidia; na kama wakiwasaidia kwa yakini watageuza

migongo (wende mbio);  kisha hawatanusuriwa. Hakika nyinyi

(Waislamu) mnaogopwa zaidi katika nyoyo zao kuliko

wanavyomuogopa Mwenyezi Mungu, maana wao ni watu

wasiofahamu (lolote)”. (59:12-13).

Hatimaye ilibidi wakubaliane kuhama Madinah kwa sharti kuwa maisha

yao na mali zao zisalimike. Mtume(s.a.w) alikubaliana na sharti hili lakini

waondoke mara moja na kuchukua kila chao wanachoweza kuchukua na

wasirejee tena. Baadhi ya viongozi wao walihamia Khaibr, makazi

makubwa ya Mayahudi Bara Arab, na wengine wao walielekea Syria.

Tutaona huko mbele kuwa wataleta tena matatizo na kuanzisha vita dhidi

ya Mtume(s.a.w) na Waislamu.

Kutokana na kitendo cha kuhama Banu Nadhir, Waislamu walipata

ngawira ya vifaa vya vita vifuatavyo.: nguo za vita 50, kofia za vita 50,

panga 340, pia walibakiwa na mashamba yao. Hivyo kuhama kwa Banu

Nadhir kuliongeza nguvu kwa Waislamu na Uislamu. Allah(s.w)

anatufahamisha juu ya neema hii waliyopata katika aya ifuatayo:
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“Na mali aliyoleta Mwenyezi Mungu kwa Mtume wake kutoka kwao

(Banu Nadhir) hamkuyaendeshea mbio farasi wala ngamia

(hamkuyataabikia),  lakini Mwenyezi Mungu huwapa mamlaka

mitume yake juu ya wowote awatakao na Mwenyezi Mungu ni

Mwenye Uwezo juu ya kila kitu”. (59:6).

Kwa ujumla tunajifunza kutokana na tukio hili la kuhamishwa Madinah

hawa Banu Nadhir pamoja na matukio mengine mbali mbali yaliyotokea

katika historia ya Uislamu, kuwa hapana nguvu yoyote ile itakayoweza

kuwashinda Waislamu pale wanapojizatiti kwa pamoja kupigania dini ya

Allah(s.w) kwani   Allah(s.w) huwa pamoja na Waislamu kama Qur’an

inavyotukumbusha juu ya suala la kuhamishwa Banu Nadhir:

“Yeye ndiye aliyewatoa waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu

(Banu Nadhir) katika myumba zao (huko Madinah) wakati wa

uhamisho wao wa kwanza. Hamkudhani ya kuwa watatoka (kwa

nguvu walizokuwa nazo hapo Madinah),  nao walidhani kuwa

ngome zao zitawalinda na (kufikwa na amri ya) Mwenyezi Mungu;

lakini Mwenyezi Mungu aliwajia kwa mahali wasipopatazamia na

akatia woga katika nyoyo zao, (wasipigane na Waislamu walipokuja

kupigana nao). Wakawa wanazivunja nyumba zao kwa mikono yao

na kwa mikono ya Waislamu basi enyi wenye macho (oneni)

zingatieni”. (59:2).
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(iv) Vita dhidi ya Banu Quraizah

Quraizah, kabila la tatu la Mayahudi wa Madinah, nao wanazingirwa

katika ngome zao na kufukuzwa Madinah kutokana na kuwasaliti waislamu

katika vita vya Ahzab. 

(v) Vita vya Khaibar

Mayahudi wengi walikuwa wakiishi Khaibar, kilometa 320 (maili 200)

hivi kaskazini ya Madinah karibu na mpaka wa Syria. Mayahudi wengi

waliofukuzwa Madinah miongoni mwa Banu Qainuqa, Banu Nadhir na

Banu Quraizah, walikimbilia Khaibar. Baada ya vita vya Handaq, hasa

baada ya kufukuzwa Madinah, Banu Quraizah, Mayahudi walizidisha mno

chuki yao dhidi ya Uislamu. ‘Abdullah bin Ubayy bin Salul, kiongozi wa

wanafiki, alikuwa akiwasiliana nao kwa siri akiwafahamisha mwenendo

mzima wa harakati za Waislamu. Mayahudi waliamua, wakishirikiana na

rafiki zao wa kibedui, kufanya njama za kuivamia tena Madinah. Walifanya

uharamia (ujangili) dhidi ya misafara ya Waislamu na kuwaua Waislamu

wengi; walivamia majumba ya Waislamu na kuwanyang’anya mali zao

mpaka kwenye vijiji karibu na mji wa Madinah.

Wakati huo huo, Mtume(s.a.w) kutokana na upelelezi wake alishapata

habari juu ya dhamira ya Mayahudi na rafiki zao, ya kuivamia Madinah.

Mtume(s.a.w) kama kawaida yake, akuchukua hatua haraka haraka na

akaamua kuwawahi maadui huko huko katika makazi yao ya Khaibar.

Mtume(s.a.w) aliondoka na jeshi la Waislamu 1,600 katika mwezi wa

Muharram 7 A.H. kuelekea Khaibar. 

Mayahudi walipopata habari kuwa Mtume(s.a.w) anakuja kupigana nao,

walijifungia kwenye ngome zao zilizokuwa madhubuti kweli kweli. Baada

ya Mtume(s.a.w) kufika Khaibar na kuhakikisha kuwa mayahudi kweli

wamejiandaa kupigana naye, alianza mashambulizi mara moja. Ilikuwa

kazi sana kuwatoa Mayahudi katika ngome zao, lakini baada ya kupigana

kwa kipindi kirefu kwa ushujaa, Waislamu hatimaye walishinda. Mayahudi

wakaomba wasalimishwe maisha yao, watoto na wake zao na mali zao

kwa ahadi kuwa watawalipa Waislamu fidia ya nusu (½) ya mavuno yao

yote ya mwaka ule. Pamoja na kwamba Mtume(s.a.w) alijua kuwa

Mayahudi hawana ahadi, aliwakubalia na kuwaacha salama salimini.
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Makabila mengine ya waarabu

Mtume(s.a.w) aliyashughulikia makabila mengi ya Waarabu yaliyoleta

chokochoko dhidi ya Dola ya Kiislamu Madinah, mpaka yakasalimu amri

na kulipa jizya. Ukiacha Maquraish, Makabila ya Waarabu yaliyokuwa na

nguvu sana na kujiamini ni makabila ya Hawaizini na Thaqif yaliyoishi

katika maeneo ya Mji wa Taif. Makabila haya yalipambana na jeshi la

Mtume(s.a.w) katika vita vya Hunain vilivyopiganwa mwaka wa 8 A.H.

mwezi mmoja baada ya Fat-h-Makka. Waislamu walipata ushindi mkubwa

sana katika vita hivi vilivyokuwa mwisho wa mapambano na makabila ya

Kiarabu kwani yote yalikuja silimu na kuwa chini ya Dola ya Kiislamu. Vita

vya Hunain vinaelezwa katika Qur-an:

Bila shaka Mwenyezi Mungu amekunusuruni katika mapigano mengi,

na siku ya Hunayn (pia); ambapo wingi wenu ulikupandisheni

kichwa, lakini haukukufaeni chochote, na ardhi ikawa dhiki juu yenu;

ingawa ilikuwa yenye wasaa, kisha mkageuka mkarudi nyuma

(mnakimbia).  Kisha Mwenyezi Mungu akateremsha utulivu wake juu

ya Mtume wake na juu ya walioamini. Na akateremsha majeshi (ya

Malaika) ambayo hamkuyaona, na akawaadhibu wale waliokufuru;

na hayo ndiyo malipo ya makafiri.  (9:25-26)

Aya hizi zinatupa picha halisi ya tukio la Hunain.  Baadhi ya Waislamu

mwanzo mwa vita walitelezeshwa na sheitani wakawa na fikra mbaya
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kuwa watashinda kutokana na ukubwa wa jeshi lao lililokuwa na askari

12,000 waliojizatiti vizuri, wakasahau kuwa ushindi wote unatoka kwa

Allah(s.w). Mazingira ya vita yaliwadhihirishia kuwa wingi wao

haukuwasaidia chochote. Mwanzoni wengi wa Waislamu

walisambaratishwa na maadui na kumuacha Mtume(s.a.w) na waumini

wachache kwenye uwanja wa mapambano wakiwa wamezungukwa na

jeshi kubwa la maadui.  Mtume(s.a.w) na waumini wachache aliokuwa nao

walipigana kwa ujasiri wakiwa na yakini kuwa   Allah(s.w) yuko pamoja

nao. Waislamu waliokimbia walipokumbushwa kuwa wamemuacha Mtume

wa Allah na waumini wachache kwenye uwanja wa vita, walitanabahi na

kujitupa tena kwenye uwanja wa vita bila ya woga wowote kwa kutegemea

radhi za   Allah(s.w) peke yake.  Walipofanya hivyo,   Allah(s.w) aliwasaidia

kwa kuwashushia jeshi la Malaika na wakapata ushindi mkubwa kwa

namna ya ajabu kabisa.

Ngawira waliyoichukua Waislamu kutokana na vita hivi ilikuwa na vitu

vifuatayo: ngamia 24,000; kondoo 40,000; fedha taslim, Oqyyah 4,000 na

mateka 6,000.

Ukarimu na huruma ya Mtume(s.a.w)

Alipokuwa akirejea Makkah Mtume(s.a.w) alitua Wadial-Jirana ambapo

ngawira na mateka wa vita walishikiliwa. Aligawanya ngawira kwa mujibu

wa Qur’an – moja ya tano 1/5 ni fungu la Allah na Mtume wake na nne ya

tano 4/5 ni fungu la wapiganaji. Rejea Qur’an:

“Na jueni ya kwamba chochote mtakachokiteka (mnachokipata,

ngawira) basi sehemu yake ya tano ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu

na Mtume …” (8:41)

Katika kugawanya ngawira Mtume(s.a.w) alikuwa karimu mno kwa wale

Waislamu waliosilimu punde ili kuzifanya nyoyo zao zimili kwenye Uislamu.

Jambo hili liliwapelekea baadhi ya Ansar, hasa vijana, kunung’unika dhidi

ya Mtume(s.a.w) wakidai kuwa Mtume(s.a.w) amependelea watu wa kabila

lake. Wakawa wananug’unika, “Panga zetu zimekuwa nyekundu kwa

damu, lakini Maquraysh wameshehenezwa na ngawira”. (Sahihi Bukhari).

Shutuma hii haikumfurahisha Mtume(s.a.w) na ilibidi awahutubie Answar

kama ilivyo hotuba yake hapo chini.
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Jambo lingine tunalojifunza kutokana na tukio la Hunain, ni kiwango

cha ulipaji wa fadhila alichokuwa nacho Mtume(s.a.w). Katika udogo wake

Mtume(s.a.w) alilelewa na mama Halima. Siku zote alionyesha upendo

kwa mama yake mlezi na familia yake. Miongoni mwa mateka alikuwa

dada yake wa kunyonya, Shima, mtoto wa mama Halima. Mtume(s.a.w)

alipomtambua haraka alisimama na kumtandikia nguo yake ili akae.

Alimfanyia kila ukarimu kama dada yake wa kuzaliwa. Ilifikia mpaka

kumuomba waongozane naye mpaka Madinah, lakini alikataa akasema

alipendelea kurudi kwao. Alimwachia huru arudi kwao na kumfungashia

zawadi zenye thamani kubwa kubwa kwa ajili yake na familia yake.

Ujumbe wa maadui ulimjia Mtume(s.a.w) kumuomba awaachie huru

mateka 6,000 wa vita vya Hunain. Baada ya swala ya dhuhuri,

Mtume(s.a.w) aliwataka umma wa Waislamu wawe na huruma na

wawaachie huru mateka waliokuwa chini ya miliki zao. Wote walimkubalia

Mtume(s.a.w) na muda ule ule mateka 6,000 waliachiwa huru. Mfano huu

pekee watosha kuwa hoja ya kukanusha uzushi wa waandishi wa kikafiri

kuwa Uislamu ulienezwa kwa ncha ya upanga.

Hotuba ya Mtume(s.a.w) kwa Ansar

Aliposikia juu ya manung’uniko ya Ansar juu ya ugawaji wake wa

ngawira, Mtume(s.a.w) aliwaita na kuwauliza juu ya manung’uniko yale

aliyoyasikia. Alipothibitisha kutoka kwao kuwa kweli palikuwa na

manung’uniko alisema:

“Enyi Ansar, ni kitu gani kipya kilichoingia katika nyoyo zenu? Je,

hamkuwa mmepotea kisha Allah akawaongoza? Hamkuwa maadui

nyinyi kwa nyinyi kisha Allah akawafanya ndugu? Hamkuwa

maskini na kisha Allah akawatajirisha?” kwa kila swali Ansar

walikuwa wakijibu “Sawa kabisa, Allah na Mtume wake wamekuwa

wakarimu kwetu! Kisha Mtume(s.a.w) akasema; “Enyi Ansar!

Itakuwa haki (uadilifu kama mtajibu hivi, “Wakati wengine

walikukataa (Ee Mtume), tulikukubali, wakati wengine walikuacha

katika hali ngumu (Ee Mtume), sisi tulikuhifhadhi; wakati

ulipokuwa maskini (Ee Mtume) tulikusaidia”. Mtume(s.a.w)

aliendelea, “Lakini msingependa Enyi Ansar, watu wakaondoka na

kondoo na mbuzi, nanyi mkarudi nyumbani na Muhammad Mtume

wa Allah? Naapa kwa jina la Allah aliyeshikilia roho yangu
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mkononi mwake, kama watu wote wataipita njia moja, na Asnwar

wakapita njia nyingine, nitafuata njia wanamopita Ansar. (Sahihi

Muslim na Bukhari).

Kutokana na Hotuba hii Ansar waliathirika sana nyoyoni mwao na

walishikwa na majonzi kiasi kwamba ndevu zao zililowanishwa na machozi

na walijibu kwa sauti, “Tunamtaka Muhammad tu”. Kisha Mtume(s.a.w)

aliwafahamisha kuwa hakuwapa watu wa Makkah ziada ile ya ngawira kwa

kuwa ilikuwa ni haki yao, bali kwa kuwa ndio tu walikuwa wamesilimu,

aliwafanyia ukarimu ili kuzivuta (kuzitia nguvu) nyoyo zao katika Uislamu.

Allah(s.a.w) aliridhia kitendo hiki cha Mtume(s.a.w) kama Qur’an

inavyobainisha:

“Wanakuuliza juu ya mali iliyotekwa (ya ngawira vipi)? Sema:

“Mali yaliyotekwa ni ya Mwenyezi Mungu na Mtume (fuateni

watakavyokugawieni). Basi muogopeni Mwenyezi Mungu na

suluhisheni mambo baina yenu na mtiini Mwenyezi Mungu na

Mtume wake ikiwa nyinyi ni katika wanaoamini (kweli)” (8:1).

Hotuba ya Mtume(s.a.w) kwa Ansar iliondoa dhana zao mbaya juu ya

Mtume kutokana na ukarimu aliowafanyia Maquraysh na makabila ya

mabedui. Hotuba hii inatupa fundisho kuwa thamani hasa ya maisha imo

kwenye “upendo” na sio kwenye mali.

Warumi (Wakatoliki)

Warumi mpaka kufikia 7 A.H. sawa na 629 A.D. walikuwa ni Taifa kubwa

(super Power) lililokuwa likitamba kwa nguvu za kishindo katika ulimwengu

wa wakati huo. Baada ya mkataba wa Hudaybiyah Mtume(s.a.w) alituma

wajumbe katika nchi mbali mbali za ndani na nje ya Bara Arabu. Miongoni

mwa watawala waliopelekewa ujumbe na Mtume(s.a.w) ni mfalme wa

Basra aliyepelekewa barua na Haarith bin ‘Umar Azid. Haarith alipofika
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Muttah aliuliwa na Shurahbil Ghassaany aliyekuwa Gavana wa Dola ya

Kirumi chini ya Mfalme Heracleus.

Kumuua mjumbe lilikuwa kosa kubwa sana kwa sheria ya makabila ya

Kiarabu wakati ule. Hivyo , Mtume(s.a.w) alipopata habari ya kuuliwa

mjumbe wake, aliandaa jeshi la watu 3,000 chini ya Uamiri wa Zaid bin

Harith kwenda Muttah kupambana na Gavana wa Warumi, Shurahbil

Ghassaany. Wakati Mtume anatuma jeshi hili aliagiza:

“Kama Zaidi atauliwa, Ja’far bin Aby Taalib atakuwa Kamanda

wenu, na kama naye atauliwa, ‘Abdullah bin Rawahah atachukua

ukamanda.  Kama naye atakufa mumchague kamanda kutokana na

nyinyi.”

Shurahbil alipopata habari za kuja kwa jeshi la Waislamu aliandaa jeshi

la askari laki moja (100,000) Jeshi la waislamu lilipofika njiani lilipata uvumi

kuwa Heracleus anakuja na jeshi lingine la askari 100,000. Jeshi la

Waislamu lilisita njiani siku mbili ili kuweka mikakati ya namna ya

kupambana na jeshi kubwa kiasi hicho.  Baada ya kushauriana Waislamu

wote 3,000 katika kikosi kile waliamua kupambana na maadui zao na

maadui wa   Allah(s.w) kwa gharama yoyote ile.

Zaid aliongoza vita na mapambano makali yakaanza.  Si muda mrefu

kaka wa Shurahbil aliuliwa na yeye mwenye akakimbilia mafichoni kwenye

ngome. Shurahbil alituma ujumbe kwa Mfalme Heracleus ambaye mara

tu alituma jeshi lenye nguvu la askari 100,000 kujiunga katika mapambano

dhidi ya Waislamu 3,000 tu. Waislamu wachache sana (3,000) wakawa

wanapigana na jeshi kubwa sana (200,000) lenye nguvu na uzoefu wa

vita. Uwiano wa jeshi la Waislamu na jeshi la Warumi ulikuwa

3,000:200,000 =  1:67

Zaid bin Harith aliuliwa na Ja’afar akachukua nafasi yake. Naye alipiganisha

kwa ushujaa mpaka akafa shahidi. Baada ya Ja’afar, ‘Abdullah bin Rawahah

alichukua bendera ya vita naye akafa shahidi. Baada yake Waislamu

walimchagua Khalid bin Walid kuwa kamanda wao. Waislamu chini ya uongozi

wa Khalid waliendelea kupigana kwa ushujaa mkubwa. Katika mchana mmoja

wa mapigano Khaild alichakaza panga nane na katika usiku wake, ilibidi Warumi

waombe kuakhirisha vita mpaka kesho yake.
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Siku  iliyofuatia Khalid aliwapanga askari wake katika mstari mrefu

kama vile anataka kuwazingira maadui na kuwaweka katikati. Warumi

waliogopa kujitokeza kwenye uwanja wa mapambano siku ile. Naye Khalid

kama mbinu ya kivita, alilirejesha jeshi lake Madina. Warumi walifurahi

sana kuona vita vimekwisha, kwani hawakuwa na nguvu tena ya

kupambana na Khalid. Kwa upande mwingine, Waislamu wa Madina

hawakufurahishwa na kitendo  cha jeshi la Waislamu kuacha mapigano

na kurudi Madinah bila ya kupata ushindi. Waliwatupia michanga ya usoni

huku wakiwasimanga.

“Enyi mliokimbia vita! Mnakimbia njia ya Allah”!

Mtume(s.a.w) aliwaliwaza na kujibu mashambulizi kwa niaba yao, “Sio

wakimbizi, Inshaa Allah watarudi tena”. Ni kweli kuwa hawakuwa na

dhamira ya kukimbia vita bali walirejea Madina ili kukusanya nguvu upya.

Mtume(s.a.w.) na Waislamu walipata majonzi makubwa kwa kuwapoteza

mashujaa wengi na hasa wale makamanda watatu.

Mafunzo yatokanayo na vita vya Muttah

Waislamu hawakufurahia kuwaona wenzao wanarudi bila ya ushindi.

Kwa Waislamu, walikuwa na mawili tu ya kupata katika vita, ushindi au

kufa shahidi katika njia ya Allah. Hawakuzoea kabisa kurudi nyuma, ila iwe

kama mbinu ya kivita ili kutafuta nguvu zaidi kama alivyofanya Khalid

ambayo inaruhusiwa:

“Enyi mlioamini! Mkutanapo vitani na wale waliokufuru basi

msiwageuzie migongo (mkakimbia). (8:15)
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Na atakayewageuzia mgongo wake siku hiyo – isipokuwa amegeuka

kwa kushambulia au amegeuka akaungane na sehemu nyingine ya

jeshi hili hili la Waislamu (ikiwa si hivyo) – atastahiki ghadhabu ya

Mwenyezi Mungu na mahali pake ni Jahanamu. Napo ni mahali

pabaya pa kurejea (mtu). (8:16)

Wakristo katoliki (Warumi) hawakujiona kuwa wameshinda wala

kushindwa. Hawakushinda kwa sababu wao ndio waliogopa kukabiliana

na Waislamu na wakakataa kujitokeza kwenye uwanja wa mapambano.

Hawakushindwa kwa sababu Waislamu hawakuendelea kupambana nao

mpaka kuwafikisha katika kilele cha kushindwa. Hata hivyo Warumi

(Wakristo) walishangazwa sana na ushujaa wa Waislamu. Waliona kuwa

ni jambo la hatari kubwa kupigana na Waislamu ambao walishambulia

kama simba na kila mmoja alikuwa kama vile ana maisha mengi (uhai

mwingi). 

Walishuhudia nguvu za Waislamu kwa mifano waliyoipata kwa watu

kama Ja’far ambaye aliendelea kupigana baada ya mikono yake yote

miwili kukatwa; na Khalid ambaye alichakaza panga nane katika kipindi

kifupi cha mchana mmoja wa mapambano. Hivyo, walishafikia hatua ya

kukata tamaa na walipendelea kuomba suluhu lakini kutokana na kibri

chao waliona haya kufanya hivyo. Kwa hiyo walifurahi sana walipoona

Waislamu wenyewe wameamua kuondoka na hawakuamini macho yao.

Kwa upande mwingine, Mayahudi na washirikina walifurahi sana kwa

msiba uliowapata Waislamu. Walifikia hatua ya kujiwa na mawazo kuwa

nuru ya Uislamu itazimwa na Wakristo (Warumi). Wakati vita baina ya

Waislamu na Warumi vinaendelea, Mayahudi na washirikina walikuwa

wakifanya njama za kuwahujumu Waislamu.

Mafunzo yatokanayo na mapambano ya maadui dhidi
ya Uislamu

Kwanza, kila Uislamu unavyopiga hatua ya maendeleo ndivyo maadui

wake wanavyozidi kuwa wengi na kujiimarisha. Katika kipindi cha Makkah,

ambapo Waislamu walikuwa katika hali ya udhaifu, adui alikuwa mmoja

tu, Makafiri wa Kiquraish. Katika kipindi cha Madinah ambapo Dola ya

Kiislamu ilianzishwa na kuendelea kila uchao, maadui nao waliongezeka
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mpaka ikabidi Waislamu waingie vitani kupambana na kuwashinda maadui

watano walioainishwa.

Pili, Waislamu watakapojitahidi kupigania Uislamu kwa kadiri ya uwezo

wao kwa kutoa mali zao na nafsi zao, Allah atawawezesha kupata ushindi

kwa hali yoyote iwayo.

Tatu, Siri ya mafanikio ya Waislamu ya kusimamisha na kuendeleza

Dola ya Kiislamu ni kule kumtii kwao   Allah(s.w) na Mtume wake katika

kila waliloamrishwa na kila walilokatazwa kwa shauku kubwa ya kupata

radhi za  Allah(s.w) na kuepukana na ghadhabu zake.

ushinDi wa waislaMu

Lengo kuu la kuletwa Mtume(s.a.w) na kwahiyo lengo kuu la Waislamu

ni kuutawalisha Uislamu na kuufanya uwe juu ya mifumo yote ya maisha

kama Qur’an inavyobainisha:

“Yeye (Allah) ndiye aliyemtuma Mtume wake (Nabii Muhammad)

kwa uongofu na kwa Dini ya Haki ili kuifanay ishinde Dini zote

(mifumo yote ya maisha, ijapokuwa washirikina (na Makafiri)

watachukia” (9:33, 61:9).

Lengo hili Mtume(s.a.w) na maswahaba zake walilifikia baada ya

Mkataba wa Hudaybiyah.

Mkataba wa Hudaybiyah

Pamoja na kwamba wahay juu ya utekelezaji wa Ibada ya Hajja na

Umra ulikuwa umeshushwa kabla ya 6 A.H. (Rejea Qur’an 2:196-210),

Mtume(s.a.w) na maswahaba wake hawakuweza kuitekeleza kutokana na

uadui wa Maquraysh dhidi yao na dhidi ya Uislamu. Katika mwezi wa

Shawwal 6 A.H. Mtume(s.a.w) aliota kuwa ananyoa kichwa chake baada

ya kuhiji. Hii kwake ilikuwa hapanabudi kwenda kuhiji Makkah pamoja na
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kwamba hakufahamishwa ni mwaka gani na mwezi gani aende kuhiji.

Waislamu wa Madinah nao walikuwa na hamu kubwa kwenda kuizuru

Ka’bah na kufurahia tena mandhari yake baada ya kunyimwa haki hiyo

kwa miaka mingi. Kwa hiyo Mtume(s.a.w) aliamua kufanya ‘Umra pamoja

na maswahaba wake mwezi uliofuatia Dhul-Qa’dah 6 A.H. (13/3/628). Pia

aliwafahamisha Waislamu wa makabila ya karibu. Aliondoka na Waislamu

wapatao 1400 kuelekea Makkah kwa ajili ya kufanya ‘Umrah kwa amani

pasina azima yoyote ya vita. 

Maquraysh amabo uadui wao dhidi ya Uislamu umejulikana, hawakuwa

tayari kuwaruhusu kuingia Makkah. Mtume(s.a.w) alifahamishwa na

Budail,mkubwa wa kabila la Khuzaa’h kuwa Maquraysh wamepania

kuwazuia wasiingie Makkah. Mtume(s.a.w) alimtuma Budail kwa

Maquraysh kuwa Waislamu wanakwenda pale kwa ‘Umrah tu na sio kwa

vita. Lakini bado Maquraysh walipania kuwazuia Waislamu na waliweka

vizuizi katika njia zote za kuingilia Makkah ili Waislamu wasipate mwanya

wa kupenya. Mtume(s.a.w) na Waislamu aliongozana nao walisimama

(walipiga kambi) katika kitongoji cha Hudaibiyah ili kungojea jibu la

Maquraysh kupitia kwa Budail.

Baadhi ya watu wenye hekima miongoni mwa Maquraysh walipendelea

wakubaliane na Mtume kuwe na mkataba wa amani kati yao na Waislamu.

Walijua kuwa kama hawatamruhusu kufanya ‘Umrah itaweza kusababisha

vita. Zaidi ya hivyo, mkataba wa amani ungeliwawezesha Maquraysh

kuendelea tena na misafara yao ya biashara ya kwenda Syria (Sham)

ambayo ilizuiliwa na Waislamu. Kwa hiyo Maquraysh waliamua kutuma

mjumbe wao ‘Urwa bin Mas’ud kwa Mtume(s.a.w) kama mwakilishi wao

katika kuweka huo mkataba wa amani. ‘Urwa hawakukubaliana na

Mtume(s.a.w) kutokana na chuki zake dhidi ya Waislamu wakati wa

mazungumzo ya amani. Pamoja na hivyo ‘Urwa alipata funzo juu ya

upendo na Utii usio na mfano waliokuwa nao Waislamu kwa kiongozi wao

Muhammad (s.a.w) na aliporudi Makkah aliwahadithia Maquraysh: 

“Nimeona Koti ya Kasra (Mfalme wa Uajemi), Kaisari (Ceacer –

Mfalme wa Urumi) na Negus (Mfalme wa Uhabeshi) lakini kamwe

sijaona mfano wa upendo na utii (kutoka kwa wafuasi wao)

nilioukuta kwa Muhammad”.
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Mtume(s.a.w) hakukata tamaa, bali alimtuma mjumbe mwingine

Khirash bin Umayyah kwa Maquraysh. Maquraysh walimpokea kwa

ufedhuli na ngamia wake wakamkata mguu. Kisha Mtume(s.a.w) alimtuma

Uthman(r.a) aende kufanya mazungumzoya amani na Maquraysh. Uthman

alipofika Makkah Maquraysh walimuweka mahabusu. Waislamu wakapata

tetesi kuwa Uthman kauliwa. Hii iliwafanya Waislamu waamini kuwa

wanachohitaji Maquraysh ni vita. Mtume(s.a.w) alistushwa na habari za

kuuliwa Uthman kwa sababu kumuua kiongozi (chief) wa waarabu katika

mwezi mtukufu (Dhul-Qa’da) ndani ya sehemu takatifu (Makkah) lilikuwa

ni kosa kubwa sana kwa waarabu hata wakati wa Jahiliya.

Mtume(s.a.w) aliwaita maswahaba chini ya mti kuchukua ahadi (Bai’at-

Pledge) kuwa watapigana kwa ajili ya Allah (kulipiza kisasi cha kuuliwa

Uthman) mpaka mwisho wa tone lao la damu. Ahadi hii katika historia

inajulikana kwa jina la “Bai’at-ur-Ridhah” – “Ahadi ya kutaka Radhi za

Allah”.  Naye  Allah(s.w) aliwawia radhi kama Qur’an inavyobainisha:

“Kwa hakika Mwenyezi Mungu amewawia Radhi Waislamu

walipofungamana nawe chini ya mti na alijua yaliyomo nyoyoni

mwao…” (48:18).

Maswahaba wote walipomaliza kuchukua ahadi, Mtume(s.a.w) alipiga

kiganja chake cha mkono wa kulia juu ya kiganja cha mkono wa kushoto

(kumwakilisha Uthman) na akachukua ahadi kwa niaba ya ‘Uthman kama

vile naye amehudhuria pale. Baadaye ilijulikana kuwa tetesi za kuuliwa

kwa Uthman zilikuwa za uwongo na Uthman alirudi kutoka kwa Maquraysh

akiwa salama salimini.

Maquraysh walidhihirikiwa kuwa kamwe hawawezi kuwazuia Waislamu.

Wakiyakumbuka vema matukio ya Badr, Uhud, Handaq, n.k., waliamua

kumtuma Suhail bin Amr, kwa niaba yao aje kuweka mkataba wa amani

na Mtume(s.a.w) kwa niaba ya Waislamu. Baada ya mjadala mrefu pande

zote mbili ziliafikiana kuweka mkataba wa amani wa miaka kumi  wenye

masharti yafuatayo:
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(1)   Waislamu warudi Madinah bila ya kufanya ‘Umrah.

(2) Waislamu wanaweza kurudi mwakani (7A.H) kufnaya‘Umrah lakini 

wakae Makkah siku tatu.

(3)  Wakija Makkah wasije na silaha ila panga zikiwa ndani ya ala zao.

(4) Waislamu hawataenda nao Madinah Waislamu wanaoishi 

Makkah na wala hawatamzuia yeyote miongoni mwao anayetaka

kubakia Makkah.

(5) Kama yeyote wa Makkah atatoroka kwenda Madinah kusilimu 

Waislamu hawana budi kumrudisha (wasimpokee), lakini yeyote

kutoka Madinah akitoroka kwenda Makkah kuritadi Maquraysh 

hawatapaswa kumrudisha Madinah (watampokea).

(6) Makabila ya Waarabu yatakuwa huru kufanya Itifaki(urafiki) na 

upande wowote ule yanaoupendelea.

(7) Pasiwe na vita kwa kipindi cha miaka 10 baina ya Waislamu na 

Maquraysh na baina ya waitifaki (Allies) na Waislamu na waitifaki

na Maquraysh.

(8) Hapana ruhusa ya kutengua hata shuruti moja katika 

hizi kabla ya miaka 10 kupita.

Waislamu kwa ujumla hawakufurahishwa na baadhi ya masharti ya

mkataba hasa hasa sharti la (5). Waliona kuwa wamedhalilishwa na

kuonewa. Pia tabia ya dharau ya Maquraysh waliyoionesha wakati wa

majadiliano ya masharti ya mkataba iliwaudhi sana Waislamu lakini

walivuta subira na kuwa watulivu kwa kuchelea kwenda kinyume na ridhaa

ya Mtume(s.a.w). Mkataba huu unaojulikana kwa jina la “mkataba wa

hudaibiyah” ulitiwa sahihi na Muhammad(s.a.w) kwa niaba ya Waislamu

na Suhail bin ‘Amr kwa niaba ya Maquraysh.

Wakati mkataba bado unaandikwa na kabla ya kuwekwa sahihi kwa

niaba ya pande zote mbili, alitokea Abu Jandal bin Suhail bin ‘Amr na

kukimbilia kwa Waislamu. Huyu ni mtoto wa Suhail anayefanya mkataba

na Mtume ambaye alisilimu na sasa anafanyiwa ukatili mkubwa sana na

baba yake. Abu Jandali alimwonyesha Mtume(s.a.w) pamoja na Waislamu

alama katika mwili wake alizozipata kutokana na ukatili huo. Mtume(s.a.w)

na Waislamu walimuhurumia sana kutokana na hali yake ile. Mtume(s.a.w)

alijaribu kumwombea kuwa ile ichukuliwe kuwa ni sababu (kesi) maalum

na hasa ikizingatiwa kuwa hata mkataba wenyewe haujatiwa sahihi ili

kumnusuru kijana yule na mateso yale. Suhaili bin ‘Amr sio tu alikataa ombi
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lile bali alimkamata Abu Jandal na kumcharaza bakora za miba na

kumrudisha Makkah akaendelee kumtesa. Abu Jandal alilia kwa msaada

na nyoyo za Waislamu zilisononeka sana, lakini Mtume(s.a.w) alisimama

imara katika kutekeleza masharti ya mkataba. Alimtaka Abu Jandal afanye

subira na alirudishwa Makkah. Hakika kesi ya Abu Jandal ilikuwa ni mtihani

mkubwa. Mtu huyu alishafika mkononi mwa Mtume(s.a.w) na tangu hapo

alishapata mateso ya namna kwa namna kwa ajili ya Uislamu, lakini

Mtume(s.a.w) atampokeaje ambapo kufanya hivyo ni kwenda kinyume na

masharti ya mkataba ambao ndio punde tu unatakiwa kutiwa sahihi kwa

niaba ya pande zote mbili. ‘Umar bin Khattab hakuweza kuvumilia hali ile

na alimuuliza Mtume(s.a.w) kwa uchungu. “Wewe si Mtume wa kweli wa

Allah? Je, sisi hatuko katika njia ya Haki?” Mtume(s.a.w) alijibu kuwa yeye

ni Mtume wa  Allah(s.w) na kuwa wao wako katika njia sahihi, pia

alimfahamisha kuwa anafanya kila jambo kama alivyoamrishwa na

Allah(s.w). Baada ya kusaini mkataba Mtume(s.a.w) alimchinja mnyama

na kunyoa. Kisha wote walishika njia na kurejea Madinah. Wengi miongoni

mwao ikiwa pamoja na ‘Umar waliuona ule mkataba kuwa uliwadhalilisha.

Mkataba wa Hudaybiyah Waleta Ushindi Mkubwa
kwa Waislamu 

Mtume(s.a.w) alipokuwa njiani kuelekea Madinah, aliteremshiwa

wahay, katika Suratul-Fat-h (ushindi) ambayo inaanza:

“Bila shaka tumekwisha kupa kushinda kuliko dhahiri. Ili Mwenyezi

Mungu akusamehe makosa yako yaliyotangulia na yanayokuja, na

kukutimizia neema zake na kukuongoa katika njia iliyonyooka. Na
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akunusuru Mwenyezi Mungu nusura yenye nguvu kabisa. Yeye ndiye

aliyeteremsha utulivu katika nyoyo za Waislamu ili waongezeke Imani

juu ya Imani yao. Na majeshi ya mbingu na ardhi ni ya Mwenyezi

Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi Mwenye Hekima”. (48:1-4).

Baada ya kupokea wahay huu, Mtume(s.a.w) alimwita ‘Umar (r.a)

ambaye aliathiriwa sana na mkataba na kumwambia kuwa kile alichofikiria

kuwa ni “Udhalili na Unyonge”, kilikuwa machoni mwa  Allah(s.w) “Ushindi

Mkubwa”. Baada ya kupewa habari hii njema na Mtume wa Allah, ‘Umar

alitosheka sana. Ushindi alioutangaza  Allah(s.w) ulianza kudhihirika punde

tu.

Kwanza, masharti yote ya mkataba yaliyoonekana kuwa

yanawapendelea Maquraysh na kuwadhalilisha Waislamu haikuwa hivyo

katika hali halisi. Kwa mfano katika hali halisi hapakuwa na Muislamu

yeyote aliyependelea kutoroka Madinah na kukimbilia Makkah. Hata wale

Waislamu waliorudishwa Makkah na Mtume kulingana na masharti ya

mkataba, hatimaye walikuwa mzigo kwa Maquraysh na wenyewe wakaja

kwa Mtume(s.a.w) na kumuomba awaite waje Madinah kama

tunavyojifunza katika kisa kifuatacho:

Mara tu Mtume(s.a.w) aliporudi Madinah, Muislamu mwingine, Abu

Basir, alitoroka Makkah kuja kwa Mtume(s.a.w) ili apate hifadhi yake. Lakini

kwa kuchunga masharti ya mkataba Mtume(s.a.w) alimwachia Abu Basir

arudishwe Makkah na wajumbe wawili waliotumwa na Maquraysh waje

Madinah kumdai. Mtume(s.a.w) alimshauri Abu Basir kusubiri kama

alivyomshauri Abu Jandal na kuwa ategemee msaada wa  Allah(s.w).

Njiani kuelekea Makkah Abu Basir alimuua mmoja wa wale wajumbe. Yule

aliyebakia alirudi mbio Madinah na kushitakia kwa Mtume. Wakati ule ule

Abu Basir naye alifika kwa Mtume(s.a.w) na kumueleza kuwa kwa kuwa

alimrudisha yeye aliona hahusiani na mkataba na ndio maana alimuua

yule dhalimu. Kisha aliondoka Madinah na kukimbilia sehemu ya pwani.

Abu Jandal naye alifanikiwa kutoroka na kujiunga na Abu Basir pale.

Waislamu wengi wa Makkah walitoroka na kujiunga nao pale. Baada ya

muda pakawa na kikundi cha Waislamu mle porini ambapo hapakuwa na

watu wala mimea. Hata hivyo, kwa kuwa wao hawakuhusika na masharti

ya mkataba wa Hudaibiyah, walitokea kuwa tishio na kikwazo kikubwa kwa

Maquraysh. Hawakuuacha msafara wowote wa Maquraysh kupita pale
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salama. Maquraysh walipata kipigo baada ya kipigo. Hili liliwafanya

Maquraysh kwenda kwa Mtume na kumuomba aingilie kati jambo lile na

kuwaita Waislamu wale waende Madinah ili nao wafungike katika masharti

ya mkataba kama Waislamu wengine. Kutokana na ombi hili Mtume(s.a.w)

alikiita kile kikundi cha akina Abu Jandal na Abu Basir kuja Madinah

kujiunga na Waislamu wenzao.

Pili, maingiliano kati ya makafiri wa Makkah na Waislamu Madinah

yalisaidia sana kufikisha ujumbe wa uislamu kwa matendo. Kabla ya

mkataba Waislamu wa Madinah na makafiri wa Makkah walikuwa na

uhasama mkubwa na hawakuwa na maingiliano yoyote ya kirafiki na

kidugu. Baada ya mkataba watu wa Makkah walianza kuizuru Madinah

kwa ajili ya biashara na kuwatembelea ndugu zao Waislamu Muhajiriin.

Katika kuzuru kwao Madinah walipata fursa ya kushuhudia ubora wa

maisha ya jamii ya Kiislamu na walivutiwa sana na tabia za Waislamu –

ukweli wao, uadilifu wao na huruma zao. Nyoyo zao zilivutwa sana na

maisha yale na wengi wao walisilimu. Kutokana na wanahistoria mbali

mbali, katika kipindi cha miaka miwili tu ya mkataba, watu waliosilimu ni

wengi zaidi kuliko wale waliosilimu katika miaka yote ya nyuma, ni katika

kipindi hiki walisilimu majemedari wa kiquraysh, Khalid bin Walid na ‘Amr

bin al-‘As.

Tatu, mkataba huu wa amani ulimpa Mtume(s.a.w) na Waislamu fursa

ya kulingania Uislamu kwa watu wa karibu na mbali. Mpaka kufika kipindi

cha mkataba, amri ya kusimamisha swala, kutoa zakat, kufunga

Ramadhani na kuhiji zilishashushwa. Pia ulevi na kamari

vilishaharamishwa. Baada ya kurudi kutoka Hudaibiyah, katika mwezi wa

Dhul-Hijjah, Mtume(s.a.w) alitayarisha wajumbe wa kuwaendea viongozi

mbali mbali wa dunia ya wakati ule ili kuwalingania Uislamu. Siku moja

Mtume(s.a.w) aliwakusanya Waislamu msikitini na kuwahutubia kama

ifuatavyo:

“Enyi watu! Allah amenituma kuwa Rehema kwa wanaadamu na

kuwa Mtume wa ulimwengu mzima. Kwa hiyo linganieni Uislamu

kwa niaba yangu na Allah atakurehemuni. Kwa  hiyo nakuusieni

msifarikiane kama (watu wa) Isa mwana wa Mariam.

Baada ya hutuba hii, Mtume(s.a.w) aliteua watu hodari na wenye akili

(Intelligent) miongoni mwa masahaba wake na kuwapa barua za kupeleka
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kwa watawala na wafalme wa dola mbali mbali za ulimwengu wa wakati

huo. Miongoni mwa watawala (Wafalme) waliopelekewa barua ya

Mtume(s.a.w) ni:

1.) Hirak (Heracleus) wa himaya Byzantine (Urumi),

2.) Chosroes wa Parsia (Uajemi),

3.) Maquqas, mfalme wa Misr,

4.) Negus, mfalme wa Abysinia (Uhabeshia),

5.) Kiongozi wa Yemen,

6.) Harith Ghassani, Gavana wa Syria (Sham) na

7.) Al-Mundhir bin Sawa, Mtawala wa Bahrain.

Mtume(s.a.w) alitengeneza pete ya fedha (silver) iliyoandikwa,

“Muhammad Rasuulullah”. Barua zake zilipigwa muhuri kwa kutumia pete

hii. Takriban mpangilio ulikuwa mmoja kwa barua zote. Tafsiri ya barua

mojawapo iliyotumwa kwa Heracleus ni kama ifuatavyo:

“Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa Kurehemu:

Kutoka kwa Muhammad bin ‘Abdullah kwenda kwa Heracleus,

mfalme wa Warumi (Eastern Roman Empire). Amani iwe juu ya yule

anayefuata mwongozo. Baada ya hayo ninakuitia kwenye Uislamu.

Ukisilimu utakuwa katika amani na  Allah(s.w) atakulipa maradufu.

Lakini ukikataa wito huu madhambi ya raia zako utayabeba.

Akanukuu aya ya Qur’an ifuatayo:

“Sema: “Enyi watu mliopewa Kitabu (Mayahudi na manasara);

Njooni katika neno lililo sawa baina yetu na baina yenu, ya kwamba

tusimuabudu yeyote ila Mwenyezi Mungu wala tusimshirikishe
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(Mwenyezi Mungu) na chochote, wala baadhi yetu tusiwafanye

wengi kuwa waungu badala ya Mwenyezi Mungu. Wakikengeuka

semeni: Shuhudieni ya kwamba sisi ni Waislamu”. (3:64).

Heracleus alipoipata barua hii na kuisoma alivutiwa sana na

akawatuma watu wake wamuitie Waarabu waliokuwa katika msafara

kutoka Makkah ili awaulize habari za Muhammad, ilitokea bahati’ Abu

Sufyan, chief wa Makkah alikuwa katika msafara ule kutoka Syria.

Alipelekwa kwa mfalme, na alipoulizwa juu ya mafunzo ya Uislamu,

alithibitisha kuwa Uislamu una mafunzo mazuri japo alikuwa bado

hajasilimu. Mfalme alifurahishwa sana na yale aliyoelezwa juu ya Uislamu

na alikiri kuwa Uislamu ni ujumbe wa kweli.

Mfalme wa Persia, Khurso Parwez (Chosroes) alishangazwa na

ushupavu wa Mtume(s.a.w) wa kuthubutu kama mfalme mwenzake – “Kwa

Chosroes kutoka kwa Muhammad bin ‘Abdullah”. Kwa ghadhabu aliichana

ile barua vipande viwili. Mtume(s.a.w) alipopata habari zake, alisema,

“Namuomba Allah aichane dola yake iwe vipande vipande”. Si muda mrefu

Chrosroes aliuliwa na mwanae na hatimaye himaya yake ikavunjika na

kushikwa na Gavana wa Yemen amabye alisilimu.

Negus, mfalme wa Abyasinia (Ethiopia) alisilimu. Mfale wa Misr,

Maquqas, hakusilimu lakini alituma zawadi kwa Mtume(s.a.w). Zawadi

yenyewe ilikuwa wasichana wawili wazuri walioheshimika sana Misr –

Maria bint Kibtya – aliyechukuliwa na Mtume(s.a.w) kama suria na Sereen

aliyetolewa kwa mshairi Hassan na nyumbu (mare) aliyepewa jina la

Duldul, Mtume(s.a.w) alimpanda mnyama huyu katika vita vya Hunain.

Hawdha bin Aly, Chief wa Yemen, alijibu, “Mafundisho yako ni mazuri

sana na kama utanimegea sehemu ya Ufalme wako, niko tayari

kukufuata”. Mtume(s.a.w) alimjibu kuwa hatapata hicho anachotaka.

Harith Ghassan, Gavana wa Syria alikasirika sana baada ya kuisoma

barua ya Mtume. Aliahidi kuwa atatoa jeshi lake likamshambulie

Muhammad. Waislamu walilingojea kwa shauku jeshi hilo. Lakini

hakuthubutu kufanya hivyo.

Nne, Waislamu walipata fursa ya kujiimarisha kiuchumi. Kwa

kuondokewa na adui yao mkubwa, makafiri wa Kiquraish, Waislamu

waliweza kufanya biashara zao za masafa marefu kwa amani.
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Tano, Waislamu walipata fursa ya kujizatiti kijeshi na kuwashughulikia

maadui zao wengine waliokuwa wakiwakera mara kwa mara. Ni katika

kipindi hiki waliwashinda Mayahudi kimoja katika vita vya Khaybar. Pia

waliwaonyesha Warumi cha “Mtema kuni” katika vita vya Muttah

vilivyopiganwa 7 A.H.  Kumbukizi za vita hivi ziliwatia Warumi khofu na

woga.  Pamoja na ushujaa wao uliofahamika katika ulimwengu wa enzi

hizo, waliwakimbia Waislamu katika vita vilivyokuwa vipiganwe Tabuuk.

Sita, Waislamu 2,000 walifanya ‘Umrah pamoja na Mtume(s.a.w),

mwaka wa 7 A.H. na ndoto ya Mtume ikawa imesadifu:

Kwa yakini Mwenyezi Mungu amemhakikishia Mtume wake ndoto

yake ya haki; Bila shaka nyinyi mtaingia katika Msikiti Mtukufu

Insha-Allah kwa salama; mkinyoa vichwa vyenu na mkipunguza

nywele (kama ilivyo wajibu kufanya hivyo wakati wa Hija).

Hamtakuwa na hofu (wakati huo).  Na (Mwenyezi Mungu) anajua

msiyoyajua. Basi kabla ya haya atakupeni kushinda (kwanza) kuliko

karibu (kuwashinda Mayahudi).  (48:27)

Ni ushindi kwa sababu Mtume(s.a.w) katika ndoto yake

hakufahamishwa ni lini atafanya ‘Umrah, japo alijiandaa kuitekeleza katika

mwaka wa 6 A.H. Vile vile ni ushindi kwa sababu idadi ya Waislamu

waliofanya ‘Umrah mwaka 7 A.H. ni kubwa zaidi kwa watu 600 kuliko wale

waliokuwa kwenye msafara wa mwanzo ambao walikuwa 1,400 tu.
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Mafundisho yatokanayo na ujumbe wa
Mtume(s.a.w) kwa viongozi wa dola mbali mbali.

Kwanza tunaona kuwa ni wajibu wa Waislamu kulingania Uislamu kwa

walimwengu wote wenye dini mbali mbali. Kazi kwa Waislamu iwe ni mbinu

gani zitumike kufikisha ujumbe wa Uislamu kwa watu wa aina mbali mbali

na wenye dini mbali mbali. Iwapo umma wa Waislamu utazembea kufanya

kazi hii utakuwa haukumfuata Mtume(s.a.w) na utastahiki ghadhabu za

Allah(s.w) kama umma zilizotangulia, Qur’an inatukumbusha: 

“Walilaaniwa wale waliokufuru miongoni mwa wana wa Israel kwa

ulimi wa Daud na Isa bin Maryamu. Hayo ni kwa sababu waliasi

na walipindukia mipaka (sana). Hawakuwa ni wenye kuzuiana

(kukatazana) mambo mabaya waliyokuwa wakiyafanya. Uovu ulioje

wa jambo hili walilokuwa wakilifanya”. (5:78-79).

Ubora na ustawi wa umma unapatikana kwa kumuigiza Mtume(s.a.w)

katika kuulingania Uislamu kama inavyobainishwa kaitka Qur’an:
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“Nyinyi ndio  umma bora kuliko umma zote zilizodhihirishiwa watu

(ulimwenguni) kwa sababu mnaamrisha yaliyo mema na mnakataza

yaliyo maovu, na mnamwamini Mwenyezi Mungu. Na kama wale

waliopewa kitabu (mayahudi na wakristo) (wangeliamini baada ya

kulinganiwa Uislamu) ingelikuwa bora kwao. Lakini miongoni

mwao wako wanaoamini; na wengi wao wanatoka katika taa ya

Mwenyezi Mungu. Hawatakudhuruni hao (maadu zenu) ila udhia

(mdogo tu hivi).  Na kama watapigana nanyi basi watakupeni

mgongo (wakimbie); kisha hawatanusuriwa”. (3:110-111).

Nusura ya  Allah(s.w) ipo pamoja na wale wanaolingania na kuinusuru

dini yake.

Pili Kila Muislamu anawajibika kulingania Uislamu kwa kadiri ya uwezo

wake na ujuzi wake. Lakini wale tutakaowatuma kwenda sehemu mbali

mbali kulingania Uislamu kwa watu mbali mbali, hatuna budi kuwachagua

wale wenye ujuzi wa kutosha unaolingana na hali pamoja na kiwango cha

wale wanaokwenda kuwalingania. Kwa mfano kwa wakristo tutawatuma

wenye ujuzi wa Biblia watakaoweza kuwaathiri Wakristo kutokana na Biblia

yao. Tuliona jinsi Jaffar bin Abdul-Muttalib alivyomuathiri mfalme wa

Uhabeshi aliyekuwa mkristo, kwa kumsomea Suratu Maryam, inayoeleza

habari za kuzaliwa Nabii Isa bin Maryamu kama ilivyo katika Injili. Pia

Mtume(s.a.w) alipokuwa anawalingania wakristo wa Najran, aliwahadithia

namna alivyopatikana Nabii Isa bin Maryam kama inavyobainishwa katika

Qur’an katika Suratul-Imraan aya ya 33 hadi 71 – (3:33-71). Kwa wasomi

tuwapeleke wasomi wenzao wakalinganie Uislamu kulingana na kiwango

cha ujuzi wao. Pia walinganiaji kila iwezekanavyo walinganie kwa lugha

za wale wanaowalingania ili kuwafikishia ujumbe moja kwa moja.

Kuvunjika kwa mkataba wa Hudaybiyah

Mkataba wa Hudaybiyah ulidumu kwa kipindi cha miaka miwili tu.

Amani na utulivu uliopatikana katika kipindi hiki ulisaidia sana kuueneza

Uislamu kwa watu mbali mbali na kuwaimarisha Waislamu. Watu wengi

walisilimu katika kipindi hiki. 

Baada ya mkataba kufungwa, kabila la Khuza’ah liliweka mkataba wa

urafiki na Mtume(s.a.w) na kwa upande mwingine maadui zao wa kabila

la Banu Bakr waliunga urafiki na Maquraysh. Katika kipindi hiki cha

mkataba, nyoyo za Maquraysh zlishikwa na uchungu sana kutokana na
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kunawiri kwa Uislamu ambao ulienea Bara Arab kote na kutokana na jinsi

Waislamu walivyozidi kuimarika. Walitambua kuwa mkataba wa

Hudaybiyah, ni hatari kwao, hivyo wakaona wauvunje kwa hila.

Waliwachochea Banu Bakr na waitifaki wao wengine walishambulie kabila

la Khuza’ah lililokuwa na Uitifak (urafiki) na Mtume(s.a.w). Kutokana na

hila hizi, usiku mmoja wakati Banu Khuza’ah wamelala katika sehemu ya

mji uitwao Watwir, Banu Bakr waliwavamia na kuwaua wengi wao pamoja

na kupora mali yao. Kutokana na baadhi ya wanahistoria, inasemekana

kuwa Maquraysh waliwasaidia Banu Bakr kwa silaha na askari. Ikramah

bin Abu Jahl, Swafwan bin Umayyah na Suhail bin ‘Amr walishiriki katika

uvamizi huu wakiwa wemejibadilisha sura zao ili wasionekane. Banu

Khuza’ah walikimbilia Makkah sehemu takatifu ili kujihami. Lakini Banu

Bakr hawakuacha kuwaua Banu Khuza’ah hata kwenye sehemu takatifu

ambayo umwagaji damu uliharamishwa katika mila za kale za makabila

yote ya Waarabu. Banu Khuza’ah walishitakia kitendo kile kwa Maquraysh

lakini walipuuzwa. Baada ya kufikia hapo Banu Khuza’ah walituma ujumbe

Madinah kwa Mtume(s.a.w) kushitakia uvamizi ule na kuomba msaada

wake. Mtume(s.a.w) baada ya kushauriana na maswahaba wake alituma

ujumbe kwa Maquraysh wenye masharti matatu na kuwataka wachague

mojawapo:

(1) Maquraysh hawana budi kulipa diya (fidia) kwa watu wa 

Banu Khuza’ah waliouliwa.

(2) Au wavunje uhusiano na Banu Bakr.

(3) Au watangaze kuwa mkataba wa Hudaybiyah 

umevunjika.

Maquraysh waliamua kukubaliana na sharti la tatu (3) la kuvunja

mkataba wa Hudaybiyah. Mara tu baada ya kuvunja mkataba, Abu Sufyan,

kwa kuona hatari inayowakabili watu wake kutokana na kuvunjika kwa

mkataba, alikwenda mwenyewe Madinah kumuomba Mtume(s.a.w)

wafunge upya mkataba wa Hudaybiyah, lakini wakati huo huo hakuwa

tayari kufuata mojawapo ya yale masharti mengine mawili. Mtume(s.a.w)

alimkatalia.

Maandalizi ya kuikomboa Makkah

Kwa zaidi ya miaka 20, Maquraysh wamekuwa ndio chanzo kikubwa

cha matatizo na madhila kwa Waislamu. Pamoja na mashambulizi mengi
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madogo madogo, walijizatiti dhidi ya Waislamu katika “Badr,”  “Uhud” na

“Handaq” kwa lengo la kuufuta kabisa Uislamu lakini walishindwa.

Kuvunjika kwa mkataba wa Hudaybiyah kulitoa fursa nzuri kwa Waislamu

kuwaadhibu (kuwatia adabu) Maquraysh kutokan na hadaa zao na uovu

wao dhidi ya Uislamu na Waislamu. Kama kawaida yake Mtume(s.a.w)

hakuchelewa kutumia fursa hii. Aliwaamuru Waislamu wajitayarishe kwa

vita. Alituma pia ujumbe wa kuwaita waitifak wake wote na Waislamu wote

wa Bara Arab waje Madinah tayari kwa vita, ila tu wajiandae kwa siri.

Mtume(s.a.w) aliifanya kwa siri mipango yake yote ya kuiteka Makkah na

watu wa kawaida wa Madinah walidhania kuwa Waislamu wanajiandaa

kwenda Syria kuwaadhibu warumi.

Muislamu mmoja, Hatib bin Balta, aliyekuwa na jamaa zake Makkah

alihofia usalama wao. Akaamua atume mjumbe Makkah (mwanamke

mmoja) kwa siri na kumpa barua iliyowafahamisha jamaa zake makusudio

ya Waislamu. Kitendo hiki kilikuwa ni cha hatari sana, kwani Maquraysh

wangelipata habari na mapema wangelijiandaa kwa vita na bila shaka

yangelitokea mapigano na umwagaji damu katika sehemu takatifu.

Mtume(s.a.w) aliletewa wahay juu ya kitendo cha Hatib na pale pale

akatuma mjumbe kwenda kumrudisha yule mwanamke na barua

aliyoibeba. Waislamu hasa ‘Umar (r.a), walikasirishwa sana na kitendo cha

Hatib na walitaka apewe adhabu kali (ya kifo). Lakini kwa kuwa Hatib alikiri

kosa lake lililotokana na udhaifu wa kibinaadamu na tangu hapo alikuwa

Muislamu mzuri aliyeshiriki hata katika vita vya Badr, Mtume(s.a.w) aliye

Rehema kwa viumbe, alimsamehe. Kisa cha Hatib kinaelezwa kwa urefu

katika Sahihi al-Bukhar kama ifuatavyo:

Amesimulia Aly(r.a): “Mtume wa Allah(s.w) alinituma mimi, Az-

Zubair na Al-Miqdad akatuamuru, “Nendeni mpaka Rawdat Khakh,

ambapo mtakuta mwanamke aliye na barua na mumnyang’anye

barua hiyo”. Tulipiga shoti na farasi zetu mpaka Rawdat mahali

tulipomkuta yule mwanamke na kumwambia, “Lete hiyo barua”,

akajibu, “Sina barua yoyote”. Tukasisitiza, “Lete hiyo barua lau

sivyo tutavua nguo zako”. Aliitoa ile barua kutoka kwenye msuko

wake wa nywele (Aliitoa katika nywele), na tuliileta barua ile kwa

Mtume wa Allah (s.w). Barua iliandikwa na Hatib bin Aby Balta’a

kwenda kwa baadhi ya makafiri wa Makkah, ilielezea kile Mtume

anachokusudia kukifanya. Mtume wa Allah akasema, “Ee Hatib!
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Ni kitu gani hiki?” Hatib alijibu, “Ee, Mtume wa Allah! Usichukue

uamuzi mkali dhidi yangu. Mimi si mquraysh! Bali nilikuwa

muitifak wao na kwa hiyo sina uhusiano wowote na damu na zao,

na Muhajiriina wote walio pamoja nawe wana jamaa zao Makkah

ambao watawahifadhi (watawalinda) jamaa zao na mali zao. Kwa

hiyo, nilitaka niwafanyie Ihsan hii (ya kuwapa habari) kwa tegemeo

kuwa na wao, watawahifadhi jamaa zangu kwa kuwa sina uhusiano

wowote wa kidamu na wao. Sikuwafanya hivi kwa nia ya kuisaliti

dini yangu (Uislamu) wala sikufanya hivi kwa kupendelea ukafiri

badala ya Uislamu”. 

Mtume wa Allah akawaambia maswahaba wake, “Kutokana na

maelezo yake, Hatib amewaeleza ukweli”. ‘Umar akasema, “Ee

Mtume wa Allah! Niruhusu nikate kichwa cha huyu mnafiki”

Mtume(s.a.w) akasema, “Alishiriki katika vita vya Badr… Kisha

Allah(s.w) alishusha wahay kutoa onyo kwa Waislamu:

“Enyi mlioamini! Msiwafanye adui zangu na adui zenu kuwa

marafiki; mnawapelekea (habari zenu) kwa ajili ya urafiki, hali ya

kuwa wameshaikanusha haki iliyokujieni; wakamfukuza Mtume na

nyinyi pia; kwa sababu mnamuamini Mwenyezi Mungu, Mola wenu,

(pasina ubaya wowote mliowafanyia). Mnapoondoka kufanya Jihad
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katika njia yangu na kuitafuta radhi yangu mnawapa siri (zenu za

vita) kwa ajili ya mapenzi (yenu)! (Msifanye tena). Nami najua sana

mnayoyaficha na mnayoyadhihirisha. Na anayefanya hayo

miongoni mwenu, basi amekwishaitupa njia iliyo sawa”. (60:1).

Kutokana na kisa hiki na kutokana na aya hiyo iliyoambatanishwa

nacho, tunajifunza kuwa Muislamu hapaswi kabisa kumtetea adui wa Allah

hata akiwa jamaa yake wa karibu sana kama Qur’an inavyosisitiza:

“Huwapati (huwaoni) watu waliomuamini Mwenyezi Mungu na

siku ya mwisho, kuwa wanawapenda wale wanaompinga Mwenyezi

Mungu na Mtume wake; hata wakiwa ni baba zao, au watoto wao

au ndugu zao, au jama zao. Hao ndio ambao (Mwenyezi Mungu)

ameandika (amethibitisha kweli kweli) nyoyoni mwao imani na

akawatia nguvu katika roho itokayo kwake; na atawaingiza katika

mabustani yapitayo mito mbele yake, humo watakaa daima.

Mwenyezi Mungu amekuwa radhi nao, na wao wamekuwa radhi

naye. Hao ndio kundi la Mwenyezi Mungu. Sikilizeni! Hakika kundi

la Mwenyezi Mungu ndilo linalofaulu”. (58:22).

Mwezi 10 Ramadhani, 8 A.H. Mtume(s.a.w) aliondoka Madinah

akiongoza jeshi la Waislamu elfu kumi (10,000). Mtume(s.a.w) na jeshi

lake walipiga kambi, Marr-uz-Zahran, kitongoji kilichokuwa karibu sana na

Makkah. Walipoona jeshi kubwa limekaribia kiasi kile, Maquraysh

walishikwa na mshangao mkubwa na wakawa hawana la kufanya.
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Mtume(s.a.w) alitoa amri kuwa mioto mikubwa iwashwe nje ya kila hema.

Mioto hii iliwafanya Maquraysh waamini kuwa jeshi lile lilikuwa kubwa sana

kuliko hata lilivyokuwa. Abu Sufyan akiandamana na wakubwa wengine

wa Makkah walitoka kufanya upelelezi juu ya hali ile, lakini Waislamu

waliowaona na kutoa habari kwa Mtume(s.a.w). Huyu ni Abu Sufyan

aliyekuwa adui mkubwa sana wa Uislamu na aliyeandaa na kuongoza vita

kadhaa dhidi ya maisha ya Mtume(s.a.w) na Waislamu ili kufuta Uislamu

kabisa. Lakini alipoletwa kwake, Mtume(s.a.w) alimuuliza kwa upole, “Ee

Abu Sufyan! Bado unategemea nguvu nyingine yoyote kuliko   Allah(s.w)”?

Abu Sufyan akiwa ameshikwa na haya alijibu, “Kama kuna nguvu yoyote

basi ingetusaidia leo”. Kisha Mtume(s.a.w) alisema, “Makosa yako yote

yamesamehewa, Ee Abu Sufyan! Na yule atakayeingia nyumbani kwako

atakuwa salama”. Wengi wa wanahistoria wanasema Abu Sufayan

alisilimu pale pale lakini si kwa uwazi. La muhimu ni kuwa baadaye alikuwa

Muislamu wa kweli na kuupigania Uislamu kwa mali na nafsi. Hebu

angalia, situ Mtume(s.a.w) alimsamehe Abu Sufyan, bali aliifanya nyumba

ya aliyekuwa adui wake mkubwa kuwa ni miongoni mwa sehemu za

usalama. Pia Abu Sufyan aliahidiwa na Mtume kuwa wengine

watakaosalimika na jeshi la Waislamu ni wale watakaokuwa kwenye msikiti

mtukufu (Al-Ka’bah) na wale watakaojifuniga milango majumbani mwao.

Fat – Makkah (Kilele cha Ushindi)

Aliporudi Makkah, Abu Sufyan aliwafahamisha watu wake juu ya usalama

alioahidiwa na Mtume(s.a.w). Pia aliwafahamisha juu ya ukubwa wa jeshi la

Waislamu akiashiria kuwa ni kazi bure kuleta upinzani wowote ule dhidi ya jeshi

kubwa kama hilo.

Asubuhi yake Mtume(s.a.w) aliingia Makkah kwa usalama na amani.

Aliwaamuru Waislamu kutomwaga damu hata chembe kwa kadiri

itakavyowezekana. Mtume(s.a.w) akiwa amir jeshi, aliligawanya jeshi lake

katika vikosi vine na kila kikosi kikapangiwa mlango wa kuingilia Makkah.

Jemedari Khalid bin Walid na kikosi chake waliingia Makkah kwa njia ya kusini,

kikosi cha Saad kiliingilia upande wa magharibi; kikosi cha Abu ‘Ubayda

kiliingilia upande wa mashariki; Mtume(s.a.w) pamoja na kikosi cha Zubayr

kiliingilia upande wa kaskazini. Vikosi vyote viliingia Makkah kwa amani

isipokuwa kikosi cha Khalid bin Walid. Wakati wa kuingia mjini Makkah, kikosi

cha Khalid kilishambuliwa na maadui wakubwa wa Uislamu miongoni mwa

Maquraysh na Banu Bakr chini ya uongozi wa Safwan, Suhail na Ikram bin
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Abu Jahl. Waliwashambulia Waislamu kwa mishale na Waislamu wawili wakafa

mashahidi. Ilibidi Khalid akiamuru  kikosi chake kujibu mashambulizi. Yalitokea

mapigano mafupi na viongozi wa maadui wakakimbia na kuacha nyuma yao

maiti 12 ya jamaa zao.

Watu wa Makkah waliahidiwa amani iwapo watabakia ndani ya nyumba

zao, au iwapo watachukua hifadhi katika Ka’bah au katika nyumba ya Abu

Sufyan. Mwenyewe Mtume(s..a.w) akiwa juu ya ngamia mweupe aliingia

Makkah kwa unyenyekevu huku akiwa ameinamisha kichwa chake.

Alipofika kwenye Ka’bah alitufu akiwa juu ya ngamia na Waislamu wakawa

wanafuata. Baada ya tawafu hii aliwaongoza Waislamu katika kusafisha

nje ya Ka’bah kwa kuvunja masanamu yaliyozunguka mle kwani ndivyo

Allah(s.w) alivyoagiza:

“Na kumbuka tulipokalisha Ibrahimu mahali penye ile nyumba

(takatifu– Al-Ka’bah – na tukamwambia): “Usinishirikishe na chochote

na isafishe nyumba yangu kwa ajili ya waizungukao (wanaotufu) na

wanaokaa hapo na wanarukuu na kusujudu”. (22:26).

Kisha Mtume(s.a.w) alimuamuru ‘Uthman bin Talha (r.a), sahaba

aliyekuwa katika ukoo wa watunza funguo za Ka’bah; aende akachukue

funguo za Ka’bah kutoka kwa mama yake. Kisha Mtume(s.a.w) aliingia

ndani ya Ka’bah akiongozana na Usama bin Zaid, Bilal na ‘Uthman bin

Talha. Baada ya Mtume(s.a.w) kuswali mle ndani ya Ka’bah, aliendelea

pamoja na Waislamu kuisafisha Ka’bah kwa kuyavunja vunja na

kuyaondosha masanamu 360 yaliyowekwa mle ndani na washirikina.

Walifanya usafi huu huku wanasoma aya ya Qur’an:

“Na sema haki imefika na batwil imetoweka. hakika batwil

(mwishowe) huwa ndio yenye kutoweka” (17:81)

Bilal, muadhini wa Mtume(s.a.w) alipanda juu ya dari ya Ka’bah na

kutoa adhana na Mtume(s.a.w) aliongoza swala ya jamaa.
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Mtume(s.a.w) alimkabidhi ‘Uthman bin Talha ufunguo wa Ka’bah na

akasema, yeyote yule atakayemnyang’anya (atakayempokonya) ‘Uthman

bin Talha (au kizazi chake) funguo za Ka’bah atakuwa amedhulumu”.

Katika mapokezi mengine, Mtume(s.a.w) alisema (kumwambia ‘Uthman

bin Talha), “Uchukue moja kwa moja wewe na kizazi chako mpaka siku ya

Kiyama”. 

Usamehevu wa Mtume(s.a.w) kwa Maadui Zake

Maquraysh na viongozi wao walikuwa wakichungulia kimya kimya

katika mazingira ya Ka’bah wakati Mtume(s.a.w) na Waislamu

wanashughulika na kuisafisha Ka’bah. Kisha Mtume(s.a.w) aliwaelekea

viongozi wa Makkah na kusema: “Enyi viongozi wa Makkah! Mnafikiria

niwafanye nini leo?” Wakajibu, “Wewe ni mtukufu (mzuri wa tabia) na

mpwa mpole”. Mtume(s.a.w) akasema, “Nitawafanyieni kama Yusufu (a.s)

alivyowafanyia ndugu zake. Mko huru na khofu yoyote leo. Namuomba

Allah(s.w) awasamehe”. Watu  a Makkah waliposikia maneno haya kutoka

kwa Mtume(s.a.w) hawakuamini masikio yao kwani maneno haya

yaliwagusa katika kina cha ndani sana cha nyoyo zao. Hili ni tukio

miongoni mwa matukio ya huruma lililothibitisha kuwa Mtume(s.a.w)

alikuwa mbora wa viumbe na Rehema kwa walimwengu wote: 

“Nasi hatukukutuma, ila uwe Rehema kwa walimwengu (wote)”. (21:107).

Kwa hiyo Mtume(s.a.w) alionyesha mfano bora wa kuwasamehe

maadui zake. Yeye na wafuasi wake (Waislamu) walipata mateso yasiyo

na mfano wake kwa kipindi cha miaka 13 hapa Makkah. Mateso haya

yaliwafanya Waislamu kuhamia Madinah. Kuna katika watu wa Makkah

waliopania kumuua Mtume(s.a.w). Kuna wengine waliosababisha kifo cha

Zainab bint Muhammad, na wengine kama Hind bint Utba (mkewe Abu

Sufyan) alitafuna ini na moyo wa Hamzah bin Abdul-Muttalib, ami yake

Mtume mpendwa na jemedari mkubwa wa Waislamu, baada ya kuuliwa

na Wahsh, mtumwa wa Hind, katika vita vya Uhud; lakini wote

walisamehewa makosa yao na matendo yao maovu yalisahauliwa. Kwa

ujumla maadui wote wa Waislamu na Uislamu walisamehewa na

kufunikwa na bawa la huruma na Mtume(s.a.w) na Waislamu. Katika

historia inayofahamika kaitka ulimwengu wa leo hapajatokea mshindi
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mwingine wa vita aliyeonyehsa huruma na upendo kwa maadui zake

baada ya kuwatia mikononi mwake kama Mtume(s.a.w). Kawaida ushindi

wa kitwaghuti huambatana na ubakaji, uporaji mali, mauaji, uchomaji moto

nyumba na mazao, na kadhalika. 

Hotuba ya Mtume(s.a.w) Baada ya Ushindi

Siku ya Fat-Makkah Mtume(s.a.w) aliisimama kwenye mlango wa

Ka’bah na kutoa hotuba ya kihistoria ifuatayo:

“Hapana Mola ila Allah, Ni mmoja na hana mshirika wake.

Aliyetimiza ahadi yake, aliyempa ushindi mja wake na kwa ujumla

ni uwezo wake uliowasagilia mbali maadui wa Dini yake.

“…Enyi Maquraysh, Hakika Allah ameufuta ufahari wa kikabila na

kibri cha enzi za ujahili. Nyinyi ni watoto wa Adam na Adam

ameumbwa kwa udongo.  Allah(s.w) anasema: “Enyi watu! Kwa

hakika tumekuumbeni (nyote) kwa yule mwanamume (mmoja Adam)

na (yule) mwanamke mmoja (Hawa) na tumekufanyeni mataifa na

makabila (mbali mbali) ili mjuane (tu basi). Hakika aheshimiwaye

sana miongono mwenu mbele ya Allah ni yule amchaye Mungu zaidi

kaitka nyimyi. Kwa yakini Mwenyezi Mungu ni Mjuzi, Mwenye

habari (za mambo yote)” (49:13).

Kisha akaongeza:

“Hakika Allah na Mtume wake wameharamisha uuzaji wa pombe

(ulevi) na riba”. (Sahihi – Bukhari).

Mtume(s.a.w) aliwataka Muhajirina wote wasidai chochote katika mali

yao waliyoiacha Makkah wakati wa kuhamia Madinah. 

Kwa ujumla Fat-h Makkah ilikuwa ni kilele cha ushindi wa Uislamu na

uthibitisho wa kimatendo wa aya za Qur’an:
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“Yeye ndiye aliyemleta Mtume wake kwa uongofu na kwa dini ya

haki ili aijaalie kushinda dini zote ijapokuwa watachukia

washirikina” (9:33).

“Yeye ndiye Aliyemtuma (Aliyemleta) Mtume Wake kwa uwongofu

na Dini iliyo ya haki, ili aishindishe juu ya dini zote. Na Mwenyezi

Mungu anatosha kuwa Shahidi”(48:28).

Kuvunjwa kwa masanamu makubwa baada ya Fat-h
Makkah.

Baada ya kuikomboa Makkah, Mtume(s.a.w) alituma vikosi sehemu

mbali mbali kwenda kuvunja masanamu makubwa ya Maquraysh. Mwezi

25 Ramadhani 8 A.H. alimtuma Khalid bin Walid akiwa na kikosi cha askari

wa farasi 30, alitumwa kwenda kuvunja sanamu la “uzza”. Alitekeleza kazi

hiyo bila ya kipingamizi na kurudi Makkah salama. Pia Mtume alimtuma

‘Amr bin al-‘As kwenda kuvunja sanamu la Suwa. Alilivunja kwa usalama

na mlinzi wake alisilimu. Mtume(s.a.w) pia alimtuma Sa’d bin Zaid kwenda

kuvunja Manat akiwa na kikosi cha wapanda farasi 20. Mlinzi wake

alichachamaa, lakini aliuliwa na sanamu likavunjwa.

Athari ya Fat-h Makkah 

Makkah ilikuwa mji mtakatifu kwa Bara Arab nzima. Kila mwaka maelfu

ya watu kutoka kona zote za Bara Arab walikuwa wakikusanyika Makkah

kwa ajili ya Hija na Maquraysh waliheshimika sana kwa ajili hii. Kusilimu

kwa hiari yao wenyewe kwa Maquraysh ambao hapo awali walikuwa ndio

maadui wakubwa na Mtume(s.a.w), Waislamu na Uislamu, waliotaka

kumfutilia mbali Mtume(s.a.w) na dini yake kwa gharama yoyote ile,
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hapana shaka kuliwaondolea watu utata juu ya ukweli wa ujumbe wa

Muhammad(s.a.w). Kwa ujumla watu wa makabila mengine walingojea

kwanza  watu wa Mtume (Maquraysh) waanze kumkubali ndio wao

wafuate.

Kukombolewa Makkah na jeshi la Mtume(s.a.w) na huruma zake

alizozionyesha katika kuwasamehe maadui zake wakubwa, hakukuathiri

nyoyo za watu wa Makkah tu bali nyoyo za watu wa Bara Arab nzima. Hii

ilipelekea watu wa makabila mbali mbali kusilimu makundi kwa makundi.

Akitoa maoni yake juu ya Fat-h Makkah, Imamu Bukhari anasema:

“Waarabu walingojea Maquraysh wawe Waislamu kwanza na wao

ndio wasilimu na walikuwa wakisema, Mwache Muhammad na

watu wake (Maquraysh). Kama atawashinda, hakika ni Mtume wa

kweli. Kwa hiyo Makkah ilipokombolewa, makabila yote

yalikimbilia kuingia Uislamu”. (Sahihi Bukhari)

Ibn Hisham, mwanahistoria mkubwa wa maisha ya Mtume Muhammad

(s.a.w) anasema; “Makabila ya Bara Arab yalikuwa yakingoja matokeo ya

mapambano kati ya Maquraysh na Mtume(s.a.w) ndio watoe uamuzi wao

juu ya Uislamu. Sababu yake ni kwamba Maquraysh walikuwa  ni viongozi

wao na walikuwa ni wahudumu na walinzi wa Ka’bah, nyumba takatifu ya

Allah. Pia walikuwa ni katika kizazi cha Nabii Ibrahimu na Ismail (a.s),

kizazi cha viongozi mashuhuri wa waarabu. Sababu nyingine ni kwamba

ni Maquraysh walioanza kumpinga Muhammad (s.a.w) na kumpiga vita

vikali kwa wakati wote tangu mwanzo wa Utume wake. Makkah ilipotekwa

na kuwa chini ya Uislamu, waarabu walitambua kuwa hapana nguvu

yoyote iliyobakia ya kupigana na Muhammad (s.a.w). Kwa hiyo walimfanya

rafiki yao na kuingia kaitka dini ya Allah makundi kwa makundi kama

Allah(s.w) anavyosema:

“Itakapofika nusura ya Mwenyezi Mungu na kushinda. Na ukawaona watu

wakiingia kataka dini ya Mwenyezi Mungu makundi kwa makundi. Basi

hapo mtakase Mola wako pamoja na kusmifu, umuombe maghufira

(msamaha) hakika yeye ndiye Apokeaye toba”. (110:1-3).
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Ushahidi wa kuonyesha kuwa watu walikuwa wakiingia Uislamu

makundi kwa makundi baada ya Fat-h Makkah ni idadi ya Waislamu

waliohudhuria kwenye msafara wa Tabuk, mwaka mmoja baada ya Fat-h

Makkah. Waislamu wapiganaji waliohudhuria vita vya Hunaini ni elfu kumi

na mbili (12,000) ambapo kwenye Tabuk, mwaka mmoja tu baada ya Fat-

h Makkah walikuwa Waislamu wapiganaji zaidi ya elfu thelathini (30,000).

Msafara wa Tabuk dhidi ya Warumi

Fat-h Makkah iliuwezesha Uislamu kwenda kwa kasi kubwa Uarabuni

kote, watu kutoka makabila mbali mbali ya waarabu walisilimu makundi

kwa makundi. Nchi jirani za wakristo, hasa katika Himaya ya Warumi,

zilishikwa na wivu mkubwa kutokana na kuimarika kwa Uislamu hasa kwa

kasi kubwa kiasi kile. Pia waliona hatari iliyopo mbele yao kutokana na

kuibuka kwa nguvu ya Uislamu. Hivyo, waliona hapanabudi kuandaa

mashambulizi ya nguvu ili kupuguza kasi ya nguvu ya Uislamu. Kwa ajili

hii, warumi chini ya uongozi wa Heracleus, waliandaa jeshi kubwa sana

dhidi ya Dola ya Kiislamu.

Mtume(s.a.w) alipata habari juu ya maandalizi ya jeshi dhidi ya Uislamu

lililoandaliwa na warumi wakishirikiana na nchi nyinginezo za wakristo.

Kama kawaida yake Mtume(s.a.w) hakusubiri mpaka avamiwe, bali

aliandaa jeshi la Waislamu kwa kutuma ujumbe kwa Waislamu wote na

marafiki wa Dola yake wa Bara Arab nzima, kuwa waje Madinah kujiunga

na Mtume kwenda kupambana na warumi.

Ugumu wa msafara wa Tabuk

Safari ya kenda Sham (Syria) ilikuwa ndefu na ngumu sana hasa wakati

wa joto kali la kiangazi. Msafara wa Tabuk ulikuwa katika kipindi hicho cha

joto kali. Isitoshe, wakati huo wa msafara, palikuwa na njaa, kwa sababu

watu hawakupata mavuno ya kutosha mwaka uliopita. Wakati mazao

shambani yanawiva na yanataka yavunwe, wakati huo huo Waislamu

wakatakiwa waondoke kwenda vitani. Wengi waliokuwa maskini

hawakupata vipando vya ngamia au farasi na wala Mtume(s.a.w) hakuwa

na uwezo wa kuwapatia kipando. Mtume(s.a.w) aliwahimiza Waislamu

watoe mali zao kwa kadiri ya uwezo wao ili kufanikisha maandalizi ya vita

hivi. Waislamu waliitikia wito wa Mtume(s.a.w) na kuchangia vita hivi kwa

kadiri ya uwezo wao.
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‘Uthman (r.a) alitoa dinar elfu moja (1,000) na ngamia 200. ‘Umar (r.a)

alitoa nusu (½) ya mali yake aliyokuwa anamiliki wakati ule na Abu Bakr

alileta mali yake yote na kumkabidhi Mtume(s.a.w). Wale waliokosa cha

kutoa walimjia Mtume(s.a.w) kwa masikitiko makubwa huku machozi

yanawamiminika hususan wale walioshindwa kabisa hata kujisafirisha

wenyewe kama Allah (s.a.w) anavyowataja katika aya ifuatayo:

“Wala (hapana kosa la kutokwenda vitani) juu ya wale waliokujia

ili uwapatie cha kupanda, (waende vitani), ukasema: “Sina cha

kukupandisheni juu yake, wakarudi, na hali macho yao

yanamiminika machozi kwa huzuni ya kukosa kupata masurufu

hayo”. (9:92).

Mtume(s.a.w) na jeshi la wapiganaji elfu thelathini (30,000) na farasi

elfu kumi (10,000), jeshi kubwa kuliko yote yaliyowahi kutayarishwa katika

historia nzima ya Bara Arab ya wakati ule, Mtume(s.a.w) aliongoza jeshi

lake kuelekea Syria mnamo mwezi wa Rajab, 9 A.H. 

Wengi, hasa wanafiki, walikuwa wakiogopa sana kupambana na

warumi kutokana na uhodari na ushujaa wao wa kivita. Kwa hiyo wanafiki

kulingana na ugumu wa safari, njaa iliyokuwepo, na woga waliokuwa nao

walishindwa kuuficha unafiki wao kama   Allah(s.w) alivyowafichua kaitka

Qur’an:
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“Kama ingalikuwa faida iliyo nyepesi (kupatikana) na safari fupi,

kwa yakini wangelikufuata (hao wanaojipa Uislamu wa uongo).

Lakini safari hii ya taabu imekuwa ndefu kwao. Nao wanaapa kwa

Mwenyezi Mungu, kama tungaliweza bila shaka tungelitoka pamoja

nanyi”. Wanaangamiza nafsi zao; na Mwenyezi Mungu anajua

kuwa hao ni waongo (tu)” (9:42).

Sio tu kuwa wanafiki hawakwenda vitani wao wenyewe, bali

waliwashawishi watu wengine wasijiunge na Mtume(s.a.w) wakiwatishia

joto kali na  Allah(s.w) akawadhihirisha kama ifuatavyo:

“Walifurahi walioachwa nyuma (wasiende vitani. Walifurahi) kwa

kule kukaa kwao baada ya Mtume wa Mwenyezi Mungu. Na

walichukia kupigana kwa mali zao na nafsi zao katika njia (dini) ya

Mwenyezi Mungu, na wakasema (kuwaambia wenzao): “Msende

(vitani) katika joto hili”. Sema (uwaambie) “Moto wa Jahannamu

una joto zaidi. (Laiti wangefahamu)” (9:81).

Wameridhia kuwa pamoja na wanaobakia nyuma; na nyoyo zao

zikapigwa muhuri (zikazibwa) kwa hivyo hawafahamu. (9:87).

Baadhi ya wanafiki pamoja na azma yao ya kutokwenda vitani, waliona

haya kuutoka Uislamu hivi hivi. Hivyo walienda kwa Mtume kuomba ruhusa

ya kutokwenda vitani kwa nyudhuru za uwongo.
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“Iko njia (ya kuwalaumu) wale wanaokuomba ruhusa (wasije vitani

na wala hawatoi kitu) na hali wao ni matajiri, wameridhia kuwa

pamoja na waliobakia nyuma. Na Mwenyezi Mungu amewapiga

muhuri juu ya nyoyo zao, kwa hivyo hawajui”. (9:93).

Baadhi ya wanafiki ambao hawakuwahi kuomba ruhusa kwa

Mtume(s.a.w) kwa kutoa nyudhuru za uongo kama walivyofanya baadhi

yao, walijiweka tayari kutoa nyudhuru za uongo zilizowasababisha

wasiweze kwenda vitani pamoja na Mtume. Lakini kabla hawajafanya

hviyo, Mjuzi wa yaliyofichikana kaitka vifua vya watu, alimfunulia Mtume

wake siri ile katika aya ifuatayo:
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Watakutoleeni udhuru mtakaporudi. Sema: “Msitoe nyudhuru

hatukuaminini. Mwenyezi Mungu amekwishatueleza habari zenu.

Na karibuni hivi Mwenyezi Mungu ataviona vitendo vyenu na

Mtume wake. Kisha mtarudishwa kwa mjuzi wa siri na dhahiri, naye

atakuambieni (yote) yale mliyokuwa mkiyatenda”. Watakuapieni

Mwenyezi Mungu mtakaporudi kwao (mkikutana nao) ili

muwasamehe (muyapuuze waliyoyafanya). Basi wapuuzilieni mbali.

Bila shaka wao ni najisi (uchafu) na makazi yao ni jahannam. Ni

malipo ya yale waliyokuwa wakiyachuma. Wanakuapieni ili muwe

radhi nao. Basi mkiwa radhi nao nyinyi (ndio nini maadamu

Mwenyezi Mungu hakuwapa radhi)? Basi Mwenyezi Mungu hawi

radhi na watu maasi”. (9:94-96).

Ni kawaida ya Mtume(s.a.w) akiondoka Madinah kumuacha kaimu

wake. Katika msafara wa Tabuk, ‘Aly bin Abu Talib ndiye aliyeachwa

kuanglia mali za Waislamu na familia zao. Waislamu wengine waliobaki

nyuma ni wale waliokosa vipando na masurufu na waliokuwa na udhuru

wa kweli kama Qur’an inavyobainisha:

“Hapana kosa (kutokwenda vitani) juu ya wale waliokuwa dhaifu (vilema,

n.k.) wala juu ya wagonjwa wala juu ya wale wasiopata cha kutumia (njiani

wala cha kuwaachia watu wao nyumbani). (Si kosa kwao) maadamu

wanamfanyia nia nzuri Mwenyezi Mungu na Mtume wake. Hakuna njia ya

kuwalamumu wanaofanya mema. Na Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa

kusamehe, Mwingi wa kurehemu”. (9:91).

Warumi wakimbilia Syria

Baada ya safari ya wiki mbili (siku 14) jeshi la Waislamu lilipiga kambi

Tabuk, sehemu iliyopo kati ya Madina na Damascus (mji mkuu wa Syria),

wakingojea wasikie zaidi juu ya mwondoko wa jeshi la maadui. Warumi
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walipopata habari juu ya maandalizi ya Mtume(s.a.w) kwa ajili ya vita

waliogopa na kurudi ndani ya mipaka yao. Lengo la Mtume(s.a.w) lilikuwa

ni kuuhami Uislamu na wala sio kuivamia Syria, kwa hiyo hakuona haja ya

kuwafuata. 

Mmoja wa viongozi wa eneo la Tabuk aliyeitwa Yohanna bin Ruba

alikuja na kujisalimisha kwa Mtume(s.a.w) na akakubali kulipa Jizya.

Mtume(s.a.w) alifunga naye mkataba wa amani. Makabila mengi ya

wakristo yalijisalimisha kwa dola ya Kiislamu na kuwa tayari kulipa Jizya.

Hotuba ya Mtume(s.a.w) katika Uwanja wa Tabuk,
Rajab 9 A.H.

Baada ya kumtukuza na kumshukuru Allah ipasavyo, Mtume(s.a.w)

alisema:

Hakika mwongozo ulio bora (kuliko miongozo yote) ni Kitabu cha

Allah (Qur’an). Kishikio (kamba) kilicho madhubuti kuliko vyote,

(kinachostahiki kushikiliwa) ni ucha-Mungu.

Dini iliyo bora zaidi kuifuata ni dini (mila) ya Ibrahim. Na mwenendo

(Sunnah) ulio bora zaidi ni mwenendo wa Muhammad (s.a.w).

Na ujumbe (kauli) ulio bora ni maneno ya  Allah(s.w) na bora ya

simulizi ni hii Qur’an.

Jambo bora kuliko yote ni lile lililoamuliwa kwa uwazi. Mambo maovu

kuliko yote ni uzushi katika dini. Na njia zilizo bora zaidi ni njia za

mitume. Kifo bora (na cha heshima) zaidi ni kifo cha shahidi.

Upotofu uliopea ni kupotea baada ya kupewa mwongozo (Qur’an)

Amali njema kuliko zote ni ile yenye kunufaisha. Na mwelekeo bora

ni ule unaofuatiliwa na utendaji. Upofu wa hali ya juu ni upofu wa

moyo na sio macho.

Mkono wa juu (unaotoa) ni bora kuliko wa chini (unaopokea).

Kichache kinachotosha (kinachokidhi haja) ni bora kuliko kingi

kisichokidhi haja. Toba iliyo mbaya zaidi kuliko yote ni ile

inayotolewa wakati wa kukata roho. Na majuto mabaya zaidi kuliko

yote ni yale yatakayompata mtu siku ya kiyama.
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Baadhi ya watu hawaji kwa swala ya Ijumaa ila huchelewa. Na

baadhi yao hawamuombi Mwenyezi Mungu ila kwa kejeli (kwa

kupuuzia). 

Moja ya chanzo cha madhambi makubwa kabisa ya ulimi ni

uwongo. Utajiri mkubwa kabisa kuliko utajiri wote ni utajiri wa

moyo. Ruzuku (Riziki) iliyo bora kuliko zote ni ucha-Mungu. Busara

ya hali ya juu ni kumuogopa Mwenyezi Mungu mtukufu wa Daraja.

Kitu kizuri kuliko vyote cha kuheshimika nyoyoni ni Imani thabiti

na shaka ni ukafiri.

Maombolezo ni katika ujahili. Usaliti ni joto la motoni, ulevi ni kaa

la moto wa Jahannam. Majigambo (kwa njia ya mashairi n.k.)

hutokana na shetani. Pombe ni chanzo cha mkosi wa (madhambi)

mengi. Chakula kibaya kabisa ni mali ya yatima. Aliyebarikiwa ni

yule apokeaye maonyo na maelekezo kutoka kwa wengine. Mdhaifu

ni yule aliyedhalilika katika tumbo la uzazi la mama yake. 

Kila mmoja wenu hana budi kujiandaa kuingia kaburini. Lengo (la

maisha haya) ni kutengeneza maisha ya akhera. Mwegemo wa

kitendo ni mwisho wake. Ndoto mbaya zaidi ni ndoto isiyo ya kweli.

Kila lijalo li karibu. Kumkashifu muumini ni uasi na kupigana dhidi

yake ni ukafiri. Kumsengenya ni kumuasi Allah. Utukufu wa mali

yake ni sawa na utukufu wa nafsi yake.

Aapaye (kwa jina la Allah) kiapo cha uongo hujidanganya

mwenyewe. Anayesamehe wengine hujisamehe mwenyewe. Mwenye

kusamehe maovu aliyotendewa, Allah humsamehe dhambi zake.

Mwenye kuzuia hasira zake, Allah humlipa. Mwenye kusubiri juu

ya maudhi Allah humlipa wema. Mwenye kufanya riya (mwenye

kufanya wema ili watu wamuone) Allah humfedhehesha. Mwenye

subira Allah humzidishia maradufu. Mwenye kumuasi Allah, Allah

humuadhibu.

Ee Allah nisamehe

Ee Allah nisamehe

Ee Allah nisamehe
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Baada ya kukaa Tabuk kwa siku ishirini (20) Mtume(s.a.w) alirudi

Madina. Msafara wa Tabuk ulizidi kuyaathiri makabila mengi ya waarabu,

hasa yale yaliyokuwa hayajasilimu, juu ya nguvu ya Uislamu kiimani na

kijeshi. Wajumbe walimiminika Madinah kuja kusilimu. Hatimaye Uislamu

ukatangazwa kuwa dini ya Bara Arabu nzima.

Msamaha kwa Waislamu Walioacha Kuhudhuria Tabuk

Baada ya Mtume(s.a.w) kurudi Madina wanafiki walijipeleka kwa Mtume

nakutoa sababu za uwongo ili kujikosha na kosa kubwa la kuvunja amri

ya  Allah(s.w) ya kupigana vita kwa ajili ya Dini Yake. Mtume(s.a.w)

aliwaambia kama alivyofunuliwa na mola wake, “…msitoe udhuru,

hatukuaminini, Mwenyezi Mungu amekwisha tueleza habari zenu…”

(9:94). 

Ila katika waliobaki nyuma palikuwa na waumini wa kweli. Waislamu

hawa hawakuwa na nia mbaya na Uislamu, bali kutokana na uzembe na

udhaifu wa kibinaadamu, waliona wafanyefanye shughuli zao, ndio

baadaye waende kujiunga na Mtume vitani. Wakajikuta wemejishughulisha

mpaka Mtume(s.a.w) akarudi. Katika hawa wamegawanyika katika

makundi mawili, kundi la Waislamu saba na lingine la Waislamu watatu.

Kundi la watu saba, akiwemo sahaba mashuhuri, Abu Lubabah(r.a),

mmoja wa washiriki katika mkataba wa Aqabah, vita vya Badr, Uhud, na

vita vingine mbali mbali, walipopata habari kuwa Mtume amerudi, walijuta

kwa kosa lao na wakaona haya kumkabili Mtume(s.a.w) na kumuhadhithia

udhaifu wao. Hivyo waliamua kujifunga kwenye nguzo kabla hawajaitwa

kujieleza mbele ya Mtume na wakasema, “Hatutakula chochote wala kulala

mpaka tusamehewe au tufe katika hali hiyo”. Baada ya masiku walianguka

chini na kuzimia kwa sababu ya nja na ukosefu wa usingizi.

Walipozindukana walipewa habari kuwa Mwenyezi Mungu na Mtume wake

wamewasamehe. Walipopata habari hiyo walikwenda kwa mtune na

kumwambia, “Ee Mtume wa Allah, tunakuomba upokee kutoka kwetu

nyumba zetu na mali zetu zote, kwani ndizo zilizotushughulisha tukaacha

kwenda vitani kutekeleza amri ya  Allah(s.w). Kwa hiyo ni haki tuvitoe kwa

ajili ya njia ya  Allah(s.w)”. Mtume(s.a.w) aliwajibu, “Hapana haja ya kutoa

mali yenu yote kwani mkitoa theluthi moja (1/3) tu inatosha”. Kesi ya hawa

watu saba waliosamehewa na   Allah(s.w) na Mtume wake, inafafanuliwa

vema katika Qur’an:
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“Na (wako) wengine wamekiri dhambi zao (wametubia kwa Allah

na wakasamehewa). Wamechanganya vitendo vizuri na vingine

vibaya. Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa kusamehe na Mwingi wa

Kurehemu. Chukua sadaqa katika mali zao, uwasafishe (uwatakase)

kwazo na kuwataja kwa vizuri mbele yangu na kuwaombea dua.

Hakika kuwaombea kwako kutawapa utulivu, na Mwenyezi Mungu

ndiye asikiaye ajuaye. Je, Hawajui ya kwamba mwenyezi ungu

anapokea toba za waja wake na kuzipokea sadaqa, na ya kwamba

Mwenyezi Mungu ni mwenye kukubali toba sana na Mwenye

Rehema? Na sema (uwaambie), “Tendeni mambo (mazuri).

Mwenyezi Mungu atayaona mambo yenu hayo na Mtume wake na

Waislamu. Na mtarudishwa kwa mjuzi wa siri na dhahiri; naye

atakwambieni (yote) mliyokuwa mkiyatenda”.  (9:102-105).
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Kutokana na kisa hiki tunajifunza kuwa toba ya kweli pamoja na

kupatikana majuto moyoni, ni vema pia idhirishwe matendoni kwa kutoa

sadaqa na kuzidisha kufanya amali njema.

Kundi la watu watatu ni la wale ambao hawakujiadhibu wenyewe bali

walidiriki kwenda mbele ya Mtume(s.a.w) na kubainisha kwa ukweli udhaifu

wao, Mtume(s.a.w) alikiri kuwa wao, tofauti na wanafiki, walikuwa ndio

waliosema kweli. Pamoja na hivyo hakuwatamkia msamaha bali

aliwaambia wasubiri msamaha hapo  Allah(s.w) atakapowakubalia toba

yao. Qur’an inatufahamisha juu ya Waislamu hawa:

“Na wako wengine wanaongojeshwa kwa amri ya Allah (bado

haijakubaliwa toba yao),  ama atawaadhibu au atawapokea. Na

Mwenyezi Mungu ni mjuzi na Mwenye Hikima”. (9:106).

Waislamu watatu ambao toba yao ilisubirishwa (iliakhirishwa) ni Ka’ab

bin Malik, Hilal bin ‘Umayyah na Murarah bin Ruba’i. Hawa walikuwa ni

waumini wa kweli ambao walijitoa nafsi zao na mali zao katika kupigania

dini ya  Allah(s.w) katika matukio mbali mbali katika maisha yao kabla ya

kosa lao hili. Hilal na Murarah walishiriki katika vita vya Badr. Ka’ab japo

hakushiriki kaitka vita vya Badr, lakini yeye pamoja na wenzake alikuwa

pamoja na Mtume(s.a.w) katika vita vyote vilivyofuatia – Uhud, Handaq,

Hunain, n.k. Pamoja na kujitoa kwao muhanga kiasi hicho,  walipewa

adhabu kali kutokana na kosa lao hili la kutojiunga na Mtume(s.a.w) katika

msafara wa Tabuk. Mtume(s.a.w) alitoa amri kwa umma wote wa Waislamu

ya kuwasusa hawa Waislamu watatu kwa kiasi kwamba hata salaam zao

wasizipokee. Waislamu walitii amri hii ya Mtume(s.a.w) na hapana mtu,

hata jamaa zao wa karibu, aliyewasiliana nao kwa maongezi au salaam

kwa muda wa siku hamsini (50). Baada ya siku arobaini za kususwa,

Mtume(s.a.w) aliamrisha pia kuwa watengane na wake zao. Adhabu hii

ilikuwa ngumu sana kwao na waliiona Madina imekuwa finyu sana kwao.

Baada ya siku hamsini   Allah(s.w) aliwakubalia toba yao kama

inavyodhihirika katika Qur’an:
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“Bila shaka Mwenyezi Mungu amemuelekea kwa Rahema Mtume

na Muhajirina na Ansar waliomfuata yeye (Mtume) katika ile saa

ya dhiki (ya kwenda vitani kupambana na warumi) wakati ambao

nyoyo za baadhi yao zilikuwa karibu kugeuka (kufuata ukafiri); basi

akawaelekea Mwenyezi Mungu kwa Rahema. Kwa yakini Yeye

(Allah) kwao ni mpole mwenye Rehema. Na (pia akawaelekea kwa

Rehema) wale watatu waliongojeshwa (kukubaliwa toba yao kwa

ule uzembe wao wa kutokwenda vitani) hata ardhi ikawa dhiki

kwao, pamoja na wasaa wake; na nafsi zao zikadhikika juu yao na

wakayakinisha ya kwamba hakuna pa kumkimbia Mwenyezi Mungu

ila kuelekeakwake, kisha (Mwenyezi Mungu) akawaelekea kwa

rehema yake ili wapate kukubaliwa toba yao. Hakika Mwenyezi

Mungu ndiye apokeaye toba na Mwenye Rehema”. (9:117-118).

Kisa cha adhabu ya kususiwa hawa waumini watatu kimeelezwa kwa

urefu na Ka’ab bin Malik, mmoja wa wahusika katika Sahihi Muslim. Kwa

kuwa kisa hiki kina mafundisho mazito kwa umma wa Waislamu, ni vema

tutumie fursa hii kukipitia kama kilivyosimuliwa kwa kauli ya Ka’ab

mwenyewe. 
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“Mtume(s.a.w) alipoamrisha watu kujiandaa kwa ajili ya Jihad,

nilidhamiria kujitayarisha kwa ajili hiyo. Lakini nilipokwenda

nyumbani nilizembea huku nikisema moyoni mwangu, ‘Hapana

haraka, wakati utakapowadia nitajiandaa haraka haraka na

kuondoka na wenzangu; niliendelea kupuuza hivyo mpaka siku ya

kuanza msafara ikafika. Kwa vile sikujiandaa chochote kwa ajili ya

safari, nilijituliza moyoni mwangu, ‘Hapana neno, nitaweza

kulikuta jeshi la Waislamu baada ya siku chache. Lakini tena

sikuweza kuiweka dhamira yangu hii vitendoni. Hatimaye ilitokea

kuwa kwa namna yoyote ile sikuwa na  uwezo tena wa kujiunga na

jeshi la Waislamu. Kilichozidi kunitia majonzi kwa uzembe wangu

huu, ni pale nilipong’amua kuwa niliobaki nao nyuma ni wanafiki

(waliojulikana waziwazi) na wale wagonjwa, vikongwe, vilema

wasio na uwezo wa kwenda vitani.

“Mtume(s.a.w) aliporejea kutoka Tabuk, kama kawaida yake

aliingia msikitini na kuswali rakaa mbili. Kisha alikaa pale msikitini

kukutana na watu. Mwanzoni, wanafiki ambao idadi yao ilikuwa ni

themanini (80), walikuja kwa Mtume(s.a.w) na kutoa nyudhuru za

uongo wakiziambatansiha na viapo vikali, zilizowafanya wasiweze

kwenda naye vitani. Mtume(s.a.w) alisikiliza uwongo wa kila mmoja

wao na akazikubalia nyudhuru zao pasina kutia neno na kumuachia

Allah uamuzi huku akiwaambia, ‘Allah awasamehe! Kisha ilikuja

zamu yangu ya kutoa sababu iliyonizuia kwenda vitani. Nilikwenda

mbele yake na kumtolea salaam. Alitabasamu na akaniuliza, ‘Ee!

Ni kipi kilichokufanya kubaki nyuma?’ nilisita kujibu kwa muda.

Kwa jina la Allah, ningeliweza kubuni sababu hii na ile ya

kumridhisha mtu yeyote wa ulimwengu huu kwa ule uwezo wa

kujieleza niliokuwa nao. Lakini pale mbele yangu alikuwa Mtume

wa Allah aliyetaka nitoe maelezo yangu. Niliamini kuwa kama

nitafaulu kumridhisha na maelezo ya uwongo,   Allah(s.w)

atamfahamisha ukweli wa jambo langu, na kwa hiyo, nitaendelea

kukosa radhi yake. Kwa upande mwingine, niliona kuwa kama

nitasema ukweli,  Allah(s.w) atanisamehe japo sasa hivi nimekosa

radhi yake. Hivyo,  nilimjibu, Ee, Mtume wa Allah, sina sababu

yoyote (ya msingi) iliyonifanya nibakie nyuma. Nilikuwa na kila

uwezo wa kuniwezesha kwenda Tabuk. Baada ya maelezo haya

Mtume(s.a.w) alisema, ‘Huyu ndiye aliyesema ukweli; kisha
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alinigeukia na kuniambia, ‘Nenda na ungojee mpaka Allah

atakapohukumu kesi yako’. 

“Nilitoka pale na kwenda kukaa na watu wa kabila langu. Walianza

kunidodosa na kunishawishi kuwa nami nikatoe udhuru wowote

(kama walivyofanya wale wanafiki). Kidogo nishawishike, lakini

kabla ya kufanya hivyo, nikafahamu kuwa kuna watu wengine

wazuri (Murarah bin Ruba’I na Hilal bin Ummayah), waliojieleza

kama mimi. Hivyo niliridhika na kuamua kubakia na ukweli.

“Baadaye Mtume(s.a.w) alitoa amri kwa Waislamu wote pasiwe na

yeyote wa kuzungumza nasi, mazungumzo yoyote yale. Wenzangu

wawili walijifungia majumbani mwao, lakini mimi nilikuwa nikitoka

nyumbani kwenda msikitini kwa swala za jamaa na kuzunguka

madukani. Kwa ile hali ya kutokuwa na mtu yoyote kuongea na

mimi, nilijisikia kama vile niko katika mji wa ugenini ambapo

hapana mtu yoyote tunayefahamina (tunayesikilizana lugha).

Nilipohudhuria msikitini, nilikuwa nikimtolea Mtume salaam kama

kawaida lakini hakunijibu. Nilikuwa nikimwangalia Mtume usoni

ili nisome mawazo yake juu yangu, lakini aligeuza macho yake

mbali na mimi, japo nikiwa niko kwenye swala alikuwa

akiniangalia. Hali hii ilipokuwa haivumiliki tena kwangu, siku moja

nilikwenda kumuona Abu Qatadah, binamu yangu na rafiki yangu

toka utotoni. Niliruka juu ya ukuta wa bustani yake, na kumtolea

salaam lakini hata yeye hakuitikia. Kisha nikasema, ‘Ee, Abu

Qatadah! Nakuomba unihakikishie kwa kiapo kuwa anijibu swali

langu. Ndipo alipojibu kwa wepesi, “Allah na Mtume wake ni

wajuzi zaidi”. Kutokana na jibu hili nilitokwa na machozi na kurudi

zangu nyumbani.

“Pana jambo (mtihani) lingine lililonitokea katika siku hizo. Siku

moja nilipokuwa ninazurura zurura madukani, msiria mmoja

alinijia na barua iliyozungushiwa ndani ya hariri. Hii ilikuwa

ikitoka kwa mfalme Ghassan na ilikuwa inaeleza hivi; “Tumejua

kuwa kiongozi wako anakutesa hatutakuacha uozee hapo. Kwa hiyo

njoo kwetu, na tutakupa heshima kama unavyostahiki! Nikajiambia

moyoni mwangu, ‘Huu ni mtihani mwingine kwangu. Kisha

nikaichoma barua ile.
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“Susio (Boycott) hili liliendelea kwa siku arobaini, kisha ikaja amri 

kutoka kwa Mtume(s.a.w) kuwa nijitenge na mke wangu. Nikauliza,

kuwa nimwache (nimpe talaka), lakini nikaambiwa kuwa nijitenge

naye tu. Kutokana na amri hii nilimwambia mke wangu: ‘Nenda

nyumbani kwenu na ungojee mpaka hukumu ya Allah itakapotoka.

“Katika siku ya hamsini ya susio, baada ya swala ya Afajiri,

nilipokuwa nimekaa juu ya nyumba yangu nikiwa katika hali

yakukata tamaa kabisa, ghafla nilimsikia mtu akipiga kelele kwa

sauti, ‘Ee Ka’ab bin Malik! Tafadhali pokea hongera zangu!

Niliposikia hivi, nilileta Sijda (kwa ajili ya kumshukuru Allah) kwa

vile nilielewa kuwa wahay (amri) ya msamaha wangu umeshafika.

Baada ya hapo watu walimiminika nyumbani kwangu na kunipa

mkono wa hongera kwa kukubaliwa toba yangu. Nilitoka na kwenda

moja kwa moja msikitini. Niliona kuwa uso wa Mtume(s.a.w)

ulikuwa uking’ara kwa furaha na katika kuitikia salaam yangu,

alisema, ‘Ninakupongeza kwa jambo hili, ni siku nzuri kuliko zote

katika maisha yako. Nikauliza, Msamaha huu unatoka kwako au

kwa  Allah(s.w)? Akajibu, ‘Ni kutoka kwa Allah! Kisha alisoma aya

(tulizozinukuu kabla ya kisa hiki) (9:117-118). Nikauliza, ‘Ee,

Mtume wa Allah! Je toba yangu inanitaka nitoe mali yangu yote

kwa ajili ya sadaqa? Alijibu, “bakisha sehemu ya mali yako kwani

itakusaidia! Niliweka mali yangu Khaibar kwa ajili yangu

mwenyewe na yote iliyobakia niliitoa sadaqat. Kisha nilichukua

ahadi kuwa nitabakia kuwa mkweli kwa muda wote wa maisha

yangu uliobakia, kwani  Allah(s.w) amenisamehe kutokana na

ukweli niliotoa. Ndio maana sijawahi kusema neno lolote dhidi ya

ukweli kwa makusudi mpaka hivi leo na ninatumaini na nategemea

kuwa Allah atanilinda na uwongo kwa siku zijazo, Insha-Allah”. 

Suala la kubakia katika ukweli,  Allah(s.w) analisisitiza katika Qur’an:

“Enyi mlioamini! Mcheni Mwenyezi Mungu na kuweni pamoja na

wakweli”. (9:119).
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Kisa hiki cha Ka’ab bin Malik, kina mafunzo makubwa na kila muumini

wa kweli hana budi kuyazingatia kwa undani moyoni mwake.

Kwanza, tunajifunza kuwa vita baina ya Uislamu na kufru ni jambo la

msingi sana na nyeti; ambalo hatunabudi kuwa makini sana nalo.

Muislamu akizembea kutekeleza jambo hili hata kama ana nia mzuri na

Uislamu kiasi gani au hata kama ametanguliza mazuri juu ya Uislamu kiasi

gani, anaweza kuishia pabaya nakuzifanya amali zake zote ziwe ni zenye

kuruka patupu. Hii ndio hekima ya  Allah(s.w) kutoa adhabu kali kiasi hicho

kwa Waislamu hao watatu waliodhihirisha Uislamu wao katika amali zao

za kila siku ikiwa ni pamoja na kushiriki katika vita vikubwa vikubwa – Badr,

Uhud, Handak, n.k.pamoja na Mtume(s.a.w). Kwa maana nyingine,

Waislamu wa kweli hawana budi kusimama kidete dhidi ya maadui wa dini

ya Allah kwa muda wote wa maisha yao. Jihad kwa Muislamu wa kweli ni

amri inayoendelea mpaka atakaporejea kwa Mola wake. Hivi ndivyo

Mtume alivyofanya kama tutakavyoona hapo baadaye.

Pili, tunajifunza kuwa iwe mwiko muislamu kuzembea (kudharau

mambo) katika kutekeleza jukumu lolote lile kwani uzembe huu unaweza

kumpelekea mtu kutenda dhambi kubwa kama ilivyomtokea Ka’ab bin

Malik na wenziwe. Kamwe mja hasalimiki na adhabu ya   Allah(s.w), kwa

vile tu eti hakuwa na nia ya kufanya kosa hilo. Kwa maana yingine, uzembe

katika Uislamu ni kosa kubwa kwa vile unaweza kusababisha kuhiliki kwa

jamii. Rejea hasara iliyopatikana katika vita vya Uhud kutokana na uzembe

(kudharau mambo) uliofanywa na baadhi ya wale wapiga mishale hamsini.

Tatu, tunalolipata katika kisa hiki, ni ile thamani ya jamii iliyoundwa chini

ya uongozi wa Mtume(s.a.w). Upande mmoja walikuwa wanafiki ambao

vitendo vyao vya udanganyifu vilifahamika kwa watu wote. Walitoa sababu

dhaifu na za uongo ambazo zilikubaliwa pasina mahojiano, kwa vile

hapana jema lolote linalotegemewa kwao. Kwa upande mwingine

ukichukua mfano wa Ka’ab bin Malik, aliyekuwa muumini wa kweli pasi na

tone la shaka, hakuleta sababu za uongo ili kutetea kosa lake, bali alikiri

kosa lake moja kwa moja. Lakini ukimlinganisha na wanafiki, alipewa

adhabu kali kiasi hicho, sio kwa sababu imani yake ilikuwa na mashaka,

bali kwa sababu akiwa muumini wa kweli kama yeye, alionyesha tabia ya

kinafiki. Hivyo adhabu kali iliyotolewa ilikusudiwa iwakumbushe, “Nyinyi

ndio mnaotegemewa kuondosha kufur katika jamii, sasa na nyinyi
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mkijiingiza katika kufur, nani atakayeuokoa ulimwengu na janga la kufur?”

Nne funzo lingine tunalolipata ni adhabu iliyotolewa. Kwa upande

mmoja, kiongozi aliyetoa adhabu, hakuwachukia wafuasi wake aliowapa

adhabu bali alikuwa anawahurumia na adhabu ile ilikuwa ni kwa faida yao,

ili watengenee kama vile baba anavyomrudi mtoto wake. Kwa upande

mwingine waliopewa adhabu hawakumchukia au kumkasirikia kiongozi

wao, bali waliipokea kwa moyo mkunjufu.

Tano, upande wa jamii, kuna funzo kubwa la utii na nidhamu

tunalolipata. Mara tu Mtume(s.a.w) alipotoa amri ya Susio, jamii nzima ya

Waislamu ilitii na hapana hata mmoja kwa uwazi au kwa faragha

aliyethubutu kuongea na wakosa ikiwa ni pamoja na jamaa na marafiki wa

karibu, mpaka wake zao. Pamoja na susio hili hapana hata mmoja

aliyethubutu kuonyesha dharau ya aina yoyote. Kinyume chake kila mmoja

aliwaonea huruma ndugu zake, na walikuwa na hamu ya kwenda

kuwakumbatia mara tu baada ya kusamehewa. Ndio maana watu

walimiminika kwa Ka’ab bin Malik mara tu walipopata habari za

kusamehewa kwake.

Mtume(s.a.w) Kukamilisha Ujumbe wa Uislamu 

Baada ya Tabuk Mtume(s.a.w) alibakia Madinah kupokea ujumbe

kutoka sehemu mbali mbali za Bara Arab, uliomiminika Madinah kwa ajili

ya kuja kujifunza Uislamu. Ta’if mji ambao wakazi wake, Banu Thaqif,

walikuwa ni maadui wakubwa wa Uislamu hata baada ya Fat-h Makkah

na vita vya Hunayn, nao ulituma ujumbe kuja Madinah kujifundisha

Uislamu. Tuchukue mfano wa ujumbe huu wa Ta’if tuangalie kwa undani

mafunzo yanayopatikana kutokana na ujumbe huu.

Kabla ya ujumbe wa Ta’if alitangulia mkubwa wao, Bwana ‘Urwa bin

Mas’ud al-Thaqafi, kuja Madina na kusilimu. Kusilimu kwake kulitokana na

uyakini alioupata juu ya ukweli wa ujumbe wa Mtume(s.a.w). Yeye alikuwa

pamoja na Suhayl kaitka mazungumzo yaliyopelekea makubaliano ya

mkataba wa Hudaybiyah. Mara tu aliposilimu, aliona arudi Ta’if kwa watu

wake awafahamishe waingie katika neema ya Uislamu na kuachana na

kuabudu masanamu. Alifikisha ujumbe huu bila ya khofu yoyote kwa kujua

kuwa watu wake kwa kuwa wanamkubali kama kiongozi wao, watamsikia

na kumfuata. Kinyume na mategemeo yake haya, watu wake
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walimkasirikia sana, wakamzingira nyumbani kwake na kummiminia

mishale. Alipokuwa anavuta pumzi zake za mwisho walimuuliza,

“Unakionaje kifo chako?” Alijibu, ‘Ni zawadi aliyonitunuku Allah(s.w) kwa

kunijaalia kufa shahidi. Mimi ni sawa na wale mashahidi waliokufa vitani

wakiwa na Mtume, kwa hiyo nizikeni pamoja nao”. Maneno haya ya ‘Urwa,

yaliwaathiri sana wauaji wake. Walijuta kwa kitendo chao kile wakaona

watume ujumbe kwenda Madinah. Mtume(s.a.w) aliupokea ujumbe wa Ta’if

kwa furaha na kuwakaribisha katika hema lililokitwa karibu na msikiti, ili

iwe rahisi kwao kuhudhuria darasa za Mtume na weweze kuisikiliza Qur’an

ikisomwa, hasa katika swala.

Mtume(s.a.w) aliwafahamisha kuwa jambo la awali na la msingi katika

imani ya Uislamu ni kukiri kwa dhati kuwa hapana mola ila Allah na

kwamba Muhammad ni Mtume wa Allah. Wajumbe wa ujumbe huu

walikuwa huru kuongea na Mtume(s.a.w) ambaye kwa upande wake

aliwafundisha Uislamu kama ulivyoelekezwa na Mola wake katika Qur’an.

Ujumbe huu ulitoa ombi kwa Mtume(s.a.w) kuwa pamoja na kuwa

wameukubali Uislamu, waruhusiwe kutofuata baadhi ya maamrisho na

makatazo ambayo kwao waliyaona kuwa magumu kulingana na mazoea

yao. Waliyoomba wasamehewe ni haya yafuatayo:

Kwanza, waliomba wasikatazwe zinaa. Walidai kuwa watu wengi kwao

hawajiingizi kaitka maisha ya ndoa, hivyo hawanabudi kufanya zinaa ili

kutosheleza matashi yao ya kimwili. Mtume(s.a.w) aliwajibu, “Hiyo

haiwezekani, kwani zinaa imeharamishwa na  Allah(s.w); kwani amesema, 

“Wala msikaribie zinaa. Hakika hiyo ni uchafu (mkubwa) na ni njia

mbaya kabisa”. (17:32).

Pili, waliomba kuwa wasikatazwe kupokea riba kutokana na fedha

walizokopesha. Mtume(s.a.w) aliwahakikishia kuwa hatawaruhusu kamwe

kupokea riba, bali iliyo haki yao ni ile rasilimali tu kama Qur’an tukufu

inavyobainisha; 
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“Enyi mlioamini! Mcheni Mwenyezi Mungu na acheni yaliyobakia

katika riba, ikiwa mnaamini”. (2:278).

Tatu, waliomba kuwa waachiwe waendelee kunywa pombe, walidai kuwa

hutengenezwa na mimea wanayoilima na kuwa kipato chao kinatokana na pombe.

Mtume(s.a.w) aliwakatalia ombi lao hili na akawasomea aya ya Qur’an:

“Enyi mlioamini! Bila shaka ulevi na kamari na kuabudiwa

asiyekuwa Mwenyezi Mungu, na kutazamia kwa mishale ya kupigia

ramli, ni uchafu (na) ni katika amali ya shetani. Basi jiepusheni

navyo ili mpate kufaulu”. (5:90).

Nne, walimuuliza Mtume(s.a.w) kuwa walifanyeje sanamu lao la al-Lat.

Mtume(s.a.w) aliwajibu moja kwa moja bila ya kusita, “Livunjeni”. Mmoja

wao aliangua kilio na wote kwa ujumla wakaonyesha khofu waliyokuwa

nayo kuwa kama lile sanamu linajua nia yao hii ya kulivunja, litawaua

wakazi wote wa eneo lile. ‘Umar (r.a) aliyekuwa karibu na Mtume

alihamaki, na kusema, “Abd Yalil! Umjinga kiasi gani; hilo si chochote bali

ni sanamu lililochongwa kutokana na jiwe lisilo na uhai”. Kisha waliomba

kuwa sanamu la al-Lat libakishwe kwa muda. Kwanza waliomba libakishwe

kwa miaka mitatu, kisha miaka miwili, kisha mwaka mmoja kisha mwezi

mmoja. Lakini Mtume(s.a.w) alikataa kata kata ombi hili na kuweka wazi

kuwa, kamwe Uislamu hauwezi kwenda pamoja na ibada ya masanamu.

Mwishowe waliomba kuwa wasihusike kulivunja sanamu hilo kwa mikono

yao. Ombi hili Mtume(s.a.w) aliwakubalia na walipokuwa wakirejea

alimtuma Abu Sufyan na al-Mughirah waandamane nao wakafanye kazi

ya kuvunja masanamu yote ya Ta’if. Hawa wawili walikuwa ni marafiki

wakubwa wa banu Tahqif katika enzi za ujahili.
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Tano, waliomba kuwa wasamehewe kusimamisha swala tano za siku.

Mtume(s.a.w) aliwajibu kuwa hapana ruhusa ya kuacha swala kwani

hapana amali yoyote njema itakayopokelewa kaitka Uislamu pasina swala.

Swala ni moyo na roho ya Uislamu. Swala ndiyo inayomuwezesha mja

kutenda mema na kuacha maovu kama Qur’an inavyosisitiza:

“Soma uliyoletewa wahayi katika kitabu na usimamishe swala. Bila

shaka swala humzuiliya (mja na) mambo machafu na maovu, na

kwa yakini kumbuko la Mwenyezi Mungu (lililomo ndani ya swala)

ni jambo kubwa kabisa (la kumzuiliya mtu na mabaya). Na

Mwenyezi Mungu anayajua mnayoatenda.” (29:45).

Baada ya mwezi hivi ujumbe wa Ta’if ulirejea makwao na Mtume(s.a.w)

alimteua ‘Uthman bin al-Abi al-‘As akawe mwalimu na kiongozi wao,

aliyekuwa na ujuzi mjubwa wa Qur’an.

Kutokana na mafunzo ya Uislamu aliyoyatoa Mtume(s.a.w) kwa ujumbe

huu, tunajifunza kuwa Uislamu wa nusu nusu haukubaliki kabisa. Muislamu

wa kweli ni yule anayetekeleza kwa kadiri ya uwezo wake maamrisho yote

ya  Allah(s.w) na kuacha makatazo yake yote kama iliyoelekezwa katika

Qur’an na kufafanuliwa kwa vitendo na Mtume(s.a.w). Kwa msisitizo zaidi

Allah(s.w) anatuamrisha:

“Enyi mlioamini! Ingieni katika hukumu zote za Uislamu, wala msifuate

nyayo za shetani, kwa hakika yeye kwenu ni adui dhahiri”. (2:208).
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Muda wote uliobakia wa mwaka wa 9 A.H., baada ya Tabuk

Mtume(s.a.w) alibakia Madinah kupokea makundi kwa makundi ya watu

kutoka makabila mbali mbali waliokuja kusilimu na kujifunza Uislamu.

Wengine walikuwa wakibakia humo humo Madinah mpaka  Allah(s.w)

alipolikataza jambo hili katika aya ifuatayo:

“Wala haiwapasii Waislamu kutoka wote (katika miji yao wakaja

kuishi Madinah). Lakini kwa nini halitoki kundi (tu) katika kila taifa

miongoni mwao (liende Madinah kwa Mtume) kujielimisha vema

Uislamu na kisha wakaja kuwaonya wenziwao (waliosalia makwao)

watakapowarudia ili wapate kujihadharisha (na mabaya)” (9:122).

Abu Bakr aongoza msafara wa Hija

Mpaka mwaka wa 9 A.H., bado ibada ya Hija ilikuwa inafanywa na

waarabu kwa kufuata mila za kijahili kama vile kutufu uchi na kuabudia

masanamu yaliyokuwa nje na ndani ya Ka’bah. Mtume(s.a.w) hakuwa

katika hali ya kuhudhuria Hija hii ambayo ndiyo ya kwanza baada ya Fat-

h Makkah. Hivyo, alimteua Abu Bakr (r.a) aongoze msafara wa Hija

uliokuwa na watu mia tatu (300) kutoka  Madinah kwa nia ya kwenda

kuwafundisha Waislamu namna ya kutekeleza Ibada ya Hija kwa usahihi

wake.

Baada ya Abu Bakr (r.a) kuondoka, nyuma yake ulishushwa wahay

katika Suratul Tawba ambao ni tangazo lililotaka lifikishwe kwa watu katika

Hija ya mwaka ule. Mtume(s.a.w) alimtuma Aly bin Abu Talib (r.a)

akalisome tangazo hilo mbele ya watu wote waliohudhuria katika uwanja

wa Arafa. Tangazo lenyewe hili:

(Hili ni) tangazo la kujitoa katika dhima (ahadi) litokalo kwa

Mwenyezi Mungu na Mtume wake, kwa wale mlioahidiana nao

miongoni mwa washirikina (makafiri). (Waambieni): “Basi
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tembeeni katika nchi miezi mine (kwa salama, kisha vitakuwa vita

baina yenu na sisi);  na jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda

Mwenyezi Mungu, na kwamba Mwenyezi Mungu ndiye Mwenye

kuwadhalilisha makafiri. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi

Mungu na Mtume wake, kufahamishwa (kufikishiwa) watu siku ya

Hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yu mbali na washirikina

na pia Mtume wake (yu mbali nao, hawana haja na ahadi zao). Basi

kama mkitubu ndiyo kheri kwneu, na kama mkikengeuka, basi jueni

kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na

wapashe waliokufuru habari ya adhabu iumizayo.

Isipokuwa wale mlioahidiana nao miongini mwa hao washirikina,

kisha hawakukupunguzieni chochote wala hawakumsaidia yoyote

juu yenu, basi watimizieni ahadi yao mpaka muda wao. Hakika

Mwenyezi Mungu anawapenda wanaomuogopa.

Na ile miezi mitukufu itakapokwisha (ile miezi mine waliyopewa),

basi waueni washirikina popote muwakutapo, wakamateni mateka,

wazungukeni na wakalieni katika kila njia. Lakini wakitubu na

wakisimamisha swala na wakatoa zake, basi waacheni. Hakika

Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa kusamehe, Mwingi wa kurehemu.

Na kama mmoja wa washirikina akikuomba umlinde, basi mlinde

asikie maneno ya Mwenyezi Mungu kisha (akitoyakubali

usimlazimishe kusilimu wala usimdhuru bali) mfikishe mahali pake

kwa amani;na haya ni kwa ajili ya kuwa hao ni watu wasiojua.

Itakuwaje kuwepo ahadi na washirikina mbele ya Mwenyezi Mungu

na mbele ya Mtume wake isipokuwa mlioahidiana nao mbele ya

msikiti mtukufu (Al-Ka’bah) na wakatekeleza ahadi zao)? Basi

maadamu wanakunyookeeni kwa uzuri, nanyi pia wanyookeeni kwa

uzuri, hakika Mwenyezi Mungu anawapenda wanaomuogopa. Vipi

(mtatekeleza nyinyi peke yenu? Hali wakikushindeni hawatazami

kwenu ndugu wala ahadi wanakufurahisheni kwa vinywa vyao tu, hali

nyoyo zao zinakataa (hayo). Na wengi katika wao ni maasi”. (9:1-8).

Baada ya kumaliza kusoma aya hizi nane mbele ya kadamnasi ya watu

Ally(r.a) aliongeza kusema:
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“Nimeamriwa kukutangazieni kuwa hapana kafiri yoyote

atakayeingia peponi. Hapana kafiri, baada ya mwaka huu,

atakayeruhusiwa kuhiji, wala hapana yeyote atakayeruhusiwa

kutufu uchi. Yeyote yule mwenye mkataba wa amani na

Mtume(s.a.w), utaheshimiwa mpaka muda wa mkataba uishe. Miezi

mine imetolewa kwa makabila ili waweze kurudi makwao kwa

usalama. Baada ya muda huo mkataba na Mtume(s.a.w) utakuwa

umekwisha”. 

Abu Bakr kama mwakilishi wa Mtume(s.a.w) na Ally kama mtangazaji

wake, wote walitekeleza wajibu wao ipasavyo na kurudi Madinah mara tu

baada ya Hija.

hija ya kuaga (hijjatul-waDaa) 

Mwaka mmoja baada ya Tabuk, Bara Arab nzima ilikuwa chini ya dola

ya Kiislamu. Kutokana na ujumbe wa Suratuln-Nasr, sura iliyoshuka baada

ya Fat-h Makkah, na kuzingatia makundi ya watu kutoka makabila mbali

mbali yalivyomiminika Madinah kuja kusilimu na kujifunza Uislamu, baada

ya msafara wa Tabuk, ilikuwa wazi kwa Mtume(s.a.w) kuwa ujumbe wake

umekamilika na kazi yake ya utume imekaribia kwisha. Rejea ujumbe wa

Suratun-Nasr:

“Itakapofika nusura ya Mwenyezi Mungu na kushinda. Na ukawaona

watu wakiingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi kwa

makundi. Basi, mtakase Mola wako pamoja na kumsifu umuombe

maghfira (msamaha); Hakika yeye ndiye apokeaye toba”. (110:1-3).

Mpaka wakati huu Mtume(s.a.w) alikuwa hajafanya Ibada ya Hija tangu

kufaradhishwa kwake. Hakuweza kushiriki kwenye Hija ya mwanzo ya 9
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A.H. na badala yake alimteua Abu Bakr aongoze msafara wa Hija. Katika

mwaka wa 10 A.H., Mtume(s.a.w) alinuia kufanya Hija kubwa na

kuwajumuisha Waislamu wengi iwezekanavyo. Alituma wajumbe kwenda

kwenye kona zote za Bara Arab kuwatangazia Waislamu kuwa waje

kujiunga na Mtume kwenye msafara wa kuhiji Makkah. Waislamu waliitikia

wito wa Mtume kwa maelfu. Mtume(s.a.w) alitoka Madina na zaidi ya

Waislamu laki moja (100,000). Mtume(s.a.w) aliondoka Madinah mwezi 26

Dhul-Qa’dah. Baada ya kwenda maili sita hivi (kilometa 10 hivi)kutoka

Madinah, alivaa vazi la Hija – Ihram, katika sehemu iitwayo Dhul-Hulaifah.

Maswahaba nao walifnaya hivyo. Baada ya kuvaa Ihram alileta talbiya

(mwitiko) kama ifuatavyo:

Labbayka allahumma Labbayka,

Labbayka Laasharika laka Labbayka.

Innal-hamda wani’imata laka wal-mulk;

Laasharikalaka.

Tafsiri:

Naitika wito wako Ee Allah, Naitika.

Naitika, Ewe usiye na mshirika, Naitika.

Hakika sifa zote njema na neema zote ni 

zako na ufalme ni wako, Ewe usiye na 

mshirika”. (Bukhari na Muslim).  

Maneno haya ya Talbiya yalirudiwa tena na tena na maelfu ya sauti na

anga yote ikawa inazizima“Labbayka, Allahumma Labbayka…

”Mtume(s.a.w) na maswahaba wake waliingia Makkah mwezi 5 Dhul-

Hijjah. Baada ya kutufu na kuswali rakaa mbili sehemu aliposimama

Ibrahimu(a.s), makamu Ibrahimu, alipanda kilima cha safa, akiwa

anaangalia Ka’bah akiwa ameinua mikono yake juu alisema. 

Hapana mola ila Allah. Allah ni mmoja asiye na mshirika. Yeye

Ndiye Mmiliki (mfalme wa kila kitu). Sifa zote anastahiki yeye na

ni muweza juu ya kila kiti. Hapana mola ila Allah, aliyempweke,

Ambaye ni mtekelezaji wa Ahadi yake, ambaye aliwanusuru waja

wake na kuwatoa maadui wake. (Abu Daud).
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Kisha Mtume(s.a.w) alifanya Sa’i kati ya kilima cha Safa na Marwa.

Baada ya hapo aliwaamuru wale wote ambao hawakuja na mnyama wa

kuchinja, wanyoe vichwa vyao. Mtume(s.a.w) na Waislamu aliongozana

nao walikaa Makkah mpaka mwezi 8 Dhul-Hijjah ambapo waliondoka

kwenda Mina kabla ya adhuhuri na walilala Mina. Asubuhi ya mwezi 9

Dhul-Hijjah waliondoka Mina baada ya swala ya Alfajiri kuelekea Arafa.

Hutuba ya Mtume(s.a.w) katika uwanja wa Arafa

Mchana wa 9 Dhul-Hijjah, Mtume(s.a.w) akiwa juu ya ngamia wake

alitoa hutuba ya kihistoria kwa mkusanyiko wa Waislamu laki moja na

ishirini (120,000) kama ifuatavyo:

“Sifa zote anastahiki Allah, Tunamshukuru na tunamtaka msaada

na msamaha, na tunatubu kwake, Tunajikinga kwa  Allah(s.w)

kutokana na uovu wetu na kutokana na ubaya unaotokana na

matendo yetu (maovu). Hapana awezaye kumpoteza aliyeongozwa

na Allah na hapana awezaye kumuongoza aliyepotezwa na Allah.

Ninashuhudia kuwa hapana mola ila Allah pekee asiye na mshirika.

Ninashuhudia kuwa Muhammad ni mja na Mtume wake.

Ninawausia enyi waja wa Mwenyezi Mungu, kumcha mwenyezi

Mungu na ninakusisitizeni kumtii Allah na ninafungua khutuba

yangu hii, na lile lililo zuri”. 

“Enyi watu, sikilizeni ujumbe ninaokupeni. Sijui kama nitapata

fursa nyingine ya kukutana na nyinyi baada ya mwaka huu.

“Enyi watu, hakika damu yenu (yaani uhai wenu), mali yenu na heshima

yenu ni vitu vitukufu, katu visiharibiwe hadi mtakaposimamishwa mbele ya

Mola wenu, kwani utukufu wa vitu hivyo ni kama ulivyo utukufu wa siku hii,

wa mwezi huu na wa mji huu. Kwa hakika mtakutana na Mola wenu na

atakuulizeni juu ya vitendo vyenu. Je, nimefikisha ujumbe? Ewe Mwenyezi

Mungu shuhudia”.

“Hivyo, kila aliye na amana yoyote, hana budi kumrejeshea

mwenyewe”.

“Kumbukeni, hakuna mtu atakayebeba lawama kwa kosa lolote

isipokuwa yule aliyelitenda kosa hilo. Mtoto hawezi kulaumiwa kwa
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kosa la baba wala baba kwa kosa la mwanawe”.

“Enyi watu, yasikilizeni maneno yangu na yazingatieni. Fahamuni

kuwa muislamu ni ndugu wa muislamu, na Waislamu wote ni ndugu

moja. Si halali kwa muislamu kuchukua chochote kutoka kwa

nduguye muislamu isipokuwa kile alichoruhusiwa. Hivyo

msioneane. Yaa Allah, nimefikisha ujumbe”?

“Fahamuni, mambo yote ya Ujahili yamewekwa chini ya nyayo

zangu. Visasi vya damu vya zama za jahiliya vimeondolewa. Hakika,

kisasi cha damu cha kwanza ninachokifuta ni kile cha Ibn Rabi’ah

ibn Harith aliyelelewa na kabila la Sa’d na ambaye Wa-Hudhail

walimwua.

Riba za kipindi cha Ujahiliya zimefutwa. Lakini mtapata mtaji

wenu. Msidhulumu nanyi hamtadhulumiwa. Allah amekataza riba.

Riba ya kwanza ninayoifuta ni ile ya Abbas ibn Abdul Muttalib.

Imefutwa moja kwa moja.

“Enyi watu mcheni Allah kuhusiana na wanawake. Mmewaoa kwa

amana ya Allah na mnawaigilia kwa amri ya Allah.

Hakika mnazo haki kutoka kwao na wanawake wanazo haki kutoka

kwenu. Haki zenu kwao ni kwamba wasimruhusu mtu yeyote

kuvuruga vitanda vyenu na wasimruhusu mtu yeyote msiyemridhia

kuingia katika nyumba zenu. Wakifanya hivyo Allah amewaruhusu

nyinyi kuwakemea. Kutengana nao vitanda na kuwpiga lakini siyo

kwa nguvu. Wakijirekebisha basi na wapewe kwa haki chakula chao

na mavazi yao kutoka kwenu.

Yapokeeni kwa wema mafundisho haya juu ya wanawake. Kwani

wao ni wasaidizi wenu. Hawamiliki kwa ajili ya nafsi zao chochote,

nanyi hamwezi kumiliki chochote kutoka kwao kisichokuwa hicho.

Wakikutiini basi kaeni nao kwa wema. Je, sijafikisha ujumbe?

“Enyi watu, msikilizeni na mtiini Amiri anayetekeleza Kitabu cha

Allah miongoni mwenu hata kama atakuwa ni mtumwa wa

Kihabeshi. 
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“Enyi watu, hakika Allah amemkadiria kila mtu riziki yake. Wasia haujuzu

kwa mrithi na wasia si halali ukiwa zaidi ya theluthi ya mali”.

“Mtoto ni wa kitanda cha halali na mzinifu arujumiwe. Mtu

anayejinasibisha (ukoo wake) kwa asiyekuwa baba yake humshukia

laana ya Allah, malaika na watu wote. Allah hatakubali kutoka kwa

mtu kama huyo toba wala amali njema.

Enyi watu, Shetani amehuzunishwa sana kwa kutoabudiwa tena

katika hii nchi yenu. Lakini anatosheka na kule kutiiwa katika

mambo ambayo nyinyi mnadhani ni madogo. Hivyo kuweni

waangalifu sana katika dini yenu.

Kwa hakika nimekuachieni vitu viwili ambavyo iwapo mtavishika

katu hamtapotea – Kitabu cha Allah na Sunnah za Mjumbe wake

“Enyi watu, Jibril amenijia, amenisomea salaam kutoka kwa Mola

wangu na amesema: Hakika Allah amewasamehe watu wa ‘Arafat

na wa Ka’aba na amechukua dhamana ya kuwasamehe upungufu

wao”.

Umar – ibnul-Khattab akasimama na kuuliza: “Ya Rasulullahi,

msamaha huo ni kwa ajili yetu sisi tu?” Akajibu: “Ni kwa ajili yenu

na kwa ajili ya wale watakaokuja baada yenu hadi Siku ya

Kiyama”.

“Na mtaulizwa juu yangu, mtajibu vipi?” Wakasema:

“Tunashuhudia kwamba umefikisha ujumbe, umetimiza wajibu

wako na umetunasihi”.

Halafu akasema hali ya kuwa amekiinua kidole chake cha pete na

kukielekeza mbinguni: “Yaa Allah shuhudia; Yaa Allah, shuhudia,

Yaa Allah, Shuhudia”.

Baada ya Hutuba hii Mtume(s.a.w) alimuamuru Bilal atoe adhana.

Kisha wakaswali jamaa ya Adhuhuri pamoja na Asr kwa rakaa mbili mbili

(Qasr). Baada ya swala Mtume(s.a.w) alishushiwa wahay unaokamilisha

kazi yake na akasoma aya hiyo mbele ya watu wote waliohudhuria Hija

mwaka ule:
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“......Leo waliokufuru wamekata tamaa katika dini yenu, basi

msiwaogope bali niogopeni mimi. Leo nimekukamilishieni dini yenu

na kukutimizieni neema yangu, na nimekupendeleeni Uislamu uwe

dini yenu…...” (5:3)

Waislamu walifurahi walipopata habari hii ya kukamilika kwa dini yao

lakini Abu Bakr alihuzunika kwani hii ilikuwa ni ishara ya wazi kuwa muda

wa kuishi Mtume(s.a.w) umekwisha. Ni wazi kuwa kama kazi yake

aliyoletwa kwayo imekamilika, kubaki kwake kuishi hakuna umuhimu tena

na ni vema aende akapumzike kwa mola wake kwa kazi ngumu na ya

hatari aliyoifanya kwa kipindi chote cha maisha yake na hasa hiki kipindi

chake cha Utume cha miaka ishirini na mitatu (23).

Mtume alibakia pale Arafa kuleta dhikri na dua pamoja na kuomba

maghfira. Aliondoka kwenda Muzdalifa baada ya jua kutua. Alipofika Muz-

dalifa aliswalisha swala ya Magharibi pamoja na Isha. Baada ya swala

walilala pale Muzdalifah mpaka wakati wa Alfajiri. Baadhi ya wanachuoni

wa Hadith wanasema kuwa huu ndio usiku pekee ambapo Mtume(s.a.w)

hakuswali swala ya tahajjud. Asubuhi mwezi 10 Dhul-Hijja, Mtume(s.a.w)

na Waislamu walioandamana naye waliondoka baada ya swala ya Al-fajir

kabla ya jua kuchomoza na kuelekea Mina ambapo walitupa mawe

kwenye mnara mkubwa (Jamaratul - Aqabah), kisha wakachinja wanyama,

na kunyoa vichwa vyao. Baada ya hapo walikwenda Makkah kutufu

(tawafu ya nguzo) na kunywa maji ya Zam-Zam. Baada ya hapo,

Mtume(s.a.w) na msafara wake walirejea Mina na kukaa pale mpaka 13

Dhul-Hijjah. Alipokuwa Mina Mtume(s.a.w) alitoa khutuba mbali mbali na

miongoni mwa hizo ni hii ifuatayo:

“Enyi watu, sikilizeni ujumbe ninaokupeni. Sijui kama nitapata

fursa nyingine ya kukutana na nyinyi hapa baada ya mwaka huu.
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“Bila shaka kuakhirisha miezi mitukufu isije upesi ni kuzidi katika

ukafiri; kwa hayo hupotezwa wale waliokufuru, wanauhalalisha

mwaka mmoja na wanauharimisha mwaka (mwingine) ili wafanye

kuwa sawa idadi ya ile (miezi) aliyoitukuza Mwenyezi Mungu; kwa

hivyo huhalalisha alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu

wamepambiwa ubaya wa vitendo vyao(hivi). Na Mwenyezi Mungu

hawaongozi watu makafiri”. (9:37).

“Hakika wakati umekuwa ukipita kama kawaida tangu kuumbwa

kwa mbingu na ardhi. Idadi ya miezi mbele ya Allah ni kumi na

mbili mine kati ya hiyo ni mitukufu. Mitatu imefuatana - Dhul-

Qa’dah, Dhul-Hijjah na Muharram na mwezi Rajabu upo kati ya

Jamada na Sha’aban.

“Enyi watu, mnaijua siku ya leo ni siku gani? Wakajibu: “Allah na

Mtume wake ndio wajuao”.  Akakaa kimya Mtume kwa kitambo

kidogo hadi tukadhani ataiita siku hiyo kwa jina jingine. Halafu

akasema: “Je siyo siku ya kuchinja”? Tukajibu’ “Ndiyo, leo ni siku

ya kuchinja”.

“Halafu akauliza: “Huu ni mwezi gani?” Tukajibu: “Allah na

Mtume ndio wanaojua”. Akakaa kimya kwa kitambo kidogo hadi

tukadhani atauita kwa jina jingine. Halafu akasema: ‘Je, huu si

mwezi wa Dhul-Hijjah?” Tukasema, “Ndio”. 

Akasema: “Huu ni mji gani”? Tukajibu: “Allah na Mtume ndio

wajuao”. Akakaa kimya kwa kitambo kidogo hadi tukadhani ataupa

jina jingine. Halafu akasema: Je, huu si mji Mtukufu? Tukajibu:

Ndio, Ya Rasulullah.

Akasema: Enyi watu, hakika damu yenu, mali yenu na heshima yenu

na ngozi zenu ni vitu vitukufu katu visiharibiwe, utukufu wake ni

kama utukufu wa siku hii, mwenzi huu na mji huu. Je,  nimefikisha

ujumbe? Yaa Allah shuhudia.

Kumbukeni, hakuna mtu atakayebeba lawama kwa kosa lolote

isipokuwa yule aliyetenda kosa hilo. mtoto hawezi kulaumiwa kwa

kosa la baba wala baba kwa kosa la mwanawe.

Fahamuni kuwa Muislamu ni ndugu wa Muislamu. Hivyo si halali

kwa Muislamu kutwaa chochote kutoka kwa nduguye isipokuwa kile
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atakachompatia kwa ridhaa yake. Hivyo msidhulumiane. Yaa Allah,

nimefikisha ujumbe?

“Hakika Mwenyezi Mungu amemgawia kila mtu sehemu yake katika

urithi. Hivyo wasia si halali kwa mrithi. Fahamuni mtoto ni wa

kitanda cha halali na mzinifu arujumiwe. Mtu anayejinasibisha

(ukoo wake) kwa asiyekuwa baba yake humshukia laana ya Allah,

malaika na watu wote”.

Waangalieni watumwa wenu, waangalieni watumwa wenu.

Walisheni mnachokula na wavisheni mnachovaa.

Enyi watu, mcheni Allah, hata kama mtumwa wa Kihabeshi akiwa

kiongozi wenu, mtiini maadam anatekeleza Kitabu cha Allah.

Nisikilizeni! Mcheni Mola wenu; swalini mara tano, fungeni mwenzi

wa Ramadhani, hijini katika Kaaba, toeni zaka ya mali zenu kwa

moyo mkunjufu na tiini ninayowaamuru, mtaingia katika Pepo ya

Mola wenu.

Bila shaka nyote hivi karibuni mtakutana na Mola wenu.

Atakuulizeni juu ya vitendo vyenu. Msipotee baada ya kuondoka

kwangu, kiasi cha kufikia hadi ya baadhi yenu kuzipiga shingo za

wengine. Je, nimefikisha ujumbe? Wakajibu: “Ndiyo”. Akasema:

Yaa Allah shuhudia!

“Enyi mliopo fikisheni ujumbe huu kwa wasiokuwepo. Kwani

yawezekana wengi miongoni mwa hao watakaofikishiwa ujumbe

wakauzingatia zaidi kuliko wale waliohudhuria”.

Mwezi 13 Dhul-HIjjah Mtume(s.a.w) aliondoka Mina kupitia bonde la

Mahsab ambapo alipiga kambi kidogo humo. Kisha alirudi Makkah na

kufanya tawaf ya kuaga. Mtume(s.a.w) aliondoka Makkah kwenda

Madinah mwezi 14 Dhul-Hijjah na Waislamu wengine kutoka sehemu mbali

mbali walirudi makwao. 

Mtume(s.a.w) aimarisha Utawala

Baada ya Hija ya kuaga, Mtume(s.a.w) alibakia Madinah muda wote

na kazi kubwa aliyojihusisha nayo ni kuimarisha utawala wa Dola ya

Kiislamu na kuhakikisha kuwa ujumbe wa Uislamu unatoka nje ya Bara
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Arab. Aliigawanya Arabia kwenye majimbo. Kila jimbo aliweka Gavana

mkuu wa jimbo, Amil mkusanya Zakat na Qadh-Hakimu aliyekuwa

akihukumu kwa mujibu wa Qur’an na Sunnah. Pia alituma ujumbe wa

walinganiaji Uislamu kwenda nje ya Arabia kama vile Syria, Misr, Uhabeshi,

n.k. ili kuufikisha ujumbe wa Uislamu huko.

Mitume wa uongo waliojitokeza wakati wa
Mtume(s.a.w)

Baada ya Hija  ya kuaga (Hijjatul-Wada) Mtume(s.a.w) alifahamishwa

kuzuka kwa mitume wa uongo. Alifahamishwa juu ya Musailama

aliyejitangazia utume na kumuandikia Mtume(s.a.w) barua iliyoeleza kuwa

nusu ya dunia ni yake na nusu nyingine ni ya Maquraysh. Mtume(s.a.w)

alimjibu Msailama: “Kutoka kwa Muhammad Mtume wa Allah, kwa

Musailma Mtume wa uongo, ardhi ni ya Allah na humrithisha yule

amtakaye katika waja wake wema. Amani iwe juu ya yule anayefuata

mwongozo wa Allah”.

Watu wengine wawili walidai kuwa mitume. Mmoja wao alikuwa Talaiha

Za’in bin Asad wa Nejd, lakini alikuwa akimuogopa Mtume(s.a.w), alingojea

Mtume atawafu ndio atangaze utume wake. Mwingine alikuwa Aswad

‘Anosi wa Yemen ambaye alikusanya wafuasi wengi. Alimuua Gavana wa

Mtume(s.a.w) na akawa anaelekea Najran. Pia alimuua mtawala wa

Yemen, Ibn Badhan na akamuoa kizuka wake.

Mtume(s.a.w) aandaa Jeshi dhidi ya Warumi

Warumi, kama sikuwaogopa wapiganaji wa Kiislamu ambao walipigana

ili washinde kwa ajili ya Allah au wafe shahidi katika njia yake, wangekuwa

weshavamia zamani Dola ya Kiislamu. Jaribio la kwanza lililopelekea

msafara wa Tabuk walishindwa lakini bado hawakuridhika.

Katika siku zake za mwisho mwisho, Mtume(s.a.w) alipata habari

kutoka mipaka ya Syria juu ya maandalizi ya Warumi dhidi ya Waislamu.

Mtume(s.a.w) aliandaa kikosi cha kwenda kukabiliana nao na akamteua

Usamah bin Zaid bin Harith ambaye baba yake alikufa shahidi katika vita

vya Mutta, kuwa kamanda wa kikosi hicho. Maswahaba wakubwa kama

Abu Bakr, Umar, Abbas na Aly walichaguliwa kujiunga na kikosi hiki. Kabla

kikosi hiki hakijaondoka, Mtume(s.a.w) alifariki. Baada ya Mtume(s.a.w),
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Abu Bakr alichaguliwa kuwa Khalifa wa kwanza wa Mtume(s.a.w). Wiki

mbili tu baada ya kungia katika ofisi ya Ukhalifa, alikiamuru kikosi cha

Usamah kiendelee kutekeleza kazi kilichopewa na Mtume(s.a.w).

Ugonjwa wa Mtume(s.a.w) na kufariki kwake

Miezi miwili baada ya Hijjat-al-Widaa, Mtume(s.a.w) alishikwa na

ugonjwa wa kuumwa kichwa na homa. Lakini muda wote alikuwa

akijitokeza kufanya shughuli zake kama kawaida. Katika hali hiyo hiyo ya

kuumwa, alikwenda Uhud na kuwaombea dua mashahidi waliozikwa mle.

Pale alitoa khutuba ifuatayo:

“Siwahofii kuwa mtajihusisha na kuabudu masanamu baada yangu,

lakini nahofia kuwa mtajihusisha sana na dunia kiasi cha kufikia

hatua ya kuuana wenyewe kwa wenyewe. Kisha, mkishafanya hivyo,

mtaishia kwenye maangamivu kama walivyoangamia wa kabla

yenu”.

Mtume(s.a.w) pamoja na maradhi yake aliendelea kuswalisha swala za

jamaa msikitini na bado alikuwa akitimiza ngono za wake zake wote tisa.

Ugonjwa ulipozidi kushitadi, aliwaomba wakeze kuwa waje kumuuguza

kwa Bibi Aysha (r.a) ambapo palikuwa karibu na msikiti. Wakeze walikubali

kwa moyo mkunjufu. Ugonjwa ulivyoendelea Mtume(s.a.w) alizidi kuwa

dhaifu na hatimaye alishindwa hata kuhudhuria swala za jamaa msikitini.

Aliposhindwa kuhudhuria msikitini alitoa amri Abu Bakr awe anaongoza

swala ya jamaa, alifanya hivyo kwa siku kadhaa. Siku nne kabla ya kufariki

kwake, Mtume(s.a.w) alijisikia nafuu kidogo na akakoga kabla ya swala ya

Dhuhuri. Baadaye alikuja msikitini akiwa amesaidiwa na watu wawili,

Abbas (r.a) na Aly (r.a). Abu Bakr alikuwa  anaendelea kuongoza swala

kama kawaida. Alipomuona Mtume(s.a.w) anakuja alianza kuondoka, lakini

Mtume alimuambia abakie pale pale naye akakaa pembeni mwake. Baada

ya swala alihutubia kama ifuatavyo:

“Allah amempa mja wake achague kati ya dunia na akhera.

Akachagua akhera. Ninawauisa, Enyi Waislamu (Muhajirina) muwe

wema kwa Ansar. Hakika wametekeleza wajibu wao vizuri.

Waislamu kwa ujumla wao idadi yao itaongezeka lakini Ansar

watapungua na kuwa kama chumvi katika chakula. Zimeangamia
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Umma zilizotangulia ambazo ziliabudu makaburi ya mitume wao

na ya watu wema. Ninawakatazeni kufanya hivyo. Nina deni kubwa

(la Ihsani) kwa Abu Bakr. Kama ingekuwa nimfanye yeyote kuwa

rafiki yangu, angalikuwa Abu Bakr; lakini uhusiano (udugu) wa

Uislamu unatosha. Ee, binti yangu Fatimah, na Ee, shangazi yangu

mpendwa, Swafiyah, fanyeni amali kwa ajili ya akhera kwani

sitaweza kuwasaidieni chochote dhidi ya hukumu ya Allah”. 

Hii ilikuwa ni khutuba ya mwisho ya Mtume(s.a.w). Kisha ugonjwa

ulishitadi. Alijisikia nafuu kidogo asubuhi ya Jumatatu ya mwezi 12 Rabi’a-

Awal, 11 A.H., lakini ilipofika adhuhuri, hali ilibadilika tena kuwa mbaya.

Alikuwa akizimia kila baada ya muda mfupi. Hata alipokuwa katika hali hii

ya sakaratul-maut, bado hakumsahau Mola wake. Muda wote alikuwa

akaisema “Nisamehe Bwana Wangu! Wakati wa Alasiri alipokuwa

anapumua pumzi za mwisho mwisho, alisikika kwa sauti ndogo akisema:

“Shikamana na swala na wafanyieni wema watumwa (wafungwa)”.

Palikuwa na beseni la maji lililowekwa karibu na Mtume(s.a.w). Alikuwa

akilowesha viganja vyake mara kwa mara kwenye maji haya na kufuta uso

wake, na huku akisema, “Enyi watu! Hakika kutoka roho kuna machungu

makubwa”. Wakati huo aliingia mtu mmoja na mswaki mkononi mwake.

Mtume akaashiria apewe mswaki huo. Alitafuniwa na Bibi Aysha, ambaye

alimpakata mapajani mwake, na kumpa akawa anaswakia kidogo kidogo.

Kisha akiwa ameashiria kwa kidole (cha shahada) na huku ametazama

juu alisema mara tatu:

“Nakwenda kwa Rafiki yangu Mtukufu,

“Nakwenda kwa Rafiki yangu Mtukufu,

“Nakwenda kwa Rafiki yangu Mtukufu,

Roho yake ilirudi kwa Bwana na Mola wake Mtukufu wakati wa jioni ya

Jumatatu ya mwezi 12 Rabi’al-Wawwal, 11 A.H. sawa na tarehe 8 Juni 632

A.D. Mtume(s.a.w) alifariki akiwa na umri wa miaka 63. Mazishi yalifanyika

siku iliyofuatia. Waliomwosha ni jamaa zake wa karibu – Fadhil bin Abbas,

Ally bin Abu Talib na Usamah (r.a). Kisha alizikwa kwenye chumba cha Bibi

Aysha (r.a) pale pale alipofia. Hivi sasa kaburi la Mtume(s.a.w) limo ndani

ya msikiti wa Madinah.
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Zoezi 5.1

1.   Ni ipi tofauti kati ya dola ya kiislamu na dola ya kitwaghuti ?

2. Ni ipi tofauti kubwa kati ya kipindi cha utume wa Mtume(s.a.w) 

Makka na kile cha Madinah? 

3. Unafikiri ni jambo gani kubwa lililowawezesha wailsamu wa Makkah 

kuvumilia madhaila yote kwa kipindi chote cha miaka 13?

4. Toa maelezo mafupi juu ya safari ya Mtume ya kuhamia Madinah.

5. Tunajifunza nini kutokana na khutba ya Mtume ya Ijumaa ya 

mwanzo alipofika Madina ?

6. Bainisha mambo muhimu ya awali aliyofanya Mtume(s.a.w) katika 

kuanzisha dola ya Kiislamu Madinah.

7. (a) Taja kazi za msikiti wakati wa Mtume(s.a.w).

(b) Tunajifunza nini kutokana na kazi za msikiti wakati wa 

Mtume(s.a.w).

8. Toa maelezo mafupi juu: 

(a) Kundi la  Answar  

(b) Kundi la Muhajirina

9.   (a) Taja makabila mawili ya waarabu yaliyokuwa maarufu wakati 

Mtume(s.a.w) anahamia Yathrib

(b)Taja koo tatu mashuhuri za mayahudi zilizokuwa zinaishi 

pembezoni mwa mji wa Madinah wakati  Mtume(s.a.w)anahamia

pale.

10. Eleza mbinu aliyoitumnia Mtume(s.aw) kutatua tatizo la kiuchumi 

katika jamii ya waislamu mara tu alipofika Madinah.

11.  Ni mambo gani yaliyowashawishi mayahudi kukubali kufanya 

mkataba wa Amani na Mtume(s.a.w).

12.  Bainisha maeneo makuu mawili ya mkataba wa Madinah.

13. Taja mafunzo manne yatokanayo na mkataba wa Madinah.

14. Taja misingi mitatu inayojenga mfumo wa kiislamu.
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15. Kwa kurejea dola ya kiislamu Madinah chora msonge wa 

uongozi wa dola ya Kiislamu.

16. Katika kuimarisha ulinzi na usalama katika dola ya kiislamu ni 

mambo gani aliyofanya Mtume(s.a.w) kama tahadhari ili kulinda 

Dola changa ya kiislamu.

17.  Ni sera zipi za mahusiano na watu wengine ambazo Mtume(s.a.w) 

alizotumia kama kiongozi Mkuu wa Dola ya Kiislamu Madinah. 

18. Taja vyanzo vya mapato vya Dola ya Kiislamu wakati wa 

Mtume(s.a.w).

19. Ni vipi Allah(s.w) aliwasaidia waislamu katika uwanja wa 

mapambano katika vita vya Badri?

20. (b) Eleza athari ya matokeao ya vita vya Badri.

(a) Vita vya Badr vilikuwa hapana budi kutokea. Toa maelezo.

21. Bainisha mazingatio yatokanayo na vita vya Uhud.

22. Ainisha mafunzo yatokanayo na mkatba na Hudaibiya.

23. Taja vitimbi vya wanafiki dhidi ya dola ya kiislamu wakati 

wa Mtume(s.a.w)

24. Taja maadui watano dhidi ya dola ya kiislamu Madinah.

25. Eleza mazingira yaliyo pelekea vita vya Uhudi kutokea.

26. Eleza hatua alizochukua Mtume(s.a.w) dhidi ya Mayahudi.

27. Ni mafunzo gani tunayopata kutokana na  mapambano ya maadui 

dhidi ya Uislamu?

28. Ainisha masharti ya mkataba wa Hudaybiyah.

29. Katika Suratul-Fat-ha(48:1) unatajwa ushindi. Eleza jinsi waislamu 

walivyopata ushindi kutokana na  mkataba wa Hudaybiyah.
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Tumalize kwa kumswalia (kumuombea) Mtume kama yeye mwenyewe

alivyotufundisha:

“Ee Allah! Mrehemu Muhammad na wafuasi wa Muhammad 

kama ulivyomrehemu Ibrahim na wafuasi wa Ibrahim. 

Hakika wewe U-Mtukufu na Msifiwa wa Haki.

Ee Allah! Mbariki Muhammad na wafuasi wa Muhammad 

kama ulivyombariki Ibrahim na wafuasi wa Ibrahim. 

Hakika wewe U-Mtukufu na Msifiwa wa Haki.

aaaaaaaaaaaaaaaaaa

```````````````
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